i idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 ya jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 192231 tunafika na pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 937 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayowakaribisha hii leo ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea marudio ya kipindi cha Live Talk na baada ya hapo kuungana naye BMJ Muridhi katika Viji Mambo, lakini kwanza ni habari za dunia so. Umoja wa Afrika umekubaliana kuendelea na pendekezo la kutuma wanajeshi 7500 kupambana na waasi wa Boko Haram huko Afrika Magharibi. Viongozi wa AU wanakutana Adis Ababa, Ethiopia, katika mkutano wa siku mbili unaoisha hivi leo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amekubaliana pia na pendekezo hilo la kuunda jeshi la mataifa matano mengi ya huko huko Afrika Magharibi. AU sasa itaomba idhini kutoka umoja wa mataifa pamoja na msaada wa fedha kuweza kugharamia jeshi hilo. Maelfu ya Waislamu wa Shia waliingia mitaani leo kote nchini Pakistan kupinga shambulizi kubwa la bomu kwenye msikiti katika jimbo la Sindh Ijumaa na kuua watu wasiopungua 58 na kujeruhi wengine zaidi ya 50. Katika mji wa Shikarpur ambako mlipuko huo ulitokea, maelfu ya Washia walio wachache walifanya sala ya maziko ya pamoja kwa waliokufa. Waumini wasio Washia pia walishiriki. Bomu hilo lilitokea katika eneo la Lakidar kwenye mji wa Shikarpur uliopo kiasi cha kilomita 470 kaskazini ya Karachi. Kundi la Kisuni la Jundala lililotokana na Taliban Pakistan limedai kuhusika na shambulizi hilo. Waziri wa Ulinzi wa Ukraine anasema mapigano katika siku ya mwisho ya mashambulizi katika mji wa mashariki wa nchi hiyo yameua wanajeshi kumi na tano. Stepan Poltorak alisema leo kuwa wanajeshi thelathini walijeruhiwa katika mashambulizi hayo makali baina ya jeshi la serikali na waasi wanaoungwa mkono na Russia katika mji wa Debaltseve ambao unashikiliwa na serikali. Maafisa wa Ukraine wanasema wanajeshi saba waliuawa Ijumaa na waasi walioshambulia mji huo kwa mabomu. Mashahidi wanasema wanajeshi wa Ukraine na waasi walishambuliana kwa muda mrefu sana. Gazeti la Washington Post la hapa Marekani linaripoti kuwa idara za ujasusi za Marekani na Israel Zilishirikiana mwezi Februari 2008 kumuua kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la Hezbollah mjini Damascus. Ripoti ya gazeti hilo limekariri maafisa ujasusi ambao hawakutajwa wakisema CIA na Mossad walishirikiana katika juhudi za kumsaka na kumuua Imad Mughnia ambaye alikuwa kiongozi wa shughuli za Hezbollah kimataifa. Ripoti hiyo inasema kuwa Mugnia aliwawa mara moja katika mlipuko wa bomu wakati anakaribia gari lake. Ripoti hiyo inasema bomu hilo lilitegwa katika tairi la nyuma la gari hiyo. Na Serena Williams mwanadada anayeshikilia namba moja katika wacheza tenis duniani ameshinda mashindano ya Australian Open leo na kuingia katika historia kwa kushinda mara 19 mzunguko wa mashindano hayo yanayojulikana kama Grand Slam. Serena alimshinda mpinzano wake mkubwa Maria Sharapova kwa seti tatu. Kwa ushindi huo, Serena mwenye umri wa miaka 33 yuko nyuma ya mchezaji mmoja tu, Steffi Graf, ambaye amewahi kushinda mashindano 22 ya Grand Slam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC na msikilizaji basi wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, karibu katika Live Talk ambapo leo tunazungumzia mwelekeo wa kombe la mataifa ya Afrika mpaka sasa na hasa yanapoelekea mashindano hayo ambayo yanaelekea katika hatua ya robo fainali. Mpaka sasa ni timu nane ambazo zinapigania ubingwa wa Afrika kwa miaka miwili ijayo. Leo tunao waandishi wetu kutoka eneo la Afrika mashariki na Equatorial Guinea katika mjadala huu wa Live Talk. Tunaye Abdul Shakur Abu Mtangazaji wa idhaa hii. Vilevile tutakuwa naye mwandishi wetu wa DRC Kahozi Kosha, lakini kwa sasa yupo nchini Equatorio Guinea akiangalia namna ambavyo michuano hiyo inaendelea. Kutoka Dar es Salaam Tanzania tutakuwa naye George Njogopa na Joseph Kioko kutoka Mombasa nchini Kenya. Lakini pia wewe msikilizaji, unaweza kushiriki mjadala huu, ambapo unaweza kutumia ule ukurasa wetu wa Facebook. Mimi naitwa Idi Ligongo, niko na mwenzangu Harrison Kamau. Moja kwa moja, tukianza kwako, kwa kwa Abdu Shakur Abud Hebu tueleze hali ikoje, maandalizi ya timu hasa kuelekea robo fainali. Kuna mambo mawili hapa. Hii ni mojawapo ya kazi iliyopo hapa, watu wanasafiri kutoka mji mmoja kwenda mwingine, maanake michezo ilikuwa ikichezwa katika miji minne. Hivi sasa robo fainali itachezwa kati ya Malabo na bata Bata hapo kesho. Kuna matayarisho makubwa kabisa, maanake hata rais Ngwema anasikia yupo Bata tayari Serikali nzima iko huko. Kwa ujumla, watu wanakuwa wakilalamika hapa. Upande wa pili ni kwamba hakuna ile shamra shamra, huhisi kama kuna kombe la Afrika linafanyika hapa Equatorial Guinea. Watu hawana mambo ya kufanya kama hakuna mchezo, kwa hivyo hiyo ni mojawapo watu wanajiuliza hapa. Watu wanapenda soka, lakini huioni shamra shamra na sia bata, shamra shamra iko kwa wingi kwa sababu Equatorial Guinea imefaulu kwenda robo fainali na kwenda kupambana na Tunisia. Alafu kama tunavyojua ndugu wawili hakimu wa kanda Congo Brazzaville na Congo Kinshasa wanapambana vilevile, kwa hivyo hali bata inasikika ni kwamba ya hali ya shamra shamra. Huko kabla ya kuondoka, ningetaka tu kukuuliza swali moja, wale mashabiki wa Mali wamepokeaje ushindi walioupata uh, wakati wa bahati nasibu mambo ya shilingi pale? Wamelia, wamesikitika na kuhakika moja kati ya mambo inayosemekana hapa katika Equatorial Guinea, Malabo na Bata, kila mtu anasema utaratibu unabidi urudishwe katika penalti. Mambo mengi ambayo yametokea hapa, Wamali wamelia vibaya sana, hasa tunajua kwamba wamekosa lile goli. Captain wao Keita alikosa akaomba samaha taifa nzima ya Mali. Kwa hivyo ni jambo ambalo limewagusa sana lakini, kwa ujumla, kuna mambo mawili yanayotajwa hapa. Likija hapa Malabo, imekuta watu wakisema inabidi mfumo huo ubadilishwe, maanake hata sifa waliharifu kamati kuu ya CAF kuondoa swala hilo la batinatibu hawakukubali. Kwa hivyo ni swala ambalo litajelewa kwa muda mrefu. Swala la pili ni mageuzi katika CAF yenyewe. Ukiangalia hapa, maafisa waendaji wote ni watu wazee, watu wanajiuliza, wazee wanaendesha michuano ya vijana, je, hatuhitaji mageuzi? Lakini kuna afisa moja anaambia, tatizo ni kwamba shirikisho za kandanda Afrika zinaleta watu wale, wazee wanabaki daima maisha, hawafanyi mabadiliko. Shakur, kabla hatus kuondoka mimi nataka tu nisikie utabiri wako. Utabiri wa kisayansi unasema kwamba Congo Brazzaville watashinda, hasa ukiangalia kwamba waliingia hatua ya robo finali wakiwa na pointi saba wakiwa wameshinda michezo miwili na hawajafungwa, wametoka suluhu mara moja na wameweza kushinda ama kufunga magoli manne na kuruhusu magoli mawili tu, lakini ukiangalia kwa mfano timu ya DRC Congo yenyewe imefuzu kwa kuwa na pointi tatu ikiwa haina ushindi hata mmoja, lakini imetoka suluhu mara tatu ikiwa imeweza kufunga magoli mawili na kufungwa magoli mawili. Watabiri wanasema kwa kisayansi, Congo Brazzaville inasonga mbele. Niambie, unasemaje? Mimi nami nilivyoona Congo Kinshasa alivyokuwa wakisakata mpira wakicheza mpira wao ambao unahitaji kucheza, mimi nafikiri wanaweza kuleta shinikizo kubwa zaidi kuliko ya Congo. Ni kweli Congo maanake wamepata pointi nyingi zaidi na kadhalika, walikuwa kundi jingine, lakini sasa mpira ni tofauti, na kwanza usisahau mm, kwamba huu ni haya ni mashindano kati ya kocha na kocha Ko wa alipu, uh, kocha wa Congo Brazzaville ndo kocha wa Congo Kinshasa alikuwa msaidizi wa kocha wa Congo Brazzaville, kwa hivyo kocha ule wa Congo anafahamu vizuri timu ya Congo Kinshasa. Kinshasa itataka kuonyesha kwamba hujatujua, sisi tunataka kuonyesha kwamba sisi tuko bora zaidi. Kwaibu, kwa hivyo utajikuta kwamba mimi ninasema DRC itaweza kutoka mshindi. Asante sana, Abdul Shakur Abud, basi tukuruhusu wewe, tunajua uko safarini na hatujasahau George Njogopa Kahozi Kosha halikadhalika Josephat Kioko tutakuwa nao katika Live Talk. Tumezungumza na wewe, tumekupa muda mrefu kwa sababu tunajua upo safarini. Tunakutakia kila la heri katika safari yako, tuendelee kuwasiliana na utuambie utakapofika salama. Abdul Shakur Abud, tutasikiliza mambo yatakuwaje, mato wino upo. Asante sana. Haya, moja kwa moja tuende kwake Kahozi Kosha. Kahozi, hebu tuambie unafahamu, najua kwamba upo katika pengine kambi ya timu ya DRC. Hebu tueleze maandalizi yakoje kuhakikisha kabisa pale Kinshasa kunakuwa kuna na Brazzaville kuna kuwa na vileo. E, kwa kweli nimepatikana hapa Bata mji e, wa pili wa Gine Equato. E, shambra shambra kwanza ipo kwanza hapa Bata. Kwa kweli nimezunguka asubuhi mapema nimeona hata ticket yenyewe ya elfu moja ya franga za hapa kama dola mbili. Tiketi imekwisha ionikane tena, na imebaki tu tiketi ya dola tano na zaidi. Kweli kusema kwamba kuta, kwe, shambra shambra hapa ipo, watu wanajiandaa kabisa. Mechi ya kwanza ya robo fainali itaweka mapambano baina ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na timu ya Diable Rouge ya Congo Brazaville. Kama livyosema mwenzangu Abdu Shakour, itakuwa vile vile mechi ya makocha kwa sababu kocha wa Congo Brazaville eh, alikuwa kocha mara mbili wa leupari ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo mnamo mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na sita pia elfu moja na elfu mbili kumi na eh, moja na elfu mbili kumi na tatu karudi kidogo tu historia ya matimu haya mawili Kongo, mara ya mwisho mara ya mwisho ilicheza raundi ya robo finali, ilikuwa mnamo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nane huko Burkina Faso, wakati ambao Leopari alikuwa akipigwa goli nne kwa moja ya kuvutia machozi. Dakika ya mwisho Leopari alisawanisha goli hizo na kwenda sare na Burkina Faso goli nne kwa nne kwenye msimu huo eh, Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipiga nafasi ya tatu. kuhusu historia baina ya Diable Rouge na na Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wamekwisha kutana kwenye msimu wa mwisho mara tatu, na utaona kwa kwenye historia ni Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ndio ilipata ushindi kwanza, mnamo mwaka elfu moja tisa mia eh, tisini na nane huko Ethiopia. Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ilizaba Kongo Brazzaville goli tatu bila jibu na ikaenda hodi kwenye fainali. Akapambana na Ghana kuitapa Ghana goli moja kwa sifuri na hivi utakumbuka ni mara ya kwanza historia ya Leopard timu ya DRC ilijanua kikombe hicho. Mara ya pili kukutana na Diable Rouge ilikuwa mwaka wa elfu moja tisamia sabini na mbili na huku ilikuwa Cameroon. Leopard ilicheranga timu ya Congo Brazzaville ambayo inaitwa Diable Rouge goli mbili kwa yai na utakumbuka, kwenye ingawa kupoteza eh, mechi hiyo Diable Rouge ya Jamhuri ya Kongo Brazzaville ilienda hodi kwenye finali kupambana na Mali na kunyanyua kwa mara ya kwanza y kihistoria kombe hicho kahozi kosha, yes. Asante sana, tutarejea kwako moja kwa moja. Ngoja twende kwake bwana Paul Mcheshi kutoka kule nchini Kenya. Paul Mcheshi, tumeona karibu makundi yote hakukuwa na timu yenye uhakika kuingia hatua ya robo finali ukiachilia Congo Brazzaville, hali hii inatafsiri nini, tukianzia na ndugu wawili baina ya Congo brazzaville na Congo DRC? Asante sana. Labda kikubwa tu ambacho kinazidi kujitokeza katika michano hii ni kuonyesha tu kwamba vile timu za Afrika zimeweza kunawiri, maanake sasa hivi awezi ukasema kwamba kuna timu ndogo na timu kubwa, tuliyoshuhudia mechi kati E, ya guini juzi juzi na Cameroon, unakuta kwamba guini waliwapeleka Cameroon mchaka mchaka, sawia mali na Cameroon, sawia mali na Ivory Coast. Kwa hivyo inakuonyesha tu kwamba mechi hizi na ndio maana tunashuhudia sare nyingi, timu zote mbili zinakuja kama zimejipanga vizuri, na inatokea kwamba soka inaanza kutoka kwa zile ya timu kubwa na timu ndogo, huo mwanya unazidi kuwa mdogo zaidi. Labda tukirudi kwako kahozi kosha, ukiangalia michezo mingine, ukiachilia mbali kati ya mchezo wa Congo Brazzaville na Congo DRC, Tunisia, Equatorial Guinea, Ivory Coast, Algeria, Ghana na Guinea. Unadhani mchezo upi ambao una msisimko zaidi pia hapa? Gusha kwanza utajua mwenyewe. Nigeria, ambaye alishika taji, alisimuliwa kwenye mechi ya kufuzu. Kwa kweli, hakuna mtu anaweza kutabiri kujua kwamba nani anaweza kupata ushindi, kwa sababu utakumbuka, guine kwatu yenyewe haikupata ilisimuliwa kwenye mechi ya kufuzu na kulingana Ebola huko, e, Moroko, na homa ya Ebola huko Moroko alikataa na ndiyo maana guine ilipata nafasi ya kushika nafasi ya Moroko na nimewahi kuona mechi zote tangia mwanzo. Kwa kweli matabiri ni magumu, hatujue kweli nani ataweze kunyanyua kikombe hiki kwa sababu eh, kwanza mwenyewe ana ushikataji alitimuliwa na, ushika na wale ambao eh, ambao tulikuwa tukifikiri kama watafanya vizuri, wengi wamefuga virago wamerudi nyumbani, ingawa bado kuna baki Algeria, ambayo nafikiri ndio bado kisha na inaweza kuwa na bahati ya kunyanyua kikombe hichi, lakini ni vema kusubiri premi ya mwisho, kwa sababu kwa kweli matabiri ni magumu wakati huu, kwa sababu kila timu bado ina bahati ya kusonga mbele. Asante sana na ninajua kwamba kwenye line tuko naye uh, bwana uh, Kioko. Na ninajua Kioko, wewe pia ni mtu ambaye una ufahamu mkubwa wa jinsi mambo yanavyoendelea kule Equatorial Guinea. Maoni yako hasa ni nini hasa, uh, tukiangalia timu hii ya Kongo yani Kongo DRC na Kongo Brazzaville, maoni yako mwenyewe, waona namna gani timu hizi, kwa sababu ni jirani? Mechi huenda ikaenda upande wote, na tunazungumzia nchi yenye kubwa kihimaya hii Kongo Kinshasa ni kubwa sana, nadhani watu wake ni zaidi ya milioni sitini na saba, na wapinzani wao Congo Brazzaville kama nchi ndogo ina watu kama wamefika milioni nadhani i juzi malau, ni nchi ndogo tu, lakini moyo eh, in, yote inaweza shinda. Naona nafasi kubwa naipa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutokana na uhodari wake kupitia vilabu vyake, klabu za nchi hiyo zina wachezaji hodari sana, na kama watashinda, basi nadhani pia hawa Congo Brazzaville wanaweza wakawashangilia, na kama wao watapiku hii Kongo Kinshasa, basi watawashangilia katika hatua ile ya nusu finali. Lakini mno zaidi, mimi naona hii guini iliyo faulu kupitia mche, kupitia kuchaguliwa bahati nasibu inaweza ina ikasemesha sana kuna uwezekano mkubwa ikashinda hata timu ya Ghana. Asante sana uh, Josephat Kioko. Labda kwako George Njogopa, tutuambie unaonaje hali inavyokwenda mpaka hivi sasa huko Equatorial Guinea. Wakati mwingine ni vigumu sana kubashiri kwa kutumia rekodi zilizopita, kujua kwamba hizi timu zinazokutana matokeo yanaweza yakawa katika mwelekeo upi, kwa sababu wakati vichuano hiyo hajaanza, kuna timu ambazo zilipewa alama kubwa, kwamba timu kama Afrika Kusini, timu kama al Timu zilizotajwa kwamba zina ushawishi timu kama Ghana ambayo imeweza kujitutumua kutu na kuweza kufanikiwa kuingia katika hatua ya sasa baada ya kupigana kufa kufa na kupona na kuiondosha timu ya taifa ya ya ya Afrika Kusini. Ndivyo hivyo inavyotizama sasa katika michezo iliyosalia ambayo inatoa picha halisi kwamba nani ataingia katika hatua ya robo finali ili kutoa picha halisi ya baada baadaye kuelekea katika uh, finali halisi. Kuna wakati mmoja hapa aliuliza kwamba michuano hii ina ufinyo wa mabao, mwenendo wa wachezaji unafanana je? Yeah, nchi za Afrika zinafanana katika hali moja, lakini kelia mambo haya yanajitokeza hata katika fainali zilizopita za Brazil, kulikuwa kushuhudia matukio ambayo yanafanana. Kulikuwa na uhaba mkubwa mabao, lakini katika hatua za mwisho mwisho sasa tulishuhudia milango kifunguka kwa kiwango kikubwa na kushuhudia timu kibugiza mabao mengi. Kwa hiyo mimi ninapotazama fainali ya safari hii, kwa sababu zina msisimko mkubwa, zinafanyika hapo kwetu, nyingine ambayo ishakua mwenyeji wa michuano hii katika michuano iliyopita, timu ambayo pia imeingia kwa bahati, kwa sababu kama utakumbuka, iliondolewa nje katika michuano hiyo baada ya kumchezesha mchezaji asiyekuwa raia wa Guinea Equatorial wakati ikicheza na timu ya Mauritius. Asante sana George, uh, Njogopa. Na nikirudi kwako kwa wewe Paul Mcheshi, najua kwamba uh, mambo yanafuatiliwa kabisa kwa kina katika nchi ya Kenya, na ninajua kwamba kule Nairobi wewe mwenyewe waweza kuwa kwa sasa unajua hisia za watu zinaegemea upande upande upi, na katika zile timu za uh, Congo ama pia mchezo uh, baina ya Tunisia na Equatorial Guinea, na pia mchezo ambao unatazamiwa sana gini, wa Ghana na Guinea, wewe unasikia watu wakiegemea upande gani? Ni mchezo upi ambao unasisimua watu kabisa ambao wana, wana- Kenya kule wakiwa Nairobi na kwingineko kwa wanasema kabisa huu ni mchezo ambao lazima tuutazame. Katika michuano hii hii, eh, angalia, eh, takwimu zaonyesha vipi Kongo Brazzaville wameweza kufunga magoli manne, eh, Kongo DRC wameweza kufunga magoli mawili, na ukiangalia wachezaji ambao wanategemewa sana katika vikosi hivi viwili utamkuta kwamba, eh, kijana huyu Bifouma kule anapiga kule kule Almeria kwa mkopo kutoka klabu ya Espanyol ndio mchezaji ambaye kwa kweli sasa amekushapiga magoli mawili na oza uh, ile jadwali ya wa wafungaji bora na utakuta kwamba DRC Congo labda upungufu wake sasa hivi licha ya kwamba kuna na yule mchezaji kutoka Crystal Palace ile e, kijana kijana Bola e, e, si, e, bado ni timu ambayo inacheza nikana kwamba haijashikamana, na ukiangalia jinsi ambavyo hali inakwenda sasa hivi, ukiangalia jinsi ambavyo DRC Congo wanacheza na Congo Brazzaville, nafikiri Congo Brazzaville watakuwa na e, nafasi kubwa. Congo Brazzaville, Congo DRC, Tunisia, Equatorial Guinea, Ivory Coast, Algeria, Ghana, Guinea. Nipeni timu nne kila mmoja wenu ya nusu fainali ya michuano hiyo na ikiwezekana pengine fainali. Kwanza mimi, Itakuwa kuvutia sana, ya robo fainali ni mechi itaweka mapambano baina ya Algeria na Ivory Coast. Kwa kweli, eh, hawa walicheza kombe la dunia na wachezaji wa, wa, eh, maarufu kwangu, mimi mtazamo wangu naona moja, ingawa ni moja tu atatoka mshindi ataenda hodi kwenye fainali hiyo. Ni, ni mechi ya kukata na shoka. Haya, Josephat Kioko tupe ubashiri wako. Congo Brazzaville, Congo DRC, Tunisia, Equatorial Guinea, Ivory Coast, Algeria Ghana na Guinea, nani ambaye ataingia nusu fainali? Waandaaji wa michuano Equatorial Guinea wataingia, andika hiyo. Algeria itaingia hata kama itasukumwa na refari. mm -hmm. mm -hmm. naona itaingia. Ghana itafungwa na Guinea. Guinea itaingia nusu fainali na timu ya mwisho ni kati hizo Congo mbili. Paul Mcheshi, wewe utabiri wako unasemaje kabla malizia mjadala wa leo. Mimi sitafuni maneno mwenzangu, na naomba uchukue kalamu na karatasi, maanake haya ndio yanakwenda kutukia. Mechi ya kwanza DR Congo Congo Brazzaville, Congo Brazzaville watatamba, alafu watakutana kwenye nusu fainali na Ghana, maanake Ghana watawanyorosha Guinea. Upande ule mwingine Cote d'Ivoire wataweza kuwapiga Algeria, alafu Tunisia wataweza kuwakalifisha e, watoto wa nyumbani Equatorial Guinea. Alafu kwenye nusu fainali naamini kwamba Algeria watamfunga Tunisia, alafu Ghana wataweza kumfunga Congo Brazzaville, alafu fainali basi utashuhudia mechi safi sana kati ya Kotivoa na Ghana na mtanikumbuka wakati ambapo <laughs> <laughs> Asante sana asante sana Paul, mcheshi. Basi kufikia hapo tume uh, tunakamilisha mjadala wetu wa siku hii ya Ijumaa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kuletea matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Dwayne Collins, msimamizi Esa Gidhui Uwart, mratibu wa simu ni Mariam Mwinyi, mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Washington, mwenzangu ni Harrison Kamau. Tunakwambia kwa heri kwa sasa, na tukutane tena Ijumaa nyingine katika Live Talk. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni kitambulisho kuashiria kwamba nimeingia kwenye kijistudio chetu kidogo hapa jijini Atlanta, na kusudi ni kujuza msikilizaji baadhi ya yalojiri wiki hii katika ulimwengu wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Habari zinazotufungulia makala yetu hii leo ni za kustaajabisha kiasi. Mama mmoja hapa Marekani ambaye alikuwa amelazwa kwenye hospitali moja huko mjini Buffalo, New York alitoroka hospitalini na kuiba gari la kubebea wagonjwa. Maajabu makubwa, msikilizaji! <laughs> Hidha Sullivan, ambaye madaktari walikuwa amekataa kumwachilia aende nyumbani, kwani hali yake ya afya haikuwa imeimarika, mnamo mwishoni mwa wiki alitoroka kutoka kwenye chumba alimokuwa amelazwa katika hospitali ya Erie County na kwa haraka akarukia gari la ambulensi lililokuwa limeegeshwa nje ya jengo moja la wagonjwa. Waliomwona Sullivan akianza kuliendesha gari hilo mara moja hiyo, waliwaita polisi ambao walimfuata mama huyo ambaye alikuwa anaendesha gari hilo kwa kasi. Polisi huko Buffalo New York wamesema kwamba mgonjwa huyo alipoona polisi nyuma yake aliongeza kasi, hali ambayo ilipelekea ambulance hiyo kupinduka. Hatimaye polisi walimtia mbaroni na kumfungulia mashtaka ya kuiba gari na kuhatarisha maisha. Endapo atapatikana na hatia, Heather Sullivan huenda akafungwa jela kwa muda mre mrefu. Kwingineko, mtu mmoja aliyejaribu kuingiza nyoka kadhaa nchini Canada alikamatwa na polisi wa kulinda usalama katika uwanja wa ndege wa Bromont International Airport huko Quebec. Polisi waliviambia vyombo vya habari kwamba Najit Kalmara mwenye umri wa miaka 60 aliwashangaza maafisa wa idara ya uhamiaji alipokataa mfuko wake ufunguliwe. Hatimaye maafisa hao waliufungua mfuko huo na kupata nyoka wapatao sita wakiwa wamefichwa kwenye kona moja ya mkoba huo. Bwana huyo alikuwa ametoka nchini Vietnam na haikujulikana mara moja nyoka hao walipitaje uwanja wa ndege wa Hanoi bila kugunduliwa msemaji wa polisi huko Quibec alisema kwamba kalmara atafunguliwa mashtaka wiki kesho. <laughs> na, <laughs> na msikilizaji, kwa hayo kuhusu watu wasafirishao nyoka bila kibali, naona time zangu zimekatika. Basi usikose kujiunga nasi wiki kesho, wakati ambapo tutakuletea mengi zaidi atakaokuwa amejiri katika ulimwengu wa vituko, sarakasi na maajabu. Kama kawaida makala haya hutayarishwa nami BMJ Murithi, nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Na kabla sijakurejesha kwenye studio zetu kubwa Washington DC kupata muktasari wa habari, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba sauti nyororo, mtoa nyoka pangoni, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Asante sana pmj muridi na viji mambo. Na sasa msikilizaji, ni muktasari wa habari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Umoja wa Afrika umekubaliana kuendelea na pendekezo la kutuma wanajeshi 7500 kupambana na waasi wa Boko Haramu huko Afrika Magharibi. Viongozi wa AU wanakutana Addis Ababa, Ethiopia, katika mkutano wa siku mbili ambao unaisha hivi leo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ambaye alikuwepo huko naye pia amekubaliana na, na pendekezo hilo la kuunda jeshi la mataifa matano mengi ya kutoka Afrika Magharibi. Maelfu ya Waislamu wa Islamu, shia waliingia mitaani leo kote nchini Pakistan kupinga shambulizi kwa bomu kubwa kwenye msikiti katika jimbo la Sindh Ijumaa ambalo liliua watu wasiopungua 58 na kujeruhi wengine zaidi ya 50. Katika mji wa Shikarpur ambako mlipuko huo ulitokea, maelfu ya washia walio wachache walifanya sala ya maziko ya pamoja kwa waliokufa. Waumini wasio wa washia pia walishiriki. Waziri wa ulinzi wa Ukraine anasema mapigano katika siku ya mwisho ya mashambulizi katika mji wa mashariki wa nchi hiyo yameua wanajeshi 15 wa nchi hiyo. Stepan Poltorak alisema leo kuwa wanajeshi 30 walijeruhiwa katika shambulizi hilo ambapo makali baina ya jeshi la serikali na waasi wanaoungwa mkono na Russia katika mji wa Debaltseve unaoshikiliwa na serikali. Gazeti la Washington Post la hapa Marekani linaripoti kuwa idara za ujasusi za Marekani na Israel zilishirikiana mwezi Februari mwaka 2008 kumuua kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la Hezbollah mjini Damascus. Ripoti ya gazeti hilo imekadiri maafisa ujasusi ambao hawakutajwa wakisema CIA na Mossad walishirikiana katika juhudi za kumsaka na kumuua Imad Mughnia ambaye alikuwa kiongozi wa kundi la Hezbollah kimataifa. Ripoti hiyo inasema kuwa Mughnia aliuawa mara moja katika mlipuko wa bomu wakati anakaribia gari lake. Na Serena Williams mwanadada anayeshikilia namba moja katika wacheza tennis duniani ameshinda mashindano ya Australian Open na kuingia katika historia kwa kushinda mara 19 mzunguko wa mashindano hayo yanayojulikana kama Grand Slam. Na hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. <tune>