kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni jumatano januari saba mwaka elfu mbili kumi na tano katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakuarifu wa katika mada yetu ya kama huna kazi ufanyeje kama huna kazi usichague kazi ni vigumu kupata kazi kama huna kazi yoyote unayofanya kitu cha kwanza ni kwamba uwahi kuamka asubuhi, kwa sababu fursa zilizopo nje ya nyumba yako. Ni mmoja wa wasikilizaji wetu kutoka Tanzania akitoa maoni yake kuhusu wanaosaka ajira. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, nami ni Mary Mgawe. Katika habari nyingine, kwenye hoja kwa hoja, tunaruka hadi huko nchini Kenya. Nini zaidi, nini zaidi ya punguzo la bei za mafuta na gharama za vyombo vya usafirishaji? Kama huna kazi usichague kazi. Ni vigumu kupata kazi kama huna kazi yoyote unayofanya. Uh, kitu cha kwanza ni kwamba uwahi kuamka asubuhi, kwa sababu fursa zilizopo nje ya nyumba yako, unapokuwa unapofungua mlango na kutoka, ndipo ambapo unaweza kuzi Naamua, kuzibaini na, kuzi, na ni ni unapokuona... Haya basi, msikilizaji haya basi, msikilizaji. Ni msikilizaji wetu huyo kutoka Tanzania akirejea tena kutoa wito, kama huna kazi ufanye nini. Basi pamoja na mambo mengine mengi kabisa, hapa VOA Express leo, kwanza tunaanza kukusomea habari za dunia na Idli Ligongo. Waziri Mkuu wa Japani Shinzo Abe amelitaka kundi la Islamic State liwaachie mara moja mateka wawili iliyowaonyesha kwenye mkanda wa video ikitishia kuwaua ikiwa Japan haitowalipa dola milioni mia mbili. Bwana Abe ameonyesha kuchukizwa mapema leo, saa kadhaa baada ya wanamgambo hao kutoa mkanda wa video unaomwonyesha mtu mmoja anayeongea Kiingereza akiwa amevalia mavazi meusi na kujiziba uso, akiwa ameshikilia kisu pamoja na watu wawili waliopiga magoti wakiwa na mavazi ya rangi ya chungwa. Wanamgambo hao wamewatambulisha watu hao kama Kenji Goto na Haruna Yukawa na kuikosoa Japan kwa kusaidia juhudi za wanamgambo wa Maghrib kupambana na Islamic State. Benki ya Dunia imetoa matarajio yake ya kiuchumi kwa mwaka 2015 na kusema uchumi wa dunia unakabiliana na kile mkuu wake alichokiita mawimbi makubwa na magumu. Mchumi wa Benki Kuu ya Dunia Oliver Blanchard amewaambia wanahabari mapema leo kwamba uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa kiasi kidogo zaidi kwa mwaka unatarajia kukua kwa kasi zaidi kwa mwaka huu wa 2015 zaidi ya mwaka 2014, licha ya matazamio ya ukuaji hafifu wa kiuchumi kwa nchi za China, Rusia, Ulaya na Japan. Katika ripoti iliyotolewa leo, Marekani ilikuwa ni nchi pekee yenye uchumi mkubwa inayotarajiwa kukua kiuchumi kwa mwaka ujao. Ripoti inasema Marekani itakuwa na ukuaji wa karibu asilimia 3.5, nusu ya asilimia zaidi iliyotarajiwa mwezi Oktoba. Wananchi wa Zambia wanaendelea kupiga kura leo ili kuziba nafasi ya urais iliyoachwa wa wazi na marehemu Rais Michael Sata aliyefariki dunia mwezi Oktoba mwaka jana. Kuna wagombea kumi na mmoja wa nafasi hiyo, lakini wapinzani wakubwa ni Waziri wa Ulinzi Edgar Lungu wa chama cha Bwana Sata Patriotic Front na Hakainde Hichilewa lewa anayeongoza chama cha upinzani cha United Party for National Development UPND. Mshindi ataongoza kwa mwaka mmoja na nusu kukamilisha muhula wa miaka mitano ya Bwana Sata aliyoipata kufuatia ushindi wake wa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Uchaguzi wa muhula mpya wa urais umepangwa kufanyika hapo mwakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anatazamiwa kuomba kuongezeka kwa ushuru kwa Wamarekani matajiri katika hotuba yake ya kila mwaka juu ya hali ya kitaifa atakapohutubia bunge hii leo ambalo ni la kwanza lenye wapinzani wa Republican wengi katika kipindi chake chote kama raisi. Bwana Obama ataomba kuongezeka kwa ushuru hasa kutokana na faida za watu wanapouza mali zao kama vile hisa, biashara ya kuuza nyumba na ardhi na kutoza ushuru wa mauzo ya nyumba ya kurithiwa yenye thamani ya mamilioni ya dola pamoja na mashirika makubwa ya kifedha nchini Marekani. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani mapema leo ametangaza majina ya baraza lake la mawaziri bungeni ili yapigiwe kura ya kuwa na imani nao. Hatua hiyo imetangazwa yapata miezi minne tangu Ghani kuchukua madaraka kutokana na majadiliano na mpinzani wake ambaye sasa ameungana naye katika serikali ya muungano Abdullah Abdullah, ili kukamilisha orodha hiyo katika makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani kufuatia mgogoro wa uchaguzi wa urais. Abdullah anachangia utawala huo katika uchaguzi wa viongozi kama afisa mtendaji mkuu wa kile kinachoitwa serikali ya umoja wa kitaifa inayoongozwa na rais Ghani. Na polisi nchini Ujerumani imevamia nyumba 13 mjini Berlin na sehemu nyingine za Ujerumani kufuatia kukamatwa kwa watu wawili wiki iliyopita wanaotuhumiwa kuanikisha wapiganaji wa kundi la Islamic State. Msemaji wa polisi amesema wakazi wa sehemu zilizovamiwa walikuwa wakituhumiwa kushirikiana na watu wawili waliokamatwa siku ya Ijumaa. Shirika la habari la Deutsche Welle limeripoti kwamba wakazi wa nyumba hizo hawakuchukuliwa kama washukiwa, lakini mali zao mbalimbali mbali, kama kompyuta na vifaa vya kuhifadhia kumbukumbu vilichukuliwa na polisi kwa uchunguzi zaidi. Hii ni VOA Express. Rais Barack Obama analihutubia taifa leo usiku katika bunge kwenye hotuba yake ya kila mwaka ya hali ya taifa ambapo anatarajiwa kuzungumzia kuhusu uchumi wa Marekani uliokuwa umedorora na sasa unainuka tena. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Arupande anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Rais alianza kuonyesha mwelekeo huo katika wiki kadhaa kabla ya hotuba yake ya hali ya taifa, akianza mwaka mpya kwa mtazamo wa kutathmini maendeleo yaliyofikiwa mwaka 2014 Our unemployment rate fell mwezi desemba biashara zetu zilitengeneza ajira mpya laki mbili na elfu arobaini kiwango chetu cha ukosefu wa ajira kilishuka kwa asilimia 5.6 ambacho ni kidogo kwa kipindi cha miaka sita na nusu hii inamaanisha kuwa mwaka 2014 ulikuwa imara katika ongezeko la ajira tangu miaka 1990 maelezo ya rais ya januari 9 huko Tennessee alikuja wakati wa mkutano wa hadhara alipokuwa anatangaza miaka miwili ya elimu bure katika vyuo vikuu vya majimbo kwa wanafunzi wanaostahili. Siku chache kabla, wakati wa ziara yake kutathmini hotuba ya hali ya taifa katika kampuni ya magari ya Ford mjini Michigan, alisema kufufuka kwa uchumi wa Marekani ni jambo la ukweli, hasa katika sekta ya biashara ya magari iliyokuwa inataabika 2005, mwaka jana watengenezaji wa magari wa Marekani waliuza magari haraka kuliko ilivyokuwa katika miaka iliyopita tangu Ford ilipoirejesha ajira kutoka Mexico na kutengeneza ajira mpya laki mbili na elfu arobaini ndani ya nchi. Licha ya mwaka uliokuwa na changamoto nyingi za kimataifa katika vita dhidi ya kundi la Waislamu wenye msimamo mkali hadi mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi, Rais Barack Obama hajatetereka katika lengo lake la kuinua Wamarekani wa kiwango cha kati. Mshauri wa zamani wa Rais Obama, Larry Cobb, kutoka kituo cha maendeleo cha Marekani amesema kiongozi huyo wa Marekani atazingatia zaidi masuala ya ndani katika hotuba yake ya hali ya taifa baadaye leo ndani ya bunge. Zaidi ya mawakili 30 wamejitokeza na wapo tayari kumsaidia aliyekuwa naibu wa kamanda wa kundi la waasi la LRA Major General Dominic Ongwen wakati kesi yake itakapoanza katika mahakama ya ICC. Serikali kupitia kwa waziri wa ushirikiano wa kimataifa Okello Orien imethibitisha taarifa hizo, lakini ikafuatilia mbali taarifa iliyotolewa na awali kwamba serikali itagharamia kesi yake Ongwen katika mahakama hiyo ya kimataifa. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti kamili. Mawakili hao thelathini wanaamini kwamba aliyekuwa kamanda wa asu wa LRA Meja Jenerali Dominic Ongwen hana makosa yoyote, kwani alisajiliwa kushiriki vita vya LRA akiwa mtoto mdogo mwenye umri wa miaka kumi. Serikali kupitia kwa waziri wa ushirikiano wa kimataifa Kelorium Oriem ilikuwa imeahidi kumsaidia Ongwen katika mahakama ya ICC wakati kesi yake itakapoanza, lakini katika mahojiano na sauti ya Amerika Oriem amefutilia mbali msaada huo. Serikali ayesema itatoa pesa kumsaidia uh, uh, Dominic Ongwen kupata lawyers kitu serikali imesema kuna maloya zingi wa Uganda, wengine wazungu, wengine wa Amerikano wa ambayo pia simu wamekuja kwetu mana kuomba uh, wajisaidie Dominic Ongwen uh, kwa kesi yake huko ICC. Mawakili hata hivyo wanasisitiza kwamba serikali inastahili kugharamia kesi ya Ongwen kulingana na katiba ya nchi. Vincent Isepat ni wakili jijini Kampala. Namna mshtakiwa hawezi kutafutia mwanasheria, anasema hana uwezo hana kifedha, huwezi ya kujitafutia mwanasheria, inakuwa ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba amewakilishwa na mwanasheria, kwa jukumu la serikali na tena ni gharama ya serikali hiyo. Kulingana na serikali, miongoni mwa mawakili wanaotaka kumsaidia Ongweni katika mahakama ya ICC ni wale waliomsaidia aliyekuwa mwanawe rais wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi Saif al-Islam Gaddafi. Serikali ya Uganda imejipata katika njia panda tangu kujisalimisha kwa Ongwen, wabunge kutoka kaskazini mwa Uganda ambako vita vya LRA vilitokea wakieleza kwamba huenda Ngwen akaeleza dunia uovu uliotendwa na serikali katika vita hivyo. Regan Okumu ni mbunge kutoka kaskazini mwa Uganda. One person was shot. Mtu mmoja alipigwa risasi kadhaa. Kwa usimamizi wake Meja Ikondere Tenyefunza alikuwa alfa na omega. Tunaomba kwamba kesi yake Ongwen itaeleza dunia yaliyotendeka na kamanda kama Tenyefunza kuwajibika. Na huku mawakili wakijitokeza kumsaidia Ongwen, wabunge wameanza kuwatafuta mashahidi kuisaidia mahakama ya ICC kumchukulia Ongwen hatua kali kisheria. Kenneth Bwire. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila juma saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Live talk, basi msikilizaji, ambayo tunakuletea kila Ijumaa katika matangazo yetu. Basi msikilizaji, pia kaa chonjo katika matangazo yanaendelea, tutakuambia ni mada gani tunazungumzia wiki hii. Lakini sasa basi ni ule wakati wa kupata kibao safi kabisa kutoka kule Tanzania na msanii Banana Zoro anakuja na Zuba. mawazo yatawala kichwa chakwe, maumivu maumivu yamevunja moyo wakwe. Usubiri kusubiri, nimekusubiri mpenzi wakwe, lakini umekuja kuvunja moyo wangu. Nilikuwa nikamini nisifanye jambo lolote nawe mpaka tuje tufunge ndoa, umalize na masomo huko. Umekwenda umebadilika, mama sana rafiki yako noma. Haya basi, msikilizaji, ni Banana Zoro wakiwa na kundi <tune> zima la bi Band namzungumzia Ismail Nurwell bila kumsahau mzee Zahiri Ali Zoro katika wimbo huo Zoba. Hii msikilizaji ni VOA Express. Eti wanasema nini Zoba? <laughs> Wanasema, wanasema Zoba. Jamaa kasubiri subiri. Alafu anakuja kugundua kwamba mtoto kachukuliwa. Ni kama vile unajua unavyoliona embe likiwa bado bichi kwenye mti unasema ngoja ni subiri. Siku unasema kwamba niende nikachukue lile embe afu unakuta halipo, ndio anasema subira yangu iliniponza e. <laughs> Haya, VOA Express, tunaruka moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Ametuandalia nini katika hoja kwa hoja leo? Katika hoja kwa hoja niko katika sehemu ifayo Mazeras kaskazini mwa mji wa Mombasa, ni kama kilomita 20 hivi, na hapa, kilichonileta katika hoja kwa hoja ni kuzungumza na wahudumu wa matatu, ni kuzungumza na abiria wanaotumia magari ya uchukuzi wa umma, kwa sababu mafuta kwa jumla yameteremshwa hapa Kenya. Nikisema mafuta ni petroli, diesel, super, yale ambayo yanatumika kwa magari. Lakini sasa abiria nao wameishia kuteta, kwa nini nauli imesalia pale pale, pale? Kwa nini isiteremke? na chama kinachotetea abiria e, pamoja na wanunuaji wengine na wateja kinasema nauli ishukishwe kwa sababu bei ya mafuta imeshuka. Sasa hapa katika hoja kwa hoja ninao abiria kadhaa na ninao huduma matatu. Kwa nini bei isishuke? Sisi hatuja kataa kushukisha, lakini tunangoja ngoja sako zetu tushukishie ndio twa ngoja hiyo, lakini mafuta tunashukuru yameshuka kidogo, twashukuru hmm. Sawa bosi. Abiria Abiria sisi tunasikitika sana na kwa nauli ya matatu, na tunajua petroli imeteremuka. Sasa sisi tunauliza hii nauli itateremka lini? Ha, hii nauli inakuwa ina, ina vigumu sana kuteremka kwa sababu gani? Mwenye gari huwa kuna kiwango chake cha pesa huwa anataka sasa, inakuwa vigumu ukisema washukishia wa nauli wale, wale, wale, wale abiria inakuwa ngumu sana kupata kile kiwango cha pesa ya yule mwenye gari anataka. Hiyo mimi siwezi kuamini. Maana yake, sasa mafuta ikiteremka, tunataka hata fea pia ziteremke, sawa. Wa kuteremka kwa mafuta si matatizo. Matatizo ni ile kiwango cha pesa ya mwenye gari huwa anahitaji. Hiyo si tatizo, hata kusema tuwateremshia nauli lakini shida itakuwa pale pale yakuwa mwenye gari pia atakuwa inabidi pia lazima tujikate vile vile, tuendelee hivyo hivyo, kushuka kwa mafuta si kushuka kwa nauli. Na naje, msikilizaji basi, kama huna kazi ya kupata ufanye nini? Mimi naitwa January Makamba, Mbunge wa Bumbuli na Naibu Waziri wa Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia. Uh, ni kijana uh, na kama kijana mwenzangu au mtu yote kama huna kazi uh, kitu cha kwanza ni kwamba huwahi kuamka asubuhi uh, kwa sababu fursa zilizopo nje ya nyumba yako unapokuwa unapofungua mlango na kutoka ndipo ambapo unaweza kuzing'amua kuzibaini na kuzi, na kuzitumia. Lakini vile ni unapokuwa una kazi, usikate tamaa. Unapoenda kutafuta kazi na kukataliwa, usiishie hapo, na uwe makini katika kuzitafuta na kuzitambua fursa zilizopo, usione shida kuomba, kuuliza, kwa sababu utakapoomba, ambacho utaambiwa utaambiwa, kama hakuna utaambiwa hakuna. Hamna mtu atakaye kuchapa viboko uh, kwa kukuambia kwamba kazi hakuna. Na tumeona kwamba watu wengi wamepata mafanikio makubwa kwa kuwa ving'ang'anizi na kutokata tamaa. Kwa hiyo mimi nakushauri na, na kwamba kwa sasa kama hauna kazi, sio mwisho wa maisha, na kwamba ni kweli, inawezekana kuna changamoto za kuweza kulipia mahitaji yako au kuishi maisha ambayo una una ndoto nayo, lakini endelea kuwa na moyo, usikate tamaa. Omba, tafuta, gonga milango na fursa zitafunguka. Kuna hadithi yako ipo kwenye mitandao, umeipa jina la hue mai. Yeah. Ni nzuri sana, na wewe ni mwandishi mzuri, ni kupongeze Aldo. Na kule ndani ulivyokuwa Marekani, wewe mwenyewe yeah, hukuchagua kazi yeah, pizza magazeti, wakati wa majira ya joto, ikawa ndio hali wewe, kazi yoyote unachukua, yeah. Sasa huyu kijana ambaye anachagua chagua kazi na amekaa hapo nyumbani, unamwambiaje? Kai, labda hilo ni muhimu, kama huna kazi usichague kazi. Ni vigumu kupata kazi, kama huna kazi yoyote unayofanya na kama umesoma na ukapata kazi ambayo haiendani na kile ulichosomea usiiache. Kwa hiyo ndio la msingi. Uh, unapokuwa na kazi ambayo hata kama huitaki, uh, ni hatua ya kufikia kazi ambayo unaitaka. Kikubwa ni kipato. Naam, kama huna kazi, ushauri uliopewa ndio huo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express ni January Makamba kule Tanzania. Vijana wenzetu, basi mshike ushauri huo. Na sasa tunaelekea kule Zambia, ambapo wananchi wa Zambia leo wameenda kupiga kura katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Michael Sata ok, kilichotokea Oktoba mwaka jana, na baadhi ya wananchi walikuwa na wasiwasi kuhusu ghasia baada ya uchaguzi huo, lakini hali imeripotiwa kuwa shari huko Ndola, Zambia. Na muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amezungumza uh, na mkazi wa Ndola bwana Justus Membe, na anaeleza hali ilivyokuwa. Huku bwana, ndio tunapiga kura leo, na lakini polling station kwangu nilikokuwa mimi watu walikuwa sio wengi sana. Asubuhi sana ndiyo imesemekana ina, ina kuwa walikuwa wengi kidogo, lakini wakati nilivyokwenda mimi kama saa tatu za asubuhi hivi kulikuwa hakuna watu wengi sana, sijui huku kwengine. Na pengine unaonaje hali ya uchaguzi huu ulivyo tofauti na pengine uchaguzi mwingine uliopita, pengine hali imekuwaje kwa wanasiasa, wananchi, watu wengi sasa hivi? Kama hiki chama cha PF kama kikipita ni kwa sababu developments zilizoletwa na PF ni nyingi sana. Hiyo mtu hawezi kukataa, hapana. Lakini kuna wengi, kuna, kuna wengine pia wanaotaka labda eh, walete chama kingine eh, ting. Lakini sasa hivi PF is in majority in parliament and PF has brought a lot of development in Zambia. Kwa hivyo nafikiri mimi mimi peke yangu nafikiri huyu mtu wa PF atapita Bwana Edgar Lungu. Na pengine upande wa upinzani tulisikia kwamba wanaungana kuweza kuunda umoja, wale wapinzani kwa pamoja, wamefanikiwa kufanya hivyo au uh, hali ya upinzani ikoje hivi sasa? Alliance kabisa kabisa hakuna, bwana, watu wako wengi, wengine kwenye kwenye MMD wanataka kumchagua nani? Lungu lakini wamegawana, wengine wanata, wanataka Lungu, wengine wanataka Mumba, wengine wanataka Hakainde Hichirema wa UPND. Eh, huyu Mumba ni wa MMD, lakini wengi wanataka bado wa huyu Lungu wa PF. Lakini alliance kabisa za kusema oh, chama fulani fulani na chama fulani fulani wamefanya alliance, hiyo alliance ndizo hazijulikani zikoji, lakini hakuna hapana na nafasi ya chama cha rais wa zamani KK. Hata uh, wale bwana sijui, sidhani atapita yule bwana sijani, sidhani watamchagua kwa sababu huku kuna watu kumi na moja wandao wanaopigania huu nani urais, lakini wawili ambao inaonekana kuwa labda Edgar Lungu wa PF au Hakainde Hichilema wa UPND, hawa wawili hawa, mmoja wapo hawa atapita, atakuwa rais wa wa mpya ni mkazi wa Ndola huko Zambia. Bwana Justice Membe akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Ndola. Idi, unadhani wewe, hebu niambie wewe unafikiria uchaguzi wa safari hii utakuwaje? Naona watu wengi wanaotupia jicho hasa haswa haswa kabisa uh, Mary Mgawe, na kama unavyojua ni kwamba Zambia imekuwa ikifanya chaguzi mbalimbali mbali na viongozi mbalimbali wamepatikana wame katika hali ya amani na utulivu. Naamini kabisa wa Zambia wataendeleza kile ambacho wamekuwa wakikifanya katika uchaguzi za uchaguzi wao. Haya basi, msikilizaji, tukiwa tunaendelea na VOA Express katika yavumao mitandaoni, Harrison Kamau anaangazia baadhi ya mambo na maoni ya watu baada ya vurugu zilizotokea katika shule ya msingi karibu na barabara ya Lang'ata mjini Nairobi, ikiwahusisha wanafunzi na askari <mulia> Kwenye yavumao mitandaoni hii leo ni suala la vurugu zilizotokea mjini Nairobi mapema wiki hii baina ya askari na wanafunzi kutokana na walichokitaja kuwa unyakuzi haramu wa uwanja ama ploti iliyo karibu na shule yao na watu wasiojulikana. Malumbano haya yalionyeshwa kwenye magazeti, televisheni na hata kwenye mitandao mingine ya kijamii, suala ambalo limeibua hisia na maoni tofauti kutoka kwa watu wa tabaka mbali mbali. Haya yote yakiendelea haijabainika wazi nani hasa ndiye mmiliki wa sehemu hiyo ya ardhi ambayo wanafunzi wa shule ya msingi ya Lang'ata wanadai imenyakuliwa kutoka kwa shule yao. Rais Uhuru Kenyatta ameeleza kughadhabishwa na tukio hilo huku akisema kwamba wizara ya ardhi pamoja na tume ya kitaifa inayoshughulikia masuala ya, ya ardhi lazima ziajibike. Amelaumu idara ya polisi akisema haikutakiwa kuhusika kwenye mzozo huo. Ameutilia shaka wajibu wa mwalimu mkuu akisema kwamba wanafunzi hawakutakiwa kuhusika kwenye mzozo huo ambao uliwaacha wanafunzi watano wakiwa na majeraha. Wananchi wengine pia hawajachelewa kueleza maoni yao kuhusiana na tukio hili kwenye mitandao ya kijamii. Patrick kwenye gazeti la Nation anasema sasa kipande hicho cha ardhi kimekosa mwenyewe kwa vile mambo yamekuwa moto sana. Gerard anaeleza kwamba Wakenya sio wajinga. Ardhi hiyo lazima iwe ilikuwa imenyakuliwa na mwenye uwezo na ushawishi mkuu. Makliad anasema kwamba sasa mchezo wa kulaumiana umeanza tu. Mbona waziri wa ardhi asiwajibike na ajibishe aliyewateua? Ni mambo tu yanavyovuma mitandaoni. So, tunaelekea ukingoni hivyo kufikia tamati ya matangazo yetu ya VOA Express. Express, lakini kabla tunyang'atuka hapa basi, nampisha Idi aweze kukusomea muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Japani Shinzo Abe amelitaka kundi la Islamic State liwaachie mara moja mateka wawili iliwaonyesha kwenye mkanda wa video ikitishia kuwaua ikiwa Japan haitowalipa dola milioni mia mbili. Bwana Abe ameonyesha kuchukizwa mapema leo saa kadhaa baada ya wanamgambo hao kutoa mkanda wa video unamwonyesha mtu mmoja aliyeongea Kiingereza akiwa amevalia mavazi meusi. Benki ya Dunia imetoa matarajio yake ya uchumi kwa mwaka 2015 na kusema uchumi wa dunia unakabiliana na kile mkuu wake alichokiita mawimbi makubwa na magumu. Mchumi mkuu wa Benki ya Dunia Oliver Blanchard amewaambia wanahabari mapema leo kwamba uchumi wa dunia unatarajia kukua kwa kiasi kidogo zaidi zaidi ya mwaka wa 2015. Wananchi wa Zambia wanaendelea kupiga kura leo ili kuziba nafasi ya ili na marehemu, rais iliyoachwa wazi na marehemu rais Michael Sata aliyefariki dunia mwezi Oktoba mwaka jana. Kuna wagombea kumi na mmoja wa nafasi hiyo, lakini wapinzani wakubwa ni waziri wa ulinzi Edgar Lungu na bwana Hakainde Hichilema. Rais wa Marekani Barack Obama anatazamiwa kuomba kuongezeka kwa ushuru kwa Wamarekani matajiri katika hotuba yake ya kila mwaka juu ya hali ya kitaifa hii leo. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo, na tunaamini utakuwa nasi alasiri ya kesho. Usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa mkuu wa idhaa ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi ni Dwayne Collins, hapa studio niko naye ili Ligongo, fundi mitambo wetu ni Nick Avenoff. Mimi naitwa Mary Mgawe kutoka Washington na kutakia mchana mwema.