Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha matumizi ya chanjo ya homa ya uti ya mgongo kwa watoto wachanga barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Chanjo hiyo imekuwa ikitolewa kwa watoto na vijana kwa muda wa miaka minne iliyopita. WHO inasema chanjo inayoitwa MenAfriVac inakidhi viwango vya kimataifa kwa ubora, usalama na inafaa na hivi sasa inaweza kutumika kwa watoto walio chini ya umri wa mwaka mmoja. Ni kinga dhidi ya bakteria a wa homa ya uti wa mgongo, ugonjwa ambao unasababisha maambukizo na uvimbo mwekundu wenye maumivu makali sana kwenye mishipa inayozunguka ubongo na uti wa mgongo. Kitengo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani, CDC, kinasema ugonjwa huu unaweza kuua katika muda wa ndani ya saa kadhaa na unaleta tishio kwa watu milioni 450 katika eneo linaloitwa ukanda wa uti wa mgongo. Ukanda huo unajumuisha nchi 26 kutoka Senegal katika upande wa magharibi kuelekea Ethiopia katika upande wa mashariki. CDC inasema mtu mmoja kati ya kumi watakufa kutokana na kirusi cha homa ya uti wa mgongo, hata kama dawa za antibiotics zinatolewa, na mtu mmoja kati ya watu wanne walionusurika huenda akapooza, akapata upofu, kutosikia, na kifafa. Dr. Marie Pierre Preziosi ni mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya homa uti wa mgongo ushirika kati ya shirika la afya duniani WHO na PATH, taasisi ya afya isiyo ya kiserikali. Anasema homa ya uti wa mgongo imekuwa tishio katika maeneo ya bara la Afrika kwa kiasi cha miaka mia moja, lakini anasema hivi sasa ni muhimu kupanua udhibiti huo kwa watoto wachanga. Na katika habari nyingine kumuuliza mwanamume kuhusu historia ya familia yake juu ya saratani ya kibofu ikiwemo kama ndugu wa kizazi cha pili au cha tatu walipata ugonjwa huo, kunaweza kutambua watu walio katika hatari kubwa ya kuwa na ugonjwa huo. Watafiti kutoka taasisi ya saratani ya Hansman kwenye chuo kikuu cha Utah nchini Marekani wamegundua kwamba historia ya familia, ikiwemo wajomba wa wanaume na babu wa babu pamoja na wazazi wao huenda akasaidia kutambua nani anatakiwa kufanyia uchunguzi kwa ajili ya saratani ya kibofu. Watafiti walikusanya taarifa juu ya historia ya familia zenye saratani ya kibofu kutoka watu milioni 7.3. Kulingana na idadi ya ndugu ambao walikuwa na ugonjwa huo, watafiti walieleza kwamba asilimia kumi ya wanaume walikuwa na hatari ya mara tatu ya kupata ugonjwa huo na asilimia 26 walikuwa na hatari ya mara mbili ya kupata ugonjwa huo ikilinganishwa na watu ambao familia zao hazikuwa na historia ya saratani ya kibofu. Utafiti ulichapishwa katika jarida la saratani. Na katika habari nyingine, kwa kutumia tetemeko la ardhi huko Armenia la mwaka 1988 kama chanzo au kini, watafiti wamegundua jins mbili ambazo zinachangia kwa kiasi kikubwa kupata msongo wa mawazo, ikijulikana kitabibu kama PTSD. Ni hali inayosababishwa na wasiwasi mbaya sana mawazo na mfadhaiko kwenye mishipa ya fahamu baada ya waathirika kuishi kwa kupitia tukio baya lisiloelezeka. Desemba 7 mwaka 1988 matetemeko mawili makubwa ya ardhi yalitokea kaskazini mwa Armenia na kuangusha takriban majengo yote katika eneo lenye wakazi laki mbili. Zaidi ya wa Waarmenia elfu 25 waliuawa kutokana na majeraha katika mji wa Spitak, wengi wao wakiwa watoto Wakiwaacha walionusurika wakihuzunika na kushikwa na mshangao usioelezeka. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, fuatana nami Messi ya John tukizungumza na vijana. Na leo mada yetu inasema, vijana walio feli mitiani ya kidato cha nne wafanyeje ili kuweza kutimiza malengo yao? Nipo katika kituo cha Masi Education High View iliyopo Ukonga Magereza jijini Dar es Salaam. Kwa majina anaitwa Ephraim Douglas Manase Mziwanda, ni mwanafunzi wa hapa Masi Education High View ni Lisitas. Nilimaliza shule mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili na baada ya hapo nilipata alama ambazo hazikunisaidia kuendelea mbele na masomo yangu, kwayo nikaamua kuja hapa Masi kurudia masomo yangu na kuweza kurudia mtihani kwa mwaka huu. Ila unaweza ukajiuliza, imepita mwaka. Sikurudia mtihani kwa sababu inatakiwa nirudie mwaka jana, lakini imepita mwaka, mwaka mmoja ndio sasa nimerudia. Unajua, kwanza kabisa inatakiwa kubaliana na matokeo jinsi yalivyokuja kwa sababu hata ukisema kwamba unaenda kupima pale huwa anasema kwamba kupima si kazi kazi. pindi matokeo yatakapokuja ni jinsi gani umejiandaa katika kupokea matokeo yako. Kwa hiyo natakiwa ukubaliana na lile tokeo litakalokuja, liwe baya au nzuri. Najua inauma kwa sababu hata mimi mwenyewe iliniuma, kwa nini nimekuwaje? Lakini niliweza kutulia na kuamua ni nini cha kufanya; ni kurudi shule ili niweze kurekebisha matokeo yangu ya awali. Kwao kama wao wasikate tamaa kwamba mimi nimefeli, nitafanya nini? Basi elimu maisha yangu, au elimu yangu na malengo yangu yameishia hapa. Si kweli, wanao uwezo wa kurudi tena shule. Vile vile, kuna wengine unakuta kukaa na kubuni miradi mbalimbali ambayo itaweza kuwakwamua kiuchumi na kuendeleza maisha yao ya kawaida na familia zao na taifa kwa ujumla. Mimi kwa jina naitwa Agnes Kiss. Kwanza kabisa ndugu mtangazaji, naweza kusema kwamba wajue kabisa ni wapi wamekosea, ili waweze kuangalia ni wapi waweze kujikwamua pia. Tu cha pili, waweze wasiweze kukata tamaa. Wanaweza kutafuta senta mbalimbali, kama senta inaosoma mimi, waweze kurisiti na pia wanaweza kufaulu kitu kingine, na washauri wasiweze kukata tamaa wanaweza sio tu kurudia kwamba mimi nimefeli, naenda wapi? Au ndio mwisho wangu wa maisha, au kipi nifanye? Sio tu mpaka kurudia masomo yako, unaweza ukatafuta kozi mbalimbali, zipo kozi za kompyuta, printa, unaweza ukachagua. Fundi kwa jina anaitwa Ahmadi Suleman Yusuf, unatokea katika kituo cha Mas Education High View. kiukweli kwamba kwa aliye faulu au kwa aliye feli wote, kwamba tusikate tamaa. We kama umefaulu kaza buti, na we kama umefeli, naomba kwamba kama hivyo nisikilize, kusema mimi mwenyewe ni mmoja kati ya watu hawa ambao katika hayo matatizo. Kiukweli kwamba kufeli kwa form 4 ni tukio moja ambao linauma sana, kusema kwamba msingi wa maisha uko form 4. Kama mtu kifeli, si kwamba kukata tamaa, cha msingi kwamba kama mwanafunzi unaelewa kabisa, kama una nia ya kusoma kweli, kama unataka kusoma, basi naomba kwamba utafute center au vituo ambavyo vinaweza kukusaidia wewe kwa mwaka maisha. Sikia na mimi kabisa katika maisha, sasa hivi bila elimu wewe utakuwa ni mtumwa, utaenda kufanya kazi kazi kutu nzima na pf tano kwa mtu je? Yeah. kama ukiwa na elimu yako unaweza kusurvive vizuri tu. Chapsingi ingevipenda kushauri wanafunzi wenzangu juu ya swala zima la elimu. Elimu ni kitu kimoja ambacho cha muhimu sana. Hivyo tusikate tamaa. Kama tumefeli, tujiulize ni wapi hapo nyuma ambao tumekosea, ambapo kuna mashimo basi tupaweza kupafikia. Na vile vile naweza kusema kwamba usijitie kwamba mimi maskini kwamba siwezi nikapata elimu na siwezi kukaa mimi nikaa professional, siwezi nikaa nini. Naamini hakika kwenye nia pana njia. Hata mimi mwenyewe nilitoka 2012 katika shule ya Urongoni. Inuma sana, matukio yangu yalikuwa mabovu. Mm, na mtihani wangu kurudiwa mara mbili, kwa kweli niluma sana na mzazi wewe alikuwa ananiconvince kwamba nirudi darasani kinga mama amesirudi kakata tamaa na elimu, lakini nilipoona maisha ya mtaani i say kan lazim tena nirudi tena shuleni 2014. Nimekaa mwaka mmoja nyumbani na mwaka huu 2014 nimerudi tena shuleni. Kwa kweli niliona kwamba faida ya kukaa mtaani na niliona vile vile faida ya elimu na mpaka sasa hivi nipo katika kituo hichi, nataka nje kufanya kwamba maisha yangu ya mwaka 2012. Mimi kwa jina naitwa Saidi Omar Juma. Mimi naungana sana na mwanafunzi mwenzangu hapa Ahmad, kutokana na mawazo na mchango mkubwa aliyotoa kutokana na muonekano wake. Kwanza, ukiangalia ili suala la kufeli kwa wanafunzi wa kidato cha nne, utakuta kuna changamoto nyingi zinazopelekea hawa wanafunzi kufeli kwanza. Alafu vile vile, kiupande mwingine, changamoto nyingine inayowakumba hawa wanafunzi ni kwamba, unakuta kwamba wanafunzi hao wamejiwekea malengo, endapo mimi nitafaulu eh? nitakuwa na malengo gani? Nitafanya hivi, nitafanya hivi, lakini mwisho wa siku unakuta yale malengo yote na fikra zote. Zimesinya. Wewe kama mwanafunzi umejiwekea malengo yako, inawezekana siku zote ukipanga hivi Mungu anapanga hivi kwao. Leo hukupata, kesho usichoke kutafuta. Vijana wengi wanashindwa kufaulu au wanaofeli wengi, unakuta wana malengo, na ni kauli ambazo zimekuwa zikitolewa na jamii, kwamba vijana unakuta ana lengo la ku, kupenda ku, kuendelea. Je, mnafikiri hii kweli inaweza kawa sababu ya vijana kushindwa kufanya vizuri katika mtihani wa kidato cha nne? Kwa jina anaitwa Ana Francis mimi ninapinga hiyo kauli kwa sababu zifuatazo. Kwanza kabisa, mtu huwezi ukawa unasoma tu una malengo, kwa hiyo kuanzia form one up to form four wewe unaenda darasani unaenda na kurudi mpaka unamaliza miaka minne, hiyo kitu haiwezekani kabisa. Kwamba mtu unapoenda shule lazima uwe kabisa una malengo, ninaenda shule, ninaenda kufanya nini na ninafanya nini ili baadaye niweze kufanya nini. Wanafunzi kwamba mtu anayesoma lazima awe ana malengo, kumsapoti ana na sapoti sana, lakini hilo kama ulivyolizungumza ndugu mtangazaji, kwamba kuna watu wanasoma bila ya malengo, wanasoma tu, wanaenda shule kwa sababu labda baba anamuhimiza, mama anamuhimiza hicho kitu kufanya hivyo. Lakini kuna watu wanasoma, hawana malengo, wakitarajia kwamba mimi nikimaliza shule baba ana gari nitaendesha. Hilo lipo, unakuta mtu ndio anasoma ana malengo, ila ana kitu anachotarajia. Nini tajia kufanya pengine labda mtu ana kipaji, kwa mfano mimi na kipaji cha kuimba au kuigiza, basi najua ni kaida hasa nisome niangaike nini kati kipaji mimi nina tufanyeje? katika kuhakikisha kwamba tunafikisha zile maxi au tunafikisha malengo yetu. Najua hata kufika hapa ni kwa ajili tuweze kutimiza malengo yetu. Sasa je, tufanye tufanyeje? Ni kwamba ili tuweze kufanikisha malengo yetu, kwanza kabisa, natakiwa tusikate tamaa. Wanafunzi wengi wana imani potofu, mtu anapofeli tu anakata tamaa kwamba mimi nimefeli niende wapi, nifanye nini? Hapana, hilo sio suluhisho. Cha msingi ni kutokata tamaa, na pia unatakiwa kujua nilikosea wapi, ni mada ipi ambayo nilipokuwa nasoma nasomaa mpaka form four sikuelewa, au ni kitu gani ambacho kinifanya mimi ni feli, au unaweza ukajiuliza nifanye nini? Unatakiwa uwe mtulivu na kuweza kufikiria nini ufanye, ujiandae vizuri, kwa sababu kufeli ni mtihani, sio kufeli maisha. Siku zote tunasema penye nia pana njia. Mimi ni kwa ushauri wangu, na washauri wanafunzi wenzangu wanapofeli wasikate tamaa. Unaweza ukaamua kulisiti kama hivi, unaweza ukaamua kufanya kituoa kile, ilimladi ili mradi lengo lako lifanyeje tuweze kutimia. Kitu cha kwanza kwa vijana ambao wamefeli, ningependa wa kwa shauri waamue kurudi tena shule ili kuweza kurekebisha makosa yao. Kitu cha pili, kuna wengine ambao wanashindwa kurudi shule waweze kutafuta ni yaani misingi yoyote waweze kujiajiri, kwa sababu katika maisha usiseme kwamba wewe mimi sijaajiriwa, sijafanya nini. Je, wewe mwenyewe umejiajiri? Kingine ni kwamba serikali ipunguze alama za ufaulu yaani wale wanaorudia mtihani, ni kwamba wanafunzi walio wengi wamekuwa na hofu kwamba mtu akifeli akienda tena kurudia, anaogopa atafeli tena kutokana na alama kupandishwa juu. So mi napenda kuishauri serikali kwamba iangalie ni jinsi gani ya kuweza kulegeza zile max za wale wanaorudia, ili iwape motisha na wale wengine ambao wanatamani kurudi shule, lakini wanaogopa wakirudi tu watafeli tena. Serikali nayo iangalie vile vile, wanafunzi wanafunzi, kama mwanafunzi, najua kwamba msingi wa maisha wa ya mwanafunzi uko form four. Pale pale kuna karatasi mwanafunzi ambazo anazojaza awali hajamaliza shuleni, ani hajaagwa na walimu. Nafasi zile ziko nafasi ya kwanza, menyeo utachagua uende walimu, nafasi ya pili utaenda polisi, nafasi ya tatu VETA. Lakini nashangaa mwanafunzi anapata wastani wa hizo alama, lakini serikali haimwangalii huyu mwanafunzi. Sasa sijui serikali yetu ipo macho ama imekufa, na licha hiyo big lakini vile vile matatizo yapo ya kama sisi tuotoka hapo awali. Je, watafanyia masaisho aa makosa kama haya? hizo nafasi zita- wataenda kweli huko jeshi na huko veta? Yangu ni hayo naam. <coughs> Hivyo ndivyo wasemavyo vijana, na mada yetu ilikuwa inasema kwamba vijana walioshindwa kufikia maxi au walio feli kidato cha nne wafanyeje kuweza kutimiza malengo yao. Tumewasikiliza vijana wenyewe, na tumepata kusikiliza, wametoa ushauri. Wengine wanasema kwamba vijana wenyewe pia wawe tayari wakati wanasoma kujua ni nini wana tukitafuta na wasome kwa nguvu zote, tusitupe lawama kwa serikali. Lakini wametoa mapendekezo kwamba wanaiomba serikali ilegeze maksi kwa vijana wanaolisiti mtihani, wanaorudia mitihani, yaani wamekuwa na hofu kwamba kijana kishashindwa kidato cha nne, anafikiri kurudia kwamba maksi zitapandishwa juu na atashindwa kufikia kabisa. Na mlikuwa nani? Mensia John, asanteni sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji, katika kipengele hiki cha Muulize Daktari na leo, tupo na Dokta Chacha Mangu wa hospitali ya rufaa ya Mbeya, ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kukuandalia kipengele hiki mimi ni Lucy Patrick. Naitwa Atu Eston Mwazembe. Daktari, napenda kuuliza Je, yeah, kupatwa kwikwi mara kwa mara ni ugonjwa? Kwikwi ni tatizo linalotokana na ukuta ulio chini ya mapafu kwa lugha ya kitaalamu inaitwa diaphragm, uh, kupata msukosuko au spasm na kwa hivyo kusababisha kutokuwa na mawasiliano mazuri kati ya upumuaji wa mtu na kwa hivyo kupelekea mtu yule kupata kwikwi. Kwa kawaida kwikwi haitakiwi kuwa ugonjwa. Ni tatizo ambalo huwapata watu wengi lakini kama linajitokeza mara kwa mara na linaendelea kuwa kwa muda mrefu, basi tatizo hili linaweza likahitaji tiba ya kitaalam ili kusudi kurekebisha uh, ule mwenendo wa ule ukuta na, na kuweka kwenye hali hali sawa ambao kwa, sawa ambao unaweza kuwa katika hali sawa na upumuaji wa mwili. Kwa hivyo uh, kama unapata kwikwi kwa hali ya kawaida haitakiwi kuwa ugonjwa, lakini kama inakupata mara kwa mara na inaendelea kwa muda mrefu uh, basi unahitaji kumwona daktari kusudi kupata ushauri na kujua ni nini kinachoweza kufanyika kusudi kuondoa hiyo tatizo. Maji sio tiba ya kwikwi kwi, lakini unywaji wa maji unasaidia kuondoa kwikwi, kwa maana ya kwamba unapokunywa maji kunakuwa kuna kusimama kwa upumuaji, na kwa hivyo katika kile kipindi cha sekunde chache ambacho mtu anakunywa maji na upumuaji unakuwa no umesimama, unasaidia kurejesha ule mpangilio sawa kati ya upumuaji wa mtu na ule ukuta wa chini wa mapafu, na hivyo kusababisha kwikwi kuondoka. Naitwa Tunu Gabriel. Mtoto wa jicho anasababishwa na nini? Mtoto wa jicho ni ugonjwa wa kitabu unaoitwa pterygium. Unatokana na kuota kinyama katika ukuta mdogo kabisa mwembamba ulioko juu ya jicho, na ni tatizo ambalo linasababishwa na sababu nyingi, lakini hasa sababu nyingi zinazosababisha tatizo hili zinatokana na kusababisha ule ukuta ulioko juu ya jicho kuumia kwa namna moja ama nyingine, na kwa hivyo kutengeneza kovu kwa mfano kuingiwa kwa mchanga mara kwa mara ama vumbi, upepo. Tafiti za kitaalamu zinaonyesha kwamba watu wanaoishi mahali ambako kuna upepo mkali ambao unaambatana vile vile na vumbi, unasababisha zaidi kutoka hicho kinyama kukua, hicho kinyama cha mtoto wa jicho. Lakini wakati mwingine Uh, ikiwa mtu ameumia kwenye jicho kwa namna moja ama nyingine, na baadaye kupona kwake kukasababisha kutengeneza kofu kwenye jicho, vile vile inasababisha mtoto wa jicho. Lakini sababu zingine zinaweza sijulikane, mtu unaweza hujawa, huja mahali ambako pana upepo mkali na vumbi, na kwa hivyo hujawahi kuumia jicho, hajapata uh, tuzoot, lakini vile vile, vile wanapata mtoto wa jicho. Kwa hiyo sababu zingine za kutoka kwa mtoto wa jicho hazifahamiki. Naitwa Esta. Kuna baadhi ya watu hawaoti nywele ni nini sababu? Uh, tatizo la kutokuwa na nywele ni tatizo, kwa kitaalamu linaitwa alopecia totalis. Ni tatizo ambalo lina sababu nyingi, linasababishwa na sababu nyingi uh, lakini sababu nyingi kati ya hizo hasa haijulikani kitaalam, ni kwa jinsi gani zinasababisha kutokuwa na nywele. Inasemekana ya kwamba kunaweza kuwa kuna aina fulani ya, ya ya jeni au jenetikali ambazo zinaweza zikawa zinasababisha kukosekana kwa nywele. Kwa hiyo labda zinaweza zikawa zinahama kutoka kizazi kimoja ama kingine, lakini hasa tatizo lenyewe na sababu zinaweza zikawa zinasababisha tatizo lenyewe kitaalamu, hasa bado hazifahamiki. Ila kutokuwa na nywele kunakoweza kukatokea kwa utu uzima kunaweza kukasababishwa na, na, na hizo jeni ama kuna dawa, baadhi ya dawa zinaweza zikasababisha vile vile kutokuwa na nywele ama inawezekana kuna kemikali ambazo mama alikuwa anakunywa wakati wa ujauzito zikasababisha uja kutokuwa na nywele kwa mtoto aliyeko tumboni. Shukrani daktari kwa majibu hayo mazuri, na kipengele hiki kinakuwa hakina la ziada. Mimi ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Kipindi chetu cha ushauri kwa vijana leo, nitakuwa na Prince Bagenda ambaye ye ni mwalimu wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Atawashauri vijana hasa wakike kwenye mada inayosema wasichana wengi kushindwa kufika chuo kikuu ukilinganisha na wavulana, je, ni hasara kwa taifa? Ziko sababu nyingi a sababu zinazotokana na utamaduni wetu. Sababu nyingine zinakuwa za kijamii na umaskini, lakini vile vile usisahau kwamba mfumo dume ambao unawapendelea wavulana kuliko wat, watoto wa kike kuweza kujiendeleza au kuendelezwa na jamii kwa ujumla. Hizo ndizo sababu ambazo naweza kusema kwa kifupi zinachangia kufanya watoto wetu wengi hasa wasichana wasiweze kufika ngazi ya chuo kikuu kwa kulinganisha na wavulana. Katika suala la utamaduni unafikiri kwamba linachangia kwa, kwa kiasi gani katika kufanya wasichana wengi wasifikie malengo yao yale ambayo walijiwekea na wanajikuta wanaishia katikati? Ah, kufika hapa tulipofika lazima tukubali kuna maendeleo makubwa, lakini nafikiri bado kuna makabila fulani, kutokana na umaskini au kutokana na mila zao potofu na kutokana na utamaduni wetu ulivyokuwa, hawaoni thamani kwa msichana wa kike za kuendeleza wanafikiria mambo ya kuolewa, kwamba ndio mambo makubwa toto waki, wakike aolewe basi akazae watoto basi, wanafikiria ndio mambo makubwa. Lakini kwa namna moja au nyingine, unapozungumzia suala la utamaduni kuchangia vile vile, utakuta kama mambo ya kukeketa eh, wasichana, unakuta wengi wanapoteza maisha katika hali ya namna ile. Wengine wakishakeketwa basi, kama nilivyosema, ndio wanaolewa basi, kwa namna moja au nyingine tamaduni unachangia kwamba mtoto wa kike naye ni faida na rasilimali kubwa kwa familia na kwa jamii nzima. Kwa hiyo wasipokwenda shule, tunakuwa tumepoteza kujenga nguvu kazi, kujenga taaluma na kujenga uwezo wa taifa katika maeneo mbalimbali ambayo yanahitaji mbali uwezo wa kitaaluma. Lakini jambo lingine ni kwamba kuna makanisa, kuna misikiti, kuna walimu, kuna makundi mbalimbali ambayo mbali yote yanasaidia, yana nafasi ya kumkuza mtu na kutoa ushauri mbalimbali, kwa hiyo lazima tuzingatie kwamba tunaweka tunawapa thamani watoto wa kike na tunakuwa tayari kuwashauri na tunakuwa tayari kujielekeza katika namna ya kutatua matatizo yanayowakabili ya. Na kitu kimoja kikubwa ni kwamba familia ina nafasi kubwa, shule ina nafasi kubwa, walimu wa kike na wa kiume wote wana nafasi kubwa, na vilevile vile makundi mbalimbali mbali kama makundi ya mashirika yasiyokuwa ya ya kiserikali yana nafasi kubwa katika kujaribu kutoa ushauri katika kutoa elimu mbadala mm-hmm. Yani, ya kupambana na mifumo dume. Vyote hivi vina michango fulani, na jambo la msingi ni kwamba lazima tuongeze nguvu zetu na kuthamini kazi inayofanywa na makundi mbalimbali mbali katika kumpa nafasi na fursa mtoto wa kike. Tufanyeje katika kumsaidia huyu kijana ambaye amekata tamaa? Malengo yake yalikuwa yafike kule, lakini ameishia kati na amekata tamaa, hana mwelekeo e, ndiyo maanake nafasi nyingine au fursa nyingine zinaweza kutengenezwa na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kwa, kwa kutoa ushauri na kwa kutoa fursa za kujiendeleza wale waliokatishwa masomo yao kutokana na matatizo mbalimbali mbali, hasa wasichana. Kwa hiyo si, si mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali tu, hata na serikali lazima ziweke mipango, hata sera. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizia matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Mii naitwa Robina Nicolas, nimekuwa wa kwanza kitaifa kwenye matokeo like, okay, ya mtihani wa kidato cha nne mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ya safari ya taaluma kusoma ni ndefu, ndio kwenye safari ndio ya masomo, kuna changamoto za hapa na pale, ambapo mara nyingi wasichana a tunafanya maamuzi ambayo sio sahihi, lakini kwangu mimi niko open kwa wazazi na kuomba ushauri hapa na pale, nifanye nini kufanya kile kitu ambacho hakiwezi kusubiria kwanza ambacho ni masomo Naweka juhudi pale ili after all, yani ukishafanya kila mtu ajue kwamba umefanya kwenye kusoma. Sasa form 3 hapo ninaanza kushuka, wazazi pamoja na walimu pia walikaa kunisaidia mimi mwenyewe, nilikuwa tayari kusikia ushauri wao na kuweza kujisoma kwa bidii zaidi, ili niweza kupata ile nafasi yangu ambayo nilikuwa nikiipata toka shule ya msingi mpaka pale. Kilichofanya nishuke is kupoteza malengo na juhudi zangu na pia kuona kwamba vitu vinaanza kuwa vigumu afu kuweka hiyo kwenye akili kwamba hiki ni kigumu si tukifanya lakini nilipoamua kuweka juhudi na kuona kwamba ni kitu cha kawaida kwamba ninapokuwa na vitu vinazidi kuwa vigumu natakiwa nitafute njia ya, ya ku kuvi overcome nilipopata matokeo kwamba nimekuwa wa kwanza kwanza nifurahi ni sana and Kilichobaki zaidi nilikuwa ni kumshukuru Mungu kwa sababu ndo ndokawezesha yote. Nilihisi kama nataka kupaa vile <laughs> nilifurahi furahi sana, alafu my mama alikuwa pale, alikuwa analia na mimi machozi yatoke, I was very happy yani. Sikutegemea kuwa wa kwanza, lakini nilikuwa na uhakika wa kufanya vizuri kwa sababu nilikuwa nimeplan kufanya vizuri. Matarajio yangu mpaka sasa ni kusoma kwa bidii, hicho ni kitu cha kwanza nikipendelea kuwa daktari, nilikuwa kitu ambacho nikipenda toka niko bado mdogo sana mpaka sasa hivi, bado na ndoto hiyo hiyo. Vitu vingi vinachangia hiyo. Kwanza nilipokuwa mdogo, nilitamani kuwa nurse kwa sababu nifikiri kwamba wanawake hawezi kama daktari. Mmangu ndo akanipeleka kwa daktari mmoja, alikuwa jirani yetu, alikuwa mwanamke, ni daktari mzuri. Kwanzia hapo nikasema kumbe naweza nikawa daktari instead of being just a nurse Nikaamua sasa kuwa daktari, lakini sikujua profession. Nilipenda tu kuwa daktari kusaidia jamii yangu. Naamini ili kukabiliana na vyote ni kuweka Mungu kwanza, ukifata Mungu anacho anachopenda, na wazazi ambao wanakuambia sidhani kama unaweza, ukapata shida yote. Mabinti zangu ningependa kuwashauri kwamba, kwanza unatakiwa so, tu tuna malengo wakati huo unatakiwa ujike kwanza mipaka yako, uweze kujua pia nini natakiwa kufanya ili kufikia hayo malengo. Kujitambua, unatakiwa kufanya kitu sahihi kwa muda sahihi. Pia ningependa kuwashauri hasa wale wazazi ambao hawapeleki wasichana shule mpaka sasa hivi kusema kwamba mtu hawezi E, kwamba wanawake hawezi kusoma, imani yao kwanza ifutwe kabisa kwa sababu haina tija. Ukichukua mfano wangu, wazazi wangu wameweza kunipeleka shule na pia kunipa mahitaji yote ambayo nahitaji kwa shule, kunilipia ada. Nimefanya nilichoweza na nimekuwa kwanza kitaifa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni mkamiti kibayasi na kusi. Usikose kujiunga nasi tena.