Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shumari na mimi ni Mery Ngawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Januari 22 mwaka 2015, ambapo tunafikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 fm Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo ule uhasama kati ya makundi ya kisiasa Sudani Kusini, hatimaye wapatiwa ufumbuzi jijini Arusha, Tanzania. Hatimaye makundi hayo yalifikia mwafaka na kusaini makubaliano ya kuungana pamoja ili kurudisha hali ya utulivu na amani. Na katika habari nyingine, walimu katika maeneo ya kaskazini mashariki nchini Kenya wagoma kurudi kazini kwa sababu za kiusalama. Serikali jua hiyo, tumesimama kidete. Tunafundisha mwanafunzi asubuhi, lakini jioni anakufuatia na mawe, anakuambia anajua bunduki kuliko kalamu. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Meri Mgawe na habari za dunia. Makundi pinzani nchini Sudan Kusini ya chama tawala Sudan People's Liberation Movement yametilia saini makubaliano Jumatano usiku mjini Arusha yenye lengo la kuunganisha chama na kumaliza mzozo uliokuwa na umwagaji damu. Sherehe za kutia saini zilihudhuriwa na viongozi wa eneo la Afrika Mashariki akiwemo Rais Jakaya Mrisho Kikwete wa Tanzania, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Rais Yoweri Museveni wa Uganda na kaimu Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Makubaliano haya ya kihistoria yalifikiwa na rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir, makamu rais wa zamani Riek Machar na bwana Deng Aloukuo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema dazani za watu wameuawa wiki hii wakati wa maandamano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waandamanaji wanapinga pendekezo la sheria mpya ambalo wakosoaji wanasema linaweza kuongeza muda wa madaraka kwa rais Joseph Kabila. Shirikisho la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema takriban watu arobaini na mbili wameuawa katika mapambano na vikosi vya usalama mjini Kinshasa tangu Jumatatu wakati waandamanaji walipokasirishwa na kupinga sheria mpya iliyopendekezwa. Shirikisho hilo limetoa wito kwa serikali ya DRC kumaliza kile alichokiita ni matumizi makubwa ya nguvu dhidi ya raia. Mashahidi wanasema waasi wa Houthi bado wako nje ya makazi ya rais wa Yemen siku moja baada ya pande hizo mbili kukubaliana kumaliza mzozo katika mji mkuu wa nchi hiyo. Makubaliano hayo yametoa mwito kwa waasi kuondoka na kuachilia mkuu wa utawala wa rais Abdi Rabul Mansur Hadi aliyezuiliwa na waasi hao leo. Hadi leo Bwana Hadi alitoa taarifa Jumatano akiomba kuondoa pendekezo la katiba ambalo waasi wa Houthi wanalipinga, na kusema kuwa waasi hao na wajumbe wa Hirak wana haki ya kuteuliwa katika taasisi mbalimbali za serikali. Na kufuatia kadhia katika shule moja ya Nairobi ambapo watoto wa shule walipuliziwa gesi ya kutoa machozi, rais Uhuru Kenyatta leo ameagiza Wizara ya Ardhi kutoa hati miliki kwa shule zote za Kenya. Tumetafuta maoni ya mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo Profesa Chacha Nyegoti Chacha. Ni muhimu sana kwamba shule eneo lake lote na shule zote nchini ziweze kukabidhiwa hati miliki ili waweze kuwa na ile stakabadhi ambayo inaonyesha kwamba wao ndio wamiliki wa, wa hiyo ardhi, lakini nafikiri mojawapo ya mambo ambayo yanaendelea ni kwamba watu huwa wanazembea, ili wapate mianya ya kuiba, mianya ya kuvamia, ma mianya ya kuingilia mashamba ambayo sio yao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangazwa kutoka hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia. Idadi ya kesi mpya za Ebola Afrika Magharibi zimeshuka kwa kiasi kikubwa wiki hii, ikiongeza matumaini kwamba mlipuko wa ugonjwa huo katika eneo sasa unaelekea ukingoni. Shirika la afya duniani, WHO, limesema kesi mpya 145 za Ebola ziliripotiwa nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone katika wiki ya mwisho ya Januari 18. ni kesi nane tu kati ya hizo zilizotoka Liberia, wakati kulikuwa na kesi mia tatu hadi mia nne kwa wiki katika kipindi cha mwezi Agosti na Septemba mwaka jana. Kesi 117 zinatoka Sierra Leone, lakini hata huko WHO inasema idadi ya kesi mpya imeshuka haraka na Marekani na Cuba zinafanya mazungumzo kwa siku ya pili mjini Havana yanayolenga kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya zaidi ya miaka hamsini. Ufunguzi wa ofisi za ubalozi wa Marekani na Cuba utakuwa kitovu cha mazungumzo hayo ya wawakilishi wa ngazi za juu wa serikali kati ya maadui hao wa zamani tangu vita vya baridi. Washington itatoa mwito kwa Cuba kuondoa vikwazo kwa baadhi ya wanadiplomasia wa Marekani wanaopelekwa kwenye kisiwa hicho. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na habari zilizochukua uzito wa juu hii leo ni kuhusu pande zilizokuwa zikipingana huko sudani kusini hatimaye zimefikia makubaliano na kusaini mkataba wa amani huko arusha tanzania baada ya mazungumzo yaliyochukua muda mrefu rais wa sudani kusini na mpinzani wake rik machar walifikia mwafaka wa amani Amezungumza na mwandishi wa Channel 10 aliyeko Arusha, Jamila Omar, na anatupa habari ilivyokuwa huko. Sande, Shamari ni kwamba kweli jana, baada ya msuguano wa muda mrefu vuta ni kuvute, kati ya makundi matatu ya kisiasa ambayo yanagombea madaraka katika nchi ya Sudani ya Kusini uh, kutoka chama cha SPLM, hatimaye makundi hayo yalifikia mwafaka na kusaini makubaliano ya kuungana pamoja ili kurudisha hali ya utulivu na amani katika nchi ya Sudani ya Kusini. Sasa Jamila, kama tulivyosikia ni kwamba makubaliano hayo yamechukua muda mrefu sana, kama ulivyozungumza hapo jana, ilikuwa ni vigumu kufikia makubaliano. Labda tufahamu tu yale ya muhimu yaliyomo kwenye hayo makubaliano, nini hasa yanatakiwa kutekelezwa? Uh, Sande, baada ya vuta ni kuvute uh, makubaliano ambayo yalitakiwa kufikiwa, yaliyotegemewa yamalizike saa nane mchana, lakini zoezi hilo likafanyika saa nne usiku. E, ni kwamba katika makubaliano ambayo yalisainiwa jana, makundi yote yalikubaliana kufanya marekebisho, yani maboresho ya katiba. Alafu suala lingine ambalo walikubaliana ni kuimarisha uongozi wa pande mbili zinazopingana, lakini pia suala lingine ilikuwa ni kuleta umoja wa kitaifa kwa manufaa ya watu wa Sudani, na pia swala jingine ni kusitisha mapigano ambayo yanaendelea kuwaangamiza wananchi wa Sudan. Lakini sande, katika zoezi hilo ambalo ilikuwa linashuhudiwa na viongozi mbalimbali mbali kutoka katika nchi za Afrika, akiwemo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Rais Yoweri Museveni wa Uganda, makamu wa rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa na viongozi wengine, lakini pia mke wa marehemu Garang naye alikuwepo, pamoja na mtoto wake ambaye nao walikuwa wakishuhudia hicho uh, ambacho kilikuwa kinaendelea kwani Arusha kwa ajili ya kuhakikisha kwamba viongozi hawa wanafikia mwafaka na kusaini makubaliano ambayo wanayaita ni Arusha Agreement. Sasa, sasa pengine Jamila unaweza kutuambia baada ya kumalizika kwa hayo makubaliano, kuna mazungumzo yoyote taarifa kutoka kwa viongozi wa CCM nchini Tanzania? Uh, asante. Ni kwamba katibu mkuu wa CCM Abdulrahman Kinana yeye alisoma maazimio arobaini na saba ambayo pande hizo zinatakiwa kuyatekeleza uh, kwa lengo la kuungana na kurudisha umoja na amani na utulivu kwa watu wa Sudani. Lakini rais Jakaya Kikwete, ambaye ndio mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, aliyokuwa anasimamia uh, mazungumzo hayo uh, basi yeye alizungumza na kuasa uh, pande hizo ambazo zinapigana kwamba uh, zihakikishe kwamba Ma, makubaliano muhimu ambayo wameyasaini yaweze kutekelezwa na kuhakikisha kwamba hali ya amani inarudi katika nchi ya Sudani. Ni mwandishi wa Channel 10, na Jamila Omar akizungumza na Sauti Amerika. Na no, msikilizaji basi katika live talk kesho Ijumaa, kama kawaida, kwenye live talk yetu tutaangalia na kumulika kule nchini Kongo. Tutazungumzia changamoto za kisiasa zilizokumba nchi ya Kongo kwa sasa. Msikilizaji usikose, usikose kutuma kutu, kutu, maoni yako, hali kadhalika utupigie simu nambari 12026193151 kuingia kwenye mtandao wa Facebook na pia pale unaweza kutuma maoni yako na kutupa namba yako. Basi unaendelea kusikiliza habari za dunia. Waziri mkuu wa zamani wa Thailand Yingluck Shinawatra amejitetea kwa nguvu bungeni kabla ya kupigwa kura ya kutaka kumwondoa madarakani kutokana na kuhusika kwake katika kashfa ya ruzuku ya mchele. Wabunge 220 waliowekwa na jeshi baada ya mapinduzi mwishoni mwa mwezi Mei watapiga kura Ijumaa. E, kama Yingluck ataondolewa atazuiliwa kufanya harakati za kisiasa kwa miaka mitano. Aliwaambia wabunge kwamba kesi dhidi yake ina ushawishi wa kisiasa na kwamba programu hiyo ya ruzuku iliyowanufaisha wakulima wa Thailand. Tume ya taifa ya kudhibiti rushwa imesema Bi Yingluck anawajibika kwa kushindwa kuzuia programu hiyo ambayo iligharimu serikali takriban dola bilioni nne. Japani imesema leo inatafuta njia zote za kuweza kuwaachilia mateka wawili walioshikiliwa na kundi la Islamic State. Kundi hilo la Islamic State katika ujumbe wake wa video Jumanne ilisema litawaua mateka hao ndani ya saa sabini na mbili kama halitapokea dola milioni mia mbili. Kulingana na wakati ilipotolewa video hiyo, muda huo utakwisha hapo kesho. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe aliwaambia waandishi wa habari huko Tokyo kwamba amewaagiza maafisa kutumia njia zote za kidiplomasia kuhakikisha mateka Kenji Goto na Haruna Yukawa wanaachiliwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc basi unaweza kutufuatilia katika mtandao wetu wa www voa swahilicom vilevile unaweza ukatuandikia katika facebook na twitter Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, nalekia huko nchini Kongo ambapo kumetokea ghasia mjini Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha kifo cha mtoto mmoja. Ghasia hizo baina ya wananchi na wanausalama zilitokea baadhi ya wananchi kutaka kuachiliwa huru kwa viongozi kumi na nne wa vyama vya upinzani Kivu Kaskazini. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye pia ni mwanasheria Vineli Lumbulumbu kutoka Goma ili kujua hali halisi ya huko ni mbovu kwa mji wa goma Kabisa. kwa usubuhi wa leo tulilamuka na hali mbovu, kwa sababu kunakuwa wale ambao walifungwa gerezani kwa kuwa walifanya ile manifestation, na ni wale ambao walituma watu, wakaaji wa Goma wanashimama na kusema, watu haitawezekana, wanaomba kufunguliwa kwao. Na usubuhi wa leo watoto wa kutoka mashuleni walishuka mabarabarani, wakasindikizwa hata na watu wakubwa na watu wengine, kari polisi wakapiga masasi ovyoovyo katikati ya watu, hata wakaua mtoto mmoja na kukufa ya mtoto ikatuma tena fujo na kuwa mbovu kabisa na kuwa nguvu. Wewe sasa hivi uko eneo gani? Na hebu tuambie hapo, sasa hivi hali ikoje? Mimi napata na Goma ndani ya, ya miji ya Kivu, na ni hapo Goma ndio kumpatikana ile mambo hao wafungwa ambao watu wanataka wafunguliwe. Mpaka hivi sasa wameachiliwa ama bado wako gerezani? Hawaachiliwa bado, lakini watu wanaendelea na kelele na kuwazia kuwa wakiendelesha na fujo, inawezekana kiongozi a wamujo wa Goma ataona ya kuwa inaomba waachiliwe, kwa sababu meya wa, wa, wa muji wa Goma ni yeye ambaye alisema ule ambaye atashuka kwa barabarani ama ikafanya fujo, si atafungiwa na kuadhibiwa vikali, na ni yeye ambao watu wanafanya ma-manifestation kwa sababu ya kumwomba awaambie wale watu ambao wanakuwa katika mavikosi mbalimbali vya sheria wawafungue hao wafungwa. Hasa ni kina nani, ni watu, na watu ni wa namna gani, na kwa nini watu wamekuwa wakiandamana wakitaka waachiliwe huru wafungwa? Ambao walifungwa ni waopoza ambao watu wana wanakuwa wana wakifanya kazi zao za kawaida eh, katika opposition, na ni wale wanakuwa watu kumi na nne ambao wamefungwa na mpaka sasa hivi hawayeachiliwa, na pengine lini mnadhani wanaweza kuachiliwa? Kiongozi wa mji wa Goma hata na wakubwa wa mavikosi mbalimbali vya sheria waangalie, kwa sababu fujo inakuwa mengi sana, watu wanaanza kufariki hata kupitia ile manifestation. Tunaomba wapate tuna kuwafungua, ili fujo ya malizike, kwa sababu hata kama wanafungiwa, tunajua ya kuwa constitution yetu inapatia watu wote haki ya kuweza kumanifeste, na kama watu walimanifestea iko ile ndio inaweza tuma wamefungwa. Tunaomba tu wako waongozi wa nchi wapate kuangalia namna gani ya kuweza kuheshimia constitution e, e, yetu na kuweza pia kuasiria securite ku watu na vitu vyao. Wewe kama mwanasheria, kuna juhudi zozote ambazo mmefanya za kisheria kuhakikisha kwamba hao watu wa upinzani kumi na nne waliowekwa ndani ama waliowekwa kizuizini wanaachiliwa huru? Hata na sisi tumetoka kuandika barua ya kuomba wale watu wapate kufunguliwa, kwa sababu hakuna hata kosa moja ambayo tunaona iliyofanyika kwao, kwa sababu constitution yetu inawapatia haki kuweza kumanifestea na wakati watu wanamanifestea, inaomba serikali ipate kuwaasiria satirit na kuwachunga, lakini serikali haitakuwa tena pale juu ya kupiga masasi mabomu ili watu wapate kukufa, lakini kuwasaidia waa watu wafanye kwa manifesthowalip na warudi kwa manyumba zao. Ni mwanasheria Neli Lumbulumbu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka DRC. Na tukielekea huko Kenya, licha ya kufunguliwa tena kwa shule zote za msingi na sekondari nchini humo baada ya mgomo wa kitaifa wa wiki mbili waalimu katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo bado wamegoma kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika maeneo hayo. Mwandishi wetu Magikonyo anayo taarifa kamili. Taswira ya masomo katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya imekuwa ni ya kutatanisha licha ya waalimu wote wa shule za msingi na sekondari kurejea tena kazini baada ya kumalizika kwa mgomo wa kitaifa wa karibu wiki mbili zilizopita. Walimu na wafanyakazi katika maeneo ya Mandera, Isiolo, Wajiru na Garissa wametuma maombi maalum kwa tume ya kuajiri walimu wakitaka kuhamishwa kutoka maeneo hayo kutokana na ukosefu wa usalama. Hii inafuatia kisa cha mwishoni mwa mwaka uliopita ambapo walimu 18 waliuawa wakiwa safarini kutoka Mandera kurudi nyumbani ili kujumuika na jamaa zao wakati wa likizo ya mwisho wa mwaka. Na yadaiwa kundi la wanamgambo wa Al walihusika na mauaji hayo. waburundi serikali jua hiyo, tumesimama kindete. Unafundisha mwanafunzi asubuhi, lakini jioni anakufuatia na mawe, anakuambia anajua bunduki kuliko kalamu. Sasa utafundisha juu ya bunduki ama ni kalamu? Mi naogopa hapo katikatii. Na tangu Jumaatatu wiki hii walimu na wafanyakazi katika maeneo hayo Wamekuwa wakiandamana katika afisi za tume ya kuajiri walimu hapa mjini Nairobi wakidai kutorejea tena maeneo hayo yanayokabiliwa na utovu wa usalama. Tumepitia ujumbe kwa ulimwengu kuhakikishia kwamba sisi hatuendi pande ile, tumefanya kazi ya kutosha, Mungu ametariki kazi yetu pande ile, ataimebaki isiukuri nyumbani. Lakini serikali kupitia tume ya kuajiri walimu Inasisitiza lazima walimu walimu na wafanyakazi wengine wa serikali na mashirika ya umma kurudi tena katika maeneo hayo kwa sababu serikali iko tayari kuimarisha hali ya usalama. Lakini chama kikuu cha walimu kinaunga mkono walimu wanaohofia maisha yao katika sehemu hizo. Kinaitaka tume ya kuajiri walimu kukoma kuwatisha na kuhangaisha walimu, intimidating and harassing our teachers that they must report. The teachers need you to report to, um, Mandela specifically. Lakini walimu katika sehemu nyingine nchini Kenya wameanza tena kufanya kazi shingo upande huku wakisubiri uamuzi wa, wa mahakama ya viwanda kuhusu hatima madai yao ya nyongeza mshahara. Watoto wamekaa nyumbani na wameteseka. Tumeweka mikakati ya kwamba ile wiki moja ambayo tumekuwa nje tunaweza kulikava kwa kusomesha watoto asubuhi na jioni, na tunajua kwamba tutaweza kutimiza wajibu wetu kama cover syllabus in time. Kwa hivi sasa mahakama ya viwanda hapa nchini Kenya inaendelea kupokea rasmi madai ya pande zote zinazohusika na sekta ya elimu nchini Kenya. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi na tukielekea huko nchini Uganda hali inaripotiwa kuwa ni tete, kufuatia ukamatwa kwa mashehe kumi na nane pamoja na walinzi wao kuhusiana na mauaji ya mashehe yanayoendelea kutokea nchini humo. Pamoja na waliokamatwa na mashehe hao ni viongozi wa kundi la Tablighi Kamoga. Kiongozi huyo ni, tab, ni Kamoga Yunus ambaye amefikishwa mahakamani hii leo na kufunguliwa mashtaka manne, mawili yakiwa ya mauaji, moja la kujaribu kuua, shtaka lingine likiwa la ugaidi. Wanawake wawili pia wamezuiliwa chini ya ulinzi mkali wakihojiwa na polisi. Mwandishi wetu kutoka Kampala anayo taarifa kamili, Kenneth Bwire. Mashehe kumi na nane wamekamatwa usiku wa kuamkia leo, polisi wakigonga mlango hadi mlango washukiwa kwa kile wanaamini kwamba wanahusika na mauaji ya mashehe wenzao. Pamoja na waliokamatwa ni mtoto mvulana aliyekamatwa na babake. Wote wanazuiliwa katika kituo cha polisi cha Jinja Road jijini Kampala. Maafisa wa polisi wamedinda kuzungumzia kukamatwa kwao wakieleza kupata amri kutoka kwa mkuu wa polisi kutosema lolote. Uh, uh, hiyo maneno ya shek kwenye wachana naye Leo si siku ya kuongea. Familia za mashehe waliokamatwa wamekita kambi katika kituo cha polisi, wakieleza kwamba maafisa wa polisi waliwakamata bila ya kunena lolote, ila kutoa sababu ya kukamatwa kao. Hata wamemkamata mtoto mdogo sana, alikuwa na babake na yeye wamemzuilia ndipo. Kiongozi wa kundi la Tabliki, Yunis Kamoga, naye amefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya kuua, ujaribu kuua na ugaidi, huku wanawake wawili waliokamatwa nao wakizuiliwa chini ya ulinzi mkali katika kituo cha ujasusi jijini Kampala. Okay. Tayari kiongozi wa dini ya Kiislamu nchini Uganda, Ramadan Shabani Mubaje ametaka serikali kukoma kuwakamata Waislamu bila ya sababu tosha, huku waziri wa usalama Muruli Mukasa akisisitiza kwamba polisi wanafanya kazi yao vipasavyo. Muto, andi, amara mwezi amara wiki mbili amara wiki tatu, mtu anakamatwa na unamzuliwa kwa muda bila kueleza ni, ni kwa nini amekamatwa, ni makosa And was there suspicion and it warrants arrest? Yes. Kama vyombo vya usalama vinashaka, lazima watamkamata na sheria ya kuchukua mkondo wake, uchunguzi utafanyika na mshukiwa wa kupelekwa mahakamani. Mashehe wamekuwa wakiuawa nchini Uganda kwa kupigwa risasi katika mazingira tatanishi tangu mwaka elfu2 12. Mashehe sita wote kutoka kundi la Tablik wameuawa tangu mwezi Desemba mwaka jana. <totipos> Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na leo katika matukio ya Afrika tunamulika vitendo vya kikundi cha kigaidi cha LRA nchini Uganda na vitendo vyao vya utesaji. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Dominic Ongwen alikuwa na umri wa miaka kumi tu, alikuwa akitembea kwenda shule, alitekwa na jeshi la LRA ambalo limekuwa likifanya vitisho nchini Uganda na katika nchi jirani kwa miongo kadhaa na linajulikana kwa vitendo vyake vibaya vya kuwalazimisha maelfu ya watoto kuwa wanajeshi au watumwa wa ngono kutokana na vitisho vya vifo ongwena alilazimishwa kuwanyanyasa kuwaua na kushiriki katika ukatili mkubwa pamoja na makamanda wake alipofikia umri wa miaka 18 ongwena aliripotiwa kuwa amejipatia hadhi ya kuogopwa katika kundi hilo la kigaidi akiwa mtu mzima aliweza kujipenyeza katika duru ya ndani ya uongozi wa lra wa joseph kony Mwaka elfu mbili na tano, wakati ukifanyika uchunguzi wa uhalifu wa vita kaskazini mwa Uganda, ICC ilitoa hati ya kumkamata Ongwen na kuelezea uhalifu dhidi ya ubinadamu. Mwongo mmoja baadaye na karibu robo karne baada ya kutekwa kwake, Ongwen alitoka msituni hapo Januari 6 na kujisalimisha, na kuchochea mjadala mzito nchini Uganda kwa sababu ya hadhi ya kipekee ya Ongwen kama mwathirika na mtenda maovu. Kesi dhidi yake inaangaziwa zaidi katika masuala ya haki, msamaha na maridhiano. Maoni nchini Uganda amegawanyika kijiografia. Kwa wengi walio kusini mwa Uganda, Dominic Ongwen ni adui wa nchi, ambapo ni vyema ashtakiwe kwa uhalifu uliofanywa nchini Uganda na pengine pia akabiliwe na adhabu ya kifo. Lakini kwa wengi wanaoishi kaskazini mwa nchi, licha ya ukatili uliotendwa na LRA wanajeshi wachache watoto wanaonekana kuwa wanahusika moja kwa moja na uhalifu uliotendwa. Wataalamu wa kisheria nchini Uganda kama Nikolas Opio, kumwona Ongwen kwa ni mwanajeshi mtoto kusuye ndiyo sababu ya kutomhusisha na uhalifu aliyoutenda hoja ya kimaadili ni kwamba hoja hiyo inatolewa na watu wa kaskazini mwa Uganda, viongozi wa dini na watu kama hao. Hoja hiyo ya kimaadili inamuona kuwa ni mtoto ambaye alijikuta ameingizwa katika uasi kwa sababu serikali ilishindwa kumlinda hapo awali. Hilo kwangu ni hoja ya kimaadili. Kama ukiweka hoja hiyo katika mfumo wa hoja ya kisheria inaweza kufanya kazi, lakini sio utetezi, lakini pengine ni maelezo ya utetezi kabla ya adhabu yoyote kutolewa na mahakama kwa sababu hali ya kukumbwa na adhabu haiwezi kuzimwa na ukweli kwamba alikuwa mwanajeshi mtoto. Opio anadai kuwa sheria itachukua mkondo wake kwa haki huko ICC kuliko kwenye mahakama ya Uganda. Lakini Uganda ina uhusiano usio mzuri katika mahakama hiyo ya kimataifa. Mwezi Desemba, Rais Yoweri Museveni aliitaka Umoja wa Afrika kujiondoa katika ICC na kusema ina upendeleo dhidi ya viongozi wa Kiafrika. Wakati Ongwen alipojisalimisha, serikali ya Uganda ilibadili maoni yake na kuiruhusu ICC kumchukua Ongwen. Licha ya ukosoaji, wataalamu wa kisheria anapendekeza kwa ICC inaweza kukamilisha hilo kwa ufanisi zaidi kuliko Uganda, na lilo muhimu zaidi kwa waruhusu waathirika wa LRA hatimaye kusikika. <mulia> Nam msikilizaji, sasa tunajiunga na mwenzetu Abdu Shakur Abud aliyeko huko Ekuatorio Guine. Amezungumza na Idi Ligongo, lakini kwanza anaeleza juhudi za kuzuia ugonjwa wa Ebola katika michuano hiyo zilivyo. Kwa kisa inabidi Ekuatorio Guine isifiwe kabisa namna kuandaa michuano hii kwa sababu imekuwa na uwezo wa kualika madaktari kwa kwambande wa Ebola. Tunapozungumza, madaktari kutoka Cuba na Misri ndio wanasimamia zoezi lote la Ebola, wakisaidiwa pamoja na idara au shirika la afya duniani. Sote tukiwasili tu kwenye uwanja wa ndege, mara moja unapimwa hali yako ya joto, halafu ukiwasili pale unapewa sabuni unaosha mikono yako. Alafu katika kila uwanja wa mchezo ukiingia uwanjani, kuna sabuni zinawekwa pale watu, zile sabuni za sanitizer, watu wanakosha. Alafu tatu ni kwamba katika miji yote kumewekwa mabambo yanayoeleza namna ya kupambana na ibola na, na isitoshe kuna magari yanayozunguka mjini kueleza ibola ni kitu gani. Kwa hivyo kwa ujumla wamejitayarisha vizuri sana. Hebu tuzungumzie swala la mashabiki kutoka katika uh, nchi mbalimbali. Sijui mashabiki wa timu gani ambao wanavutia zaidi huko. Nafikiri uh, inategemea mji baada ya mji. Nimetoka kule Malabo, nimekuja katika mji wa Bata. Uh, utakuta kwamba watu walio wengi sadaka wanaoshabikia ni wa Kamerun na wa Gabon, manake wako karibu kitu ambacho kilinifurahisha ni jana katika mchuano kati ya Kitora Ujini na Burkina Faso, kocha wa Burkina Faso amesema ni sina la kukwambieni jamani, maanake mi sijaelewa mikakati na mbinu zilizotumiwa, ilibidi Burkina Faso ishindwe. Sijui walikuwa na uoga wachezaji wangu, sijui walikuwa na nini, lakini pengine ni nuksi upande wangu mimi. Kwa hivyo siwezi kukwambia kitu ambacho makocha na kuwengi wanazungumza hapa ni maajabu kwamba mbona michuano hii timu zinakwenda sare kwa wingi kabisa, ukiwacha kwamba Algeria ndio ilipata ushindi. Gabon Kongo, jana imefanya maajabu kuishinda Gabon ambapo ilikuwa haijatarajiwa na hizo. Haya ndio mambo watu wanazungumzia kwamba hakuna magoli yanayoingia. na msikilizaji, na mpaka sasa michuano hiyo inaendelea, Tunisia na Zambia, mambo ni bila bila na mpira ni half time. Na sasa muktasari wa habari. Makundi pinzani ya Sudan Kusini na chama tawala Sudan People's Liberation Movement yametiliana saini makubaliano Jumatano usiku mjini Arusha, Tanzania, yenye lengo la kuunganisha chama na kumaliza mzozo uliokuwa na umwagaji damu. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema dazani za watu wameuawa wiki hii wakati wa maandamano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Edwin Collins, fundi mitambo, Wagner Roberts Msimamizi wa matangazo haya estegthuat, kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, nami ni Mary Mgawe, tukisema kwaherini kutoka jiji kuu la Marekani Washington, Washington. Washington DC.