From Washington, the Voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo, Ijumaa asubuhi, Januari 30 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu jaji mmoja huko Tanzania, zungumzia kuhusu matamshi ya baadhi ya viongozi wa Afrika wakitaka AU ifute mahusiano na ICC. Tukianzisha mahakama ya Kiafrika kama itakuwa na nguvu kiasi hicho na uwezo kiasi hicho, nafikiri labda inaweza kusaidia, lakini mimi nina hofu tusije tukawa na rubber stamp, uh, international court na katika habari nyingine vijana wa bara la Afrika na Ulaya wakutana nchini Kenya kuzungumzia masuala mbalimbali wanayokabiliana nayo. Experience yao inafananaje na experience yetu? Ili wakati tutakuwa na tukijaribu kutafuta jawabu, tunatafuta jawabu ambayo inaunganisha Afrika na jumuiya ya Europa. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Muda wa mwisho umeshapita katika sakata la utekaji nyara uliofanywa na kundi la Islamic State huku Jordan ikisisitiza uthibitisho kuhusu uhai wa rubani wa jeshi la anga la Jordan anayeshikiliwa na wanamgambo hao. Ujumbe wa sauti unaoelezewa kutoka kwa mwandishi wa habari wa Kijapan ambaye pia ameshikiliwa mateka na wapiganaji wa IS amesema rubani Muath al-Kasbes liatae atauliwa haraka labda Jordan imwachie atakapofika jana jioni Sajida Al Rishawi, mwanamke raia wa Iraq aliyehukumiwa kifo nchini Jordan kwa kuhusika kwake katika ulipoaji bomo mjini Aman mwaka elfu mbili na tano. Jordan jana ilisema huenda ikafikiria kumwachia Al Rishawi baada tu ya kupata uthibitisho kwamba Al kasahisbeh bado yuko hai Baba yake al Kasasbe ameomba mtoto wake aachiliwe, wakati muda wa mwisho uliowekwa ukiwa unakaribia. Washukiwa wanamgambo wa Kiislamu wametegua bomu la kwenye gari na kufyatua roketi kwenye malengo ya polisi na jeshi katika peninsula ya Sinai nchini Misri hapo jana na kuua watu ishirini na watano. Maofisa wanasema silaha zililenga kwenye kituo kimoja cha jeshi na hoteli moja katika mji wa Al-Arish, mahala ambako wanaishi maafisa wa polisi na jeshi. Gazeti la serikali la Misri la Al Ahram linasema ofisi zake zinazotazamana na kituo cha jeshi ziliharibiwa kabisa. Taarifa haikusema kama kulikuwa na vifo vyovyote vilivyotokea ndani ya jengo. Pia jana, washukiwa wanamgambo walimuua ofisa mwandamizi wa jeshi kwenye kituo kimoja cha ukaguzi huko Rafa. Wanajeshi wa Chad wakisaidiwa katika mapambano dhidi ya kundi la Boko Haram wameripoti kuchukua tena kijiji kimoja kilichopo kaskazini mashariki mwa Nigeria kutoka kwa wanamgambo hao. Khadija Riami anakusomea ripoti kamili. Abubakar Mustafa ambaye anaishi upande mwingine wa mpaka nchini Niger ameiambia VOA kwamba majeshi ya Chada alichukua udhibiti wa kijiji cha Malufa Mtori siku ya Alhamisi baada ya mlolongo wa mashambulizi ya anga wakati wa usiku. Katika mahojiano kwa njia ya simu, amesema ameona ndege na kusikia mabomu yakidondoshwa katika eneo hilo siku ya Jumatano usiku na kufahamu kuhusu kuchukuliwa tena mji huo kutoka kwa wanajeshi wa Niger ambao wamesema walilizingira eneo hilo la mpaka ili kuzuiwa wanamgambo wa kukimbia na kuvuka mpaka. Hakuna maafisa waliothibitisha ripoti hiyo, lakini jeshi la Nigeria limesema kwenye mtandao wa Twitter kwamba jeshi lake la anga limefanya operesheni kuzunguka Malufa Mtori katika muda wa siku mbili zilizopita. Pia limeashiria kuwa wanajeshi wa Chad wanafanya harakati zao katika eneo hilo. Chad na Cameroon hivi karibuni wamepeleka majeshi yao kupambana na Boko Haramu ambayo ilikamata sehemu kubwa ya jimbo la Borno nchini Nigeria ikiwemo kituo cha jeshi cha kimataifa kilichopo kwenye Ziwa Chad. Wakati huo huo, wakazi wengi katika jimbo jirani la Adamawa wamekimbia kutoka kwenye nyumba zao baada ya mlolongo mashambulizi wa mashambulizi yaliyosababisha vifo yaliyofanywa na kundi lenye msimamo mkali. Kati ya Ijumaa na Jumatatu, waasi wenye silaha wamepiga kiasi cha vijiji vitano katika eneo la Michika. Wakazi wamesema wapiganaji wamewasili kwa pikipiki na magari makubwa na kufanya wizi wa ngawira na kuchoma nyumba moto. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Takwimu mpya zilizochapishwa zinaonyesha soko la ajira Marekani linakuwa thabiti, huku soko la nyumba limeyumba mwezi Disemba. Ripoti ya jana kutoka Wizara ya Kazi nchini Marekani inasema kiwango cha watu wasio na ajira nchini humo kimeshuka kwa miaka 15, wiki iliyopita ikishuka e sana, kwa jumla ya kiwango cha taifa cha 265,000. Wachumi wanaangalia madai ya watu wasio na kazi kupima kiwango cha watu walioachishwa kazi. Na anasema takwimu hizi zinaonyesha kuimarika kwa soko la ajira. Ripoti tofauti kutoka chama cha wauzaji nyumba kitaifa inasema mauzo ya nyumba yalishuka mwezi Disemba kutoka mwezi Novemba. White House inasema Rais Barack Obama anaangalia kumaliza enzi ya matatizo ya kutengenezwa na kubana matumizi bila ya sababu za msingi wakati akipanga kuzindua mpango wake wa matumizi serikali, ya serikali mwaka 2016. Katika taarifa ya jana, White House ilisema bwana Obama mdemokrat atatoa wito wa kuondoa makato ya moja kwa moja ya matumizi ambapo alikubaliana na wabunge wa upinzani wa Republican wakati wa matatizo ya bajeti mwaka elfu mbili kumi na mmoja wakati Marekani ikitaabika kuondoka katika hali ya kudorora kwa uchumi duniani. Pendekezo la bwana Obama kwa bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na sita lililopangwa kutolewa Jumatatu litatoa wito kwa asilimia saba ya nyongeza matumizi, dola bilioni sabini na nne juu ya kile vyama vya siasa walivyokubaliana hapo awali. Huku mapigano yakiwa yamesambaa haraka huko mashariki mwa Ukraine mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya ya EU Walikubaliana jana kuongeza kwa miezi sita vikwazo vilivyopo vilivyowekwa kwa ajili ya Russia na maafisa wa wanaojitenga wanaoungwa mkono na Russia kwa kuhusika kwao katika mgogoro. Mawaziri hao pia walikubaliana wakati wa mkutano mjini Brussels, katika muda wa ndani ya wiki moja kuwasilisha majina zaidi yatakayoongezwa kwenye orodha ya watu ambao tayari wamezuiliwa mali na kuwekewa marufuku ya kusafiri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni wito uliotolewa na baadhi ya wakuu wa nchi wa Afrika wakiitaka taasisi ya bara hilo, Umoja wa Afrika, au kujitoa wanachama katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, kwa madai kuwa bara hilo halitendewi haki na mahakama hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Jaji Steve Bwana na kumuuliza, je, anakubaliana na wazo hilo la baadhi ya viongozi wa Afrika? Nafikiri ni makosa kujitoa, kwa sababu nchi nyingi za Kiafrika ziliposaini mkataba huo ziliona uzuri wake na kwa kweli, zimesaidia sana ku, kuboresha utawala kwenye nchi nyingi za Kiafrika, viongozi wakiogopa kushtakiwa na kadhalika na kadhalika. Sasa hii solidarity ambayo wanataka kuonyesha kwa sababu rais wa Sudani amefanyiwa hivi sababu, uh, nani Taylor amekuwa hivi. Kwa nini hiyo mahakama inakazania zaidi viongozi wa Afrika? Kwa nini sio wakina George Bush nini, wakina Netanyahu wakina nani na kadhalika? Mimi nafikiri hivyo ni visingizio ambavyo havina msingi ile mahakama iko pale na kwa kweli imefanya kazi nzuri na inaendelea kufanya kazi nzuri. Na kusema kwamba Afrika ijitoe kwa pamoja, kwanza kuna utaratibu, utaratibu wa kujitoa, sio kujitoa tu hivi hivi, inabidi utoe taarifa kite kipindi fulani, na sio sababu kwamba kwa nini wakina George Bush hawashtakiwi, kwa nini tu wakina fulani na fulani wa Afrika tu. Hapana, hiyo sio sababu, kwangu mimi sio sababu ya msingi. Na kwa nini jaji, kwako si sababu ya msingi. Watu wanafanya makosa, viongozi wengi wa Afrika nasikitika kusema hivyo. Kuna baadhi ya viongozi wa Afrika ambao wanajisahau wakishaingia madarakani, wanakuwa kama miungu watu, na nimewahi kusema hiyo mara nyingi. Sasa pasipokuwa na chombo ambacho kinaweza kuwadhibiti, watajisahau kabisa, kwa sababu kwenye nchi zao zenyewe mahakama na nini na nini wamezikamata, haziwezi kufurukuta ku kumchallenge kiongozi wao, kwamba wewe, e mbona unavuka madaraka wewe, mbona unavunja katiba? Wanaogopa watafukuzwa kazi majaji kule, na pengine jaji. Kuna pendekezo tumelisikia kwamba baadhi ya viongozi hao wanafikiria kwamba wangeanzisha mahakama kama hii, lakini ndani ya bara la Afrika. Je, kitu kama hicho, nafikiri kinaweza kuwa na athari nzuri zaidi. Ndugu yangu, mi nakuambia, mahakama yoyote ile, kama inastahiki kuitwa mahakama inayotenda haki, lazima ifuate sheria zile, bila kupendelea, bila uoga. Tukianzisha mahakama ya Kiafrika, kama itakuwa na nguvu kiasi hicho na uwezo kiasi hicho, nafikiri labda inaweza kusaidia, lakini mimi nina hofu tusije tukawa na rubber stamp uh, international court Africa, kwa sababu kitu ambacho watafanya ni kipi ambacho watafanya ambacho hakiwezi kufanywa na hii ICC? Mimi siamini kwamba mahakama na za kikanda hizi zinaweza kuwa tofauti na ICC, kama zitatekeleza wajibu wake vizuri zaidi. Hofu yangu nayoiona ikianzishwa mahakama ya kia kiafrika hiyo, ikamchunguza ika na kumshtaki kiongozi fulani, anaweza kuanza kuweka presha isiokuwa ya lazima na vitisho kwa majaji ama viongozi hao wa Kiafrika, ikawa haina kazi inayotegemewa. Kwa mimi sidhani kama hilo ni ufumbuzi wa matatizo ya Afrika. Hapana. Jaji Steve Bwana akizungumza na Sauti ya Amerika. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makandarasi watatu wa wizara ya ulinzi ya Marekani wanaosaidia kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa jeshi la anga la Afghanistan waliuawa kwenye uwanja wa ndege wa Kabul jana katika kile vyanzo vya jeshi vinasema lilikuwa shambulizi la ndani. Habari zaidi juu ya mauaji hayo ni adimu. wa Afghanistan waliovalia sare za kijeshi waliwafyatulia bunduki wafanyakazi wenzao wa jeshi la Marekani katika siku zilizopita. Mwezi Agosti mwaka jana, Meja Jenerali Harold Green wa Marekani alifyatuliwa risasi na kuuawa na mwanajeshi mmoja wa Afghanistan. Uingereza imemwita balozi wa Russia jana kuelezea kwa nini ndege mbili za kivita za Russia ziliruka karibu na anga ya Uingereza na kuwalazimisha maafisa Uingereza kubadilisha safari za ndege ya kiraia. Ofisi ya mambo ya nje ilisema katika taarifa yake kwamba ndege ya Royal Air Force, RAF Typhoon haraka ilijitahidi kuingilia kati ndege ya Russia ambazo zilikuwa katika eneo la maslahi ya Uingereza siku ya Jumatano. Ndege za Russia hazikuingia kwenye anga ya Uingereza lakini zilipaa juu ya njia ya Uingereza bila ya kuwasiliana na idara ya kudhibiti safari za anga nchini Uingereza. Uingereza iliita mbinu hiyo sehemu ya kuongeza eneo la operesheni ya nje inayofanywa na ndege za Russia. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema inaziangalia kati ndege za Russia kiasi cha mara moja kwa mwezi na kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu lenye makao yake nchini Marekani linasema haki nchini Rusia imezorota sana mwaka jana. Katika ripoti yake ya mwaka, Human Rights Watch inasema serikali ya Russia ilichukua hatua nyuma mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuonyesha heshima kidogo kwa majukumu yake ya haki za binadamu na kuongeza ukamataji wake kwa sauti huru. Kupitia masharti zaidi kuhusu uhuru wa kujieleza. Serikali ya Russia imepitisha sheria kali mpya za ukandamizaji kwa taasisi zisizo za kiserikali, vyombo vya habari na internet na kuanzisha kampeni za kuwapaka matope dhidi ya wale wanaodhaniwa ni wakosoaji wa serikali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kiongozi wa upinzani huko Sudani Kusini Riek Machar anasema bado kuna tofauti za kutatuliwa kabla ya mazungumzo ya amani na serikali kusonga mbele. Mwandishi wetu Gabe Joslow anaripoti kutoka Addis Ababa. Machar amezungumza kufuatia mkutano na rais wa Sudani Kusini Salva Kiir. Khadija Riyami anakusomea ripoti kamili. Mazungumzo ya upatanishi yanayosimamiwa na, na IGAD yalimalizika bila mwafaka kufikiwa hapo jana na kuakhirisha makubaliano ya kumaliza zaidi ya mwaka mmoja wa mapigano huko Sudan Kusini. Akiongea na VOA baada ya kikao cha siri na wakuu wa nchi, kiongozi wa upinzani wa Sudan Kusini Riek Machar amesema masuala kadhaa makuu yanaendelea kuingilia kati utaratibu. Anasema kuna tofauti, kuna tofauti nyingi sana, kama vile muundo wa serikali, masuala ya kushirikiana madaraka, katiba na bunge la taifa. Kwa hiyo kuna tofauti. Wakati pande hasimu zimekubaliana kimsingi kuunda serikali ya mpito, bado hazijafikia mwafaka kuhusu mgawanyo wa madaraka. Waziri wa mambo ya nje Barnaba Marial Benjamin, kwa upande wa serikali amekanusha kuwa kuna kuto kukubaliana kwa kiwango kikubwa na kusema kumekuwepo maendeleo chanya katika mazungumzo ya karibuni no you know? so be than... anasema hakuna vikwazo vikubwa ukweli ni kwamba amani haiwezi kupatikana kwa mashauriano ya saa chache kwa hiyo kuna masuala ambayo yanahitaji kufanyiwa kazi na kufafanuliwa Wakuu wa nchi wanachama wa IGAD watakutana kesho Jumamosi kuendelea kuufanyia kazi mkataba wa amani. Mzozo ulizuka huko Sudan Kusini mwezi Disemba mwaka 2013 baada ya mapambano ya madaraka ndani ya chama tawala kuwagawanya watu katika makundi yenye silaha na washirika wanamgambo dhidi ya kila upande. Ghasia zimesababisha maelfu ya watu kufariki na kuwakosesha makazi wengine zaidi ya milioni moja. Pande zote zinazopigana zimetia saini mikataba kadhaa ya kusitisha mapigano. Wa kwanza ulitoa saini zaidi ya mwaka mmoja uliopita, lakini mikataba yote imekiukwa. Beni Gideon Mabor, wa chama cha wanasheria nchini Sudan Kusini, anasema licha ya kushindikana kwa utaratibu wa amani katika siku zilizopita, kuna shinikizo la kutosha kwa duru ya sasa itakuwa na matokeo. Anasema, kuna swala hili la vikwazo ambalo kwa hakika linazungumziwa. Kuna suala hili la ripoti ya tume ya uchunguzi ya Umoja wa Afrika ambayo kwa hakika inazitia hatiani kwa kiasi kikubwa kisiasa na kijeshi pande zote. Kwa hiyo kuna athari za dhahiri kama pande husika zitashindwa kufikia makubaliano. Ripoti ya uchunguzi ya AU iliyowasilishwa kwa baraza la amani na usalama inazungumzia ukiukaji uliotendwa wakati wa mzozo huko Sudan Kusini, lakini waraka huo ni wasiri, licha ya wito kutoka kwa jamii za kiraia na makundi ya kutetea haki kutaka ripoti hiyo itolewe hadharani. IGAD imetishia kuweka vikwazo dhidi ya upande ambao unahusika na ghasia, lakini bado haijachukua hatua. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Vyama vya upinzani nchini Burundi vinashikilia msimamo wao wa kuomba zoezi la kuorodhesha wananchi katika daftari la wapiga kura lifanyike upya. Zoezi hilo lililomalizika mwishoni mwa mwaka jana lilikosolewa na wapinzani na mashirika ya kiraia kwa linagubikwa na kasoro nyingi. Lakini upande wa tume ya kuandaa uchaguzi nchini Burundi inasema kuwa kasoro ni ndogo ndogo ambazo hazina athari mbaya kwenye mchakato wa uchaguzi wa mwaka huu katika nchi hiyo. Wadau wa uchaguzi nchini humo wanakutana ili kufanya tathmini ya zoezi hilo. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Zoezi hilo la kuorodhesha wananchi katika daftari la wa wapiga kura lilianza tarehe 24 Novemba hadi 12 Disemba mwaka jana. Tume ya kuandaa uchaguzi Burundi seni ilitangaza kuwa ni wananchi takriban milioni nne na laki mbili watakaojiorodhesha, lakini mwishowe raia walio na umri zaidi ya miaka 18 ambao wana haki ya kupiga kura Burundi katika uchaguzi wa mwaka huu 2015 waliojiorodhesha ni milioni tatu na laki nane na nusu. Upinzani ulidai kuwa zoezi hilo liligubikwa na kasoro nyingi. Walidai kuwa kadi ya uraia, kitambulisho muhimu ili kujiorodhesha, ilipewa tu wajumbe wa chama madarakani miongoni mwa wananchi ambao walikuwa hawana kitambulisho hicho. Vyama hivyo vilidai pia kuwa hizo ni njama za wizi wa kura zinazoandaliwa kupitia daftari ya wapiga kura, jambo linalopingwa vikali na chama madarakani dede. Wapinzani hao waliomba kuwa watu ambao hawakupata haki ya kujiorodhesha wapewe fursa nyingine, jambo lililokubaliwa na tume ya kuandaa uchaguzi Burundi seni. Licha ya kuwa bado matokeo rasmi ya zoezi hilo la kuorodhesha wapiga kura hayajatolewa, maoni ni tofauti miongoni mwa wakuu wa vyama vya kisiasa kuhusiana na hatima ya zoezi hilo. Ningekuwa na uwezo wa kuamua, mimi ningesema tubatilishe, tuanze upya, lakini kama tukiafikiana kwamba tupitie njia hii na lengo letu ni hili, kuboresha mchakato huu na kuhakikisha kwamba uchaguzi unakwenda kuwa wasalama na unakuwa wawazi na unajumuisha watu wote na unalenga kusaidia wananchi wa Burundi kushikamana zaidi. Hicho mimi ndicho nasema tukipe kipaumbele sisi kwenye uh, muungano wa vyama vya viko kwenye muungano Kopa. Hatuwezi jua na uhakika kama hayo makosa yenyewe, wamoja wamoja wanasema kama ni uhakika, na ndio maana tunaomba watu wote wataenda kwa hii uchaguzi wa huu mwaka wangojee kwanza kuandika watu wote wenyewe wata, watachagua akisha wakisha tuonesha, tutatoa tunasema huyu hana miaka kumi na nane ya kuchagua, tutatua tunasema huyu amejiandikisha mara ma, mara mingi ni kumtoa. Hivyo hivyo hivyo, upande wa tume ya kuandaa uchaguzi seni, kasoro zinazotajwa ni mapungufu madogo ambayo hayana madhara yoyote kwa mchakato mzima wa uchaguzi. hayo ni wakati wadau wa uchaguzi Burundi, ikiwa ni pamoja na wakuu wa vyama vya kisiasa, wajumbe wa mashirika ya kimataifa mashirika ya kiraia, tume ya kuandaa uchaguzi seni, tume ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kusimamia uchaguzi wa mwaka 2015 Burundi, Menibe, wameanza Alhamisi hii kikao cha siku mbili ili kutathmini zoezi hilo la kuorodhesha wapiga kura na kujaribu kuafikiana juu ya kusahihisha makosa yaliyoripotiwa katika zoezi hilo, madhumuni makubwa yakiwa kuandaa uchaguzi wa haki huru na wazi kwa kila mtu. Haidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Vijana kutoka bara la Afrika na wale wa Ulaya na anakutana Nairobi, Kenya, katika kongamano la siku tatu. Mwandishi wetu Auster Malivika ambaye anahudhuria kongamano hilo ana ripoti zaidi kutoka Nairobi. Vijana hao kutoka nchi za Afrika pamoja na Ulaya wakutana hapa Nairobi, Kenya, kuzungumzia masuala mbalimbali ikiwemo masuala ya kiusalama. Frasini Muyumba ni mjumbe kutoka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kiongozi wa vijana barani Afrika. Ya kwamba vijana wana mashida mbalimbali na inabidi tuzungumzie hiyo mashida, juu ya kuangalia gisi wataweza kapata uh, makazi vile vile na kuzungumzia shida mbalimbali ya amani ya maendeleo nchini kwetu uh, na ndio kwa maana uh, vijana wa Europe na Afrika wamekutana hapa Kenya kuzungumzia maswali mbalimbali mbali, e, na kuangalia jinsi tutaweza tukatumika pamoja kwa ajili ya maendeleo ya vijana. Wajumbe mbalimbali wamewasili wakiwemo vilevile wengine kutoka Tanzania. naitwa Mboni Mhita. vijana wa Afrika wana ushirikiano na mabara mengi sio Ulaya tu. Aa, umoja wa vijana wa Afrika tuna, tuna, tuna, tuna, tuna urafiki na vijana wa China, tuna urafiki na vijana wa Marekani tuna urafiki na vijana wa Asia na tuna urafiki na vijana wa bara la Ulaya. Kwa hiyo imetokea tu kwamba sasa hivi ni mkutano ambapo tunakutana na vijana wa bara la Ulaya. A, tunazungumzia kwanza, a, ule umoja wetu na ni tuna lengo gani sana katika huo umoja. Lengo kuu ni nini? Na ni nini ambacho vijana wa Ulaya na vijana wa Afrika tuna, tuna changamoto gani ambazo tunakutana tuna nazo kwa pamoja Lengo kubwa ni kwamba tuweze kuondoka na kauli moja ambayo tutajitahidi kwa hali na mali tuhakikishe kwamba hayo malengo tunayakabidhi kwa wakuu wa nchi zetu. Ifahamike kwamba vijana hao kutoka Ulaya pamoja na Afrika waendesha mkutano wa siku tatu hapa Nairobi, Kenya. Uh, jina langu ni Billy Mijungu. Mimi ni uh, kiongozi katika uh, baraza la vijana la National Youth Council ya Kenya. Pata kujua uh, ambapo wa Europa ni vipi wanafanya mambo ya vijana na sisi hapa Afrika ni vipi tunafanya mambo ya vijana. Na hii kongamano inatuhusisha sisi wote, sharing responsibility and experience. Experience yao inafananaje na experience yetu? Ili wakati tutakuwa na tukijaribu kutafuta jawabu, tunatafuta jawabu ambayo inaunganisha Afrika na jumuiya ya Europa. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika. Basi kesho, leo jioni katika matangazo yetu ya saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuwa kama kawaida na live talk, ambapo tutazungumzia mashindano ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika, AFCON. Na sasa basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Muda wa mwisho umeshapita katika sakata la utekaji nyara uliofanywa na kundi la Islamic State huku Jordan ikisisitiza uthibitisho kuhusu uhai wa rubani wa jeshi la anga la Jordan anayeshikiliwa na wanamgambo hao. Washukiwa wanamgambo wa Kiislamu wametegua bomu la kwenye gari na kufyatua roketi kwenye malengo ya polisi na jeshi katika peninsula ya Sinai nchini Misri hapo jana na kuua watu ishirini na watano. Takwimu mpya zilizochapishwa zinaonyesha soko la ajira Marekani linakuwa thabiti, huku soko la nyumba limeumba mwezi Disemba. White House inasema Rais Barack Obama anaangalia kumaliza enzi ya matatizo ya kutengenezwa na kubana matumizi bila ya sababu za msingi, wakati akipanga kuzindua mpango wake wa matumizi ya serikali mwaka 2016. Huku mapigano yakiwa yamesambaa haraka huko mashariki mwa Ukraine, mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya EU walikubaliana jana kuongeza kwa miezi sita vikwazo vilivyopo vilivyowekwa kwa ajili ya Rasia na maafisa wa wanaojitenga wanaoungwa mkono na Rasia. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya VOA Express kama kawaida saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.