Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhyoat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Bomba High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Utafiti mpya unasema watoto wenye HIV wana uwezekano mkubwa wa kufariki kutokana na homa ya mapafu kuliko watoto ambao hawajaambukizwa na virusi vya ukimwi. Utafiti unakadiria kuna zaidi ya watoto milioni tatu walio chini ya umri wa miaka kumi na minne wanaishi na HIV. Wengi wao wanatoka katika mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Watafiti wanasema vifo kutokana na homa ya mapafu ni miongoni mwa watoto wenye HIV vinaweza kupunguzwa kwa idadi kubwa kwa kupanua huduma na matibabu ya sasa. Dr Harish Neil aliongoza utafiti ili kuweza kufahamu vyema kiwango cha tatizo. Yupo katika chuo kikuu cha Edinburgh, kitengo cha sayansi ya afya ya jamii, anasema, tumekuwa tunafanya kazi juu ya makadirio ya homa ya mapafu kwa zaidi ya muongo mmoja hivi sasa na tuli gundua kwamba hakuna makadirio ya homa ya mapafu na kwa watoto walioambukizwa HIV. Sote tunafahamu kwamba homa ya mapafu ni chanzo kikuu cha magonjwa na vifo kwa watoto walioambukizwa HIV huku ikifahamika wazi kuwa homa ya mapafu ilitishia watoto walioambukizwa HIV, Neil anasema haikujulikana wazi ni watoto wangapi waliambukizwa. Utafiti wa ulimwengu uliofanywa na timu yake kwa mara ya kwanza ulionyesha juu ya tatizo hilo. Afrika na Asia Kusini ni maeneo mabaya sana kwa vifo vya watoto wenye HIV wanaopatwa na homa ya mapafu. Kudhoofika kwa mifumo yao ya kinga mwilini kunaowaweka kwenye hatari kubwa. Homa ya mapafu inahusishwa na umaskini, hali ya dunia ya maisha na huduma za afya zisizokidhi viwango. Utafiti uliofadhiliwa na Shirika la Afya Duniani, WHO na kuchapishwa katika jarida la magonjwa ya kuambukiza ya Lancet. Ugunduzi wake ulitumiwa kuendeleza miongozo ya huduma mpya na matibabu. Neil anasema dawa za ukimwi zinaoweka wagonjwa kuwa na afya njema na kuwafanya iwe si rahisi sana kukumbwa na homa ya mapafu, lakini anasema, wakati nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika hivi sasa zina fursa kubwa ya kupata madawa ya ukimwi, ambapo nyingi ya dawa hizo ni za watu wazima. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani Yani, WHO lina ripoti mfumo wa huduma za afya huko mashariki mwa Ukraine zinavunjika katika eneo la Donbas lililokumbwa na mgogoro. WHO inasema watu waliokwama katika miji ya Luhanski na Donetski hatimaye hawana msaada wowote wa madawa. Mwakilishi wa WHO kwa Ukraine Dr. Dorit Nitzan anasema kiasi cha watu elfu thelathini na wawili wanaoishi na HIV na Ukimwi wanatoka eneo la Donbas. Anaongeza kuwa idadi ya waathirika wa ugonjwa huenda imetolewa makadirio ya chini. Anasema watu wengi wenye HIV na Ukimwi pia wanataabika na kifua wa kikuu. Anasema asilimia ishirini na tano ya kesi mpya kwa mwaka za TB, wagonjwa kifu wa kifua kikuu huko Donetski tayari wamegunduliwa wakiwa wanatumia dawa mchanganyiko za TB. Hivyo basi tunafikiria kwamba pengine idadi ipo juu kutokana na takwimu ambazo tunazo ambapo tunafikiria ni kiasi cha asilimia 40 ya watu wapya walioambukizwa na TB tayari wanatumia dawa mchanganyiko za TB. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano <tune> Karibu kwenye majadiliano. Jina langu ni Rahabu Fredi na nakualika leo na mada ambayo iko mezani. Je, sheria ya ndoa ya mwaka 1971 ya hapa nchini Tanzania ina madhara gani kwa mtoto wa kike? Ni nao wataalamu wa sheria ambao watachanganua wa vizuri swala hili la leo. Naitwa Abel Mwagama, ni mwadhili chukiu cha Bagamoyo. E, hii sheria ya ndoa ya mwaka 1971 kwanza kabisa inamlinda ina mtoto wa kike kwenye haki zake pia ina mwathiri kwa njia moja au nyingine. Tukianza na jinsi gani inavyomlinda na kumpa haki mtoto wa kike, kuna vifungu mbalimbali ambavyo vinaonyesha jinsi gani mtoto wa kike analindwa kwenye haki zake katika masuala mzima ya ndoa. Tukianza na kifungu cha mia moja na sitini, kinazungumzia suala la madhanio ya ndoa. Hiki kifungu kinasema kwamba mwanamke na mwanaume wakiishi pamoja zaidi ya miaka miwili hapo kuna dhanio kwamba wameshaoana. Pia kifungu kingine ambacho kinaonyesha jinsi gani mwanamke amelindwa kwenye sheria ya ndoa ni kifungu cha hamsini na nane. Mwanamke au mwanaume katika ndoa watakuwa na uwezo wa kumiliki mali ya peke yake. Kwa mfano mwanamke ameolewa, baadaye anapata mali, ile mali inaweza kuwa ni ya kwake mwenyewe peke yake na pia atakuwa na uwezo ya kuiuza au kutumia vyote viote ya uwezafu ile tu kama tu waija patikana kwa nguvu za pamoja. Sheria hiyo hiyo mwaka sabini na moja kifungu cha kumi na sita kinatoa haki ya mwanamke kabla kuolewa, lazima awe na ridhaa, asilazimishwe na mtu ili aweze kuolewa, kwa sababu inasema ni ndoa ni muunganiko wa hiari kati ya watu wawili. Kwa hiyo kama mwanamke anataka aolewe na hajaridhia ile ndoa, itakuwa ni batili. Kwa upande wa pili, hii sheria pia ina mapungupika ambayo inamwathiri mtoto wa kike katika masuala zima ya ndoa. Athari ya kwanza ni umri wa kuolewa kwa mtoto wa kike. Kifungu cha 17 kinasema kwamba mwanamke ataolewa kama nipo chini ya miaka 18, ila tu kwa ridhaa ya wazazi. Mwanamke hata kama ni mdogo, miaka 15 au 16, anaweza kaolewa, ila tu kama wazazi wameridhia. Kwa hiyo ni kwamba kwa miaka sasa hivi miaka kumi na sita au kumi kwa na tano ni midogo sana kwa mwanamke kuolewa. Kwa hiyo, kwa sababu unakuwa unamwasi kisaikolojia, kwa bado hata form four jamaliza, kwa hiyo namnyima haki ya kuendelea na vitu vingi vya maisha kama ni shule, ili yaolewe kama tu wazazi wamelidhia. Naam, baada ya Mwalimu Abel kuweza kutueleza faida kwa mtoto wa kike kutokana na hii sheria ya ndoa ya hapa nchini 1971, lakini pia madhara. Nina wadau wengine hapa wa sheria. hii sheria ya ndoa ya hapa nchini ina madhara gani kwa mtoto wa kike? Kwa jina naitwa Tedi Sawaya. Swala la umri katika sheria ya 1971 halijekaa vizuri, kwa sababu huyu mtoto wa kike anaweza akaozeshwa kwa ridhaa ya mzazi, hata kama na miaka tisa, kitu ambacho kwa kweli si kizuri kwa jamii yetu ya Tanzania kwa sababu mtoto huyu akiwa ni mdogo, kuna mahitaji mengi anayohitaji awe chini ya wazazi, anahitaji elimu. Kwa hiyo tukimwozesha katika umri huo kwa ridhaa tu ya mzazi, inakuwa haikidhi hata haki za binadamu kama yeye mwenyewe. Kwa jina naitwa Gertrude Munuo. Kwa kweli, sheria ya ndoa kwa jinsi ninavyoifahamu ina mapungufu mengi. Especially kwa mtoto wa kike anapoolewa kwa umri ambao ni umri mdogo. Mtoto wa kike tunaona kama mpaka awe amemachua awe amefikisha miaka kumi na nane na kuendelea. Sasa inakuja changamoto pale ambapo wazazi wanaamua kukonsenti on behalf ya mtoto ambaye yeye anakwenda kuanza maisha ya ndoa ambayo yana changamoto nyingi sana. Yule mtoto anakuwa hajapatiwa elimu. Yule mtoto kwanza, viungo vyake vya uzazi havijakomaa. Yule mtoto ana uwezekano wa kupata magonjwa mbalimbali, baba mbali. Ameconceive akiwa kwenye, kwenye umri mdogo. Sasa inapokuja ishu ya kujifungua, unakuta vifo vingi vinatokea, kwa sababu yule mtoto alikuwa bado hajajiandaa kuweza kupokea mtoto mwingine katika ulimwengu wa kibinadamu. Sasa itakaposemekanika kwamba hii sheria ipitishwe kwamba mzazi aridhie kwa niaba ya mwanaye kwamba mwanaye anaweza akaolewa kwa sababu mzazi ameridhia, naona kwanza ni kinyume kabisa cha haki za binadamu, lakini pia tunakuwa tumemnyima huyu mtoto uhuru wa kuchagua mtu anayempenda. Alafu pia anakuja changamoto nyingine ambayo itakuja kwenye maisha, yule mtoto alikuwa hajajiandaa kuweza kulea familia. Sasa inapokuja mtafaruku, saa hizi ukiangalia kwamba wanaume wengi wanatelekeza familia, huyu mtoto anaanza kupata changamoto. Ndio tunaanza kupata street children, kwa sababu unakuta yule mama ambaye ameingia kwenye ndoa akiwa na umri mdogo, bado alikuwa hanao uwezo wa kuweza kulea familia, hana kipato, hana elimu na changamoto nyingi anazokumbana nazo kama hizo, unakuwa pia ni mwanzo ambapo anapokuja kukomaa akili, ndio mwanzo wa ndoa nyingi kuvunjika, kwa sababu ya matatizo mengi mbalimbali, anaanza kujiingiza kwenye mahusiano mengine ambayo sio, kutokana na uchumi wenyewe ulivyo na hali ya nchi sahizi ilivyokuwa. Kwa hiyo nadhani hicho kifungu ambacho kinazungumzia umri wa mtoto, ni vema wadau wakakifanyia marekebisho mapema, kwa sababu kwa jamii nyingi tunaona saa hizi mtoto wa kike anatakiwa kuwa empowered, kwa sababu ukiangalia katika maisha ya kawaida sasa hivi familia nyingi wanazozilea, in reality ni wa kina mama. Hii sheria inaonekana inakinzana, inatoa nafasi kwa huyu binti kuridhia, nataka kuolewa na nani, lakini ukija tena kwenye kifungu kingine inasema kwamba kwa idhini ya mzazi huyu binti anaweza akaolewa hata akiwa mdogo kabisa, inaitwa pita pasiku mshana ili Bunge la Katiba ikipitisha iki sasa, itakuwa na madhara makubwa zaidi, kwa sababu ukiangalia tunataka tumpe nafasi mwanamke au na uwezo wa kumiliki vitu vingi vitu. Katika uchumi, siasa, mambo mengi mengi ya kijamii. Sasa ukimpa nafasi sasa, yeye aolewe mapema kabisa. kuna nafasi nyingi atakazipoteza atakazipoteza. Na kuzipoteza ni kwa sababu tayari yeye, katika akaikiwa na umri mdogo, baba anaweza akamlazimisha aolewe na mtu yote ambaye ana umri mkubwa zaidi. Kwa hiyo mwisho wa siku nakuta kwamba sasa yule ambaye ameolewa mdogo, anafikiri mdi ambaye anaweza akafanya kitu cha kutumia uwezo wake wa kufikiri basi tayari ni mama, hawezi kwenda sehemu yote akasoma, hawezi kufanya kitu chochote. Kwa hiyo mwisho wa siku nakuta kwamba tayari nyanja zote zile ambazo tulitegemea labda angeweza akafanya kitu kubwa anashindwa kufanya. Sheria ina mazuri ndani yake, lakini haya yanayompa madhara mtoto wa kike tunahitaji yaishe ndani ya sheria hii. Tunafanyaje? Ni sheria kuwa specific isikinzane maneno, kwa ridhaa ya mzazi yaondolewe kabisa, na umri uwe specific kuwa ni miaka kumi na nane na kuendelea, ndiyo mtoto anaweza kuolewa. Atakiwa mtoto chini ya miaka kumi na nane, basi apate punishment miaka 30 kifungu, kwa sababu ile atakuwa amebaka. Kwa jina naitwa Edith Ndunguru. Kienda hospitalini, kwa mfano sisi BRT, wanawake wengi ambao wana matatizo ya fistula ni wale wanawake waliopata mimba katika umri mdogo, wanapata matatizo wakati wa kujifungua, na hivyo kuja kufikia kwenye tatizo hilo la fistula, na mwisho wa siku ni kutengwa na jamii, kwa sababu hata huo ugonjwa wa fistula bado jamii, watu wengi ndani ya jamii hawaelewi unasababishwa na nini na kwamba pia unaweza ukapona. Wazazi hasa waone hasara za kumwozesha mtoto mapema na faida za kumwacha aolewe kwa wakati ambao unafaa kiafya na kiuchumi. Yote yaliyozungumzwa hapo yamempata binti huyu ambaye anatuelezea kisa chake cha kuolewa akiwa na umri mdogo. Kwa sasa ana mtoto mmoja. Kwa jina anaitwa Zaituni Isa Selemani na umri wa miaka 19. Nimeolewa wakati na umri wa miaka 17. Kwa upande wangu mimi niliona kama babangu yeye yeah, aliona kama kwamba mtoto wake nisiharibike, lakini kwa upande wa wazazi wao ndo walichukulia hivyo, ila upande wangu mimi haikuwa dhamira yangu mi kuolewa kwa umri nilokuwa nao, kutokana kwanza, nilikuwa sijipanga kimaisha, afu na pia sikuweka malengo ya kwamba kuolewa mapema afu sitoshe, baada ya wazazi wangu kumwona yule mwanaume kaenda direct mpaka kwa wazazi, ilibidi wao wakachukua jukumu la kuniambia mimi kwamba tumepokea posa, ni kwamba kuna mtu kaja kaleta posa, kwa hiyo tumepokea inabidi uolewe. Mimi nikamwambia je, mamangu, mama, mimi kwa sasa sipo tayari kuolewa kutokana kwanza, mmoja, sijajipanga kimaisha, afu sitoshe, na mtu ambaye mnaniletea mimi simjui, uko vipi, sijui tabia zake, simjui, yani kiujumla ki, ki, ki simjui alivyo. Mimi nitaendelea kuishi na mtu ambaye simtambui? Mamangu baadaye akaona kama mimi labda huenda naweza nikavunja sheria ya mzazi kama mzazi, kwa kuwa mimi ni mtoto wake na yeye kashachukua jukumu hilo. Akanipa muda siku nne nikafikiria, akaniuliza tena, nikamwambia mama, kwa hilo sipo tayari. Baadhi ya watu akatoka kumwambia mamangu kwamba mtoto wako, kuna mwanaume ambaye anamzuzua ndio maana hataki kuolewa na, na huyo mume ambaye unamtaka wewe. Mamangu akanifata akaniuliza, nikamwambia ni kweli mama, nina boyfriend ila kwa sasa tunapanga kwanza mambo yetu, yakishakaa saa mama, si tutaoana. Huyu ndo mwanaume ninayempenda mimi. Mamangu akaniambia kwamba huyo mwanaume ananiye naye, angekuwa ananiye naye siku zote ulizokaa nazo, siangesha kuja kunitambulisha nyumbani. Nikamwambia hapana, mimi sipo tayari kuolewa na huyo mtu. Ikafikia hatua wazazi wangu kuchukua jukumu la kupokea posa, mpaka ikafikia hatua wakajibu barua, wakaniambia hapo utake usitake utaolewa. Baada ya wazazi kukumalia vile Ilibidi nikubali matokeo, lakini haikuwa dhamira yangu, na ala, haikuwa tegemeo langu kuolewa na yule mtu. Na kufikia hapo, mimi nahitimisha kipengele hiki cha majadiliano leo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Shukrani kwa wote walioshiriki, asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu muulize daktari leo, tutakuwa na Dr. Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali kufuatana nami, naitwa Husna Sudi Muhamed. Ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? Ugonjwa wa bawasiri kwa kitalamu tunaita aimoloidi au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza kutukaliita tena kwa kitaalamu tunaita rectal prolapse, yaani nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo ili mtatizo hu linatokea, huwa inasababishwa e, sana na vitu vifuatavyo. ya kwanza Mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuharisha, kwa hiyo ile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile, kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba na kuweza kutoka nje, kwa hiyo unaweza kupasuka na uka, ukatoka damu nyingi sana katika sehemu hiyo. Kwa hiyo dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Hiyo kitu cha kwanza. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo au la Kwayo, sababu kuhua nyingine, na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea. Nyingine inaweza kutokana na kuulisi tu kutoka kwa jamii yake ambayo anaishi inaweza kutokea mara kwa mara, kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemorrhoid au wa Kiswahili wanaitwa bawa siri. Kwa hiyo vizuri kiyoona, hili, kia, kdogo, ni vizuri zaidi ukiona tatizo hili linaanza huwa kidogo kidogo mwisho linakuwa kubwa. Ni vizuri kuwahi mapema ili uweze kuweza kufanyia operation ili tatizo liishe mapema. Naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? Maziwa ya ng'ombe hayatibu vidonda vya tumbo. Ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakuwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo maziwa huwa yanalea ambayo yanaweza kuzuia mm, vidonda vile visipate mazara ya kuchomwa na vile zile asidi ambazo zinakuwepo tumboni. Kwa hiyo sio dawa ya vidonda vya tumbo, ila inapunguza tatizo la maumivu katika vidonda mtu ambaye anaumwa vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotiki kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanaponyesha vidonda vya tumbo. Nini husababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje. Kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji ha, ukiachana na jasho na njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambao vinachuja maji figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu au kutokana na kiasi ambacho kina ya element yani uchafu au element zao ambazo zinatoka katika mwili wa binadamu. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata maradhi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo kufanya hizo figo zizifanye kazi vizuri na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini. Kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana kufanya mirija au chujio zikawa zina zime- zinaharibika. Vile vile unaweza kuwa na kansa katika figo, na vile vile inaweza kusababisha hizi figo zikashindwa kufanya kazi vizuri, au zikawa chujio zikawazifanye kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo ambavyo vina, vina, vina tunaita urinalysis, sivyo? Vinaangalia vitu vingi ambao katika mkojo huwa tunaangalia vitu ambavyo kama vimezidi zaidi vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema. Kwa hiyo maambukizi kama UTI, yani maambukizi kwenye njia ya mkojo, kwa hiyo nayo inasababisha sana kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili, mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka, na vile vile mazoezi nayo huwa yanasaidia kupunguza haina mafuta katika mwili kwa ajili unapotoka jasho na, na maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi, kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Naam, asante daktari kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Kisha, katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, jina langu ni Lucy Patrick. Siku ya leo tuko na mwanasheria ambaye atakuwa akishauri na kuzungumza mambo mbalimbali kuhusiana na sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja na madhara yake kwa wasichana Tanzania. Karibu. Aa, mimi naitwa Hindu Lugome ni mwanasheria wa kujitegemea. Ninapenda kuzungumzia juu ya sheria ya ndoa ya mwaka sabini na moja ambayo inamruhusu mtoto wa kiume kuoa akiwa na umri wa miaka kumi na nane na vilevile inasema kwamba mtoto wa kike anaweza kuolewa akiwa na umri wa miaka kumi na nne endapo wazazi wataridhia. Kwa upande wangu ninaona kwamba hii sheria inamkandamiza mtoto wa kike kwa sababu mtoto wa kike anapoolewa chini ya umri wa miaka kumi na nane au chini ya umri ambao kidogo unaweza ukamfanya akaweza kumudu maisha ya ndoa na kila kitu ambacho anaweza kutanacho kwenye ndoa, kwanza anakosa haki zake za msingi kama mtoto, anaachishwa shule na kukosa elimu, na vile vile kule anapoolewa anakwenda kutakiwa kukidhi majukumu yote ya ndoa, ikiwepo kuzaa, na anapokwenda kujifungua au kupata mtoto kule kwenye ndoa yake inasababisha mimba za utotoni ambazo mimba za utotoni pia inasababisha vitu kama, ana uwezo kwanza wa kupoteza maisha, vile vile kuweza kupata magonjwa kama fistura au kichaa cha mimba, pia kwa sababu umri wake unakuwa ni mdogo, haujawa tayari kwa ajili ya kuweza kupata ujauzito na kujifungua. Hata kimaumbile pia nyonga zake zinakuwa hazijawa tayari kuweza kuruhusu mtoto, kwa hiyo mara nyingi sana unakuta anaweza akatoka na damu nyingi sana, kusababisha damu kupungua mwilini. Anatakiwa awe ni mama wa nyumbani ambaye anatakiwa kuiongoza familia yake. Kwa hiyo kutokana na umri wake mdogo anashindwa kuiongoza familia yake. Anabakia, yani, anakosa haki zake za msingi. Vile vile na mwanaume ambaye unakuta anamuoa, labda anaweza akafanya mambo ambayo yakaenda tofauti kwa sababu yule anakuwa bado ni mdogo na wakati mwingine unakuta anaenda kuolewa na mtu ambaye ni mkubwa zaidi yake, pengine huenda ikawa sio huyo ya miaka kumi na nane kama inavyosemekana, anaweza akawa ni mtu mzima sana. Anaweza kwanza akafanya naye mapenzi pasipokuwa na ridhaa yake yeye mwenyewe, akawa kama anambaka, na kutokana na umri wake mdogo akashindwa kujitambua kwamba kwamba kile ambacho anafanyiwa, ni kwamba anafanyiwa kunyume, na anakosa haki yake ya msingi. Kwa hiyo akiwa kama mtoto mdogo anashindwa kujitambua kwamba yeye ni mtoto iki kiko tofauti ni wapi, akaeleze shida zake, ni wapi anatakiwa kufanya hivi. Anakosa, anakosa haki zake za msingi, na anakosa sauti kama mke mke, kwa sababu umri wake unakuwa haujamruhusu kuwa mke. Upande mwingine, hata hao wazazi vile vile ambao wanaruhusu binti kuolewa katika umri mdogo bado wanakosea, kwa sababu anakuwa bado ni mtoto mdogo sana. Ili swala linatakiwa liangaliwe, kwa upande mwingine tena, wazazi wanaoruhusu mabinti zao au watoto wao chini ya umri wa miaka 18 kwenda kuolewa na kuishi katika ndoa wakati umri wao bado haujafika wa. Vile vile ningeweza kuishauri serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwamba suala la kusema kwamba mtoto wa mtu mwenye mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na nane anaruhusiwa kuoa kwa ridhaa yake, lakini binti ambaye yuko chini ya umri wa miaka kumi na nane, ambaye ni kuanzia umri wa miaka kumi na nne anaweza akaolewa kwa ridhaa ya wazazi, ningeomba waiangalie kwa mara nyingine tena, kwa sababu yule binti ataolewa kwanza, si kwa ridhaa yake, vile vile itakuwa ni kwa shinikizo la wazazi. Na kitu ndoa ndoa ni maana kwamba ndoa ni makubaliano ya watu wawili waliofikia umri na waliokubaliana na kuridhiana. Kwa hiyo kwanza wazazi wanakuwa wanamshinikiza yule mtoto kwenda kufanya kitu kama hicho. Kwa hiyo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wangeiangalia hii sheria ya ndoa ya mwaka sabini na moja kwa jicho la pili, ili kuto kuwakandamiza watoto wa kike, ili waweze kupata na wenyewe haki yao, kwa sababu wananyimwa haki zao za msingi pasipo kutambua kwamba wananyimwa haki zao za msingi. Kwa kweli serikali yetu ingeliangalia kwa mara nyingine tena, na wazazi vile vile waelimishwe, wapate elimu kwamba ni umri gani ambao mtoto anatakiwa kuolewa, na hata kama ni miaka kumi na nane imefika, kama mtoto anahitaji kusoma shule basi aendelee, apatiwe elimu, na vile vile hata hao wanaooa pia wanatakiwa waangalie ni mtu gani ambaye anamwoa, na kutokana na kwamba tumeona hii sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja moja mia tisa sabini na moja imekuwa ikiwakandamiza sana watoto wa kike . Ninaomba serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iweze kuiangalia mara mbili sheria hii na kuibadilisha kabisa kabisa, kwa sababu inamkandamiza mtoto wa kike na kumnyima haki zake za msingi. Na kushukuru sana Hindu, kwa hayo ambayo unakuwa umeyazungumza kwa siku ya leo katika kipengele hiki cha ushauri, kuhusiana na sheria ya ndoa ya mwaka sabini na moja, kukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick, msikilizaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina anaitwa Anita Joji na miaka kumi na tisa. Sina wazazi, mmaangu alifariki nikiwa mdogo, niko darasa ya tatu, nalivyofariki nikiwa nimechukuliwa na rafiki nime yake, lakini rafiki yake katika kunilea, tukaa maelewano hamna. Basi nikaishi hiyo hivyo, baadaye nika nikaja nikachukuliwa na bibi yangu, nikaenda kijijini nikakaa huko, na nilivyotoka kule nikawa nimechukuliwa na bibi yangu, akaja aka kunisomesha nilivyomaliza darasa la saba. Lakini katika kunisomesha nilivyokuwa shule, nikawa nimekutana na kijana tukaa tuka tumependana, ati huu nilikuwa na miaka kumi na tano na nilikuwa sijui kitu nikawa tumependana. Baadaye nikaja kupata ujauzito. Nilipata ujauzito, yule aliyenipa ujauzito, yule kijana, nikaa nimemwambia, akawa amekataa. Nikamwambia na mimba yako, akawa ameikataa, akasema mtafute baba yake. Nikasema baba yake ni nani, wakati ni wewe? Akasema mi sio baba yake, mtafute baba yake. Basi nikakaa hivyo hivyo nika, nikasema nika basi kama utaki kuwa ni mimba yako, haya Nikaachana naye na walezi wangu, na wenyewe wakawa wamenifukuza nyumbani, wakawa wamesema wame nitoke pale, kwa kuwa ninanii nime nimebeba ujauzito na shuleni pia nikawa nimefukuzwa, kwa maisha yangu yakawa ya, ya mtaani. Nikakaa hivyo hivyo nikawa nimerudi Bukoba na nilivyorudi Bukoba nikakaa kule kwa bibi yangu, nikafanikiwa kujifungua, nijifungua salama, lakini maisha yalikuwa magumu sana. Wakati huo nilikuwa sijui babangu uko wapi, na yale nilikuwa simjui. Nikakaa hivyo hivyo mwaka jana ndo nikaa niko nimekaa kule kwetu, nikasikia napiga sema sema, mimi ndo baba yako, ma nakutumia nauli uje huku. Kasema sawa, nikawa nimekuja jijini Dar es Salaam, lakini maisha yangu yamegua kuwa yamezidi kuwa magumu, sielewi nifanye nini kwa so, sababu babangu hali niliyokuwa nayo bado hajaafikiana nayo, huwa na mtoto na masomo nimeacha. Kwa sasa hivi nipo tu nyumbani, nimekaa na sina cha kufanya, na baba mtoto amtaki mtoto hata matumizi ya leti. Sijui nifanye nini. Nitamani ningeweza kuendelea na masomo, lakini sina kunisomesha. Ningeiomba serikali, wale wanaobeba mimba waweze kuendelea na masomo, waweze kutusaidia, na ningeomba wazazi wenyewe watoto wao na nabeba nyumba waweze kuwasaidia, kasiwaa nawatupa na kuwaacha na kuwafukuza kama sasa hivi, na wakati mgumu kweli. Nilikuwa napenda kusoma niwe mtu mkubwa baadaye, niwe na kazi yangu, niwe na maisha yangu, lakini malengo yangu ndio yaliharibikia hapo nivyobeba ujauzito. Kwa hiyo hapa nilipo najiuliza, je, nifanye, nifanyeje nifanye? Kwa sababu shule ndo hivyo nimeshaacha, ndo hivyo niko nalea mtoto, sina cha kufanya. Anjo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Gidoi Yuat, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.