Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne asubuhi Januari 27 mwaka 2015. Karibuni <tipulio> Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutawaletea ripoti kuhusu rais wa Uganda wabeza upinzani wake kwa wizi wa kura katika kila uchaguzi mkuu, ili yashindwe. Je, wananchi nao wanayapia kusema? Sasa hivi Museveni anataka kuona mafuta ambayo, kazi ambayo ameanza ikamilike, aone namna Uganda inaweza ikaendelea. Sasa ukisema Museveni anaweza kaondoka leo hapo, na sumiza yako, huyo jamaa hawezi, hawezi toka sababu eh, hii nchi imekuwa kama yake. Na katika habari nyingine, rais mteule wa Zambia ameapishwa katika kushika madaraka. Je, baadhi ya wa wakazi wanasemaje kuhusu rais mpya kutomchagua tena makamu rais Guy Scott ingawa ni mzungu? Bwana uh, yeye yeah, yeah, is very much Zambian. Unajua, na amefanya kazi vizuri sana kwa miezi hii tatu, sisi kifo it cha Sata. Hayo ndio tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Dhoruba kubwa ya theluji inatarajiwa kuathiri sehemu kubwa ya kaskazini mashariki mwa Marekani katika siku mbili zijazo, ikianza e kupiga maeneo makubwa ya mijini kutoka Washington DC hadi Boston. Hii leo kiwango kikubwa cha dhoruba kilikwepa mji mkuu wa Marekani, lakini ilipiga upande wa kaskazini kwenye majimbo ya New Jersey, New York Connecticut, Rhode Island na Massachusetts walitangaza hali ya dharura kutokana na theluji. Mamilioni ya watu waliombwa kukaa nyumbani, wakati usafiri wa reli wa Amtrak ulipunguza huduma za treni katika maeneo yenye shughuli nyingi katika ukanda wa kaskazini mashariki, yani Northeast Corridor, na mashirika ya ndege yalifuta mamia ya safari za ndege katika kujiandaa na hali ya dhoruba Jumatatu usiku hadi Jumatano. Rais wa Marekani Barack Obama ameahidi dola bilioni nne katika uwekezaji na mikopo ya Marekani kwa India, lakini alisema biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye demokrasia kubwa duniani bado yamekumbwa na vipaji vikubwa ambavyo havijatumiwa. Kwenye siku ya pili ya ziara yake ya siku tatu nchini India, Bwana Obama aliwaambia mkutano wa wafanya biashara uliohudhuriwa na wakuu wa makampuni ya Marekani na India kuwa bado kuna vikwazo vingi vinavyohitajika kuvukwa katika kukamilisha mikataba kati ya nchi hizi mbili. Alieleza kwamba uhusiano wa kibiashara wa Marekani na India unaingiza jumla ya dola bilioni mia moja tu kwa mwaka chini ya tano ya makubaliano ya biashara ya Marekani na makampuni ya China. Kiongozi wa juu wa kundi la waasi la Lords Resistance Army amefikishwa kwa mara ya kwanza kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague na kuhitimisha msako wa muda mrefu wa kumfikisha mbele ya sheria. Mtumiwa huyo ni kamanda wa uasi Dominic Ongwen anayekabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Khadija Riami anaisoma ripoti hii. Dominic Ongwen amekuwa akitafutwa kwa zaidi ya muongo mmoja na mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Jana Jumatatu, alisimama mbele ya mahakama hiyo huko The Hague kwa mara ya kwanza akiwa amevaa suti ya bluu iliyokoza na tai. Ongwen alijitambulisha kwa mahakama hiyo kwa lugha Acholi ambayo inazungumzwa na wengi katika eneo analotokea la kaskazini mwa Uganda. Amesema alitekwa mwaka 1988 na kuchukuliwa msituni akiwa na umri wa miaka 14. Amesema alikuwa mwanajeshi wa LRA. Pia amemshukuru Mungu kwa kuweka pepo, ardhi na watu wake. Baada ya kujisalimisha mwenyewe mwezi uliopita huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, Ongwen alikamatwa na kupelekwa The Hague. Anakabiliwa na mashtaka dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa vita ambayo ni pamoja na mauaji, kuwatumikisha watu kwa nguvu, vitendo visivyo vya kibinadamu na kuongoza mashambulizi dhidi ya raia. Yote haya yanaelezewa ni shambulizi la mwaka elfu mbili na nne kwenye kambi ya watu wasiokuwa na makazi kaskazini mwa Uganda. Yeye ni miongoni mwa wanachama wa juu wa LRA wanaotafutwa na mahakama ya The Hague. Hivi sasa Ongwen, akiwa na umri wa miaka 34, alipandishwa vyeo kutoka mwanajeshi mtoto. Mawakili wake wanatarajiwa kutumia matatizo aliyokabiliana nayo siku za nyuma kama hoja ya kuomba ahurumiwe. Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kiongozi mwenye msimamo mkali wa mrengo wa kushoto Alexis Tsipras aliapishwa kama waziri mkuu wa Ugiriki hapo jana, lakini viongozi wa Ulaya wanasita kukubaliana na madai yake ya kutaka kufanya mashauriano tena kuhusu hatua za kubana matumizi ambazo iliweka Athens. Tsipras mwenye umri wa miaka arobaini na chama chake cha Syriza walipata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa kitaifa siku ya Jumapili. Aliahidi kumaliza kudhibiti kwa kiuchumi ambao umepelekea kupungua mafao ya uzeeni na mishahara na kupandisha kodi na ukosefu mkubwa wa ajira. Mkuu wa kisiasa katika Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wa kusambaa kwa mapigano huko mashariki mwa Ukraine, na anasema shambulizi la karibuni la roketi kwa makusudi liliwalenga raia, ikiwa ni ukiukaji wa sheria ya kimataifa. Jeffrey Feltman aliwaambia mkutano wa dharura kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana kwamba makombora ya Jumapili kwenye bandari ya mji wa Mariupol unaoshikiliwa na serikali ulikuja kutoka eneo moja linaloshikiliwa na waasi, kwa makusudi lililenga raia. Pia aliisihi Urusi kutumia ushawishi wake miongoni mwa waasi wanaojitenga kusitisha mashambulizi. Mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder anasema mawakala wa serikali kuu wamevunja kundi linalotuhumiwa ni wapelelezi wa Rusia huko New York City, mahala ambapo washukiwa watatu walijaribu kuandikisha wakazi wa Marekani. FBI iliwakamata agents Buryakov katika eneo la Bronx huko New York hapo jana. Washukiwa wawili wengine Victor Podoni na Igor sporiej hawana tena hawapo tena nchini Marekani na wana kinga kidiplomasia, lakini bado walishtakiwa. Kwa mujibu wa malalamiko wa wizara ya sheria, Buryakov alivunja sheria ya Marekani kwa kutoa taarifu maafisa kwamba alikuwa nchini Marekani kama wakala wa siri wa upelelezi wa Russia. Alikuwa akifanya kazi katika ofisi moja ya benki ya Russia huko New York City. Podoni Alikuwa afisa kwenye ubalozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa na Sporchev alikuwa mwakilishi wa biashara wa Russia. Unasikiliza habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Makundi kirai ya kiraia ya yanapinga uwezekano wa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe kuwa rais ajaye wa Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu Martha Van de Wolf anaripoti kutoka Addis Ababa, ambako viongozi wa Afrika wanatarajiwa kumchagua Bwana Mugabe katika wadhifa huo baadaye wiki hii. Khadija Riami anaisoma ripoti hii. Kila mwaka wakati wa kikao cha AU cha mwezi Januari, taasisi hiyo ya bara la Afrika huchagua mwenyekiti ambaye huelezewa kuwa ni rais wa AU. Mwaka huu kiti hicho kinatarajiwa kuchukuliwa na Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe. Is ni yargira wa fahamu taasisi mwamvuli ya Afrika kwa harakati zinazolenga haki za kijamii, anasema kuchaguliwa kwa bwana Mugabe katika uongozi wa AU kunapeleka ujumbe usio sahihi kwa raia wa Afrika. Anasema analitaka baraza hilo la viongozi wa mataifa na serikali kumchagua rais ambaye anawakilisha misingi ya utawala mzuri, heshima kwa haki za binadamu, kanuni za sheria na demokrasia kama inavyoelezewa katika katiba ya Umoja wa Afrika. Rais Mugabe ametawala Zimbabwe kwa takriban miaka 35. Makundi ya kutetea haki yanasema amekwepa madarakani kwa kiasi kikubwa kupitia wizi wa kura na kukamata na kuwanyanyasa wapinzani wake. Kuchaguliwa kwake tena katika uchaguzi uliokuwa na utatanishi na ghasia ya mwaka 2008 ndio ndiyo kiini cha mzozo, lakini anapendwa na baadhi katika umoja huo wa Afrika. Taasisi hiyo ya bara hilo imekuwa mara kwa mara ikitajwa ni klabu ya madikteta. Fehamu inasema wakuu wa nchi 14 walikwepa madarakani kwa muda mrefu wanaelezewa wametawala kwa takriban miaka 323. 2 marais wawili wa Angola Jose Eduardo dos Santos na Teodoro Biang Nguema wa Ekuatoria Guinea wamekuwepo madarakani kwa muda mrefu zaidi kuliko bwana Mugabe, huku kukiwa na chaguzi kumi barani humo mwaka huu. Ni Ragira ameitaka Umoja wa Afrika kujihusisha zaidi katika kuhakikisha uchaguzi unakuwa huru na wa haki. Anasema wanaangalia mwenendo ambako viongozi wa nchi waliopo mamlakani na serikali ama wanajaribu kubadili katiba au wanajaribu kujiongezea muda wa kutawala katika nchi nyingi. Jaribio hilo limefanywa Burkina Faso lakini halikufanikiwa. Kulikuwa na majaribio ya kufanya hivyo katika nchi nyingi: Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo, Benin, Sierra Leone na wengine wengi wanaichukua njia hiyo, anaongezea. Umoja wa Afrika umetupilia mbali ukosoaji kama huo kwa haiungi mkono uchaguzi huru na wa haki. Taasisi hiyo inasema itapeleka timu za waangalizi kuona jinsi ya kuzungumzia matatizo yanayohusiana na uchaguzi lakini kuzuia baadhi ya maendeleo ambayo hayakutarajiwa kwa rais ajaye wa AU, itakuwa ni kwa mtu ambaye ametawala kwa nguvu katika nchi yake na kuendelea kukosolewa vikali na makundi ya kutetea haki na yale yanayounga mkono demokrasia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana sawa. nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Pentagon inasema wapiganaji wa kikurdi hivi sasa wanadhibiti kiasi cha asilimia tisini ya mji wa Kobani nchini Siria, wakiwa wakiwanyima wanamgambo wa Islamic State kuwa na moja ya mkakati wa malengo yao. Kamanda mkuu wa kikosi cha Marekani ambacho kinaongoza ushirika wa kimataifa kupambana na Islamic State aliwapongeza wapiganaji. Wamepambana vikali na kwa mpangilio, alisema. Kupoteza mji wa Kobani ni kushindwa kwa kundi la Islamic State. Wakurdi wakisaidiwa na mashambulizi ya anga ya Marekani walipambana ili kudhibiti mji wa Kobani kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State kwa miezi kadhaa. Mji huo upo kwenye mpaka wa Syria na Uturuki. Yeyote anayedhibiti mji pia anadhibiti sehemu kubwa ya mpakani. Shambulizi moja la ndege zisizoendeshwa na rubani, yaani drone, liliua washukiwa watatu wanamgambo wa, wa, wa, wa Alqaida hapo jana nchini Yemen. Siku moja baada ya rais wa Marekani Barack Obama kutetea operesheni za kukabiliana na ugaidi huku kukiwa na hali ya ukosefu wa uthabiti wa kisiasa nchini humo. Ndege hiyo isiyofahamika ililenga gari moja jangwani huko mashariki mwa Yemen kwa mujibu wa vyanzo vya kikabila katika eneo. Wakati huohuo katika mji mkuu Sanaa, hali ya wasiwasi inaendelea kufuatia kuchukuliwa kwa eneo na waasi wa kihodhi wiki iliyopita. Mapinduzi na hatimaye kujiuzuli kwa rais wa Yemen na baraza lake la mawaziri kulichochea Marekani kusimamisha kwa muda huduma za kidiplomasia kwenye ubalozi wake mjini Sanaa kuanzia jana. Jeshi la Nigeria liliripoti mapigano mapya na waasi wa Boko Haram hapo jana siku moja baada ya kundi kukamata kambi za jeshi kaskazini mashariki mwa nchi katika jimbo la Borno na kushambulia mji mkuu Maiduguri. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi, Jenerali Chris Olukolade Aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba operesheni inayohusisha mashambulizi ya anga na ardhini inaendelea kuchukua tena kambi hizo huko Monguno, kiasi cha kilomita mia moja na themanini kaskazini magharibi mwa Maiduguri. Pia jeshi lilisema kwenye Twitter kwamba wanajeshi walipambana na wanamgambo Jumapili usiku na mapema jana huko Konduga mji uliopo kiasi cha kilomita 25 kusini mashariki mwa Maiduguri. Ilisema wanajeshi wa ardhini wanaongoza mapambano ya kwenye eneo na kiasi kikubwa cha silaha nzito zimekamatwa. Ilisema kwamba pande zote zilipoteza watu <mulia> ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais mpya wa Zambia Edgar Lungu amekula kiapo cha kuwa rais mpya wa nchi hiyo katika sherehe zilizofanyika Jumapili. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkazi wa Ndola, Zambia, Bwana Justice Membe, na kuanza kujua, kujua ushindi mwembamba aliopata Lungu katika historia ya nchi hiyo una maana gani? Ye yeah, ni kweli ilikuwa mdogo sana, kwa sababu upande mmoja wa Zambia walikuwa wamemchagua, walikuwa wanachaguana, wanagawana tu zile voti zao zile, walikuwa wanagawana tu labda nusu nusu hivi na hivi huko kwengine, lakini southern province bana na western province huko ndio uchaguzi wao ulikuwa based on ukabila. Kwa hivyo walikuwa wamemchagua tu hata inde kwa sababu tu ya ya, ya, ya ukabila basi lakini hata hivyo Lungu amepita wa kwa sababu voti zake zilikuwa nyingi, sasa pengine kwa ujumla wake eh. Baada ya Lungu kupita uchaguzi mwingine unakuja, sio muda mrefu kama ulivyosema. Uh, mwaka ujao kutafanyika uchaguzi mkuu wa rais. Huu ulikuwa ni kwa sababu ya kifo. Unafikiri uchaguzi huo utakuwaje ndiyo kulinganisha na huu uchaguzi ujao, mi nafikiri Lungu atapita tena, kwa sababu watu wameona kuwa yeye Lungu kila kila kabira humu Zambia, na ameshasema kuwa ingalawa huko upande mmoja wa Zambia hakujaguliwa uchaguzi wao ulikuwa wenye, wenye tribal. Lakini yeye mwenyewe anataka kufuata tu vile E, Sata alikuwa kwa sababu Sata was not a tribal you know was not a tribalist e, na ye Lungu ndio hivyo anavyosema kuwa hata e, sisi Zambia ni nchi mmoja tu, hata kule ambako hawakumchagua ni wa Zambia na kuwapenda, na amesema ni inawapenda pia vile vile tufanye tu kazi pamoja. Kwa hivyo inaonekana kuwa labda next year atapita tena kwa sababu akifuata vile vile ambavyo Sata alikuwa anataka e, kwenye development za nchi za nchi, atapita tena next year. Na pengine katika suala zima la uchaguzi wa viongozi wenzake, ameamua kumwacha makamu rais Guy Scott. Unafikiri hiyo itakuwa ina maana gani sasa kwa siasa za Zambia? Kusema kweli bwana, wengi sisi hatujui kwa nini amemjopu huyu Guy Scott, kwa sababu Guy Scott ingalawa ni mzungu bwana, uh, yeye is very much Zambian, unajua na amefanya kazi vizuri sana kwa miezi hii tatu since kifo cha nani cha Sata and he has worked very very hard to make sure that the treasury is not uh, used for kupelekwa kwenye, kwenye uchaguzi. Hapana na uh, nafikiri hiyo ndiyo maana Lungu amemkasirikia labda kidogo hivi, ndio amemdrop, lakini sijui kwa nini amemdrop kwa, amem kwa sababu Bwana Scott is very much liked humu Zambia, humu watu wanampenda sana nani, na tungependelea kumwona kuwa ni vice presidenti wetu, ni mkazi wa Zambia. Bwana Justice Membe akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ndola <mulia> Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua kiasi Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewakemea viongozi na wafuasi wa vyama vya upinzani nchini humo akidai kwamba wamekuwa wakiiba kura kwa usaidizi wa tume ya uchaguzi katika kila uchaguzi mkuu wakiwa na nia ya kumtoa madarakani. Akihutubia wananchi katika maadhimisho ya 29 ya utawala wake wa chama cha National Resistance Movement NRM, Bwana Museveni ameeleza kwamba na miradi mingi ya kutekeleza Uganda na haendi popote licha ya upinzani wake kumtaka aondoke madarakani. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Bwire anaripoti. Katika hotuba yake ya maadhimisho ya miaka 29 ya utawala wake chini ya chama cha NRM, Rais Museveni amekemea viongozi na wafuasi wa vyama vya upinzani akisema kwamba wamekuwa wakiiba kura zake katika uchaguzi mkuu na katika chaguzi ndogo. Museveni amesema kwamba licha ya vyama vya upinzani kuiba kura, amekuwa akiwashinda na raia wa Uganda wanaimani naye kuliongoza taifa. <coughs> Vyama vya upinzani vimekuwa vikiiba kura vikisaidiwa na baadhi ya maafisa katika tume ya uchaguzi, hakuna mtu kukagua daftari la wapiga kura, akiwataja wapinzani wake kuwa mbweha wanaotaka kuirarua Uganda katika vipande. Mseveni amesema kwamba bado ana kazi chungu nzima kutimizia Uganda na haendi ndi popote kwa sasa, licha ya wapinzani wake kumtaka staafu. Mseveni amesisitiza kwamba wanalojua wapinzani wake ni kusema uongo. Uganda telling... ni watu werevu sana, wanaweza kutambua kati ya anayesema ukweli na anayedanganya. Lakini shida narem uongozi wake umekuwa ukiyumba kwa sababu tumekuwa na watu wasiokuwa na maono, kinyume na wakati tulikuwa bado tunapigana msituni. Mseveni pia amesifia viongozi wa chama cha NRM waliochaguliwa hivi karibuni baada ya kumtimua Mama Mbavazi kama waziri wake mkuu pamoja na kumvua nafasi ya katibu mkuu wa chama akisema kwamba kimekuwa kikiongozwa na watu wasiokuwa na imani naye. Tayari kuna mabango jijini Kampala na miji mingine Uganda, ya Uganda yanayomuidinisha Mseveni kama mwaniaji pekee wa urais kwa tiketi ya chama cha NRM. Raia wa Uganda wanaamini kwamba Museveni hawezi kuondoka madarakani. Sasa hivi Museveni anataka kuona mafuta ambao kazi ambayo ameanza ikamilike, aone namna Uganda na inawezi ikaendelea. Sasa ukisema Museveni anaweza kaondoka leo, hapo na sumiza yako, huyo jamaa hawezi awezitoka awezi sababu hii. E, nchi imekuwa kama yake, peleka kama yake, hawezi hawezi enda, enda. Museveni amekuwa katika kampeni akijimarisha kati ya upiga kura na kutekeleza mabadiliko katika chama chake, huku wanaompinga chamani wakifukuzwa na wale wanaokimezea mate kiti cha rais wakifutwa kazi. Uchaguzi mkuu wa Uganda utafanyika mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. <mucho> za kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa msikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki ambapo tutawaletea dunia ya wanawake, na hapo kesho Jumatano tutawaletea kipindi cha afya, wakati Alhamisi tutawaletea kipindi cha matukio ya Afrika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Dhoruba kubwa ya theluji inatarajiwa kuathiri sehemu kubwa ya kaskazini mashariki mwa Marekani katika siku mbili zijazo ikianza kupiga maeneo makubwa ya mijini kutoka Washington DC hadi Boston. Hii leo Rais wa Marekani Barack Obama ameahidi dola bilioni nne katika uwekezaji na mikopo ya Marekani kwa India, lakini alisema biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye demokrasia kubwa duniani bado yamekumbwa na vipaji vikubwa ambavyo havijatumiwa. Kwenye siku yake ya pili ya ziara yake ya siku tatu nchini India, bwana Obama aliwaambia mkutano wa wafanya biashara uliohudhuriwa na wakuu wa makampuni ya Marekani na India kuwa bado kuna vikwazo vingi vinavyohitajika kuvukwa katika kukamilisha mikataba kati ya nchi hizi mbili. Kiongozi mwenye msimamo mkali wa mrengo wa kushoto, Alexis Tsipras aliapishwa kama waziri mkuu mpya wa Ugiriki hapo jana, lakini viongozi wa Ulaya wanasita kukubaliana na madai yake ya kufanya mashauriano tena kuhusu hatua za kubana matumizi ambazo iliweka, iliwekea Athens. Sipras mwenye umri wa miaka arobaini wa chama chake cha Siriza walipata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa kitaifa siku ya Jumapili. Mkuu wa kisiasa katika Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wa kusambaa kwa mapigano huko mashariki mwa Ukraine na anasema shambulizi la karibuni la roketi kwa makusudi lililenga raia ikiwa ni ukiukaji wa sheria ya kimataifa. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Hali ya taharuki inazidi kuongezeka katika taifa la Mauritania lililoko kaskazini mashariki mwa Afrika kufuatia kukamatwa na kuhukumiwa kwa wanaharakati wapinga utumwa kwa tuhuma kwamba waliongoza kundi lisilo halali kupanga mikutano isiyo halali na kuzuia polisi kuwakamata. Waandamanaji waliokuwa wakipinga hukumu hiyo dhidi ya Bairam Aud Abeid, Brahim Biral na Gbs So, walitawanywa na polisi kwa kutumia gesi ya kutoa machozi mnamo tarehe 15 mwezi huu katika mji ulioko kusini wa Roso. Mamia ya watu walizingira jengo la mahakama ambapo wanaharakati hao watatu walihukumiwa vifungo vya miaka miwili hata baada ya wengine saba kuachiliwa. Aud Abeid , ambaye alishikilia nafasi ya pili kwenye uchaguzi wa mwaka jana, alikuwa amekutana na wafuasi wake mjini Rosso wakati akizuru nchi yote katika juhudi za kuhamasisha kuhusu haki za kumiliki ardhi kwa watu wa ukoo wa Haratain ambao kihistoria wamekuwa watumwa, alipokamatwa. Yeye pamoja na wanachama wengine wa vuguvugu Initiative for the Resurgence of the Abolitionists walituhumiwa kwa kueneza propaganda za ubaguzi na kuwa katika kundi lisilotambuliwa kisheria. Viongozi wa kutetea haki za binadamu nchini Mauritania wanahimiza watu kuendelea na maandamano dhidi ya hukumu ya wanaharakati hao, wakisema imechochewa kisiasa na haifai. Marekani inafuatilia kwa makini kesi inayowakabil Aud Abeid, Brahim Bilal na Jbsa so. Tunahofia kwamba uamuzi huo wa tarehe 15 Januari utaathiri uhuru wa kutangamana na hata kukusanyika nchini Mauritania. Tunaiomba mahakama ya rufaa kuangalia tena hukumu iliyotolewa bila kusita, kwa njia ya haki na isiyoegemea upande wowote na yenye uwazi. Tutaendelea kuunga mkono juhudi zote za nchi ya Mauritania na vikundi vya kutetea haki za umma za kutokomeza utumwa katika nchi hiyo, jambo ambalo ni lazima litekelezwe kwa pamoja na viongozi wa serikali, wa kidini, wa mahakama, kikabila, na watetezi wa haki za binadamu na wananchi wote kwa jumla. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walifanikisha matangazo ya leo na mwelekezi Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaheri ni na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.