way khaldan yihiin in ay sidaas yiraahdaan ayay tiri muwangihii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa ni mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumanne Februari 3 mwaka wa 2015, tukisikika katika 107.5, Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni Katika habari tulizokuandalia hivi sasa, je, serikali ya Kenya asemaje kuhusu mgomo wa walimu huko kaskazini mashariki mwa nchi, wakidai wahamishwe kutoka maeneo waliopo kutokana na ukosefu wa usalama. Kama wale waalimu hawata ripoti, tumesikizana na serikali, wale waalimu wafutwe kazi na tuandike waalimu wengine, maanake kuna watu wengi ambao wako tayari. Na katika makala ya dunia ya wanawake Tunamulika ukatili wa kijinsia nchini Tanzania. Je, taasisi husika zinapokea vipi matukio kutoka pande zote husika? Kuna baadhi ya wanaume wanafika katika madawati ya jinsia na kutoa taarifa ya ukatili wanaofanyiwa na wake zao, lakini kuna wengine wanakuwa bado hawajapata mwamko wa kuja kuripoti na kutoa kama anafanyiwa kitendo cha ukatili na mke wake. Naam, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Harrison Kamau na habari za dunia. Mipango mipya baina ya wanajeshi wa Ukraine na waasi wanaunga mkono Russia amewaua watu watano kwenye eneo la Donetsk mapema leo. Maafisa kwenye ukumbi wa mji wa Donetsk ambao umekaliwa na waasi wamesema kwamba takriban watu 13 wamejeruhiwa kwenye mapigano makali ya makombora katika muda wa saa 24 zilizopita. Mapigano yamepamba moto katika maeneo ambao waasi wamejitangazia utawala wa Donetsk na Luhansk, hapa kuzunguka jiji, una, mji unaodhibitiwa na Ukraine wa Delbatsiv wa tangu mazungumzo ya amani huko Belarus kati ya serikali ya Ukraine na waasi kuvunjika siku ya Jumapili, kuna wasiwasi wasi kwamba mipango yao huenda ikasambaa yakasambaa haraka. Siku ya Jumatatu, kiongozi wa waasi wanaungwa mkono na Rusia alitangaza kuimarishwa kwa wapiganaji kufikia kiwango cha wapiganaji elfu mia moja. Wakati huo wa huo, Marekani haijafanya uamuzi iwapo itapatia Ukraine msaada wa kijeshi. Utafiti uliofanywa na taasisi huru nchini ta, e, Rusia umebaini kwamba ni theluthi moja tu ya Warusia wanasema kwamba vikwazo vilivyowekewa na nchi za magharibi kufuatia matukio ya Ukraine vimewasababishia matatizo. Kwenye kura ya maoni iliyofanywa na Levanda Center, asilimia 27 ya waliohojiwa walisema kwamba vikwazo hivyo vimeletea matatizo ya kiasi kwao na familia zao, huku asilimia 7 wakisema wameathiriwa pakubwa. Walipoulizwa maoni yao kuhusu hatua ambayo Russia inatakiwa kuchukua kufuatia kuwekewa vikwazo na magharibi, asilimia 68 walisema Russia iendelee na sera zake licha ya vikwazo, huku asilimia 21 wakisema kwamba itafute mwafaka na kufikia maridhiano. Takwimu hizo zilichukuliwa kati ya tarehe 23 na tarehe 26 mwezi jana na kuchapishwa hivi leo. Bunge la Malawi limesimamisha vikao vyake vyote baada ya wafanyakazi wa bunge kuitisha mgomo hivi leo Jumanne. Wafanyakazi hao wanapinga jinsi serikali inavyoshughulikia madai yao ya nyongeza za mishahara. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Usimamishaji wa shughuli za bunge umefanyika siku moja baada ya bunge kuanza mikutano ya bajeti ya katikati ya mwaka katika mji mkuu Lilongwe. Leonard Tilingamawa ni rais wa umoja wa wafanyakazi wa bunge amekiambia kituo cha taifa cha utangazaji kwamba wafanyakazi wamegoma baada ya serikali kuwasilisha ombi la nyongeza ya asilimia 18 badala ya asilimia 24 ambayo anasema pande hizo zilikubaliana awali. Nyongeza ya asilimia 24 ilifikiwa kama mwafaka baada ya wafanyakazi awali kuomba ongezeko la takriban asilimia 45 ya nyongeza ya mshahara. Bwana Tilingamawa anasema wafanyakazi hao wamekaa kwa kiasi cha miaka sita bila ya nyongeza mshahara, na hii ni mara ya kwanza kusikia wafanyakazi wa bunge wa Kigoma. Maafisa wa serikali wanasema hawawezi kukidhi madai ya wafanyakazi kwa sababu ya matatizo ya kifedha, lakini Tilingamawa hakubaliani na hilo. Spika wa bunge la Malawi Richard Msowoya anasema hana uamuzi isipokuwa kusimamisha kwa muda vikao vya bunge, akiongezea kwa wafanyakazi waandamizi wa bunge huenda nao wahitaji bungeni wakawepo, lakini bado hiyo itakuwa na maana kuwa bunge haliwezi kuendelea na shughuli zake kwa sababu wengi zaidi wanahitajika ili kutoa huduma zote zinazotakiwa kama vile kalamu, maji na kitu chochote kingine. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Tukitangaza kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, mwandishi wa habari wa al Jazira, Muhamed Fahmi, huenda akaachiliwa kutoka jela nchini Misri baada ya kuukana uraia wake wa Misri. Hatua hiyo sasa inafungua njia kwa Misri kumfukuza nchini Fahmi, ambaye alikuwa gerezani kwa zaidi ya siku mia nne baada ya kukamatwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu akiwa na wenzake wawili kwa tuhuma za kulisaidia kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Fahmi alikuwa na uraia wa Misri na Canada. Jana jioni, waziri wa mambo ya nje wa Canada John Baird alisema kuachiliwa kwake Fahmi sasa ni dhahiri. Maendeleo haya yamekuja baada ya Misri kumfukuza nchini Peter Greste wa Aljazira na kumrejesha kwao Australia. Mtu wa tatu raia wa Misri Baha Muhamed ataendelea kutumikia kifungo cha miaka kumi, miaka mitatu zaidi ya adhabu waliopewa wenzake Fahmi na Greste. Mahakama ya Misri ilitoa maamuzi mwezi, mwezi uliopita kwamba kesi zao zingesikizwa upya lakini haikutoa tarehe. Shambulizi kwenye basi moja nchini Bangladesh limewaua watu saba na kujeruhi wengine kumi na sita mapema leo katika ghasia za karibuni ambazo zinahusishwa na vurugu za kisiasa katika nchi. Mamlaka zimewaamuru wanaharakati wa upinzani kwa kurushia bomu la kienyeji basi hilo na kuchochea kushika moto. Basi hilo lilokuwa likisafiri kutoka mji wa pwani wa Cox Bazar kuelekea mji mkuu wa Daka. Viongozi wa upinzani wameukana kuhusika. Vurugu za kisiasa zimewaua takriban watu 53 katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, wakati upinzani unaoongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Kalenda Zia unapojaribu kuangusha serikali ya waziri mkuu wa sasa, Sheikh Hasina. Juhudi hizo zinajumuisha kuimarisha vizuizi vya nchi nzima kwa usafiri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya, kama tulivyokueleza kwenye vidokezi vyetu, mamia ya waalimu wanaofanya kazi katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya leo wameandamana nje ya majengo ya bunge huko mjini Nairobi, wakidai uhamisho kutoka maeneo hayo kutokana na ukosefu wa usalama katika sehemu hizo. Mwandishi wetu Mwai Gikonyo na ripoti kamili kutoka mjini Nairobi. Mamia ya walimu wanaofanya kazi katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya hususan sehemu za Mandera, Wajiru, Garissa na Marsabit walikuwa barabarani kando ya majengo ya bunge wakidai uhamisho kutoka sehemu hizo kutokana na utovu wa usalama kwa walimu wanaotoka sehemu nyingine hapa nchini. Lakini mbali na tatizo la usalama kufuatia mkasa wa Novemba mwaka jana ambapo walimu 21 waliuawa na magaidi wa Alshababu kwenye barabara kutoka Mandera kuingia mjini Nairobi, walimu wao wasiopungua elfu mbili wanadai kuna masuala mengine muhimu yanawakera katika sehemu hizo za kazi. Kila mwaka kuna mwalimu mmoja alikuwa anakwenda nyumbani kwa sababu ya walimu wakuu mahali pale wamepatiwa nguvu zaidi na wamesikaa kiwango ambacho wanatukata mshahara hata kupitia SMS. Najua ndio mshahara ekat amesimamishwa, lazima andike barua, lakini ile posta za kule huwa zinachelewa. Kwa hivyo wanaharakisha kutumaliza mapema. Na hapa TSC protocol ni ngumu sana, kwa sababu wakubwa hapa ambao wanadili na eneo hiyo ni watu ambao pia ni wa eneo hiyo, so kazi yao ni kuhakikisha kwamba sisi tumefinyiliwa pale. Ukiwa na kesi unje report hapa, unakimbia uh, mwalimu mkuu, ama unasibiwa na wanafunzi ama na village azipija hapa, unapata the same, same people ndio una report kwa kwa hivyo, unapata kesi mingi hazijakuwa handle kingana na vile, kwa hivyo hakuna haki kabisa. Na kwa muda wa wiki mbili zilizopita walimu hao wamekuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya halmashauri ya kuajiri walimu hapa mjini Nairobi lakini wakati wa maandamano hayo wengi wa waalimu walisema wanaipenda kazi yao, lakini hawako tayari kusalimisha maisha yao kwa sababu za kazi. Sisi tunapenda kazi yetu na ni hakika tunataka kufunza wanafunzi wa Kenya, lakini hatuwezi enda pande ile tuende kuangamia kwa sababu ya kazi. Tunaomba serikali itutoe hapa, itupatie uamisho ile mahali tuskitambo kufanya kazi maakius. Lakini wanasiasa na viongozi kutoka maeneo ya kaskazini mashariki wanaitaka serikali kuwachukulia hatua kali waalimu hao. Hii ni kwa sababu shughuli zote za elimu zimekwama katika maeneo ya kaskazini mashariki, hususan kwenye shule za umma. Lakini tumesikizana na serikali a eh, kwamba kama wale waalimu hawataripoti, tumesikizana na serikali wale waalimu wafutwe kazi na tuandike waalimu wengine, maanake kuna watu wengi ambao wako tayari, e, tayari wale waalimu ambao wanafundisha private schools wote wako Mandera, wote wawajia, wote wako, na kuna waalimu wengi pia TSC wameenda, lakini kuna watu ambao wengine wamesikiza hizi siasa za wengine na bado wanakataa wana kwenda, lakini our decision, wale waalimu they were employed specifically for schools in those counties. Kwa hivi sasa malumbano hayo ya ngali yakiendelea, na leo ilikuwa ni siku ya mwisho kwa walimu hao kurejea kazini la sivyo watasimamishwa kazi na nafasi au ajira zao kuchukuliwa na walimu wapya. Mwaiki kwenye Sauti America, Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya wa Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tukiendelea nazo habari za dunia, Cuba imechapisha kwa mara ya kwanza picha za rais wa zamani Fidel Castro tangu mwezi wa Agosti, huku wasiwasi ukijikot, ukijitokeza kuhusiana na afya yake kuzorota. Picha hizo ambazo zilichapishwa jana na gazeti la chama cha kikomunisti la Granma zilimuonesha Castro mwenye umri wa miaka 88 akizungumza na kiongozi wa wanafunzi nyumbani kwake, huku gazeti hilo likichapa picha hizo ambazo linasema zilipigwa mwezi jana. Mwana theolojia wa Brazil ambaye alikutana na bwana Castro mwezi jana amesema kwamba alikuwa amebadilika, ingawaje afya yake ilikuwa ingali nzuri. Fidel Castro alimwachia mamlaka nduguye mdogo Raul mwaka wa elfu mbili na sita kufuatia kudorora kwa afya yake, na amekuwa hajitokezi mara kwa mara hadharani au kutoa taarifa kwa miaka kadhaa. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa tangu alipojitokeza hadharani. Fidel Castro alivunja kimya kirefu mwezi Desemba wakati nduguye alipotangaza maktab, uh, maktaba na rais alipo, alipotangaza maktaba na rais Obama wa Marekani kwamba Havana na Washington wanamaliza vita baridi baina yao vilivyodumu kwa zaidi ya miaka hamsini na kurejesha uhusiano wa kidiplomasia . Mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa imesema leo kwamba si Croatia wa rasamia waliohusika na mauaji halaiki wakati wa vita vya Balkan katika miaka ya tisaini pale Croatia ilipojiondoa kutoka kwa Yugoslavia. Kulingana na uamuzi uliosomwa na jaji wa mahakama ya kimataifa uhalifu mwingi ulitendwa na majeshi ya nchi zote mbili, lakini pande zote mbili zilishindwa kuthibitisha kuwa mwingine alitenda mauaji halaiki wakati wa mzozo huo ambapo watu zaidi ya elfu ishirini waliuawa. Kroatia ilipeleka Sarbia mahakamani mwaka wa elfu moja tisa mia tisaini na tisa ikidai kwamba idadi kubwa ya Wakroatia waliouliwa wali kuteswa, kukoseshwa makazi na pia kuwekwa kizuizini baada ya wanamgambo wa, wa, wa Sabia na wanajeshi wa Yugoslavia walipouteka mji wa Vukova na vitongoji vyake mwaka wa 2010. Um, Sabia ilijibu kuwasilisha kesi yake uh, kwenye mahakama ya ICJ ikidai kuwa Wasabia laki mbili walifukuzwa nchini wakati wa majibu ya mashambulizi ya Wakruasia katika moja ya mapambano ya mwisho wa mwaka wa 1995. Takriban familia hamsini na moja zitapata fidia kutoka kwa kampuni kubwa ya kutengeneza magari nchini marekani ya General Motors baada ya kupata ajali zilizosababishwa na kasoro kwenye kifaa cha kuwasha gari ambacho kilikuwa na hitilafu kwenye magari madogo yaliyotengenezwa miaka kumi iliyopita. Watu wengine 77 ambao walijeruhiwa wamepokea fidia kutoka kwa kitengo huru kilichobuniwa na kampuni ya General Motors. Kampuni hii ya kutengeneza magari ilijua kuhusu kasoro hiyo iliyokuwa kwenye magari milioni mbili nukta sita kwa zaidi ya mwongo mmoja, lakini haikuchukua hatua ya kurekebisha hadi mapema mwaka jana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na huku michuano ya soka ikielekea katika nusu fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika, Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC amewatembelea wachezaji wa, wa timu hiyo, kama anavyoeleza mwenzetu Abdu Shakur Abod aliyeko huko Malabo, Ikwatoria Guinea, katika mazungumzo yake na Id Ligongo. Kwa hakika niko katika uwanja wa Bata michezo wa Bata ambapo timu ya DRC inafanya mazoezi yake ya mwisho kabla ya nusu fainali. Punde tu timu ya Ivory Coast itaingia hapa, lakini cha kufurahisha ni kwamba Rais Joseph Kabila ameingia katika uwanja huo wa mazoezi, yuko pamoja na mawaziri wake, waziri wa habari, waziri, waziri wa mambo ya nchi za nje, waziri wa michezo na waziri wengine wote wamekuja hapa kuweza kuwahimiza Wakongo kushiriki katika Semi-final, na kwenda mpaka finali kuchukua kombe, kama huyu mshauri wa rais alivyosema, president Kabila alikuya hapa na message ya victoire amewambia nini hasa wachezaji? Amewambia kama uh, beko na ile nation yote 75 million da bitombe bale beko kwa mkongo yabo na, na baada ya hapo vile vile waziri wa michezo amewahimiza zaidi wachezaji, anasema rais Kabila yupo hapa kuhakikisha kwamba wanachukua kombe hadi Kinshasa patana na historia ya nchi yetu Kongo, lazima sana kwa mheshimiwa rais Joseph Kabila fika hapa la kwanza wapusia, wa timu zetu, ongera, ongera kubwa, ongera mnene ya taifa yetu yote kwa namna wanapigania, kwa namna wanajikaza hata kufika kwenye semifinal nam zaidi ya hapo. Basi matayarisho yanafanyika katika uwanja wa bat, timu kali kabisa kama tunavyojua, imeweza kuilaza Algeria na hivi sasa timu ya Congo tunasubiri mchuano ambao utavutia sana, timu ya Ghana ikicheza na wenyeji Equatorial Guinea, katika mji mkuu wa Malabo. Abdushakuru Embe, utueleze pamoja na kwamba Rais Joseph Kabila na ujumbe wake ambao umefika kuangalia wachezaji katika mazoezi yao ya leo kabla ya mechi yao ya nusu finali na Ivory Coast, wachezaji wako katika hali gani hivi sasa na makocha hususan wa timu ya DRC wanasemaje kufuatia ama kuelekea kwenye mchezo huo? Kocha wa DRC alikuwa na mazungumzo na waandishi wa habari mchana wa leo. Ibenga amesema timu yake ko tayari kabisa, inafahamu kabisa kwamba timu ya Ivory Coast ina ujuzi, ina wachezaji wengi kutoka Ulaya, lakini anaamini namna walivyofanya mpaka kufika hivi sasa wako tayari kupambana na kuweza kuchukua ushindi kamili. Naye kocha wa Ivory Coast kakubali kwamba ameona kwamba timu ya DRC, anasema hasa wanakasi zaidi wala wachezaji wa Wings. Kwa hivyo kila mtu anatayarisha mkakati ambapo waweze kupata ushindi. Uh, kocha wa Ivory Coast akatuambia kwamba hatoridhika bila ya kuondoka hapa na kombe. Labda tukija kwenye upande wa timu ya Ghana na Equatorio Guini ambapo pengine mchuano utakuwa mkali kwelikweli, ukizingatia Equatorio Guini wako nyumbani. Hali ikoje ya mchezo huo? Mchezo huo vilevile unaonekana utakuwa kali kabisa. Nilizungumza na kocha wa Equatorio Guini kabla ya kuondoka hapa jana, amesema namna walivyofanya na Tunisia kucheza mchezo wa kushambulia akitumia hisabu za mpira, akasema ameshambulia kutokana na tano mbili tatu. Kwa hivyo tunasubiri kuona Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiendelea vizuri hapa kutoka Washington DC. Basi serikali ya Kenya imetangaza sera mpya inayohusu kuwashawishi wanadiaspora ama watu wanaoishi hapa ng'ambo kuwekeza nchini humo na kuwahusisha katika masuala ya maendeleo. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mwana diaspora mmoja, Martin Garoya kutoka jimbo la Massachusetts hapa Marekani, na kwanza akamuuliza anaonaje yeye kuhusu sera hiyo. Mikinafsi mi ainisaidii kwa sababu nimekuwa nikijitegemea. Unaelewa, mi hasa sijui ya mi serikali naeza nisaidia vipi. Nimekuwa nikijitegemea, mimi niko na mjengo kama saa zimeongea na yeye, niko na mjengo kubwa, kwa hiyo mimi serikali hawezi nisaidia. E, na wakati umeanza labda masuala haya ya ujenzi nchini kwako kwa hapo Kenya. A, je, ilikuchukua muda gani wewe kuhakikisha kwamba umekamilisha ujenzi huu na je, ilikupasa uweze kupita katika maeneo yote ya serikali labda kupata e, msaada wote katika uwekezaji huu? Ile kitu tu serikali ilisaidia ni permit pekee yake, obviously nilichukua muda mwingi sana na you know, na kulipa I mean imekuwa kama mwaka mmoja hivi, lakini sasa mjengo imekuwa miezi kama sita hivi, wichi imeendelea ni kubwa sana na, kuhusiana na masuala ya kodi, ambapo tumesikia pengine labda serikali inaweza ikawa e, inafanya punguzo la kodi kwa watu wanaoishi nje ya nchi wanaotaka kuwekeza, hiyo inaweza saidia kabisa, juu kama mimi imechukua me, muda mwingi sana juu lazima uandike barua au watu war, warudishi warudishi simu wafanye nini, so nilichukua muda mwingi sana kuliko hata vile nilikuwa ile nilikuwa nategemea. Ilichukua muda mrefu sana kupata hizo nino barua za kodi na kuhusiana na masuala mengine ya maendeleo. Je, wewe kama mwana diaspora ungependa kuona unashirikishwa katika maendeleo gani nchini Kenya kupitia sera hii mpya? Ningependa sana kujua. Ino, mimi mimi mi ni mwenyeji wa Kiambu. Ino, kama kuna maendeleo ya Kiambu kama barabara ama kuna kuna ploti zinauzwa ama nini, nini, email e na serikali at least wakuwa wakijulisha nini inaendelea huko. Katika mahojiano na baadhi ya wana diaspora wengine kutoka Kenya, wengine walizungumzia kuhusu ugumu wanaopata katika uwekezaji e, huko nchini Kenya. Je, wewe binafsi kuna ugumu wowote uliupata, uh, wakati unaanza kufanya matarajio hayo ya kuwekeza nchini, hasa katika majengo hayo? Oh yeah, kabisa kabisa mengi sana juu. Ah ah afisa ah, wao wa, mini wako wa kusini. Wanataka hoji na kama mimi kama vile nimekaa huku na nimezoea huku. So hoji mini I, mean, I cannot even bribe someone just like that. So ilikuwa ni ngumu sana. Ah uh, ni mwana diaspora Martin Garua kutoka Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Massachusetts hapa Marekani. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Tanzania na kumulika suala la ukatili wa kijinsia na hatua ambazo zinachukuliwa ili kukabiliana na tatizo hili ambalo kwa kiasi kikubwa huwakumba wasichana na watoto. Mwandishi wetu Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Ukatili wa kijinsia ni jambo ambalo linatokea katika familia nyingi licha ya juhudi mbalimbali zinazofanywa na wadau katika kuhakikisha matendo ya ukatili huo yanakomeshwa. Nchini Tanzania kama ilivyo nchi nyingine, suala la ukatili wa kijinsia lipo katika sehemu nyingi kuanzia ngazi ya familia, makazini na kwingineko. Wengi wanaofanyiwa ukatili huu wa kijinsia ni wanawake na watoto, labda pengine ya mfumo dume ambao umejengeka katika jamii nyingi. Kutokana na kukithiri kwa matendo ya ukatili wa kijinsia, Jeshi la Polisi nchini Tanzania limeanzisha dawati la jinsia katika vituo mbalimbali vya polisi nchini humo. Leo tunazungumza na msimamizi wa dawati la jinsia na watoto katika kituo cha polisi cha Changombe jijini Dar es Salaam, Inspekta Mwananzige Mkayala, ambapo anaeleza masuala mbalimbali wanayokumbana nayo katika kushughulikia ukatili wa kijinsia. Kama ilivyo kawaida, Inspekta Mkayala anasema matukio mengi ya ukatili wa kijinsia yanayoripotiwa ni dhidi ya wanawake na watoto ambao wengi wanakuja kwa tuhuma za kubakwa na kupigwa. Sili ni kama vile shambulio. Kuna baadhi ya ma house girl huwa wanashambuliwa na mabosi wao katika nyumba kama vile kupigwa kujeruhiwa, kuchomwa labda moto. Matukio mengine kuna ubakaji, watoto wahanga wakubwa, wanaobakwa ni watoto. Alafu matukio mengine kulawiti, kulawiti ambayo yanafanyika kwa watoto na wakubwa pia. Hata hivyo anasema wanaume pia huwa wanakuja kwenye dawati la jinsia kutoa taarifa juu ya ukatili, licha ya kwamba idadi yao sio kubwa, pengine kutokana na utamaduni uliojongeka kwenye jamii ya kuona aibu dhidi ya matendo ya ukatili wa kijinsia kwa wanaume. Kuna baadhi ya wanaume wanafika katika madawati ya jinsia na kutoa taarifa ya ukatili wanaofanyiwa na wake zao, lakini kuna wengine wanakuwa bado hawajapata mwamko wa kuja kuripoti na kutoa kama anafanyiwa kitendo cha ukatili na mke wake. Je, yeah, wanashughulikia vipi matukio ya ukatili wa kijinsia yanayoripotiwa katika madawati ya jinsia katika vituo mbalimbali vya polisi? Tuna, tunapokea taarifa, tuna, inafunguliwa kesi, unakusanywa ushahidi pamoja na, na vielelezo. Kama mwanga kwa mfano amebakwa, inabidi asindikizwe hospitali akapate matibabu. Tunakusanya kielelezo ambacho inakuwa ni PF3 tunaandaa andaja jalada tunapeleka kwa mwanasheria. Mwanasheria akishalisoma lile jalada, likiwa lina mapungufu anaandaa hati ya mashtaka, likiwa lina mapungufu anarejesha jalada kituoni, linarekebishwa, alafu linarudi kwake kwa ajili ya kuandaa hati ya mashtaka, baadaye mtumiwa anafikishwa mahakamani. Mwisho, Inspekta Mkayala ametoa ushauri kwa jamii kuishi katika amani na kuepuka migogoro inayoweza kuepukika na kujikuta wakiishia mikononi mwa dola vya kibabe babe katika nyumba kwa hiyo tunawashauri wanawake na wanaume waishi kwa amani, wasifanyiane vitendo vya ukatili zaidi. Pia ametoa wito kwa wanawake kutosita kutoa taarifa ya matukio ya ukatili dhidi yao. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. ya kusikiliza matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 98.1 Equatorio FM Kisumu 93.7 FM RPA Bujumbura, Burundi. Vilevile vile tunapatikana katika mtandao wa www.voaswahili.com na hivi sasa basi, muktasari wa habari na Harrison Kamao. Mapigano mapya ya wanajeshi wa Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Russia yamewaua watu watano kwenye eneo la Donetsk mapema hii leo. Utafiti uliofanywa na taasisi huru nchini Russia umebaini kwamba ni theluthi uh moja tu ya Warusia wanasema kwamba vikwazo walivyowekewa na nchi za Magharibi kufuatia matukio ya Ukraine vimewasababishia matatizo. Mwandishi wa habari wa Aljazeera Mohamed Fahmi huenda akaachiliwa kutoka jela nchini Misri baada ya kuukana uraia wake wa Misri. Shambulizi kwenye basi moja nchini Bangladesh limewaua watu saba na kujeruhi wengine kumi na sita mapema leo katika ghasia za karibuni ambazo zinahusishwa na vurugu za kisiasa katika nchi hiyo. Cuba imechapisha kwa mara ya kwanza picha za rais wa zamani Fidel Castro tangu mwezi wa Agosti, huku wasiwasi ukijitokeza kuhusiana na afya yake kuzorota. Mahakama ya Juu ya Umoja wa Mataifa imesema leo kwamba si Croatia warasabia walihusika na mauaji ya halaiki wakati wa vita vya Balkan katika miaka ya 90. Na takriban familia 51 zitapata fidia kutoka kwa kampuni kubwa ya kutengeneza magari nchini Marekani ya General Motors baada ya kupata ajali zilizosababishia kasoro kwenye kifaa na kufanya gari hizo kufanya ajali. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Kutoka hapa Washington, jina langu ni Mkamiti Kibayasi nami ni Harrison Camacho pamoja. Asante kwa kutusikiliza na tunakutakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.