Hii ni idhaa like ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki mita tangaza pia katika mita band 19 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Hii leo ni mimi Sandey Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Mimi ni Ester Gidhuat. Ni Jumapili, Januari 18, mwaka 2015. Kiongozi wa kanisa la Roman Katoliki Papa Francis ameongoza misa kwa mamilioni ya raia wa Ufilipino walokusanyika katika uwanja wa Rizal mjini Manila licha ya mvua leo jumapili hii, ikiwa ni siku yake ya mwisho ya ziara yake huko Ufilipino. Mamlaka nchini humo zinasema zaidi ya watu milioni sita walihudhuria misa hiyo, idadi hiyo ikipita kwa milioni moja mkusanyiko wa waumini waliohudhuria misa iliyofanywa na marehemu Papa John Paul wa pili katika uwanja huo huo wa Rizal mwaka wa tisini na tano. Ufilipino ina waumini wa kanisa la Roman Katoliki wapatao milioni themanini na ndio nchi yenye wakatoliki wengi barani Asia. Maafisa wa Nigeria wanasema mtu aliyejitoa mhanga amelipua bomu na kuua watu wanne na kujeruhi zaidi ya 25 katika mji wa Potiskum ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Polisi mjini humo wanasema mtu huyo alikuwa amejaza vilipuzi kwenye gari lake na kuvilipua kwenye kituo cha basi mapema leo Jumapili. Hakuna aliyedai kuwajibika kwa, kwa shambulizi hilo, lakini wanamgambo wa Boko Haram wanatuhumiwa kwa mauaji hayo. Israel inasema imevunja kundi la wanamgambo wa Islamic State katika ukingo wa magharibi na kuwashtaki Waarabu saba kwa makosa ya ugaidi. Idara ya kijasusi ya Israel Shinbet inasema iliwakamata watuhumiwa hao kati ya mwezi Novemba na Disemba. Lakini taarifa juu ya kesi hiyo zikawekwa siri hadi hivi leo Jumapili waliposhtakiwa. Mamlaka zinasema waisraeli hao wenye asili ya Israel ya kiarabu walikuwa wakipanga njama kushambulia Israel kabla ya kuelekea Siria kujiunga na mapigano. Idara hiyo ya kijasusi inasema waarabu hao saba wamekiri kuwa walinda, waliunda kundi la kijihadi liitwalo Salafi na kuwapa kutii na kushirikiana na, kushirikia na kundi la Islamic State. Wakati huo huo kundi la kigaidi hilo la Islamic State limewachia takriban wairaki mia mbili wa kabila la Yazidi waliokuwa wanazuiliwa kwa miezi mitano. Maafisa wanasema karibu wote walioachiwa hapo jana Jumamosi ni wazee, wengi wao wagonjwa na watoto. Wapiganaji hawa Islamic State waliwashambulia Wayazidi mwezi Agosti na kupelekea maelfu yao kukimbilia mlima Sinjar. Katika siku za nyuma, wapiganaji wa kundi hilo huko Iraq wamewaua kikatili wanaume wa kabila hilo la Yazidi, kuwateka nyara wanawake wao na wasichana, wakijigamba kuwa wamewauza kama watumwa unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na polisi huko niger wametumia gesi ya kutoa machuzi kuvunja maandamano yaliyopigwa marufuku katika mji mkuu wa niami mamia ya waandamanaji walikusanyika mjini humo hivi leo jumapili kupinga jarida la ufaransa shalibdo kwa kuchapisha picha ya mtume muhammad lakini mamlaka huko Nigeria zilipiga marufuku maandamano hayo kutokana na fujo za siku mbili zilizopita. Ghasia hizo zilitokana na maandamano yaliopangwa na upinzani kupinga utawala wa serikali ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika Washington DC. Mimi ni Esther Gidhu Yuot. Hujambo, hujambo msikilizaji, karibu tena. Ni siku nyingine tena, jumapili nyingine tena, ni raha. Tupo katika studio zetu hapa Washington DC. Naitwa Meri Mgawe, leo studioni, katika kipindi cha salamu na muziki, niko na mwenzangu Harrison Kamau. Tunajiandaa kabisa kukuporomoshea mambo moto moto, moto, kusoma salamu zako na vile vile kukuletea miziki murwa kabisa. Haya, kwako Kamau, basi kabla ya kuanza kuzipeperusha zile salamu, wanasema kwamba nafurahi sana kuwa nawe Meri na kama ningeruhusiwa na mwelekezi wangu ningeanza na zangu salamu kwanza kwa wana East African wote, yaani watu wa Afrika Mashariki na kati popote walipo, nikisema kwamba kwangu na niaba ya wenzangu kutoka Voice of America hapa Washington, nasema kwamba nawasalimu sana ikiwa Jumapili poa sana. Na kumalizia hapo mimi labda nikupe fursa Mary, nawe ukasema jambo alafu kisha tukaendelea. Mimi nashukuru sana mwaka huu wa 2015 idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hasa kipindi hiki cha salamu na muziki. Msikilizaji, tegemea mambo moto moto, mwelekeo mpya, mdundo mdu, mdu, mpya. Basi naikamata barua yako si mwingine wewe mwandu John. unasema unatokea kule Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka moja kwa moja kuzirusha kwake jembe la mstuni, unasema anatokea kule Mbeya. Vilevile vile unamkumbuka Lucy Balisa akiwa pale Mbeya, unamsalimu Muhammad Karachu, utahiwa Busisi na Daniel Timanya, umemkumbuka Jumanne Lukoba, mama Balote, Bkaimba Nbene Mwakamala Abdulaziz Kamata Omar Juma na Jones Kamala. Vile vilevile siku ya leo unataka salamu zako ziende moja, moja kwa moja Lucas. Unamsalimu Rehema Halfani, Jafa Kopo Bakari Hamisi Dino Mwa Njombe na Anaeli Mwakipembe. Umemsalimu Halidi Kachuru Joseph Joakimu na Chomachoma Choma. Salamu sala a idhaa ya Kiswahili ndiyo jembe kuu. Basi salamu na zikamata ni zako wewe Zakaria Demfo, yani Zakaria Demfo sema zako salamu ziwaendee William Munyambono, Juma Libonda, Joseph Miloro wa kule nchini Kenya, fikiri Dario Galaka, Salome Daniel, Emma Kapela, Esther Masho, Zakaria Kinanda, Jamila Abdallah, Raymond Masawe wa Moshi, Dius Masunga Mapema Ndula, bila kumsahau Mohamed Mwinyi wa Kulei Tabora. Unasema ujumbe BOA mambo yote, nami nasema hakika umeisha nena wewe Zakaria Demfo, nakubaliana naye kabisa. Naishika mkononi mwako post card yangu ni Bosire Kitui, unasema wewe unatokea Nakuru kule Kenya. Moja kwa moja siku ya leo nasema msikilizaji mwaka huu 2015 nikomoto kwelikweli, nitakuwa narusha salamu zangu kila siku. Basi nami nasema uma tutazisoma. Haya, unamsalimu Muhamed Kachuru, Noeli Lucas, Fatuma Abu, unasema hawa wote wanaotokea pale Dar es Salaam Tanzania. Hapo Nakuru umemkumbuka na Tabene Kirere, unamsalimu Barasa Barasa akiwa pale Nakuru. Umemkumbuka Bosire Makori akiwa pale Kisii Kenya. Umemtumia salamu mama mzazi akiwa pale mtaa wa South B Nairobi, unasema mama, nakutakia salamu. Pokea salamu na kabla ya kupata kibao chake Jose Camillion na kibao anasema, anaumia na zikamata zako salamu. Wewe Paris ukiwa kule Nakuru nchini Kenya, zako salamu. Unasema ziwaende wanaondegwa na le wakiwa Lanet Nakuru, wazazi wako Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai Nakuru, Muridi Ann na watoto wao Leni, Ivy na Ashli wakiwa upande wa Thika kule Nakuru, Judi Mugo na Bili wakiwa Rongai Nakuru, Jenga Millicent, Natasha na Jaden wakiwa adhiriva Nairobi. Ujumbe maombi ndiyo mambo yote. Basi Kamilio, Jose Kamilio anaingia anasema, naumia oh, oh, oh, yeah. anasema kukasirika bila kuongea haitasaidia. Ni vizuri kuwa na mawasiliano, usikasirike tu. Kama mtu amejamu kwa weekend, lakini namwona analalama kwe kweli, kwelikweli, naenda ukaitafuta kazi sasa. Pale mimi sijui popote <laughs> uliko, mimi nakuachia tu ukafikiria, wacha we ukaya tafakari yawo mwenyewe mwenye mimi mwenye edes... <laughs> Kwelikweli, ni Josee Kamilu akisindikiza salamu na muziki katika kipindi hiki murwa kabisa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mkononi kwangu naikamata barua yako wewe, Hendi Kideule unasema mimi natokea Njombe pale Tanzania. Moja kwa moja na msalimu Mary Korosha, Mesha Kimwamala, Salome Daniel na Geoffrey Njereka. Vile vile siku ya leo nataka nimkumbuke Onesmo Mponda, Magere Machuki, Sali Bunzali na Lenus Kingalu. Unasema pokea salamu Philbert, uh, Kiauke, Uchumi Philbert, Kennedy Mpemba na Joshua Turuka. Umemkumbuka Edward Kabamba, Victor Nyangalima, Akwino Msombe na Daudi Kikokti. Ujumbe unasema ukisalimiwa ujue una deni kupitia hapa VOA. Nazikamata zako salamu wewe, Milicent Wanjiku, ukiwa kule Thika, upande wa Nairobi, Kenya. Wasema zako salamu ziwaendee wafuatao: dada yako Penaina Waweru ukiwa upande wa Boston kule Marekani. Sista yako ama dada yako unasema yuko kule upande wa New Jersey, Marekani sema bwanako bwana jenga akiwa kule Athi River, pamoja na watoto wako, jarako mwingine akiwa kule Athi River ule upande wa, wa, wa Thika Road, mrithi na watoto wakiwa wote kule Thika Road, paris ndesh lee wakiwa lanet na kuru Kenya. Wanasema wanasurai wote popote walipo duniani ujumbe kwamba tuwapenda sana na kuwakumbuka kila uchao. Basi msikilizaji, nami vilevile nataka kukumbusha kwamba unaweza ukatufuatilia sikiliza matangazo yetu kupitia www.voaswahili.com. Vilevile waweza kutupenda kuwa rafiki yetu kwa kutumia Facebook na Twitter. Jen Waithira Macharia, Jen Waithira Macharia akiwa kule sehemu za Maryland hapa Marekani, unasema zako ziwaendee wafuatao. Kenneth Macharia akiwa kule Dome nchini Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Winnie Wangari Macharia na Lincoln Macharia wakiwa kule Nairobi. Maru Nyambura Kirama wakiwa kule Kiambu, Kenya, Bwana B Murugu wakiwa Nairobi, Kenya, Daktari Nabi Aruga wakiwa kule Nairobi nchini Kenya, James Gikera na familia wakiwa Githunguri nchini Kenya. Ujumbe unasema mbarikiwe nyote. Juma Bili hii njema. Dina Kasereka wewe unasema unatoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, unataka salamu zako siku ya leo ziende kwake Kioko, huyu akiwa pale Kenya. Bila shaka huyu ni mwandishi wetu kama unasemaje, unasemaje ametumia salamu huyu. Kioko, bila shaka ni Philbert Kioko, huyu ni Josephat Kioko. Kwa niaba yake tunasema basi, tumezipokea zimetoka DRC vilevile. Msikilizaji huyu Dina Kasereka anataka kumsalimu Edward Kabamba, anasema yuko pale Manyara Tanzania umemkumbuka Victor Kiembe akiwa hapo Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo kule kule DRC unamkumbuka Amos masanga unamtumbuka vilevile james, james unasema nawatumia salamu nawatakieni kila laheri katika mwaka huu 2015 zako salamu a Peterson Karanja ukiwa sehemu za Thika kule Nairobi nchini Kenya wasema zako ziwaendewe mkeo Grace Wangui akiwa Thika uh, kule Kenya uh, mwanao Kamau Kimana na binti uh, jane Machari, wote wakiwa kule Nairobi ya, Thika na unasema bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika unasema nawapenda sana na tuwe pamoja katika hali ya kuombeana mwaka huu wa 2013 ni salamu kutoka kwake bwana Peterson Karanja akiwa Thika. Salome Daniel au Mama Elizabeth sanduku lako la barua ni 543 siku nyingine ni mageuzi Shinyanga Tanzania moja kwa moja unasema salamu zangu nazitupa hadi kwake Veronica Fikiri na mkumbuka Elizabeth Fikiri. Na msalimu Fikiri Dario Gakala wa Shinyanga na mkumbuka Edward Kabamba Salibu Nzari Zakaria Kinanda na Janmila Abdala. Wengine naotaka pokea salamu zangu siku ya leo ni Raymond Masawe akiwa pale Moshi. Na msalimu Rebeka Kwamboka Joseph Josef Miroro na Rich Rich Mapema Ndula Deus Masunga na Nasoro Maziku, hawa wanatokea pale Tabora. Salamu nzuri sana na tena jumapili nzuri sana, lakini vizuri tena tukayarudi kwenye ulingo wa vibao tukapata kibao cha African All Stars, wimbo ujulikanao kama Africa Rising. Twende mambo o, take it for Bao safi kabisa All Stars kikiwa kinatupelekesha mbio kwelikweli hapa katika studio zetu VOA Washington DC. Haya basi, msikilizaji wewe Bolangi Noela, unasema unatokea Aru DRC, leo unataka kutuma salamu kwa rafiki zako wote wakiwa pale Bunia, unawasalimu wengine wakiwa Kisangani, huku wa sahau walioko Kinshasa, umewakumbuka wale wa Aru, Mahagi, Boma, Isangi na vile vile watoto wako wapendwa Odete, Recho, Joel, Rose na Marvelin pale Kisangani. Umemsalimu kaka yako mkubwa Tambwe Popa. Wengine uliowakumbuka ni Wakinga Mausa na Haji Kudra Malilo. Umemtumia salamu Fisto Monga, Ade Plus JP Ukelo, hawa wakiwa pale Beni. Dada yako unamsalimu Jose Bolangi, Mamisa Bolangi, Fina Silika, Lucia Silika na Ani Silika, hawa wanatokea pale Kisangani, bila kusahau Dr Log Silika na vilevile vile, ndugu jamaa na marafiki wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amen. Nyambura ukiwa kule Nairobi, na kamata zako salamu unasema ziwaendee mweo, bwana Kihara akiwa Nairobi, wanao Stella wa Weru na Kihara wote wakiwa Nairobi, Solomon Mwendi na familia yake wakiwa Nairobi Kenya, upande wa Muguga, bila kusahau Florence Muridhi na jamii yake wakiwa kule Buruburu sehemu za Nairobi, na mwisho kabisa unasema Kinyanjui Mwendi na familia yake wakiwa Nairobi, pamoja na masi Emma, bila kusahau daktari na nabii Mwendi wakiwa Kitale, Kenya. Unasema ujumbe na wapenda nyote, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako kwa wewe Margaret Nyambura ukiwa kule Nairobi. M Bwana na Bibi Maganga, sanduku lenu la barua ni moja sifuri, sifuri, Kigoma, Tanzania. Salamu zenu siku ya leo mnataka ziende moja kwa moja kwa ndugu jamaa na marafiki wakiwa pale Congo DRC, Rwanda, Uganda, Zambia, Malawi, Msumbiji, Kenya, Tanzania na Bujumbura. Hakika nyie mnasema mna familia kubwa kabisa, msingependa kutaja majina. Wimbo wake mzuri kabisa unaingia kibao, away na jagua. Jagua, jagua. Moto sana Anasema hakika usiende mbali nami hata 1 cm, awe nitakulinda kama komando, ndivyo jamaa anasema huyu. Tena ma maneno yake matamu <laughs> kweli kweli. Haya basi tukio, ndio tunakaribia kufikia tamati katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Na ishika barua yako Silvanos Kanyango, wewe unatokea kule aa, unasema wewe unatoka kule Rwanda. Moja kwa moja, siku ya leo unataka kumsalimu Charles Mapunda akiwa Mbeya. Umemkumbuka Timbili Sironko akiwa Mwandinga. Umemkumbuka Mike mm, akiwa pale, unasema anatokea pale Bukoba Tanzania. Kule Rwanda wamekumbuka marafiki zako Daudi Sengerema, unamsalimu vilevile John Kasereka huyu akiwa DRC, na unawatakia kila laheri wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha salamu. Na kutamatisha tu ama kumalizia ni salamu zako Bernard mushugia watiyari, wa thiari ukiwa Marekani, unasema zako salamu ziwaendea mke wako Lydia mshugia na binti zako wawili Sherin na Cindy wakiwa mshugia wakiwa kule Nairobi, mama an Gishara nduguyo Charles Mune na dada zako Serangina na wote wakiwa kule Nairobi, Kenya. Unasema kwamba salamu ziwafikie na muwe mwa wakati mwema kabisa. Hapa Marekani ni baridi tu. Haya, basi, msikilizaji, katika studio zetu namba kumi na tatu, naitwa Meri Mgawe nami naitwa Harrison Kamau nikisema nashukuru sana kuwa nawe na uwe na Jumapili tunakutakia kila jema. Laheri Kamau, tunamaliza na kibao gani? Kibao tunachomalizia ni chake Victoria Kimani wakiwa naye Diamond katika kibao kizuri kabisa. Hebu sikiza staili kinavyoingia sana Mary Mgawe na Harrison Kamau kwa kipindi murwa kabisa cha salamu na muziki. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kiongozi wa kanisa la Roman Katoliki Papa Francis ameongoza misa kwa mamilioni ya raia wa Ufilipino waliokusanyika katika uwanja wa Rizal mjini Manila licha ya mvua, hivi leo Jumapili hii ikiwa ni siku yake ya mwisho ya ziara yake huko Filipino. Mamlaka nchini humo zinasema zaidi ya watu milioni sita walihudhuria misa hiyo, idadi hiyo ikipita kwa milioni moja mkusanyiko wa waumini wao waliohudhuria misa iliyofanywa na marehemu Papa John Paul wa pili katika uwanja huo huo wa Rizal hapo mwaka wa 95. Maafisa nchini Nigeria wanasema mtu aliyejitoa mhanga amelipua bomu na kuwa watu wanne na kujeruhi wengine 25 katika mji wa Potiskum ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Hakuna aliyedai kuwajibika kwa shambulizi hilo lakini wanamgambo wa Boko Haram wanatuhumiwa kuhusika na mauaji hayo. Israel inasema imevunja kundi la wanamgambo wa Islamic State katika ukingo wa Magharibi na kuwashtaki Waarabu saba kwa, kwa makosa ya ugaidi. Idara ya kijasusi ya Israel Shin Bet inasema iliwakamata watuhumiwa hao kati ya mwezi Novemba na Disemba. Lakini taarifa juu ya kesi hiyo zikawekwa siri hadi hivi leo Jumapili waliposhtakiwa. Kundi la kigaidi la Islamic State limewachia takriban wairaki mia mbili wa kabila la Yazidi waliokuwa wanazuiliwa kwa miezi mitano. Maafisa wanasema karibu wote walioachiwa hapo jana Jumamosi ni wazee, wengi wao wakiwa wagonjwa na watoto wadogo. Wapiganaji hao wa Islamic State waliwashambulia Wayazidi mwezi Agosti na kupelekea maalfu yao kukimbilia mlima Sinjar. Na polisi huko Niger wametumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano yaliyopigwa marufuku katika mji mkuu Niamey. Mamia ya waandamanaji walikusanyika mjini humo hivi leo kupinga jarida la Ufaransa Charlie Hebdo kwa kuchapisha picha ya Mtume Muhammad. Lakini mamlaka huko Niger zilipiga marufuku maandamano hayo kutokana na fujo za siku mbili zilizopita mwisho wa habari fupi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kutoka studio zetu hapa washington dc mimi ni esther gidhuiwat na hapa ndi tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.