Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Jumanne Januari 27 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakuarifu kuwa upigaji kura ya maoni nchini Tanzania ili kupata katiba mpya bado ni utata. Kulikoni? Hapa kwangu ninavyokuambia, watu chungu mzima wameshapiga simu za kusema, jamani, leo hatuwezi kuja kazini. Haya, basi, ni mmoja wa wananchi wa Tanzania akieleza maoni yake juu ya kura ya maoni ya kupata katiba mpya. hii ni VOA Express na mimi ni Harrison Kamau. Basi msikilizaji, tutarejea tena kukueleza. Uh, ilikuwa ni kuhusu masuala ya theluji hapa Marekani ambayo imepiga kulikweli katika maeneo ya Boston, New York, Connecticut. Je, madhara ni yapi? Sasa nawaulizeni swali waandishi, utafanya kura ya maoni kwa kutumia daftari lipi la wapiga kura? Kwa sababu kwa hakika itaendelea mpaka baada ya mwezi wa nne tarehe thelathini, tutakuwa bado tunajiandikisha. Basi yote haya, msikilizaji, na mengine mengi utayasikia katika VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia na Harrison Kamau. Mashirika ya kitaifa pamoja na kimataifa ameitikia mwito wa serikali ya Malawi ya kutoa msaada wa kuwasaidia maelfu ya watu ambao wamelazimika kuhama makwao kutokana na mafuriko huku ikihofiwa kuwa kuna uwezekano wa kuzuka maradhi kutokana na maji machafu. Rais wa Malawi Peter Mutharika ameomba msaada huo alipozungumza na wanahabari katika mji mkuu wa Lilongwe baada ya kutangaza kwamba wilaya 15 kati ya wilaya 28 zimeathiriwa na mkasa. Ombi hili limekuja baada ya jopo linashughulikia mikasa kusema limemaliza fedha zote zilizotengwa zilizotengewa mikasa mwaka huu. Takwimu za serikali zinaonyesha kwamba zaidi ya watu mia moja sabini wamepoteza maisha, huku wengine elfu mia sita wakipoteza makao kutokana na mafuriko kufuatia mvua kubwa zilizonyesha zilizo wiki nzima. Watu waliokuwa na bunduki leo wameshambulia hoteli moja katika mji mkuu wa Libya na kutegua bomu ambalo limewaua watu watatu nje ya jengo hilo. Maafisa wa usalama wamesema kwamba washambuliaji waliingia kimabavu ndani ya hoteli ya Corinthia iliyopo mjini Tripoli na kukatalia ndani. Ni katika hoteli hii ambapo watekaji nyara walipomshika aliyekuwa waziri mkuu Ali Zidani mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Nchi ya Libya imekuwa iking'ang'ana kupata udhabiti kwa zaidi ya miaka mitatu sasa, baada ya kuondolewa madarakani kwa Rais Muammar Gaddafi, huku vikundi vingi vikijaribu kujipatia uongozi. Kikundi cha jina kwa jina Libya Dawn kilijichukulia Tripoli mwaka jana, huku kikisukuma serikali ya waziri mkuu Abdullah Althani inayoungwa mkono na mataifa mengine hadi upande wa mashariki. Umoja wa Mataifa ulifanya mkutano mjini Jeneva kutathmini hali ya baadaye ya serikali ya muungano nchini Libya katika siku zijazo. Rais Barack Obama wa Marekani amesema kwamba India inaweza kuwa mshirika wa karibu wa Marekani wakati akimaliza ziara zia yake ya siku tatu mjini New Delhi hivi leo. Amesema kwamba serikali yake ingetaka kushirikiana na India katika hali ya kuwainua watu kutokana na umaskini, kuendeleza viwanda na teknolojia, pamoja na kupambana na, haki ya, na hali ya mabadiliko ya hewa. Bwana Obama pia ameongeza kwamba India inaweza kuwa wakala wa kuleta mabadiliko kwa nchi jirani, hasa kuhimiza umuhimu wa chanjo za watoto. Amehimiza kwamba nchi za India na Marekani zinaweza kukubaliana kuwa na ulimwengu usio na silaha za nyuklia. India na Marekani ni baadhi ya mataifa machache ulimwenguni yenye silaha za nuklia. Indonesia imesitisha shughuli za kuitafuta ndege iliyoanguka kwenye bahari ya Java mwezi jana na kuwaua watu mia moja sitini na wawili waliokuwemo ndani. Msemaji wa jeshi amesema leo kwamba imekuwa mwezi mzima sasa tangu ndege hiyo kuanguka Desemba tarehe 28 huku akiomba msamaha kwa jamii ambazo hazikufanikiwa kuwapata wapendwa wao. Timu ya uokozi nchini Indonesia huenda ikaendelea kutafuta miili eh, tisaini na mbili ambayo bado haijapatikana. Wapiga mbizi wameweza kuyopoa miili sabini kutoka kwa vivusi vya ndege hiyo. Basi msikilizaji, kama tulivyokudokeza, hali ya hewa katika ukanda wa kaskazini mashariki mwa Marekani umekumbwa na dhoruba kali ya theluji, ambapo theluji inaonyesha na kusababisha watu kadhaa kukwama makazini na shule kufungwa na watoto na wazazi kubaki nyumbani, huku hali hatari ikiwa imetangazwa kwa magari na watu kutotoka nje kama huna sababu ya lazima. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkazi wa Boston Pen Waweru, ambaye amekwama kazini na anaeleza hali ilivyo. Uh, dakika hii imepita 18 inches uh, HM, na upepo ni mwingi sana sana sana sana, na kama eh, snow imeshaongezeka hiyo theluji kufikia inchi kumi na nane, ina maana hiyo ina uwezo wa kufunika magari ya imefunika magari mingi sana lakini juu ya upepo ina-, ina inaenda ikitokaza kwa wewe. Kwa mfano leo unasema upo kazini na saizi hapa ni asubuhi Umelala kazini. Sasa hebu tueleze tu hali ikoje kwa upande wenu, mtaendelea kuwa kazini mpaka lini? Tutakaa kazini mpaka, kwa sababu le hakuna magari zinaenda, zote zimebaniwa, hakuna gari inaenda mpaka further notice until watuambie. Sasa hatujui tutakaa kazini mpaka mda gani. Na kwa ujumla watoto nao ambao pengine mnao familia zenu kule nyumbani, nao wanakuwa hawaendi mashuleni. Na hali iko vipi huko majumbani kwa sasa? Uh, watakaa nyumbani mpaka Alhamisi ndio watarudi shuleni, kwa sababu hakuna gari zinaenda zina, zikote kumefungwa, na ukiangalia mji mzima umefungwa hivi sasa. Hakuna magari ya usafiri wa umma, hakuna magari binafsi ambayo yanaruhusiwa kuzunguka, na wengi wao wakiwa majumbani. Vipi hali ya stima, wa viongozi wanasemaje? Uh, kuna pale kumepotea stima wingine lakini wanajaribu sana kuzirudisha, na kwa maana hiyo basi, kwa kutokana na hili, hamna mtu anatembea kwenda popote. Matayarisho, yes. Yalikuwaje nyumbani kupambana na hali kama hii? Na watu walikuwa wameenda madukani kununua chakula, kununua maji na kuweka gari zao gas, ndio wakule. Wamejitayarisha na kipindi kama hichi mnapokuwa hamwezi kwenda popote mtakaa kazini kwa siku ngapi na mmeshakaa tangu lini? Tulikaa kutoka jana na hata leo hakuna mtu anaweza ameenda nyumbani, pengine tutaenda jioni na hiyo itategemea na hali ya barabara itakavyokuwa. Ndio, na ukiangalia kwa hivi sasa nini kinaonekana mabarabarani? Maanake najua mko maofisini, lakini mnaangalia huko nje, kunaonekanaje hasa kwa sasa? Ni zile gari za kuprau, uh, ma matingatinga na askari ndio hmm, wamejaa kwa barabara na barabara zenyewe zilivyo zinapitika kweli. Eh, wamejaribu kumwaga chumvi na kusipra, na kuprao, kwa hivyo ni nzuri kwa sasa, lakini hakuna mtu anaruhusiwa ana, ana kupeleka gari ama kutoka ama nini mpaka watasema. Kwa hiyo hakuna ruhusa ya kwenda popote, hakuna ruhusa. Je, na vipi hali ya baridi? Baridi ikoje kwa sasa? Ukiacha hii theluji, unaendelea kuteremka na baridi, lakini ina maneja, ni lazima uvae kofia grass, uvae koti. Ni lazima uvae vizuri kwa sababu ya, ya upepo. ni mkazi wa Boston Penn wa Weri akizungumza na Sauti Amerika. Na ya Amerika naye mwenzangu Esther Githui-Ewart amezungumza na mkazi mwingine wa Boston aliyejitambulisha kama Joe ambaye pia anaeleza kuhusu hali ni mba, hali mbaya ya hewa iliyokumba eneo la kaskazini mashariki mwa Marekani. Mambo ni mabaya. Mambo ni mabaya huku hata mtu haoni. Barabara, ukiingia kwenye barabara unakaa, ni kama unga unanyesha. Yaani hali ni mbovu kabisa. Visibility almost zero huko. Uh, huku hata najaribu hakuna, um, kuendesha gari. Nimejaribu kuendesha gari kidogo uh, kama kitu one mile, lakini hakuendeki. e, yaani, uh, barabara hazijasafishwa hamna chumvi wala nini. Uchukuzi najaribu kusafishwa no. kusa Lakini hii inakwambia inamwagika kumwagika. Hii hali ni mbaya, snow ni nyingi. Kwa hiyo uko sehemu gani haswa? E, Boston. Mimi niko upande wa jekat. Aha, na je, watu huko wamenunua vitu pengine kujistiri na hali hii, kwa sababu hajulikani, pengine ni siku mbili, siku tatu hamtoweza kutoka nje? Ah ya, jana kwanza, ilianza jana, watu jana wakaenda wakaingia madukani wakanunua vitu, kwa sababu hakuna maduka yamefunguliwa leo hakuna hata mahali pa kuweka mafuta amefunguliwa. Kuna, kuna mahali unaweza kupata kumefunguliwa wakati huu sasa, lakini pengine kinyume na ilivyo nyumbani. Utabiri wa hali ya hewa ni mahususi, unaelezea kwamba watu wajistiri, watu wanunue vitu waweke nyumbani kula maji. Yeah, huku walisema watu wanunue vitu, kwa sababu wanasema hii hali itaendelea kwa siku tatu. Mm -hmm. Kwa hivyo sasa tunajaribu kujikinga vile tuwezavyo, tumenunua hadi majenereta, tumeweka mafuta sababu atujui kama tutakuwa na umeme uh, uh, kwa masaa mengine kwa siku hii. Sa sasa tunangoja tu na... roho zetu zari zetu tumeziweka az, hakuna kuondoka uh... tunangoja tu sasa, kila kitu, viwanja vya ndege, usafiri hakuna, mtu asafiri hakuna <laughs> <laughs> usafiri kwa sasa. Sasa ni kusafiri ni kwa simu tu <laughs> kuzunguziana kwa, kwa simu simuaka kwa nyumba unaweka unangoja kungoja tu hadi sasa tujue kutakuwaje. Hakuna kazi, walio kazini wanalaa kule kazini, wale nyumbani kulala nyumbani. mm -hmm. E, mbovu ni mbovu yani, hata sijawahi kuona hali kama hii kwa miaka tano iliyopita. Kwa hiyo sasa sijui kutakuwaje, wanasema zitakuwa ni kama nchi ngapi za theluji kwa sasa. Najua sasa, kwa, kwa sasa tuko na nchi kumi na nane kwa sababu wamezika madari na wanasema inaonyesha kwa a kwa kila saa tutakuwa na inchi mbili kwa kila saa inaongezeka, sasa inchi kumi na nane. E, hata ukitoka nje. Wakati umesema kwamba umejaribu kuendesha gari, ulikuwa kwanza unakwenda wapi? Gari lenyewe inabidi kulifukua kwenye kutoka kwenye, nimejaribu nilikuwa nataka kusongeza gari nione kama itaenda kwenye duka nikanunua kitu cha chakula hivi lakini hata kutoa gari yenyewe haiwezekani vigumu kwa sababu mm, unajaribu eh, kuingilia kwenye dirisha, milango haifunguki. Pole sana ndugu, naona utalala njaa, manake hukujasiri <laughs> la kum... <laughs> haya, nashukuru sana kuzungumza na VOA Express, asante. Haya basi, msikilizaji, ni Bwana Azakibodi, huyo alikuwa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Uh, basi naona mambo yamechanganyika kidogo. Nadhani kama tunaelekea Connecticut hivi sasa, ambapo tuna ni sehemu mbaba... tu karibu na Boston kule <laughs> eh, naona san amezungumza na Isaac Kubodia. Huyu ni mkazi wa Springfield kule, ambaye naye anaeleza mambo yalivyo, ni mambo ya theluji, hali ya hewa, mshike mshike, maanake ni hatari kubwa. Mpaka sasa hivi mi nafanya kazi kwenye grocery store moja, kati ya viongozi wa Open shop niko kazini toka saa tisa jioni jana na nimekesha usiku kucha katika kuweka mambo sawa, lakini hali ya hewa kwa kweli ilikuwa mbaya sana kuanzia jioni ya saa kumi na moja saa kumi na mbili ndo snow ilipoanza, lakini ilipofika saa mbili saa tatu hali ikazidi kuwa mbaya, kwa hiyo ikaashiriwa hali ya hatari kwamba hamna sababu ya kuendesha, kama huna sababu ya kuendesha gari usiku basi usifanye hivyo. Kwa hiyo saa tatu usiku jana ndiyo ilikuwa mwisho, watoto walikuwa naambiwa lazima wa majumbani mwao na ukiangalia hali ilivyokuwa tangu ile saa tatu za usiku, unaweza ukaona pengine vyombo vya habari pia vinaonyesha, na pengine ukichungulia nje. Hebu tueleze ule urefu wa snow unakwenda kiasi gani? Kwa kwa bai, snow si kubwa kihivo, unaweza kusema utabiri umekuwa kidogo kama umetiwa chumvi. Ndiyo, kwa sababu snow si kubwa sana, na kwa sisi ambao tumezoea snow kwa miaka mingi toka kwa tunaishi ni Hampshire mpaka sasa hivi tunaishi Massachusetts hapa, snow hii si si yakihivo, ambapo watu wamewali panic kulikweli na kuingia katika maduka ya vyakula na kuchukua karibu kila kitu. Hakuna mikate sasa hivi katika duka letu, hakuna maziwa, hakuna juices na hakuna maji lakini mm. Hii yote ni kwa sababu ya panic ya watu, kwa sababu ya jinsi ambavyo wa waliambiwa snow itakuwa kali sana. Dharuba ilikuwa iwe kali kwelikweli, na ilikuwa inaambiwa kwamba ingenyesha jana usiku na ingenyesha continuation ingekuwa leo mpaka kesho Jumatano. Lakini hali ilivyo inavyoonekana ni kwamba pengine watu watarudi makazini kama kawaida, wakati gani wanavyozungumza nafikiri watu watarudi makazini Jumatano kwa sababu mashule yote yamefungwa. Shule vinakuwa ndio vitu vya kwanza kuangalia, usalama wa watoto na wawalimu. Hapa kwangu ninavyokuambia, watu chungu mzima wameshapiga simu za kusema jamani, leo hatuwezi kuja kazini. Isaac, inapofikia wakati kwamba madukani vitu vimekwisha na yeah, kama tunaofahamu, mara nyingi yale magari makubwa ndio yanaleta vyakula yeah. Sasa hali inakuwaje kwa upande huo? Inakuwa mtihani kwa sababu, kwa vyakula ambavyo tulikuwa tuvipate jana hatujavipata, tunakusudia kuvipata leo. Kwa hiyo sehemu ya vile ambavyo watu wamenunua jana, baadhi yao tu ndiyo vipo, lakini vingine hakuna, na vile ambavyo tulikuwa tunategemea havijafika, mpaka vitakavyofika. Lakini hapa ninavyokuambia, nikiangalia kutoka ofisini kwangu, tupa macho, labda kama kuna kastoma wamekuwa wawili watatu tu. Haya, ni Isaac Kibodi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Connect. Nakuambia hakika, Meri Mgawe, mambo <laughs> yamekuwa ni mambo mengine. Theluji imekuwa kwamba me imekaba, unasikia wengine wasema kwamba hawana chakula, wengine wamenunua majenereta, wengine magari yamefunikwa. Ni mambo yanafanyika ya kila mahali. Hata hapa tuna theluji kidogo, ni kweli kabisa. Basi tupate raha. Kibao ni kipi? Kibao ni Jose Chameleone na, na wimbo mpya kabisa, wimbo Milano, tupate yeah, kitu Like Joseh Camillion anasema Milano <laughs> anasema kabisa kabisa, yule dada aongee da, hamiri. Uh, kina dada hawaongei wanachukua muda mrefu, kuja nipe mrefuasemi chochote, anasema lete majibu. ni Jose Chameleone na wimbo Milano, mambo ni katika VOA Express kutoka Washington DC. VOA Express tunaruka moja kwa moja nchini Tanzania ambapo pigaji kura ya maoni kupata katiba mpya bado uko katika njia panda, huku serikali ya nchi hiyo ikiwa imetangaza kufanyika kwa kura hiyo ya maoni Aprili 30, mwaka huu. Mwandishi wetu Dina Chale anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wakati serikali inasema kura ya maoni itafanyika Aprili 30 mwaka huu, Ijumaa wiki iliyopita umoja wa katiba ya wananchi UKAWA unaoundwa na vyama vya upinzani vya Chadema, CUF, NCCR, Mageuzi na NLD ulitangaza na kutishia kutoshiriki kura ya maoni kwa madai kuwa katiba inayopendekezwa imepitishwa na bunge maalum la katiba bila ridhaa ya wananchi wote. Leo jijini Dar es Salaam, Jukwaa la Katiba Tanzania, Jukata, kupitia kwa mwenyekiti wake Deus Kibamba, ni kama wameunga mkono hoja ya Ukawa juu ya hatihati ya kufanyika kwa kura ya maoni kadri muda ulivyopangwa, yaani Aprili 30 mwaka huu, kutokana na kwamba daftari la kudumu la wapiga kura bado halijaboreshwa. Sasa nawaulizeni swali waandishi, utafanya kura ya maoni kwa kutumia daftari lipi la wapiga kura? Kwa sababu kwa hakika, kwa hakika daftari la kudumu la wapiga kura ambalo lina awamu mbili awa mmoja itaanza mwezi wa pili, tumeambiwa kama itaanza. Kama itaanza, mimi sina uhakika, itaendelea mpaka baada ya mwezi wa nne tarehe thelathini, toka baada tunajiandikisha. NIDA walianza kuandikisha, wana mwaka mmoja tangu wameanza kuandikisha, hawajamaliza mkoa wa Dar es Salaam. Sasa tume ya uchaguzi itatumia majini <laughs> mpaka waweze kuandikisha kati ya mwezi wa pili mpaka mwezi wa nne tayari iwe hata awamu ya kwanza imekamilika kamili. Jukata pia wameonyesha hofu ya kutofanikiwa kura ya maoni kutokana na ukweli kwamba katiba pendekezwa bado haijafahamika kwa wananchi walio wengi. Utapiga kura ya maoni vipi na hujatoa nyaraka muhimu? Sisi serikali imetukwamisha, tunashindwa hata kufanya elimu ya uraia kuhusu hii. Tutapiga domo bila hizi nakala, tutapiga domo la vipi? Watu wanataka uelezee kilichomo, lakini na wao unawaambia ukurasa wa 75 wanafungua Ibara ya kumi na tisa wanafungua. Kuna woga kwa watawala wetu kwamba katiba hii wananchi hawataipenda, kwa hiyo wanataka waitoe dakika ya mwisho. Jukwaa la Katiba pia limezungumzia kuhusu maandalizi ya uchaguzi mkuu ujao ambapo wamegusia utaratibu wa kufanya midahalo ambapo wamesema kwamba ni muhimu midahalo kwa ajili ya wananchi kupata taswira za wagombea, lakini pia midahalo hiyo isitumike kuwajenga watu fulani kisiasa. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali. Haya, na michuano ya mataifa ya Afrika inaendelea ambapo kwa sasa timu zinapigania kufuzu hatua ya robo fainali. Mwenzangu Idi Ligongo amefanya mazungumzo na Abdu Shakur Abod, mtangazaji wa idhaa hii aliyoko iko Torogine kwa sasa. Kwa hakika ni hali ambayo wachambuzi, mashabiki wameshangaa kabisa. Ni mara ya kwanza imekuwa vigumu kabisa mpaka awamu ya tatu ya makundi haijulikani nani anaingia katika robo fainali. Kwa hii leo, muda mchache tu unaofika Ghana itapambana na Afrika Kusini, Senegal itamenyana na Algeria katika kujua nani anaingia kwenda mbele katika kundi hilo ambalo linajulikana kundi la kifo, mbali na matokeo yanaweza kubadili kila kitu. Senegal inaongoza katika kundi hilo na inataka kusonga mbele kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na sita. Kwa hivyo kuweza kufika katika robo fainali, inaweza kwenda sare na Algeria au kuishinda Algeria. Lakini kwa upande wa Algeria pia inahitaji kwenda sare kuweza kusonga mbele ikiwa tu Afrika Kusini itaifungagana katika mchuano wao huko Mongoma, na Black Star watasonga mbele wakipata ushindi au hata kwenda sare na Algeria. Sasa ukiangalia mchanganyiko huo, imekuwa vigumu sana kujua nani anaweza kusonga mbele. Afrika ya kusini kwa upande wake inahitaji kupata ushindi na Senegal ishindwe na Algeria kuweza kusonga mbele, lakini wachambuzi wengi wanafikiri Algeria na Senegal zinaweza kusonga mbele. Lakini Ghana nayo ikiishinda Afrika kusini, kutakuwa hali nyingine kabisa. Hebu tuambie wachambuzi wa masuala ya soka hapo ikotori ugini wanazungumziaje soka la Afrika kiujumla? Hivi sasa limekuwa ama limerudi nyuma ama hali ikoje? Wanasema kutokana na matokeo ya hivi sasa, inaonyesha kwamba kambumbu hapa barani Afrika imeongezeka, imepata mpya inaonyesha kwamba timu zinajitayarisha vilivyo, wanacheza vizuri zaidi. Inaonyesha kwamba timu zote ziko karibu sawa, kila timu inatumia mbinu tofauti, lakini kwa vile imeonekana katika awamu ya tatu, hakuna yoyote katika kawaida inajulikana tayari nani anaingia mbele, lakini inaonesha kwamba kandanda imesonga mbele barani Afrika. Tunajua michuano mikubwa kama hii huwa haikosi vibweka ama vimbwanga ama matukio yoyote yale ambayo pengine ya kufurahisha ama ya kusikitisha ama ya kuchekea. Unaweza kutuambia nini hasa ambacho kimeshatokea mpaka hivi sasa? Hakuna kitu ambacho kimeweza kujitokeza maalum, mtu akasema kinavutia au kinasikitisha, lakini kitu kinaweza kusema kwamba kusikitisha ni kwamba katika michuano mingi hapa inatokea ni kwamba kuna timu mbalimbali zinalalamika kwamba refari kama kawaida wanaonea. Kingine cha kusikitisha ni kwamba michuano kama jana katika uwanja wa hapa Bata, uwanja ulikuwa mtupu kabisa. Manake ni uwanja wa watu elfu arobaini lakini kulikuwa na watu wasiozidi elfu tano kwa hivyo hiyo ni moja kati ya mambo ya kusikitisha sana. Alafu nakuta kwamba wenyeji wakicheza uwanja umejaa kupindukia. Kwa hivyo ni hali ya pekee, na hiyo nafikiri, naweza kusema ni ya kusikitisha. Basi ni mambo yanavyoendelea kule ya Afrika Magharibi, wakati michuano ikiendelea ya kombe la Afrika. Kazi nzuri sana. Asanti sana wewe Id Ligongo na Abdishakur Abud wa Voice of America. na sijui Miri Mgayo umetuandalia nini kwenye yavu mao mitandaoni? mm-hmm. Haya, basi msikilizaji, na katika yavumayo mitandaoni hivi leo ikiwemo Facebook, Twitter na maoni magazetini VOA Express, na tupia jicho ni huko Tanzania, kamati ya bunge ya hesabu za serikali PAC kesho itawasha moto upya bungeni wakati itakaposoma ripoti maalum ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ikitarajiwa kuibua kashfa tatu nzito ikiwamo ya misamaha ya kodi kashfa nyingine zinazotarajiwa kuibuliwa kesho ni ufisadi katika gharama za ujenzi wa jengo la watu mashuhuri VIP katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere na uuzaji wa nyumba ya bodi ya korosho. Basi msikilizaji, mambo haya yamegonga vichwa vya watu kweli kweli nchini Tanzania, ikiwa bado hawajasahau kashfa ya Tegeta Escrow iliyokuwa gomzo kubwa nchini humo. Lakini tunapokuwa na jambo, maoni, mawazo tofauti ya wa watu hayakosekani. Huyu hapa anajiita Mishipa ya Simba ameandika katika ukurasa wa maoni kwenye gazeti la Mwananchi akimkosoa Zito. Anasema we Zito vipi wewe, mbona hueleweki? Uliahidi kuwa kikao hiki utashughulikia kashfa ya uigizwaji wa sukari ambao kuna ufisadi mkubwa, lakini leo katika ripoti yako umejikausha kuhusu kashfa hiyo ya sukari. Kulikoni? Au kwa sababu mzee piga hao mpaka wakome hakuhusishwa? Mwingine anajitambulisha kwa jina la Rafael, anasema Zito, piga kazi, tunahitaji viongozi wazalendo kama nyinyi. Haya, mjumbe wauawi, msikilizaji aka, haya maneno hajatoka katika kinywa changu, nimeyasoma tu basi katika mitandao ya Facebook, Twitter. Hapa Marekani, habari kubwa inayovuma sana ni kumwagika kwa theluji katika majimbo kadhaa ya Marekani, Boston na new York akiwa amepigwa vikali. Meya wa Boston, Marty Walsh, alitangaza hali ya dharura katika jimbo hilo la Boston, akiwataka wakazi kuwa makini katika harakati zao za kila siku, huku mamlaka za serikali zikichukua hatua thabiti kuhakikisha watu wake wanakuwa salama na madhara yanayoweza kutokana na teknolojia hiyo. Nikole Nick analonga, anasema teknolojia hii kwa hakika imetosha, imetosha, hatuhitaji tena, yaani kwa lugha ya Kimombo, enough is enough, we don't need it anymore. Mark Junior anasema nawatakia heri wote katika maeneo yaliyobubujika theluji ikiwemo New York na Boston. Vipi, Jeremiah Dikson kutoka Texas anawaasa madereva kuendesha magari kwa uangalifu mkubwa, anasema kama huhitaji kuingia barabarani, basi tulia, usitoke. Basi msikilizaji, yamkini ni mengi amevuma kwelikweli katika mitandao na mengineo. Basi haya ndo tulioona kukujuza siku ya leo kutoka hapa VOA Express. VOA Express, na huu ni mtasari wa habari. Mashirika ya kitaifa pamoja na ya kimataifa yameitikia mwito wa serikali ya Malawi ya kutoa msaada kuwasaidia maelfu ya watu ambao wamelazimika kuhama makwao kutokana na mafuriko huku ikihofia kuwa kuna uwezekano wa kuzuka maradhi kutokana na maji machafu. Watu waliokuwa na bunduki leo wameshambulia hoteli moja katika mji mkuu wa Libya na kutegua bomu ambalo limewaua watu watatu nje ya jengo hilo. Maafisa wa usalama wamesema kwamba washambuliaji waliingia kimabavu ndani ya hoteli ya Korinthia iliyopo mjini Tripoli na kukatalia ndani. Rais Barack Obama wa Marekani amesema kwamba India inaweza kuwa mshirika wakaribu, wa karibu wa Marekani, wakati zia akimaliza ziara yake ya siku tatu mjini New Delhi hivi leo amesema kwamba serikali yake ingetaka kushirikiana na India katika hali ya kuwainua watu kutokana na umaskini, kuendeleza viwanda na teknolojia pamoja na kupambana na haki, na hali ya mabadiliko ya hewa. Indonesia imesitisha shughuli za kutafuta ndege iliyoanguka kwenye Bahari ya Java mwezi jana na kuwaua watu mia moja sitini na wawili waliokuwemo ndani. Msemaji wa jeshi amesema leo kwamba imekuwa mwezi mzima sasa tangu ndege hiyo kuanguka Desemba tarehe ishirini na nane, huku wakiwaomba msamaha jamii uh, ambao hawakufanikiwa kuwapata wapendwa wao. Tunakushukuru sana msikilizaji, kwa kuwa nasi katika matangazo haya. Tunakusihi uendelee kusikiliza matangazo mengine ya jioni. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Esther Githuwat, mwelekezi ni Dwayne Colin, fundi mitambo ni tarawari, na hapa studio niko naye Harrison Kamau. Naitwa Meri Mgawe, nasema asante sana.