Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya saa, yawanza, saa nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayoakaribishwa hii leo, ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Jeshi la Nigeria linasema majeshi yake yamezima jaribio la karibuni lililofanywa na wapiganaji wa Boko Haram kuuchukua mji muhimu wa kaskazini mashariki wa Maiduguri. Maafisa wa jeshi wanasema shambulizi kwa Maiduguri lilizimwa zaidi ya saa kumi na mbili baada ya Boko Haram kuuzingira mji kutoka barabara nne tofauti. Maafisa wanasema wanamgambo wengi waliuawa wakati wa mapigano katika mji mkuu wa Jimbo la Bono. Raia kadhaa pia walifariki. Mwandishi wa VOA aliona mamia ya raia waliokuwa na silaha za uwindaji, marungu na mapanga wakisonga mbele kuelekea kwenye mapambano, wakisema wanataka kuwasaidia wanajeshi kusitisha wanamgambo. Umoja wa Afrika AU unasonga mbele na, na pendekezo la kupeleka takriban wanajeshi 7500 kupambana na uasi wa Boko Haram huko Afrika Magharibi. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa umoja huo, amesema wanaunga mkono kikamilifu juhudi zote za nchi wanachama wa Tume ya Bonde la Ziwa Chad na Benin, hasa kwa kuunda kikosi maalum cha kupambana na kundi la kigaidi la Boko Haram. Viongozi wa AU walifikia makubaliano kuhusu hatua hiyo hapo jana katika siku ya mwisho wa mkutano wa siku mbili katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Mfalme Abdallah wa Jordan anasema nchi yake inafanya kila iwezalo kumwokoa rubani raia wa Jordan aliyetekwa nyara na kushikiliwa na Islamic State. Mfalme amesema leo Jumapili kwa juhudi zote huko Jordan zinafanywa ili kusaidia kuachiliwa kwa rubani huyo shudaa Muath Al Kaseasbeh. Amani imetoa tena ahadi yake ya kumwachia muasi raia wa Iraq ambaye amehukumiwa kifo nchini Jordan Sajida Al-Rishawi ikiwa kutakuwa na uthibitisho kwamba rubani huyo bado yuko hai. Juhudi mpya zimekuja baada ya wanajihadi kumkata kichwa mwandishi wa habari raia wa Japan. Baba yake rubani Safi Al-Kaseasbahe amesema, hatujui hivi sasa yuko katika hali gani. Kwa hiyo kwa hakika ana wasiwasi mkubwa, kama ilivyo kwa kina baba wengi ambao watoto wao wa kiume hawako. Hisia ni nzito, kwa sababu anasema hajui hatima yake. Ameiomba serikali ya Jordan na mfalme pamoja na wakuu wa upelelezi na idara zote zinazohusika kusaidia kuachiliwa kwa, kwa Cassius Basse. Mamlaka mjini Kiev wanasema takriban wanajeshi kumi na tatu Ukraine na raia saba wameuawa katika muda wa saa 24 zilizopita katika mapigano sehemu za mashariki mwa nchi hiyo kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo ya amani yaliyolenga kuzuia mzozo usisambae. Kiasi cha wanajeshi ishirini pia walijeruhiwa katika mashambulizi yaliyofanywa na wanaotaka kujitenga katika vijiji kuzunguka eneo muhimu ambalo ni kitovu cha usafiri huko Debaltsev. Raia saba walifariki katika mapigano na upigaji makombora katika eneo ambalo linashikiliwa na wanaotaka kujitenga la Donetsk na Luhansk. Hakuna habari kuhusu vifo upande wa waasi. Mapigano karibuni ya karibuni yamekuja siku moja baada ya mazungumzo ya amani kati ya Ukraine na wanaotaka kujitenga wanaiunga mkono Russia kufanyika, lakini hayakusonga mbele huku mapigano yakipamba moto na kuwa wanajeshi na raia. Maelfu ya waandamanaji wapenda demokrasia wamerejea mitaani huko Hong Kong hivi leo Jumapili kwa maandamano ya kwanza makubwa tangu kufungwa kwa sehemu kadhaa za mji huo mwishoni mwa mwaka jana, wakidai demokrasia kambili katika eneo hilo lililokuwa koloni la Uingereza. Waandaaji wamesema watafanya maandamano ya amani na hawatarejea na kampeni inayojulikana Occupy Central ambapo waandamanaji walifunga mitaa muhimu kwa takriban miezi miwili na nusu mwishoni mwa Septemba mwaka jana. Mamlaka zilisafisha kambi za waandamanaji mwezi Desemba bila kukubaliana na waandamanaji. Waandamanaji wanataka mtendaji mkuu wa Hong Kong, Leung Chun-ying, kujiuzulu na kwamba Beijing ibadili uamuzi wake wa kuwachunguza wagombea kwa uchaguzi wa eneo hilo wa mwaka 2017. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. <muchasimu> Jambo, hujambo msikilizaji, karibu tena siku ya Jumapili nyingine hapa studio. Mimi naitwa Mary Mdawe. Mimi naitwa Idi Ligongo. Karibu sana popote pale unapoendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Ni salamu na muziki. Asante sana Idi, basi bila kupoteza wakati, ya kwanza kabisa naishika uh, postcard yako Deus Masunga. Wewe unasema siku ya leo unatokea sanduku la barua moja sita sita, Mwanza ni kule Tanzania. Salamu yako ya kwanza kabisa nataka kurusha kwake Daniel Madu Mchambi Maduhu, Sibogo Maduhu na Ngoho Maduhu unamtumia salamu vilevile. Chals Luhende, Masalu Ngofiro, Masalu Mpangani, Shamba Jirunja na Masi Mikuku unatuma salamu kwa Salibu Nzali, Sima Kagaruki na vilevile huku msahau Ruta Hiwa Busisi huyu unasema anatokea pale Shinyanga. Umepeperusha zako salamu kwa Asha Shaban Nkamba Lukuba, Jumanne Lukoba na Nasoro Maziku, Emmanuel Kapela, hawa unasema wanatoka pale Tabora. Wengine uliokumbuka siku ya leo popote kule waliko ni Zakaria Dem Mchana, Jei Mchana na Jumi Kijunda, mimi naanza naye, uh, Mr. na Mrs. Rashid na Mganga wanapatikana Ifakara kule maeneo ya Morogoro nchini Tanzania, anasema zake salamu zimfikie Mari na Mpanga wa Ifakara, Dunia na Mpanga wa Tegeta, Dar es Salaam. Zakia na Mpanga wa Mtimbira, bila kumsahau hawa Mayhana, uh, bila huna Kaisi Sadiki Maganga, Ali Chingoma Chingi, Danieli Mtonga anapatikana kule Kigoma, Tanzania. Daudi Epikikoti wa Tabata, Dar es Salaam, bila kumsahau Juma Shamte. Anasema ujumbe wake sio kila king'aacho basi ni dhahabu. Haya, basi ni ujumbe wake huyo msikilizaji maarufu kabisa, na shika barua kwa Matilda Kikoti, wewe siku ya leo unasema, napatikana kule Beni ni DRC. Moja kwa moja natuma salamu zangu kwa Kloman Apeli akiwa pale Beni, namtumia salamu mama Kianta akiwa pale Beni, namkumbuka kakaangu John Kindia akiwa pale DRC, natuma salamu kwa marafiki zangu Jumanne Kianda na Seriku wakiwa pale DRC. Ujumbe unasema, tukae chonjo, vita ya rejea Huyu hapa ni waziri wa mambo ya salam Deus Masunga Bahukila wa Igigwa, Sikonge, sanduku la barua 468 Tabora, Tanzania, anasema zake salam zimfikie Mapigi Masunga, Asha Shaaban Ali, Nkambula Lukubandula, Mzee Masunga Saidi, mtoto na Sunga Deus, Mapema Ndula, Ngolotama Maringo jisema na Imanuel Kapela, wote wakiwa wanapatikana kule maeneo ya Tabora. Wile Ndagamsu wewe unasema unatokea kule Mbeya, Tanzania, moja kwa moja Jumapili ya leo unasema, kwanza kabisa anaanza nikimshukuru Mungu, nataka kutuma salamu zangu kwa Mwandu John wa Chunya pale Mbeya, namkumbuka Kachindi Brigade wa pale Tanzania, natuma salamu zangu kwa Jonas Kangala akiwa pale Dodoma Tanzania, namkumbuka Nazareti Mwakipembe akitokea pale Mbeya. Na mkumbuka namkumbuka Riziki Luvanda akiwa pale Mbeya. Sijamsahau Kloman Abeli pale, sijamsahau akiwa Puka, ujumbe unasema tukumbuke mimi sasa hivi naelekea moja kwa moja kule Mombasa nchini Kenya. Anakamata kadi kari yake alioteno anasema zake salam zimfikie eh, Juma Rajab anapatikana jijini Nairobi, bila kumsahau Emmanuel Ochweng anasema vilevile vile, anapatikana maeneo ya Nairobi. Mohamed Suleiman wa Mombasa, Jumbe Rashid Jumbe anapatikana kule Dar es eh, Salaam, Tanzania, bila kumseha hao Deusi Masunga, Ngolo Tama, Wende Paulo na Jilangila wote wakiwa maeneo ya huko Afrika ya Mashariki. Basi Mary, naona ni muda ule wa kuweza kupata kibao cha muziki, na hivi sasa basi eh, tunaanza naye eh? Victoria Kamani, Diamond bila kumsahau Omy Dimpoz. No. <laughs> maneno matamu kweli kwelikweli, nipe kidogo mwenzako, nipoze roho. Maneno ya wasanii hao kutoka Tanzania, mbali kabisa hadi kwenda kuikamata barua yake. Nyingine ni Juma Michael, mwana harakati yeye, anasema anatokea Nzega, Tanzania. Anasema siku ya leo, mimi nataka nitume salamu zangu kwa Boaz Karange, namtumia salamu fundi fu migebuka, hawa wanatokea kule Tanzania. Narusha salamu zangu kwa Jumanne Lukoba, yeye anasema vile vile anapatikana pale Tanzania. Namkumbuka Ramadhani Michael, Rashid Michael, Suleiman Marco Michael, Michael na Mwajuma Michael unatuma salamu zako vilevile kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Mimi naelekea moja kwa moja katika jiji la Bujumbura nchini Burundi, sehemu inaitwa Buyenzi. Pole Meri, mwenzako nimefika hapa. Huyu anaitwa Jumaa Abdallah, anasema zake salam zimfikie e, Michael Lenus, Kingalu Onesmo, Hechi Mponda, Palok wa Palok anasema wote wanapatikana maeneo fulani fulani Afrika Mashariki: Mogire Machuki, John Kerubi, Joseph Miroro wanapatikana Kenya, Deus Masunga, Bingolo Tama, waende Paulo na Jilangila mapema Haya basi, Alinur Hassan, wewe unasema moja kwa moja naruka kutoka kule Kenya. Ndugu mtangazaji, nataka unitumie salamu zangu kwa hawa wafuatao. Kwanza kabisa, siku ya leo namkumbuka Fikirini Dario Gakara, namkumbuka vilevile Swed Kaluta, namtakia heri Simon Kiplagat, natuma salamu zangu kwa Timilai si Simalamba, namkumbuka mwalimu Kennedi Mpemba, namtumia salamu Juma Mwanaharakati, natuma salamu zangu pia kwa Omar Kipara, namkumbuka Hasan Abdinuru, Robert Thomas na Juma Idisa popote pale walipo, unasema hawa ni wanaharakati wenzangu katika kipindi cha salamu na muziki. Sofia Karihu wa Dar es Salaam anasema zake salamu zimfikie kula mkuzi Abdallah Karim, Fasil Kobelo leo Mwamaso, Lenus Kingaru, Onesmo Mpunda, Mchana, J. Mchana, Mohamed Mwinyi, Dennis Malunda, bila kumsahau Teufridi Liwola. Yeye anasema ujumbe wake, tumshukuru Mungu sana kwa kuwa bado ana upatia uzima na pumzi yake. Sawa kabisa, basi nyingine inayoshika salamu hapa mkononi kwangu ni yako Riziki Riziki. Wewe unasema naruka moja kwa moja kutoka kule Malawi, nawapata vizuri kabisa, lakini leo nataka kutuma salamu zangu kwa Mchana, J. Mchana, namkumbuka Jumanne Lukoba na salamu Thomas salamubtoma wote wakiwa pale Tanzania. Sijamsahau Elias na mkumbuka, namkumbuka Feleli, hawa popote pale walipo heri kupitia awathr Sauti ya Amerika. Huyo hapa ni naye ni Josefu Miroro anapatikana Keroka nchini Kenya. Zake salamu zimfikie Geoffrey Njireka, Damian Nziku, Rebeka Kwamboko, Mogire Mochuki, Frank Mankongogo, Raymond Simbo, mzee Gulum Haji Karim, Julius Mafuriko, bila kumsahau Daudi Pike Koti, Juma Idi Isa anapatikana kule Moshi Tanzania, Filbert Kiauke Mlandizi Tanzania anasema kama jela ni pazuri mpeleke mwanao. Haya basi, vilevile msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaweza kutufuatilia kupitia www.voaswahili.com, vile vile kwenye Facebook na Twitter. Hivi sasa basi, tupate burudani ya muziki moja kwa moja. Tunaelekea kule nchini Kenya, anaitwa Nonini, anakumbia pole pole. naikamata barua yako sasa, muda ukiwa unakwenda mbio kabisa. Ni wewe Simon Faleli, moja kwa moja. Wewe unataka kutupa salamu zako, unasema namtumia salamu hapi Alfonse Rustik Malatu na Juma Hassan Jaka, wengine uliokumbuka ni Fikiri Mdario Gakara na wasikilizaji wote wa Sauti Amerika. Mimi nakamata yake salam Rebeka Kwamboka, anatokea Keroka Kenya, anasema zake za salamu zimfikie Mugire Muchuki Frangi Mankogo Raymond Simba Masawe Mzee Gulam Haji Karim, Julius Mafuriko, bila kumsahau Daudi p Kikoti. Uh, Juma ili Isa, bila kumsahau Filbeti Kiauke ku, kia na sasa naishika barua yako shele Kitete. Wewe unasema moja kwa moja, mimi natokea hapa Kisii huku Kenya, natuma salamu zangu kwa Barasa, Barasa akiwa pale Nakuru, na kuru, namtumia salamu mamangu mpendwa Joyce Mikeke akiwa hapo Nairobi, natuma salamu kwa Raymond Fimbo akiwa pale Tanzania, nawakumbuka ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Mimi hivi sasa nakamata yake salamu mapema Ndula Jojigwa wa Iginga Sikonge anasema zake salamu zimfikie mchana Lenus Kigalu Onesmo, uh, Fikiri Dario Galaka Sarome Daniel Sali Bunzali John Ipembe na Juma Idi Isa wote wakiwa Kahama Shinyanga, Tanzania. Jumanne Rukoba wa Usinge, Tabora, ujumbe kila ndege huruka kwa mbwa wake. Haya basi, msikilizaji, nachukua barua yako Rustik Malatu. Wewe unasema mimi natoka pale Tanzania, niko ndoa, lakini salamu zangu za leo, namkumbuka Salome Daniel na msalimu Leo Mwamaso na msalimu Zakaria Ndemfo namsalimu na msalimu Juma Hassan Jaka na mtumia salamu Ombali Maraka na mtumia salamu Jumanne Lukoba na rafiki zangu wote hapa Tanzania hivi sasa. Basi kwa burudani ya muziki, tunaelekea kule nchini Uganda, tunakutana na mwanamuziki Jose, Jose Kamilion, Di, naona muda bwana utukubali. Kabisa basi hatuna budi kukatisha kipindi chetu hapa studio siku ya leo. Naitwa Mary Mgawe, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani zangu za dhati kabisa kwa kwako msikilizaji kwa kutusikiliza. Jose Camilo nibadilisha, tunakwambia kwa heriaeanayokiiuendaaewamaa mwingine Na mfuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Misri imemfukuza nchini mwandishi wa habari wa Aljazira kurejea nchini kwao Australia hivi leo na kumwachia baada ya kuwepo gerezani kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa tuhuma za kuhusika kulisaidia kundi lililopigwa marufuku nchini humo la Muslim Brotherhood. Peter Greste aliondoka Cairo kwenda kuelekea Cyprus akiwa njiani kwenda Australia baada ya maafisa wa Misri kusema Rais Abdel Fattah Al Sisi ameidhinisha kufukuzwa nchini kwa Greste. Mwandishi huyo amekuwa kwenye kifungo kwa takriban siku mia nne. Maelfu ya watu wameandamana katika mitaa ya Madrid nchini Spain siku ya Jumamosi, ikiwa ni kuonyesha uungaji mkono mkubwa kwa hatua mpya za kupinga kubana matumizi za chama cha Podemos, ambao kimekuwa kikilinganishwa na chama tawala kipya cha Siriza nchini Ugiriki. Umati mkubwa ulipiga kelele ukisema ndio tunaweza, wakati wa kukusanyika katika eneo la Pueta de la Sol Square, wengi wakipeperusha bendera ya Ugiriki na kuonyesha ishara ya mabadiliko ni hivi sasa. Jeshi la Nigeria linasema majeshi yake yamezima jaribio la karibuni lililofanywa na wapiganaji wa Boko Haram kuchukua mji muhimu wa kaskazini mashariki wa Maiduguri. Maafisa wa jeshi wanasema mashambulizi kwa Maiduguri yalizimwa zaidi ya saa kumi na mbili baada ya Boko Haram kuuzingira mji huo kutoka barabara nne tofauti. Umoja wa Afrika unasonga mbele na pendekezo la kupeleka takriban wanajeshi elfu saba mia tano kupambana na uwaso wa Boko Haram huko Afrika Magharibi. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa umoja huo, wamesema wanaunga mkono kikamilifu juhudi zote za nchi wanachama wa tume ya bonde la ziwa Chad na Benin, hasa kwa kuunda kikosi maalum cha kupambana na kundi la kigaidi la Boko Haram. Viongozi wa AU walifikia makubaliano kuhusu hatua hiyo hapo jana katika siku ya mwisho wa mkutano wao wa siku mbili uliofanyika Addis Ababa, Ethiopia huo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc