Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, ya mimi ni Harrison Kamau na mimi ni, na mime, ni Sunday Shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Januari 29 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, serikali ya kidemokrasia ya Kongo yaanza mashambulizi dhidi ya wafuasi wa kundi la FDLR. Je, wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo wanasemaje? Ngambo ya wakaaji, tutasema ni vizuri kwanza, kama kazi hii inaweza anja takuu imewasaidia kusudi waweze kufaa kazi zao za kibiashara, ani ekonomii. Na katika habari nyingine, wabunge nchini Tanzania walumbana bungeni humo Dodoma kufuatia kukamatwa wiki hii kwa kiongozi wa upinzani Profesa ibrahim Lipumba. Utawala wa sheria uko wapi? Rais ameshindwa kuchukua hatua, waziri mkuu ameshindwa kuchukua, ameshindwa kuchukua hatua. Ni dhahiri kwamba serikali hii haina, la, haina dhamira ya kuchukua hatua hizo. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo. Jumuika nasi hadi mwisho, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia ukisomewa naye mwenzangu Sandei Shomari. Wakazi wa jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Adamawa walikimbia vijiji vyao kwenda kwenye makao makuu wiki hii baada ya mfululizo wa mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram ambayo ni kampeni ya hivi karibuni ya ghasia ambazo zimepelekea maelfu ya watu kufariki dunia. Kati ya Ijumaa na Jumatatu wanamgambo walishambulia vijiji vitano tofauti katika eneo la Michika. Wakazi wanasema wapiganaji hao waliingia na pikipiki piki na magari makubwa na kupora na kuchoma nyumba katika jamii ndogo ya Lido ambalo lina kiasi cha wakazi mia moja na hamsini. Wengi wao bado walikuwa wamelala wakati wanamgambo hao walipofika Jumapili asubuhi. Margaret Yohana mkazi mmoja wa huko anasema alikuwa kitandani aliposikia milio ya bunduki ya kwanza. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa lilisema jana kwamba ghasia na ugaidi zilisababisha Wanigeria elfu kumi na nne kukimbia makazi yao ili kuokoa maisha na kuingia nchi jirani ya Chad mwezi huu wa Januari. Wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram huko kaskazini mwa Nigeria waliteka ngome ya kijeshi na kushambulia mji wa Baga kwenye ufukwe wa ziwa Chad mapema mwezi huu. Baadhi ya ripoti zimedai kwamba maelfu ya watu waliofariki dunia kutokana na mzozo huo. Mtu mmoja anasema ameona miili ya kina mama na watoto ikielea katika ziwa. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha ulimwenguni IMF Christine Lagarde amekamilisha ziara ya siku tatu nchini Rwanda, ambapo anasema licha ya nchi za Kiafrika kuonyesha uimara kwenye ukuaji wa kiuchumi, lakini zinapaswa kukabiliana na tatizo la ukosefu wa miundombinu ikiwa zinahitaji kufikia maendeleo endelevu. Baada ya Kigali ameelekea nchini Senegal, nchi nyingine ya Kiafrika ambayo ameitaja kwamba inafanya vyema kiuchumi. Mwandishi wetu Silvanus Kalemera ana maelezo zaidi. Akiwa nchini Rwanda, Bi Christine Lagarde alifanya mazungumzo na viongozi wote wa serikali ya Rwanda na wa mashirika in with... na Sahara, ya kimataifa walioko Rwanda. Mataifa mengi ya kusini mwa jangwa la Sahara yameonyesha ustahimilifu wakati wa misukosuko ya kiuchumi, na sasa mengi ya mataifa haya yamerejea kwenye kiwango cha kawaida cha ukuaji wa kiuchumi. Hii ni kwa sababu ya sera nzuri, taasisi bora, wasomi wenye taaluma na pia. Haya yote yameifanya Afrika kuonwa na mataifa makubwa na yale yanayoinukia kiuchumi kama mahali pa uwekezaji mzuri. Hata hivyo, amesema kwamba bado bara la Afrika linakabiliwa na changamoto nyingi, ambazo bila shaka serikali zinahitaji kuzikabili, ikiwa zinahitaji ukuaji imara wa kiuchumi na usalama wa nyanja mbalimbali. Amesema ukosefu wa miundo mbinu, kasi ya ongezeko la wakazi, pamoja na mizozo inayoshuhudiwa kwenye baadhi ya mataifa ya Kiafrika ni masuala ambayo yanatishia mstakabali mwema wa bara hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Afya Duniani limesema juhudi mpya ya hivi sasa zinaelekezwa katika kutokomeza kabisa ugonjwa wa Ebola badala ya kupunguza mlipuko mbaya kuliko wote, baada ya idadi ya kesi mpya kupungua kufikia kiwango kikubwa tangu mwishoni mwa Juni. Jumla ya kesi mpya 99 ziliripotiwa wiki iliyopita katika nchi zilizoathirika zaidi za Guine, Liberia na Sierra Leone, kwa mujibu wa takwimu mpya za WHO. Sierra Leone imepunguza kwa kiasi kikubwa ikiwa na kesi mpya 65 wiki iliyopita kulinganisha na 117 wiki iliyotangulia na 184 wiki tatu zilizopita. Jumuiya ya kimataifa Human Rights Watch inasema serikali duniani zinafanya makosa makubwa kukiuka haki za binadamu kwa sababu ya kuweka mbele hatua za usalama. Katika mkutano wake wa mwaka wa kutathmini haki za binadamu uliofanyika hii leo, shirika hilo limesema Nigeria, Iraq, Syria Israel na Marekani ni moja ya mataifa yanayotumia usalama ili kuhalalisha uvunjifu wa haki za binadamu. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu Kenneth Roth, kuongeze, kuongeza ulinzi kunaweza kuwa na athari mbaya kwa kupoteza imani na kuzidisha mvutano kati ya makundi. Baadhi ya serikali zinafanya makosa ya kuona haki za binadamu kama jambo la fahari kwa nyakati zisizo na majaribu, badala ya kuchukulia haki za binadamu kama kitu cha muhimu kwa hatua za kisiasa alisema. Jordan inasema haitamwachia gaidi wa, gaidi wa kike wa Iraq mpaka ithibitishe kwamba rubani wa Jordan anayeshikiliwa na Islamic State yu hai. Msemaji wa serikali ya Jordan amesema hii leo kwamba maafisa wanatafakari juu ya kubadilishana na mlipuaji mbomu wa kujitoa mhanga wa kike aliyekuwa kifungoni Sajida al-Rishawi ya rubani huyo Muath al Kasaesbe mara watakapopata, watakapo ushahidi kuwa yuhai. Ujumbe wa sauti kutoka kwa mwandishi wa Japan anayeshikiliwa na kundi la ISIS unasema rubani wa jeshi la Jordan atauawa kama Aman haitamkabidhi mkabidhi mlipua mabomu wa kike wa kujitoa muhanga ifikapo leo jioni. Nam ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Nam na, tukielekea katika nchi ya kidemokrasia ya Congo, ni kwamba serikali imetangaza kuanza mashambulizi ya kijeshi dhidi ya wafuasi wa kundi la FDLR kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo, jambo ambalo limeibua hisia tofauti. Austel Malivika anaripoti kamili amesema hayo katika mji wa Beni upatikanao mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkuu wa Kivu kaskazini d Etumba akiwa kiongozi wa jeshi la Kongo FARDC, na nawatangazia kwamba tumeanzisha rasmi operation za kijeshi dhidi ya wapiganaji wa FDLR, ikiwa ni operation ya sokola ya pili, na hii ni kwa ajili ya kuimarisha usalama wa wananchi wa ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza na mkaaji mmoja mwenye kupatikana wilayani Lubero, sehemu ambako wapiganaji hao wamepatikana kwa muda mrefu. biji, kumba, mita, haa, ya wakaaji tutasema ni vizuri kwanza, yaani wakati walikuwa wali, matatizo wanakuwa wanakuwa na matatizo matati ya kufaa kazi zao unapo eneo zile ambazo zinagumbwa na wanamgambo hawa. Sasa kama kazi hii inaweza anja takuwa imewasaidia kusudi waweze kufaa hali zao za kibiashara hadi ekonomi. Naye Cosmas Bahali ni kiongozi wa taasisi husikayo na amani pamoja na utatuzi wa migogoro barani Afrika IPCS, akiwa na makao yake jijini Dar es Salaam Tanzania. tunasikia kwamba wanataka kuanza kuwapiga lakini, wa watu kusema kwamba katika kuwa ku, kuwanyang'anya silaha hawa watu wa federala ni vizuri waka tukaangalia madhara kwanza yatakayotokea wale ambao wana silaha unakuta wanachanganyika na wananchi. Kwa hiyo tusema ni kwamba lazima wachambulie vizuri, waweze kutafuta na kadhalika ili kutuliza madhara, yani lakini wachosema ni kwamba kama wameanza operesheni, lazima basi waweze kushirikisha sana wananchi waweze kujua mtu gani ndiye mwasi wenye silaha. Operesheni za kijeshi dhidi ya FDLR zilitangazwa tangu tarehe mbili Januari 2015 kufuatana na mikataba ya Adis Ababa, ambako inji ya Rwanda imekuwa ikisema kwamba wapiganaji hao ni tishio kwa inji yake. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani, live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Hakika kabisa, yani ya mwisho wa juma, kawaida yetu huwa sisi tuko na live talk ambapo tunapata fursa ya kuongea nawe moja kwa moja tukiangalia na kuangazia mambo tofauti. Siku ya kesho itakuwa ni sisi na wewe tukiangazia mambo yanavyoendelea katika nchi ya e, Equatorial Guinea ambapo michuano ya Kombe la Afrika inaendelea kweli kweli, na tutakupa fursa ya kuweza kutupigia simu kwenye nambari 2026193151 ama pia wewe waweza ukatuandikia maswali ama hoja yoyote kuhusiana na michuano hii ya Kombe la Afrika kupitia Facebook, yani kwenye VOA Swahili, na tutaweza kuyajibu na kuyaangazia mambo na kukupa fursa pia ya kutoa maoni, michuano hii inapoelekea robo fainali. Ni mambo yalivyo tu na ni sawasawa sawa kuyafuatilia. Kwa hivyo usikose kwenye live talk siku ya kesho. Sunday Shomari anaendelea na habari za dunia. Hali ya utulivu imerejea leo kwenye mpaka wa Israel na Lebanon baada ya mzozo kwenye mpaka huo kusababisha vifo vya wanajeshi wawili wa Israel na mlinda amani wa Umoja wa Mataifa. Mzozo huo ulianzishwa na kundi la wanamgambo wa Lebanon Hezbollah ambalo lilishambulia msafara wa jeshi la Israel kwa makombora kwenye mpaka huo. Israel nayo ilijibu kwa mashambulizi angani. Baada ya mazungumzo ya faragha kuhusu hali hiyo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilishutumu mauwaji ya mlinda amani wake kutoka Hispania. Malaysia imetangaza rasmi kwamba kupotea kwa ndege yake nambari MH370 kuwa ni ajali na kwamba ina maana abiria wote 239 wanadhaniwa walifariki dunia, na ingawa tangazo hilo ni la kuhuzunisha baada ya mwaka mmoja tangu kutoweka ndege hiyo, lina maana kwamba familia za waathirika zinaweza kuanza hatua ya kuomba fidia kutoka kwa shirika hilo la ndege. Mkuu wa shirika la anga la nchi hiyo Azharudin Abdul Rahman alitoa tangazo kwenye televisheni ya Alhamisi hii leo akisema kwamba uamuzi umetolewa kwa masikitiko makubwa. Pia alisema shirika hilo liko tayari kushughulikia madai ya fidia mara moja. VOA, ex VOA, ya Kiswahili tukiendelea hapa kutoka mji mkuu uh, wa <laughs> Washington DC. Mwenzangu Sande Shomari amechangamka kweli kuhusiana na michuano ya kombe la Afrika, na anasema kwamba hangoji kabisa kwenye live talk siku ya kesho. Basi tukielekea nchini Tanzania, ni kwamba serikali ya Tanzania imeomba radhi kwa wananchi waliopigwa na jeshi la polisi katika vurugu ya mwanzoni mwa wiki baina yao na wanaodaiwa kuwa wafuasi wa chama cha upinzani CUF, akiwemo mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Mlipumba. Mwenzangu Id Ligongo ameandaa taarifa ifuatayo. Pamoja na uchunguzi unaofanywa na tume ya haki za binadamu na utawala bora, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Matias Chikawe ameitaka idara ya malalamiko katika wizara yake kufanya uchunguzi zaidi kuhusu matumizi ya nguvu za ziada, na ikithibitika kama polisi walitumia nguvu zaidi kwa wananchi, basi hatua kali zichukuliwe. Pamoja na hayo, waziri huyo akijibu hoja juu ya malalamiko ya matumizi ya nguvu zaidi ya polisi ndani ya bunge la Tanzania, Bwana Chikawe amesema serikali haiwezi kuvumilia malalamiko yaliyopo. Malalamiko haya ni mazito na serikali haiwezi kuyafumbia macho. Kwa hiyo, pamoja na uchunguzi unaofanywa na tume ya haki za binadamu na utawala bora, ninaagiza idara ya malalamiko ndani ya wizara kufanya uchunguzi kuhusu matumizi ya nguvu za ziada, na ikithibitika kuwa kuna polisi walitumia nguvu nyingi zaidi dhidi ya raia, basi tutachukua hatua mwafaka dhidi ya wahusika wote, na hii ni ahadi. Jeshi la polisi halipaswi kutumia nguvu kuliko zinazohitajika katika kukamata watumio wa makosa ya jinai. Haipo kwenye sheria, haipo kwenye police general orders. Serikali inaomba radhi wananchi wote waliokumbana na kadhia hii bila ya wao kujihusisha na kuwasihi wananchi kujiweka mbali na matukio yote ya uvunjifu wa sheria. Awali akichangia mjadala kuhusiana na kadhia iliyotokea na kuleta sokomoko kubwa ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mkuu wa kambi ya upinzani Freeman Boy alihoji juu ya hali ya utawala wa sheria nchini Tanzania. Utawala wa sheria uko wapi? Mheshimiwa Spika, rais ameshindwa kuchukua hatua. Waziri mkuu ameshindwa kuchukua hatua. Ni dhahiri kwamba serikali hii haina, la, haina dhamira ya kuchukua hatua. Mheshimiwa Spika, kama tunataka kuliepusha taifa hili na machafuko, ambayo ni dhahiri tukiendeleza utamaduni huu, tuunde kamati, asante ya bunge, asante Mheshimiwa. Naye mbunge wa kuteuliwa na rais kutoka chama cha NCCR Mageuzi, James Mbatia, alisema kuna umuhimu wa kuangalia upya sheria za vyama vya siasa na sheria zote zinazohusu jeshi la polisi ili kuhakikisha kadhia kama hiyo haitokei tena. Tuone umuhimu wa kuangalia upya sheria ya vyama vya siasa, tuangalie upya sheria ya haki na kinga za bunge hili tuangalie upya Police Force and Auxiliary Services Act na yote kwa pamoja, tuombe bunge lako aidha liwe na tume ya kuisimamia serikali vizuri kwa mujibu wa katiba, ili kuweza kuona gani sheria zote hizi zifanywe marekebisho haraka, na tulisaidie jeshi la polisi, tuisaidie serikali na tuisaidie nchi pamoja. Nam serikali ya, ya Uganda naye imetangaza mpango wa kupanua viwanja vya ndege katika nchi ili kuvutia wasafiri zaidi. Kenneth Bure anafuatilia swala hili na kuzungumza na washikadau nchini humo na kutuandalia ripoti ifuatayo kutoka Kampala, Uganda. Katika mradi mkubwa wa safari za anga kuwahi kuzinduliwa Afrika Mashariki, serikali ya Uganda itapanua uwanja wake wa ndege wa kimataifa wa Entebbe mara nne zaidi ya sasa ili kuhudumia zaidi ya wasafiri milioni mbili kila mwaka. Upanuzi huo wa uwanja wa Entebbe utahusisha sehemu ya ndege za abiria, ndege za mizigo, ndege za umoja wa kimataifa mnako, na sehemu ya kuweka mafuta. Abraham Biandala ni waziri wa kazi na uchukuzi wa Uganda. Consultant anafanya kazi ata, ata advise sisi tufanye hii pesa tupate, tupate wapi tupate kwa PPP, tupate kwa private sector au kwanza government Mpango huu wa miaka ishirini pia utawezesha viwanja vidogo sita ambavyo havitumiki kwa sasa kujengwa na kufikia kiwango cha kimataifa. Viwanja vingine sita vya ndege vitajengwa hususan kushughulikia safari katika jumuiya ya Afrika Mashariki, huku vingine vinne vikitumika kwa safari ndani ya Uganda pekee. Kulingana na mkurugenzi wa safari za ndege nchini Uganda, Dr. Rama Mkuza, lengo kuu ni kuimarisha utalii kila mwaka it grows watu wa kila mwaka watu, kama unapata tourists tourist eh? You get, uh, this keeps on increasing. Lakini Waganda wana maoni tofauti kuhusu mpango huo wa ujenzi wa viwanja kadhaa vya ndege kwa wakati mmoja kwa gharama ya dola milioni 430 na National Development Plan 2. Kwa hiyo plan wanataka fedha ya Uganda 8.2 trillion shillings, ni pesa mingi sana kufulfill hiyo nini, na sasa sijui pesa itatoka wapi. Tunaweza kuwa na capacity ya kujenga hizo ma airport, tunaweza jenga, lakini ubaya ni uizi. Shida enye tuko nao hapa Uganda ni ufisadi, ni mwingi. Mtu anapatiwa pesa alafu anende anafanya kitu yenye iko substandard. Na wakati Uganda ikizindua ujenzi wa viwanja kadhaa vya ndege haimiliki ndege yoyote ya abiria baada ya shirika la ndege la Uganda Airlines lililokuwa likimilikiwa na serikali kusitisha safari zake za ndege mnamo mwaka elfu mbili na moja kutokana na hasara kubwa. Kenneth Bwire, Kampala ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea vizuri kabisa na habari na matukio mbalimbali -mbali kutoka kote ulimwenguni. Na tukielekea kwenye lingo wa spoti, ni kwamba kwenye michuano ya kombe la afrika huko Malabo, Equatorial Gini, kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda Afrika CAF imeamua kwamba Gini inasonga mbele katika robo fainali kufuatia bahati nasibu iliyofanyika hivi punde. Mwenzetu Abdul Shakul akiwa bata ana ripoti kamili. <mulia> Uamuzi uliokuwa ukisubiriwa kwa hamu na ulimwengu wa kandanda umechukuliwa na shirikisho la kandanda la Afrika CAF, kuruhusu Guinea kufanikiwa kusonga mbele, wakati Mali inarudi nyumbani ikikumbwa na swala kubwa vipi, kapteni wao Said Keita alikosa mkwaju wa penalty ambao ungeliwezesha timu yake kusonga mbele katika robo fainali. Kapteni Keita alikosa mkwaju huu wa penalty jana katika nusu ya kwanza alipopambana na Guini, na ameomba rasmi msamaha kwa nchi nzima, akisema alikuwa na uhakika mpira utaingia wavuni, lakini ni jambo linalotokea na anasikitika sana. Kocha wake Andrea anasema wamesamehe na wanafahamu jambo kama hilo kuweza likatokea na si mara ya kwanza anasema atabidi kukubaliana na hali ya mambo na kusonga mbele kutokana na matokeo hayo hivi sasa Guinea itapambana na Ghana na Algeria itakumbana na Ivory Coast katika mji mkuu wa Malabo siku ya Jumapili hapa bata hali ya usalama imeanza kuimarishwa kutokana na habari kwamba serikali nzima itafika uwanjani kushangilia tima nyumbani kutoka Gini itakapopambana na Tunisia na Congo Brazzaville itapambana na ndugu zao mahasimu wa kandanda Congo Kinshasa ili kuweza kujua nani anaendelea nusu fainali siku hiyo ya Jumamosi Kabla ya kufanyika kwa bahati nasibu jioni ya leo, maafisa wa kamati ya utayarishaji wa michuano ya elfu mbili kumi na tano wameiambia Sauti ya Amerika kwa sharti la kutotaja jina kwamba kamati ya utendaji ya CAF ilikataa ushauri wa FIFA na maoni ya wanachama wake kubadili masharti na kuruhusu mikwaju ya penalty ikiwa kulikuwa na matokeo sare. Maoni ya wa wachambuzi wengi na mashabiki hapa Bata ni kwamba kaf ingeliruhusu mikwaju ya penalty kufanyika ili kuamua mshindi uwanjani badala ya kwenye meza. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, nikiripoti kutoka Bata, Equatorial Guinea. Hakika mambo moto sana. Usikose kuungana nasi kesho katika hali ya kuangalia mambo yanavyoendelea kule katika nchi ya Equatorial Guinea, tukitazama kwa kina na pia kujadiliana mambo yanavyoendelea timu zinapokaribia kuingia kwenye robo fainali. Ni kwenye live talk siku ya kesho, ambapo utapata fursa ya kutupigia simu kwenye nambari 2026193151 na tukaweza kuongea na kujadiliana mambo yalivyo, yani kwenye VOA ya Kiswahili. Leo, katika matukio ya Afrika, tunazungumzia mwaka mmoja tangu rais wa muda wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Catherine Samba Panza aliposhika madaraka katika nchi iliyokumbwa na mzozo. Alichaguliwa wakati wakiwa na gasia za madhehebu ambazo zilikumba nchi nzima. Alipewa jukumu zito sana kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe na kuirejesha nchi kwenye mwelekeo sahihi. Mwandishi wetu Emily uh, Lob akiwa mjini Bangi anatupa jicho mwaka moja tangu alipoingia madarakani. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Aliahidi kuleta amani na umoja katika nchi yake. Wakati Catherine Samba Panza alipokula kiapo cha kushika madaraka Januari mwaka jana, Jamhuri ya Afrika ya Kati ilikuwa katika hali mbaya sana. Nchi ilikuwa imegawanywa na ghasia za madhehebu ambapo maelfu ya watu walipoteza maisha na wengine maelfu kukoseshwa makazi. Mapema mwezi huu wakati wa sherehe za kuadhimisha mwaka mmoja madarakani, alikumbushia kilichokuwa kinasemwa na uchambuzi kuhusu nchi hiyo International Crisis Group la anasema. Taasisi ya International Crisis Group iliita CAR, ni taifa ambalo ni kizuka halikuwa tena ni taifa tete lakini la ajabu na pia la uongo. Mwaka mmoja baadaye, baadhi ya mafanikio yamepatikana, lakini changamoto nyingi sana. Usalama umeboreka, shukran kwa upelekaji wa majeshi ya kimataifa. Bado hali ni tete mno, na ghasia zikitokea mara kwa mara. Bisamba Panza pia alikiri kwamba mjadala wa ndani wa kijamii kati ya makundi ya Anti Balaka na Seleka umekuwa mgumu. Anasema tangu serikali yake ianze kazi, ameyaita makundi ya Anti-balaka na Seleka na mikono yake imekuwa wazi kwa mwaka mzima, lakini hivi sasa anasema mikono yake inaanza kuchoka na hakuna aliyemjibu. Mjadala umekuwa mgumu zaidi wakati makundi mawili yenye silaha yamegawanyika katika makundi madogo madogo yenye silaha. Kwa Diodenek Pamo, mwanahistoria wa chuo kikuu cha Bangui, Serikali ya mpito imekuwa ni dhaifu mno kusikika na kwa kweli kuleta mabadiliko ya kweli tre, tre faible uh, vous n'exagerez pas. On est dans une periode où il n'y a pas de anasema visiblement... si kweli tu kusema kuwa serikali ni dhaifu. Anasema nchi iko katika kipindi ambacho bado hakuna haki ya kweli, hakuna mahakama au jeshi la polisi linalofanya kazi, na hakuna watendaji au mamea Bisamba Panza pia amekiri kwamba programu ya usalimishaji, usambaritishaji na kuwaingiza tena watu DDR haijafikia malengo yake na ni vyema hili lifikiriwe tena. Silaha nyingi bado zinasambaa huko CAR na kuchochea hali ya ukosefu wa usalama na ujambazi unazidi. Kipindi cha mpito kilikuwa na maana ya kumalizika Februari mwaka huu wa 2015, lakini kimeongezewa muda wa miezi sita zaidi ili kuweza kufikia malengo yaliyowekwa na ajenda ni nyingi miongoni mwa malengo hayo yaliyowekwa na rais wa muda kuzijenga tena taasisi kuweka katiba mpya na kufikia tarehe ya mwisho iliyowekwa ya kuitisha uchaguzi mkuu ambao hivi sasa umepangwa kuitishwa baadaye mwaka huu ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya leo, mwenzangu Sande Shomari hapa na muhtasari wa habari. Wakazi wa jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Adamawa walikimbia vijiji vyao kwenda kwenye makao makuu wiki hii baada ya mfululizo wa mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haramu, ambayo ni kampeni ya hivi karibuni ya ghasia ambazo zimepelekea maelfu ya watu kufariki dunia. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa lilisema jana kwamba ghasia na ugaidi zilisababisha wanigeria elfu kumi na nne kukimbia makazi yao ili kuokoa maisha na kuingia nchi jirani ya Chad mwezi huu wa Januari. Shirika la afya duniani limesema juhudi mpya hivi sasa zinaelekezwa katika kuutokomeza kabisa ugonjwa wa ebola badala ya kupunguza mlipuko mbaya kuliko wote wa ebola, baada ya idadi ya kesi mpya kupungua kufikia kiwango kikubwa tangu mwishoni mwa Juni. Jumuiya ya kimataifa Human Rights Watch inasema serikali duniani zinafanya makosa makubwa kukiuka haki za binadamu kwa sababu ya kuweka mbele hatua za usalama. Katika mkutano wake wa mwaka wa kutathmini haki za binadamu duniani uliofanyika hii leo, shirika hilo limesema Nigeria, Irak, Siria, Israel na Marekani ni moja ya mataifa yanayotumia usalama ili kuhalalisha uvunjivu wa haki za binadamu. Jordan inasema haitamwachia gaidi wa, gaidi wa kike wa Iraq mpaka ithibitishe kwamba rubani wa Jordan anayeshikiliwa na Islamic State yuhai. Msemaji wa serikali ya Jordan amesema hii leo kwamba maafisa wanatafakari juu ya kubadilishana na mlipoaji mabomu wa kujitoa muhanga wa kike. Basi kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Vitek, msimamizi Mwamoyo Hamza, mimi ni Harrison Kamau tukiwa na mwenzangu Sunday Shumari, tukisema kwaheri na usiku mwanana kutoka Washington DC.