Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, mimi ni Sandy Shomari, na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano tano Januari 28 mwaka 2015 na ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni nyote katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, tafrani yazuka katika bunge la nchi hiyo kuhusiana na sakata la kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Profesa Ibrahim Lipumba na baadhi ya wanachama cha upinzani cha CUF. hatuwezi kuanza kutukanana hapa na alivyosema Mheshimiwa, kama mnataka kufanya mnachofanya, fanyeni. watu ni watu wazima, tutumie busara na katika habari nyingine nchini Kenya, wafanya biashara wa bidhaa za uchukuzi na madereva walalamikia kuhusu changamoto ya vibali vya kuvuka mpaka. Tunakadiria hasara kubwa, kwa sababu per day a driver anaweza tumia even take 2000 Kenya man, kwa sababu ya malazi, chakula, ulinzi wa gari. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Umoja wa Mataifa unasema mmoja wa walinda amani wake kusini mwa Lebanon ameuawa mapema leo, wakati Israel na wanamgambo wa kundi la Lebanon Hezbollah walipokuwa wanashambuliana katika mgogoro mkubwa uliozuka tangu vita baina yao mwaka elfu mbili na sita. Israel imesema pia wanajeshi wake wawili pia waliwawa. Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa kusimamisha kadhia hiyo ili kuzuia taharuki. Mlinda amani huyo ambaye ni askari wa kihispania aliuawa katika majibizano ya mashambulizi yaliyoanza baada ya makombora ya, ya Hezbollah kushambulia msafara wa wanajeshi wa Israel mapema leo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ushiriki wa mazungumzo ya amani yanayodhaminiwa na, na umoja huo wamekemea shambulizi la Jumanne katika hoteli ya kifahari mjini Tripoli, Libya na kuua watu tisa. Taarifa ya Baraza la Usalama imetoa mwito kwa pande zote nchini Libya kuwa sehemu ya juhudi za kuzungumzia matatizo ya kisiasa na usalama yanayoikabili nchi hiyo ambayo imekuwa katika wakati mgumu wa hali thabiti toka kuondoka kwa kiongozi wa zamani Muammar Gaddafi. Baada ya siku mbili za mazungumzo mazuri yenye kujenga mjini Geneva, Uswisi, misheni ya Umoja wa Mataifa nchini Libya imesema mashambulizi ya kama Jumanne hayatawezesha shughuli za kuelekea kupatikana kwa serikali ya umoja, bali yatakuwa kichocheo cha pande zote za Libya kuendeleza hali ya taharuki. Vijana katika mkutano wa viongozi wa Afrika, AU, huko Addis Ababa, Ethiopia wanadai nafasi katika ajenda za bara hilo na kuhusishwa katika maamuzi kwenye masuala ya uchumi, amani na kijamii. Sauti ya Amerika imezungumza na rais wa umoja wa vijana Afrika, Francine Muyumba mwenye umri wa miaka 28 kutoka DRC na kwanza anaelezia dira ya vijana wa afrika. Vision ya vijana wa Afrika wametaka kuona Afrika ambaye Uh, marais vile vile waongozi wote wa Afrika wanachukua mali uh, mbalimbali. Vijana wametaka kuona maendeleo, vijana wametaka kuona usalama, vijana wametaka kuona future ambaye uh, inawapatia security, future ambaye imewapatia uh, tumaini Yeah, kuona ya kwamba nchi eh, zetu zitakuwa kwenye amani nchi zetu zitaendelea mbele eh, develop, unafasi eh, mbali mbali, hivyo hivyo, na zita nafasi mbalimbali hivyo hivyo. Afrika wanaangalia marais wanaangalia African Union wanaangalia nchi zetu mbalimbali na wametaka kuona matunda tumepanda tumechukua decisions mbalimbali mbali, lakini tumetaka tuone matunda kuona matunda inabidi eh, ku unemployment rate ambaye inabidi tu reduce kuona matunda inabidi kufaa tualau uh, vijana kuparticipate kwenye decision making. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri Mkuu mpya wa Ugiriki Alexis Tsipras anasema anataka kufikia suluhisho sahihi na lenye manufaa na viongozi wa kimataifa huku akianza juhudi za kufanya mabadiliko kutatua baadhi ya masuala yaliyosababisha hali ya mzozo wa kibinadamu nchini mwake. Bwana Tsipras amesema mapema leo mjini Athens katika mkutano wake wa kwanza na baraza lake jipya la mawaziri kwamba ana shauku ya kuzuia mzozo usiojenga na wakopeshaji wake, lakini amesema Ugiriki haitowasilisha mahitaji yake kwa Umoja wa Ulaya bila kuwa na ufahamu mzuri mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayosaidia wa Palestina kujenga upya makazi yaliyoharibiwa ama kubomolewa katika vita vya siku hamsini mwaka jana dhidi ya Israel, na mapema leo imetoa mwito wa kufadhili kwa wafadhili wa kimataifa kukamilisha ahadi zao na kutoa fedha zinazohitajika kwa haraka. Kamishna mkuu wa shirika la kazi na misaada la Umoja wa Mataifa Pierre Kretenburg ameieleza hali hiyo ilivyo hivi sasa katika ukanda wa Gaza kama ni mbaya, na kusema shirika lake linasikitishwa sana kwa kusitishwa kwa misaada ya makumi elfu ya familia za Kipalestina na idara ya ukaguzi wa bidhaa ya China imeshutumu kampuni ya Alibaba kwa kuruhusu mauzo ya bidhaa za kuigwa na kushirikiana na wafanyabiashara wasio na leseni katika ripoti ya mwaka jana ambayo imetolewa miezi sita baada ya kampuni hiyo kushiriki kwa mara ya kwanza katika soko la hisa la New York. Hatua hiyo ya mapema leo ni ya nadra kufanywa na serikali ya China hasa ikizingatiwa hadhi ya kampuni hiyo kama mfanya biashara mkubwa katika mtandao na inayoaminika kudhibiti nusu ya biashara zote kubwa za China. Alibaba mwanzoni ilitaka kulipatia soko la hisa la New York ongezeko la dola milioni 25 mwezi Julai mwaka jana. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari iliyopewa uzito wa juu ni huko nchini Tanzania. Hii leo kikao cha bunge kimelazimika kuahirishwa baada ya wabunge kutaka kujadiliwa kwa tukio la kukamatwa kwa kiongozi wa chama cha upinzani nchini humo cha kaf Profesa Ibrahim Lipumba na kupigwa kwa baadhi ya wanachama wa chama hicho. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Kuvunjika kwa kikao cha bunge cha asubuhi kulitokana na kuwasilishwa kwa hoja ya mbunge wa kuteuliwa James Mbatia. Profesa Lipumba ni mwenyekiti wa chama chenye wabunge wengi humu ndani zaidi ya 35. <coughs> Profesa Lipumba ni mwenyekiti, chama chake kinashiriki katika serikali ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar. Mheshimiwa Lipumba kama anaweza akadhalilishwa kiasi hicho, raia wengine wanaweza wakafanya namna gani? Hata hivyo pamoja na wabunge wa upinzani kuunga mkono hoja hiyo, spika wa bunge Bibi Anne Makinda akatoa ufafanuzi kuhusiana na kanuni iliyotumiwa na bwana Mbatia na kusisitiza kuwa kulikuwa hakuna haja ya hoja hiyo kuungwa mkono au la, bali yeye ndiye angetoa uamuzi. Spika ataona atakavyoona na kuzingatia mazingira ya swala lililojadiliwa. Kwa mazingira haya, naiagiza serikali kesho. Ana, mimi ni spika, naomba tuelewane. Kesho atoe kauli kamili ambayo sisi tutaelewana, halafu mimi kesho naruhusu mjadala, sio leo. Hatuwezi kuanza kutukanana hapa, na alivyosema mheshimiwa. Kama mnataka kufanya mnachofanya, fanyeni. Watu ni watu wazima, tutumie busara. Mnachotaka kufanya fanyeni, lakini hamtumii busara. Akizungumza nje ya ukumbi wa bunge mara baada ya bunge kuahirishwa, mtoa hoja bwana James Mbatia akatoa ufafanuzi ni kwa nini walitaka kuwepo kwa mjadala wa kina, kwa kuzingatia kuwa jambo hilo la jeshi la polisi kupiga raia limekuwa ni la kujirudia, na no linahatarisha umoja wa kitaifa, na hili ni tendo la ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, na kama ni tendo la ukubwa la ukiukwaji wa haki za binadamu ni wajibu wa serikali kusema jamani, hali ilivyo sio nzuri no. Hata hivyo, baadhi ya wabunge wa CCM waliohojiwa nje ya ukumbi wa bunge, Esther Bulaya wa viti maalum sm na naibu waziri wa fedha Mwigulu Nchemba wameulaumu wabunge wenzao kwa madai kwamba wamekosa subira, kwa kuwa hakuna kiongozi anayependa wananchi wake wapigwe na kunyanyaswa. Ni, ni, ni siku imepotea, alafu hivi hivi tulivyotoka, hatujajadili kwao ni yale yale, yaani tutakachokifanya ni kile kile alichosema spika cha kujadili kesho, kwa sababu hata hivi sasa hivi hatujajadili Uh, hakuna kiongozi yote ambaye anaweza kusema kupigwa kwa wananchi ni sahihi. Si sahihi, kwa kweli ni kipigo ambacho hakikuwa, hakikuwa sahihi. Watu walikuwa wanatolewa kwenye gari, wanapigwa virungu, wanaingizwa kwenye gari ya polisi. Sio utaratibu mzuri, lakini ni, ni, ni, ni, ni jambo la kukemea kama viongozi, lakini kikubwa nilichokuwa nadhani wenzetu wangekuwa na subira tujadili jambo hili kama ambavyo tuliweza kujadili jijini Dar es Salaam. Leo mwenyekiti huyu taifa pamoja na wafuasi wake wamepandishwa kizimbani. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Serikali ya Mexico inasema ukweli wa kihistoria unabaki kwamba wanafunzi 43 wa chuo cha elimu ya juu waliopotea toka mwezi Septemba mwaka jana waliuawa na kundi la kihalifu linalojihusisha na usafirishaji wa dawa za kulevya ambalo liliamini wanafunzi hao walikuwa ni wanachama wa kundi la maadui zao. Mwanasheria mkuu Jesus Murilo aliwaambia wanahabari kwamba wachunguzi wamegundua kwamba wanafunzi hao ambao wote walikuwa ni wanaume walishikiliwa na polisi wala rushwa kusini mwa jimbo la Guerrero na kuwakabidhi kwa kundi la Guerreros Unidos. Amesema kundi hilo la kihalifu liliwachukua wanafunzi hao katika sehemu ya kutupia takataka kisha kuwaua, ambapo baadaye walichoma miili yao na kuitupa katika mto wa karibu. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anatazamia na kufanya ziara ya Russia mwezi Mei mwaka huu ikiwa ni safari yake ya kwanza ya nje toka arithi madaraka kutoka kwa baba yake mwaka elfu mbili na kumi na moja. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap limethibitisha mapema leo kwamba bwana Kim ni mmoja wa wajumbe waliyekubali mwaliko wa sherehe za kuadhimisha miaka sabini ya ushindi wa Soviet dhidi ya Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Shirika hilo limenukuu serikali ya Russia ikisema karibu viongozi ishirini wa mataifa mbalimbali wamethibitisha kuhudhuria akiwemo kiongozi wa Korea Kaskazini. <muchilis> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirejea kwenye ripoti za waandishi wetu, janga la Ebola ni suala ambalo liko juu kwenye ajenda ya mkutano wa mataifa ya Afrika unaofanyika mjini Addis Ababa, Ethiopia, ingawaje kuna dalili za kupunguka kwa kuenea kwa ugonjwa huu. Mwandishi wetu Gabe Joslow anaripoti kwamba viongozi wa Afrika wanaliangazia suala la kuangamiza na kuondoa athari za ugonjwa huo barani Afrika. Harrison Kamau anaisoma taarifa kamili. Unapoingia tu katika mlango wa jengo la Umoja wa Afrika inadhihirika wazi kwamba ugonjwa wa Ebola uko kwenye mawazo ya kila mmoja. Baada ya kupita kwenye mashini ya kutambua vifaa vya chuma, wafanyakazi wa afya wanawaelekezea vifaa vya kupimia joto wajumbe, waangalizi na wanahabari, ikiwa kama hatua ya kuzuia Ebola. Mabango yaliyowekwa kote kwenye kuta zilizosafishwa na yana maandishi yanayosema Ebola ni halisi. Viongozi wa muungano wa Afrika wanatarajiwa kujadilia ripoti mbili zinazohusiana na Ebola wakati wa mkutano huo. Naibu wa mwenyekiti wa muungano huo Erastus Mwecha amewaambia wanahabari kwamba mlipuko wa Ebola unaonekana kupunguka, lakini viongozi wanataka kuwa tayari kukabiliana na janga kama hilo iwapo litatokea katika siku zijazo. As lessons learned, part of our resolve is to put in place a mechanism for us to be prepared. likiwa kama funzo ambalo tumepata Mojawapo ya kanuni ni kuweka mikakati itakawezesha kuwa tayari kuchukua hatua za haraka, na mojawapo ya maswala ni mojawapo ya maswala yanayojadiliwa ya ya katika mkutano huu muhimu kwa kuwa kituo kimoja ni muhimu kwa kuwa na kituo kimoja cha kudhibiti ugonjwa huu wa Ebola. Shirika la Afya Duniani limesema mwezi huu kwamba kesi za Ebola zimepunguka nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone, mataifa ambayo yaliadhiriwa zaidi, lakini limetahadharisha mataifa kuwa macho. Mwencha amesema kwamba mataifa yaliyoathiriwa yalilipa gharama ya kiuchumi na pia kijamii wakati hofu ya kupata ugonjwa huo iliathiri usafiri wa watu na bidhaa katika eneo hilo. Wakati mataifa ya Afrika yameahidi mamilioni ya dola kusaidia katika kupambana na mgogoro huo wa Ebola, kundi la kupambana na umaskini One Campaign linatoa wito kwa viongozi wa Afrika kuongeza misaada na, na sasa tunaelekea huko nchini Kenya. Baada ya kukamilisha mwaka mmoja kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya anatarajiwa kumkabidhi Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania mamlaka ya wenyekiti wa jumuiya hiyo katikati ya mwezi ujao, kwenye mkutano utakaofanyika mjini Nairobi. Mwanagikonyo anayo taarifa kamili. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania Alitarajiwa kuchukua wadhifa mwenye wa mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki mwezi Disemba mwaka jana kutoka kwa rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, lakini haikuwezekana kwa sababu kiongozi huyo wa Tanzania alikuwa hospitalini nchini Marekani. Lakini sasa mipango yote imekamilika kwa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki ili kufanyika hapo mjini Nairobi tarehe kumi mwezi ujao wa Februari, ambapo rais Jakaya Kikwete atachukua wadhifa huo na kwa mujibu wa kifungu na nambari 12 cha mkataba wa Jumuiya Afrika Mashariki, wadhifa mwenye wa mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki hushikiliwa na kiongozi mmoja wa jumuiya kwa kipindi cha mwaka mmoja, lakini mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki tayari umechukuliwa na Tanzania. Na kulingana na waziri na nahusika na Jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Kenya, bifa descandie, maendeleo makubwa yamefikiwa wakati wa mwenyekiti wa rais Uhuru Kenyatta, ikiwa ni pamoja na kuondolewa kwa vikwazo vya usafiri wa watu na bidhaa kwenye mipaka ya nchi wanachama. Vilevile vile nchi za Uganda, Kenya na Rwanda zimeanzisha mradi wa usafirishaji wa watu na bidhaa kupitia bandari ya Lamu kwa msaada kutoka nje. Nayo Tanzania na Burundi zatarajiwa kuimarisha miundombinu katika maeneo ya kusini ili kuimarisha biashara kati ya nchi hizi mbili. Vilevile, katika kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na nne mapatano yamefikiwa ya kuanzishwa kwa sarafu moja ya Afrika Mashariki, na makubaliano kamili yatatiwa saini hivi karibuni. Lakini licha ya mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baadhi ya wafanya biashara wa uchukuzi wa bidhaa kwenye maeneo ya mpakani uangali wakilalamika kuhusu kucheleweshwa kwa magari yanayovuka mpaka kutoka nchi moja kuelekea nchi ya pili. Kwa mfano, kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania, katika sehemu ya Lungalunga, baadhi ya madereva wanazidi kulalamika kuhusu kucheleweshwa na kunyimwa vibali vya kuvuka mpaka kwa muda usiopungua wiki tatu. Hii inasababisha hasara kubwa kwa wafanya biashara wanaolazimika kutumia fedha nyingi kwa chakula na malazi. Tunakadiria hasara kubwa, kwa sababu per day a driver anaweza kutumia even 2000 Kenya money kwa sababu ya malazi, chakula. Ulinzi wa gari ni sisi wenyewe tunalipa, so tungependa ya kwamba wangefanya, hata kama itafanyika 24 hours kama boda zingine, ingelikuwa mzuri sana lakini, wafanya biashara wa kawaida kutoka Kenya wamekuwa wakisafiri Tanzania kwa biashara bila vikwazo kama ilivyokuwa hapo awali. Na kulingana na Waziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Kenya, Fales Kandie, nchi zote tano za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimekubaliana kwamba mataifa mawili au zaidi wanachama wa jumuiya yanaweza kuungana na kuanzisha mradi wowote wa, wa maendeleo. Mwai Kikonyo, Nairobi. E, na sasa basi, msikilizaji ka tayari kuungana naye Abdu Shakur Abud kwa yale yanayoendelea katika michuano ya kombe la Afrika huko Ikwetoyo Guine. <coughs> Duru ya mwisho ya michuano ya makundi ya kombe la mataifa Afrika, ya Afrika inafikia mwisho hii leo wakati Kameruni inapambana na Cote d'Ivoire na Guini kupambana na Mali. Robo fainali imeshatangazwa ndugu wawili Congo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanapambana na Tunisia kushuka uwanjani pamoja na Equatorial Guini. Wakuu wa shirikisho la kandanda Afrika, CAF, wamebadilisha maeneo ya robo fainali kutoka Mongomo na abb ambako kuna viwanja vipya kabisa, wakisema hawezi kuhimili mashindano hayo ya fainali. Michezo ya fainali itafanyika katika mji wa pili kwa ukubwa wa Bata na mji mkuu Malabo, lakini mwadadishi wa mambo anasema hii inatokana kwamba miji hii miwili ina viwanja ambavyo vina nafasi nyingi zaidi kuliko hizo mpya, lakini zaidi ni mashabiki watajitokeza wingi kama walivyoona wakati timu ya taifa ilipokuwa ikicheza Mbali na matukio hayo hapo jana katika duru nyingine ya kundi C tumeshuhudia kuondoka kwa Senegal na Afrika ya Kusini baada ya Senegal kulazwa na Algeria mawili kwa sufuri na Afrika Kusini kufungwa mbili kwa moja na Ghana. Hivi sasa mambo yote yanaelekea katika kutayarisha fainali ya Kombe la Afrika mwaka 2015. Mambo mengi yametokea na CAF wanasema Muhimu ni kwamba kandanda imechezwa kwa wakati na imechezwa katika maeneo yaliyopangwa bila ya matatizo, na hii wanasema ni jambo kubwa la kusifu Equatorial Guinea kutokana na matayarisho waliofanya. Abdu Shakur Abud Bata, Equatorial Guinea. na katika makala afya hivi leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya vom mtandao wa afya Afrika. Afrika tunamulika damu salama nchini Tanzania. Naungana naye Dr Efespankia, meneja wa taifa wa mpango wa damu salama nchini humo. Dr Nkia anaanza kwa kuelezea changamoto zinazowakabili madaktari pale wanapopokea mgonjwa anahitaji sehemu kweli, unakuta kwamba labda mahitaji ni makubwa, na hatujaweza kusema kwamba sasa hivi tumefikia 100 peenti kuwa na wachangiaji wa hiari. Basi pale ambapo kuna, kuna sehemu ambazo mpaka sasa hivi ndugu anaendelea kuchangia pale inapobidi. Kwa hiyo ni sawa kabisa naposema kwamba kuna mahali inapofikia tukikuta kabisa basi kwamba ile grupu ambayo mgonjwa anahitaji ha haipo lakini labda kuna ndugu ambao wanaweza wakasaidia, mtindo huo unaweza ukatumika pia. Kuna dhana potofu daktari Nkia, ambapo watu wengine wanasambaza habari kwamba, ah, usitoe damu kwa sababu ukitoa damu utapata magonjwa fulani, au hali yako ya afya itazorota. Labda utupe ushauri kuhusiana na dhana hii. Nashukuru sana ndugu mtangazaji. Kwanza niseme tu kwamba hiyo ni dhana potofu, hilo ndio inasema kwamba wananchi kwa kweli bado wanahitaji elimu eh, ya hali ya juu. Tunachosema ni kwamba kama mchangia damu ameweza kuwa na vigezo vile ambavyo vimeainishwa katika shirika la kimataifa akawa na vile vigezo vyote, basi uchangiaji wa damu wa iari unakuwa hauna madhara mengine yeyote. Kwa hiyo niseme tu niwakishie wananchi kwamba ni dhana potofu. Na unapojitolea damu unakurudi unakua una salama, na ndani ya masaa thelathini na sita unakuta kwamba damu yako imeshajurudia, naendelea na kazi zako kama kawaida. Kwa hiyo ni kitu tu kwa wananchi ambao labda kama watakuwa wanasikiliza kwamba mradi wao wa kweli, wakati tunapowahoji wahoji kujaza ile fomu maalum kwamba vigezo kama vimefikiwa, wakitoa kiasi cha damu ambayo ni asilimia kumi ya, ya, ya damu iliyo mwilini wao ambayo ni kiasi kama cha milzi mia nne na hamsini au nusu lita basi hawezi kupata madhara yoyote yale. Nayo lishe iwe ya aina gani kwa mtu kuweza kupata damu ya kutosha? Kwa sababu tunajua watu wengine hawana damu ya kutosha, wana matatizo fulani, labda ni kina mama, lishe iweje? Nayo hey, swali zuri le. Na hilo tunapata changamoto sana kubwa unapoenda mashuleni labda, na ambapo ndipo tunapata, tunapata, tunapata karibu asilimia themanini ya damu zetu, kwamba wanakuuliza kwamba sije tu niitoa damu, sasa vyakula gani nitumie? Tunachosema ni kwamba vyakula vilevile ambavyo mtu karibu kila siku na ukakuta damu yake, kwa sababu kabla echangi damu hajatoa damu yake, tunapima uwingi wa damu aliyokuwa nayo ambayo tunaita ni hemoglobi. Kwa hiyo tukisha cheki hemoglobini yake tunakuta ni nzuri, basi tunashauri kwamba kwa vile amekuwa ni hemoglobi nzuri, basi aendelee kula vyakula ambavyo amekuwa ni nla ya kawaida, kwa sababu unapo speciali mashuleni, ukishasema basi ale vyakula vyenye madini ya tuma kwa wingi, folic acid, basi hapo mtu anaanza kufikiria lazima ale nyama, ale maini kwa wingi, maziwa. Kwa hiyo ile linaleta tatizo. Kwa hiyo tunasema ule mwenendo wa kula wa kawaida ukisha kuwepo ni kwamba wataendelea kuwa na damu inayotosheleza. Kwa wanawake inajulikana kwamba kulinganisha na, na, na wanaume watakuwa na kiasi cha chini kidogo kiwango kuliko na kile cha wanaume, na ndio sababu utakuta hata kwenye uchangiaji damu wao kile kiwango cha chini cha kuanza kujitolea kinakuwa ni tofauti na kule kwa wanaume. Kwa hiyo niseme tu kwamba kama umeweza kuwa na damu kiasi, wakati imejichangia, ukawa na damu kiasi cha kutosha, basi lishe yako ilikuwa ni ile ya kawaida. Vinginevyo, unapokuanza kuweka masharti ya vyakula, basi sehemu kama mashuleni, basi inabidi kama kwamba watu wanachukulia kwamba nimetoa damu, nimeambiwa nile mayai, nimeambiwa nile nyama, nile maziwa kwa wingi. Kwa hiyo nasasabu kidogo. Makala ya afya ameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Asante Esthuat. Basi msikilizaji, kana tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari. Kila juma Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Umoja wa Mataifa unasema mmoja wa walinda amani wake kusini mwa Lebanon ameuawa mapema leo wakati Israel na wanamgambo wa kundi la Lebanon Hizbollah walipokuwa wanashambuliana katika mgogoro mkubwa uliozuka tangu vita baina yao ya mwaka 2006. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na washiriki wa mazungumzo ya amani yanayodhaminiwa na umoja huo wamekemea shambulizi la Jumanne katika hoteli ya kifahari mjini Tripoli nchini Libya. Vijana katika mkutano wa viongozi wa Afrika AU huko Addis Ababa wanadai nafasi katika ajenda za bara hilo na kuhusishwa katika maamuzi kwenye masuala muhimu ya uchumi, amani na kijamii barani Afrika. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anasema anataka kufikia suluhisho sahihi na lenye manufaa na viongozi wa kimataifa, huku akianza juhudi za kufanya mabadiliko kutatua baadhi ya masuala yaliyosababisha hali ya mzozo wa kibinadamu nchini mwake. Mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayosaidia Wapalestina kujenga upya makazi yaliyoharibiwa ama kubomolewa katika vita vya siku hamsini hapo mwaka jana dhidi ya Israel mapema leo ametoa mwito wa kwa wafadhili wa kimataifa kukamilisha ahadi zao za kutoa fedha zinazohitajika kwa haraka. Idara ya ukaguzi wa bidhaa ya China imeishutumu kampuni ya Adi ya Alibaba kwa kuruhusu mauzo ya bidhaa zisizokuwa na kiwango. Asante sana Idi Ligongo na muktasari wa habari. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, uh, msimamizi wa matangazo haya Mwamoyo Hamza, uh, fundi mitambo Keith, mimi ni Sandei Shomari. Mimi ni Idi Ligongo. Tukisema kwaherini, na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.