To from Washington, the voice of America, be away. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu asubuhi, Januari 19 mwaka 2015. karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu michuano ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika yanayofanyika huko Equatorial Guinea. Maafisa wa shirikisho la kandanda barani Afrika wana maoni gani kuhusu michuano hiyo? Kwa hiyo sasa, viwanja vilikuwa viko tayari na hoteli kidogo zimekuwa zina matatizo, lakini zipo. Kwa hiyo kwa ujumla, ni kwamba inaelekea mashindano yatakuwa mazuri na katika habari nyingine, waziri mkuu wa Somalia aomba siku 14, kuandaa orodha mpya ya baraza lake la mawaziri. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya husikika pia kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia asubuhi hii, maafisa nchini Cameroon wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamewateka nyara watu wasiopungua sitini katika shambulizi la kukatisha mpaka kutoka Nigeria. Msemaji wa serikali Isa Chiroma anasema watu watatu waliuawa na nyumba themanini ziliharibiwa katika shambulizi la jana ambalo lililenga vijiji katika eneo la Far North nchini Cameroon. Wakati huo wa shirika la habari la Reuters linamnukuu ofisa mmoja mwandamizi wa jeshi akisema wengi wa wale waliotekwa wa nyara ni watoto kati ya umri wa miaka kumi na miaka kumi na mitano. Shambulizi limetokea siku moja baada ya Chad kupeleka maelfu ya wa wanajeshi kuingia Cameroon kusaidia kupambana na Boko Haram, kundi ambalo limekuwa likikamata eneo la kwenye mpaka wa Nigeria na Cameroon na hivi karibuni lilichukua udhibiti wa kituo kimoja cha jeshi karibu na ufukwe wa Ziwa Chad. Jeshi la Cameroon linasema wanajeshi watapelekwa kaskazini katika eneo la vita kwenye mpaka wa Nigeria. Polisi huko Niger walitumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano ya upinzani yaliyopigwa marufuku katika mji mkuu Niamey. Mamia ya waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu jana kwa maandamano yaliyopangwa muda mrefu ambayo yaliandaliwa kabla ya fujo juu ya kuchapishwa kwa gazeti la Kifaransa na linalomkashifu mtume wa Waislamu. Lakini maafisa wa nija walipiga marufuku maandamano hayo kufuatia siku mbili za maandamano ya ghasia. Kundi moja la upinzani lilipanga maandamano kupinga utawala mbaya katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Hapo Jumamosi watu watano waliuawa kufuatia kanisa kushika moto na mapambano ya ghasia katika mji mkuu. Watu wasiopungua watano wengine waliuawa hapo Ijumaa katika mji wa Kusini wa Zinda. Toleo la karibuni la gazeti la Ufaransa la Shali Ebdo lilimonyesha Mtume Muhammad akishikilia bango linalosomeka mimi ni Shali, chini ya kichwa cha habari wote wamesamehewa. Ni toleo la kwanza la gazeti hilo la Ufaransa tangu watu wenye silaha waliposhambulia ofisi za uchapishaji gazeti hilo mjini Paris hapo Januari saba na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili. Mauaji haya yalisemekana ni ulipizaji kisasi kwa toleo la awali la Shali Ebdo la kumkejeli Mtume Muhammad. Mali imetangaza kuwa haina Ebola. Waziri wa afya nchini humo Osman Kone alitangaza jana akisema hakutakuwepo na kesi mpya. Katika muda wa siku 42 ambao ni muda rasmi wa shirika la afya duniani WHO kuweza kutangaza mwisho wa mlipuko wa ugonjwa huo. Ripoti mpya ya WHO inasema Mali ilipiga hatua haraka za kukabiliana na ugonjwa huo wakati kesi ya kwanza iliporipotiwa mwezi Oktoba ya binti wa miaka miwili kutoka Guinea. Ilisema kwa jumla watu sita walifariki nchini Mali kutokana na ugonjwa huo. WHO iliripoti wiki iliyopita kwamba mlipuko wa Ebola katika mataifa matatu mengine ya Afrika Magharibi, Guinea, Liberia na Sierra Leone unaanza kupungua, lakini inaonya kwamba mlipuko bado haujaisha na kwamba kuna sehemu ambapo virusi vinasambaa. Jeshi la serikali ya Libya ambayo inatambuliwa kimataifa limekubali sitisho la mapigano siku mbili baada ya wanamgambo kutia saini sitisho ambalo limesimamiwa na Umoja wa Mataifa. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Makundi yanayopambana ambayo yameigawa nchi yanajitayarisha kuanza tena mazungumzo huko Geneva katika siku chache zijazo. Mpatanishi wa Umoja wa Mataifa Bernardin Leon ambaye alisimamia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya makundi hasimu wiki iliyopita kuunda muundo wa kazi kwa mashauriano ya baadaye na uwezekano wa serikali ya Umoja wa kitaifa. Serikali mbili zinazofanya shughuli zake kutoka katika miji tofauti zimekuwa zikipigania udhibiti wa Libya tangu dikteta wa zamani Muammar Gaddafi kuangushwa miaka mitatu iliyopita Kundi la Kiislamu la Libya Dawn ambalo limeukamata mji wa Tripoli tangu mwaka jana na kumsukuma waziri mkuu Abdullah al-Thani kuhamisha bunge lake la wawakilishi katika mji wa mashariki wa Tobruk. Umoja wa Mataifa umeripoti mwezi Disemba kwamba mamia ya raia wameuawa katika mzozo wa ndani nchini Libya tangu mwezi August. Taasisi hiyo pia imeonya kwamba makundi yenye silaha huko Afrika kaskazini huenda yakahusishwa na uhalifu wa vita Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ofisa mmoja mwandamizi wa tume ya uchaguzi nchini Zambia anasema tume ipo tayari kusimamia uchaguzi wa rais wenye hadhi hapo kesho. Kampeni rasmi zinaisha leo Jumatatu kabla ya upigaji kura. Mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Priscilla Isaac anasema vifaa vyote muhimu na visivyo muhimu vimeshapelekwa kwenye vituo kuhakikisha vituo vyote vya kupiga kura nchi nzima vinaweza kufunguliwa kwa wakati kwa ajili ya upigaji kura. Anasema vyama vya siasa vilikuwa sehemu ya utaratibu wa kuthibitisha karatasi za kupiga kura na kwamba vyama vilionekana kuridhishwa na utaratibu mzima. Sehemu kubwa ya Ulaya jana ilikuwa katika tahadhari ya hali ya juu. Wakati waziri wa sheria wa Ubelgiji kusema mshukiwa mpangaji mkuu wa shambulizi la ugaidi la wiki iliyopita lililoshindikana bado anatafutwa. Coenjin alikiambia kituo cha televisheni cha Ubelgiji kwamba mshukiwa hakuwa miongoni mwa watu wanne waliokamatwa nchini Ugiriki, mahala ambako aliaminika kukimbilia, lakini waendesha mashtaka wa Ubelgiji bado wanapanga kuiomba Ugiriki kumkabidhi mmoja wa watu waliokamatwa kuhusiana na shambulizi la lililozimwa Kundi la Hezbollah la Washia huko Lebanon linasema wapiganaji wake watano, akiwemo kamanda mmoja, wameuawa na shambulizi la anga lililofanywa na Israel katika eneo la Siria la Golan Heights. Jeshi la Siria lilikataa kutoa matamshi yote, lakini vyanzo huko Mashariki ya Kati vinasema helikopta moja ya Israel ilirusha makombora mawili hapo jana karibu na Quneitra, karibu na mstari unaogawa sehemu ya Siria ya Golan Heights kutoka eneo linalokaliwa na Israel. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni matayarisho ya uchaguzi wa rais nchini Zambia, ambapo afisa wa ngazi ya juu wa tume ya uchaguzi ya Zambia anasema tume hiyo ipo tayari kusimamia uchaguzi wa rais unaozingatia kanuni hapo kesho Jumanne. Mwandishi wa VOA Peter Clote ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Esther Githui Ewart. Kampeni rasmi zinamalizika hivi leo Jumatatu huko Zambia. Mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Priscilla Isaac anasema vifaa vyote vimepelekwa kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini humo na vitafunguliwa kwa wakati kwa uchaguzi huo kesho Jumanne. Tumejitahidi sure that that kufanya yote yanayostahili kufanywa na tunatumaini kufungua vituo vya kupigia kura kwa wakati ufaao kesho Januari 20. Anasema shughuli za kupeleka vifaa vyote vya uchaguzi huo kwenye vituo vya kupigia kura zilimalizika Alhamisi, na kwamba karatasi za kupigia kura zimo kwenye wilaya zote, na kinachosalia ni kuwapeleka maafisa wa uchaguzi kwenye vituo hivyo. Anasema hata hivyo, wafanyakazi wengi wa vituo wa hivyo wameshapelekwa leo Jumatatu kwenye vituo hivyo vya uchaguzi. Aidha, Priscilla anasema kuwa vyama vyote vya kisiasa vilishirikishwa kwenye shughuli za ukaguzi wa karatasi za kupigia kura na vilionekana kuridhika na mchakato mzima wa maandalizi hayo. Baadhi ya raia wa Zambia wameeleza wasiwasi wao juu ya ghasia kufuatia mzuzano kati ya wafuasi wa chama tawala cha Patriotic Front na kile cha upinzani United Party for Development katika baadhi ya maeneo ya nchi wakati wa kampeni zao. Isaac anasema tume uchaguzi inafanya kazi kwa ushirikiano na vyama hivyo vya kisiasa ili kuzuia vurugu za aina hiyo. We are Tuna wasiwasi hususan na chama tawala cha PF na kile cha upinzani UPND kwa sababu kimsingi wao ndio wamehusika na ghasia baina ya wafuasi wao. Vyama vyote vya kisiasa vilitoa ahadi kuunga mkono amani wa wakati wa kampeni zao na kuhakikisha vinawazuia wafuasi wao kujiingiza katika ghasia na pia kutoa mwito kwa wafuasi wao kujizuia hata wanapochokozwa na kutochokoza wapinzani wao, alisema Bi Isaac. Aliambia Sauti ya Amerika kwamba wapiga kura wa Zambia na wahusika wote kwa jumla wamejionea usimamizi uliobora wa tume hiyo ya uchaguzi. Alisema mwaka 2011 walikuwa na uchaguzi mzuri na kwamba wana historia nzuri ya makabidhiano ya madaraka ya amani. Alisema tume ya uchaguzi pia imeimarisha mfumo wake wa kutumia kompyuta kutoa matokeo ya hesabu za kura kutoka vituo vyote vya uchaguzi kwa makao makuu ya tume hiyo mjini Lusaka. Hii ni sauti ya Amerika kutoka Washington DC na kusomea habari zaidi za dunia. Mlipuaji bomu la kwenye gari ameua wafanyakazi wanne wa usalama nchini Afghanistan na kwa jeruhi zaidi ya darzeni wengine wakati msafara wao uliposhambuliwa jimbo la kusini la Helmand. Shambulizi lilitokea saa kadhaa baada ya mlipuko wa bomu kwa jeruhi raia wawili huko Kandahar. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani nchini humo ilisema jana vikosi vya usalama vya Afghanistan viliwaua waasi wa Taliban wasiopungua 27 katika operesheni ya na uasi katika maeneo ya Helmand, Kandahar, Ghazni na Kunar. Ripoti za Russia zinasema rais wa Ukraine Petro Poroshenko anakataa mpango wa amani uliotumwa kwake kwa njia ya barua kutoka kwa rais wa Russia Vladimir Putin. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya vi Russia, mpango huo unataka jeshi la Ukraine na wanaojitenga haraka kurudisha nyuma silaha zao nzito kutoka eneo lililotajwa katika sitisho la mapigano la mwezi Septemba, lakini msemaji wa Putin anasema bwana Poroshenko aliukataa mpango huo na alirudia tena mapigano. Hakuna matamshi yoyote kutoka kwa rais wa Ukraine ambaye aliitumia siku kwa ya jana kuwahutubia maelfu ya waandamanaji mjini Kiev. Idara ya Usalama Marekani inasema risasi kadhaa zilirushwa kutoka kwenye gari moja lililokuwa likipita karibu na nyumba ya makamu rais wa Marekani Joe Biden huko Delaware siku ya Jumamosi. Risasi zilifiatuliwa kutoka kwenye barabara nje ya uzio wa ulinzi wa nyumba yake. Maafisa wanasema tukio hilo lilitokea majira ya sa saa mbili na dakika ishirini na tano usiku kwa saa za huko, kutoka katika gari moja iliyokuwa inakwenda mwendo kasi. Kiasi cha dakika thelathini baadaye, mtu mmoja katika gari hilo alikamatwa baada ya kujaribu kumpita ofisa polisi wa jimbo anayelinda eneo hilo. Maafisa wanasema mtu huyo hakuhusika katika ufyatuaji risasi. Bwana Biden na mkewe Jill Biden walikuwa Delaware, lakini siku hiyo hawakuwa nyumbani wakati ufiatuaji risasi ukitokea. Maafisa waliangalia kuona kama risasi yoyote ilipiga nyumba ya Biden au nyumba za karibu. <tune> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Somalia amelivunja baraza la mawaziri sitini, siku ambayo ilikuwa akabiliwe na kura ya kutokuwa na imani katika bunge la nchi. Waziri mkuu ana siku kumi na nne kupendekeza baraza jipya na kupata kura imani katika bunge ambalo limegawanyika. Mwandishi wa VOA Abdulaziz Bilo ana ripoti kuhusu maendeleo ya karibuni na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wanachama wa bunge la Somalia walielezea upinzani wao mkali kwa baraza ambalo limependekezwa na waziri mkuu wa Somalia Omar Abdirashid Al Sharmake na kuondoa orodha ya wateuliwa sitini saa chache kabla ya kura ya kutokuwa na imani na baraza hilo kupigwa katika taasisi hiyo ya juu nchini humo. Waziri mkuu pia amelitaka bunge kumpa muda wa siku kumi na nne ili kuunda utawala wake. Kupitia msemaji wake Bwana Sharmake amewashukuru wabunge 275 kwa kukubali ombi lake. Waziri mkuu amefikiria sana masuala yaliyoelezewa na wabunge wa Somalia na baada ya kufikiria kwa makini ataitangaza serikali ambayo itakuwa na utendaji mzuri, ambayo itakuwa na uungaji mkono wa wote bunge la Somalia na umma wa wasomali. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Abukar Al-Abadri anasema bwana Sharmake huenda akakabiliwa na changamoto nyingi kutoka kwenye bunge la Somalia kabla ya orodha ya baraza lake kuidhinishwa. Ad, waziri mkuu anakabiliwa na jukumu zito sana, anakabiliana na bunge ambalo limegawanyika na upinzani mkali wa uteuzi wa baraza lake kutoka kwa koo mbalimbali. Wabunge na wazee wa kopia wameelezea wasiwasi wao juu ya uteuzi wa karibuni, na huenda ka ukamvuruga waziri mkuu katika kutekeleza majukumu yake. Miongoni mwa matatizo ambayo wabunge wanayo na bwana Sharmake ni orodha ambayo inajumuisha mawaziri wa zamani na maafisa waandamizi ambao awali walishutumiwa kwa utendaji mbaya. Wataalam wanasema uamuzi wa kupinga uteuzi unaashiria kukomaa kwa taasisi za kidemokrasia. Bunge katika kesi hii limeonyesha hadhi yake kwa kukataa uteuzi wa mawaziri hata kabla ya kufikishwa bungeni. Hii inaonyesha kwamba kama utawala haushirikiani na bunge, uidhinishaji wa orodha itakayounda serikali utakuwa ni mgumu zaidi hapo baadaye. Taifa hilo la Afrika Mashariki linachukua hatua kusonga mbele kiutaratibu baada ya miaka kadhaa ya ukosefu wa sheria, lakini mzozo wa kisiasa ulijitokeza mwishoni mwa mwaka jana wakati rais Hassan Sheikh Muhamud kumlazimisha waziri mkuu wa wakati huo Abdiwel Sheikh Ahmed kujiuzulu. Ukosefu wa uthabiti wa kisiasa unatishia mipango ya nchi kwa uchaguzi wa mwaka 2016. Jumuiya ya kimataifa bado ina nia ya dhati kuleta uthabiti Somalia, lakini Umoja wa Mataifa na maafisa wa Marekani wamewataka viongozi wa nchi hiyo kusitisha mivutano ya usugu ya ndani kwa ajili ya hali ya baadaye ya Somalia. Na, na sasa basi tunaelekea huko Malabo Equatorial Gini, ambapo maafisa wa shirikisho la kandanda barani Afrika CAF waelezea kuridhika kwao na jinsi michuano ya fainali ya kombe la mataifa ya Afrika ilivyoanza wakati uliopangwa huko Equatorial Gini. Mwenzangu Abdu Shakur Abud yuko huko mjini Malabo na anatuelezea michuano hiyo imeendelea vipi tangu ilipoanza siku ya Jumamosi. Kwa hakika Hadija, ya mambo yanakwenda vizuri kuliko ilivyotarajiwa na wakuu wa shirikisho la kandanda, wanasema huu ni ushindi mkubwa kwa Afrika. Akizungumza na Sauti ya Amerika, katibu mkuu wa CAF Hicham El Amrani anasema ni miujiza kwa Equatorial Guinea kuweza kuandaa kwa ufanisi mnamo muda wa siku hamsini tu michuano ya fainali ya kandanda ya kombe la Afrika. Kwa namna hii na kufanikiwa, anasema haijawahi kutokea duniani kwa fainali kama hizi kutayarishwa ka kwa muda mfupi. Kawaida mataifa, anasema hupewa miaka sita kuweza kujitayarisha vilivyo. Mjumbe wa heshima kutoka Tanzania, Said Hamad Al Mamri, anasema kaf imeridhika kwa kiwango kikubwa, ingawa kuna malalamiko ya hapa na pale. Mashindano haya mwaka elfu mbili na kumi na mbili wakishirikiana na Gabon. Kwa hiyo sasa, viwanja vilikuwa viko tayari na hoteli kidogo zimekuwa zina matatizo, lakini zipo. Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba inaelekea mashindano yatakuwa mazuri kama vile kawaida, ambapo huwa tunafanya nchi tunaipa miaka sita kabla haija haijatekeleza eh, mashindano yale suala so, kuu katika michuano ya mwaka huu ni mlipuko wa ebola Afrika Magharibi, jambo lililopelekea Moroko kutoweza kuandaa michuano hiyo. Lakini Almamri anasema hatua muhimu zimechukuliwa na serikali ya Ekwatoria Guinea na KAF ili kuhakikisha watu wote wanapimwa wanapoingia nchini humo. Tulipokuwa tunafika e, unapimwa na kamera yao ambayo iko kamera maalum, sijui, mimi si daktari, lakini inakupiga picha Alafu wao wanakwambia kama we mzima au wanashaka na we, ikiwa una mzima unapita. Na mpaka sasa sijapata habari ya kwamba kuna mtu ambaye amegundulika wana wasiwasi naye. Madaktari kutoka Cuba na Misri ndio wanasimamia zoezi zima la kupima watu wanapowasili dhidi ya Ebola. Kwa upande wa michuano, baada ya siku mbili, inaonekana Gabon pekee ndio iliyoweza kufanikiwa kupata ushindi kuifunga Burkina Faso mawili kwa bila, lakini michuano mingine mitatu ya kundi B na kundi C timu zote zimekwenda sare moja kwa moja. Baadaye hii leo kundi la kifo linashuka uwanjani, wakati Ghana itakapopambana na Senegal na Algeria kushuka uwanjani na Afrika Kusini. Zaidi mtaweza kusikia katika matangazo yetu ya VOA Express na ulimwengu wa michezo. Asante sana, Abdu Shakur Abud kutoka huko Malabo, Equatorial Guinea. <tiple> Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu idadi ya ongezeko la watoto barani Afrika, leo hii tunazungumzia utabiri wa ukuaji wa idadi ya watu na ashiria kwamba zaidi ya watu bilioni tano watakuwa wakiishi barani humo ifikapo mwisho wa karne hii. Licha ya hayo, idadi ya vifo vya watoto wachanga barani humo inabaki kuwa juu duniani. Shirika la afya duniani WHO inaeleza kwamba uwezekano wa mtoto wa Afrika kufariki kabla ya kufikia umri wa miaka mitano ni mkubwa kwa mara tano zaidi ya yule wa Ulaya. Sababu ni pamoja na umaskini uliokithiri, ukosefu wa huduma za afya na migogoro. Lakini mwandishi wetu Darren Taylor na ripoti kutoka Johannesburg kwamba wanawake wengi wajawazito na watoto waliotumboni wako katika hatari kutokana na imani potofu na za kishirikina nchini humo. Mary Mgawe anatusimulia zaidi. Kimbunga kimeukumba kitongoji cha Soshanguve kilichopo kilomita 32 kaskazini mwa Pretoria. Na wingu kubwa jeusi lililotanda baada ya hapo limesababisha machungu zaidi kwa wakazi masikini. Nyumba zao tayari zimefurika kwa maji kwa siku kadhaa kutokana na mvua nyingi. Oh, ndani ya kibanda chake chenye vumbi Insia Mohape mwenye umri wa miaka 36 anamnyonyesha mtoto wake wa kiume Jeremaya mwenye umri wa miezi mitatu. Kama mama wengi wa Afrika Kusini, ujauzito wake unategemea mno imani za kishirikina. Nilificha ujauzito wangu kwa kadri nilivyoweza, nilimwona daktari pale tu nilipofika miezi saba ya ujauzito. Mohape anaamini kwamba kuonyesha ujauzito mapema inaweza kuwa ni jambo la hatari sana. If kama maadui zako wakitambua kuwa wewe ni mjamzito watamlipa mchawi ili yakuroge, na hilo likifanywa basi nitampoteza mtoto wangu ama mimi mwenyewe nitakufa. Daktari Ashley Mthunzi anasema Mohape ana bahati, yeye na mtoto wake wana afya njema. Ni mtaalamu wa afya ya uzazi wa taasisi ya afya ya uzazi na HIV katika chuo kikuu cha Wit mjini Johannesburg. Dr Ashley anasema wagonjwa wake wengi wanakwenda kwake muda mfupi tu kabla ya kufika kwa tarehe ya kujifungua, ikiwa ni nje ya uhalisia kutokana na uoga wa ukweli, lakini kupotoshwa Somehow my, my ataniambia hapana, baby will be born dead. Nitaleta nuksi kama nitamwambia yeyote. Kwa maana fulani mtoto wangu atazaliwa akiwa amekufa ama mimba itaharibika, matokeo yake hayatakuwa mazuri. Mtunzi anasema hii ina maana kuwa na matokeo mabaya sasa kwa mama na mtoto, kitu ambacho mara nyingi kinaweza kuzuilika mapema katika ujauzito. If you cannot pick it up early in pregnancy, because you have not accessed antenatal care it would mean that it has dire consequences for the passenger. Kama huwezi kuliona mapema katika ujauzito kwa sababu wewe mwanamke haukupata huduma za afya, inamaanisha kwamba unamweka mashakani abiria, ninamaanisha mtoto. Mtoto anaweza kupoteza uwezo wa kuona, wanaweza kuzaliwa na ugonjwa wa kaswende. Anaongeza kwamba kuchelewa kupatikana kwa huduma za kiafya kwa wakina mama wajawazito inaongezea pia janga la uambukizaji wa HIV Afrika Kusini, kwani mama anakuwa hajapewa dawa za ARV mapema. Mtunzi pia ana wasiwasi kuhusu imani potofu ambazo zinaenea kwa kiasi kikubwa nchini Afrika Kusini. And the myth is that uh, when you are pregnant you need to sleep with a different man than your husband na imani potovu ni kwamba kama mja mzito unahitaji kufanya mapenzi hmm, na mwanaume tofauti, yes. Sababu ni kwamba unahitaji kumfanya mtoto kuwa na nguvu hmm. Ni upuzi mtupu. Analalamika kwamba wanawake wengi walioambukizwa virusi vya HIV wanakwenda kwa waganga wa kienyeji kwa matibabu ya kienyeji ambayo baadhi yake anayaita ni sumu. Unamuona mgonjwa hapati nafuu, lakini unawapatia dawa za ARV, ARV kwa sababu wanatumia hizi dawa za asili imbiza ambazo hazijatengenezwa vizuri kuondoa sumu, kwa hivyo zinaweza hata kufanya dawa za ARV zisifanye kazi nzuri. Mtunzi anataka serikali, wataalamu wa afya na waganga wa jadi kushirikiana kuzuia kuendelea kwa imani hatari potofu, lakini kwa hivi sasa anasema hakuna ishara zozote kwamba jambo hili linafanyika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Maafisa nchini Cameroon wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamewateka nyara watu wasiopungua sitini katika shambulizi la kukatisha mpaka kutoka Nigeria. Msemaji wa serikali Isa Chiroma anasema watu watatu waliuawa na nyumba themanini ziliharibiwa katika shambulizi la jana ambalo lililenga vijiji katika eneo la Far North nchini Cameroon. Polisi huko Niger walitumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano ya upinzani yaliyopigwa marufuku katika mji mkuu Niamey. Mamia ya wa waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu jana kwa maandamano yaliyopangwa muda mrefu ambayo yaliandaliwa kabla ya fujo juu ya kuchapishwa kwa gazeti la Kifaransa linalomkashifu mtume wa Waislamu. Mali imetangaza kuwa haina Ebola. Waziri wa afya nchini humo Osman Kone alitangaza jana akisema hakuja kuwepo na kesi mpya katika muda wa siku 42 ambao ni muda rasmi wa shirika la afya duniani kuweza kutangaza mwisho wa mlipuko wa ugonjwa huo. Ofisa mmoja mwandamizi wa tume ya uchaguzi nchini Zambia anasema tume ipo tayari kusimamia uchaguzi wa rais wenye hadhi hapo kesho. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami, mimi hapa naitoa mkamiti kibayasi nikisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.