kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 alfajiri afrika ya kati leo ni jumatano mbili, tano februari 4 mwaka 2015 naitwa esther githu yort na mimi ni sunday shomari Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, serikali ya Tanzania yakanusha kulipiga marufuku gazeti la The East African. Lakini je, kwa nini halisambazwi tena nchini humo? Sisi hatukulifuta gazeti la East Africa wala hatukulisimamisha kama ambavyo wanavyodai. Sisi tumewaandikia barua ya kuwataka wahalalishe utendaji kazi wao hapa Tanzania wa kuendesha gazeti. Na katika makala yetu ya vijana hii leo tunazungumza na mrembo Nani Boniface aliyewakilisha Tanzania katika shindano la Miss Universe na akieleza changamoto zake. Kile nilikosa nguo ya auction night. Kulikuwa na nguo ambazo nilitamani sana wote waweze kuifahamu Tanzania. Kwa wale ni mavazi ambao wapo wabunifu kutoka Tanzania waendelea kunisupport. Pandisha nchi yetu katika kiwango cha juu zaidi. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Jordan imeapa kulipiza kisasi kwa kiasi kikubwa kundi la Islamic State baada ya kumuua kikatili rubani wa Jordan wakati ndege yake ilipoanguka huko Siria mwezi Desemba. Video moja ilionekana kwenye mtandao Jumanne ikimwonyesha Mwat El Kasesby akiwa amefungiwa kwenye kizimba na kumwagiwa mafuta ya petroli na kasha na kisha kuchoma moto akiwa hai. Aliwawa Januari tatu na alikuwa sehemu ya jeshi la muungano linaloongozwa na Marekani likifanya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi hilo katili la Islamic State. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ameeleza masikitiko yake juu ya makubaliano ya amani kati ya pande mbili zinazopingana Sudani Kusini, ambayo ndiyo inatarajiwa kuwa hatua muhimu kuelekea mkataba wa amani, kwa kushindwa kuunda serikali ya pamoja. Katika taarifa iliyotolewa kupitia msemaji wake, bwana Ban amesema anasikitika kwamba wote Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar walitia saini makubaliano lakini walishindwa kufikia maelewano ya kushirikiana madaraka. Taarifa hiyo ya jana Jumanne ilisema hakuna amani ya kudumu itakayopatikana Sudani Kusini mpaka viongozi wake waweke kipaumbele kwenye matakwa ya raia wao kuliko yao binafsi. Na shirika la mpango wa chakula duniani WFP linaripoti kuwa linapunguza operesheni zake za kibinadamu nchini Malawi ambapo zaidi ya watu laki sita wanataabika kufuatia mafuriko mabaya kwa ikukumba taifa hilo katika kipindi cha miaka kumi na tano. Ester Githyuart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Lisa Schlein ambaye anasema kwamba mafuriko hayo yameua zaidi ya watu mia mbili mafuriko haya yanaripotiwa kuwa mabaya zaidi kuliko yote katika miaka ya nyuma, na shirika la WFP linaonya kuwa huenda hali ikazorota zaidi kutokana na msimu wa mvua huko Malawi unaoanza katikati ya mwezi Februari, huu wa Februari, huku watabiri wa hali ya hewa nao wakisema wanategemea mvua kubwa. Taasisi fadhili zimekuwa zikisaidia zaidi ya watu laki sita walioathiriwa na mafuriko tangu rais wa nchi hiyo kutangaza kuwa wilaya 15 kati ya 28 zimeathiriwa zaidi na mkasa huo. Shirika hilo la mpango wa chakula duniani limepeleka chakula kwa watu laki mbili na thelathini katika wilaya saba na linasema hakitoshi, kwa hiyo linalenga kuwafikia watu wengine elfu mia moja sitini. Msemaji wa shirika hilo Elizabeth Byers aliambia Sauti ya Amerika kuwa baadhi ya maeneo yaliyodhurika zaidi ni yale ya mbali ambayo hayawezi kufikiwa kwa urahisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani ilifanya shambulizi la drone huko Somalia jana dhidi ya kiongozi wa kundi la Al-Shabab. Msemaji wa wizara ya ulinzi Admirali John Kirby alisema kombora hilo lilipiga kusini mwa mji mkuu Mogadishu likimlenga Yusuf Dhik, mkuu wa mipango ya kijasusi na usalama na operesheni za nje wa kundi hilo. Kirby anasema hawezi kuthibitisha matokeo ya shambulizi hilo, lakini anakasema ikiwa lilifanikiwa litakuwa ni pigo kubwa kwa mtandao huo wa ugaidi. Marekani imekuwa ikilenga uongozi wa Al Shabab katika msururu wa mashambulizi katika miezi ya karibuni. Mamia ya vikosi vya nchi kavu vya Chad vimeingia kaskazini mashariki mwa Nigeria kama sehemu ya jeshi la ukanda wa Afrika Magharibi linaloongezeka ili kupambana na kundi la Boko Haram. Mashahidi wanasema wanajeshi wa Chad na magari walivuka daraja kutoka Cameron na kuingia mji wa Gambaru ulioko Nigeria. Kikosi cha Chad cha wanajeshi mia tatu kiliingia karibu na Boso, mji wa mpakani kati ya Nigeria na Niger. Msemaji wa serikali ya Nigeria Mike Omeri aliambia Sauti ya Amerika kwamba Chad inafanya kazi chini ya mkataba wa pande mbili ambao unawaruhusu kufuatilia magaidi kwenye eneo hilo. Nchini Misri, mtu mmoja aliuwawa na wengine wawili kujeruhiwa wakati bomu la kutegwa kando ya barabara kulipuka katika mji wa Alexandria. Mlipuko huo wa jana Jumanne ulitokea saa kadhaa baada ya vifaa vya ulipuaji kugunduliwa katika maeneo tofauti ya uwanja wa ndege kimataifa wa Cairo, lakini vyote viliteguliwa. Mlipuko mwingine ulitokea katikati kati ya mji bila ya majeruhi. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo zinalenga gazeti la The East African. Serikali ya Tanzania inasema ipo tayari kushughulikia usajili wa gazeti hilo la The East African, ambalo limesimamishwa kusambazwa huko Tanzania kwa kukosa usajili na ambalo limesambazwa nchini humo kwa takriban miaka ishirini. Mkurugenzi wa Idara ya Habari Maelezo, Asa Mwambene alizungumza na mwenzangu Ed Ligongo kuhusu suala hilo ambapo anaanza kwa kutoa ufafanuzi wa hatua iliyochukuliwa na serikali ya tanzania dhidi ya gazeti hilo. Sisi hatukulifuta gazeti la East Africa wala hatukulisimamisha kama ambavyo wanavyodai. Sisi tumewaandikia barua ya kuwataka wahalalishe utendaji kazi wao hapa Tanzania wa kuendesha gazeti basi, na wakati wanaendelea kufanya kufuata taratibu hizo, basi wasiendelee kuligawa ama kulichapisha gazeti hilo hapa nchini. Ndiyo hasa tulichowaambia, wala tuku, eh, kwa Kiingereza naona wametumia maneno ban ama kususpend. Sisi hatukufanya vyote hivyo lakini hata hivyo, kuhusu katuni ni, kwanza ni ni aibu kwa gazeti kufanya ama kuchora kitu cha aina ile. E, lakini barua yetu kusema ukweli haikujielekeza huko. Tunajua vyombo vya habari vinafanya makosa mengi na tunaweza kuyavumilia, lakini kwenye eneo hili sisi tuli kweli, kilichotufanya tusimamishe gazeti lile ni kwa sababu ya kulichapisha gazeti na kupiga gazeti bila kibali cha msajili wa magazeti wa Tanzania. Pengine swali kubwa ambalo watu wengi wanaweza wakawa wanajiuliza imekuwaje, gazeti hilo kufanya shughuli zake Tanzania kwa karibu miaka ishirini na likawa halina leseni ya kufanya kazi hiyo. Sisi kwetu swali la msingi wala sio hilo, swali letu la msingi sisi ni kwamba haiwezekani kwamba mtu amekuibia miaka ishirini, amekuibia miaka ishirini ukigundua kwamba amekuibia basi ukae kimya, kwa sababu unajua amekuwa akikuibia miaka ishirini Kwa hiyo swali letu la msingi ni kwamba tumegundua sasa kwamba wamekuwa hawajasajiliwa rasmi, na tumekuwa waungwana tu kuwaambia wajisajili, lakini ingekuwa pengine sehemu zingine tungekuwa tunaongea weza kuwachukulia hatua ambazo ni haya, hatua kali sana za kinidhamu, kwa sababu huwezi kuwa na gazeti kama la, the East Africa ambalo ni gazeti inaheshimika sana duniani, halafu unaweza kukaa bila kuhararisha utendaji utendajikazi wenu si jambo zuri sana kwa taasisi zinaheshimika kama kamata. Tunajua kwamba gazeti hilo limeomba radhi kufuatia ule mchoro wake ambao umeuchora, ambao kwa namna moja ama nyingine ulionekana kama kumdhihaki kiongozi wa Tanzania, unadhani itaweza kuathiri chochote katika barua yao ambayo wataweza kuomba usajili rasmi? Moja ya taratibu za usajili wa gazeti sio kuomba radhi. Kwa hiyo kama hujasajiliwa, hujasajiliwa, na kama unaomba radhi haiwezi kuwa sehemu ya kufanya sasa uishi kihalali, kwa sababu swala nafikiri wanaomba radhi kwa sababu alichora Mheshimiwa Rais vibaya, na bahati mbaya katika taasisi zetu za usajili tunafuata misingi iliyowekwa ya, ya kiusajili ambayo ni lazima ufuate taratibu, zipo na fomu za kujaza. Wakikamilisha hilo na tukaridhika kwamba sasa wamejiandikisha kihalali, hapo ndipo wanaweza kuruhusiwa kufanya shughuli zingine zote kama ambavyo, kama walivyo, lakini Wasasa, kwa sasa kuomba radhi, sidhani kama kuweza kusaidia kitu katika process hii ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuomba usajili. Tumefikia barua kutoka kwa shirika la Nation la Kenya, wakieleza kwamba wanaomba wametumia neno re-register, kwa maana kwamba assumption yao ni kwamba tumewafuta, kwa hiyo sasa wanaomba wasajiliwe upya, lakini kutokana na huu utata, tutafanya hatua za kuwaeleza tu kwamba kwa kweli sisi hatukuwafuta, na kwa hiyo barua yao wajielekeze hasa kuomba kitu halisi. Ukisema ku-register utakuwa pia ututendee hata haki sisi ambayo tumewaandikia kuwaeleza kwamba tafadhali mhalalishe mtendaji kazi wenu hapa Tanzania. Ni swala ambalo kidogo linakanganya. Huyo ni Asa Mwambene, mkurugenzi wa idara ya habari maelezo Tanzania, akizungumza na Kumekucha Afrika. Sande, gazeti hilo limesambazwa Tanzania miaka ishirini, mm -hmm. halikugunduliwa kuwa halikuwa na usajili wowote. Sasa hapa ni kazi... tunaendelea kusikiliza, Sauti... unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika. Habari za dunia zinaendelea. Mapigano kati ya jeshi la Ukraine na wanaotaka kujitenga na ambao wanaungwa mkono na Rusia wameua raia nane huko mashariki mwa nchi. Kiev na maafisa wa waasi wanasema watu wasiopungua ishirini na wawili walijeruhiwa katika mashambulizi ya risasi Jumatatu usiku na Jumanne. Jeshi la Ukraine linasema wanajeshi wake watano waliuawa na ishirini na saba kujeruhiwa katika ghasia hizo. Gavana wa mji wa Jakarta nchini Indonesia ametangaza kuweka mamia ya kamera za ulinzi katika mji mkuu wa nchi hiyo baada ya ripoti moja kuorodhesha mji huo kwa mojawapo ya miji hatari duniani. Basuki Tjahaja Purnama ambaye anajulikana sana kama Ahok anasema kamera za ulinzi 2500 zitafuatilia shughuli za raia na kusaidia polisi katika kugundua hatari katika kila kona ya mji huo. Alionya kuwa ikiwa watu elfu mbili wanaohatarisha usalama wa raia milioni kumi wa Jakarta watakamatwa. Aliongeza pia kwamba watatishia kuhatarisha kwa usalama wa polisi nao pia watazuiwa. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu linakosoa Umoja wa Afrika kwa kuchelewesha ripoti ya tume ya uchunguzi kuhusiana na mzozo wa Sudan Kusini. Human Rights Watch inasema Umoja wa Afrika ni vema ubadili uamuzi wake na kutoa haraka ripoti hiyo. Mwandishi wetu Jodi Kapo ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Mkurugenzi wa Human Rights Watch wa Afrika Daniel Bekele anasema Umoja wa Afrika umeshikilia haki ya huko Sudan Kusini. Kuahirisha kuchukua hatua kwa ripoti hiyo, anasema kunaleta mashaka kuhusu nia ya dhati ya umoja wa Afrika kwa tume ya kwanza ya uchunguzi. Tume hiyo ilikuwa chini ya wenyekiti wa rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo. Mzozo wa karibuni nchini Sudani wars, and... Mzozo, ni nchini Sudani kusini ni moja ya vita vibaya ambavyo vimeelezwa vimekuwa na vifo vingi na uharibifu wa mali, nikimaanisha mali za raia na maelfu ya watu na watu kimsingi wamekuwa wakilengwa kuuliwa kwa ukabila wao. Maelfu ya watu wamefariki na maelfu wamekoseshwa makazi. Bekele anasema uhalifu mkubwa ikiwemo uhalifu wa vita umetendwa nchini Sudan kusini tangu Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. so that... kwa hiyo takwimu halisi zinahitaji kutolewa na wale waliohusika na vitendo vya ukatili wanatakiwa kuwajibishwa. Ni muhimu kuwa ugunduzi na mapendekezo ya tume ya uchunguzi yatolewe hadharani. Makubaliano ya kushirikiana madaraka yalitiwa saini Februari 2 kati ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na makamu rais wa zamani Riek Machar. Masuala mengi yanahitaji kufanyiwa kazi. Hata hivyo, kama yakifanikiwa, mkataba huo utaunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya kumaliza mapigano. Mapema mwezi ujao unaleta swali la iwapo Umoja wa Afrika umecheleesha ripoti ya tume ya uchunguzi kusudi isihatarishe mazungumzo ya amani. Kwa hiyo inaonekana kuwa ni mawazo ya wapatanishi wa amani na baadhi ya maafisa wa Umoja wa Afrika, lakini tunaamini kwamba mawazo hayo si sahihi. Hatudhani kuwa utaratibu wa amani na utaratibu wa haki ni ya kipekee afisa wa Human Rights Watch anasema kwamba kushindwa kuchukua hatua kwa haki kutawapa nguvu watenda maovu kutenda manyanyaso mengi zaidi. Bekele anasema kuwa jumuiya ya kimataifa imekuwa ikisubiri kutolewa kwa ripoti hiyo kabla ya kuchukua hatua za kisheria huko Sudan Kusini. This relates to what is the best mechanism and model to hold the perpetrators to account. Hili linahusiana na njia bora na mfano wa kuwawajibisha watenda maovu, na pia kuonekana kuna maelewano kwamba hakika Sudani Kusini inahitaji mahakama mseto ambayo inajumuisha wa Sudani Kusini pamoja na wanachama wa kimataifa, kuunda taasisi ya kisheria ambayo itakuwa na kitengo cha uchunguzi, kitengo cha kuendesha mashtaka na jinsi ya kuwapatia ulinzi mashahidi. Bekele anasema au imechukua muda mzuri na rasilimali kurekodi uhalifu na kuongezea, juhudi zinaweza kufanya machache kama haoni hali hii halisi ilivyo. Hey, ni Sauti Amerika, Washington. Uchunguzi wa kundi la Human Rights Watch unashutumu hatua iliyochukuliwa dhidi ya waathiriwa 20 wa mafuriko nchini Zimbabwe walikoseshwa makazi mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na nne na ambao walilazimishwa kufanya kazi katika sekta ya nishati ya Rais Robert Mugabe kwa mshahara mdogo. Mwandishi wetu Gillian Parker ana ripoti kutoka Johannesburg. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Mvua kubwa mwaka mmoja uliopita zilisababisha mafuriko katika vijiji kadhaa karibu na sehemu ya bwawa la Tokwe Mukosi ambalo halijamalizika ujenzi wake katika jimbo la Mavingo kusini mashariki mwa Zimbabwe. Vijiji vilivyokumbwa na mafuriko vilitakiwa kuhamishwa ifikapo Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tatu kama sehemu ya mpango wa kuwahamisha watu elfu thelathini na wawili pamoja na mifugo yao ili kupisha eneo kwa ajili ya bwawa. Wengi walikataa kuhama mpaka walipofidia. Ripoti ya Human Rights Watch HRW iliyotolewa jana mjini Harare inasema, kufuatia mafuriko, watu elfu ishirini waliondolewa na kuhamishwa kwa kutumia utaratibu uliojamn Ripoti ilisema familia zilizokoseshwa makazi zimekabiliana na ghasia pamoja na manyanyaso. Mtafiti wa HRW Dewa Mahinga anasema utawala bora ungeweza kuepuka dharura ya kukoseshwa makazi, lakini kutokea kwa mafuriko kuliipa serikali fursa ya kuwahamisha wanavijiji waliokuwa hawataki. Zaidi ya familia elfu tatu zilizohamishwa zilikuwa zikiishi katika kambi za muda kabla ya serikali kuwalazimisha kuhamia kwenye eneo la hekta moja katika Nuats Ranch lililotajwa na Rais Robert Mugabe kama shamba la miwa kwa ajili ya mradi unaomilikiwa na serikali wa ethanol. Familia ziliambiwa zitalima miwa pekee kwa ajili ya mradi huo au kupoteza msaada wa serikali wa kuwahamisha. HRW inasema watu hawatakiwi kulazimishwa kuwa wakulima wa miwa, lakini wapatiwe fidia ya haki na waruhusiwe kuchagua mahala pa kuishi. Maafisa wa Zimbabwe wanakanusha ukosoaji huo. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Mavingo Kudakwashe Basikiti anasema ardhi imetengwa kwa ajili ya makazi yao ya kudumu kwa familia zilizohamishwa, ili kuhakikisha kuwa wana maisha yanayostahili. Azimio la AU la kuwalinda na kutoa msaada kwa watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi yao huko Afrika, ambapo Zimbabwe ilitia saini mwaka elfu mbili na kumi na tatu inasisitiza haki za binadamu lazima ziheshimiwe kwa kila kiwango cha ukoseshwaji makazi na uhamishaji. Mahi Hinga anasema hilo halitokei nchini Zimbabwe. Zimbabwe, in really uh, Zimbabwe inakiuka kind of, misingi yote Before na majukumu ambayo yameelezewa katika azimio and hilo ni tatizo, na inahuzunisha kwa mtazamo wa haki za binadamu, kwa sababu huyu ni mtu yule yule ambaye nyumbani hana uwezo na hana nia ya kukidhi tathmini ambazo zimewekwa katika azimio la Kampala and juu ya haki za watu waliokosesha makazi ndani ya nchi. Ripoti ya HRW imekuja siku kadhaa baada ya Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe kuchukua wenyekiti wa Umoja wa Afrika au wengi wanahoji uamuzi wa, wa kumpatia nafasi hiyo kufuatia rekodi yake ya haki za binadamu katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita kama kiongozi wa Zimbabwe. <muchilio> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana, na leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari anazungumza na Miss Universe Tanzania Nale Boniface aliyeiwakilisha Tanzania katika shindano la Miss Universe katika mji wa Miami, jimbo la Florida, hapa Marekani, na kwanza anaelezea ushiriki wake na nafasi yake katika michuano hiyo. Sikufanya kwamba najaribu, nilienda kwa ajili ya competition. Kwa hiyo competition ilikuwa kubwa, hata washiriki wenzangu walikuwa wanaona kwamba upinzani ni mkubwa. Kwa hiyo nafasi yangu alikuwa mbaya, ilikuwa nzuri. Na labda Nale, utueleze tu kwa ujumla yale mavazi ambayo umeonekana nayo, nafasi ya mavazi haya ilikuwa ni yapi hasa na alitengenezwa wapi mavazi yako? Vazi langu la ubunifu lilibuniwa hapa Tanzania na designer, ilikuwa ina maanisha kwa sababu sisi Watanzania tuna mmea ambao ni cash crop wa, kwa hiyo nilitumia ile kama kielelezo tukimojawapo kutoka nchini kwangu. Swimwear ilikuwa ya pale pale ya mamai ambayo ni ya pale pale Marekani na vazi langu la usiku actually limetoka kwa Maria Sarungi ambaye ni my director. Kwa hiyo ni mjumuiko wa watu tofauti tofauti ambao waliweza kunivalisha pamoja na dadangu Milen Magese ambaye alikuwa Miss Tanzania elfu mbili na moja. Na uh, pengine mm-hmm, utuambie tu yale yaliyokuwa yakiendelea kwenye maandalizi kwa sababu tunapokuja kuwaona kwenye televisheni ile ni fainali na tayari wanatuambia kuna watu kumi na tano wameshaingia kwenye hizi fainali, lakini kuna mengi yeah, ambayo yamekuwa akiendelea tangu mlipofika mpaka ile siku ya mwisho. Hebu tueleze kwa kifupi yale aliokuwa akiendelea iliojiri pale. Okay, pale tulianza na preliminary night ambayo tulishiriki wote, baadaye ndo wakaja wakachagua top 15 ndo wale ambao ilifanyika pale Jumapili kwenye telecast, lakini before tulifanya Preliminary ambayo, selection, ambayo selection matokeo yake ndo yakawa Jumapili. Na pengine kuna mambo mengi ambayo na yale umejifunza na umekutana nayo ambayo ukutegemea au ni mapya kwako, mm -hmm. Ucholeze yale ambayo umejifunza na yale ambayo ulikutana nayo na pengine ukuyategemea ni yapi hasa? Nimejifunza mambo mengi kwenye shindano. Kama Watanzania tunataka kufika mbali, kuna vitu vingi sana vya kuzingatia. Nimejifunza ushirikiano, nao tulikuwa wasichana themanini na nane ambacho ni kitu akiwezekani, tunakawa kwa pamoja, lakini ushirikiano na upendo ambao nimeupata pale umeweza kunifikisha hapa nilipo, na tumejifunza vitu vingi sana kutoka kwa wadhamini ambao mojawapo walikuwahanga, wamenifundisha vitu vingi sana ambavyo nitakuja kuvitumia hapa nchini lakini kwa kwa mambo ya uli, ya ulimbwende na mavazi, yaani inahitaji ya sana sana ushikamano kutoka Tanzania dizaina, wote tushirikiane kama tunataka kufika mbali zaidi. Na pengine kuna changamoto ambazo umejifunza, changamoto pengine ulizokutana nazo wewe binafsi ukienda kwenye haya mashindano ni zipi hasa ha? kama hivyo saa nyingine unakosa nguo ambao tuna designer wengi hapa nchini wangeweza kusupport. Kuna tukio fulani unahitaji kuvaa nguo za aina fulani unakuwa hauna. Kuna catwalk ambazo nilikuwa sijajifunza huku nyuma, lakini zote nimeweza ku overcome sababu unajifunza kutoka kwa wengine pia. Na unapozungumzia nguo fulani, pengine kuna wakati watakiwa kuvaa na hiyo nguo huna. Ni nguo zipi hasa? Maana sisi tulifikiri mavazi ni yale tu ya kuogelea la kutokea usiku. Na vazi la kitamaduni, pengine kuna mavazi gani hasa unatakiwa kuwa nayo zaidi unapokwenda kwenye mashindano kama haya? Yapo, kwa mfano kuna auction night ambayo niliweza kuuza a gift from Tanzania, ilibidi nivae kitamaduni, yaani kuonyesha asili yangu, lakini nilikosa nguo ya action ya auction night. Kulikuwa na nguo ambazo tu. nilitamani sana watu waweze kuifahamu Tanzania ambao wakinikivaa tu wanajua yule ametokia Tanzania, kwa hiyo yale ni mavazi ambao, wapo wabunifu kutoka Tanzania wanaweza kunisupport kupandisha nchi yetu katika kiwango cha juu zaidi. Tuliona kwamba pia walikutana na mmiliki Donald Trump, mfanyabiashara maarufu na mmiliki wa Miss Universe, nini ambayo yeah, pengine mlipata uh, kuzungumza na Donald Trump. Nilivyokutana naye aliongelea sana tofuti yangu kwamba Knows about Tanzania a little bit. Kwa hiyo nikaweza kumkaribisha, nikamwambia karibu Tanzania, of course tunaweza hmm. Tukamtegeza siku yoyote, anaweza akaja sababu. So, ni nafasi ambayo nilichukua so, kuweza kumkaribisha, sababu alikuwa yuko haraka sana, is a very busy man, so, the only short way ambayo niliweza kufanikiwa kuongea naye ni kuweza kumkaribisha nchini kwetu. na pengine yeah. ushauri wako kwa vijana ambao wanataka kushiriki siku zijazo ni upi hasa? mm -hmm. wawe committed very very committed na wasichukulia hili jambo kwamba ni rahisi rahisi. Nchi nyingine wanalichukulia kwamba it's something big, it's a big champion competition, it's something very high. Tanzania tunachukulia very simple. Kwa kama wako kweli tayari kushiriki, wajitoe kweli kweli, it's a big competition, we are going to fight there, twendi, you could have vacation, wawe ready, and charity work, we really have to do charity work ambayo inaweza kutufikisha kule, tujifunze zaidi kuhusiana na nchi yetu, kwa sababu unapofika kule una, una, una kazi kubwa ya kuwa kama balozi, pengine kuielezea nchi yako, sio ndiyo? Kabisa, yeah. Kitu gani ambacho wanakifanya hapa nchini cha kuweza kusaidia jamii? Kwa sababu kazi nyingi ya Miss Universe sio pale stejini. Kazi nyingi ya Miss Universe ni kuingia katika jamii na kutoa hope katika jamii. Ni Miss Universe Tanzania na le Boniface akizungumza na sauti Amerika. Ijumaa <laughs> la na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Jordan imeapa kulipiza kisasi kwa kiasi kikubwa kwa kundi la Islamic State baada ya kumuua kikatili rubani wa Jordan wakati ndege yake ilipoanguka huko Siria mwezi Desemba. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameeleza masikitiko yake juu ya makubaliano ya amani kati ya pande mbili zinazopingana Sudani Kusini, ambayo ndiyo inatarajiwa uh, kuwa hatua muhimu kuelekea mkataba wa amani kwa kushindwa kuunda serikali ya pamoja. Marekani ilifanya shambulizi la dron huko Somalia jana dhidi ya kiongozi wa kundi la Al-Shabab. Msemaji wa wizara ya ulinzi Admirali John Kirby alisema kombora hilo lilipiga kusini mwa mji mkuu Mogadishu likimlenga Yusuf dhik Mamia ya vikosi vya nchi kavu vya Chad vimeingia kaskazini mashariki mwa Nigeria kama sehemu ya jeshi la ukanda wa Afrika magharibi linaloongezeka ili kupambana na kundi la Boko Haram. Nchini Misri, mtu mmoja aliwawa na wengine wawili kujeruhiwa wakati bomu la kutegwa kando ya barabara kulipuka katika mji wa Alexandria. Mwisho wa matangazo yetu kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni mimi Astegt Yat, studioni hapa nimeshirikiana naye Sunday Shomari, mwelekezi amekuwa ni Aida Issa, kutoka studio zetu hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunawatakia siku njema, kwa heri.