for all the the the the tasks that lie ahead. Know this, the shadow of crisis has passed and the state of the union is strong. Karibu kwenye VOA Express, mimi ni Harrison Kamau. Na mimi ni Idi Ligongo. Je, wachambuzi wanasemaje kuhusu hotuba ya Rais Barack Obama? Amebakisha miaka miwili hatamu yake iishe. Kwa hivyo pia, kwenye chama cha wana Republican, siasa za uchaguzi wa elfu mbili na kumi na sita zikadhoofisha hii miswada ya bwana Obama. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa tusikilize habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais Barack Obama jana usiku alitoa hotuba ya juu ya hali ya kitaifa akieleza kwamba hali ya kiuchumi imeanza kuboreka nchini ikiwa ni pamoja na kuhitimishwa kwa operesheni ya kijeshi nchini Afghanistan. Alisema Marekani sasa ina fursa ya kufungua ukurasa mpya na kuondokana na kipindi cha hali ngumu ya kiuchumi na vita. Rais Obama alitoa hotuba katika bunge lenye Republican wengi na kuelezea masuala mbalimbali huku maoni ya umma yakionyesha anazidi kupata umaarufu. Alitimua alitumia fursa hiyo kueleza nia ya kusaidia watu wa kipato cha daraja ya kati na wenye kipato cha chini, waajiri kuwapa likizo ya kimatibabu, huku akihimiza haja ya kuwatoza kodi zaidi Wamarekani ya, ya matajiri. Mapendekezo yake ya kiuchumi huende akapata upinzani mkubwa kutoka kwa wabunge. Bwana Obama pia alisema kwamba Wamarekani wataingia vitani pale tu itakapobidi, hilo likiwa chaguo la mwisho kabisa pia aliomba bunge kupitisha sheria mpya ya kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Waasi wa Houthi wa dhehebu la Shia wamefukuza, wamewafukuza walinzi makazi ya rais wa Yemen Abdi Rabdu Mansur Hadi, hadi na kusisitiza udhibiti wao katika mji mkuu wa nchi hiyo. Waasi hao walichukua udhibiti huo leo Jumatano, siku moja baada ya kupambana na maafisa wa usalama wa Yemen katika mji mkuu wa Sanaa. Bwana Hadi anasadikiwa kuwa salama ndani ya nyumba yake. Kiongozi wa waasi Abdul Malik al Houthi alisema kwa njia ya televisheni Jumanne jioni kwamba kundi lake linataka kumaliza kile alichokiita rushwa na ugaidi nchini ya Yemen. Kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la Lords Resistance Army kwa sasa yuko kizimbani kwenye mahakama ya kitaifa iliyopo kule Hague. Dominic Ongwen atapata, uch, atapata uchunguzi wa kimatibabu baada ya kusafirishwa jana kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati huku akitarajiwa kufikishwa mahakamani karibuni kupelekwa kwake katika mahakama hiyo kunafanikisha kikomo kunafikisha kikomo juhudi za karibu miaka kumi za kujaribu kumfungulia mashtaka matatu ya jinai na mengine manne ya uhalifu wa kivita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amesema kufikishwa kwake Ongwen katika mahakama ya Heg kunafungua ukurasa mpya wa uwajibikaji na ni hatua mwafaka inayofuatia haki na wan... ya waliodhulumiwa na LRA. Kundi hili linalaumiwa kwa mauaji na utekaji nyara wa maelfu ya watu kwa miongo mitatu iliyopita, kwanza ikiwa dhidi ya, ya serikali ya uganda na hatimaye kuwa kwa kundi la wapiganaji ndani ya Kongo, sudan magharibi na jamhuri ya afrika ya kati. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Wachunguzi kutoka Ufaransa wanasema kwamba wamewafungulia mashtaka watu wanne kuhusiana na shambulizi lililotokea kwenye duka la kosha lililoko mashariki mwa Paris na kusababisha vifo vya watu wanne. Waendesha mashtaka wamesema leo kwamba walioshtakiwa wana uhusiano na Ahmed Kolibali aliyewaua aliku, watu wanne waliokuwa wamewashikilia mateka kwenye duka la Kiyahudi Januari 9, siku moja kabla ya kumuua askari mwanamke wanne hao wanashukiwa kuwa walimsaidia Kolibali ambaye hatimaye aliuawa na polisi. Mauaji hayo yalifuatia siku tatu za mashambulizi ya kigaidi mjini Paris yaliyoanza kwa mauaji ya watu kumi na wawili kwenye ofisi kuu ya jarida la Mizaha la Charlie Hebdo mnamo tarehe 7 mwezi Januari. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls ameambia wanahabari kwamba Mashambulizi hayo ya hivi majuzi mjini Paris yanaonyesha ubaguzi uliopo wa kijiografia, kijamii, kikabila huko nchini Ufaransa. Polisi nchini Israel wamesema mtu mmoja amewachoma visu takriban watu tisa ndani ya basi huko Tel Aviv na kuwajeruhi wengine kadhaa. Maafisa wa usalama wamesema shambulizi la leo Jumatano lilitekelezwa limetekelezwa na mwanaume mmoja aliyechoma kisu dereva wa basi na baadaye abiria wengine. Wanasema baadaye alitoroka basi hilo, lakini aka alisakwa na maafisa wa jela ambao walikuwa karibu na eneo hilo wakati huo. Mtuhumiwa huyo mwenye umri wa miaka ishirini na tatu hatimaye alipigwa risasi na maafisa hao kwenye miguu na kisha kukamatwa. Msemaji wa polisi anasema mtu huyo alitokea ukingo wa magharibi na kumwita kuwa ni gaidi china imewafungulia mashtaka maafisa 11 wa serikali kufuatia mkanyagano mkanya mkanya uliopelekea watu 36 kuuawa wakati wa sherehe za mwaka mpya karibu na eneo lenye maji vyombo vya habari vya serikali vimetangaza leo kwamba maafisa wanne wakiwemo kiongozi wa chama cha Huangpu naibu wake, mkuu wa usalama wa wilaya, pamoja na naibu mkuu wa polisi wamesimamishwa kazi. Maafisa wengine saba kutoka vitengo vya utalii, usalama wa umma na mipango ya miji wameadhibiwa. Matokeo ya uchaguzi ambao yametolewa leo yametolewa leo yanaonyesha ya kwamba hawakuchukua tahadhari za kutosha karibu na eneo hilo la maji maarufu kama the band, ambalo kwa kawaida hufurika watu wengi wakati wa mkesha wa mwaka mpya. Mashahidi wanasema kwamba mkanyagano ulitokea baada ya pesa bandia kumwagwa kutoka orofa moja. na mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Rais Barack Obama jana ametoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa na amezungumzia masuala mbalimbali, kuanzia ukuaji wa uchumi, kuongezeka kwa nafasi za ajira nchini Marekani, kupandisha kima cha chini cha mshahara na kupandisha kodi kwa Wamarekani matajiri. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Profesa David Monda wa chuo kikuu cha Ashford huko California na kumuuliza je, pendekezo la Rais Obama la kupandisha kodi kwa matajiri ili kuwasaidia watu wa kipato cha daraja la kati litachukuliwaje na wabunge wa Republican? Uh, pendekezo hili linaonekana litapata shida sana kwenye bunge la Congress maanake wajua kwamba ya kwamba wanarepublican wanasimamia wana bunge la Congress vyumba uh, vyote viwili yani, kule kwenye Senate na pia kwenye House of Representatives. Kwa hivyo bwana Obama atapata pingamizi kali sana haswa kwa huu mswada wa kupandisha kodi kwa matajiri ukiangazia, pia aliongea uh, kuhusu um, kule kutolipa uh, karo kwenye community college kwenye majimbo fulani fulani. Kwa hivyo mswada huu ukiuangazia, inaonekana ni mswada wa kulenga tabaka la kati. Katika hotuba yake, rais Obama alizungumzia kwamba atawasilisha bajeti yake bungeni katika kipindi cha wiki mbili zijazo, na hmm, alisema katika bajeti hiyo lengo ni kumsaidia mwananchi wa daraja la kati katika kulipia huduma za watoto, huduma za afya, kuweza kulipia matumizi ya kawaida pamoja na kujiwekea mafao ya uzeeni na kushusha kodi zao. Hi, hili unadhani linaweza likapitishwa kwa sababu haijulikani, hey, fedha hizi zitatoka wapi? Ukiangazia ile bajeti alilo liangazia, ameongea ameongea, ame, ame unge, ame kuhusu ongezeko la kodi kufikia Bili, uh, dola bilioni mia tatu ishirini kwa muda wa miaka kumi. Kwa hivyo kila mwaka ongezeko la kodi kwa matajiri dola bilioni thelathini na mbili. Kwa hivyo hizi pesa haswa zitatoka wapi? Hii hmm, utakuwa ni mvutano mkubwa kati ya wanademokrat na wanarepublican, Harry Reid na Nancy Pelosi kwenye kwenye Senate na jumba la House of Representatives wataweza kuweka mbele kipaumbele vipi hii miswada ya bwana Obama? Pia kumbuke ya kwamba uh, bwana Obama ame- amebakisha uh, miaka miwili ili uh, hatamu yake iishe. Kwa hivyo, pia kwenye chama cha wanarepublican kuna vigogo kule, pia wanaangazia uchaguzi utakaokuja mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Kwa hivyo, pia lazima pia tutilie uh, jambo hilo maanani, manake siasa za uh, uchaguzi wa elfu mbili na kumi na sita pia huenda zikazofisha zika hii misuada ya bwana Obama haswa kwenye uh, chama cha Republican. Rais Obama pia alizungumzia kuhusu kurejesha uhusiano wa kawaida na Cuba pamoja na kuondoa ile marufuku dhidi ya Cuba. Hili unaona litachukuliwa vipi? Jambo la vikwazo kwa Cuba kwa miaka mingi imezusha tashwishi sana kati ya uh, wanademokrat na wana Republican, lakini uh, kwa mbivu na mbichi yaonekana ya, ya kwamba Bwana Obama ameamua ni kwamba lazima kuwa na mwelekeo tofauti. Ni Profesa David Monda wa chuo kikuu cha Ashford akizungumza na VOA Express kutoka katika jimbo la California hapa nchini Marekani, baada ya kusikiliza uchambuzi wa hotuba ya Rais Barack Obama. Moja kwa moja tunaelekea mjini Mombasa, huko pwani ya Kenya. Mauaji ya mtu mmoja ambaye ametajwa kama mwalimu wa dini ya Kiislamu huko Mombasa nchini Kenya yameibua tena hisia za uoga miongoni mwa wahubiri wa dini tofauti. Wanaharakati wa kutetea haki huko pwani ya Kenya sasa wanataka uchunguzi wa kina kufuatia mauaji ya mwalimu huyo wa madras ambaye alipigwa risasi na watu wasiojulikana. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Marehemu aliuawa Jumatatu jioni akiwa katika kazi ya kujenga nyumba eneo linaloitwa Lokona mbaya, karibu na kivuko cha feri Likoni. Jina lake limetajwa kama Ali Juma anayetoka Ukunda, kusini mwa pwani mbali kidogo na mji wa Mombasa. Watu waliokuwa wakifanya kazi ya mjengo pamoja naye wanasema aliitwa kando na watu ambao wa hatimaye walimpiga risasi na kumuua. Mimi nimekuwa hapo asubuhi, ukaja ule fundi mkubwa hapo, akapangia watu kazi, tukawa vibarua kwa nne na ule mwenzetu sisi hatujui, tumekutana kwa kazi, hatujui kwa wala wa sapita watu wawili na barabara wakenda hivi, alafu akarudi, au watu si wajui, alafu akarudi tena akaenda hivi mmoja ya ile mmoja, ila mshtukizi wa toka na hii kwa mwenzangu hapa nikimwaga na mawa sasa. Jamaa alipokuja akamshika ndio mwenzangu hivi, nilipotoroka na hivi, kumbe kuna wengine kule. Naibu mkuu wa polisi wilayani Likoni, Anthony Shimoli, alisema marehemu alipigwa risasi tatu. Familia yake kupitia mashirika ya kutetea haki inadai kuwa polisi walilazimisha familia hiyo kupata kibali cha mahakamani kabla ya kuchukua mwili huo, hatua ambayo wanasema ni na kinyume na sheria za dini ya Kiislamu. Khalid Hussein ni mkurugenzi wa shirika la Haki Afrika. Jambo la kusikitisha kuona kila kukicha serikali inazidi kutoa ahadi, lakini ahadi hizi hazitimiki. Uh, pia tumesikitishwa sana na hatua ya kituo cha polisi cha Inuka uh, kuweka vikwazo vipya uh, vya kutoa mwili huu. Kama tunavyojua kwa dini ya Kiislamu, lazima mtu aweze kuzikwa haraka iwezekanavyo, lakini yale masharti ambayo ni masharti mapya yametolewa, ni wazi kwamba uh, ni juhudi za kufrustrate familia, kufuatia mauaji ya viongozi wa dini Pastor wikijana wa kanisa wiki jana na mwalimu huyo wa madrasa. Mkutano umeandaliwa hapa Mombasa kujadili utovu wa usalama na kushauri vijana dhidi ya kujihusisha na uhalifu. Abdusamad Sharif Nasir ni mbunge kutoka hapa Mombasa anayewakilisha katika bunge la kitaifa. Ni lazima wazazi waweze kuanza kuchukua majukumu, na huwezi kuniambia kwa mtoto miaka kumi na nne ame, amefanya uhalifu kwa sababu hana kazi. Watoto ikiwa miaka kumi na nne kumi na tano anaona kutoa maisha jambo la kawaida, akifika kumi na nane atafanya nini? Huyo kiini haswa cha viongozi wa dini kuuawa sio bayana, japo washirika wa, wa mitandao ya kigaidi wanatuhumiwa kuwalenga. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Asante sana Josephat Kioko kutoka huko Mombasa nchini Kenya. Basi msikilizaji, umo ndani ya VOA Express moja kwa moja, tunaelekea kupata burudani ya muziki. Ni naye hapa Bob akimshirikisha Trey Songs, wanakuambia not for long. Na not for long la nikumbusha kwamba watoto wakati wanangoja chakula wanauliza mama for how long, wanaambiwa not for long. <laughs> <laughs> wewe unawaza chakula tu sasa hivi, Harrison Kamau, eh ya mambo ya uhuru. <laughs> wakati unauliza, je, uhuru tutapata lini? Not for long, hautangoja sana. Haya msikilizaji, basi hii ni VOA Express tukitangaza kutoka moja kwa moja hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Leo tuko tunatarajia tunatarajia kupata theluji kubwa kabisa. Kama hapo ni joto, basi ndugu zangu hapa tulipo baridi kwelikweli hivi sasa. Basi tunakwenda kwake mtaalam Sande Shomari, anakuambia ametuandalia mambo ya teknolojia. Naam, katika teknolojia hii leo basi tunaangalia kizazi kijacho cha mavazi mavazi yameweza kutengenezwa kwa kutumia nguvu za nishati. Naam, katika teknolojia basi tunaangalia kizazi kijacho cha mavazi ambacho kinaonyesha kwamba nguvu za nishati pamoja na vifaa vya namna kama hiyo vimeunganishwa kwenye viatu. Watafiti huko Ujerumani wametengeneza kiatu chenye nguvu za nishati ambacho mtu anayekivaa akitembea, ndio kinazalisha nguvu hizo. Yaani, kiatu hicho kina kifaa maalum ambacho kinaweza kufuatilia vitu kama kasi, matembezi na joto la mwili. Vilevile kutokana na kiatu hicho basi kinaweza kutumika kuchaji vifaa vya elektroniki kama vile simu yako na kadhalika. Nao madisaina wa nguo huko New York wameangalia teknolojia hiyo, wameweza kuongeza ufundi kwenye mavazi. Maabara ya chuo kikuu cha Cornell huko Ithaca, New York, wataalamu hawakutumia dye wala rangi asili kwenye nguo bali walitengeneza nguo ya kawaida ya pamba ambayo ina uwezo wa kuchaji simu. Nguo hii ina uwezo wa kuhifadhi nguvu za jua. Pia wataalamu hawa wametengeneza nguo iliyo kama chandarua ambayo pia ina uwezo wa kutoa dawa ya kuua mbu. Kwa hiyo mtu unavaa nguo, huna wasiwasi kwamba, je, ni kilala mbu wataning'ata? La hasha. Katika mapambano na bakteria wametoa nguo nyingine ambayo ina uwezo wa kuua bakteria. Nayo taasisi ya utafiti ya Asia Counterpoint inasema mauzo ya iPhone 6 Plus yamepanda kwa asilimia 26 huko Asia tangu mwezi Novemba, wakati Japani pekee imepanda kwa asilimia 51. Na, na huko Korea bado Samsung inatamba ikiwa imechukua asilimia 30 ya soko mwezi Novemba, lakini wataalam hawa wanasema haijawahi kutokea simu ya kigeni kuuza zaidi ya asilimia 20 katika historia ya soko la Korea. Hivyo basi iPhone 6 Plus imetisha huko Korea. Nayo taasisi ya utafiti ya Georgia Atlanta, Georgia hapa Marekani inasema imetoa aina mpya ya reda. Reda hii mpya ina uwezo wa kuona mtu hata akiwa amejificha nyuma ya ukuta au ndani ya nyumba. Reda hizo ziitwazo Ranger R zinatumiwa na polisi wa Marekani ili kuweza kupambana na wahalifu na wale wanaokimbia polisi au mikono ya sheria. Basi kutoka teknolojia hii leo ni hayo tu, msikilizaji, narudi kwako Idi Ligongo na Harrison Kamau. Asante sana Sandy Shomari, Harrison, umesikia hiyo rada mpya. Hata kama umejificha kwenye ukuta, nyuma ya ukuta unaonekana tu, inaogofia <laughs> nikiwa nako, <laughs> na, na, nalako Dennis, utanitafuta nikiwa nyuma ya ukuta. Hadi nafikiri itakuwa nzuri sana kwa wale ambao wanachukua mabibi au mama bwana wa watu, inafita soko litakuwa kubwa sana. Tuongee mambo ya wahalifu. Hii ni VOA Express. Msikilizaji, twende moja kwa moja kwenye kero. Mimi naitwa Zabron Eliakim Mwaikwaba ni mkazi wa kati ya Iromba mtaa wa Iromba. Kelo yangu kubwa ni mazingira yetu ya jiji si safi kabisa. Kuna kikao kilikaliwa kwenye wodi ya watendaji na uh, madiwani waliagiza madampu ya taka madogodogo ya, ya mitaani yavunjwe. Sasa baada ya hapo, pale ambapo madampu yalikuwa, takataka zinarundikana na waliagiza walisema, kwamba gari litakuwa linapita kila wiki kubeba hicho kitu, hatujakiona tena. Badala yake sasa watu huweka takataka, mwenye maroba, mwenye rambo kubwa, mwenye visafeti, na kuziweka kurundika pembezoni mwa barabara popote takaponi inafaa kuweka na weka. Sasa ziko hapo, gari waliposema litakuja kila wiki kubeba halibebi tena, na jiji letu sasa limekuwa mazingira na mazingira machafu kuliko wakati mwingine wote nilipopata kuona katika maisha yangu hapa Mbeya. mtu wako nini usika? Kama ingewezekana, mkurugenzi uhakikishe kwamba labda magari yaliyopo yatumike kukusanya takataka hizo, jiji libaki katika mazingira safi. Jiji letu kwa kweli, katika namna moja ni la kijani, miti mingi sana tumepanda huku na kule, lakini takataka zinachafua jiji letu, halijui la kijani linakuwa chafu sasa kwa hiyo kama magari yapo, basi yatumike kutoka kila kata, labda kupewe gari liende kukusanya hizo takataka, yani kwa wakati wote mfululizo, kwamba kwa wiki labda liende huko likusanye, likusanye, kukiwa safi basi tena wasubiri baada ya muda fulani, wiki nyingine, basi hivyo hivyo, kama walivyokuwa wamesema kwenye kikao chao waliposema manani ya takataka ya vunja. Naitwa Maria Thomas, mimi keo yangu kubwa ni kuhusiana na wale wanaoishi katika nyumba za kupanga. Katika nyumba za kupanga utakuta wanaishi wapangaji wengi, lakini sasa utakuta mpangaji baadhi yao wengine wanafungulia maredio au ma TV kwa sauti ya juu sana. Sasa zile sauti za juu au yale inasababisha makelele na hayo makelele yanakuwa yanasababisha kero kwa watu wengine. Kwa hiyo ndo kero kubwa. Ushauri wangu kwao kwamba ni kwa na ushauri waache kufungulia hizo radio au ma TV kwa sauti ya juu. Wafunge tu sauti ambayo itawatosha wao wenyewe, sio mpaka ikasababishia kero kwa watu wengine. Sawa sawa kabisa. Lazima tujiepushe na kero na mambo ambayo yanawaghadhabisha wengi. Na nikiangalia upande wa pili, naona kwamba mwenzangu Idli Gongo amejiandaa kabisa kutuletea mambo yanavyovuma mitandaoni. Kuna yapi Idli Gongo? <mulia> Katika ya vumayo mitandaoni leo hii kubwa nchini Tanzania shetani lililomkumba aliyekuwa Miss Tanzania wa mwaka 2014 na Siti Mtembu kudaiwa kughushi umri wake na kusababisha kujivua taji baada ya sakata hilo kuvumishwa katika mitandao ya kijamii. Jinamizi hilo sasa linaanza kumgeukia Naibu Waziri wa Fedha wa Tanzania Mwigulu Nchemba, kuna picha ambazo bado hazijathibitishwa zinazosambaa mitandaoni zinazoonyesha kiongozi huyo kuwa na umri tofauti katika vyeti vyake vya elimu. Kinachoonekana kama cheti cha matokeo kilichodaiwa kutolewa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kinaonyesha mwaka wa kuzaliwa kuwa ni 1978 huku kinachodaiwa cheti cha kumaliza elimu ya sekondari kinachoonekana kutolewa na Shule ya Sekondari Ilboru kikionyesha kuwa mwaka wa kuzaliwa ni F 1975. Ili kupata ukweli zaidi, hatua ya kwanza ilikuwa ni kwenda moja kwa moja kwenye mtandao rasmi wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili kujua kilichomo kwenye wasifu wa Mwigulu Lamek Nchemba. Kwa mujibu wa mtandao wa Bunge la Tanzania, yaani www.parliament.go.tz unaonyesha kwamba naibu waziri huyo alizaliwa tarehe saba ya mwezi Januari mwaka 1975 na shule ya msingi alianza mwaka 1987. Kwa hesabu za haraka haraka inamaanisha alianza darasa la kwanza akiwa na umri wa miaka kumi na miwili, tofauti na umri wa miaka saba ambao ni umri rasmi wa taifa la Tanzania kuanza elimu ya msingi. Ninaendelea basi kumtafuta naibu waziri huyu ili atueleze ukweli wa uvumi huu unaovuma. Kweli kweli katika mitandao ya kijamii maoni ni mengi sana, lakini naanza naye Malk T. Sarakikia anasema, aise, kumbukumbu ni kitu muhimu sana, hasa kama u unataka kudanganya. Pierre Amos anasema hapana, kusema Siti Mtemvu tulimwonea kwa sababu ametokea muhalifu mwingine si sahihi. Kama huyo Mwigulu akithibitika kudanganya naye anapaswa kupatwa na yali yaliyompata yali yali Siti pia. Aisha Mavura yeye, yeah, anasema wapo wengi sana na huwezi kuamini wanaodanganya umri. Suala lingine linalovuma kwa sasa duniani ni kuhusiana na hotuba ya Rais Barack Obama kwa taifa la Marekani ambayo aligusia masuala mengi ya kidunia kuanzia uchumi, usalama, afya, elimu na wajibu wa Marekani kuifanya dunia kuwa sehemu salama kuishi kwa kuwa hatuna sayari nyingine ya kukimbilia. Kumekuwa na maoni mengi juu ya hotuba hiyo. Alison anasema natamani tungemchagua tena Rais Obama. Ni rais mzuri, mwenye akili na busara na anapoongea unahisi kitu moyoni kwamba anaongea ni sahihi na kwa maslahi ya dunia. Kutokana na muda hatuwezi kumaliza hayo yote yaliyozungumzwa leo kuhusiana na hotuba hiyo. Basi hayo ndiyo yavumayo mitandaoni. Hapa Harrison Kamau na kusomea muhtasari wa habari. Rais Obama jana usiku alitoa hotuba juu ya hali ya kitaifa akieleza kwamba hali ya kiuchumi imeanza kuboreka nchini ikiwa ni pamoja na kuhitimishwa kwa operesheni ya kijeshi nchini Afghanistan. Alisema Marekani sasa ina fursa ya kufungua ukurasa mpya na kuondokana na kipindi cha hali ngumu ya kiuchumi na vita. Waasi wa Houthi wa dhehebu la Shia wamefukuza walinzi makazi ya rais wa Yemen Abdi Rabu Mansur hadi, hadi na kusisitiza udhibiti wao katika mji mkuu wa nchi hiyo. Kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la Lords Resistance Army kwa sasa yuko kizimbani kwenye mahakama ya kitaifa iliyopo Hague. Dominic Ongwen atapitia atapiti uchunguzi wa kimatibabu baada ya kusafirishwa jana kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati huku akitarajiwa kufikishwa mahakamani karibuni. Wachunguzi kutoka Ufaransa wanasema kwamba wamewafungulia mashtaka watu wanne kuhusiana na shambulizi lililotokea kwenye duka la kosha lililoko mashariki mwa Paris na kusababisha vifo vya watu wanne. Waendesha mashtaka wamesema leo kwamba walioshtakiwa wana uhusiano na wana Ahmed Kolibali ambaye watu wanne waliokuwa wamewashikilia mateka kwenye duka la Kiyahudi Januari 9 waliuawa. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Esther Gidhu Yuat, mwelekezi ni Duen Collins. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Harrison Kamau, tukikuaga kutoka Washington DC tunakwambia kwaheri kwa, kwa alasiri hii.