From Washington, the voice of America. Be away. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano asubuhi, Januari 21 mwaka 2015. Karibuni. Ni rais Barack Obama huyo akielezea mafanikio ya kiuchumi na kuongezeka kwa nafasi za ajira hapa Marekani. Na katika habari nyingine, wananchi nchini DRC waendelea na maandamano licha ya kuzuiwa na polisi. Ya upinzani unasemaje kuhusu maandamano hayo? Tunamlomba tu president Kabila achukue aambie watu wake waondoe ile law, ile law ile electoral law yenye inaharibisha uh, mambo. Akisema leo magharibi anaiondoa, na sisi tuambia wananchi mkae nyumbani. Haya, ndio tulikuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa hotuba yake ya hali ya kitaifa huko Capitol Hill, akikabiliana na bunge jipya linalodhibitiwa na upinzani wa Republican, akitoa wito wake wa kupandisha kodi kwa Wamarekani matajiri. Bwana Obama alianza hotuba yake kwa kusema miaka yake saba kama kiongozi wa Marekani na kusema huku ikiwa imebaki hotuba yake moja zaidi ya hali ya kitaifa. Ukusanyaji maoni wa umma unaonyesha kuna wimbi jipya la umaarufu wakati uchumi wa Marekani ukiendelea kukua. Wapiga kura wengi, lakini sio wote, wanaidhinisha hatua zake za karibuni za kurejesha uhusiano wa kawaida Cuba na juhudi za kuruhusu wahamiaji wasio na vibali halali kukaa na kufanya kazi nchini humo. Kwa mara ya kwanza katika urais wake, hata hivyo, rais huyo mdemokrat anakabiliana na bunge ambalo wa Republican wanadhibiti kote katika baraza la Senate na baraza la wawakilishi baada ya kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Novemba mwaka jana. Benki ya Dunia inasema matarajio ya kiuchumi yatokanayo na mlipuko wa Ebola kwa chumi za bara la Afrika yatakuwa chini kuliko ilivyotegemewa. Katika ripoti iliyotolewa jana Benki ya Dunia inasema kwamba Guinea, Liberia na Sierra Leone zitapoteza angalau dola bilioni moja nukta sita katika ukuaji wa kiuchumi kutokana na Ebola, huku kupungua huko kwa uchumi kwa nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kutakuwa chini kiasi cha dola milioni mia tano. Benki ya Dunia awali ilikadiria hasara ya kiasi cha dola bilioni ishirini na tano katika eneo la Afrika Magharibi. Ripoti inasema yote majibu ya kitaifa na kimataifa yamepelekea kuboresha kiwango cha afya ya umma ndani ya mataifa matatu ya Afrika Magharibi, ikiwemo mazishi salama, utambuzi wa mapema pamoja na kampeni zaidi za wafanyakazi wa afya na mwamko wa umma. Nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara zimetoa mchango mdogo lakini muhimu katika pambano dhidi ya Ebola. Hii ni pamoja na kupeleka vifaa vya afya kusaidia kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo, pamoja na hatua za ukaguzi kwenye mipaka ya nchi zilizoathiriwa za Afrika Magharibi. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta anaripoti kutoka Dakar, na Harrison Kamau anaisoma taarifa kamili. Zaidi ya wauguzi na madaktari 850 kutoka nchi za Afrika wamepelekwa Guinea, Liberia na Sierra Leone kusaidia kukomesha mlipuko wa Ebola ambao umewaua zaidi ya watu elfu nane mia tano tangu ulipozuka mwaka mmoja uliopita. Nchi za Afrika pia kwa jumla zimechanga mamilioni ya dola kama msaada wa vifaa na kwa kifedha kwa nchi zilizoathiriwa. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya mpango wa dharura wa kukabiliana na Ebola, Fatoumata Lijeune Kaba, anasema mojawapo ya mchango mkubwa kutoka kwa nchi za Afrika ni madaktari. Anasema si rahisi kwa watu kukubali kwenda kupambana na mlipuko wa Ebola mahala ambapo wao wenyewe wanaweza kuambukizwa. Kenya imepeleka madaktari mia moja sabini, Nigeria nayo ikapeleka watu wa huduma za afya wapatao mia mbili hamsini, huku Ethiopia ikipeleka mia moja themanini na saba. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikapeleka wafanyikazi wake wa, wa afya themanini na wawili. Nchi nyingine za Afrika ambazo zimechangia kupambana na mlipuko huu wa Ebola ni pamoja na Tanzania, Burundi, Chad, Lesotho, Senegal, Zambia na Zimbabwe. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waasi wa kihudhi nchini Yemen wamekamata makazi ya rais na kuishambulia nyumba ya rais hapo jana mjini Sanaa, katika shambulizi la karibuni linalolenga uongozi wa nchi. Wanamgambo wa kishia walipambana na majeshi ya usalama na kuvunja makubaliano ya sitisho la mapigano walilokubaliana Jumatatu baada ya watu tisa kuwawa katika mji mkuu. Katika hotuba kupitia kwenye televisheni, kiongozi wa waasi Abdel Malik al Huthi alisema kundi lake linataka kumalizwa kwa rushwa na utawala wa kiimla nchini humo. Alisita kuitaka serikali kuondoka mamlakani, lakini ameonya kuwa hatua zaidi huenda zikachukuliwa. Wizara ya sheria inasema raia wawili wa, wa Yemen wameshtakiwa kwa njama za kuwaua raia wa Marekani nje ya nchi na kutoa msaada wa vifaa kwa Alqaida. Madai na hati ya kukamatwa ilitolewa jana katika mahakama moja huko New York nchini Marekani, ikiwashutumu Sadiq Al Abadi, pia anajulikana kama Sufian Al Yemen, na Ali Alvi, pia anajulikana kama Isa Al Yemeni, kwa kumsaidia raia mmoja wa Marekani kujiunga na Al-Qaeda ili aweze kupambana na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan na raia wa Marekani walioko nyumbani. Waendesha mashtaka wanasema kuwa mnamo mwezi Machi mwaka 2008 na Al-Abadi na Ali walisafiri kuelekea maeneo ya kikabila yanayomilikiwa na serikali ya Pakistan kwa lengo la kuwapa mafunzo na kupambana na Al-Qaeda. Waziri Mkuu wa Japani Shinzo Abe analitaka kundi la Islamic State haraka kuwaachia mateka wawili walioonyeshwa katika video mpya inayotishia vifo vyao kama Japan haitalipa dola milioni mia mbili za fidia. Bwana Abe alibainisha hasira zake saa kadhaa baada ya wanamgambo kutoa video inayoonyesha mtu mmoja akizungumza Kiingereza, aliyejifunika nguo nyeusi, huku akishikilia kisu kimoja pamoja na wanaume wawili wakiwa wamepiga magoti waliovalia nguo za rangi ya machungwa. Marekani pia imetoa wito wa kuachiliwa haraka mateka hao wawili pamoja na mateka wote wengine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Saki, alila alilaani kitisho cha ISIS cha kuwaua wanaume wawili raia wa Japan na alisema Marekani inasimama na Japan katika suala hili. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama mlivyosikia katika habari za dunia, kwa rais Barack Obama ametoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa. Amezungumzia masuala mbalimbali, kuanzia ukuaji wa uchumi, kuongezeka kwa nafasi za ajira humu nchini, kupandisha kima cha chini cha mshahara na kupandisha kodi kwa Wamarekani matajiri. Muda mfupi tu uliopita nimezungumza na Profesa David Monda wa chuo kikuu cha Ashford huko California na kumuuliza ni masuala yapi hasa katika hotuba ya Bwana Obama yamemgusa Mmarekani wa kawaida. Inaonekana alisisitiza sana um, mswada wake wa kupandisha kodi matajiri ili kuweza kuwasaidia Wamarekani um, wa tabaka la kati, pia um, alizungumzia uh, kuziba minya uh, ili kuzuia malipo uh, kwa makampuni makubwa, haswa zile zinazojihusisha na uh, na fedha. Atazitoza uh, kodi zaidi, ili tena kuweza kuwasaidia uh, Wamarekani wa tabaka la kati. Kwa hivyo ni maazimio mengi na inaonekana itawavutia sana uh, Wamarekani haswa wale wa tabaka la kati. Lakini kama unavyofahamu Profesa Monda kumetokea mvutano kidogo kasi ya utawala wa Obama na wabunge hao wa Republican wanazungumzia swala la kupandisha mishahara. Je, unadhani hii haitakuwa changamoto kubwa kwa utawala wa Obama? Kwenye bunge la Congress uh, wanachama wajumbe wa chama cha Republican Uh, hawapendi miswada ya kuongezea kodi kwa yeyote yule. Kwa hivyo, yaonekana ya kwamba kutakuwa mvutano mkubwa sana kwenye bunge la Congress, kutakuwa ni kama kutakuwa ni uh, patashika hivi kwa rais na wajumbe wa, wa Republican. Usisahau haswa ya kwamba wao ndio wanaongoza bunge la Congress kwa wakati huu, kwa hivyo mimi vile naonelea kutakuwa na mvutano mkubwa haswa kwa mswada huu wa ongezeko la kodi, lakini pia amezungumzia mafanikio ya kiuchumi na ongezeko la nafasi za ajira, na haya ni mambo ambayo yalikuwa yakizungumziwa kwa muda mrefu kwamba Wamarekani wengi walikuwa hawapendezi nayo. Unadhani kwa Marekani wa kawaida sasa hivi akiambiwa kuna mafanikio ya kiuchumi anaweza kuliona hilo Mwame? kwa kawaida kwa kweli hawezi kuliona lile, lakini jambo hili ukiangazia kwa mtu wa kawaida hapa Marekani, inaonekana ya kwamba uh, uchumi unaendelea, unaendelea kuimarika pole pole, lakini sio kwa mwendo ule unaotarajiwa. E, mwamke mwamko wa kiuchumi kama hauendi kwa kasi inavyohitajika, inavyotikikana kwa uh, haswa kwa uh, kwa wamarekani ambao wamebanwa sana um, mporomoko wa kiuchumi haswa ule wa mwaka wa elfu mbili na nane kwa hivyo kwa marekani kwa kawaida inaonekana ya kwamba uchumi unaendelea kuimarika lakini kwa mwendo wa pole sio kwa mwendo ule ambao haswa ungemvutia yule mtu wa kawaida ni prof david mondo wa chuo kikuu cha ashford akizungumza na sauti ya amerika kutoka california Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mfanyakazi mmoja wa Umoja wa Mataifa aliyetekwa nyara katika mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ameachiwa. Maafisa wa Umoja wa Mataifa na Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR wanasema mwanamke huyo aliachiwa jana baada ya kutekwa nyara mwanzoni mwa siku na watu waliokuwa na silaha walioaminika kuhusika na wanamgambo wa Kikristo wa Anti-Balaka mjini Bangui. Maafisa wanasema mwanamke huyo anafanya kazi na tume ya walinda amani ya Umoja wa Mataifa ijulikanayo kama MINUSCA. Jumatatu, mwanamke mmoja raia wa Ufaransa na mwanaume mmoja katika eneo wanaofanya kazi na taasisi ya afya ya kikatoliki walitekwa nyara katika mji mkuu. Utekaji nyara huo umekuja siku kadhaa baada ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kumkamata kiongozi mwandamizi wa wanamgambo wa Anti Balaka anayejulikana kama Jenerali Adjilo kwa uhalifu ikiwemo mauaji, uasi, ubakaji na wizi wa ngawira. Na jaji mmoja katika jimbo la Colorado nchini Marekani ameanza kuchagua jopo la baraza la mahakama kwa kesi yenye adhabu ya kifo ya mtu mmoja mwenye silaha aliyeshutumiwa kuua watu kumi na wawili na kujeruhi sabini wengine katika ukumbi wa sinema karibu na Denver mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Utaratibu wa uchaguzi uliotarajiwa kuchukua wiki kadhaa. Ni hatua ya kwanza katika kesi ya mshutumiwa James Holmes mwenye umri wa miaka 27. Holmes, mwanafunzi wa zamani katika Chuo Kikuu cha Colorado kitengo cha udaktari anashutumiwa kwa kufyatua risasi kwa kutumia bunduki ya rashasha katika ukumbi wa sinema uliojaa watu mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Pia anashtakiwa kwa kuwa na milipuko baada ya polisi kugundua baadaye vilipuzi katika nyumba yake. Huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wananchi wameendelea kuandamana na kupelekea mapambano kati ya waandamanaji na jeshi la polisi, wakati ambapo kiongozi wa upinzani wa chama cha UNC Vital Kamerhe amesisitiza wataendelea kuwaambia wananchi waandamane. Na hivyo ameongea na mwenzangu Sande Shomari na anaelezea kilichotokea alipozuiwa kwenye ofisi yake. Bali ni fungia maofisi yangu juu, nilienda kule na bwana myambo Uya uh, iko presidente wa Skode atuka Lubumbashi, tulijua kama tulifamia kukama Kabila atatukataa si ku, ku wa leaders kwenda kwenda kutembea na wananchi, ndio tukasema twende tukule basi tulale mule mofisi mo juu ofisi yangu karibu na pale ku, ku National Assembly. Sasa sasa tulifika saa moja saa saba ya usiku wakakuja na wapolisi wakatufungia pale na tukaikaa mpaka tuikiwa kutoka jana kuwa magharibi ili haina shida me shida ya nguvu ni kuona kama president Kabila hasikii kama population na, yani nasema raia, nasema sisi hatutake hii law. Hii law inatafuta kutuleta njia ya kuharibisha mkataba mkubwa wa nchi na weyi, tulikupatia tuni mandate mbili, ya kwanza ulisha kumaliza, ya pili utamaliza na vile na vile Bwana Kamere, tumesikia kwamba Kinshasa wananchi wameandamana tena, polisi wameingilia kati Nga. hali ya Kinshasa ya wananchi na upinzani, mmeamua kuchukua hatua zipi za kuandamana mpaka sasa, inakuwaje? Inaendelea, inaendelea na iko kihama na jasho, na tunamlomba tu President Kabila achukue, aambie watu wake waondoe ile law, ina, ile electoral law yenye inaharibisha eh, mambo akisema leo magharibi anaiondoa na sisi tutaambia wananchi mkae nyumbani. Me kwa sasa tunaambia waendelee, waendelee na Bukavu itaanza tena siku ya ine na itaanza Lubumbashi, itaanza fasi yote Kongo mzima. Tutasimama ni juu population, tunakatala utumwa. Tulishapata independence, tulishapata uhuru, hatuwezi kuitika tena mtu mmoja atawale nchi mzima. Tunasema hapana. Na, na mtaandamana mpaka lini, bwana Kamere? Ikiwa hali ndio hivyo na hasia ya polisi wanaingilia wananchi haya maandamano mta, mtaendelea hivyo hivyo na wananchi wakiendelea kupambana na kupigwa na polisi? Polisi polisi, nayo ni wananchi, wa polisi watageuka, na leo inaendelea na wote watasikia kama tunapigania ni sheria, ni kwa kuona Kongo mzima watu wakae vizuri, wapate maji, wapate moto na wapate uhuru wa kweli na polisi na jeshi wote wanajua kani vile k wanasikia boga watabadilisha wata mawazo na wanaichi awasikia tena boga. Na sisi nawalideza tusikie tena boga. Mi natoka sasa hivi leo kutribunal kwenda kumwona ndugu Muyambo, walimfunga asubuhi, nilifika pale, walisema watanifunga na mimi. Nawauliza mimi huyu kipa mlifunga wanasikia boga wakunifunga na hivi sasa. Bwana Vitale Kamere, pengine baada ya kuzuiwa ofisini, kuna hali yoyote kwamba labda hali yako wewe iko hatarini? walisema watakuwa kunifunga leo kunishaka leo mi nasema wakuje mzuri, niliwaita nawaambia mi nakaa fasi fulani mkuje Mi najua kama niko napigania ni waki, niko napigania heri mwinchi yetu kweli. Kama ni mtanifunga isi mlifunga Mandela, naitika kufungwa. Imi najua kama natumikia ni raia yetu, na kwa ile hata ni kufungwa itaitika. Kama ni kuniua mi itaitika kufa, kama vile Lumumba, kama vile watu walipigania, wakaji wa dunia wenye wanapenda kuwa na uhuru. Ila inaogopesha hata kidogo ni kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC bwana Vital Kameri akizungumza na sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. zaidi ya mawakili 30 wamejitokeza na wapo tayari kumsaidia aliyekuwa naibu kamanda wa kundi la waasi la LRA, meja generali Dominic Ongwen wakati kesi yake itakapoanza katika mahakama ya ICC. Serikali kupitia kwa waziri wa ushirikiano wa kimataifa Okelo Oriem imethibitisha taarifa hizo lakini itafuatilia mbali taarifa iliyotolewa awali kwamba serikali itagharimia kesi ya Ongwen katika mahakama hiyo ya kimataifa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, ana ripoti kamili. Mawakili hao thelathini wanaamini kwamba aliyekuwa kamanda waasi wa LRA meja jenerali Dominic Ongwen hana makosa yoyote, kwani alisajiliwa kushiriki vita vya LRA akiwa mtoto mdogo mwenye umri wa miaka kumi. Serikali kupitia kwa waziri wa ushirikiano wa kimataifa Okal Oriem ilikuwa imeahidi kumsaidia Ong'wen katika mahakama ya ICC wakati kesi yake itakapoanza, lakini katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Oriem amefutilia mbali msaada huo. Serikali ajesema itatoa pesa kumsaidia Dominic Ong'wen kawapata malawyers kitu, serikali imesema kuna malawyers nyingi wa Uganda, wengine wazungu, wengine Waamerikano ambayo wame- wametupigia simu wamekuja kwetu maana kuomba uh, wajisaidie dominic ong'wen uh, kwa kesi yake huko ITC. Mawakili hata hivyo wanasisitiza kwamba serikali inastahili kugharamia kesi yake ong'wen, kulingana na katiba ya nchi. Vincent Isepat ni wakili jijini Kampala. Namna namna mshtakiwa hawezi kujitafutilia mwanasheria, anasema hana uwezo, hana kifedha uweze ya kucakulia mwanasheria inasaa, ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba amewakilishwa na mwanasheria, kwa jukumu la serikali, na tena ni gharama ya serikali ile, kulingana na serikali. Miongoni mwa mawakili wanaotaka kumsaidia Ung'wen katika mahakama ya i ni wale waliomsaidia aliyekuwa mwanawe rais wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi, saif al islam Gaddafi. Serikali ya Uganda imejipata katika njia ya panda tangu kujisalimisha kwa Ungwen. Wabunge kutoka kaskazini mwa Uganda ambako vita vya LRA vilitokea wakieleza kwamba huenda Ongwen akaeleza dunia uovu uliotendwa na serikali katika vita hivyo. Regan Okumu ni mbunge kutoka kaskazini mwa Uganda. One person was shot. Three mtu mmoja, mmoja alipigwa risasi kadhaa kwa usimamizi wake Meja Ikondere. Tinyefunza alikuwa Alpha na Omega. Tunaomba kwamba kesi yake Ongwen itaeleza dunia yaliyotendeka na kamanda kama Tinyefunza Kuwajibika Ufabu. Na huku mawakili wakijitokeza kumsaidia Ongwen, wabunge wameanza kuwatafuta mashahidi kuisaidia mahakama ya ICC kumchukulia Ongwen hatua kali kisheria. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Vijana. Leo katika Vijana tunazungumza na mwana mitindo wa Kitanzania Miria Mikoa, ambaye hivi karibuni aliandaa onyesho maalum la mavazi ya Kitanzania jijini Dar es Salaam, kwa lengo la kuwaonyesha Watanzania kwa nchi hiyo pia ina mavazi yake ya kitamaduni kama ilivyo kwa mataifa mengine ya barani Afrika. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Miriam na kutaka kujua kuhusu hilo onyesho lake ambalo liliita Swahili Fashion, na nini hasa kilimsukuma kuandaa onyesho hilo. Actually, nilivyokuja na the collection ya Swahili wear ni kwamba nimekaa nimefikiria kwa muda mrefu, na mi mwenyewe ni mtu ambaye anapenda sana mambo ya mavazi na fashion and style. kwa muda mrefu tu, miaka mingi, nikaona kwamba sisi Watanzania hatuna vazi rasmi kwanza, kitu cha kwanza. Alafu kitu cha pili ni kwamba nguo zetu nyingi tunanunua aidha kutoka Uturuki au China. Nikaangalia, nikapita kwenye masoko ya Tanzania, hasa hasa nani Kariakoo, nikaona kwamba kuna vitenge vya kitanzania ambazo quality yake ni nzuri sana, vikanivutia Likanijia wazo kwa nini tusitengeneze au ni nibune ni kitu, niwe mbunifu zaidi, nifanye kitu ambacho kitampendeza Mtanzania. Kwa nini tusisupport kitu cha nyumbani cha kwetu sisi wenyewe? Ndo nikaanza na ili Swahili Wear. Sawa kabisa na pengine, Miriam Mikoa, wewe mwenyewe ukiwa ni mwanamitindo na mengi unayafahamu kuhusu mavazi Umeona jinsi ilivyo, hmm. Kwamba hasa unapokuja kwenye kuuza vazi la Tanzania, Watanzania wengi wanakuwa si wapenzi sana wa kuonyesha kuvaa mavazi yao, kwa mfano ukilinganisha na nchi zingine za Ulaya au ukilinganisha kwa nchi kama Nigeria. Kwa nini unafikiri hili a lina kuwepo sana katika jamii e, ya Watanzania? Ni kweli, lakini hili lipo sana alafu ni muda mrefu lakini kwa mtazamo wangu, mimi sasa hivi naona kuna kuna mwinuko fulani hivi kama umeingia, kila mtu sasa hivi Watanzania wenyewe wa Afrika wenyewe wa nchi mbali mbali, watu sasa hivi wanapenda vitu vya kwao, wanataka kupromote vitu vya kwao. Zamani ilikuwa yani sio sana, lakini sasa hivi kidogo kuna kuna mabadiliko. Ile changamoto inakuja pale wakati ule unapotaka kuuza kitu bidhaa. Kuna wengine ambao wanaelewa, wengi hawaelewi, na wakati akija kununua kile kitu, mtu anakuuliza kwamba hii imetoka wapi? Ukimwambia hii imeshonwa hapa hapa, haangalii yani finishing iko vipi, lakini ile tu, mradi ushamtamkia kwamba hichi kitu kimeshonwa hapa, basi kunakuwa kuna kitu ah, quality is not good. Lakini hapa Tanzania sisi we have the best quality when it comes to cotton products. Tuna pamba nzuri tu. Na mara yes, nyingi na fabrics ni ni, ni nani ni nzuri sana tu. Na mara nyingi unakuta yeah, hizi fashion za kutengenezwa au bidhaa kama unavyosema za pamba kutoka Tanzania ndio zinakwenda nje ya nchi kutengeneza mavazi ambao tena narudi kuuzwa hapo hapo Tanzania. Hebu utupe tu mfano kama, ama hivi karibuni tuliona Yehana alikuwa na kitenge kama vile kilichotengenezwa kama vile vitenge vya Tanzania yes, kuna vitenge yes, kuna vitenge vya aina vingi hapa Tanzania kuna tie and dye, alafu pia kuna wax. Alafu, um, kuna kuna kuna nini a nini wax ya, ya kuchoma ambao wanawake wanatengeneza. Tuna vitenge vizuri sana, lakini kutokuelewa wala kufahamu watu, na kuna vitenge ambavyo vinatoka labda tuseme Nigeria, kuna vitenge ambavyo vingine vinatoka Kongo. Yaani kwa mfupi tu, sisi Watanzania na Afrika nzima tuna fabric zetu ni nzuri, ila sisi wenyewe tunakuwa hatuzitilii maanani. Rihanna alivaa nguo which is African print nguo kama ile kwa huko utaipata, mtu ananunua kama karibia dola mia mbili. So we unaweza kuja ukaishona hiyo hiyo same workmanship, lakini mtu akija akiiona ataitaka umuzie elfu sitini na mi naona hilo pia, yes. Sasa pengine mm. sasa hivi kwa sababu unatengeneza nguo mbalimbali ambazo umesema ni e, za kutoka Tanzania, pamba ya Tanzania na kadhalika, unaweza ukatajia mm. ma, mavazi machache ambayo pengine unayo ni ya aina gani hasa? Okay. Nina mashati ya uh, wanaume ambayo nachanganya na mara nyingi uh, sasa zinakuwa kala mbili. Nachanganya tie and dye pamoja na kitenge cha Tanzania. Nina mashati ya wanaume ambayo pia natumia uh, kitenge cha Kongo na kitenge cha Tanzania nachanganya. Nyingi ambayo napenda kuchanganya. Nina bukta na suruali za wanaume na um, magauni makaunzi ya summer dresses na majacket koti za ofisini za wanawake ya yeah, corporate wear yeah. Ni mwana mitindo na modo Miriam Mikoa, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa hotuba yake ya hali ya kitaifa huko Capitol Hill akikabiliana na bunge jipya linalodhibitiwa na upinzani wa Republican akitoa wito wake wa kupandisha kodi kwa Wamarekani matajiri. Bwana Obama alianza hotuba yake kwa kusema miaka yake saba kama kiongozi wa Marekani na kusema huku ikiwa imebaki hotuba yake moja zaidi ya hali ya kitaifa. Benki ya Dunia inasema matarajio ya kiuchumi yatokanayo na mlipuko wa Ebola kwa chumi za bara la Afrika yatakuwa chini kuliko ilivyotegemewa. Katika ripoti iliyotolewa jana Benki ya Dunia inasema kwamba Gine Liberia na Sierra Leone zitapoteza angalau dola ya bilioni moja nukta sita katika ukuaji wa kiuchumi kutokana na Ebola. Huko kupungua huko kwa uchumi kwa nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kutakuwa chini kiasi ya dola milioni mia tano Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami. Na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na nikiwatakia asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.