Hii ni idhaa like ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki angaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Maafisa nchini Nigeria wanasema vikosi vinapambana na wanamgambo wa kundi la Boko Haram kwenye jimbo la Borno, katika mji wa Maiduguri na mji wa Monguno. Wanasema operesheni kwa njia ya anga na ardhini zinafanyika dhidi ya mashambulizi hayo. Mapigano haya yamesababisha vifo vingi katika ukanda wa Maiduguri. Maafisa wa usalama wametoa amri ya kutotoka nje kwenye mji hadi taarifa rasmi itakapotolewa. Maafisa wanasema wapiganaji wa Boko Haram wamechukua udhibiti wa makazi ya jeshi kwenye mji wa Munguru. Mapigano makubwa yalizuka kabla wa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kuwasili nchini Nigeria kwenye mji mkubwa wa Lagos. Anatarajiwa kukutana na wagombea wa wawili wanaoongoza katika uchaguzi wa rais, akiwemo alioko madarakani Goodluck Jonathan na mgombea mkubwa wa upinzani Muhammadu Buhari. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema atatoa mwito kwa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao kuwa huru na wa haki. Edgar Lungu ameapishwa kuwa rais wa sita nchini Zambia baada ya kushinda uchaguzi wa urais uliopingwa na upinzani. Tume ya uchaguzi imesema bwana Lungu kutoka chama tawala cha, cha Patriotic Front alipata asilimia alipata 48.3 za kura. Mpinzani wake Hakainde Hichilema kutoka chama cha United Party for National Development alikuwa wa pili kwa asilimia 46.7. Hichilema alidai uchaguzi huo uliibwa na haukukidhi chaguo la wananchi wa Zambia. Upigaji kura ulianza Januari ishirini lakini uliongezewa muda kwa sababu ya mvua kubwa nchini Zambia kwenye baadhi ya maeneo. Na Rais wa Marekani Barack Obama na Waziri Mkuu wa India Narendra Modi wamevunja mzozo wa muda mrefu kuhusu masuala ya nyuklia leo baada ya viongozi wote kugusia urafiki wao kuwa ni chanzo cha ushirikiano wa kidiplomasia. Saa kadhaa baada ya kuwasili India, kiongozi wa Marekani alisema Bwana Modi alikubali kuimarisha ushirikiano wao wa ulinzi na usalama. Bwana Modi alisema uhusiano wao na Marekani umesimama katika kiwango cha juu. Bwana Modi anafikisha siku ya tatu ya ziara yake ambapo atakuwa rais wa kwanza wa Marekani kuhudhuria sherehe za siku ya Jamhuri ya, ya India. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Pakistan limesema limepiga mabomu maficho yanayosadikiwa kuwa ni wanamgambo kaskazini mwa Waziristan kwenye eneo la kikabila na kuua takriban wanamgambo thelathini na tano. Jeshi limesema mashambulizi ya anga leo yalilenga katika eneo la data kali karibu na mpaka wa Afghanistan. Wapiganaji wa kigeni wanasemekana kuwa miongoni mwa wale waliouawa. Jeshi la Pakistan limefanya operesheni kubwa ya kupambana na mashambulizi ya kigaidi kwenye eneo la Waziristan mwezi Juni. Maafisa wanasema mashambulizi hayo yameua watu elfu mbili wanamgambo Jeshi limesema limepoteza takriban askari wake mia mbili kwenye mapigano hayo. Na waasi wanaunga mkono Russia amefanya shambulizi katika mji mkubwa wa bandari huko Ukraine Mariupol, na kupinga onyo la Umoja wa Ulaya, jambo ambalo linaweza kuharibu zaidi mahusiano ya Ulaya na Russia. Maafisa wa usalama wa Ukraine wamesema takriban watu thelathini wameuawa Jumamosi wakati roketi zilipopiga maeneo ya makazi ya watu ya Mariupol. Makombora yalipiga soko na majengo ya kupambana ya kupanga ya makazi ya watu na kujeruhi watu themanini. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko aliapa kutetea taifa la Ukraine. Alifupisha safari yake kwenda Saudi Arabia kwa ajili ya maziko ya Mfalme Abdullah wa nchi hiyo na badala yake kusimamia mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Ukraine. Bwana Poroshenko alizungumza kwa njia ya simu kuhusu hali ilivyo na makamu wa rais wa Marekani Joe Biden aliyeshutumu mashambulizi hayo na ghasia akisema alihamasishwa na watu wanaotaka kujitenga wa Russia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jumapili nyingine tena ambapo msikilizaji, tunakualika hapa katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Naitwa Idi Ligongo, lakini sipo peke yangu hapa, niko na dada mrembo kweli kwelikweli. Ah, naitwa Meri Mgawe. Karibu msikilizaji siku nyingine tena, tuko tayari kabisa kukupromoshia salamu zako na muziki moto moto kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na bila kupotezea wakati basi, na kamata barua yako mkononi mwangu si mwingine ni wewe Salome Daniel Elias, unajiita Mama Elizabeth. Sanduku lako la barua ni tano nne tatu Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Wasema salamu za leo, mimi nataka kuzirusha kwake Veronika Fikiri na mkumbuka Elizabeth Fikiri na Fikiri Dario, hawa wakiwa pale Gakala, Shinyanga. Umemkumbuka Edward Kabamba, Sali Bunzali, Zakaria Ndemfo, Jamila Abdala, Raymond Simbo Masawe na Rebeka Kwamboka. Wengine waliotumia salamu siku ya leo ni Joseph Miloro, Rich Riz Mapema Ndula, Deus Masunga, Mapema Ndula na Nasoro Maziku. Hawa wanatokea pale Tabora. Mimi, Jumapili hii tulivu kabisa, naanza naye anaitwa Hiza Mpele; anasema anapatikana kule Tanzania zake salam zimfikie Riziki Minde, Frank Sanga, Mama Baloteli, Ramadhani Tualike, Jafari Kopo, Professor Simon Rauls Dagno, Hussein Salim, David Nengendwa, Exaud Masawe, Ima Sadala, Khalifa Hussein. Anasema kumbukeni hizi salamu zinatoka kwa yule mtetezi wa wizara yake. Basi ni salamu njema kabisa hizo za Jumapili. Nam, nashika barua yako Juma Katunka, wewe unatokea pale Nguruka, sanduku lako la barua ni mbili, sifuri, sifuri kule Kigoma. Tena msikilizaji umejituma kwelikweli, umetutumia salamu hizi kwa njia ya barua ya posta. Basi unasema unataka kutuma salamu zako siku ya leo ni kwa mama yako mzazi Mariam Juma Fundisha, akiwa pale Dar es Salaam. Unasema yuko kwa ajili ya matibabu, basi tuamtakia heri. Vilevile unamkumbuka rafiki yako mwalimu Emmanuel Christopher Mibanda. Huyu anatoka shule msingi pale Uvinza. Unamkumbuka rafiki yako mwingine fikiri Dario? Huyu unasema anatokea popote pale alipo nchini. Uku msahau, Zuma Bavon unamsalimu mwalimu Mangomango Songo akiwa pale Nguruka. Umemkumbuka dada yako mpendwa Habiba Muhammad Katunka akiwa Uvinza vile vile. Bwana mkubwa Juma Ramadhani huyu anatokea Karangaa kule Uvinza, umemsalimu Festo Masenge akiwa Murunyinya kule Ngara, unasema hakika VOA ni jembe la ukweli. Hivi sasa anakamata yake salam Omari Mbaraka anasema zake salam zimfikie fikie idario Mwalimu Kennedy Mpemba, Deusi Masunga, Mchana G Mchana, Juma Michael Zega, Ramadhani Mchomvu, Gaston Mushi, Mwana Kimbinda, Butaiwa Busisi, Mragwa Matias Petro Amo. Ujumbe wake ni kwamba jembe ni jembe siku zote, huwezi ukabadilisha uliite koleo. Umesikia mambo matamu kabisa haya eh, ujumbe mzito <laughs> kweli kweli huo haya. Basi tunaruka moja kwa moja mpaka pale DRC tunakutana na msikilizaji Bolangi Loela. Wewe unasema mi natokea Aru hapa DRC. Leo napata nafasi tena, natuma salamu zangu, uh, kwa rafiki zangu wote wakiwa pale Bunia. Nawakumbuka wale walioko Kisangani, nawakumbuka wale walioko Kinshasa, Aru, Mahagi na na msalimu Isangi na watoto wangu Odete, Recho, Joel na Rose na Mavile, wao pia wakiwa pale Kisangani. Kaka yako huku msaa wanaitwa Tambwe Popular na vilevile vile Wakengela, Mousa Haji, Kudra Maliro, Fisto Moga na Adee Plus, wao wote wanatokea pale Beni dada zako umemkumbuka Jose Bolangi, Mamisa Bolangi na Fina Silika, umemkumbuka Lusia Silika na Ani Silika, hawa vilevile wanakaa pale Kisangani. Unatuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Huyu hapa ni Isega Hamisi wa Mbeya, Tanzania. Yeye anasema salamu zake ziende kwa ndugu zake wote waliokombea Makambako vile vile ziwafikie Jumanne Athumani Ruboka, Fikiri Dario, Gagala Imasadala, Rutahiwa Busisi, Boaz Karanje, Goligota Magabe, Frank Sanga wa Morogoro. Vilevile zimfikie Timilai Shemalamba. Umesikia jina hilo? Shemalamba kali kweli, kweli, <laughs> hmm. Haya vile vilevile anaendelea kusema zake salam zimfikie Kipara original Salim Bunzali salamu hizi ziende kwa watu wote vile vile ambao wananifahamu huko mkoani Tabora. Haya basi, msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo awali, ni salamu na muziki na vibao motomoto. Tupo tayari kukupa vitu. ni Halo Bebi, kibao kimepigwa naye Avril kutoka Kenya, akishirikiana naye, karibu akifika chandarobi, kuna manji wengi asishangae Haya, basi msikilizaji, ni kibao kitamu kabisa kutoka kwake Avril akishirikiana naye Omi Dimples wanakuambia hello baby. Hebu nijaribu kuimba msikilizaji inabidi uombe, uombe fedha yako uliyoitoa kwa ajili ya Meri mgawe si. Kuimba hapa irejee, manake sauti ni mbaya. salamu na muziki, salamu na muziki. Na kamata barua yako, Petro Sanga, wewe unasema unatokea kule Njombe, Tanzania. Siku ya leo unataka kumtumia salamu Kanaiza Kiejo, Ramadhani Mchomvu, Filibeti Kiauke, Deus Masunga, Amos Misa Henry Kideule na Emanuel Mgaya vilevile vile, vile unamsalimu Joseph Tweve Akwino Msombe, shukuru wa mama na s Simon Kiplagat, umemkumbuka Sima Kagaruki na Paulina Madoshi popote pale walipo. Mimi basi, salamu hii inatoka hapa hapa nchini Marekani, kutoka kwake Joy Rurengo, anasema anapatikana maeneo ya United States of America. Haya ndugu zangu, ni kwamba salamu, popote pale ulipo, mke wako Florence na mtoto wako Mbi, ndio unataka uanze kwa leo na salamu zako bro Isaac Rurengo na mke wako Rose na watoto wenu NBI, Sami na mkeo Mary na mtoto wenu, uh, wa Nakuru Kenya, bila kusahau wazazi wako bibi na bwana Rurengo wakiwa Nakuru Kenya. Muwe na siku njema kabisa ya Jumapili tulivu hapo mlipo ama popote pale mlipo na kamata barua yako, si mwingine ni Matrix Joan. Wewe unasema unatokea pale Kisii kule Kenya, moja kwa moja unataka salamu zako siku ya leo ziende kwa Kiplagat. Umemkumbuka vilevile kaka yako mpenzi John Kia, Kairuki, na unamsalimu kaka yako mwingine Kamau John na Esther Mushoke. Umetuma salamu zako kwa Baraza Joeli na Stephen Maliku, hawa wakiwa pale Kenya. Huyu hapa ni Juma Michael, mwanaharakati wa nzige Tabora, Tanzania. Habari ya Jumapili ndugu mtangazaji wa zamu fikisha zangu salamu kwa watu wote wa hapo Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi kwa niaba yao nakwambia shukrani sana, wala meri mgawe, usiongeze neno lolote hapo. Salamu yako ya kwanza unasema imfikie Joshua Turuka wa Tanzania, Exaud Masawe, mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Husna Salim Uchumi, Filbert Filbert Kiauke, Frida na Mbwera vile vile, mtu wa mwisho kabisa ambaye ungetaka salamu zako kwa siku hii ya leo zimfikie ni Stanley Mwani. Hujatoa ujumbe wowote hii leo. Haya, basi nashika barua yako, Maganga Maganga. Ni bwana na bibi Maganga Maganga, wa wanatoka sanduku la barua moja sifuri sifuri, ni kule Kigoma, Tanzania. Salamu za leo moja kwa moja mnapenda ziende kwa Mogire Machuki akiwa pale Kisii, Kenya. Mmemkumbuka Meja Bulimbe akiwa pale Kawe, Dar es Salaam mmemkumbuka Kashindi Maulidi akiwa pale Kigoma, vilevile mnamsalimu Jumanne Baheza akiwa Kigoma, mnamkumbuka Juma Katunka akiwa Nguruka, fundi Hamisi akiwa pale Mwandiga, mmemsalimu Kajole wa Kajole kule Kigoma, Swaibu Wahibu Kinazi akiwa Kigoma na Justin Balela akiwa Kigoma. Ujumbe unasema ukijua kupokea juu wa kutoa. Mi kama sienda mbele, ngoja nikuambia kitu kimoja mi Kigoma umehitaji kama mara tano, mara sita, mara saba, mara mara nane. Naona wasikilizaji wengi kweli kweli kule ni kwa sababu ya muziki nini? Maana yake wa Kigoma mwapenda muziki, wewe mwenyewe unatoka Kigoma. Aa, mimi sitaki kuongeza neno lolote tu hapo, nasema tu haya, ngoja tuendelee na salamu za muziki. Haya basi tukupe nafasi <laughs> Deus Masunga, wewe unasema salamu zako siku ya leo unazirusha moja kwa moja kutoka Sikonge, ni sanduku la barua 468 Tabora Tanzania. Ya kwanza kabisa iende kwa Asha Shaban unamkumbuka Nkamba Lukuba, Mapema Ndula, mtoto Masunga Deus, bebi Masanga Deus, Emmanuel Kapela na vilevile Nasro Maziku umetuma salamu zako kwa Victor Nyangalima Choma wa choma, Paulina Madoshi Janga wa Choma. Hawa wote unasema wanatokea pale Njombe. Kennedy Mpemba, Fikirini Dario na Salome Daniel, Simon Seleli, Sima Kagaluki na Salibu Nzali, hawa wako pale Kahama. Umemsalimu Mchana Jay Mchana Paroko paroko na Lea Mwamaso. Haya, moja kwa moja mimi naelekea Thika nchini Kenya. Salamu zake ni bwana Peterson Karanja anasema zake salamu ziwafikie mke wake Grace Wangui, mtoto wake Kamau Kimana, binti Jen Macharia na Wangari wa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican popote pale walipo. Ujumbe, mbarikiwe sana wakati wa siku hii ya Jumapili. Popote pale mlipo, msikilizaji, kipindi hewani ni salamu na muziki, na tujipumzisha na kibao chake Jukes kutoka Tanzania, anakuambia sisikii Haya basi, msikilizaji, ni kibao kikali kabisa kutoka kwake Juks. Amefanya kazi nzuri sana ya kutengeneza wimbo huu, kwa kweli ni mzuri mno, mno, mno, mno. Jukes popote mno, mno, mno, pale ulipo, big up kwako popote pale unapoendelea kusikiliza Sauti ya Amerika hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kwenye salamu na muziki. Haya, naishika barua yako. Wewe unajiita John Deus, unatokea pale mashariki mwa DRC. Siku ya leo nataka kutuma salamu zako kwa Paluku Ngahangombe. Umemsalimu pia Malivika Yalala. umetuma salamu zako kwa Salome Daniel na vilevile huku msao Joseph Miro Akiwa Kenya. Umemkumbuka Victor Nyangalima na Robert Nyambozi umetuma salamu zako kwa Sali Bonzali na vile vile umemkumbuka mama yako mpenzi Salema Kiembe, huyu akiwa pale DRC. Ujumbe unasema siku ya leo tupendane kama alivyotupenda Mungu. Mimi nakamata salamu zake Mwandlu John Mwandlu, anapasema anapatikana kule Chunya nchini Tanzania. Kama kawaida napeperisha, anasema anapeperusha uh, bendera ya Tanzania. Habari yenu, salamu zenu, salamu zenu eh umenifanya nini na ulimi wangu leo hakika? Kaji, ulimi kaji, leo. Haya, basi, kwa kusema salamu zake za kwanza zimfikie Hussein Adam wa Buguruni, Dar es Salaam, Jumanne Lukoba Fataki Bachinge, Samuel Masanjane, Dino Mwangombe Kadich, Bridget, Rutahiwa Busisi Klomani, Abeli Puka, Joseh Joakim Chua. Mwisho kabisa angependa kumsalimia Jonas kangalo lusi Mushi wa Mbeya, Tanzania. Ujumbe nawatakia siku njema, ama jumapili njema popote pale mnapoendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kamata barua yako. Franc Manco Ngogo, wewe unasema unatokea klab namba saba moja, Tarime Mara, Tanzania. Salamu za leo moja kwa moja unataka zimfikie Michael Ngogo, umemkumbuka Nchagwa Chacha Mogire Machuki na Nicolas Mpaji. Umetuma salamu zako kwa Juma Idi Isa Kizinga Evans na Daudi Kikoti. Wengine walaotumia salamu ni Lenus Kinga, Kingalu. Ujumbe unasema, tegemea ulichokishika mkononi, usitegemee utakachotafuta. Haya basi, msikilizaji Meri Mgawe, umeona kabisa, naifungua hii salamu, kwa hakika kabisa sina upendeleo kusema oh, <coughs> <tata kigoma> nini? <coughs> ah sijui -ah. Nimechukua, umeiona mwenyewe kabisa. Mimi moja kwa moja nakwenda kwake Zefania Wilfredi Kalimanzila wa Manyovu, uh, kule mkoani Kigoma Tanzania. Anasema zake salamu kwanza kabisa ziwafikie watangazaji wa zamu na wale wote ambao wako nyuma ya microphone hii, Dwen Collins na Maria Mwinyi. Eh, nawe naona mmesalimiwa hapa. Salamu zake ziende kwake Ayubu Emmanuel wa Manyovu, upendo mwingere Elisom Tamali Stefano, uh, Dunia Julius Tanti, Satiel Joeli Kababi, Deni Dardinstan, uh, Gubina Makapo, Robert Makapo, Jennifer Higi. Mwisho kabisa zimfikie Noah Kota. Aliyetuma salamu ni Zefanie Wilfred Kalimanzila. Mm -mm, wewe umekosea bwana. Ni Kalumanzila manzila jina mbona kama la Tabora hiyo. Haya basi, msikilizaji, ni Salamu na Muziki na moja kwa moja ndio tunakamilisha kipindi chetu siku ya leo na kibao safi kabisa kutoka hapa hapa Marekani. Ni Uptown Funk na kilichopigwa naye Mark Ronson kwa kushirikiana naye Bruno Mars. Mimi naitwa Mary Mgawe, nakuambia kwa heri. Mimi ni Idi Ligongo. <coughs> Kibao safi kabisa hicho kilichokuwa kinasindikiza salam na muziki. Nami nakwambia bado niko studioni kukusomea muktasari wa habari. Maafisa nchini Nigeria wanasema vikosi vinapambana na wanamgambo wa kundi la la Boko Haram kwenye jimbo la Bono katika mji wa Maiduguri na mji wa Munguno. Wanasema operesheni kwa njia ya anga na ardhini zinafanyika dhidi ya mashambulizi hayo. Mapigano haya yamesababisha vifo vingi katika ukanda wa Maiduguri. Edgar Lungu ameapishwa kuwa rais wa sita nchini Zambia baada ya kushinda uchaguzi wa urais uliopingwa na upinzani. Tume ya uchaguzi imesema Bwana Lungu kutoka chama tawala cha Patriotic Front alipata asilimia 48.3 za kura. Mpinzani wake, Hakainde Hichilema, kutoka chama cha United Party for National Development alikuwa wa pili kwa asilimia 46.7. Rais wa Marekani Barack Obama na Waziri Mkuu wa India Narendra Modi wamevunja mzozo wa muda mrefu kuhusu masuala ya nyuklia leo baada ya viongozi wote kugusia urafiki wao kuwa ni chanzo cha ushirikiano wa kidiplomasia. Masaa kadhaa baada ya kuasili India, kiongozi wa Marekani alisema bwana Modi alikubali kuimarisha ushirikiano wao wa ulinzi na usalama. Na jeshi la Pakistan limesema limepiga mabomu maficha yanayosadikiwa kuwa ya wanamgambo kaskazini mwa Waziristan kwenye eneo la kikabila na kuua takriban wanamgambo 35. Jeshi limesema mashambulizi ya anga leo yalilenga katika eneo la data kali karibu na mpaka wa Afghanistan. Waasi wanaounga mkono Russia amefanya shambulizi katika mji mkubwa wa bandari huko Ukraine Mariupol, na kupinga onyo la Umoja wa Ulaya, jambo ambalo linaweza kuharibu zaidi mahusiano ya Ulaya na Russia. Basi msikilizaji, huo ndio mwisho wa muktasari wa habari, na kusi uendelee kusikiliza matangazo yetu ya alfajiri na vile vile kesho mchana tutakuwa na kile kipindi cha VOA Express. Naitwa Mary Mgawe na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandey shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC