Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Januari 19, mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA leo, wa Marekani wa sherehe ya sikukuu ya Martin Luther King. I have a dream that one day on the red hills of Georgia. Ni maneno yake hayo. Martin Luther King alikuwa akipigania haki za watu weusi hapa Marekani. Karibu msikilizaji katika VOA Express. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni Harrison Kamau. Na je, mambo yamekuwa afueni kwa wananchi wa kawaida nchini Kenya baada ya bei ya mafuta kuanguka? Nilijua akuta kuwa naibaki kwa, kwa fea shauri watu wamesoea tu bei kubwa, kila kila dakika watu wanataka pesa mingi, kila dakika kila wakati. Basi yote hayo na mingine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo katika VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa naye Mary Mgawe. mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya wanakutana mjini Brussels leo baada ya mashambulizi makubwa na yenye maafa huko Ufaransa na msako wa magaidi nchini Ubelgiji. Mawaziri hao watajadili kuhusu fursa kadhaa za nchi zao kujiandaa kwa ajili ya mkutano maalumu mwezi ujao wenye lengo la kupambana na ugaidi. Eneo kubwa la Ulaya bado lina hofu kuhusu tahadhari kubwa ya waziri wa sheria wa Ubelgiji aliyesema, aliyepanga shambulizi la kigaidi hajulikani alipo. Kwe... Cohen Green amesema mtuhumiwa huyo sio miongoni mwa wengine wanne waliokamatwa Ugiriki ambako anadhaniwa alitorokea. Waasi wa Houthi na vikosi vya serikali vimepambana katika mji mkuu wa Yemen karibu na makazi ya Rais Abdel Rabo Mansour Hadi. Mashahidi wamesema mapigano ya leo Jumatatu katika mji mkuu Sanaa yamehusisha mashambulizi makubwa ya risasi na milipuko iliyosababisha raia kutoroka katika eneo hilo. Maafisa wamesema pande hizo mbili zimekubaliana juu ya sitisho la mapigano, lakini ufyatuaji risasi unaendelea katika mji huo. Ghasia zimezuka siku chache baada ya waasi wa Houthi kumteka mkuu wa utawala wa Rais Hadi ili kuvuruga juhudi za maandalizi ya katiba mpya. Watoto nchini Guinea wameanza mwaka mpya wa shule hivi leo baada ya kuchelewa kwa miezi mitano kutokana na ugonjwa wa Ebola. Liberia imepanga kufungua shule mwezi ujao. Maafisa wanasema shule zitakuwa na mahitaji yote muhimu ya kiusalama kama vile vipima joto na madawa ya kuli ya wadudu. Lakini baadhi ya wazazi nchini Liberia watabaki na watoto wao nyumbani kwa muda mrefu zaidi. Baadhi wanasema shirika la afya duniani linatakiwa kutangaza la Liberia sasa kuwa haina Ebola ili waweze kurejesha watoto wao shule. Polisi nchini Kenya leo Jumatatu wamefyatua gesi ya kutoa machozi dhidi ya kundi la watoto wa shule waliokuwa wanaandamana kupinga unyakuzi wa ardhi kwenye uwanja wao wa kuchezea na mwekezaji binafsi. Video kutoka Nairobi zimeonesha watoto wakikimbia katika hali ya taharuki baada ya kupuliziwa gesi ya kutoa machozi mbele ya umati mkubwa. Watoto watatu walijeruhiwa wakati wa kadhia hiyo nzito. Wanafunzi na watu wazima baadaye wa livunja ukuta na kuwaruhusu wanafunzi kucheza kwenye uwanja huo. Uwanja huo unamilikiwa na shule ya msingi ya Lang'ata lakini baadaye ukanyakuliwa na mwekezaji binafsi kwa ajili ya kutengeneza eneo la kuegesha magari kwa ajili ya wateja wa hoteli moja iliyo karibu. Wamarekani kote nchini wanapumzika siku ya leo ikiwa ni siku kuu ya kitaifa kukumbuka siku aliyozaliwa kiongozi mtetezi wa haki za binadamu aliyeuawa Martin Luther King Jr. Alipata umaarufu mwaka 1955 alipoongoza mgomo wa kususia mabasi ya umma kwenye mji uliopo kusini wa Montgomery, Alabama na kupelekea kumalizika kwa ubaguzi wa rangi dhidi ya wasafiri weusi alikuwa kiongozi mkuu wa harakati za kupigania haki katika miaka 50 na 60, huku akiwapa motisha mamilioni ya watu wakati wa hotuba yake ya I have a dream kwenye maandamano yaliyofanyika Machi mwaka 1963 hapa mjini Washington. Aliweza kupata tuzo ya Nobel mwaka uliofuata 1964, wakati wa Rais Lyndon Johnson alipotia sahihi mswada wa haki za binadamu. King aliuawa tarehe 4 Aprili mwaka 1968 na huko Memphis, Tennessee, alipokuwa amesafiri na kuungana na wafanyakazi weusi wa kuzoa takataka waliokuwa wamegoma wakitaka malipo sawa. Na maafisa wa Pakistan wamesema shambulizi la ndege lisiyokuwa na rubani linalodhaniwa na kufanywa na Marekani limeua takriban wanamgambo wanne kaskazini magharibi mwa Pakistan. Maafisa wamesema shambulizi la ndege hiyo leo Jumatatu lililenga eneo la wanamgambo wa Taliban kaskazini mwa Waziristan kwenye mpaka wake na Afghanistan. Taarifa hizo haziwezi kuthibitishwa rasmi kwa sababu waandishi wa habari hawaruhusiwi kuingia katika maeneo ya kikabila. Mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani sio maarufu nchini Pakistan ambako wengi wanaona kama ni ukiukwaji wa utaifa wa nchi. Na kundi la kutetea haki za binadamu limesema watu wanaoomba hifadhi katika kituo cha wafungwa huko Papua New Guinea wanapinga mpango wa Australia kuwapa makazi ya kudumu kusini mashariki mwa kisiwa cha Asia. Kundi linalowakilisha wakimbizi limesema jana kwamba wafungwa hao katika kisiwa cha Manus wamejiwekea vizuizi vizu vyao ndani ya jengo na wanazuiwa kupelekwa chakula, wakihofia kwamba endapo watapewa hifadhi huko Papua New Guinea watashambuliwa na wenyeji na hawatapata ajira. Waziri wa mambo ya uhamiaji huko Australia bwana Peter Dutton alisema Jumatatu kwamba Australia inafanya kazi na Papua New Guinea kutatua mzozo huo. VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC, tukielekea vizuri kabisa. Na tukielekea kule Kenya, ni kwamba kinyume na ilivyotarajiwa na watu wengi huko nchini Kenya kufuatia kushuka kwa bei ya mafuta ya petroli na diesel bei za bidhaa muhimu pamoja na nauli ya kusafiria bado zingali ziko juu na raia wa kawaida wanazidi kulalamika huku gharama kubwa ya maisha ikiendelea kuwa juu. Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Licha ya hatua ya serikali ya kupunguza bei ya mafuta ya petroli na dizeli kote nchini Kenya kwa karibu asilimia ishirini kwa pipa katika muda wa miezi sita iliyopita, bei za bidhaa muhimu pamoja na nauli ya kusafiria bado kubadilika na gharama ya maisha ingali ni ya juu. Super petrol has reduced by 9 shillings. Diesel has reduced by 7 shillings and 50 cents. Watu wengi nchini Kenya walitarajia bei za bidhaa na nauli ya kusafiria kupungua na kufuatia mkondo huo huo. Tulikuwa tunafikiria kwamba wakati mafuta yameshuka kila, uh, hata wasafiri watafaidika kwa hiyo bei, lakini bado iko hivyo hivyo. Kama ni kwa gari kuna mafuta pale, kwa hivyo iwapo wamepunguziwa mambo na mafuta tunataja kwamba pia bei iweze kufanya nini? Kushuka. Na watu wengi mjini Nairobi walikuwa na matumaini ya kushuka kwa nauli ya kusafiria na hasa uchukuzi wa abiria za kubeba abiria ilijua akuta kuwa na kwa kwa fare shauri, watu wamesoea tu bei kubwa kila kila daika, watu wanataka pesa mingi kila daika, kila wakati tunataja kwamba basi hata hali ya maisha ianze kushuka hata kidogo ambayo hatuoni hata kidogo. Watu wengi nchini Kenya walikuwa na matumaini ya kushuka kwa nauli ya kusafiria na hasa uchukuzi wa magari ya kubeba abiria ya matatu, lakini hali ngali ni ile ile. Sasa kwetu ikiongezewa penye iko ama irudi tu penye ilikuwa, sisi dani kati tongezea. Tunataka tu tumejimaintain penye tuko. Tunajua pia, hata ukiangalia, unaangalia pia mfuko wa mwananchi wa kawaida. Ukiangalia mwananchi wa kawaida, pia wewe pia unabaki na customer wako Usipomwangalia unapoteza customer wako. Badala ya kuwafanya biashara, wenye magari ya matatu wanaendelea kugandamiza wananchi. Magari ya uchukuzi wa abiria yanaendelea na nauli ile ile ya zamani licha ya kupunguzwa kwa bei ya mafuta. Chapter njia zingine zenye tunaweza iyofea irudi chini kabisa, kwa hiyo mafuta venye imeshuka hapo ushuke kidogo, ndio fea zitashuka vizuri. Na wenye magari ya uchukuzi wanadai kwamba licha ya bei ya mafuta kuna gharama nyingine zilizo ghali zaidi kwenye biashara hii ya uchukuzi wa abiria na sio bei ya mafuta peke yake i ini. Kwa hivi sasa raia wa kawaida nchini Kenya wanaitaka serikali kuwachukulia hatua kali baadhi ya wafanya biashara wanaoshindwa kupunguza bei za bidhaa kutokana na hatua hii ya serikali ya kupunguza bei ya mafuta petroli na diesel. Mwaiki kwenye View Express Nairobi. Naam na leo katika hoja kwa hoja tunaelekea nchini Tanzania ambapo tunatazama watumishi wa serikali kufikishwa mahakamani kwa kushtumiwa kuhusika na ubadhirifu wa fedha katika kaunti ya Tegeta Escrow. Kama ni hatua njema ama ni ile hadithi ya kukamata samaki wadogo huku wakubwa wakiachwa? Hawa hapa Faraja Kyobia na Sele Kiswaga wanatoa hoja zao kuhusiana na suala hili. Serikali imeamua ku-, kuanzia lazima ianzie somewhere. Maana imechukua hatua. Watu wengi hawaoni hicho kitu cha kuchukua hatua. Inawezekana kuna big fish, ndiyo, inawezekana wapo, lakini core problem iko wapi? Yaani tatizo sugu linaanzia wapi? Hao watu wa BOT, inawezekana wao ndio cause kubwa, hawakutimiza wa wajibu wao, umeelewa? Yaani wao wangetimiza wajibu wao, hata wanaoitwa e, samaki wakubwa wasingekuwepo. Ko, inawezekana serikali imeamua kuanzia chini kwenda juu kwa, kwa sababu kuna watu ambao E, maadili yao ya kazi yanawafundisha moja, mbili, tatu. Swala la ao kupelekwa mahakamani, mi naza-na na, na, napenda niite kitu kimoja, ni swala la mapishi ya dagaa uswahilini. Unajua dagaa anavyopikwa uswahilini anakuwa an, an, an, an, ana vitu vingi anavyowekwa, lakini linapokuja swala la samaki mkubwa huwezi eh, kumtengeneza kama ambavyo anatengenezwa dagaa. Ndo kitu ambacho tunaona hapa, so napenda niwafananishe hao wakubwa na wadogo kwa maana kuwa kwenye sakata la esco kulikuwa kuna watu ambao wamechukua pesa nyingi sana, na kulikuwa kuna watu ambao sisi pengine hatuwajui na wamechukua pesa ndogo. Lakini tunaona ambao wamechukua pesa ndogo ndo wanakuwa wana, wana dagaa yani chambo kwa ajili ya kutengeneza mapishi kuwaficha wale wakubwa. Asilimia kubwa sikubaliani naye. Anaweza akakumbuka kuna sakata la mtu anaitwa Liumba Liumba alieka ndani kitu ambacho serikali inafanya inachukua watu na waweka ndani. Tatizo ni kwamba watu wanata, o, anapokuwa na shauku ya ya kumfunga mtu fulani, mtu anakuwa na shauku ya kumuona fulani yuko jela, lakini mahakama ndo inahusika na kuamua nani mwenye haki na nani hana haki. Wajibu wa serikali ni kum, kum, kumkamata yule ambaye alionekana kwenye utaratibu wa kazi na utumishi wa umma kufata taratibu zake. Lakini ukisema leo hii kama serikali haifanyi kazi, hapana. Laa labdai swala la big fish na small fish labda ni swala la tatizo la mahakama, lakini serikali kama serikali inachukua hatua. Muhimili mmoja umeamua kusema bana. Hawa watu wamekosea. Mimi bwana, sikubaliani naye kwa asilimia zote, na sikubaliani naye kwa sababu kama umeweza kuanza na hawa wadogo, kwa nini usingeanza na hawa wakubwa? Kwa sababu kosa ni kosa, si ndio? Kibaijuka amekiri, amepokea pesa. Chenge hajakiri, iko katikati. Wengine wamekiri, wamepokea pesa. Unataka nini tena cha zaidi? Kwa nini uwapeleke wadogo ukawaacha hawa? Kwa nini usingeanza na wote basi, kama unataka haki isimame? Nimeelewa pointi yake, ni kuwa serikali imefanya hatua moja kwenye sehemu ya haki. Sawa, tunakubaliana na hilo. Sasa kwenye hiyo hatua moja, kwa nini isingate kulia na kushoto? Kwa nini hiyo hatua moja ingate kushoto tu kwenye hawa wadogo? Kibaijuka ame esiaraisi amesema kwenye TV kwamba mama pumzika, kwa tuachie watu wengine. Alifanya kosa. Sasa angenyamaza tungelalamika, okay. ila tafanya, tunaanza kulalamika kwamba tafanya kwa watu wachache okay. Je, sasa wewe haufikiri kwamba haikuwa sahihi mtu mmoja unamwambia sawa? Huoni kama haitoshi? Je, wale wengine ambao wamepelekwa mahakamani, yeye tibaijuka na tofauti gani na wao? Basi ilikuwa ni hoja kwa hoja, wakijadilia kuhusu sakata la pesa ule nchini Tanzania la uh, uh, Tegeta escrow account, na mambo yanaenda vizuri kabisa uh, kwenye VOA Express, na ni vizuri tuende tu katika burudani. Ikiwa leo ni siku ya Martin Luther the King, tukausikiliza ama tukapata kibao chake uh, Steve Wonder, kibao happy birthday Happy happy birthday, happy ay birthday, ndivyo Steve Wanda anasema, ikiwa ni siku nzuri sana ya kumkumbuka Martin Luther King, na kote Marekani leo ni siku kuu ya kitaifa Mapo... unajua, unajua kama sio tu siku kuu, kitu kinachofurahisha ni kwamba uh, watu wa Marekani basi siku ya leo wanaitumia kama kutoa kuchua kufanya kazi huduma za kijamii kama vile kuenda kuwasaidia watu maskini kupaka rangi Naam, kwenye mashule. Kwa hiyo sio tu kukaa kula nyama na wali. Aha, lakini huduma pia zinafanyika. Kuna mbegu ambaye alipanda Martin Luther King na wengine kama yeye, mbegu ya kuwa na umoja na kusaidiana kama jamii, na jambo lile matunda yake yanapatikana hata hii leo hapa Marekani na kote duniani Mikenzo. Ah, VOA Express mambo yakiwa sawa kabisa. Kumbuka kwamba wakati huu Afrika na macho yote ya Afrika yameelekea kule Equatorial Guinea ambapo kuna mchuano ya mpira wa kandanda, yani Africa Cup of Nations na mwenzetu Abdishakur Abud yuko safarini kuelekea kule. Na sasa hivi yeye ameshafika katika nchi ya Equatorial Guinea na anatutokezea mambo yalivyo ikiwa ni siku ya tatu ya michuano hii. Nam, leo basi, ikiwa ni siku ya tatu tangu kuanza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika hapa Equatorial Guinea, kundi la kifo C linashuka uwanjani hii leo katika mji wa Mongomo, ambapo timu ya Ghana, Black Star itapambana na Senegal saa moja usiku saa za Afrika Mashariki na timu ya Bafana Bafana ya Afrika Kusini itapambana na Algeria, timu ambayo inaongoza katika orodha ya FIFA kama timu bora ya bara la Afrika kwa wakati huu. Watacheza saa nne usiku saa za Afrika Mashariki kesho bile bile, ni ni noake, hapo kesho basi. Kundi linatazamiwa kuwika na kuwa kali vile vile ni kundi D linaanza michuano yake hapo hapa Malabo, pale Ivory Coast itaminyana na Guinea na Mali kupambana na Camerun. Baadhi ya wachambuzi wanaojisi kwamba mshindi wa kombe la 2015 atatokana na makundi hayo mawili D au C. Lakini wengi wanasema macho yako katika timu changa ya Cape Verde ambayo kwa mara ya pili imefanikiwa kuwasili katika fainali. Lakini vile vile timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilionyesha maajabu siku ya mwisho wa wiki. Lakini mbali na michuano hiyo inayosifiwa na maafisa wa CAF kwamba imefanyika au inafanyika vyema, imeanza vizuri, lakini matatizo yamejitokeza. Kwanza, kuna wajumbe na mashabiki wengi kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika hawakuweza kufika hapa kutokana na kunyimwa visa na maafisa wa kitoro. wengine Pili, tatizo kuu ni malazi. Michuano muhimu inafanyika maeneo ya bara ambapo kun... hakuna hoteli za kutosha au zenye viwango vya kimataifa kulingana na michuano hii, na hivyo kuzusha hasira miongoni mwa wachezaji na maafisa. Mfano, timu ya Tunisia ilikuwa haina maji katika hoteli yake tangu alipofika wiki iliyopita kwa siku tatu. Jambo jingine ambalo huenda likawa la kawaida, bidhaa na huduma hupanda bei wakati wa michuano kama hii. Lakini hapa ikotoa ligeni mambo yamepanda kupinda kupindukia, kwani yamepanda zaidi ya marudufu kwa mfano, kukodisha gari siku za kawaida unaweza kupata hadi dola mia moja gari kwa siku moja, lakini hii leo inabidi utoe dola mia tatu kuweza kupata gari kuweza kuzunguka maeneo mbalimbali. Ni hayo tu tuliofanana hii leo kutoka hapa Malabo. Mimi Abdu Shakur Abud, VOA Express. Uh, naam, na tukielekea kwenye mambo ya Hollywood, wache tuone Sunday Shomari ametuandalia yapi. Nam, asante sana Mary Mgawe na Kamau Harrison, huko Hollywood hii leo. Katika mambo yanaendelea ni kwamba watengenezaji wa show maarufu ya American Idol hivi sasa wameanza kufanya mabadiliko ambayo yatafanyika katika mwaka huu 2015 ambapo wametangaza ushirikiano na mlolongo mpya wa filamu itwayo Empire inayoonekana kwenye televisheni ya Fox. Televisheni hiyo inasema kwamba mlongo huu umepata umaarufu mkubwa katika mwaka huu wa 2015 ambapo utaonekana kwa mara ya pili. Naye mtengenezaji mkuu wa American Idol Trish Kinane alisema kwamba itakuwa ni ujinga kudharau uhusiano huo wa kimuziki uliopo kati ya show ya American Idol na filamu hiyo ya Empire. Shoo hiyo ya American Idol imejikuta ikipungua maarufu wake katika miaka ya karibuni. Na hasa akizungumzia swala hilo, majaji wa shoo hiyo Jennifer Lopez, J Lo na Keith Urban wamesema kwamba hivi sasa vijana wengi ambao wana vipaji vya kimuziki wanaona ni bora kutengeneza muziki wakiwa nyumbani kwao na kutumia kompyuta zao badala ya kuwa mbele ya watazamaji na majaji. Naye bondia matashari wa Marekani ambaye ni bingwa katika uzani wa fedha wa WBO na WBA ambaye pia ni rapa Adrien Broner ameomba radhi kwa mwanamuziki Jz baada ya bondia huyo kumtusi Jz hivi karibuni, akidai kwamba Jz hawezi kumlipa wala hana jeuri ya kumlipa baada ya Jz na kampuni yake Rock Nation Sports kutaka kumpa ofa au dili ya kumlipa dola milioni 40 kwa miaka mitano. Lakini basi kijana huyo alimsema vibaya sana Jay-Z kwamba hana jeuri ya kumlipa yeye. Lakini hivi sasa basi kabadili kibao na anasema kwamba yuko tayari kuongea na Jay-Z kwani yeye alikosea. Naam, ripoti nzuri sana kutoka kwake mwenzetu uh, Sunday Shomari akituelekezea na kutuelekezea mambo yalivyo kule Hollywood. Lakini sasa tupate ushauri, na katika mada ya ushauri ya hii leo tuungane na wasikilizaji kutoka Kenya na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni lutato Ruben James kutoka Kameka, Kenya. Ulikuwa wito wangu kwa akina mama ni kwamba kwa upande wa kimavazi wao wajaribu wavae ipasavyo, kama ni miniskirt, angalau hiyo miniskirt yenye ay, inapita makoti kidogo ama tena wakijaribu kuvaa longi waongeza na kitu kama t-shirt yenye inafunika upande wa nyuma wa kina mama na mbele. So hiyo ndio maoni yangu tu kwa kina mama. Wakivaa vizuri, tutawaheshimu hata kama ni kupenda. Akina mama, unapenda mwenye amevaa vizuri, unapenda kitu yenye imefichuka, lakini wakitembea uji hata hatutawapenda na tena hatutawatamani. Ushauri wangu mimi ni kusema eh, sisi kama binadamu wote tukuwe na macho ya kuangalia wale ambao wanakuwa ndani ya mateso na ile ni kwa sisi wote. Sasa kwa serikali yetu kufanya juu chini, kuweza kurudisha watu hawa ndani ya hali yao ya usalama, na kuweza kuwatafutia ile ambayo ni ya lazima, yaani chakula, kuwapatia matiba, kuwapatia jinsi ya kuishi bila kunyeshewa na mvula. Na ushauri ni kusema, sasa watu waone namna gani kupiganisha mambo ya vita na kutumikia usalama itakuwa jambo la kawaida, hasa kuleta maprojekti mbalimbali za maendeleo za kusaidia watu wapate pate fulani ili waweze kuishi vizuri. Haya basi, msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo awali, leo ikiwa ni siku ya kumkumbuka Martin Luther King Jr. aliyepigania haki za watu weusi nchini Marekani, je, maoni ya wengi ni yapi kuhusu mitandao ya kijamii? Tuone baadhi ya vumayo mitandaoni. Siku ya leo ni muhimu sana nchini Marekani, hasa kwa watu weusi ambao wametoka mbali sana katika hali ya kupigania uhuru wao wa kujikomboa kutokana na hali ngumu walioipitia, hasa kubaguliwa kutokana na rangi yao haya hayangewezekana bila kuwa na mchango wa mashujaa wa kutetea haki za binadamu kama vile Martin Luther King ambaye anakumbukwa leo hapa nchini Marekani. Ni suala ambalo limeibua hisia na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii, kwa kuwa kila mmoja ana maoni tofauti kuhusiana na sikukuu hii. Mwanawe Martin Luther King wa watatu anasema kwamba ukatili ambao umeelekezewa askari hapa nchini, pamoja na maandamano yenye kuleta uharibifu mkubwa mjini Ferguson, unaenda kinyume na sera za yake ambazo zilizingatia kuleta mabadiliko kwa njia ya amani. Tarbolansa anasema kwamba kazi yaliyoanza Martin Luther bado haijakamilika hadi pale mtu mweusi atakapoishi kwa usawa na watu wengine. Pojo Basura anaongeza kwa kusema kwamba njia ya kumheshimu Martin Luther King ni kutoleta kuto uharibifu wa mali kama njia ya kuonyesha kutoridhika. Washil anaongeza kwa kusema ni wakati wa kutofautisha maandamano ya amani na fujo zisizo na maana yoyote, kama njia ya kujikomboa kiungwana, kama alivyofanya Martin Luther King. Ni baadhi tu ya mambo ya vumavyo mitandaoni. Inaendelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya VOA Express huyu hapa mwenzangu Mary Mgawe na muhtasari wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje ya Ulaya wanakutana mjini Brussels leo baada ya mashambulizi makubwa na yenye maafa huko Ufaransa na msako wa magaidi nchini Ubelgiji. Mawaziri hao watajadili kuhusu fursa kadhaa za nchi zao kujiandaa kwa ajili ya mkutano maalum mwezi ujao wenye lengo la kupambana na ugaidi. Waasi wa Houthi na vikosi vya serikali vimepambana katika mji mkuu wa Yemen karibu na makazi ya Rais Abed Rabo Mansur Hadi. Mashahidi wamesema mapigano ya leo Jumatatu katika mji mkuu Sanaa yamehusisha mashambulizi makubwa ya risasi na milipuko iliyosababisha raia kutoroka katika eneo hilo. Watoto nchini Gine wameanza mwaka mpya wa shule leo baada ya kuchelewa kwa miezi mitano kutokana na ugonjwa wa Ebola. Liberia imepanga kufungua shule mwezi ujao. Maafisa wanasema shule zitakuwa na mahitaji yote muhimu ya kiusalama kama vile vipima joto na madawa ya kuua wadudu. Polisi nchini Kenya leo Jumatatu wamefyatua gesi ya kutoa machozi dhidi ya kundi la watoto shule waliokuwa wanaandamana kupinga unyakuzi wa ardhi kwenye uwanja wao kuchezea na mwekezaji binafsi. Video kutoka Nairobi zimeonyesha watoto wakikimbia katika hali ya taharuki baada ya kupuliziwa gesi ya kutoa machozi mbele ya umati mkubwa. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza rasmi ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo wa Moyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe tukikuaga kutoka Washington, kwa aheri.