From Washington, the voice of America. Be a way. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. mimi ni Khadija Riyami, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Januari 28 mwaka 2015. karibu katika matangazo yetu ya wa leo asubuhi, tutawaletea ripoti kuhusu wadau wa utalii nchini Uganda waishinikiza serikali kuchukua hatua kuzuia ujangili wa wanyama pori. Tunaomba serikali isimamishe mauzo ya ivory na pangolin. Na katika habari nyingine, mashirika ya kiraia nchini Burundi yafanya kampeni kuhisii serikali nchini humo kumwachia mwandishi wa habari aliyewekwa kizuizini. Na je wananchi wanasemaje? Sisi walaia tumezidiwa, tume, tume kama sisi wamama, tunaturudia hapa pembeni ya soko ya Bujumbura, wanatusemea gisi, tunanyanyaswa, wanatubeba vitu vyetu bei tumelangua, hela tunapigwa, wanazidi sana kutusemea. Hayo ndio tulokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama alisafiri kwenda Saudi Arabia jana kutoa heshima zake kufuatia kifo cha wiki iliyopita cha mfalme Abdallah wa nchi hiyo aliyekuwa na umri wa miaka tisini. Bwana Obama alisimama muda mfupi katika mji mkuu Riadh, huku akiongoza ujumbe wa watu thelathini ambao ulijumuisha maafisa na wabunge pamoja na maafisa waandamizi kutoka utawala wa marais waliotangulia. Akiwa mjini Riyadh, Rais Obama alikutana kwa mara ya kwanza na mfalme mpya wa Saudi Arabia, Salman Bin Abdulaziz, kabla ya kuondoka nchini humo. Ofisa mmoja wa Marekani alisema viongozi hao wawili walizungumzia masuala mbalimbali ya usalama huko Mashariki ya Kati na uthabiti kwenye soko la mafuta. Ofisa huyo alisema Bwana Obama pia aliongelea suala la haki za binadamu. Wapiganaji wa Kikurdi walipanua mapambano yao jana dhidi ya ngome za Islamic State karibu na Kobani siku moja baada ya kudai kuchukua tena mji mmoja unaogombaniwa kwenye mpaka wa Syria na Uturuki. Wakurdi walisema walichukua udhibiti kwenye kijiji kimoja cha karibu cha Karahilla dai lililothibitishwa na kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza. Wapiganaji wa kikurdi wanaopigana na majihad walizidisha mashambulizi yao kwenye kijiji kingine cha Shiran. Na kamanda wa zamani wa kundi la kigaidi la kisomali la Al Shabab anasema ameachana na uasi na kukana ghasia ambazo zimekuwa zikifanywa na makomredi wenzake wa zamani. Khadija Riami anakusomea ripoti kamili. Zakaria Ismail Hersi ambaye alitumika kama mkuu wa upelelezi katika kundi hilo lenye uhusiano na Al-Qaeda kabla ya kujisalimisha kwa mamlaka za Somalia Disemba mwaka jana. Kuanzia sasa nitaeleza misingi yangu na imani kupitia njia za amani na maelewano, amesema Hersi, wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Mogadishu hapo jana, akiwaeleza wanachama wenzake wa kundi hilo la wanamgambo, Hersi amesema, na wasihi marafiki zangu kusuluhisha mizozo kwa njia za mashauriano na amani. Mwezi Juni mwaka 2012 Marekani ilitangaza tuzo ya dola milioni tatu kwa kukamatwa kwa Hersi, akielezewa kuwa ni mshirika wa, wa kiongozi wa zamani wa Al-Shabab Ahmed Abdi Godane. Hersi amesema kwamba tofauti katika uongozi wa Al-Shabab umemchochea kuondoka katika kundi hilo. Al-Shababu ambalo lina mahusiano na Al-Qaeda linajaribu kuiangusha serikali ya Somalia na kuigeuza nchi kuwa taifa la like conservative la like Kiislamu. Wanajeshi wa Somalia na Umoja wa Afrika wamefanikiwa kuwarejesha nyuma wanamgambo katika muda wa mwaka mmoja uliopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Dhoruba kubwa ilisababisha hadi sentimita 60 za theluji katika baadhi ya maeneo ya kaskazini mashariki mwa Marekani siku ya Jumatatu na jana, lakini ilikuwa kiasi kidogo cha makadirio mabaya yaliyotolewa na watabiri wa hali ya hewa. Majimbo ya Massachusetts na Connecticut yalishuhudia theluji mbaya sana. Maonyo ya dhoruba bado yaliendelea kutolewa huko Massachusetts jana mchana pamoja na maeneo ya pwani ya Maine na Rhode Island. Theluji haikuwa tukio pekee la hatari kutoka kwenye dhoruba ambayo pia iliambatana na upepo mkali sana. Upepo wa kiwango cha juu uliripotiwa ulifikia kasi ya kilomita 126 kwa saa katika kisiwa cha Nantucket huko Massachusetts. Kukatika kwa umeme na mafuriko pia viliripotiwa katika jimbo. Watu wasiopungua wanane waliuawa jana katika shambulizi moja kwenye hoteli maarufu kwa wanasiasa na wageni wa kimataifa mjini Tripoli. Maafisa wa Libya wanasema watu watano waliokufa ni wageni na watatu wengine walikuwa walinzi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema Marekani mmoja alikuwa mmoja wa athirika, lakini wizara haikutoa taarifa zaidi. Kwa mujibu wa maafisa wa Libya, watu wenye silaha walitega bomu ndani ya gari iliyokuwa nje ya hoteli ya Korinthia kabla ya kushambulia jengo na kufyatua silaha. Washambuliaji kisha walijilipua wenyewe. Kundi moja linalojiita Tripoli Province of the Islamic State lilidai kuhusika katika taarifa yake ya kwenye mtandao. Kiongozi wa waasi wa Kihothi wa dhehebu la Kishia nchini Yemen walitoa wa wito wa makabidhiano ya amani ya madaraka hapo jana. Saa kadhaa baada ya kuachiwa mshauri mkuu wa rais aliyeshikiliwa na waasi kwa siku kumi, akionekana katika kituo cha televisheni ya waasi, Abdel Malik Al Houthi alisema anawaalika watu wote huru na wanaoheshimika katika kile alichokiita mkutano mkubwa pamoja na wa kihistoria siku ya Ijumaa katika mji mkuu wa Yemen Sana. Al-Hothi alisema anachukua hatua dhidi ya wanaochochea fitna ya aina yoyote na wale ambao wangependa zaidi kupigana na kuzozana badala ya kushirikiana. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambako mashirika ya kiraia na kijamii ya waandishi wa habari nchini humo wameanzisha kampeni ya kila Jumanne ya kushinikiza mwandishi wa habari anayezuiliwa jela aachiliwe huru bila masharti, Bwana Bob Rugurika, ambaye pia ni kiongozi wa redio moja ya kibinafsi inayodai kuwa ni redio ya umma, anatuhumiwa kushirikiana na wahalifu baada ya kurusha taarifa za upelelezi juu ya mauaji ya watawa watatu mwishoni mwa mwaka jana. Mwandishi wetu Haidal Hakizimana anatupasha zaidi kutoka Bujumbura. Umati mkubwa wa watu wakiwemo waandishi wa, wa habari na wananchi wa kawaida wamefurika Jumanne hii mbele ya majengo ya redio ya umma RPA ambayo kiongozi wake Bobu Rugurikanazuri wa jera. Watu hao wamemaliza muda wa dakika zaidi ya 30 kuanzia saa 4 wote wakiwa wamevalia nguo zenye rangi ya kijani, rangi ya nguo za wafungwa nchini Burundi. Mmoja wao ni huyu kiongozi wa redio Bonesha FM Patrick Nduimana. Ujumbe ni katika mlolongo au ku, kuendelea na kampeni ga mkono uh, mwenzetu Bob ambaye anaziwiliwa huko Muramvya kinyume cha sheria ili hali alifanya kazi yake. Naona kwamba wengi hapa wamevalia nguo za rangi ya kijani. Eh, sababu ni rangi ya wafungwa, ili tudhihirishe kwamba tunamuunga mkono pia na redio ya umma kwa ujumla, katika kampeni hiyo ambayo imezinduliwa na mashirika ya kiraia Burundi kushinikiza mwandishi wa habari huyo achiriwe huru bila masharti yoyote. Wananchi wa kawaida pia wamehudhuria. Tuna uzuni sana kuhusu mkubwa wa radio ya umma anafungwa, iko ndani korokoroni, na ndio maana sasa tumekuja kusherekea nao, tuwasaidie uzuni, kwa jua sisi waraia tumeuzika sana, tuna nafasi ya kusema ili hatu tulitaka kuonesha tule nani rais na leta na guvernema yake waone kama sisi walaia tumezidiwa, tume, tume kama sisi wamama tunachuruzia hapa pembeni ya soko ya Bujumbura, wanatusemea gisi tunanyanyaswa, wanatubeba vitu vyetu, be tumelangua hela, tunapigwa sana kutusemea, irengu, in, in, yani sauti yetu ifike mbali. Bob Rugurika alikamatwa na kutiwa jela siku nane zilizopita akituhumiwa kuvunja siri ya kesi ambayo bado inachunguzwa na vyombo vya habari na kushirikiana na wahalifu. Tuhuma hizo ni baada ya kupitisha kwenye redio hiyo ya umma RPA mlolongo wa taarifa za upelelezi juu ya mauaji ya watawa watatu kutoka nchini Italia waliouawa kaskazini mwa jiji la Bujumbura mwishoni mwa mwaka jana katika mazingira ya kutatanisha. Katika taarifa hizo Bobu Rugurika alimhoji mtu anayedai kuwa miongoni mwa genge lililofanya mauaji hayo kwa amri za viongozi mbalimbali katika polisi ya taifa akiwemo mkuu wa idara ya upelelezi Burundi. Jana mtu mmoja aliyetajwa kushiriki katika mauaji hayo, Bwana Giome Harushimana, alifanya maandamano mbele ya majengo ya redio umma RPA akiambatana na watoto wake na baadhi ya wajumbe wa familia yake. Alikuwa pia na jeneza na msalaba mkubwa akidai kuwa hakika aliuawa na redio hiyo RPA, baada ya jina lake kutajwa miongoni mwa watu walioua watawa hao usiku wa kuamkia tarehe 9 Septemba mwaka jana. Alikuwa akidai afufuliwe na redio hiyo. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jeshi la Israel linasema angalau roketi mbili zilizofyatuliwa kutoka Siria zimepiga eneo la Golan Heights linalokaliwa kimabavu na Israel hii leo na kuchochea majeshi ya Israel kujibu shambulizi. Msemaji wa jeshi la Israel Peter Lina alisema urushaji wa roketi ulionekana kuwa wa makusudi, sio matokeo ya vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Syria ambapo wakati mwingine imekuwa hivyo. Hakukuwa na madai ya haraka ya kuhusika au ripoti yoyote ya vifo. Watu waliondolewa kutoka eneo la mapumziko la Israel kufuatia tukio hilo. Wanamgambo wa Islamic State wanatishia kuwaua mateka wawili wa kigeni ifikapo leo Jumatano kama madai ya kubadilishana wafungwa hayatatekelezwa kwa mujibu wa mjumbe wa video moja kwenye mtandao unaelezewa ni wa kundi hilo. Taarifa ya jana ilirudia ombi kwamba Aman imwachie mwanamke raia wa Jordan Sajida Arishawi aliyeshikiliwa na maafisa wa Jordan tangu aliposhiriki katika shambulizi la kigaidi mwaka 2005 ambalo liliua watu sitini katika mji mkuu. Mateka hao, mwandishi wa habari raia wa Japan Kenji Goto, na rubani ambaye ni raia wa Jordan Muath al Kasebe, wanaaminika kuwa katika kizuizi cha Islamic State. Japan imeomba msaada kutoka Jordan kuhakikisha Goto anaachiwa. Bunge la Ukraine liliidhinisha taarifa jana ikiitaja Russia kama taifa chokozi huku viongozi wa Umoja wa Ulaya wakitishia kupanua vikwazo dhidi ya taifa hilo kwa kuendelea kuwasaidia wanaojitenga huko mashariki mwa Ukraine na kuchochea kuongezeka ghasia katika eneo. Wabunge wa Ukraine pia walipiga kura kuelezea wanaojitenga wanaoungwa mkono na Russia wanaojiita jamhuri za watu huko maeneo ya Donetsk na Luhansk mashariki mwa Ukraine kama taasisi za kigaidi na kuiomba jumuiya ya kimataifa kutoa msaada zaidi usio wa vifaa vya kijeshi na vikwazo vikali dhidi ya Russia. Wadau katika sekta ya utalii nchini Uganda wametishia kuchukua hatua kali zikiwemo kuwaelekeza watalii katika nchi jirani badala ya Uganda, iwapo serikali ya nchi hiyo haitachukua hatua za haraka kukomesha ulanguzi wa pembe za ndovu na bidhaa nyingine za wanyamapori kutoka nchini humo. Hii ni baada ya makasha kadhaa ya pembe za ndovu na bidhaa nyingine za wanyamapori kukamatwa zikiwa safarini kupelekwa nje ya Uganda wiki chache baada ya, ya pembe za ndovu kupotea katika ghala ya mamlaka ya wanyamapori mjini Kampala. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti zaidi. Wahudumu wa watalii nchini Uganda wanaghadhabu kwamba idadi kubwa ya pembe za ndovu zinakamatwa kila mara katika viwanja vya ndege zikiwa safarini kuelekea nchi za nje huku, huku kukiwa na juhudi hafifu kukabiliana na uwindaji haramu na kukabiliana na wahusika kulingana na wahudumu hao kutoka muungano wa wafanyabiashara katika sekta ya utalii, serikali imezembea katika kukabiliana na watu wanaodai ni maafisa wa ngazi za juu serikalini na wale waliopewa jukumu la kulinda mbuga na wanyamapori. Boniface Vyamukama ni mwenyekiti wa muungano wa wahudumu wa watalii nchini Uganda. Makontina mingi imeshapata hii, makontina iko na wevole natoka hapa Uganda, wanapata hii mawevole Singapore, uh, Malaysia, Mombasa sasa tunajeuliza kama mtu anapati iko na ukisa ya kuchunga hii mnyama polini sasa ndiye anaanza kuuza hii vitu e, miaka ama tano ama kumi takuwa hakuna na mnyama polini kwa Uganda. Wahudumu hao pia wamekerwa na hatua ya mamlaka ya wanyama pori kuipa idini kampuni ya kuuza ngozi za wanyama pori MS Simcoskin kuuza nje ya Uganda, meno ya ngiri, ngozi za wanyama wakiwemo chui, mamba nyoka kiboko, miongoni mwa wanyama wengine, bila kueleza ni vipi kampuni hiyo itapata vitu hivyo. Iko na ingine mnyama wanauza pangolin scales vile vile waliweka nani order ya 7000 kg kuuza. Sasa watu wanajiuliza sasa, kama awa, wana, watu wanaanza kuuza ivory na pangolin, kama mtu tunaenda huko kwa safari, taona nini kama wenyewe wenye wanachunga hii mnyama ndio wanauza. Serikali kupitia kwa mamlaka ya wanyama pori pia imetangaza kutoa leseni kwa kampuni zinazotaka kuuza wanyamapori wanaosemekana kuwa katika hatari kubwa katika nchi za magharibi. Washikadau katika sekta ya utalii wanataja hatua hiyo ya kutoa leseni kuwa ishara ya ulafi bila kuzingatia maslahi ya taifa ya baadaye, kwani hatua hiyo italemaza ukuaji wa utalii wa Uganda. Tunaomba serikali isimamishe mauzo ya hii ivory na pangolin pori nchini Uganda. Andrew Seguya aliyekuwa amelazimishwa kwenda likizo ya lazima ili kuchunguzwa kufuatia kashfa iliyopelekea pembe za ndovu kupotea kutoka kwenye gala la mamlaka ya wanyamapori jijini Kampala bila uchunguzi wala ripoti kamili kutolewa. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto inaripoti kuwa kundi la kwanza la wanajeshi watoto mia mbili na themanini waliokuwa wakishikiliwa na moja ya makundi yenye silaha huko Sudan Kusini wameachiliwa. UNICEF inasema watoto wengine elfu tatu walioandikishwa na kundi hilo hatimaye wataachiliwa katika mwezi ujao. Mwandishi wetu Lisa Schlein ana ripoti kutoka Jiniva na Khadija Riami anakusomea ripoti kamili. Kwenye sherehe zilizofanyika katika jimbo la Jonglei huko Sudan Kusini, wanajeshi watoto 280 walivuliwa sare zao na kuweka chini silaha. Watoto hao ni sehemu ya vijana elfu tatu walioandikishwa mwaka jana na kundi la South Sudan Democracy Army Cobra. UNICEF inasema kuachiliwa kwao kulikuwa kunashughulikiwa tangu Mei mwaka 2014, ikiwa ni matokeo ya mkataba wa amani kati ya viongozi wa kundi la Cobra na serikali ya Sudan Kusini. Idara yake inasema imechukua UNICEF na washirika wake muda mrefu kiasi hiki kwa kuachiliwa kwa watoto hao kwa sababu mbalimbali za kiufundi. Msemaji Christoph Bulerak anasema magumu haya yameshughulikiwa na miundo mbinu na mifumo ya usaidizi inayohitajika kuhamasisha watoto hawa na kuwaingiza tena katika jamii wanazotoka imeandaliwa ipasavyo. Ameongezea kuwa huu utakuwa utaratibu mrefu na mgumu. Some Msemaji anasema baadhi yao wamekuwa katika mapigano kwa takriban miaka minne na wengi wao hawajawahi kuhudhuria shule. Mtoto mmoja aliyezungumza na UNICEF anasema aliandikishwa akiwa na umri wa miaka minane. Watoto hawa watakabiliwa na baadhi ya ubaguzi pale watakaporejea makwao, na wengine kuna hatari ya kurejea tena katika mizozo. Watoto ni kati ya umri wa miaka kumi na moja mpaka kumi na saba. UNICEF inaripoti katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Watoto elfu kumi na mbili wengi wao wa kiume wameandikishwa na kutumiwa kama wanajeshi watoto na majeshi ya serikali na makundi ya waasi nchini Sudan Kusini. UNICEF inasema watoto wanaendelea kuandikishwa. Bulerak anasema watoto watakaa katika kituo cha muda cha kuwahudumia ambako watapatiwa huduma za afya na hifadhi pamoja na chakula, maji na nguo. Anasema wengi wa watoto hao watahitaji ushauri na saha wa kisaikolojia. Anasema watapewa elimu ya mafunzo na elimu ya vitendo ili kujenga tena maisha yao yaobulerak anasema baada ya kuandikishwa Yunisef itaanza kuzitafuta million familia zao. Hii itakuwa changamoto kwa vile takriban nu watu milioni moja nukta tisa wamebanduliwa kutoka kwenye nyumba zao huko Sudan Kusini, lakini wakati alipojadiliana na mwenzake asubuhi jana mjini Juba alimweleza kwamba watoto wengi waliochukuliwa tayari wamewasiliana na familia zao. Bulerak anasema msaada utatolewa kwa jamii za ndani kusaidia kuzuia na kupunguza manyanyaso pamoja na kuzuia uwezekano wa kuandikishwa tena. Anasema kuachiliwa kwa kundi jingine la watoto kutafanyika siku ya Ijumaa. UNICEF imeomba takriban dola milioni kumi ili kugharamia shughuli za kuwasaidia watoto wanaotoka katika makundi yenye silaha. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Filamu na tamthilia zinachukua nafasi kubwa ya maisha ya vijana. Na leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na mchambuzi wa kisiasa na kiuchumi Meti Nyangoro ambaye ameingia katika utengenezaji wa tamthilia ijulikanayo kama Mapanki, na kwanza kutaka kujua ni kwa nini alichukua uamuzi wa kuingia katika tasnia hii. Mimi nimependa sana mambo ya story tangu zamani. Aa, tiko kwa sekondari, kuna, kuna zile novo za hadithi za James Hadley Chase. Uh, kuna waandishi wa Tanzania kama Bila Agoro Anduru. Uh, kuna Elvis Musiba, kuna Kajubi Mukajanga, Hani Rajab, hizo stori zote nilikuwa nazipenda. Kwa hiyo pamoja na kupenda mambo yote ya siasa, kupenda mambo ya uchumi na na uhasibu vile vile, uh, mimi napenda sana mambo ya stori. Kwa hiyo ilikuwa ni rahisi sana kwangu mimi Uh, kufanya kile kitu ambacho nakipenda. Kwa hiyo unaweza nikasema filamu na uandishi ni vitu ambavyo ni hobi yangu. Lakini uh, sana sana kitu nisukuma, kwamba nikiangalia uh, uwanja wa filamu Tanzania kuna vitu vingi vinaweza vikafanyika, na nafikiri kila siku kisoma malalamiko ya watu ni kwamba uh, kuna watu ambao ni wataalamu hawashiriki katika tasnia ya filamu. Kwa hiyo uh, najaribu kufanya kitu kipya, kwa hiyo ni majaribio yangu tu kwamba na mimi niingie katika tasnia ya filamu kwa njia ya uandishi hasa hasa. Watu wengi hivi sasa nchini Tanzania na Afrika Mashariki wanaiangalia tasnia ya filamu ikiwa inakuwa, lakini kama unavyosema, ina changamoto nyingi, na hasa kwa mtu kama wewe ambaye unaingia kwa mara ya kwanza kutaka kufanya hii kazi. Hebu tuambie, umeweza wezaje mpaka kuingia na kutengeneza hii filamu ya Mapanki na nini hasa mnachozungumzia kwenye hii Mapanki? Uh, mapanki kwenye kwenye, nasibisha kidogo, mapanki ni tamthilia, kwa hiyo itakuwa ni kama series. Lakini uh, nimeingiaje ingiaje, nafkiri kitu ukiwa na upenzi ni kwamba unaangalia uwanja unakundaje. Mimi nimechungulia nikaona tatizo hasa kubwa ambalo liko katika uh, tasnia ya sanaa Tanzania, uh, ni uandishi, uh, kwa, kwa sababu hapa ukiangalia kwa mfano Marekani, sisi ambao tuna bahati kwamba tunaishi Marekani uh, kitu cha kwanza kinachovutia katika filamu ni scripta, ile muswada. Kama hauna uh, filamu nzuri muswada ambayo inapendeza, hata kama ukiona kamera ambazo ni nzuri, bado story itakuwa haitoki vizuri. Kwa hiyo mimi. Uh, malengo yangu hasa ni kuingia katika uandishi uh, mzuri kwanza, alafu haya mambo mengine yatafuatia taratibu. Sawa kabisa. Kwa hiyo Mapanki ni tamthilia, na katika tamthilia hii mnalenga nini hasa? Uh, lengo la tamthilia hii bwana ni kuzungumza na vijana, na nafikiri ukingi uh, ukiangalia, ukiangalia, ukiangalia setup ya story nzima ni kwamba story inatokea katika saluni, na tunaelewa bwana, vijana wanapenda kukutana kula story, lakini katika Mapanki uh, strategy au mkakati niliotumia ni ku ni kuatumia vinyozi wenyewe, kwamba stories ambazo zinatokea katika maisha ya vinyozi wenyewe ndio drama yenyewe hiyo ambayo uh, zaidi tu kuongelea changamoto anazopitia wenyewe kama vinyozi, lakini vile vile uh, vitu anavyopitia inakuwa ni nafasi ya kuzungumzia mambo mbalimbali ya jamii. Kwa hiyo uh, lengo hasa la mapanki ni kuzungumza na vijana, ni kuzungumza na jamii, changamoto anazopitia na pengine uh, katika mimi kama mwandishi nitakuwa nazungumza nao nikiwapa suluhu ya baadhi ya mambo ambao wanapitia na pengine, unaweza kutueleza vipi kuhusu ushiriki wa vijana wa Tanzania kwenye mchakato mzima huu. Bwana, ngoja nikwambia kitu kimoja bwana, vijana wa Tanzania wana vipaji. Hicho ni kitu ambacho nimekiona kwamba wana vipaji na hata katika hii vijana wa ushiriki wamefanya kazi nzuri. Kwa hiyo nafikiri, huku tunakuelekea ni kwamba wakipata mwongozo mzuri, ndio na hakika kwamba hata tasnia filamu ya Tanzania kwa ujumla inaweza kakuwa na ikafikia dunia nzima. Na papanki tanzalini na wapi? mabanki stai ni mjini lakini, uh, shutingi tumefanya Moshi. Kuna vijana pale ambao wako Moshi ambao tumewakuta na wanafanya kazi nzuri. Mimi lengo langu hasa ilikuwa ni ku, ni kufanya kitu tofauti na watu wanaelewa kwamba bwana uh, center au kitovu cha filamu Tanzania sasa hivi ni Dar es Salaam lakini Uh, mimi sikutaka kuona huo mtazamo wa kufanya vitu darasani, nitaka uh, niende pembeni kidogo, ili nipate vipaji. Lengo lote ni kuvua vipaji vipya. Kwa hiyo uh, nimebatika, tumekuta kikundi cha cha sanaa pale Moshi, uh, tumeshirikiana nao. Kwa hiyo kwa mantiki hiyo ni kwamba hivi sasa watazamaji wako wengi, mnawalenga kuwapata kwenye mtandao wa YouTube kabla ya kwenda kwenye kawaida televisheni tuzozoea. Unajua bwana, bwana Sande, kitu kinachotokea sasa hivi katika katika ulimwengu wa teknolojia Tanzania bwana, zamani kitu kama internet ilikuwa ni shida, lakini um, so sasa hivi internet inapatikana, na sio tu kama inapatikana, lakini kwa asilimia kubwa vijana au watumiaji wa internet wanavipata kwenye uh, vyombo vya kwenye viganja vyao, wanatumia tablet, wanatumia simu zao. Kwa hiyo ndo uh, hasa tunacholenga ni kwamba tunakopa vile vile njia ya ya kawaida ya television. Kwa hiyo tunakwenda kwenye internet ambayo nayo ina inatoa nafasi ya kufanya kitu kipya. Naweza nikakupa mfano, sasa hivi Tanzania kuna kampuni inaitwa Sim TV. Sim TV wanachofanya ni kwamba wanawapa wanawapa watu habari kwa kupitia kwenye simu zao za mkononi na kwenye tablet, kitu ambacho zamani ilikuwa haiwezekani. Kwa hiyo tuna- vile vile tunadandia mgongo wa teknolojia ya kufanya kitu kipya <tikipia> Na ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama alisafiri kwenda Saudi Arabia jana kutoa heshima zake kufuatia kifo cha wiki iliyopita cha mfalme Abdallah wa nchi hiyo aliyekuwa na umri wa miaka tisini. Wapiganaji wa Kikurdi walipanua mapambano yao jana dhidi ya ngome za Islamic State karibu na Kobani siku moja baada ya kudai kuchukua tena mji mmoja unaogombaniwa kwenye mpaka wa Siria na Uturuki. Dhoruba kubwa ilisababisha hadi sentimita sitini za theluji katika baadhi ya maeneo ya kaskazini mashariki mwa Marekani siku ya Jumatatu na jana, lakini ilikuwa kiasi kidogo cha makadirio mabaya yaliyotolewa na watabiri wa hali ya hewa. Watu wasiopungua wanane waliuawa jana katika shambulizi moja kwenye hoteli maarufu kwa wanasiasa na wageni wa kimataifa mjini Tripoli. Maafisa wa Libya wanasema watu watano waliokufa ni wageni na watatu wengine walikuwa walinzi. Kiongozi wa waasi wa Kihuthi wa dhehebu la Kishia nchini Yemen alitoa wito wa makabidhiano ya amani ya madaraka hapo jana saa kadhaa baada ya kuachiwa mshauri mkuu wa rais aliyeshikiliwa na waasi kwa siku kumi. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya ya leo ya VOA Express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo ya matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, nikisema kwaherini na nikiwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.