Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Januari 30 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchilipi> Leo tunakuletea mjadala wa Ijumaa yani live talk, ambapo tunazungumzia kombe la mataifa ya Afrika. Kwa hii salata kutaka kuangalia maendeleo ya kandanda barani in Afrika, inaonekana kandanda barani Afrika inabadilika. Leo kuna mapumziko, lakini timu zinajitayarisha kwa robo fainali ambazo ni kali kweli kweli, ambazo hazijatarajiwa. Na katika habari za dunia hii leo ni kwamba viongozi wa Afrika wamemchagua Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kuwa mwenyekiti wa umoja wa Afrika kama ilivyo ada. Basi msikilizaji, e, na ulivyosikia katika vidokezo vyetu, siku ya Ijumaa tunakuletea mjadala, yani live talk, ambapo tutazungumzia mwelekeo wa kombe la mataifa ya Afrika mpaka sasa na hasa yanapoelekea katika hatua ya robo finali. Unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ama kupitia simu yetu namba ambayo unaanza na alama kisha 122695 kwa hiyo basi tunakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Viongozi wa Umoja wa Afrika wamemteua Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika. Kiongozi huyu mwenye miaka 90 amekabidhiwa wadhifa huo na rais wa Mauritania, Mohamed Aoud Abed Aziz, ambaye alikuwa mwenyekiti hapo awali. Wakati huo huo, viongozi hao wa Afrika wameidhinisha mpango wa kupeleka kikosi cha pamoja cha wanajeshi 7500 cha kukabiliana na wanamgambo wa Boko Haram. Hatua hiyo imefikiwa wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kila mwaka wa umoja wa Afrika uliofanyika Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Nchi za Nigeria, Cameroon, Chad, Niger na Benin zimekubaliana kushirikiana katika juhudi za kukabiliana na wanamgambo hao ambao wameua maelfu ya raia huko Nigeria na kujichukulia eneo kubwa la jimbo la Bono karibu na mpaka wa Kamerun na Chad. Idadi ya maambukizo mapya ya Ebola imepungua katika nchi za Afrika Magharibi lakini shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu linasema pambano dhidi ya ugonjwa huo lingali linaendelea. Shirika hilo linaonya kuwa watu wasipoendelea kutahadhari huenda kukatokea maafa zaidi. Na kwa mara ya kwanza tangu mwezi Juni, shirika la afya duniani WHO linasema kuripotiwa kesi chache kama mia moja hivi za mlipuko wa ugonjwa huo katika muda wa wiki moja kwenye nchi tatu ambazo ziliathirika zaidi za Guinea, Liberia na sierra Leone. Mamlaka ya Pakistan imesema kwamba Watu arobaini wameuawa na wengine hamsini kujeruhiwa kwenye mlipuko mkubwa wa bomu uliolenga msikiti wa Washia ulio, walio wachache katika mkoa wa Sindh wakati wa sala mapema leo. Shambulizi hilo limetokea katika sehemu ya Shikarpur ililoko kilomita mia nne sabini kaskazini mwa mji wa Karachi. Wengi wa waliojeruhiwa wanasemekana kuwa katika hali mbaya. Kundi la wapiganaji wa Sunni lijulikanalo kama Judala limedai kuhusika zaidi ya Washia mia nane wameuawa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kundi la Waislamu wa Sunni lenye siasa kali limekuwa likilenga vituo vya Washia ambao, ambao wanamgambo hawaamini wanazingatia Uislamu halisi. Rais Barack Obama anataka kuweka dola milioni 215 kwenye mpango mpya wa afya ambao unalenga kutoa matibabu kwa mtu binafsi kulingana na maumbile yake ya kijenetiki. Rais atatoa pendekezo hilo hivi leo, akisema kwamba kiwango kikubwa cha fedha hizo zitatumiwa na taasisi za afya za kitaifa, ikiwemo taasisi ya kitaifa ya ugonjwa wa saratani, ili kutumia dawa mahususi kinyume na matibabu ya awali ambapo aina moja ya dawa ilitumika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Familia za mwandishi wa habari kutoka Japan na rubani kutoka Jordan wanaendelea kusubiri taarifa kuhusu hatima yao baada ya muda ulioweka na kundi la Islamic State wa kuwabadilisha wafungwa kupita bila neno lolote kutoka kwa kundi hilo. Taarifa ya kurekodiwa ambayo ilisemekana kuwa ya mwandishi habari Kenji Goto ilisikika akisema kwamba rubani mua kasa, kaisabe, kaisabe angekuwa angeuawa mara moja iwapo Jordan haitamwachilia Sajida Rishawi, mwanamke aliyehukumiwa kifo nchini humo kufikia jana jioni, kwa kuhusika kwake kwa na ulipuaji wa bomu miaka kumi iliyopita. Jordan ilisema kwamba ingemwachilia Rishawi baada ya ushahidi wa kutosha kwamba kasebesh yuko hai. Sauti hiyo ya kurekodiwa inaaminika kuwa ya Goto, haitoi ahadi, haito ya kuwa yao kuachiliwa na wanamgambo hao endapo Rishawi nawe ataachiliwa na Jordan. Kitengo cha rufaa kwenye mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi ya uhalifu wa kivita kwa ajili ya iliyokuwa zamani Yugoslavia kimesema kuna kuna karibia <coughs> kinakubaliana na maamuzi ya mahakama dhidi ya wasabia wawili kutoka Bosnia walioshtakiwa kwa kuhusika kwao na mauaji ya mwezi Julai mwaka wa 95 katika eneo la Srebrenica ambako takriban wanaume na wavulana 8000 wa Kiislamu waliuawa. Kitengo cha rufaa cha mahakama hiyo kimeunga mkono hukumu ya awali ya kifungo cha maisha kwa watu watatu hao wawili, hii ikiwa adhabu kali zaidi kuwahi kutolewa na mahakama hiyo. Bujadin Popovic, na Jubisa Baera walipatwa na hatia ya kupanga njama za kufanya ma ma maangamizi ya halaiki pamoja na uhalifu mwingine dhidi ya binadamu. Kundi linalohusiana na Islamic State nchini Misri limedai kuhusika na mashambulizi yaliyotokea kwenye peninsula ya Sinai siku ya Alhamisi na kuwaua watu 26. Kundi hilo lenye jina la Province of Sinai limedai kuhusika katika mashambulizi hayo ambayo yalifuatana baada ya saa chache Maafisao wamesema kwamba washambuliaji walilenga kituo cha jeshi na hoteli zilizoko mjini Al Arish, ambapo askari na wanajeshi wanaishi. Gazeti la serikali ya Misri, Al Ahram, limesema ofisi zao ambazo ziko karibu na kituo cha jeshi ziliharibiwa kwenye mashambulizi, lakini halijaeleza ikiwa kulikuwa na majeruhi wowote. Wanajeshi watatu wa Marekani waliokuwa wakitoa mafunzo kwa wanajeshi wa angani wa Afghanistan wameuawa kwa kupigwa risasi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul. Kundi la takriban limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo ambalo lilitokea usiku wa kuamkia leo. Msemaji wa kundi hilo Abidullah Mujihad amesema kwamba mfanyakazi wa ndani wa uwanja wa ndege ndiye alitekeleza shambulizi hilo, lakini aliuawa kwa kupigwa risasi. Maafisa wa Iraq wamesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamemuua kamanda mmoja mkuu wa kikundi cha wapiganaji watano wa kikundi Mamlaka yanasema kwamba Brigadier General genal Shikof Fathi pamoja na wapiganaji wameuawa wa leo kwenye makabiliano na wanamgambo karibu na mji wa Kirkuk. Wapiganaji wa Islamic State walishambulia vikosi vya Peshmerga magharibi na kusini magharibi mwa mji huo. Wengineko Iraq, leo maafisa wa usalama wanasema milipuko miwili ya mabomu ilitokea kwa wakati moja mjini Baghdad imeua watu watatu wasiopungua na kuwaua wengine wanane. Askari wamesema kwamba mabomu yalilipuliwa karibu na soko moja lenye watu wengi lililoko katikati ya mji wa Baghdad. Na msikilizaji basi wa idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu katika Live Talk ambapo leo tunazungumzia mwelekeo wa kombe la mataifa ya Afrika mpaka sasa, na hasa yanapoelekea mashindano hayo ambayo yanaelekea katika hatua ya robo fainali kuanzia hiyo kesho. Mpaka sasa ni timu nane ambazo zinapigania ubingwa wa Afrika kwa miaka miwili ijayo. Leo tunao waandishi wetu kutoka eneo la Afrika Mashariki na Equatorial Guinea katika mjadala huu. Wa Live Talk tunaye Abdu Shakur Abud mtangazaji wa idhaa hii aliyeko hivi sasa tunaambiwa yuko uh, Malabo akiwa anaelekea Bata. Vilevile tutakuwa naye mwandishi wetu wa DRC Kahozi Kosha, lakini kwa sasa yupo nchini Equatorio Guini akiangalia namna ambavyo michuano hiyo inaendelea. Kutoka Dar es Salaam Tanzania tutakuwa naye George Njogopa na Joseph Kioko kutoka Mombasa nchini Kenya, lakini pia wewe msikilizaji unaweza kushiriki mjadala huu ambapo za kutumia ule ukurasa wetu wa Facebook mimi naitwa na Idi Ligongo, niko na mwenzangu Harrison Kamau. Moja kwa moja tukianza kwako Abdu Shakur Abud, tunaelezwa kwamba upo uwanja wa ndege hivi sasa, uwanja uh, wa ndege wa Malabu ukiwa unatarajia kuelekea huko Bata. Hebu tueleze hali ikoje, maandalizi ya timu hasa kuelekea robo fainali? Kuna mambo mawili hapa. Hii ni mojawapo ya kazi iliyoko hapa, watu wanasafiri kutoka mji mmoja kwenda mwingine, manake michezo ilikuwa ikichezwa katika miji minne. Hivi sasa robo fainali itachezwa kati ya Malabo na Bata. Bata hapo kesho kuna matayarisho makubwa kabisa, manake hata Rais Ngwema anasikia yupo Bata tayari, serikali nzima iko huko. Kwa ujumla, watu wanakuwa wakilalamika hapa. Upande wa pili ni kwamba hakuna ile shamra shamra, huhisi kama kuna kombe la Afrika linafanyika hapa ikitorel gini. Watu hawana mambo ya kufanya kama hakuna mchezo. Kama jana na leo, mambo yalikuwa kimya kabisa katika miji yote hii. Kwa hivyo hiyo ni moja wapo. Watu wanajiuliza hapa, wanapenda soka lakini huioni shamra shamra. Nasikia bata shamra shamra iko kwa wingi, kwa sababu ikitorel gini imefaulu kwenda robo finali na inakwenda kupambana na Tunisia, alafu kama tunavyojua ndugu wawili hasimu wakanda Kongo, Brazzaville, na Kongo Kinshasa wanapambana vile vile. Kwa hivyo hali data inasikika ni kwamba ya hali ya shamrashamra imeshaanza kuingia huko, labda Shakuru, tukizungumzia mchezo wa kesho kati ya Kongo Brazzaville na Kongo DRC, ndugu wawili hawa, mahasimu wawili hawa, ambao pengine mchezo huu tukizungumzia katika jiji la Kinshasa na Kongo, jiji la Brazzaville kutakuwa kuna eh, shughuli mbalimbali kweli kuhakikisha kabisa kwamba mji mmoja unashangilia mji mwingine ukiwa unalia. Hali ikoje pengine kwa mashabiki wa Kongo na mashabiki wa Kongo Brazzaville? No, hali ilivyo mi nafikiri iko kama hapa hapa, maanake wachezaji wa Congo Kinshasa wamesema na wamezungumza nao, kocha amenaambia, amesema kwamba afadhali washindwe na timu zote zilizokuja hapa, lakini vishindwe na Congo Brazzaville. Kwa hivyo, unaona wako katika hali ya ugomvi mkubwa kwelikweli wa kandanda. Kwa hivyo, Congo Brazzaville nafikiri vilevile wanasema hatutokubali kushindwa na ndugu zetu wakubwa. Kwa hivyo hali, mi nafikiri Kahozi Kosa anaweza kueleza zaidi, yuko huko Bata ambapo ana, uh, liko karibu karibu kabisa na timu ya Kongo Kinshasa eh, Abdul Shukuru hupo hapo Equatorio Guinea. Tukiangalia haraka haraka, uh, ukiangalia na maandalizi jinsi yanavyokwenda, ukiangalia timu ya Kongo Brazzaville, Congo DRC, Tunisia, Equatorio Guinea, Ivory Coast, Algeria na Ghana na Guinea, unadhani nani ambaye anaweza hatika, katika siku ya mwisho akawa bingwa wa Afrika? itakuwa shida sana hivi sasa, nafikiri ni shida kutabiri, maanake kama unafahamu tulikuwa tunasema kundi la kifo ni kundi si, tukaja tukashuhudia kwamba so kundi B lilikuwa kweli kundi la kifo, ambapo Mali iliondolewa kwa bahati na sigu. Kwa hivyo, hivi sasa ukiangalia timu ya Tunisia ni kali kabisa, lakini ikitoka lingine imeonyesha mchezo ambao hawatu hawakutegemea watu kwa sababu wamejitayarisha kwa miezi miwili peke yake. Kwa hivyo huwezi kujua nani anakuwepo. Watunizia ni washambulizi uh, ikitoa ingini ni vijana ambao wana mbinu fulani, wanaweza kwenda mbio. DRC vile vile wanaweza kuleta maajabu, lakini mimi ninavyoona Algeria bado inaangaliwa kama ndo nchi ambayo inaweza kwenda mpaka mwisho fainali ikachukua kombe hili, mimi ninavofikiria maanake utabiri uliotolewa toka mwanzo mpaka hivi sasa, Algeria ikiwa ndio timu bora kulingana na sifa barani Afrika, inacheza mchezo mzuri kabisa. Lakini swala ni kwamba Ghana tumeona kwamba inachelewa mwanzo, inaingia polepole, inakuja na kuja nyuma, baadaye inaishinda, kama ilivyoshinda Afrika ya Kusini. Kwa hivyo sidhani kwamba itakuwa si ajabu kuona gani inashinda, lakini Ivory Coast pia ilikuwa na tabu. Kwa hivyo ni vigumu kutabiri hivi sasa, lakini mi naona itakuwa kati ya Algeria pengine na DRC inaweza kwenda mbele. Asante sana Abdi Shakur. Huyu Harrison hapa, nafurahi sana kusikia kwamba mambo yanaendelea vizuri na uko safarini, lakini kabla ya kuondoka, ningetaka tu kukuuliza swali moja awe uh, uh, Shakur, bwana Shakur uh, wale mashabiki wa Mali wamepokeaje ushindi walioupata uh, wakati wa bahati nasibu mambo ya shilingi pale yani, wamepokelea ushindi huu namna gani? Wale mashabiki wa Mali wamelia, wamesikitika. Na kwa hakika moja kati ya mambo inayosemekana hapa katika Equatorial Guinea, Malabo na Bata, kila mtu anasema utaratibu huo unabidi uondolewe, utaratibu unabidi urudishwe katika penalti. Mambo mengi ambayo yametokea hapa, Wamali wamelia vibaya sana, hasa tunajua kwamba uh, wamekosa lile goli captain wao. Okay, Keita alikosa akaomba samaha taifa nzima ya Mali. Kwa hivyo ni jambo ambalo limewagusa sana, lakini kwa ujumla, kuna mambo mawili yanayotajwa hapa. Likija pa Malabo imekuta watu wakisema inabidi mfumo huo ubadilishwe, maanake hata sifa waliarifu kamati kuu ya CAF kuondoa swala hilo la bahati nasibu. CAF nasikia kutokana uh -huh. na anaambia uh -huh. CAF hawakukubali, kwa hivyo ni swala ambalo litajelewa kwa muda mrefu. Swala la pili ni mageuzi katika CAF yenyewe. Ukiangalia hapa, maafisa waendaji wote ni watu wazee, watu wanajiuliza wazee wanaendesha michuano ya vijana, je, hatuhitaji mageuzi? Lakini kuna afisa moja anaambia tatizo uh -huh. ni kwamba shirikisho za kandanda Afrika zinaleta watu wale wazee wanabaki daima maisha, hawafanyi mabadiliko. Asante uh, sana bwana Shakul. Lakini pia swali la mwisho la mwisho ambalo ningetaka kuuliza ni kwamba kufikia sasa na ambavyo tumeona michuano ikiendelea inaonekana kwamba timu hizi zote zina ushindani wa sawa. Sasa kuna swali ambalo linaibuka, inawezekana kuwa kwamba timu zote za Afrika zina mfumo mmoja wa mchezo, yani staili inaonekana ni moja, manake hakuna tofauti kubwa inaonekana katika hali ya ushindani. Wewe umeonaje ukiwa uh, pale ambapo mambo yanafanyikia? No, kambumbu Afrika imepanda juu, hasa kwa sababu wana wacheza wachezaji wanacheza Ulaya zaidi. Swala hili nilimuuliza katibu mkuu wa kaf na yeye akasema ni kwamba swala ni kwamba hivi sasa Waafrika wengi wanacheza nchi za nje kweli, na kila mtu anaogopa mwingine mm -hmm. Ukiangalia timu zote nyingi zilizocheza, kocha wa Kongo, kocha da. wa Mali wote walikuwa wakisema kwamba timu zetu zimeanza polepole, halafu kisha ndio inapata kasi. Kwa hivyo kuna lile swala la utaratibu, kuna sala za mbinu na mikakati wanaocheza. Kwa hivyo nafikiri mchezo uko juu sana, matangazo yako kwa wingi, kwa hivyo kila mtu anaogopa mwingine, kwa hivyo imekuwa ni sawa. Maona katika robo finali itaweza kujua ni kitu gani. Ndio maana wanasema inabidi wafanyike mabadiliko makubwa, maanake kuna wale wanaocheza nchi za nje na wale wanaocheza ndani, inabidi waangalie, wasawazishe mambo kuhakikisha kwamba kandanda ya Afrika inaendelea sawasawa sawa. Uh, Shakur kabla hatuja kuruhusu kuondoka mimi nataka tu nisikie uh, utabiri wako hasa katika mchezo wa mahasimu wa kesho. Utabiri wa kisayansi unasema kwamba Congo Brazzaville watashinda, hasa ukiangalia kwamba waliingia hatua ya robo fainali wakiwa na pointi saba wakiwa wameshinda michezo miwili na hawajafungwa, wametoka suluhu mara moja na wameweza kushinda ama kufunga magoli manne na kuruhusu magoli mawili tu. Lakini ukiangalia kwa mfano timu ya DRC Kongo, yenyewe imefuzu kwa kuwa na pointi tatu, e, ikiwa haina ushindi hata mmoja, lakini imetoka suluhu mara tatu ikiwa imeweza kufunga magoli mawili na kufungwa magoli mawili. Watabiri wanasema kwa kisayansi Kongo Brazzaville inasonga mbele. Abdul Shakur Abud, niambie unasemaje? Mimi namna alivyoona Kongo Kinshasa alivyokuwa wakisakata mpira wakicheza mpira wao ambao unahitaji kucheza, mimi nafikiri wanaweza kuleta shinikizo kubwa zaidi kuliko ya Kongo. Ni kweli Kongo, maanake wamepata pointi nyingi zaidi na kadhalika, walikuwa kundi jingine, lakini sasa mpira ni tofauti. Na kwanza usisahau kwamba huu ni haya ni mashindano kati ya kocha na kocha. Kocha wa Kongo Brazzaville ndo alikuwa kocha wa Kongo Kinshasa, alikuwa msaidizi wa kocha wa Kongo Brazzaville. Kwa hivyo kocha ule wa Kongo anafahamu vizuri timu ya Kongo Kinshasa. Kinshasa itataka kuonyesha kwamba hujatujua sisi. Tutataka kuonyesha kwamba sisi tuko bora zaidi. Kwaibu, kwa hivyo utajikuta kwamba mimi ninasema DRC itaweza kutoka mshindi. Pili, lazima tukumbuke kwamba kuna swala moja alizuka hapa kwamba katika swala la makochi. Makochi katika timu zote kumi na sita Waafrika wa ni timu mbili tu zilikuwa na Afrika, moja DRC na moja Mali. Kwa hivyo DRC inataka kuonyesha cheo chake kwamba kocha mwaafrika anaweza kwenda mbele zaidi. Kwa hivyo hilo mimi ninasema DRC inaweza kupata ushindi. Asante sana Abdul Shakur Abud, basi tukuruhusu wewe, tunajua uko safarini na hatujasahau uh, George Njogopa Kahozi Kosha halikadhalika Josephat Kioko, tutakuwa nao katika Live Talk. Tumezungumza na wewe tumekupa muda mrefu kwa sababu tunajua upo safarini Takia kila laheri katika safari yako na kuwa makini. Tuendelee kuwasiliana na utuambie utakapofika salama. Abdul Shakur Abud, kesho tutasikiliza mambo yatakwaje. Asante, asante sana. Haya, moja kwa moja twende kwake Kahozi Kosha. Kahozi, hebu tuambie, unafahamu, najua kwamba Uh, upo katika pengine kambi ya timu ya DRC. Hebu tueleze maandalizi yakoje kuhakikisha kabisa pale Kinshasa kunakuwa kuna vicheko na Brazzaville kuna kuwa na vileo e. Na kwa kweli keli imepatikana hapa Bata mji, e, wa pili e, wa Guinea Equator. E, shambra shambra kwanza iko kuanza hapa Bata, kwa sababu takumbuka kesho vile vile timu ya e, kwazo ndio pia itatenza kisha. Kwa e, kweli, nimezunguka asubuhi mapema, nimeona hata tiketi yenyewe ya elfu moja ya franga za hapa ikiwa kama dola mbili tiketi imekwisha, haionekane tena, na inabaki tu tiketi ya dola tano na zaidi e, ni kweli kusema kwamba shambra shambra hapa ipo, watu wanajiandaa kabisa. Mechi ya kwanza ya robo fainali itaweka mapambano baina ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na timu ya Diable Rouge ya Congo Brazaville, kama alivyosema mwenzangu Abdushakour, itakuwa vile vile mechi ya makocha, kwa sababu kocha wa Congo Brazzaville Claude eh, Leroy alikuwa kocha mara mbili wa Leupar ya Jamhuri ya Demokrasia ya Congo mnamo mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na sita pia elfu moja na elfu mbili kumi na eh, elfu mbili moja na elfu mbili kumi na tatu. Tarudi kidogo tu historia ya matimu haya mawili Congo, mara ya mwisho mara ya mwisho ilicheza raundi ya robo finali ilikuwa mnamo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nane huko burkina faso wakati ambao leopara alikuwa akipigwa goli ine kwa moja ya kuvutia machozi dakika ya mwisho leopara alisawadisha goli hizo na kwenda sare na burkina faso goli ine kwa ine kwenye msimu huo eh, leopara ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ilipiga nafasi ya tatu kuhusu historia baina ya diable rouge na na leopara ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Ee, wamekwisha kutana kwenye msimu wa mwisho mara tatu, na utaonaka kwenye historia Leopare ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ndiyo ilipata ushindi kwanza mnamo mwaka elfu moja tisa mia eh, tisini na nane, huku Ethiopia. Leopare ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizaba Congo Brazaville goli tatu bila jibu, na ikaenda hodi kwenye fainali akapambana na Ghana kuitapa Ghana goli moja kwa sifuri na hivi utakumbuka ni mara ya kwanza kihistoria ya Leopard timu ya DRC ilinyanyua kikombe hicho. Mara ya pili kukutana na Diable Rouge ilikuwa mwaka wa elfu moja tisamia sabini na mbili na huku ilikuwa ku Cameroon. Leopard ilicherenga timu ya Congo Brazzaville ambayo inaitwa Diable Rouge goli mbili kwa yai. Na utakumbuka kwenye ingawa kupoteza eh, mechi hiyo Diable Rouge ya Jamhuri ya ya Congo Brazzaville ilienda hodi kwenye finali kupambana na Mali na kunyanyua kwa mara ya kwanza kihistoria kwenye kombe hicho. Mara ya tatu wa timu hao walikutana ni mnamo mwaka 1974 ilikuwa huko Misri Leopard alipigwa na Congo Brazzaville goli mbili kwa moja. Ingawa kupoteza mechi hiyo ya msimu wa robo finali, Leopard ilienda hodi kwenye finali na kunyanyua kwa mara ya pili king'ang'anyiro cha kombe ya Afrika mchezo wa kandanda hii ni historia kwenye karatasi. Kama ulivyosema hapa awali, kwa kweli tangia mwanzo Leopari inaenda draw, draw, draw haipate ushindi, lakini kwenye kundi lake Leopari ametokea wa pili na pointi tatu, na Congo Brazzaville amepata ushindi na alitoka na pointi saba, kabla kupata tiketi hiyo ya kufuzu kwenye raundi ya robo finali. Kwenye karatasi kwa kweli kusema uwaki Diable Rouge ya Congo ina bahati didi ya Leopard, ingawa Leopard pia haiwezi haiwezi, eh, kuwatilia kwa sababu itakuwa ni mara ya ya ine kwa kuweza eh, kutoa kuna wachezaji. Asante, asante sana Kahozi, Kahozi kosha wengine Kahozi Kosha, asante sana, tutarejea kwako moja kwa moja. Ngoja twende kwake bwana Paul Mcheshi kutoka kule nchini Kenya. Paul Mcheshi, tumeona karibu makundi yote, hakukuwa na timu yenye uhakika kuingia hatua ya robo fainali ukiachilia congo Brazzaville. hali hii inatafsiri nini, kuelekea hapo kesho kwenye michezo ya hatua hiyo, tukianzia na ndugu wawili baina ya congo Brazzaville na congo DRC, Paul Mcheshi. Asante sana, labda kikubwa tu ambacho kinazidi kujitokeza katika michano hii ni kuonyesha tu kwamba vile timu za Afrika zimeweza kunawiri. Maanake sasa hivi hauwezi ukasema kwamba kuna timu ndogo na timu kubwa. Tulishuhudia mechi kati eh, ya Guini juzijuzi na Cameroon, unakuta kwamba Guini waliwapeleka Cameroon mchaka mchaka. Sawia Mali na Cameroon, sawia Mali na Ivory Coast. Kwa hivyo inafanyesha tu kwamba e, mechi hizi na ndio maana tunashuhudia sare nyingi. Timu zote mbili zinakuja kama zimejipanga vizuri, na inatokea kwamba soka inaanza kutoka kwa zile hata timu kubwa na timu ndogo, huo mwanya unazidi kuwa mdogo zaidi. Asante sana uh, Paul Mcheshi. Labda nikienda kwako George Njogopa. Ukiachilia pengine mchezo wa mahasimu hawa, Congo Brazzaville na Congo DRC. Tukiangalia katika michezo ambayo uh, inafuatia kwa mfano Tunisia na Equatorial Guinea, Ivory Coast na Algeria, Ghana na Guinea. Unadhani ni mchezo upi ambao una mshawasha ama una msisimko mkubwa zaidi? George Njogopa. Naona George Njogopa amepotea eh, labda tukirudi kwako Kahozi Kosha eh, ukiangalia michezo mingine ukiachilia mbali kati ya mchezo wa Congo Brazzaville na Congo DRC, Tunisia Equatorial Guinea, uh, Ivory Coast Algeria, Ghana na Guinea, unadhani mchezo upi ambao una msisimko zaidi? Pia hapa kwa kweli, takumbusha kwanza, utajua wenyewe Nigeria, ambaye alishika taji, alisimuliwa kwenye mechi ya kufuzu. Kwa kweli hakuna mtu anaweza kutabiri kujua kwamba nani anaweza kupata ushindi, kwa sababu takumbuka, Guinea, ikwatu yenyewe, haikupata ilisimuliwa kwenye, kwenye mechi ya kufuzu na kulingana, e, na homa ya Ebola huko Morocco ilikataa, na ndiyo maana Guinea ilipata nafasi ya kushika nafasi ya Morocco na nimewahi kuona mechi zote tangia mwanzo. Kwa kweli matabiri ni magumu, hatujue kweli nani ataweza kunyanyua kikombe hiki kwa sababu eh, kwanza mwenyewe ana ushikataji alisimuliwa na, na wale ambao e, ambao tulikuwa tukifikiri kama watafanya vizuri wengi wamefuga virago wamerudi nyumbani, ingawa bado kuna baki Algeria, ambayo nafikiri ndio bado kisha na inaweza kuwa na bahati ya kunyanyua kikombe hicho, lakini ni vema kusubiri frimbu ya mwisho, kwa sababu kwa kweli matabiri ni magumu wakati huu, kwa sababu kila timu bado ina bahati ya kusonga mbele. Asante sana, na ninajua kwamba kwenye line tuko naye uh, bwana uh, Kioko, na ninajua Kioko, wewe pia ni mtu ambaye una ufahamu mkubwa wa jinsi mambo yanavyoendelea kule Equatorial Guinea. Maoni yako hasa ni nini, uh, hasa tukiangalia timu hii ya Kongo, yaani Kongo DRC na Kongo Brazzaville? Maoni yako mwenyewe, waona namna gani timu hizi, kwa sababu ni jirani? Mechi huenda ikaenda upande wote. Tunazungumzia nchi yenye kubwa kihimaya hii. Kongo Kinshasa ni kubwa sana, nadhani watu wake ni zaidi ya milioni sitini na saba, na wapinzani wao Congo Brazzaville, kama nchi ndogo, ina watu kama wamefika milioni nadhani hivi juzi. Maana ni nchi ndogo tu, lakini e, moyo yote inaweza shinda. Naona nafasi kubwa naipa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na uhodari wake kupitia vilabu vyake, klabu za nchi hiyo zina wachezaji hodari sana na kama watashinda basi, nadhani pia hawa wa Congo Brazzaville wanaweza wakawashangilia. Na kama wao watapiku hii Kongo Kinshasa basi, watawashangilia katika hatua hile ya nusu fainali. Lakini mno zaidi, mimi naona hii guini iliyo faulu kupitia mche kupitia kuchaguliwa bahati nasibu inaweza ikasemesha sana, kuna uwezekano mkubwa ikashinda hata timu ya Ghana. Asante sana. Uh, Josephat Kioko, labda kwako George Njogopa, pengine sekunde thelathini tu, tuambie unaonaje hali inavyokwenda mpaka hivi sasa huko Equatorial Guinea. Uh, hali ya kutajabisha na ya kuvutia kama wazangu washazungumza kwa kirefu, lakini navyotazama mimi nakumbuka fainali zilizopita zilifanyika Guinea, eh, ya Equator na Gabon, na mara hii fainali hizi zinafanyika Guinea ya Ikweta na wao wamefanikiwa kuingia robo finali mm -hmm. Baada ya kuiondosha hapo juzi hapo jana timu ya Gabon. Na itakumbuka kwamba katika nusu finali katika katika michuano iliopita, hii timu ya Equatorial Guinea iliingia katika nusu robo finali na iliondoshwa na timu ya Ivory Coast. Asante sana George Njogova, endelea kutulia hapo hapo Josephat Kioko alikadhalika na kahozi kosha na uh, wasikilizaji wetu wengine hivi sasa. Basi tunakamilisha matangazo kupitia njia ya redio na hivi punde basi tutaendelea na mjadala huu wa live talk katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa hiyo tukutane huko na kama nilivyowaambia hapo awali kwamba tutaendelea kuwepo sana. Tukutane katika mtandao wetu basi. hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Januari 30 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Leo tunakuletea mjadala wa Ijumaa, yani live talk, ambapo tunazungumzia kombe la mataifa ya Afrika. Kwa hii lato, tutaka kuangalia maendeleo ya kandanda barani in Afrika. Inaonekana kandanda barani ina Afrika inabadilika. Leo kuna mapumziko, lakini timu zinajitayarisha kwa robo fainali. Mchezo ni kali kwelikweli, ambazo hazijatarajiwa na katika habari za dunia hii leo ni kwamba viongozi wa Afrika wamemchagua Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika kama ilivyo ada basi msikilizaji e, na ulivyosikia katika vidokezo vyetu siku ya Ijumaa tunakuletea mjadala yani live talk ambapo tutazungumzia mwelekeo wa kombe la mataifa ya Afrika mpaka sasa na hasa yanapoelekea katika hatua ya robo finali unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ama kupitia simu yetu namba ambayo unaanza na alama ya jumlisha kisha 1202619315 kwa hiyo basi tunakusihi uwe na hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo. Lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Viongozi wa Umoja wa Afrika wamemteua Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika. Kiongozi huyu mwenye miaka 90 amekabidhiwa wadhifa huo na Rais wa Mauritania Mohamed Aoud Abed Aziz ambaye alikuwa mwenyekiti hapo awali. Wakati huo huo viongozi hao wa Afrika wameidhinisha mpango wa kupeleka kikosi cha pamoja cha wanajeshi 7500 cha kukabiliana na wanamgambo wa Boko Haram. Hatua hiyo imefikiwa wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kila mwaka wa Umoja wa Afrika uliofanyika Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Nchi za Nigeria, Cameroon, Chad, Niger na Benin zimekubaliana kushirikiana katika juhudi za kukabiliana na wanamgambo hao ambao wameua maelfu ya raia huko Nigeria na kujichukulia eneo kubwa la jimbo la Bono karibu na mpaka wa Kamerun na Chad. Idadi ya maambukizo mapya ya Ebola imepungua katika nchi za Afrika Magharibi lakini shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na Ilali Nyekundu linasema pambano dhidi ya ugonjwa huo lingali linaendelea. Shirika hilo linaonya kuwa watu wasipoendelea kutahadhari huenda kukatokea maafa zaidi. Na kwa mara ya kwanza tangu mwezi Juni Shirika la Afya Duniani WHO linasema kuripotiwa kesi chache kama 100 hivi za mlipuko wa ugonjwa huo katika muda wa wiki moja kwenye nchi tatu ambazo ziliathirika zaidi za Guinea, Liberia na Sierra Leone. Mamlaka ya Pakistan imesema kwamba watu 40 wameuawa na wengine 50 kujeruhiwa kwenye mlipuko mkubwa wa bomu uliolenga msikiti wa Washia uwalio wachache katika mkoa wa Sindh wakati wa sala mapema leo. Shambulizi hilo limetokea katika sehemu ya Shikapur ililoko kilomita 470 kaskazini mwa mji wa Karachi. Wengi wa waliojeruhiwa wanasemekana kuwa katika hali mbaya. Kundi la wapiganaji wa Suni lijulikanalo kama Judala limedai kuhusika. Zaidi ya Washia 800 wameuawa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kundi la Waislamu wa Suni lenye siasa kali limekuwa likilenga vituo vya Washia ambao ambao wanamgambo hawaamini wanazingatia Uislamu halisi. Rais Barack Obama anataka kuweka dola milioni 215 kwenye mpango mpya wa afya ambao unalenga kutoa matibabu kwa mtu binafsi kulingana na maumbile yake ya kijenetiki. Rais atatoa pendekezo hilo hivi leo akisema kwamba kiwango kikubwa cha fedha hizo zitatumiwa na taasisi za afya za kitaifa ikiwemo taasisi ya kitaifa ya ugonjwa wa saratani ili kutumia dawa mahususi kinyume na matibabu ya awali ambapo aina moja ya dawa ilitumika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Familia za mwandishi wa habari kutoka Japan na rubani kutoka Jordan wanaendelea kusubiri taarifa kuhusu hatima yao baada ya muda ulioweka na kundi la Islamic State wa kuwabadilisha wafungwa kupita bila neno lolote kutoka kwa kundi hilo. Taarifa ya kurekodiwa ambayo ilisemekana kuwa ya mwandishi habari Kenji Goto ilisikika akisema kwamba rubani Mua Kaisabe, Kaisabe angekuwa angeuawa mara moja iwapo Jordan haitamwachilia Sajida Rishawi, mwanamke aliyehukumiwa kifo nchini humo kufikia jana jioni, kwa kuhusika kwa kuhusika kwake na ulipuaji wa bomu miaka kumi iliyopita. Jordan ilisema kwamba ingemwachilia Rishawi baada ya ushahidi wa kutosha kwamba Kasabesh yuko hai. Sauti hiyo ya kurekodiwa inaaminika kuwa ya Goto haitoki haitoi ahadi kuwa yao kuachiliwa na wanamgambo hao endapo Rishawi nawe ataachiliwa na Jordan. Kitengo cha rufaa kwenye mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi ya uhalifu wa kivita kwa ajili ya iliyokuwa zamani Yugoslavia kimesema kuna kuna karibia <coughs> kinakubaliana na maamuzi ya mahakama dhidi ya Wasabia ya wawili kutoka Bosnia walioshtakiwa kwa kuhusika kwao na mauaji ya mwezi Julai mwaka wa 95 katika eneo la Srebrenica ambako takriban wanaume na wavulana elfu nane wa Kiislamu waliuawa. Kitengo cha rufaa cha mahakama hiyo kimeunga mkono hukumu ya awali ya kifungo cha maisha kwa watu watatu au wawili, hii ikiwa adhabu kali zaidi kuwahi kutolewa na mahakama hiyo. Bujadin Popovic, Najubisa Baera walipatwa na hatia ya kupanga njama za kufanya ma ma maangamizi ya halaiki pamoja na uhalifu mwingine dhidi ya binadamu. Kundi linalohusiana na Islamic State nchini Misri limedai kuhusika na mashambulizi yaliyotokea kwenye peninsula ya Sinai siku ya Alhamisi na kuwaua watu 26. Kundi hilo lenye jina la Province of Sinai limedai kuhusika katika mashambulizi hayo ambayo yalifuatana baada ya saa chache. Maafisa wamesema kwamba washambuliaji walilenga kituo cha jeshi na hoteli zilizoko mjini Al Arish ambapo askari na wanajeshi wanaishi. Gazeti la serikali ya Misri, Al Ahram, limesema ofisi zao ambazo ziko karibu na kituo cha jeshi ziliharibiwa kwenye mashambulizi, lakini halijaeleza ikiwa kulikuwa na majeruhi wowote. Wanajeshi watatu wa Marekani waliokuwa wakitoa mafunzo kwa wanajeshi wa angani wa Afghanistan wameuawa kwa kupigwa risasi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul. Kundi la takriban limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo ambalo lilitokea usiku wa kuamkia leo. Msemaji wa kundi hilo, Abidulah Mujihad, amesema kwamba mfanyakazi wa ndani wa uwanja wa ndege ndiye alitekeleza shambulizi hilo lakini aliuawa kwa kupigwa risasi. Maafisa wa Iraq wamesema kwamba wapiganaji wa Islamic State wamemuua kamanda mmoja mkuu wa kikundi cha wapiganaji watano wa kikundi Mamlaka yanasema kwamba Brigadia Generali Shiko Fati pamoja na wapiganaji wameuawa wa leo kwenye makabiliano na wanamgambo karibu na mji wa Kirkuk. Wapiganaji wa Islamic State walishambulia vikosi vya Peshmerga magharibi na kusini magharibi mwa mji huo. Kwingineko, Iraq leo, maafisa wa usalama wanasema milipuko miwili ya mabomu ilitokea kwa wakati moja mjini Baghdad, imeua watu watatu wasiopungua, na na kuwaua wengine wanane. Askari wamesema kwamba mabomu yalilipuliwa karibu na soko moja lenye watu wengi lililoko katikati ya mji wa Baghdad na msikilizaji, basi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu katika Live Talk, ambapo leo tunazungumzia mwelekeo wa kombe la mataifa ya Afrika mpaka sasa, na hasa yanapoelekea mashindano hayo ambayo yanaelekea katika hatua ya robo fainali kuanzia hiyo kesho. Mpaka sasa ni timu nane ambazo zinapigania ubingwa wa Afrika kwa miaka miwili ijayo. Leo tunao waandishi wetu kutoka eneo la Afrika Mashariki na Equatorial Guinea katika mjadala huu wa Live Tunaye Abdul Shakur Abud, mtangazaji wa idhaa hii aliyeko hivi sasa tunaambiwa yuko uh, Malabo akiwa anaelekea Bata. Vile vile tutakuwa naye okay. mwandishi wetu wa DRC Kahozi Kosha, lakini kwa sasa yupo nchini Equatorio Guine akiangalia namna ambavyo michuano hiyo inaendelea. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania tutakuwa naye George Njogopa na Joseph Kioko kutoka Mombasa nchini Kenya. Lakini pia wewe msikilizaji, unaweza kushiriki mjadala huu ambapo unaweza kutu... Tumia ule ukurasa wetu wa Facebook. Mimi naitwa Idi na Ligongo mwanzangu, niko na mwenzangu Harrison Kamau. Moja kwa moja tukianza kwako Abdul Shakur Abud, tunaelezwa kwamba upo uwanja wa ndege hivi sasa uwanja uh, wa ndege wa Malabo, ukiwa unatarajia kuelekea huko Bata. Hebu tueleze hali ikoje, maandalizi ya timu hasa kuelekea robo finali. Kuna mambo mawili hapa. Hii ni mojawapo ya kazi iliyopo hapa, watu wanasafiri kutoka mji mmoja kwenda mwingine, maanake michezo ilikuwa ikichezwa katika miji minne. Hivi sasa robo fainali itachezwa kati ya Malabo na Bata. Bata hapo kesho, kuna matayarisho makubwa kabisa, maanake hata Rais Ngwema anasikia yupo Bata tayari, Serikali nzima iko huko kwa ujumla, watu wanakuwa wakilalamika hapa. Upande wa pili ni kwamba hakuna ile shamra shamra, huhisi kama kuna kombe la afrika linafanyika hapa ekitorial gini. Watu hawana mambo ya kufanya kama hakuna mchezo. Kama jana na leo, mambo yalikuwa kimya kabisa katika miji yote hii. Kwa hivyo so, hiyo ni mojawapo watu wanajiuliza hapa. Watu wanapenda soka, lakini huioni shamra shamra. Nasikia bata, shamra shamra iko kwa wingi, kwa sababu ekitorial gini imefaulu kwenda robo fainali inakwenda kupambana na Tunisia, alafu kama tunavyojua ndugu wawili wa wakanda Congo Brazaville na Congo Kinshasa wanapambana vilevile. Kwa hivyo so, hali bata inasikika ni kwamba ya hali ya shamrashamra imeshaanza kuingia huku Labda Shakuru, tukizungumzia mchezo wa kesho kati ya Kongo Brazzaville na Kongo DRC, ndugu wawili hawa, mahasimu wawili hawa, ambao pengine mchezo huu tukizungumzia katika jiji la Kinshasa na Kongo jiji la Brazzaville, kutakuwa kuna eh, shughuli mbalimbali kweli kuhakikisha kabisa kwamba mji mmoja unashangilia mji mwingine ukiwa unalia. Hali ikoje pengine kwa mashabiki wa Kongo na mashabiki wa Kongo Brazzaville? No, hali ilivyo mi nafikiri iko kama hapa hapa, maanake wachezaji wa Congo Kinshasa wamesema na wamezungumza nao, kocha ameniambia, amesema kwamba afadhali washindwe na timu zote zilizokuja hapa, lakini ishindwe na Congo Brazzaville. Kwa hivyo, unaona wako katika hali ya ugomvi mkubwa kwelikweli wa kandanda. Kwa hivyo, Congo Brazzaville nafikiri vilevile wanasema hatutokubali kushindwa na ndugu zetu wakubwa. Kwa hivyo, hali mi nafikiri Kahozi Kosha anaweza kueleza zaidi, yuko huko Bata ambapo ana, uh, karibu karibu kabisa na timu ya Congo Kinshasa. Eh, Abdul Shukuru, upo hapo Equatorial Guinea. Tukiangalia haraka haraka, uh, ukiangalia na maandalizi jinsi yanavyokwenda, ukiangalia timu ya Congo Brazzaville, Congo DRC, Tunisia, Equatorial Guinea, Ivory Coast, Algeria na Ghana na Guinea, unadhani nani ambaye anaweza katika siku ya mwisho akawa bingwa wa Afrika? Itakuwa shida sana. Hivi sasa nafikiri ni shida kutabiri maanake kama unafahamu tulikuwa tunasema kundi la kifo ni kundi C, tukaja tukashuhudia kwamba so kundi B lilikuwa kweli kundi la kifo ambapo mali iliondolewa kwa bahati na sibu. Kwa hivyo hivi sasa ukiangalia, chini ya Tunisia ni kali kabisa, lakini Ikitoro gini imeonyesha mchezo ambao hawakutegemea hawatu, watu tosababu, kwa sababu wamejitayarisha kwa miezi miwili peke yake. Kwa hivyo huwezi kujua nani anakuwepo. Watunisia ni washambulizi uh, Ikitoro gini ni vijana ambao wana mbinu fulani, wanaweza kwenda mbio DRC vile vile wanaweza kuleta maajabu, lakini mimi ninavyoona, Algeria bado inaangaliwa kama ndio nchi ambayo inaweza kwenda mpaka mwisho fainali ikachukua kombe hili, mimi ninavyofikiria maanake utabiri uliotolewa toka mwanzo mpaka hivi sasa, Algeria ikiwa ndio timu bora kulingana na FIFA barani Afrika, inacheza mchezo mzuri kabisa. Lakini swala ni kwamba Ghana, tumeona kwamba inachelewa mwanzo, inaingia polepole, inakuja na kuja nyuma baadaye inaishinda, kama ilivyoshinda Afrika Kusini. Kwa hivyo sidhani kwamba itakuwa si ajabu kuona gani inashinda, lakini Ivory Coast pia ilikuwa na tabu. Kwa hivyo ni vigumu kutabiri hivi sasa, lakini mimi inaona itakuwa kati ya Algeria pengine na DRC inaweza kwenda mbele. Asanti sana, Abdi Shakur. Huyu Harrison hapa, nafurahi sana kusikia kwamba mambo yanaendelea vizuri na uko safarini, lakini kabla ya kuondoka, ningetaka tu kukuuliza swali moja awe uh, uh, Shakur, bwana Shakur, uh, wale mashabiki wa Mali wamepokeaje ushindi walioupata uh, wakati wa bahati nasibu, mambo ya shilingi pale yani, wamepokelea ushindi huu namna gani? Wale mashabiki wa Mali wamelia, wamesikitika na kuafika. Moja kati ya mambo inayosemekana hapa katika Equatorial Guinea, Malabo na Bata, kila mtu anasema utaratibu huo unabidi uondolewe, utaratibu unabidi urudishwe katika penalti, mambo mengi ambayo yametokea hapa. Wamali wamelia vibaya sana, hasa tunajua kwamba wamekosa lile goli. Kapteni wao Keita alikosa, akaomba samaha taifa nzima ya Mali. Kwa hivyo ni jambo ambalo limewagusa sana, lakini kwa ujumla, kuna mambo mawili yanayotajwa hapa. Nilikuja hapa Malabo, imekuta watu wakisema inabidi mfumo huo ubadilishwe, maanake hata FIFA waliarifu kamati kuu ya CAF kuondoa swala hilo lanasibu KAF nasikia kutokana na, na, na, anaambia mm, KAF hawakukubali. Kwa hivyo ni swala ambalo litajeliwa kwa muda mrefu. Swala la pili ni mageuzi katika KAF yenyewe. Ukiangalia hapa maafisa waendaji wote ni watu wazee, watu wanajiuliza, wazee wanaendesha michuano ya vijana, je, hatuhitaji mageuzi? Lakini kuna afisa moja anaambia tatizo oh, ni kwamba shirikisho za kandanda Afrika zinaleta watu wale, wazee wanabaki daima maisha, hawafanyi mabadiliko. Asante uh, sana bwana Shakur, lakini pia swali la mwisho ambalo ningetaka kuuliza ni kwamba kufikia sasa na ambavyo tumeona michuano ikiendelea inaonekana kwamba timu hizi zote zina ushindani wa sawa. Sasa kuna swali ambalo linaibuka, inawezekana kuwa kwamba timu zote za Afrika zina mfumo mmoja wa mchezo, yani staili inaonekana ni moja, manake hakuna tofauti kubwa inaonekana katika hali ya ushindani. Wewe umeonaje, ukiwa pale ambapo mambo yanafanyikia? No, kabumbu wa Afrika imepanda juu, hasa kwa sababu wana, wachezaji wanacheza Ulaya zaidi. Swala hili lilimuuliza katibu mkuu wa KAF na yeye akasema ni kwamba Swala ni kwamba hivi sasa waafrika wengi wanacheza nchi za nje kweli, na kila mtu anaogopa mwingine. Ukiangalia timu zote zingi zilizocheza, kocha wa Kongo, kocha wa Mali, wote walikuwa wakisema kwamba timu zetu zimeanza polepole, halafu kisha na inapata kasi. Kwa hivyo kuna lile swala la utaratibu, kuna swala za mbinu na mikakati wanaocheza. Kwa hivyo nafikiri mchezo uko juu sana, matangazo yako kwa wingi, kwa hivyo kila mtu anaogopa mwingine, kwa hivyo imekuwa ni sawa katika robo finali tutaweza kujua ni kitu gani Ndio maana wanasema inabidi wafanyike mabadiliko makubwa. Maanake kuna wale wanaocheza nchi za nje na wale wanaocheza ndani, inabidi waangalie, wasawazishe so mambo kuhakikisha wa kwamba kandanda Afrika inaendelea sawa sawa. Uh, Shakur kabla hatuja kuruhusu kuondoka mimi nataka tu nisikie utabiri uh, wako, hasa katika mchezo wa mahasimu wa kesho. Utabiri wa kisayansi unasema kwamba Congo Brazzaville watashinda, hasa ukiangalia kwamba waliingia hatua ya robo fainali wakiwa na pointi saba wakiwa wameshinda michezo miwili na hawajafungwa, wametoka suluhu mara moja na wameweza kushinda ama kufunga magoli manne na kuruhusu magoli mawili tu, lakini ukiangalia kwa mfano timu ya DRC Congo yenyewe imefuzu kwa kuwa na pointi tatu e, ikiwa haina ushindi hata mmoja, lakini imetoka suluhu mara tatu ikiwa imeweza kufunga magoli mawili na kufungwa magoli mawili. Watabiri wanasema kwa kisayansi Congo Brazzaville inasonga mbele. Abdu Shakur Abud, niambie unasemaje? Mimi namna alivyoona Kongo Kinshasa walivyokuwa wakisakata mpira wakicheza mpira wao ambao unahitaji kucheza, mimi nafikiri wanaweza kuleta shinikizo kubwa zaidi kuliko ya Kongo. Ni kweli Kongo maanake wamepata pointi nyingi zaidi na kadhalika, walikuwa kundi jingine, lakini sasa mpira ni tofauti. Na kwanza usisahau kwamba huu ni haya ni mashindano kati ya kocha na kocha. Kocha wa Kongo Brazzaville ndo alikuwa kocha wa Kongo Kinshasa, alikuwa msaidizi wa kocha wa Kongo Brazzaville, kwa hivyo kocha ule wa Congo anafahamu vizuri timu ya Kongo Kinshasa. Kinshasa itataka kuonyesha kwamba hujatujua sisi, tutataka kuonyesha kwamba sisi tuko bora zaidi. Kwaibu, kwa hivyo utajikuta kwamba mimi nasema DRC itaweza kutoka mshindi. Pili, lazima tukumbuke kwamba kuna swala moja lilizuka hapa kwamba katika swala la makochi, makochi katika timu zote kumi na sita Waafrika, ni timu mbili tu zilikuwa na Waafrika, moja DRC na moja Mali, kwa hivyo DRC inataka kuonesha cheo chake kwamba kocha mwaafrika anaweza kwenda mbele zaidi. Kwa hivyo hilo mimi ninasema DRC inaweza kupata ushindi. Asante sana Abdul Shakur Abud. Basi tukuruhusu wewe, tunajua uko safarini na hatujasahau uh, George Njogopa, Kahozi Kosha hali kadhalika, Josephat Kioko, tutakuwa nao katika Live talk. Tumezungumza na wewe, tumekupa muda mrefu kwa sababu tunajua upo safarini. Tunakutakia kila la heri katika safari yako na kuwa makini. Tuendelee kuwasiliana na utuambie utakapofika salama, Abdul Shakur abud Kesho tutasikiliza mambo yatakuaje, tusambikie mato wino upu. Asante, asante sana haya, moja kwa moja tuende kwake kahozi kosha. Kahozi, hebu tuambie, unafahamu, najua kwamba uh, upo katika pengine kambi ya timu ya DRC. Hebu tueleze maandalizi yakoje kuhakikisha kabisa pale Kinshasa kunakuwa kuna vicheko na Brazzaville kunakuwa na vileo. Kwa kweli nimepatikana hapa Bata, muji wa pili wa Guine Equator. Shambra shambra kwanza ipo kwanza hapa Bata, kwa sababu takumbuka kesho, vile vile timu ya Guine Equator ndio pia itacheza. Kisha kwa kweli nimezunguka asubuhi mapema, nimeona hata tiketi yenyewe ya elfu moja ya franga za hapa ikiwa kama dola mbili, Tiketi imekwisha haionekani tena na imebaki tu si tiketi ya dola tano na zaidi. E, ni kweli kusema kwamba kuta, kure, shambra shambra hapa ipo watu wanajiandaa kabisa. Mechi ya kwanza ya robo fainali itaweka mapambano baina ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na timu ya Diable Rouge ya Congo Brazaville. Kama alivyosema mwenzangu Abdu Shakour, itakuwa vile vile mechi ya makocha kwa sababu kocha wa Kongo Brazzaville Claude eh, Leroy alikuwa kocha mara mbili wa Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo mnamo mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na sita pia elfu mbili kumi na eh, elfu mbili, kumi na moja na elfu mbili kumi na tatu tarudi kidogo tu historia ya matimu haya mawili Kongo mara ya mwisho mara ya mwisho ilicheza raundi ya robo finali ilikuwa mnamo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nane huko Burkina Faso wakati ambao Leopar alikuwa akipigwa goli nne kwa moja ya kuvutia machozi. Dakika ya mwisho Leopar alisawanisha goli hizo na kwenda sare na Burkina Faso goli nne kwa nne kwenye msimu huo. Eh, Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipiga nafasi ya tatu. Kuhusu historia baina ya Diable Rouge na na Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eh, wamekwisha kukutana kwenye msimu wa mwisho mara tatu, na utaona kwa kwenye historia ni Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ndio iliyopata ushindi kwanza, mnamo mwaka elfu moja tisa mia eh, tisini na nane huku Ethiopia. Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizaba Congo Brazzaville goli tatu bila jibu, na ikaenda hoji kwenye fainali akapambana na Ghana kuitapa Ghana goli moja kwa sifuri na hivi utakumbuka ni mara ya kwanza kihistoria ya Leopar timu ya DRC ilinyanyua kikombe hicho. Mara ya pili kukutana na Diable Rouge ilikuwa mwaka wa elfu moja tisa mia sabini na mbili na huku ilikuwa Cameroon. Leopard ilicherenga timu ya Congo Brazzaville ambayo inaitwa Diable Rouge goli mbili kwa yai na utakumbuka kwenye, ingawa kupoteza eh, mechi hiyo Diable Rouge ya Jamhuri ya ya Congo Brazzaville ilienda hodi kwenye finali kupambana na Mali na kunyanyua kwa mara ya kwanza kihistoria kikombe hicho. Mara ya tatu wasimu hao wa walikutana ni mnamo mwaka elfu moja tisa mia sabini na nne. Ilikuwa huko Misri, Leopar alipigwa na Congo Brazaville goli mbili kwa moja. Ingawa kupoteza mechi hiyo ya msimu wa robo fainali, Leopar ilienda hodi kwenye fainali na kunyanyua kwa mara ya pili kinyang'anyiro cha kombe ya Afrika ya mchezo wa kandanda. Hii ni historia kwenye karatasi kama ulivyosema hapa awali. Kwa kweli katangia mwanzo Leopar inaenda dro haipate ushindi lakini kwenye kundi lake Leopard ametokea wa pili na pointi tatu, na Congo Brazzaville amepata ushindi na alitoka na pointi saba kabla kupata tiketi hiyo ya kufuzu kwenye raundi ya robo finali. Kwenye karatasi, kwa kweli kusema uwazi, eh, diable rouge ya Congo ina bahati didi ya Leopard, ingawa Leopard pia haiwezi haiwezi eh, kuwacilia kwa sababu itakuwa ni mara ya Kahozi Kosha, Ye, asante sana. Tutarejea kwako moja kwa moja, ngoja twende kwake Bwana Paul Mcheshi kutoka kule nchini Kenya. Paul Mcheshi, tumeona karibu makundi yote hakukuwa na timu yenye uhakika kuingia hatua ya robo fainali ukiachilia Congo Brazzaville. Hali hii inatafsiri nini kuelekea hapo kesho kwenye michezo ya hatua hiyo, tukianzia na ndugu wawili baina ya Congo Brazzaville na Congo DRC, Paul Mcheshi. Asante sana. Labda kikubwa tu ambacho kinazidi kujitokeza katika michano hii ni kuonyesha tu kwamba vile timu za Afrika zimeweza kunawiri, maanake sasa hivi awezi ukasema kwamba kuna timu ndogo na timu kubwa. Tulishuhudia mechi kati e, ya Guini juzijuzi na Cameroon, tunakuta kwamba Guini waliwapeleka Cameroon mchaka mchaka, sawia mali na Cameroon, sawia mali na Ivory Coast. Kwa hivyo inakuonyesha tu kwamba e, mechi hizi na ndio maana tunashuhudia sare nyingi, timu zote mbili zinakuja kama zimejipanga vizuri, na inatokea kwamba soka inaanza kutoka kwa zile ati timu kubwa na timu ndogo, huo mwanya unazidi kuwa mdogo zaidi. Asante sana uh, Paul Mcheshi. Labda nikienda kwako George Njogopa. Ukiachilia pengine mchezo wa mahasimu hawa Congo Brazzaville na Congo DRC. Tukiangalia katika michezo ambayo uh, inafuatia kwa mfano Tunisia na Equatorial Guinea, Ivory Coast na Algeria, Ghana na Guinea. Unadhani ni mchezo upi ambao una mshawasha ama una msisimko mkubwa zaidi? George Njogopa. Naona Georgi Njogopa amepotea eh. Labda tukirudi kwako Kahozi Kosha eh, ukiangalia michezo mingine, ukiachilia mbali kati ya mchezo wa Congo Brazaville na Congo DRC, Tunisia Equatorial Guinea, uh, Ivory Coast Algeria, Ghana na Guinea, unadhani mchezo upi ambao una msisimko zaidi? Pia hapa eh, kwa kweli utakumbusha kwanza, utajua enyewe eh, E, Nigeria ambaye alifika taji alitimuliwa kwenye mechi ya kufuzu. Kwa kweli hakuna mtu anaweza kutabiri kujua kwamba nani anaweza kupata ushindi, kwa sababu utakumbuka Guinea Ikweta yenyewe haikupata, ilitimuliwa kwenye mechi ya kufuzu na kulingana na homa ya Ebola huko Morocco, e, ilikataa na ndiyo maana Guinea ilipata nafasi ya kushika nafasi ya Morocco na nimewahi kuona mechi zote tangia mwanzo. Kwa kweli, matabiri ni magumu, hatujue kweli nani ataweza kunyanyua kikombe hicho, kwa sababu e, kwanza mwenyewe anayeshika taji alitimuliwa na, na wale ambao e, ambao tulikuwa tukifikiri kama watafanya vizuri, wengi wamefuga virago, wamerudi nyumbani, ingawa bado kuna baki Algeria, ambayo nafikiri ndio basi kisha na inaweza kuwa na bahati ya kunyanyua kikombe hichi, lakini ni vema kusubiri frembe ya mwisho, kwa sababu kwa kweli matabiri ni magumu wakati huu, kwa sababu kila timu bado ina bahati ya kusonga mbele. Asante sana, na ninajua kwamba kwenye line tuko naye uh, bwana uh, Kioko. Na ninajua Kioko, wewe pia ni mtu ambaye una ufahamu mkubwa wa jinsi mambo yanavyoendelea kule Equatorial Guinea. maoni yako hasa ni nini, uh, hasa tukiangalia timu hii ya Kongo yn yani Kongo DRC na Kongo Brazzaville, maoni yako mwenyewe waona namna gani timu hizi, kwa sababu ni jirani, mechi huenda ikaenda upande wote na tunazungumzia nchi yenye kubwa kihimaya hii. Kongo Kinshasa ni kubwa sana, nadhani watu wake ni zaidi ya milioni sitini na saba, na wapinzani wao Congo Brazzaville kama nchi ndogo, ina watu kama wamefika milioni nadhani hivi juzi. Maana ni nchi ndogo tu, lakini yoyote eh, inaweza shinda. Naona nafasi kubwa naipa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na uhodari wake kupitia vilabu vyake, klabu za nchi hiyo zina wachezaji hodari sana, na kama watashinda basi nadhani pia hawa Kongo Brazzaville wanaweza wakawashangilia, na kama wao watapiku hii Kongo Kinshasa basi watawashangilia katika hatua ile ya nusu fainali. Lakini mno zaidi mimi naona hii Guini iliyo faulu kupitia kupitia kuchaguliwa bahati nasibu inaweza ikasemesha sana. Kuna uwezekano mkubwa ikashinda hata timu ya Ghana. Asante sana. Uh, Josephat Kioko. Labda kwako George Njogopa, pengine sekunde thelathini tu tuambie unaonaje hali inavyokwenda mpaka hivi sasa huko Equatorial Guinea. Uh, hali ya kutajabisha na ya kuvutia kama wazangu wa washazungumza kwa kirefu, lakini navyotizama mimi nakumbuka finali zilizopita zilifanyika eh, Guinea ya Ikweta na Gabon na mara hii finali hizi zinafanyika Yaikwe, na wao wamefanikiwa kuingia robo finali baada ya mm -hmm. kuiondosha hapo jana uh, timu ya Gabon, na itakumbuka kwamba katika mechi michuano iliopita hii timu ya yailiingia katika robo finali na coach Asand, na timu ya Ivory Coast. Asante sana George Njogova, Endelea kutulia hapo hapo Josephat Kioko, alikadhalika na kahozi kosha na uh, wasikilizaji wetu wengine. Hivi sasa basi, tunakamilisha matangazo kupitia njia ya redio, na hivi punde basi tutaendelea na mjadala huu wa live talk katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa hiyo tukutane huko na kama nilivyowaambia hapo awali kwamba tutaendelea kuwepo sana, tukutane katika mtandao wetu basi.