Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Jumanne, Februari 3 mwaka 2015. Naitwa Esther Gidhuot na mimi ni Sandei Shomari. Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, rais wa Tanzania Jakaya Kikwete asema hakuna mgombea wa chama tawala cha CCM aliyejitokeza kuwania urais katika uchaguzi baadaye mwaka huu, lakini upinzani una maoni tofauti. Karibu wale wote ambao wangetazamiwa kujitokeza wamekwisha kujitokeza, kwa hivyo mimi kwangu, mimi tafsiri ya, ya tamko la rais Kikwete ni kwamba safari hii labda mgombea mzuri atatoka kwenye upinzani na katika habari nyingine huko nchini Kenya kuna hisia mchanganyiko baada ya rais Uhuru Kenyatta kuahidi dola milioni moja kuunga mkono mahakama ya Afrika. Wachambuzi wanasemaje? kesi ilipoundwa hali kuuzwa kwamba huko uzunguni kama nchi ingine ingeyosema inayo nafasi na zile taasisi ambazo inaweza kuweka kodi kama hiyo wanapata zile. UNEP iko hapa Nairobi. Ni vidokezo vya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Sande Shomari na habari za dunia. Majaribio makubwa ya dawa mbili za majaribio kwa ajili ya chanjo ya Ebola yameanza nchini Liberia kama sehemu ya juhudi ya ulimwengu ya kuzuia kutokea tena kwa mlipuko wa ugonjwa huo ambao umeua karibu watu elfu tisa Afrika Magharibi. Utafiti huo umeanza Jumatatu katika hospitali moja ya mji mkuu Monrovia, na kiasi cha watu mia sita waliojitolea kwa katika hatua hiyo ya kwanza. Chanjo hiyo ni ushirikiano kati ya Marekani na Liberia utafiti huo unahusisha chanjo mbili za ebola ambazo zina baadhi vimelea vya wadudu wa dhuru ambavyo vinatoa kinga kwa ugonjwa huo. Imethibitishwa kwamba chanjo hizo mbili zinazotarajiwa, zilizotengenezwa na kampuni mbili za madawa hapa Marekani, ni salama kwa matumizi ya binadamu. Bomu liliolipuka jana kwenye uwanja wa mpira huko kaskazini mwa Nigeria dakika chache baada ya rais Goodluck Jonathan kuondoka kwenye mkutano wa kampeni. Polisi wanasema mlipua wa bomu mmoja wa kike alihusika kwenye shambulio hilo mji wa Gombe, na wafanyakazi wa uokozi wanasema huenda mlipua wa bomu wa pili alifariki katika mlipuko huo. Watu 18 walitibiwa kwa majeraha katika hospitali moja mjini humo. Hakukuwa na madai ya kuhusika na mlipuko huo lakini shuku iko kwa wanamgambo wa Boko Haram ambao wameshambulia eneo hilo mara kadhaa. Jumapili, shambulizi la kujitoa muhanga katika mji huo liliua watu watano. Na ripoti zaidi kuhusu kadhia hiyo ya Nigeria, anayesoma hapa mwenzangu Esther Githui Juward. Nam sande gasia huko Nigeria zimeongezeka huku uchaguzi wa urais Februari 14 ukijongea karibu. Wakazi wa mji wa Konduga ulioko jimbo la Bono wameiambia Sauti Amerika kwamba Boko Haram walishambulia mji huo Jumapili alasiri baada ya kutimuliwa na majeshi ya Nigeria. Wakati huo huo, inaripotiwa kuwa wafanyakazi waliokota maiti za watu katika mji wa Maiduguri, mji mkuu wa jimbo hilo, hapo jana Jumatatu, siku moja baada ya jeshi kuzuia jaribio la wanamgambo wa Boko Haram kuudhibiti mji huo. Mwandishi wa habari wa Sauti Amerika Abdul Karim Haruna anasema raia wengi wameuawa, wengine wakiwa wanapigana kuunga mkono jeshi la Nigeria na wengine wakinaswa kwenye mapigano baina ya jeshi hilo na kundi hilo la wanamgambo na kupigwa risasi au kulipuliwa kwa mabomu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington, DC. Mwandishi wa Aljazira Peter Greste amesema ni ahueni kubwa kutoka kwenye jela ya Misri, lakini bado ana wasiwasi mkubwa kuhusu wenzake wawili waliobaki jela. Katika mahojiano na Aljazira Jumatatu, Greste amesema kuachiwa kwake ni hatua kubwa kwenda mbele kwa Misri na kwamba anatarajia kwamba nchi hiyo itawaachia pia waandishi wa Aljazira Baher Muhamed na Muhamed Fahmi. Misri ilimfukuza nchini humo Greste na kumrejesha kwao Australia Jumapili, baada ya kumwachia kutoka kifungo cha zaidi ya mwaka mmoja baada ya kuhukumiwa kwa shutuma za kulisaidia kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Marekani bado haijatoa uamuzi juu ya iwapo itatoa msaada wa silaha kali kwa Ukraine katika mapambano yake dhidi ya waasi wanaoungwa mkono na Russia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema Jumatatu kufuatia ripoti ya gazeti moja kuwa Marekani bado inatafakari juu ya ombi la msaada huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje aliwaambia waandishi wa habari kwamba hakuna maamuzi yaliyofanywa na kwamba mazungumzo bado yanaendelea. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko Tanzania, ambapo rais Jakaya Kikwete ambaye ni mwenyekiti wa chama tawala cha mapinduzi CCM nchini humo amenukuliwa akisema kwamba mgombea urais wa chama chake bado hajajitokeza licha ya kuwepo wanachama wanaonyesha nia ya kugombea nafasi hiyo katika uchaguzi mkuu ujao mwezi Disemba. Mwenzangu Id Ligongo alizungumza na Profesa Mwesiga Baregu wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agostino na kumuuliza maoni yake juu ya kauli hiyo ya rais Kikwete. Kauli hiyo mimi naiona kwamba Rais Kikwete analolisema, sijui kama alilifikiria sana. Uh, ukiangalia wale ambao wametaja nia watiania wa CCM na ukawaangalia wote, ni kama unakuta karibu wale wote ambao wangetazamiwa kujitokeza wamekwisha kujitokeza. Kwa hivyo mimi kwangu, mimi tafsiri ya, ya tamko la Rais Kikwete ni kwamba safari hii labda mgombea mzuri atatoka kwenye upinzani, ukiangalia kutoka nje hususan miaka 38 ya Chama cha Mapinduzi na tukio tunaelekea kwenye ule uchaguzi mkuu mwaka huu wa 2015 nchini Tanzania. Wewe kama mtu wa nje unaona kwamba kuna hali ya utulivu, kuna hali njema ya kuelekea uchaguzi mkuu hususan katika Chama cha Mapinduzi? Kuna sehemu mbili kubwa sasa kwa ndani ya CCM moja ni sisemu maslahi na nyingine ni sisemu imani. Sasa maslahi ndio wale ambao wanajua, utakuta wamehusika sana na mambo ya ufisadi, ubadhirifu wa fedha, mambo ya kuporomoka kwa maadili ya uongozi, lakini wale ndio wenye nguvu. Lakini hawa wa imani ambao ndio ukifikiria, hata kama mzee Warioba, ukifikiria kama mzee Butiku, ukifikiria hao ndio bado wana misingi ambayo imejikita kwenye kuleta maendeleo ya wananchi kwa kuwaongoza, sio kwa kuwatawara. Sasa hao ndio hawana nguvu ndani ya chama hicho, na kwa hivyo wale walio na wali nguvu bado hawana malengo ya kuweza kuongoza watanzania kwa ujumla wetu, manake sasa hivi wengi wanatanguliza maslahi ya chama chake Tama, kama kama rais kwetu alivyofanya kwamba yeye ye ni rais wa nchi, lakini kwa muda mrefu ameshindwa kuinuka akawa rais wa nchi na kiongozi wa watanzania wote, na mara nyingi anajikuta anaanguka kwenye mitego ya chama chake na hili ndio lililokuja kutokea hata katika mchakato wa kutunga katiba mpya hapo hapo, ambapo umegusia swala la kutunga katiba mpya ambapo UKAWA wameshasema kwamba sisi tunajiweka kando katika huu mchakato, kwa sababu kuna baadhi ya mambo haya kufanyika jinsi inavyotakiwa. Na moja ya kati ya vitu ambavyo alivizungumza uh, Rais Kikwete ni kuomba rai kwa UKAWA kurejea katika yale yanayofanyika kuhakikisha kwamba Tanzania inapata katiba mpya. Sijui wewe kauli yake umeipokeaje? Kauli yake kidogo imenishangaza, ingawa kwa nini ana wasiwasi? Kwa sababu jambo la katiba hutaki kulihitimisha kwa hali ya mgawanyiko uliopo sasa hivi. Lakini kilichonishangaza ni kwamba yeye mwenyewe anahusika sana na mgawanyiko huu, ambaye yeye aliupandikiza alipokwenda kuzindua bunge maalum la katiba, ndio mara ya kwanza, na alikuwa mpaka hapo alikuwa amejizuia kuchukua msimamo wa kichama, lakini alipokwenda kufungua hilo bunge akapanda mbegu ya uhasama ndani ya hilo bunge kwa kusimamia msimamo wa, wa maoni ya chama chake. Ni Profesa Mwesiga Baregu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Sikiliza Kumekucha Afrika ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mchezo wa Jumapili wa ligi ya NFL Superbowl uliweka rekodi ya kuwa mchezo uliotazamwa kuliko yote katika historia ya Marekani. Ushindi wa point 28 kwa 24 wa New England Patriots dhidi ya mbingwa wa tetezi Seahawks ulitazamwa na watu milioni 114.4 hapa Marekani, kwa mujibu wa shirika la utangazaji la NBC ambalo lilionyesha mchezo huo huko Phoenix, Arizona. Hii ina maana zaidi ya watu milioni 2.2 walitazama mchezo huo ikilinganishwa na mchezo uliopita wa fainali ya Super Bowl wakati Seattle ilipoishinda Denver Broncos nje kidogo ya jiji la New York City. Na rais wa Marekani Barack Obama ametoa mapendekezo ya bajeti bungeni ambapo amependekeza ongezeko la kodi kwa Wamarekani matajiri kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na, na kuondoa makato ya matumizi na fedha zaidi kwa saidi ya watu wa daraja la kati walio katika hali ngumu. Rais huyo mdemokrat alieleza Jumatatu kwamba mapendekezo yake mengi yatakumbana na upinzani mkubwa kutoka Warepublican bungeni, lakini alisema nchi ina maamuzi makubwa ya kufanya kuhusu mustakabali wa baadaye wa taifa la Marekani. Yeah, Sauti Amerika, Washington. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu tukielekea huko Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta aliahidi takriban dola milioni moja kwa ajili ya kuundwa kwa mahakama ya Afrika ili nchi za bara hilo zijiondoe katika mahakama ya kimataifa jinai ICC, kwa kile ambacho kinadaiwa na baadhi ya viongozi wa Afrika kulengwa na mahakama hiyo maksudi. Baadhi ya wa wabunge na wanasiasa nchini Kenya wameanza kampeni ya kuwataka wananchi kuunga mkono mkakati wa Rais Kenyatta mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na wakili Agina Juang na kwanza kamuuliza maoni yake juu ya kampeni hiyo. Kesi ilipoundwa alikuuzwa kwamba huko uzunguni, kama nchi ingine ingesema inayo nafasi na zile tasisi ambazo inaweza kuweka koti kama hiyo. UNEP vile iko hapo Nairobi, huwezi kusema UNEP vile iko Nairobi sasa ni tasisi ya Uafrika. Kwa hivyo hiyo, hiyo ni fikra na lakini tukirudia kwamba ile kelele ambayo inapigwa na viongozi kadha wa kadha wa Afrika kwamba koti ya uh, kimataifa ya kesi ya kijinai inashughulikia ina, tu kesi ya Afrika. Ukiyatazama nyingi ya hizo kesi zimepelekwa na nchi za Afrika zenyewe, kama kesi ya mwisho ya Bwana Komanda Dominic Ong'wen zimepelekwa na Uganda, sio nchi ingine. Kwa hivyo inaonekana kwamba kunayo udafu inafanywa Museveni. Upande mmoja anazungumza kwamba hiyo koti ni mbaya na upande mwingine anasema shikeni, kwani mpeleke huko. Rais Uhuru uh, alisikikana akisema kwamba yeye uh, kama mmoja uh, wa wale ambao wangetaka akuwe uh, na mahakama ya Afrika kwamba uh, serikali itaahidi ama imeahidi uh, milioni moja za dola ili kuweza uh, kufanikisha shughuli hiyo. Sasa zikiwa hizi ni pesa uh, labda pengine za serikali, unaona kama huo ni mwelekeo sawa, ikisemekana kwamba ahadi za fedha zimeanza kutolewa kuhusiana na koti kama hili. uh, sijui lini bunge lilipitisha uamuzi kwamba ile koti ilianzishwe na Kenya ianze kuichangia hiyo, sijui kama hiyo ni halali, hiyo pesa vile inasemekana itatolewa la pili, ile kesi ambayo inapendekezwa sio kesi, sio koti ambayo itakuwa inafanana na ile koti iliyoko huko kwa wakati huu. Kwa hivyo, yale inayoendelea ni kupambaza watu kidogo, kuwadanganya kidogo, mambo kama hiyo, na ni vizuri kwamba nchi nyingi za Afrika ziliepukana na hiyo udafu, hawakushughulika nayo kabisa. Ni wakili Agina Ajwang akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na ripoti mpya inasema wanawake wa Kisomali na wasichana kutoka koo ndogo wanakabiliwa na manyanyaso ya ngono kutokana na umasikini na ubaguzi. Mwandishi wa Sauti Amerika Muhammad Yusuf anaripoti kuwa wanaowadhulumu ni pamoja na koo zenye idadi kubwa ya watu, wanamgambo, maafisa wa usalama na hata walinda amani wa Umoja wa Afrika. Wat, anaisoma ripoti kamili. Ripoti hiyo mpya kwa jina No One Cries For Them, ikiwa na maana hakuna anayewalilia inaangaza changamoto zinazokabili wanawake na wasichana wa Somalia mikononi mwa koo kubwa, watu wenye silaha wakiwemo maafisa wa ulinzi. Mratibu wa taasisi ya kijinsia huko Somalia Christine Uyoga anasema koo ndogo za Somalia zinatengwa na kubaguliwa kiuchumi na kijamii, na yote haya yanasababisha manyanyaso ya aina manya mbalimbali. Anasema wametengwa na masuala ambayo wangeweza kushirikishwa. Ukiangalia ushiriki wao wa kisiasa, hakuna uwakilishi wa koo ndogo linapokuja swala la misaada ya kibinadamu ni vigumu sana kwa kinamama na watoto wa koo hizo zenye idadi ndogo ya watu kupata msaada. Ukiangalia mfumo wa elimu Somalia haujumuishi watoto kutoka jamii hizo za walio wachache. Ripoti hiyo pia inaelezea marufuku kwa wanawake wa koo hizo ndogo kuolewa katika koo kubwa za Somalia, lakini inakubalika kijamii kwa koo kubwa za Somalia kuoa na kuoana. Mjumbe maalum wa jumuiya ya Ulaya huko Somalia, Michel Sevono Duroso, anasema taifa la Somalia linahitaji mchakato mpya wa kidemokrasia unaoweza kuleta usawa na umoja kwa wote. Na vijana kutoka mabara ya Ulaya na Afrika wamemaliza kongamano la siku nne jijini Nairobi, Kenya, na kutoa mwito kwa viongozi kuwashirikisha kwa vijana katika sekta mbalimbali mbali za serikali ili kuwe na maelewano baina ya wazee na vijana. Mwandishi wetu Austeri Malivika alihudhuria kongamano hilo na kutuandalia ripoti ifuatayo kutoka Nairobi. Kwa kuhitimisha mkutano wao hapa Nairobi, Kenya, vijana kutoka Ulaya Afrika watoa pendekezo kwa serikali mbalimbali. Rozi wa Chuka ni loya wa vijana mjini Kenya, Nairobi. Katika huu muungano wa Afrika na Ulaya um, tunataka viongozi wetu wajumuike pamoja kuzingatia au kuzungumzia mambo ya vijana, mambo kama uajiri waji, mambo kama ya amani, mambo kama ya vijana kuhusishwa katika decision making process. Serikali ya Kenya tayari imeanza kusaidia vijana katika nchi yake. Engineer Peter Mangiti ni mmoja wa serikali ya Kenya. lazima vijana wahusishwe na mazungumzo, iwe ndio hata ile mipangilio ambayo serikali ina, ina, inaweka mikakati ambayo serikali inaweka ambayo inahusu vijana iwe ina uh, iko na sauti yao, mahitaji yao iwe ina, ina, inaangaliwa. Katika bara la Afrika imeonekana kwamba ukosefu wa ajira ndio tatizo kubwa, na kupelekea vijana kujiunga na makundi mbalimbali ikiwemo makundi ya waasi na makundi ya kigaidi. Huyu hapa Nelson Opang kutoka umoja wa vijana. Sasa vile nimesema, kama wanaangalia hapa Kenya, ama hata wanaangalia tena nchi kama Angola, kitu vijana wanataka ni kupata elimu na wapata fasi, naweza kutumia na kazi na kitu tunaomba serikali ya nchi yote na kupata fasi ya kusaidia vijana kama, na kitu kama loan, soft loan, wanaweza kutafuta kazi na kuwatengeneza namna gani naweza kutengana maisha yao. Jumla vijana hao wamesema kwamba umoja ni nguvu. Ifahamike kwamba siku zinazokuja Afrika kuna uchaguzi katika nchi nyingi. Mboni Muhita ni kiongozi wa vijana na hasa tunavyoweza kuona katika bara la Afrika mwaka 2015 2016 ni, ni, ni kuna chaguzi nyingi katika nchi nyingi. Kwa ni, ni vyema pia vijana wakajitokeza kwa wingi kwa sababu hatuwezi kukaa tukasema tungojee tu kuteuliwa au kuchaguliwa. Um, ni lazima tugombee demokrasia ifanye kazi na ionyeshe kwamba ni dhahiri kwamba dunia sasa hivi inataka vijana, lazima tuungane, tusikubali kugawanywa uh, based on itikadi za kisiasa. Leo hii unaweza kukuta kijana wa chama pinzani anagombana na mwenzake wa chama kingine katika nchi hiyo hiyo kwa sababu tu ya itikadi ya chama. Kwa jumla, vijana hao wameomba lazima kuweko ushirikiano kati ya vijana pamoja na serikali kwa sababu hakuta kuweko na uongozi bora iwapo vijana hawatashirikishwa. Ofisa Malivika, Sauti ya America, Nairobi. na mambo ya suzana hayo kwake king saha. Mnaendelea kusikiliza Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Majaribio makubwa ya dawa mbili za majaribio kwa ajili ya chanjo ya Ebola yameanza nchini Liberia kama sehemu ya juhudi ya ulimwengu ya kuzuia kutokea tena kwa mlipuko wa ugonjwa huo ambao umeua karibu watu elfu tisa Afrika Magharibi. Utafiti huo umeanza Jumatatu katika hospitali moja ya mji mkuu Monrovia inaya. Kiasi cha watu mia sita walijitolea kuwa katika hatua hiyo ya kwanza. Bomu lililolipuka jana kwenye uwanja wa mpira huko kaskazini mwa Nigeria, dakika chache baada ya rais Goodluck Jonathan kuondoka kwenye mkutano wa kampeni. Polisi wanasema mlipua bomu mmoja wa kike alihusika kwenye shambulio la mji wa Gombe. Wafanyakazi wa uokozi wanasema huenda mlipua wa bomu wa pili alifariki katika mlipuko huo. Watu 18 walitibiwa kwa majeraha katika hospitali moja mjini humo. Mwandishi wa Al Jazira Peter Greste amesema ni ahweni kubwa kutoka kwenye jela ya Misri, lakini bado ana wasiwasi mkubwa kuhusu wenzake wawili waliobaki jela. Katika mahojiano na Al Jazeera Jumatatu, Greste amesema kuachiwa kwake ni hatua kubwa kwenda mbele kwa Misri na kwamba anatarajia kwamba nchi hiyo itawaachia wenzake. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. <tinyo> Wanigeria wanakwenda kupiga kura mwezi ujao katika uchaguzi mkubwa wa kidemokrasia Afrika mwaka huu, na pengine moja ya historia muhimu katika taifa hilo. Huku uasi wa wanamgambo ukiendelea kutikisa upande wa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kushuka kwa bei za mafuta kunaumiza uchumi wa taifa hilo, uchaguzi wa rais wenye ushindani wa karibu sana unakuja wakati wa kipindi muhimu. Pengine kama haijawahi kutokea hapo kabla, tena muhimu Nigeria ikaungana katika zoezi hili la kutetea demokrasia yao wakati na baada ya kupiga kura Januari kumi na nne. Ni muhimu sana kwa chaguzi hizi kufanyika kwa amani na kuwa zenye hadhi, uwazi na uwajibikaji ili watu wa Nigeria waweze kuwa na imani na dunia iwe na imani na imani na serikali itakayoingia kutokana na hilo. Viongozi wa kisiasa wa Nigeria wanatambua hili na wametoa taarifa kali kadhaa kupinga aina mbalimbali za ghasia ambazo zilivuruga uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja. Jumuiya za kiraia zina mchango mkubwa na ni muhimu kwamba wapiga kura wanashirikiana uwasiwasi huu na kuchukua hatua thabiti, licha ya matokeo ya uchaguzi yatakavyokuwa. Tume huru ya uchaguzi nchini Nigeria inafanya kazi kwa ufanisi kusambaza kadi za wapiga kura na kufanya kazi na taasisi za usalama kuhakikisha kuwa Wanigeria wanaweza kupiga kura kwa usalama. Licha ya hilo, kundi la kigaidi la Boko Haram ambalo linafanya vitisho katika jimbo la Bono, Yobe na majimbo mengine linaweza kuwazuia maelfu ya Wanigeria katika eneo kupiga kura. Hali hii inaweza kuwa ngumu zaidi kama wale ambao hawatafurahishwa na matokeo ya uchaguzi wakiamua kuingia mitaani. Marekani na laani mashambulizi ya Boko Haram ambayo yamesambaa katika wiki za hivi karibuni, na tunatoa rambirambi zetu za dhati kwa maelfu ya familia ambazo zimeathiriwa, na tunasikitishwa sana na idadi ya watu ambao wamekufa kutokana na ghasia hizi nchini Nigeria. Tutaendelea kuunga mkono juhudi za Nigeria na majirani zake kupambana na Boko Haram pamoja na jumuia ya kimataifa, tuna nia ya dhati kufanya kazi na Wanigeria kusonga mbele kwa matumaini kuwa watakuwa na uchaguzi ulio huru bila ya ghasia na wenye uwezo sio tu kuleta matumaini kwa baadaye. Lakini umoja wa Nigeria ni muhimu sio tu kwa usalama na mafanikio, lakini kwa eneo hilo na dunia kwa ujumla ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 kwa saa za Afrika ya Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni mimi, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sandey Shomari, na tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za VOA hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwaheri.