Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Januari 26 mwaka 2015. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutawaletea ripoti kuhusu baadhi ya wananchi nchini Tanzania watoa wa maoni yao kuhusu mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri nchini humo. Nachoshangani ni sifa zipi zinazotumika kuwateua hawa mawaziri. Na katika habari nyingine, upinzani na mashirika ya kiraia huko Goma nchini DRC waomba meya wa Goma afikishwa mahakamani kwa kuuawa kwa waandamanaji saba waliokuwa wakipinga mabadiliko ya katiba. Katiba yetu inaruhusu mtu yeyote kuandamana wakati anakuwa na lolote lile ambalo anapenda kueleza kwa wakuu viongozi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani itaendelea kulisaidia jeshi la Nigeria katika mapambano dhidi ya kundi la Boko Haram. Bwana Keri ambaye aliwasili jana katika mji mkuu wa Nigeria, Lagos, alizungumza muda mfupi baada ya wanajeshi wa Nigeria kuzima shambulizi moja lililofanywa na wanamgambo wa Boko Haram nje ya mji mkuu Maiduguri, katika jimbo la Bono. Bwana Keri alikutana na wagombea wawili wa, wa urais wanaoongoza nchini humo, rais aliyeko madarakani Goodluck Jonathan, na mgombea mkuu wa upinzani Muhammad Buhari, kabla ya uchaguzi wa urais nchini humo Februari kumi na nne. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yupo katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu kwa ziara iliyolenga kuzindua miradi ya maendeleo katika taifa hilo lililoharibiwa na vita. Bwana Erdogan na ujumbe wake walipokelewa na Rais wa Somalia Sheikh Mohamed na maafisa wengine wa serikali kwenye uwanja wa ndege mpya wa Mogadishu uliofanyiwa ukarabati na Uturuki. Kiongozi huyo wa Uturuki alisifia maendeleo makubwa yanayofanyika nchini humo na aliahidi kufanya mengi zaidi. Shirika la Afya Duniani limekiri kuwa polepole pole katika kuchukua na kukabiliana na mzozo wa Ebola huko Afrika Magharibi na kupelekea mlipuko kusambaa bila udhibiti. Wataalamu wa afya kutoka kote duniani wanajadili hatua za mageuzi kwa mujibu wa shirika hilo kwa dharura za afya ya umma ulimwenguni. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. WHO linaendelea kukosolewa kwa majibu ya polepole pole na kupuuza maonyo kutoka taasisi kama vile Madaktari Wasio na Mipaka kuhusu kiwango cha mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Margaret Chan, amekiri kwamba wajumbe wanaohudhuria kikao hicho maalum cha Ebola kuwa shirika lake halikujibu kwa haraka kama ilivyotakiwa. Bichana anasema dunia pamoja na WHO walikuwa polepole pole mno kuona kilichokuwa kinatokea mbele ya macho yao. Ebola ni maafa ambayo yameifundisha dunia na WHO mafunzo mengi kuhusu jinsi ya kuzuia matukio kama hayo hapo baadaye. Ameongezea kuwa shirika lake kamwe halitajikuta katika hali ya kushangazwa au kutokuwa tayari na majibu. WHO inasema Ebola imesababisha vifo vya zaidi ya watu 8600 na kuambukiza zaidi ya watu 21700, wengi wao nchini Guinea, Sierra Leone na Liberia. Virusi vya ugonjwa huu unausababisha vifo vilisambaa katika miezi mitatu bila kutambuliwa, mwishoni mwa mwezi Machi mwaka jana, huko nchini Guinea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anasema yeye na waziri mkuu wa India Narendra Modi wamefikia makubaliano katika mkataba wa muda mrefu wa nishati ya nyuklia. Bwana Obama yupo nchini New Delhi na atakuwa rais wa kwanza wa Marekani kuwahi kuhudhuria sherehe za siku ya jamhuri ya India ambayo husherekea katiba yake ya kwanza kama taifa huru. Marekani ilitia saini mkataba na India mwaka elfu mbili na nane kutoa teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya kiraia. Rais mpya wa Zambia Edgar Lungu ameapishwa kama rais wa sita nchini humo baada ya ushindi mdogo ambao umepingwa na upinzani. Tume ya uchaguzi nchini humo ilisema bwana Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front alishinda asilimia 48.3 ya kura. Mpinzani wake Hakainde Hichilema wa chama cha United Party for National Development alishika nafasi ya pili akiwa na asilimia 46.7. Hichilema anashutumu uchaguzi ambao ulimalizika Jumamosi, ulikuwa wawizi na hauashirii matakwa ya watu wa Zambia. Tume ya Umoja wa Afrika AU kwa Mali na Sahel imelaani ghasia zinazoendelea huko kaskazini mwa Mali na kuzisihi pande zote ikiwemo waasi wa Tuareg kutoyaacha mazungumzo ya amani. Kanali Morbo, mkuu wa kitengo cha usalama katika tume ya AU, alisema kuna umuhimu wa kumaliza wimbi la ghasia nchini Mali. AU ilisaidia kusimamia mkataba wa kusitisha mapigano kati ya makundi hasimu nchini Mali mwezi Mei. Mbo alisema taasisi hiyo ina nia ya dhati kwa utaratibu wa amani na kufanya kazi na washirika wa kimataifa ili kurejesha amani na uthabiti huko kaskazini mwa Mali. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania ambapo wananchi wamepokea kwa mtazamo tofauti mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri yaliyofanywa na Rais Jakaya Kikwete mwishoni mwa wiki, kufuatia kufutwa kwanza kwa aliyekuwa waziri wa ardhi Anna Tibaijuka na waziri wa nishati na madini Profesa Sospita Muhongo aliyejiuzulu kutokana na sakata la kashfa ya akaunti ya Tegeta Escrow. Mwenzangu Mary Mgaa amefanya mjadala na wananchi wa Tanzania Gabriel Munasa, Charles Misango na Gaston Onyango alioko Afrika Kusini. Kuna minong'ono ya hapa na pale, kuna manong'oniko, malalamiko kidogo hasa uh, kwenye baadhi ya wizara. Kuna watu wanaonekana kama wamepwaya kidogo, wasingestahili kuwa sehemu hizo kwa sasa mm -hmm na maeneo mengine inaonekana wengine wamekuja tu kupoteza muda, kwa sababu muda umeisha, kuliko hamna na sababu ya msingi sana ya kufanya mabadiliko makubwa. Yangezibwa tu mapengo yale ambayo yameonekana, lakini mambo mengine yakaendelea kama kawaida. Charles Misango unasemaje? haya ni mabadiliko sasa ka takriban kama kama sikosei ni ya tano eh. Ingefika hata mahala, kwa mfano hata kupunguza baraza la mawaziri eh, ni kubwa mno, hali ya uchumi wetu ni mbaya Esa, kama leo unaendelea tena kuweka kuweka manaibu manaibu wizara ambayo ilipaswa iwe na waziri mmoja inatosha, unamleta waziri wa maji. E, e, karibu ni nchi nzima hakuna maji. Kama jiji la Dar es Salaam tu, eneo moja linaweza watu wanaweza kukaa miezi miwili halina maji. Huyu waziri wa maji unaendelea kufanya nini? Unaendelea kumweka kumbadilisha wizara aende wizara nyingine kufanya nini, kama ameshindwa kuperform tu kuwaletea maji jiji? Eh, miaka hamsini, zaidi ya miaka hamsini ya uhuru Tuna watu wanaoga maji ya vikombe na waziri yupo huyu, unambadilisha wa nini hapa? Mimi inachangia kwa upande wa wizara ya uchukuzi uh, mambo ambayo yamefanywa wa na waziri mwokembe ni makubwa mazuri, tulikuwa tuna matumaini, na sio kwamba yeye ndio peke yake anatosha kuwa waziri, hapana, lakini kwa muda uliobakia kwa miradi yao kwa tathmini tuliyoifanya taarifa walizotupa hivi karibuni tu, ametoka kwenye ziara za nje ya nchi wamepata wawekezaji, wametueleza mambo ya miradi iliyokuja. Nafikiri hata hao wawekezaji wanaokuja watashtuka. Yani juzi tumefanya makubaliano na mtu huyu, baada ya wiki mbili amebadilishwa. Lakini kikubwa tumepata manung'uniko, wengine wanasema kuna matatizo kwenye wizara ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni vizuri akaenda mtendaji kuliko mwanasiasa, kwa sababu wabunge wa bunge la Afrika Mashariki, hasa wanaotoka Tanzania, wana mgogoro. Mgogoro ambao unaonyesha ni tatizo kwa upande wa Tanzania kwao. Naona katika kuchambua kwao, mmoja ya watu ambao wameona ni bora wangewachukua kwenda kuziba hayo matatizo au kuzuia ni Aison Mwakembe na bwana sita. Wengine wanadai ameletwa kwa sababu ya kufanya siasa za ndani awe karibu na mbio zake au mbio zao za kuania urais. Mimi niungane na wenzangu, ninachoshangani ni sifa zipi zinazotumika kuwateua hawa mawaziri. Tulitegemea at least kama pale wale mawaziri manaibu waziri wale wangeweza kupandishwa kwenye nafasi zao, na kama mwenzangu alivyosema, baraza ni kubwa too much. Yani mawaziri kila siku tutakuwa magazeti yakiandika tunabadilisha mawaziri. Upinzani opposition wakipiga kelele tunabadilisha mawaziri. Watanzania wamechoka, wamechoka. Ifike mahali itambulike kwamba watu wanataka maendeleo. Ni wananchi wa Tanzania Gabriel Munasa, Charles Misango na Gaston Onyango wakizungumza na Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Duru mpya ya pili ya mazungumzo kati ya makundi hasimu nchini Libya yamepangwa kufanyika huko Geneva hata kama watu wenye silaha wamemteka nyara naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali inayotambulika kimataifa. Katika msukumo mpya Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya inasema duru mbili za mazungumzo zitafanyika wiki hii huko Uswizi. Watu wasiopungua kumi na watano waliuawa jana nchini Misri wakati waandamanaji walipoadhimisha mapinduzi yaliyosababisha vifo mwaka elfu mbili na kumi na mmoja ambayo yalimwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu nchini humo Hosni Mubarak. Vyombo vya habari vya Misri vinaripoti daruzeni zaidi ya watu walijeruhiwa katika mapambano kati ya majeshi ya usalama na waandamanaji mjini Cairo na angalau miji miwili mingine. Vifo vingi vilikuwa kati ya wilaya ya Mataria mjini Cairo, ngome kuu ya kundi la Muslim Brotherhood ambalo limepigwa marufuku ambako polisi walikabiliana na wafuasi wa kundi hilo. Na idara ya hali ya hewa nchini Marekani imetoa onyo kwa maeneo mengi ya miji ya kaskazini mashariki kupatwa na theluji kubwa na upepo mkali uliotarajiwa kulikumba eneo hilo leo Jumatatu na kesho. Zaidi ya sentimita sitini za theluji zinatarajiwa kunyesha katika miji na vitongoji kuanzia New York mpaka Boston na kuingia mashariki mwa Kanada. Dhoruba hiyo ambayo inatokea eneo la kati humo nchini pia inatarajiwa kuleta theluji kusini mwa Upinzani huko Goma nchini DRC waomba viongozi wa serikali kufikishwa mahakamani kwa mauaji ya raia wasiokuwa na hatia hasa mjini Goma ambako watu saba ripotiwa kuuliwa katika maandamano ambayo ni matokeo ya wananchi kupinga marekebisho ya katiba hasa kipengele kinachohusu uchaguzi. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Huku maandamano yakiwa yamepungua katika maeneo mbalimbali, hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, upinzani katika maeneo haya umeomba viongozi wa serikali mkoa wa Kivu ya Kaskazini, hasa sana mea wa mji wa Goma afikishwe mahakamani ama afukuzwe kazini, kwa sababu yeye ndiye aliyeamrisha polisi kuwaua wananchi, kama alivyosema Ribes Mikindo, kiongozi wa chama cha upinzani UDPS chake Chisekedi. Ni kusema yote yenye ilipitika ndani ya mji wa goma tunayoweka miongoni wa uongozi ya Kongo hapa mwenye tunaweza kuweka anabeba mzigo mkubwa kuhusu hilo, hiyo matatizo na mambo yote ya ujeuri uliopita ndani ya mji ni mea wa mji wa Goma. Na ndio maana wakati tulisoma iki kubarua ketu kufatana na hiyo chambo iliyokita hapa karibu juma mzima, mea wa mji atajidia mbele ya mahakama, na pia tunaomba kwa wale waliompatia mamlaka au waliompatia kazi wao ndio sio kumwondoa, kwa sababu kwa siku mbili tatu mtu mmoja hawezi kusema mambo ya kuachana leo. Anasema mafia, itakuwa kesho anasema eh, wale watu ni wa criminal ni wa bandia. Siku ya tatu anasema wale watu ni wa kufanya siasa. Na hiyo eh, mashirika kirahia ya kirahia yasemaje? Huyu hapa Tomada Kemwiti, kiongozi wa mashirika ya kirahia mkoa Kivya Kaskazini. Kauli ya mkuu kiongozi ama mmea wa mji haikuambatana na matakwa ya wale walioomba uh, kuandamana. Ya pili, katiba yetu inaruhusu mtu yeyote kuandamana wakati anakuwa na lolote lile ambalo anapenda kueleza kwa wakuu viongozi. Na hii kukataa kata katakata kabisa kukataa kinaganaga ya kwamba waandamanaji ama vikundi vya siasa vya upinzani visiingie barabarani, tunafikiri ya kwamba ni mojawapo ya matokeo mabaya ambayo tunaishi hapa jimboni. Ya tatu, ni kwa upande wa waandamanaji. Waandamanaji, wakati mnakubali kuandamana, ni lazima kuandamana hii tunaita uh, manifestation non violent. Wakati waandamanaji wanaanza kutupa mawe, kubomoa vioo, kuanza kupora mali ya wakaaji, haya yanageuka ujeuri, na ujeuri haukubaliwe na mtu yeyote. Ya ine, wakati hawa wa polisi wanakutana na watu wanaoandamana, ni lazima watumikishe nguvu yenye kuambatana na waandamanaji. Juhudi zetu kumpata meya wa mwiji wa Goma, Nasoni Kubuya zimeshindikana katika maeneo ya Kinjasa, watu wengi walijeruhiwa, na katika mji wa Goma vile vile watu wengi walijeruhiwa na hata wengine kuuliwa, ikiwemo watu sita. Mimi ni Hoser Malivika nikiripotia Sauti ya Amerika. Na wanamgambo waasi wa Kihodhi nchini Yemen wamefiatua risasi ili kuwatawanya waandamanaji jana Jumapili katika mji mkuu wa Yemen huku umma ukiwa na ghadhabu kwa kujitwalia madaraka wiki iliyopita pale rais Abdurabu Mansur Hadi na serikali yake walipojiuzulu. Mwandishi wetu Edward Iranian anaripoti ana kutoka Kairo na Khadija Riami anakusomea ripoti hiyo. Walioshuhudia wanasema wanamgambo wa Kihuthi waliovalia sare za polisi walifyatua risasi hewani karibu na chuo kikuu cha Sana kuvunja maandamano dhidi ya wao kujitwalia madaraka ya nchi. Kituo cha televishen cha upinzani pia kimeripoti majeruhi baada ya ufyatuaji huo wa risasi uliofanyika katika mji wa bandari ya sham wa Hodeida. Kikao cha bunge ambacho kilitarajiwa kujadili kujiuzulu ghafla kwa rais Abdurrabu Mansur Hadi na serikali yake kiliahirishwa kwa muda usiojulikana. Vituo kadhaa vya televisheni za Kiarabu vimeripoti kwa wanamgambo wa Kihuthi wameziba njia za kuingia bungeni. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Jamel Ben Omar amewaambia waandishi wa habari kuwa nia njema na ushirikiano wa vyama vyote unahitajika ili kuondoa Yemen katika mzozo. Anasema juhudi za dhati zinafanywa na vyama vyote vya siasa vinavyohusika katika kamati ya pamoja ya amani. Anaongezea kuwa huenda ikawezekana kuumaliza mzozo huu kama kila mtu akitoa ushirikiano. Waziri wa masuala ya ndani Abdul Rakib Fatah amekiambia kituo cha Sky News Arabia kwa yeye na wanachama wengine wa serikali inayoondoka madarakani, ambayo imejiuzulu wiki iliyopita wanashikiliwa majumbani mwao amewashambulia waasi wa kihuthi akisema kwamba ghasia hazina nafasi katika taifa la leo na kwamba majadiliano ndio njia pekee ya kusuluhisha mizozo. Maandamano dhidi ya waasi wa kihuthi yaliripotiwa katika dazeni ya miji kote nchini, maandamano mengi yakifanana na yale ya wakati wa mapinduzi ya Kiarabu ya mwaka elfu mbili kumi na moja. Kijana mmoja wa kiume katika mji mkuu Sana amewashutumu waasi wa kihuthi kwa kujitwalia madaraka kwa nguvu. Anasema hakuna nafasi kwa wanamgambo wenye silaha mjini Sana na kuwasihi wote waondoke katika mji mkuu. Anasema wahuthi wanaweza kubaki kama tu wataishi kwa amani na kila mmoja. Maafisa wa umma katika mji mkuu wa kusini mwa Yemen wa Aden wameripotiwa kupandisha bendera ya jamhuri ya zamani ya Yemen kusini kwenye majengo ya serikali na kwenye vituo vya ukaguzi wa polisi. Viongozi katika majimbo takriban matano imeashiria kwa kamwe hawatatii amri zitakazotolewa na maafisa walioko mjini sana. Hii ni Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwa mara nyingine tena, Ikuatoria Guine imeweza kufanya maajabu na kusonga mbele katika robo fainali za kombe la mataifa ya Africa, AFCON, baada ya matayarisho ya chini ya miezi miwili. Nchi nzima imekuwa katika sherehe za ushindi huo kama anavyotueleza mwandishi wetu Abdul Shakur Abod akiwa huko Bata nchini Ikuatoria Guine nchi nzima ya Equatorial Guinea imekuwa ikisherekea usiku mzima kufuatia ushindi wa timu yao iliyopambana na timu kali ya Gabon na kuilaza mabao mawili kwa sufuri hapo jana usiku. Hivi sasa Equatorial Guinea pamoja na Congo Brazzaville zinaingia katika robo finali baada ya vijana Brazzaville kuilaza pia Burkina Faso mawili kwa moja jana usiku. Baadaye hii leo timu za kundi A zinashuka uwanjani pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakapopambana na Tunisia na Cape Verde kuminyana na Zambia. Baada ya mechi ya jana hapa Bata, kocha wa Gabon, George Paulo Costa de Almeida hakuridhika anasema kamwe na matokeo hasa akimlaumu referee kutoa penalti iliyobadili kabisa mchezo huo. A penalty, Uh, that anasema haikuwa penalti ya haki kwa vile refari alikuwa hatizami, anatizama nyuma dhambi ilipotokea, na hivyo kutegemea uamuzi wa linesman. Inasikitisha kwamba tunabidi turudi nyumbani kesho, lakini nina matumaini vijana wangu watanawiri katika michuano ujayo ya elfu mbili na kumi na saba, kwani ni timu kijana kabisa na wengi wao ni mara ya kwanza kushiriki katika mchuano wa CAN. Kapteni wa Gabon Pierre Emerick alikuwa na hasira zaidi. C'est pas la première fois qu'on a cet arbitre. C'est pas la première fois qu'il, qu'il nous joue des tours. Anasema hii si mara ya kwanza kwa refarii huyo kuwaonea, lakini ndio kandanda na ameipongeza timu ya Equatorial Guinea kupata ushindi nyumbani kutokana na nguvu za mashabiki. Kocha wa Equatorial Guinea Esteban Churkiana alipongeza vijana wake na kusema hivi sasa ndio kuna kazi zaidi kubwa kusonga mbele. Mchezaji wa kati wa Equatorial Guinea Emilio Lopez anasema ni ushindi mzuri sana. But now it's uh, we try to, to continue more than quarter finals. It's a dream. Anasema hivi sasa inabidi kusonga mbele kuvuka robo fainali, kwani ni mara ya pili kuingia katika robo fainali, lakini hivi sasa ni ndoto kubwa, inabidi kufunga mabao zaidi na kupata ushindi kuweza kusonga mbele kwa wakati huu, anasema inabidi tusherekee hadi tukapojua nani tutakabiliana naye katika robo fainali. Baada ya michuano ya leo, kesho na Jumatano ndipo itafahamika ni timu gani zinasonga mbele na zile zitakazofunga virago na kurudi nyumbani. Abdu Shakur Abud ni kiripoti kutoka Bata, Equatorial Guinea. Wananchi wa Tanzania wanaendelea kunufaika na kushuka kwa bei ya mafuta ya aina zote za jumla na rejareja reja, baada ya mamlaka ya udhibiti wa nishati na maji EWURA kutangaza hatua hiyo wiki mbili zilizopita. Mwenzangu Mary Mgawe katika jamii na maendeleo hivi leo anazungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Mzumbe katika kitivo cha biashara mkoani Morogoro, Bwana Bakari Muhamed, na kwanza akamuuliza sababu za kushuka kwa bei hizo na ikiwa ina maana gani. Kwanza mi nadhani tu eh, tupongeze tu kwamba bei za mafuta zimeshuka, na kwa muktadha wa kushuka kwa bei ni kwamba zile gharama za usafirishaji ambazo na wagharimu wananchi wengi zita, zitaweza kupungua, kwa sababu kwa sehemu kubwa Tanzania inategemea sana usafirishaji kwa mfano wa bidhaa kutoka kwa wazalishaji wa bidhaa kutoka kwa viwanda kutoka mashambani ili kwenda kwa watumiaji ambao wengi wako mjini. Kwa hiyo kama bei za mafuta zitashuka na soko la ndani la mafuta litakuwa limetulia kwa kiasi fulani, basi tuna uhakika kabisa eh, shughuli za usafirishaji zitakuwa za gharama nafuu, na kwa hiyo bidhaa zitakazowafikia walaji zitaweza kuwa za gharama nafuu. Hebu tufafanulie kidogo, mabadiliko haya ya bei yanatokana na kushuka kwa bei za nishati katika soko la dunia, na inaonekana ni kwamba tangu Julai mwaka jana. Sasa hii ina uhusiano vipi na na, na na kushuka kwa bei za Tanzania? Uh, unajua kwa mfano katika sayansi ya ugavi wa mafuta wanasema una eh, nadharia moja inaitwa Forrester, hii na nadharia ya Forrester ina maana kwamba E, hata kama soko la dunia bei zitakuwa zimeshuka lakini bei za ndani kwa nchi moja moja hazitaweza kushuka kwa mara moja, kutokana na, na kuchelewa kwa kufika kwa taarifa. Kwa hiyo kama taarifa zitachelewa na ule mnyororo wa, wa usambazaji wa mafuta kutoka kule yanakozalishwa mpaka kufika kwa watumiaji wa mwisho, basi kuna ucheleweshwaji wa humo katikati. Sasa hii kwa Tanzania ina maana kwamba Eh, tangu mwaka jana Julai bei zilishashuka kwenye soko la dunia, lakini kwa sababu wale waagizaji wa, wa mafuta walikuwa na mafuta ambayo walianunua kipindi cha nyuma, kwa hiyo walikuwa wanaendelea kuyauza kwa bei ile ili wasiingie kwenye hasara. Lakini kwa sasa eh, EWURA kwa sababu ndio mamlaka inayodhibiti eh, bei ya nishati ya petroli katika Tanzania ni wajibu sasa bei elekezi iweze kutumika ili kuwafanya wale watumiaji wa mwisho wa mafuta waweze kufaidika na punguzo la bei kwenye soko la dunia. Hata hivyo, kushuka kwa bei hizo imeonekana kwamba hakuendani na hali ya lisi ya kiwango cha kushuka kwa gharama za nishati hizo nchini Tanzania ukilinganisha na bei za kipindi kilichopita na mabadiliko katika soko la dunia, hili nalo unalizungumzia vipi? Aa, kama nilivyosema pale mwanzo kwamba unajua biashara ya mafuta inatawaliwa na soko la dunia. Kwa hiyo wale wenye mafuta yao, ina maana kwamba walioyaweka mafuta kwenye maghala ya kutunzia mafuta mpaka kuyapeleka sokoni kwa watumiaji wa mwisho ambao wanaokwenda kununua yale mafuta, basi hapa katikati lazima wale wafanya biashara wahakikishe kwamba wanarejesha gharama walizozitumia katika uagizaji wa mafuta, katika kuhakikisha wanayatunza yale mafuta na mwisho kuyauza yale mafuta. Kwa hiyo lazima tukubali kwamba zile gharama anayelipa ni yule mtumiaji wa mwisho, na usisahau kwamba kuna ile kodi inayoongezeka kwenye mafuta haya ambayo serikali inaichukua, na haya yote lazima yajumulishwe kwenye gharama jumla ambazo yule mtumiaji wa mwisho wanakwenda kulipa na inaonekana pia thamani ya shilingi ya Tanzania imeweza kushuka ukilinganisha na dola ya Marekani uh, kwa asilimia nne. Je, hili linaweza likawa na uhusiano wa kuhamasisha kushuka kwa bei za Tanzania za mafuta? A, kwa namna moja linaweza likawa na uhusiano, lakini kwa namna nyingine thamani ya shilingi ya Tanzania kushuka kwake kunakuwa na ile, e, tunasema athari ya moja kwa moja, kwa sababu sisi wa Tanzania tunanunua mafuta kwa kutumia dola ya Marekani. Kama tunanunua mafuta kwa kutumia dola ya Kimarekani na shilingi yetu imeshuka thamani, maana yake ni kwamba tutanunua mafuta yale kwa bei iliyokuwa juu kutokana na pesa yetu ya ndani. Na hivyo inaweza ikawa haina madhara makubwa sana kwenye usambazaji wa ndani lakini ikawa na madhara makubwa kwenye ununuaji. Ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Mzumbe Bwana Bakari Mohamed akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Morogoro nchini Tanzania. Na ufuatao ni muktasar wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani itaendelea kulisaidia jeshi la Nigeria katika mapambano dhidi ya kundi la Boko Haram. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yupo katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwa ziara iliyolenga kuzindua miradi ya maendeleo katika taifa hilo lililoharibiwa na vita. Rais wa Marekani Barack Obama anasema yeye na waziri mkuu wa India Narendra Modi wamefikia makubaliano katika mkataba wa muda mrefu wa nishati ya nyuklia. Rais mpya wa Zambia Edgar Lungu ameapishwa kama rais wa sita nchini humo baada ya ushindi mdogo ambao umepingwa na upinzani. Tume ya uchaguzi nchini humo ilisema bwana Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front alishinda asilimia 48.3 ya kura. Tume ya Umoja wa Afrika AU kwa Mali na Sahel imelaani ghasia zinazoendelea huko kaskazini mwa Mali na kuzisii pande zote ikiwemo waasi wa Tuareg kutoyaacha mazungumzo ya amani. Kanali Morbo, mkuu wa kitengo cha usalama katika tume ya AU, alisema kuna umuhimu wa kumaliza wimbi la ghasia nchini Mali. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, Mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.