Ama kuomba serikali waseme ni nani aliwapiga watu yetu risasi, kwa sababu hata kama watu wakifanya maandamano, sio jukumu ya serikali kushukua bunduki na kupiga watu risasi. Wakazi wa eneo hili la Narok walikaidi amri ya serikali ya kukomesha maandamano hayo, na badala yake walifunga safari kuelekea afisi ya governor wa kaunti ya Narok wakitaka kumuua kwenye afisi yake kwa madai ya kuhusika na rushwa. Na walidai kwamba gavana wa kaunti ya Narok Bwana Tanui anatumia vibaya fedha za umma na anasimamia vibaya masuala muhimu ya kaunti hiyo, jambo linalosababisha chuki na uhasama kati ya wakazi wa eneo hilo na kulikuwa na zaidi ya maafisa mia tano wa polisi waliosaidiwa na helikopta ya shirika la huduma za misitu. Lakini vijana wa Kimaasai waliokuwa zaidi ya elfu kumi waliovalia mavazi ya kitamaduni ya Kimaasai huku wakibeba marungu walipiga makelele na kwenda moja kwa moja hadi afisi ya gavana wa jimbo hilo ili kumuoa kwa nguvu, na hatimaye wabunge watano wa eneo hilo waliokuwa wakiongoza maandamano hayo walitiwa nguvuni na polisi. Lakini jamii ya Wamaasai katika eneo hili la Narok imegawanyika makundi mawili tofauti, na kundi moja linadai kunyanyaswa na lile kundi jingine. Hiyo ni uommefu hasa kwa jamii ya Purko, maana wanataja kuwa wanataka kutusakama jamii ya Wamaasai ambayo ni Purko, kilani ya Purko na kwa hivyo tunasema kotini na vigila haina ubaguzi. Tutakuwa na mawakili yetu na tutatoka na tutaendelea kupigania haki yetu. Viongozi wa kimaasai kutoka sehemu nyingine hapa nchini Kenya ikiwa ni pamoja na waziri mpya wa usalama wa taifa Joseph Kaisari, ambaye pia ni Maasai, wameanza juhudi za kuyapatanisha makundi haya mawili na kuyataka kukomesha fujo na ghasia hizo. Mwaike kwenye v Express Nairobi. Asante sana Mwai Gikonyo kutoka Nairobi. Na hivi sasa basi, moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki. Sande Shomari, mbona unajiandaa kabisa no, kama maa, vile unataka kupeleka shambulizi yani, fulani sio mchezo <laughs> maana huyu wimbo ni kijana mmoja machachari mwenye uwezo wa kuimba mwenye sauti nzuri, anaitwa Steve RnB, nafikiri umeshamsikia huyu. Ah, namfahamu vizuri hapa. Anakuambia jambo jambo, Jumbo, jambo mama, Iwe na wema lema. Ni Mungu pekee anaweza, anapenda sote tuwe na furaha. Haya basi, msikilizaji, unasafiri na VOA Express popote pale ulipo, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Anaitwa Steve R&B anakuambia, mambo yako? Jambo jambo mama, habari <laughs> gani? Nzuri sana Steve R&B, asante sana, sana. Mambo mazuri hayo. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika mji wa Mombasa, pwani ya Kenya. Josephat Kioko ametuandalia hoja kwa hoja hii leo, ambapo anazungumzia Kenya inanuia kubadilisha sheria inayosimamia mashirika yasiyo ya kiserikali. Mashirika yasiyo ya kiserikali yamehudumu hapa Kenya kwa miaka mingi, lakini sheria inayowasimamia imedumu kwa miaka ishirini na tano. Baada ya katiba mpya kuanza kutekelezwa na serikali mpya ikabuniwa mwaka 2013, mashirika yasiyo ya kiserikali, non-government organization yalibadilishwa jina na kuwa public profit organizations, na sasa kuna pendekezo kwamba sheria zibadilishwe katika mashirika hayo kutokana na malalamiko kwamba ufadhili unatolewa kwa njia za chini chini. Kuna msaada ulio katika bunge la kitaifa kwamba mashirika yasiyo ya kiserikali yanayopata ufadhili zaidi ya asilimia kumi na tano yaweke wazi kwa serikali na umma kubaini jinsi yanavyofadhiliwa. Na ndiyo maana jopo likiongozwa na wabunge limebuniwa kutembea nchi nzima kuchukua maoni ya wananchi kuhusu sheria mpya inayostahili kubadilishwa kusimamia mashirika hayo yasiyo ya kiserikali. Kikao cha jopo hilo kikiongozwa na mbunge Sofia Abdi kwa sasa kiko eneo hili la Pwani kuchukua maoni ya umma. Hata tulishangaa sana vile walipigwa marufuku, ati wanahusika na mambo ya pesa, zinakuja hapa zinafadhili mambo ya ugaidi, nini nini, lakini sio hivyo. Sisi Kenya tunataka watu wakuja ku, ku, ku, kuleta kazi kwa Wakenya, sio kufuta watu kazi. Sasa kitu serikali ingefanya ingekuwa inachunguza vile ninakuja lakini kusema wataandikisha vile wanaandikisha itakuwa sababu. Hii sio kitu imeanza leo, imeanza hata walioko sasa hivi uongozini kabla hajazaliwa ilikuwa hapa, si kweli? Ya kwanza unajua, pesa zikikuja zinaingia kwa mkono yao, wakifanya kazi wanafanya kazi kivyao. Sasa unajua, inafaa pati ngine serikali iwe inajua, hata kama ni kuchunguzwa ijulikane pesa imefika, imefika pesa ngapi na wamefanyia nini. Mi maoni yangu naona hivyo hmm. Lakini kwa undani serikali pia haifai iwaingilie kwa undani sana, hata kama ni kama ni kuchunguza, wawe wanachunguzwa wa ki wa kigani kidogo ki, ki, ki tu. Leo hii nimezungumza na katibu mkuu wa baraza la wapiganiaji wa uhuru Maumau Mau, Samuel Wambugu ambaye anasema ili kufuata uzalendo lazima sheria hii ilainishwe kaji katika maoni yangu siku hii ya leo ni kuhusu haya mashirika y international, ambaye yanapumbaza baadhi ya watu wengi, hasa wa Kenya, hasa hata hapa pwani. Mashirika nyinyi, mnaandika proposal mnawapelekea, tukipeleka proposal, tukitarajia ufadhili, wanakuja, wanaimplement yale yale ambayo nyinyi mmetumia pesa nyingi na gharama na muda, na kufungua maofisi hawa hawa mnaandikia proposal Unaona, jina ni international. Hiyo kampu hiyo organization international inakuja hapa inatengeneza network, ina implement yale yote yenye mmefanyia research. At the end of the day, ndio unakuta kwamba mashirika inaundwa inaundwa, na hakuna utaratibu wa kuweza kujua huyu ni dona, huyu ni mfadhili ama huyu vile vile ni mtekelezaji. Shida ingine tuko nao hapa, ambayo nimechangia katika hiyo hiyo sheria ambayo ningependa ningependa hicho kipengele kuwe na hivyo hiyo bila vinavyozungumza kuwe na huo uwajibikaji wa uai. Licha ya shinikizo la serikali kusajili upya mashirika haya na kulenisha sheria hiyo, Wakenya wengi wamepata ajira kutokana na mashirika hayo yasiyo ya kiserikali. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa, ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Haya, msikilizaji, sasa moja kwa moja tunaelekea kuangalia yale mambo ya Hollywood. Harrison Kamao ametuandalia. Hakika utakubaliana nami kwamba fani ya ucheza filamu inavutia kweli kweli, ikionekana kuwa yenye kuleta raha na fedha nyingi kwa wacheza filamu. Kila mara jina la Hollywood linapotajwa, wengi hulihusisha na wenye sifa na utajiri mkubwa. Yawezekana kuwa kweli, lakini sio wote wanafaulu kudumisha utajiri waliopata hata baada ya kujipatia umaarufu na sifa baada ya kucheza filamu. Kijana matata wa miaka 28 na mwenye asili ya Kisomalia, Bakad Abdi, aliyejipatia umaarufu kwenye filamu Captain Phillips, anasemekana kupewa kisogo na fedha. Abdi ambaye alijulikana kama Muse kwenye filamu hiyo akiwa kama kiongozi wa mabaharia haramu anasemekana alijipatia dola 65 miaka miwili iliyopita, lakini sasa hali yake ya kifedha yaonekana hafifu. Inasemekana kwamba akiwa Los Angeles anakuwa, inakuwa vigumu sana kwake kumudu bei ya hoteli na kujilipia teksi, huku akiishi kwa hoteli ya hali ya chini ambapo rafiki yake mwenye asli ya Somalia anambeba kwa teksi bila malipo wakati akishughulikia kupata nafasi ya kucheza filamu nyingine. Na aliyekuwa rais wa Marekani Bill Clinton ameongeza jambo lingine kwenye kikapu cha maazimio ya mwaka mpya. Babu huyu anasema kwamba atachukua tarumbeta ili kumshangilia mjukuu wake Charlotte, mtoto wa mwanawe Chelsea Clinton wakiwa naye Mark Mevisky. Haya amesema kwenye kipindi cha televisheni kijulikanacho kama Rachel Ray, ambacho huja kila Alhamisi. Anasema ingawaji wa jukuu huleta furaha, kuna changamoto za ulezi zinazoandamana na uzazi. Amesema hata yeye atasaidia katika ulezi wa mjukuu wake, yani jambo wanaloliita babysitting hapa Marekani. Haya, moja kwa moja tunaelekea kule Equatorial Guinea, ambapo mtangazaji mwenzetu na mwandishi wa idhaa ya Kiswahili Abdul Shakur Abud yupo, yupo kule na ametuandalia taarifa ifuatayo. Wachambuzi wengi na mashabiki wa kandanda hapa Equatorial Guinea wanahoji ikiwa ni haki kwa matokeo ya kandanda kuamuliwa kwa kura ya bahati nasibu, na bila shaka nafikiri bara zima la Afrika linajiuliza swala hilo hilo. Hali hii ilitokea mara ya mwisho mwaka 1988. Kocha wa timu ya Mali Henri Casper Tzek tayari amepinga jambo hilo akitoa wito wa kubadilishwa sheria hiyo, ingawa anasema inabidi tuheshimu sheria hivi sasa Ben, vous savez, les reglements, il faut les respecter. Nous, on n'a pas le choix, on va trembler. Anasema mw. hatuna o, budi ndio sheria, inabidi kuheshimiwa, lakini naamini kunahitajika mabadiliko katika sheria hiyo, maana sidhani ni uzuri au haki kuamua matokeo ya kandanda kwa kupiga kura au watu kukaa mezani kuamua. Sheria inabidi kubadilishwa. Shabiki kutoka Cameroon Christian anaiambia Sauti ya Amerika kwa nini pasiwepo na mikwaju ya penalti kama ilivyo katika kombe la dunia. Anasema mimi sikubaliani na mfumo huu wa bahati nasibu kwani inaweza kudhulumu timu ambayo imecheza vizuri, lakini haikubahatika kama vile kwangu mimi Gini ilicheza vizuri. Mimi ninasema kwa nini pasiwepo na mikwaju ya penalti badala ya bahati nasibu. Basi bahati nasibu hiyo inatarajiwa kufanyika katika muda wa saa moja unusu kuanzia hivi sasa. Basi tega shikio kati ya Mali na Gini, nani anasonga mbele? Habari zaidi katika matangazo yetu ya jioni. Hali hii yote inatokana na kwamba timu hizo mbili zina pointi sawa na magoli sawa katika michuano mitatu iliyocheza katika awamu ya makundi katika kundi la Uladii ambalo wengi hivi sasa wanasema ndo ilikuwa kundi la kifo. Ivory Coast kwa upande wake imesonga kwa kuilaza Cameroon bao moja kwa bila hapo jana. Abdushakur Abud ni kiripoti kwa VOA Express kutoka Bata, Equatorial Guinea. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Naam msikilizaji, basi tuangalie hivi sasa yale yanayotamba na ya kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Idi, umetuandalia nini? Karibu katika yavumayo mitandaoni, na moja kwa moja tunaanzia kuangalia sakata la askari wa Tanzania kuwatandika vibaya wafuasi wa chama cha CUF, akiwemo mwenyekiti wa chama hicho Ibrahim Lipumba. Bado watu wengi wanaonesha kuchukizwa na kile kilichotokea na kuona kitendo hicho ni kuongezeka kwa vitendo vya uh, polisi wa Tanzania kuwapiga wananchi na kuvuruga amani, wakati wao kwanza walipaswa kuwa wa kwanza kuhakikisha nchi ni salama na wananchi wake. Sakata hilo pia limetikisa bunge la Tanzania na kumekuwa na upinzani mkali wa sakata hilo baina ya uongozi wa bunge na wabunge wa upinzani. Leo mbunge wa Tumbe kupitia CUF Rashid Ali Abdallah akiwasilisha hoja yake bungeni kuchangia mjadala wa sakata hilo aliuliza, "Je, kuna haja ya kuliangalia jeshi la polisi upya?" Mbunge huyo ameendelea kwa kumshambulia waziri wa mambo ya ndani Mathias Chikawe na waziri mkuu wa Tanzania Mizengo Pinda, akidai kuwa wao wanashangilia yale yanayofanywa na jeshi la polisi na ndo maana huwa wanakaa kimya. Maoni ni mengi sana, lakini kwa uchache, huyo hapa Israel Friend anasema ni kweli kabisa, muheshimiwa, kuna haja ya kuliangalia jeshi la polisi upya. Lakini Livingston Mwendi Pando yeye ana maoni tofauti kidogo, na anasema hakuna haja ya jeshi la polisi kuangaliwa upya, kwani jeshi hilo linatekeleza kazi zake kwa mujibu wa sheria la msingi wananchi, bila kujali cheo, wadhifa, rangi, kabila, wala dini. Kikubwa ni kutii amri bila shurti. Basi tukiendelea kuangalia yale yanayovuma katika mitandao, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Equatorial Guinea. Ni kuhusiana na mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika katika hatua ya robo fainali, na kinachovuma sana kwa sasa ni mpambano wa ndugu wawili Kongo Kinshasa na Kongo Brazzaville. Kama jiografia yako ni nzuri, ndugu yangu, majiji makubwa ya nchi hizi yametenganishwa na mto Kongo tu, na wala si umbali mkubwa, ni kiasi kwamba Kongo Brazzaville wakishangilia goli Kongo Kinshasa watasikia, ama Kongo Kinshasa wakishangilia goli nao wanasikia. Basi hivyo ndivyo hali ilivyo kwa timu hizo mbili za Congo Brazzaville na Congo Kinshasa. Tuone nani atatoka mbabe hapo, na tunajua kabisa zitapigwa ndombolo kwa sana. Hayo ndiyo yaliyovuma mitandaoni, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wakazi wa jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Adamawa walikimbia vijiji vyao kwenda kwenye makao makuu, wiki hii baada ya mfululizo wa mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram ambayo ni kampeni ya hivi karibuni ya ghasia ambazo zimepelekea maelfu ya watu kufariki dunia. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa lilisema jana kwamba ghasia na ugaidi vilisababisha wa Nigeria elfu kumi na nne kukimbia makazi yao ili kuokoa maisha na kuingia nchi jirani ya Chad mwezi wa Januari. Tunashukuru kwa kutusikiliza halasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni eh, Esther Githu Yuart, mwelekezi Duane Collins. Mimi hmm, ni idi ligongo mwenzangu ni Sunday Shamari kutoka Washington DC. Kwa heri