Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Januari 19, 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni zaidi ya miaka 45 tangu kuuawa kwa mtetezi wa haki za binadamu hapa Marekani Martin Luther King, je, ndoto zake zimetimia? Kumetokea mabadiliko, na hii ni katika nyanja mbalimbali za kisiasa, za elimu, za maisha ya, ya kawaida ya kila siku, lakini bado hapajatimilika. Na katika habari nyingine, nchini Kenya walimu wasifiwa kwa hatua waliochukua wa hadi sasa hapo ningependa kuwapongeza walimu, manake wamechukua hatua ambayo ni sawa kabisa kurejea mashuleni. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, imeweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mary Mgawe na habari za dunia. Wamarekani kote nchini wanapumzika siku ya leo ikiwa ni sikukuu ya kitaifa kukumbuka siku aliozaliwa kiongozi mtetezi wa haki za binadamu aliyeuawa Martin Luther King Jr. Alipata umaarufu mwaka wa 1955 alipoongoza mgomo wa kususia mabasi ya umma kwenye mji uliopo kusini mwa Montgomery, Alabama na kupelekea kumalizika kwa ubaguzi wa rangi dhidi ya wasafiri weusi. Alikuwa kiongozi mkuu wa harakati za kupigania haki katika miaka ya 50 na 60, huku akiwapa motisha mamilioni ya watu wakati hotuba yake ya I Have A Dream kwenye maandamano yaliyofanyika Machi mwaka 1963 hapa mjini Washington. Aliweza kupata tuzo ya Nobeli mwaka uliofuata wa 1964, wakati Rais Lyndon Johnson alipotia sahihi mswada wa haki za binadamu. King aliuawa tarehe nne Aprili mwaka wa elfu moja mia tisa sitini na nane huko Memphis, Tennessee, alipokuwa amesafiri na kuungana na wafanyakazi weusi wa kuzoa takataka waliokuwa wamegoma wakitaka malipo sawa. Polisi nchini Kenya leo Jumatatu wamefyatua gesi ya kutoa machozi dhidi ya kundi la watoto wa shule waliokuwa wanaandamana kupinga unyakuzi wa ardhi kwenye uwanja wao wa kuchezea na mwekezaji binafsi. Video kutoka Nairobi zimeonyesha watoto wakikimbia katika hali ya taharuki baada ya kupulizi ya kupuliziwa gesi na ya kutoa machozi mbele ya umati mkubwa. Watoto watatu walijeruhiwa wakati wa kadhia wa hiyo na wanafunzi na watu wazima baadaye walivunja ukuta na kuruhusu wanafunzi kucheza kwenye uwanja huo. Na baada ya mgomo wa walimu katika shule za msingi na sekondari ke, kote nchini Kenya, watoto na wazazi wamefurahia kurejea kwa walimu shuleni leo Jumatatu, kama alivyoshuhudia mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, katika shule moja mjini humo kurudi <todicata> ni sawa, lakini serikali iwache kuwanyanyasa walimu. Hapo ningependa kuwapongeza walimu, maanake wamechukua hatua ambao ni sawa kabisa. Kurejea mashuleni ni njia ya busara kabisa, maanake watoto wetu wamekuwa nje for two weeks. Mwalimu, hata huyu rais alisomeshwa na mwalimu. Yangalie malipo yao, iwatengezee mshahara mzuri, ndio wapate nguvu ya kusomesha watoto wetu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mawaziri wa mambo ya nje ya ulaya wanakutana mjini brussels leo baada ya mashambulizi makubwa na yenye maafa huko ufaransa na msako wa magaidi nchini ubelgiji mawaziri hao watajadili kuhusu fursa kadhaa za nchi zao kujiandaa kwa ajili ya mkutano maalumu mwezi ujao wenye lengo la kupambana na ugaidi Eneo kubwa la Ulaya bado lina hofu kuhusu tahadhari kubwa ya waziri wa sheria wa Ubelgiji aliyesema aliyepanga shambulizi la kigaidi hajulikani alipo. Koen Greens amesema mtuhumiwa huyo sio miongoni mwa wengine wanne waliokamatwa Ugiriki ambako anadhaniwa alitorokea. Waasi wa Houthi na vikosi vya serikali imepambana katika mji mkuu wa Yemen karibu na makazi ya rais Abed Rabo Mansur Hadi. Mashahidi wamesema mapigano ya leo Jumatatu katika mji mkuu Sanaa yamehusisha mashambulizi makubwa ya risasi na milipuko iliyosababisha raia kutoroka katika eneo hilo. Maafisa wamesema pande hizo mbili zimekubaliana juu ya sitisho la mapigano, lakini ufyatuaji risasi unaendelea katika mji huo. Ghasia zimezuka siku chache baada ya tiweka mkuu wa utawala wa Rais Hadi ili kuvuruga juhudi za maandalizi ya katiba mpya. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, habari iliochukua uzito wa juu hii leo, hapa Marekani inaadhimisha sikukuu ya kitaifa ya kukumbuka siku alizaliwa kiongozi mtetezi wa haki za kiraia Martin Luther King Jr aliyeuawa mwaka elfu tisa mia sitini na nane mwenzangu Esther Gwat amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Charles Bwenge kutoka Chuo Kikuu cha Florida na kwanza akamuuliza ikiwa ndoto yake imetimia miaka arobaini na saba sasa tangu alipouawa. Ni ni kweli kabisa kwamba tunaadhimisha hii siku ya kumkumbuka kum, Martin Luther King eh, mpiganaji, mwanaharakati, kiongozi wa harakati za kutetea haki za kiraia um, naweza nikasema kwa maono yake na ndoto yake ambayo umeweza kuidokeza, na naiona ndoto hiyo kama mchakato. Kwa hiyo naweza nikasema ni mchakato ambao hatua e, kubwa zimepigwa, lakini bado kuna e, mambo mengi sana ambayo bado yanahitaji ku, kuangaliwa upya. Naweza nikasema labda asilimia kama ishirini ya ndoto eh, bado haijaweza kutimizika. asilimia ishirini pengine midogo <laughs> <laughs> yeah. No, ni naweza nikasema hivyo. kwa sababu gani? mm. Kwa sababu hatua zimepigwa, mabadiliko makubwa tokea wakati eh, wa harakati za miaka ya sitini, ambazo waliziongoza mwenyewe na mpaka leo, tunaweza tukachukua mfano mmoja mkubwa sana ni e, leo hii Marekani ina rais mweusi mwenye asili ya Kiafrika e, na nakumbuka vizuri sana wakati wa kampeni za rais Obama kuingia katika urais, nafikiri na watu wengi sana ambao wanapenda haki za kiraia za binadamu walifarijika kuona kwamba kizazi kipya na ni vijana waliokuwa katika vyuo vikuu weusi, weupe na warangi zote, wote walikuwa wameweka Haya mambo unaona kabisa wakuwa na na, na na na kitu kipengee chochote cha ubaguzi, ila walikuwa naona eh, Barack Obama kama Marekani. Profesa, tuseme kungekuwa pengine na kipimo, tuseme cha moja hadi kumi, kumi ikiwa bora zaidi mm -hmm. Martin Luther King hii leo akawepo duniani unadhani anaweza kusema jamii wa Marekani weusi iko wapi e, katika nafasi za ajira katika nafasi za elimu na ngazi nyingine za kimaisha? Ni, um, umetumia mfano mzuri sana wa, wa, wa kipimo. Nafikiri ni vizuri kweli, kwa maoni yangu mimi binafsi, ningeweza sema angeweza kuiweka kati pengine ya sita na saba akilinganisha miaka ile ambayo aliishi a, da, ambayo aliishi ambayo aliishi, ambayo ali, alikuwa ni, anapigania na kumbuka eh, aliuawa akiwa katika harakati hizo, yeye alikuwa ni mmojawapo ya wahanga ndio ikamtoa duniani, amepigania ha haki na katika harakati hizo e, akawa ameuawa makusudi kabisa kwa sababu ya harakati alizokuwa akifanya. Kumetokea mabadiliko, na hii ni katika nyanja mbalimbali za kisiasa, za elimu, za maisha ya ya kawaida ya kila siku, lakini bado a-hapajatimilika. Tuangalie ndoto hii ambayo ni dhana ambayo ni nzito sana, kama alivyotoa katika hotuba yake, kwamba ni mchakato tunaweza kusema, e, unaendelea, lakini bado haujatimilizika. Ni mchambuzi Profesa Charles Bwenge akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka chuo kikuu cha Florida hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Watoto nchini Guinea wameanza mwaka mpya wa shule leo baada ya kuchelewa kwa miezi mitano kutokana na ugonjwa wa Ebola. Na nchi nyingine huko Liberia, imepanga kufungua shule mwezi ujao. Maafisa wamesema shule zitakuwa na mahitaji yote muhimu ya ya kiusalama kama vile vipima joto na madawa ya kuua wadudu, lakini baadhi ya wananchi nchini Liberia wamesema watoto wao watabaki nyumbani kwa muda mrefu zaidi. Baadhi yao wanataka shirika la afya duniani kutangaza kuwa Liberia sasa haina Ebola kabla ya kuwarejesha watoto wao shuleni. Na maafisa wa Pakistan wamesema shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani linalodhaniwa kufanywa na Marekani limeua takriban wanamgambo wanne kaskazini magharibi mwa Pakistan. Maafisa wamesema shambulizi la ndege hiyo leo Jumatatu lililenga eneo la wanamgambo wa Taliban kaskazini mwa Waziristan kwenye mpaka wake na Afghanistan. Taarifa hizo haziwezi kuthibitishwa rasmi, kwa sababu waandishi wa habari wa hawaruhusiwi kuingia katika maeneo ya kikabila. Mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani sio maarufu nchini Pakistan, ambako wengi wanaona kama ni ukiukwaji wa utaifa wa nchi. Na sasa tukielekea huko nchini Kenya, chama cha kitaifa cha walimu nchini humo kimekemea vikali vurugu zilizotokea katika shule ya msingi ya Lang'ata, Nairobi, Kenya, ambapo inaelezwa watoto kadhaa waliumizwa kutokana na kutumika kwa gesi ya kutoa machozi. Mwenzangu Idi Ligongo aliongea na kaimu katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha walimu nchini Kenya, Hesbon Otieno, na anataka kujua wao kama chama wamepokeaje sakata hilo hiyo uwanja tangu jadi hata nilipokuwa shule mimi mwenyewe kama mwanafunzi nilijua kama uwanja wa shule, ambapo mimi pia kama mwanafunzi kuchezea uwanja huo, na nilitaajabika sana kusikia kuwa mwekezaji wa kibinafsi ameweka me, ua kuzunguka uwanja na kusema kuwa uwanja ni wake na kuwa pia ana title bibi ya shamba. Kwa hivyo ni aibu sana, kama siku ambayo shule inafunguliwa kama leo, watu wanaenda kupigana, wawekezaji ambao walikuja kunyakua wa shamba pamoja na wale wa na harakati na wazazi kwa tatizo ambalo lingeweza kutatuliwa vizuri na county council. Kuna taarifa kwamba polisi walitumia uh, gesi ya kutoa machozi. Je, yes, sijui hili mmelipokeaje na wanafunzi. Nasikia kuna kadhaa wameumia katika uh, rabsha zile ambazo zilikuwa pale, na tunasema tuna kashifu sana mambo ambayo yametendeka katika shule hiyo, na tunaomba gavana wa Nairobi aingilie kati haraka ili uwanja urudishuliwe shule kwa sababu uwanja huo ni wa shule na wamedhibitisha katika kuwa uwanja ni wa shule. Kuanzia asubuhi, nikiwa ninaingia kazini nilisikia kuwa polisi walikuwa pale tayari, wale ambao walikuwa na vitoa machozi wakiwa wanapania kuwa kutakuwa na fujo na rabsha kama hizo. Kwa hivyo, ninafikiria askari polisi walingoja sana kabla hawajaingilia kati, kwa sababu ni mambo ambayo walijua yanaenda kutokea. Wangezuia kabla hayajatokea, kwa sababu mahali pale kuna watoto wadogo wengine wanaenda shule madarasa ya chekechea na uh, ni vibaya sana na wameumia, na sisi kama chama cha walimu cha NAT na kashifu sana kitendo kile. Watoto watakosa mahali pa kuchezea na watu wataendelea kupigana mpaka lini? Sijui. Unadhani tatizo ama chanzo cha migogoro hii ya shule na wawekezaji, hususan kuchukuliwa katika maeneo ya shule na wawekezaji mbalimbali, unadhani tatizo linaanzia wapi? E, tatizo hili kwa hakika, bila kuficha kuficha, um, inabainika waziwazi wazi kuwa kuna mabwe nyenye ambao wameshikana kabisa na serikali hasa katika kaunti, ambao kwa njia ambazo hazijulikani wameweza kupewa uh, viwanja vya shule na hata wakatengenezewa ambazo si halali, lakini wamepewa kwa sababu ya ubinafsi wa watu. Sasa nyinyi kama chama cha waalimu nchini Kenya, pamoja na kukemea tukio la leo, ni nini hasa ambacho mnapanga kukifanya kama chama? Tumekuwa tukihimiza serikali zetu za kaunti zipatiane uh, vyeti vya umilikaji wa viwanja vya shule kwa sababu shule hizi nyingi zilitengenezwa na county governments wakati zilikuwa zinaitwa county council. Kwa hivyo wao wanamiliki shule hizi kwa niaba ya serikali. Tumekuwa tukihimiza serikali hizi za county na ni nchini kote, watoe hati miliki za mashamba ya shule ili migogoro kama hii isiwe ni Bwana Hesbon Otieno, kaimu katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha walimu nchini Kenya, akizungumza la na Sauti ya Amerika Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk. Kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. <tosimilis> Mwendele ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Make <tosimilis> <tosimilis> Karibu katika michezo na mimi ni Idi Ligongo. Moja kwa moja tukianza na ligi za Ulaya katika kabumbu, tunaanzia nchini Uingereza. Timu ya Arsenal iliweza kuwa na mkakati mzuri na kuifunga timu ya Manchester City kwa goli mbili kwa bila katika uwanja wa Etihad. Matokeo ya mechi nyingine katika ligi hiyo ni kwamba Manchester United walishinda mbili kwa bila dhidi ya QPR, Liverpool walishinda mbili kwa bila dhidi ya Aston Villa. Southampton ikashinda mbili kwa moja dhidi ya Newcastle huku, West Ham wakitoa wa kipigo cha tatu kwa bila kwa Hull City. Tukielekea huko nchini Hispania, Lionel Messi alitundika goli tatu peke yake katika kipigo cha goli nne kwa bila dhidi ya timu ya Deportivo La Corunya, mshambuliaji huyo Barcelona, inakuwa ni hat-trick yake ya 27 sasa. Moja kwa moja twende Equatori Guinea, mwenzangu Abdul Shakur Abud yupo huko. Abud, tiririka timu ya Ghana inakutana na timu ya Senegal, na baadaye usiku timu ya Afrika Kusini itakutana na Algeria. Hapa Malabo katika mji mkuu, mashindano yanaanza hapo kesho, kundi la D. Hivi sasa tuko katika mazoezi ya timu ya Ivory Coast, alafu tunasubiri timu ya Cameroon na timu ya Guinea watashuka hapo uwanjani kufanya mazoezi kabla ya michuano yao hapo kesho. Kwa ujumla, michuano inaendelea kwa uzuri kabisa, na jambo moja ni muhimu kwamba katika michuano iliyoanza mwishoni mwa wiki hakuna timu iliyoweza kupata ushindi isipokuwa timu ya Gabon, lakini timu nyingine zote kama tunaona zimekwenda sare. Kwa hivyo maoni ni kwamba mashindano hapa Equatorial Guinea ni makali kabisa. Kwa hivyo tunasubiri vipi kundi C tunavyoanza leo na kesho, alafu tuone kundi D hapo kesho na kesho kutwa. Kwa hivyo tutaweza kujua kwa ufupi mambo yanakuwa namna gani? Sasa tunaelekea jijini Dar es Salaam, Jooji Njogopa anatueleza mwanariadha nyota wa bingwa wa dunia wa mita 100 Usain Bolt kutoka Jamaika amealikwa kushiriki mbio za kimataifa za FBI zitakazofanyika kwa mara ya kwanza nchini Tanzania. Katibu Ka mkuu wa klabu ya Hanang ambaye pia ni sehemu ya ndaji ya mbio hizo William Gidabudai amesema kwamba lengo la mbio hizo ni kuenzi na riadha ile aliowahi kuiletea sifa Tanzania. Na katika soka Mtibwa Sugar, ya timu ya Mtibwa Sugar shuga imefanikiwa kurejea tena kileleni mwa msimamo wa ligi kuu soko Tanzania bara baada ya hapo jana kwenda sare ya bao moja kwa moja na mafande wa jeketi Ruvu. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Sasa, tunaelekea huko jijini Nairobi kwake Jason Yakundi. Bingwa wa mashindano ya madola na Afrika katika mbio za mita 5000. Kalbu Ndiku Mwangangi ndiye mshindi wa tuzo la Soya la Kenya la mwaka 2014. Mwangangi aliibuka mshindi kati ya wanariadha wengine waliokuwa wakiwania tuzo hilo. So, Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jackson Nyakundi. Hapo basi, msikilizaji, tumefika mwisho wa michezo kwa wiki hii. Tukutani tena Jumatatu ijayo. Mimi ni Idi Ligongo na msikilizaji, mpaka hivi sasa basi, katika michuano hiyo ya Kombe la Afrika, Ghana wanaongoza kwa bao moja dhidi ya Senegal mpaka hivi sasa <mucho> Karibu kwa VOA mtandao wa afya wa Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanokabili no jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Msikilizaji, tukiendelea na mfululizo wa makala juu ya wimbi la kuzaliwa watoto wengi katika bara la Afrika tunaangalia namna jukumu la malezi linavyoachiwa kina mama. Kina baba mara nyingi hawajumuishwi kwenye mazungumzo mengi ya kulea watoto, lakini wakati, wakati bara hilo likijipanga kutokana na ongezeko la watoto zaidi kipindi cha miaka 35 ijayo, msisitizo zaidi unalenga kuhusisha kina baba katika masuala ya familia. Mwandishi wetu Tuso Kumalo anaripoti kutoka Afrika Kusini na Sande Shomari anasimulia ripoti yake. Kwa miongo kadhaa, mfumo dume barani Afrika umefanya kina baba kutawala kina mama. Mila na hata sheria zimewapa wanaume mamlaka makubwa katika familia. Hii ni kweli hata Afrika Kusini, ambako kuna sheria kali katika masuala ya usawa kwenye bara hilo, lakini ambako tabia za kijadi zinaendelea kutawala. Pia watu kama Trevor Davis, mkurugenzi wa African Fatherhood Initiative anaeleza hii kasumba ni kuwa kama sumu ambayo lazima itokomezwe. Davis anaeleza kwamba dhana hii ya utawala wa wanaume umepelekea wanaume hao kuacha wajibu wao wa kulia watoto pamoja na wake zao. Utafiti unaonyesha asilimia arobaini na sita ya watoto wa Afrika Kusini chini ya miaka kumi na miwili wanakuwa bila baba zao, na Davis anasema hii ina maana wanapoteza asilimia hamsini ya thamani ya ulezi ambayo wangepata, huku wanawake wengi wakifanya kazi au kwa uamuzi wao au kwa lazima na kuchukua nafasi ya kawaida ya mwanaume. Davis anaeleza wanaume wanahitaji kuitathmini upya nafasi yao katika mahusiano ya familia. Anasema kina baba wanapaswa kuhusika zaidi katika masuala ya watoto wao tangu wanapozaliwa, kuwalisha, kuwaogesha, kubadilisha nepi na kuwa na upendo zaidi, kwani hilo halimfanyi mwanaume kupunguza uanaume wake. Anasisitiza kwamba malezi hayapunguzi hadhi ya mwanaume bali yanampa nafasi bora ya kuchangia katika jamii. Kupunguza kasumba hii ya wanaume ni jambo zuri kwetu wanaume, wanawake na watoto. Maono yangu kuhusu jamii bora ni ile ambayo wanaume wanashiriki katika kila ngazi ya malezi, na hivyo kuheshimu wanaume wenye nguvu ambao wanaijali familia zao na jamii zao. Justin Kwena ni baba wa mtoto mmoja. Kijana huyo mwenye umri wa miaka thelathini na minne, anamsaidia mke wake Ketele kufanya kazi zote za nyumba ikiwemo pamoja na kupika. Pia anatumia muda mwingi na mtoto wake wa miaka minne Tumelo kuangalia michezo ya katuni yapendayo na kucheza naye. Kwena anasema anataka kumwonyesha mtoto wake wa kike kwamba usimamizi wa nyumba ni wajibu wa wote, na nyumbani ni kama kioo cha jamii ambako wanawake na wanaume wako sawa. Hii anasema imetengeneza muungano wa karibu sana kati yake na mtoto wake is tired, give help hand. She's kama mke wako amechoka msaidie, ni msaidizi wako sio mtumwa. Watoto lazima wajue kwamba baba si mtu tu anayekaa kwenye kochi na kutazama televisheni, lakini pia anacheza pamoja nao na kuwaogesha, kuongea nao, kuwasaidia na kazi za shule na vitu kama hivyo. alat Mazwi mwenye umri wa miaka thelathini na mitano ni baba mwenye fahari Anachangamkia fursa yoyote kucheza na watoto wake, hata michezo ya kitoto. Kama mhubiri kanisani, Mazwi anatoa wito kwa kina baba wengine kujihusisha kwenye maisha ya watoto wao, nasema, wow, kina baba, chezeni na watoto wenu kama ukicheza na wanao nao pia watataka kucheza nawe. Ukiwatenga nao pia wataogopa na kukaa mbali, na ukifanya hivyo nyumba haina raha. Waweke wanao karibu nawe, utakuwa na wakati mzuri tu. Na David anasema kama akina baba wote wakiwa kama Kwena na Mazwi, basi Afrika Kusini itabadilika na jamii yenye usawa zaidi, ambako heshima na kujali ndio kiini cha kuthamini kama tukiwashirikisha wanaume katika miaka michache ijayo, nafikiri tutaweza kuona visa vya ghasia vinapungua katika jamii zetu, hasa kwa wanawake na watoto. Jamii iliyo karimu ndio jamii iliyo na ukarimu, ndio ninayotaka, lakini ile ambao wanaume wana nguvu, lakini tunatumia nguvu zetu kwa kujali wale waliodhaifu kuliko sisi na ambao wanahitaji ulinzi. Davis anasema kila baba ana nafasi muhimu katika maisha ya watoto wake, na anasisitiza ndiyo njia kubwa ya kuondoa kasumba ya wanaume na kulea kizazi kipya chenye nguvu na kina baba wenye upendo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Polisi nchini Kenya leo Jumatatu wamefyatua gesi ya kutoa machozi dhidi ya kundi la watoto wa shule waliokuwa wanaandamana kupinga kunyang'anywa ardhi kwenye uwanja wao wa kuchezea na mwekezaji binafsi. Video kutoka Nairobi zimeonyesha watoto wakikimbia katika hali ya taharuki baada ya kupuliziwa gesi ya kutoa machozi mbele ya umati mkubwa. Mawaziri wa mambo ya nje ya Ulaya wanakutana mjini Brussels leo baada ya mashambulizi makubwa yenye maafa huko Ufaransa na msako wa magaidi nchini Ubelgiji. Mawaziri hao watajadili kuhusu fursa kadhaa na nchi zao kujiandaa kwa ajili ya mkutano maalumu mwezi ujao wenye lengo la kupambana na ugaidi. Waasi wa Houthi na vikosi vya serikali vimepambana katika mji mkuu wa Yemen karibu na makazi ya Rais Abed Rabo Mansour hadi Mashahidi wamesema mapigano ya leo Jumatatu katika mji mkuu Sanaa yamehusisha mashambulizi makubwa ya risasi na milipuko iliyosababisha raia kutoroka katika eneo hilo. Kundi la kutetea haki za binadamu limesema watu wanaoomba hifadhi katika kituo cha wafungwa huko Papua New Guinea wanapinga mpango wa Australia kuwapa makazi ya kudumu kusini mashariki mwa kisiwa cha Asia. ni Meri Mgawe na muktasari wa habari. Mwendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti ya Amerika VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoweza sera ya serikali ya Amerika kila Jumatatu ya tatu ya mwezi Januari, Wamarekani wanatoa heshima kumkumbuka Dr Martin Luther King Jr. Dr King, askofu wa Kibaptist kutoka jimbo la kusini la Alabama, alikuwa kiongozi wa harakati za kiraia hapa nchini Marekani, akitetea mabadiliko ya kijamii kupitia njia zisizo na ghasia. Hapo Januari 15 angekuwa anasherehekea umri wa miaka 86 akiamini kuwa mabadiliko hayaji tu kwa njia rahisi, lakini kwa kupitia mapambano yasiyokwisha. Dr. King aliandaa na kushiriki migomo ya umma, maandamano ya amani na vitendo vingine ambavyo si vya ghasia vya uasi wa kijamii. Dr. King aliwahi kusema kwamba mtu anapovunja sheria ambayo katika dhana yake inamwambia kuwa si ya haki, na anaikubali adhabu inayotolewa ya kufungwa, ili kuitabanahisha jamii kuhusu ukosefu wa haki, kwa kweli anaonyesha heshima yake kubwa kwa sheria. Na hivyo wanaharakati mara nyingine, kwa makusudi, lakini kwa amani na heshima wanavunja sheria iliyolenga kuwatenga raia wazungu na wale wasio wazungu na hivyo kutarajia kuonyesha hali ya kukosekana kwa usawa mkubwa katika sheria hizo. Hivyo pale mshoni mweusi Rosa Parks alipovunja sheria huko Montgomery, Alabama, kwa kukataa kuondoka kwenye kiti alichokuwa amekaa kwenye basi ili kumpisha abiria mzungu na hatimaye akatiwa ndani kwa kosa hilo, hatima yake ilichochea tahadhari ya kitaifa na kupata kuonewa huruma kwa kitendo chake kote nchini. Dr. King alikuwa na umri wa miaka 39 wakati alipofariki kwa kuuliwa kwa kupigwa risasi hapo April 4 mwaka 1968. Hiba yake bado iko mpaka hivi leo. Katika utimilifu wa wakati, sheria za kibaguzi zilifutwa. Vitendo vya ubaguzi viliadhibiwa kisheria na ilikuwa ni kosa ambalo linastahili adhabu. Na hata wakati kusherekea maisha na mchango wa Dr. Martin Luther King Jr. kwa jamii, Barack Obama ni rais wa kwanza Mmarekani mwenye asili ya Kiafrika anauanza mwaka wake wa saba katika madaraka ya uraisi. Sijawahi kufikiria katika maisha yangu yote kwamba utafika wakati wa kumwona mmoja wetu akiwa mkuu wa taifa hili, amesema dada yake mkubwa Martin Luther King Jr. Dr. Christine King Farris. Bwana Obama kutuongoza kuelekea kwenye uraisi ni kama vile nchi ya matumaini kwetu sisi. Maisha ya Dr. King yanahitimishwa kwa kutumia maneno yake mwenyewe Ubora na sio urefu wa maisha ya mtu ndio muhimu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika, VOA, iliweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, uh, mhandisi Skip Sisk, na msomizi Esther Gwat kutoka Washington. Mimi ni Sunday Shomari na itwa Meri Mgawe tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.