Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Februari 4 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 1922 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. <mulia> na katika matangazo yetu ya leo, mapigano mapya yazuka tena katika eneo la mashariki mwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Tunaomba kwa serikali tuangalie, kuna gani ile mauaji, kama itaisha kwa njia gani, iki usalama ulikuwa umerudi, umerudi lakini tunashangaa tena mauaji imerudilia. Na wananchi wa Tanzania wapokea suala la kupiga kura ya maoni ya katiba mpya kwa njia tofauti. Kuna watu ambao hawafahamu kabisa hata umuhimu wa hiyo ijako, kwa sababu lugha inayoandika kwenye katiba ni lugha ya sheria. Mimi la msingi nadhani ni kwamba tuliacha hizi swala, hatuna sababu ya kukimbizana na uchaguzi. Na basi hayo na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ikisomewa naye mwenzangu Id Ligongo. Somalia inasema ndege ya Marekani isiyo na rubani imefanya mashambulizi siku ya Jumamosi na kumuua kiongozi wa juu wa wanamgambo wa Al-Shabab, Yusuf Dheg aliyelengwa. Serikali hii imesema katika taarifa yake mapema leo kwamba Dheg alikufa na makamanda wengine wa Al-Shabab katika shambulizi hilo la anga katika mji wa kusini wa Dinsor. Chanzo kutoka kwa wanamgambo kimethibitisha kwamba kamanda huyo aliuawa na kuithibitishia Sauti ya Amerika. Dheg ambaye alikuwa mkuu wa mambo ya nje wa Al-Shabab alihusika katika mashambulizi ya ndani na nje ya Somalia, na yeye ndiye alikuwa mpangaji mkuu wa mashambulizi. Mamia ya wapiganaji wa Boko Haram wamevuka mpaka kuingia Kamerun mapema leo kupambana na wanajeshi wa Chad na Kamerun waliopelekwa kupambana na wanamgambo hao kutoka Nigeria. Mashuhuda wanasema wapiganaji waliingia katika mji wa Fotokol katika mpaka wa Nigeria na Cameroon na kushambulia wanajeshi wa Chad ambapo inaripotiwa mapigano makubwa yalizuka. Serikali ya Chad inasema majeshi yake yalipambana na mashambulizi ya Boko Haram katika mji wa Fotokol siku ya Jumanne na kuwakimbiza wanamgambo hao katika mji wa Nigeria wa Gambaru. Chad inasema imewaua zaidi ya wanamgambo 200 wa Boko Haram na wao kupoteza wanajeshi 9. Hakuna uthibitisho huru kuhusu idadi ya waliouliwa. Mauaji ya kikatili ya rubani raia wa Jordan aliyekuwa akishikiliwa mateka na wanamgambo wa Islamic State yanaonekana kuamsha maoni ya umma wa kiarabu dhidi ya kundi hilo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wananchi wa Jordan wanaomboleza kifo cha rubani Muath Kasasbah katika misikiti kote nchini humo hivi leo Jumatano, huku huzuni na hasira zikiwa zimesambaa. Umati wa watu ulitoa maneno makali dhidi ya kundi la Islamic State wakati watu wengine wakitaka kisasi kilipizwe kwa kuuawa kwa rubani huyo. Safi Kasasbah, baba wa rubani huyo, amewaambia waandishi wa habari na watu wengine waliokusanyika kutoa rambirambi zao kwamba kuuliwa kwa wanamgambo wawili wa Islamic State Sajida Rishawi na Ziad Karboli hakutoshi. Anasema kuuliwa kwa Rishawi na Karboli hakutoshi kulipiza kifo cha mtoto wake, na kuisihi serikali ya Jordan kuwalipisha kwa gharama kubwa kundi hilo la kikatili na kihalifu la Islamic State ambalo linapingana na Uislamu wa kweli. Mfalme Abdallah ambaye alikutana kwa muda mfupi na Rais Barack Obama huko White House hapo jana amewasili Aman leo na kukabiliwa na wito wa umma no unaomtaka achukue hatua. Katika hotuba yake kwa njia ya televishen kwa watu wake jana usiku, amesisitiza kwamba maafa ya kitaifa yamewaunganisha watu wote. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wafanyakazi wa uokozi nchini Taiwan wametumia crane kuinua sehemu ya mabaki ya ndege ya abiria iliyoanguka nje ya mji wa Taipei na kuua watu karibu 25 na kuacha wengine 20 wakipotea katika mto wenye kina kidogo. Ndege hiyo aina ya ATR 72 iligusa daraja kwa bawa lake moja na kudondoka katika mto Kelong mara baada ya kuruka mapema leo. Picha na video zilizowekwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha ndege katika nyuzi tisini na kwa kiwango kidogo ilikosa kugonga magorofa marefu ambayo ni makazi ya watu. Boti za uokozi zilizunguka ndege hiyo iliyokuwa imeanguka juu chini na kuwatoa abiria kumi na watano kwenye usalama akiwemo mtoto. Mkurugenzi wa shirika la Trans Asia, Chen Kinde alitoa rambirambi zake na kuomba radhi kufuatia ajali hiyo katika mkutano na wanahabari. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya ametoa mwito wa kumalizika kwa mapigano haraka huko mashariki mwa Ukraine ambapo mapigano mapya yameua watu watatu kwa mujibu wa maafisa. Mashuhuda wamedai kuona maiti watatu nje ya hospitali ambayo ilishambuliwa katika mji unaoshikiliwa na waasi wa Donetski mapema leo. Katika taarifa, afisa huyo wa Umoja wa Ulaya Federika Mogherini amesema mapigano yanayochochewa na wanaotaka kujitenga yanasababisha matatizo makubwa kwa binadamu na kuzorotesha juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa. Moherini ametaka ya yaanzishwe makubaliano ya kusitisha mapigano ndani ya siku zisizozidi tatu. Na watu saba wamekufa na karibu darzeni kujeruhiwa baada ya treni ya safari za mijini iliyokuwa na msongamano mkubwa wa watu kugonga gari lililokwama kwenye makutano ya reli nje kidogo ya jiji la new York. Ajali hiyo ilitokea Jumanne jioni katika mji wa Valhalla, karibu kilomita 32 kaskazini mwa New York. Maafisa wanasema dereva wa gari aina ya jip Cheroki alisimama kukagua gari lake baada ya mlango wa usalama relini kushuka kwenye gari yake. Treni hiyo iligonga gari hilo kabla ya dereva kufanikiwa kuliondoa gari kwenye makutano ya reli. Mamia ya abiria walikimbia kupitia nyuma ya treni kujiokoa kutokana na moto uliozuka. Nam ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jijikuu la Marekani Washington DC. na mapigano mapya yamezuka kwenye mji wa Beni uliopo mashariki mwa nchi ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuwacha watu wasiopungua ishirini wakiwa wamepoteza maisha yao. mwandishi wetu Austel Malivika anatupa ripoti kamili kutoka DRC. Ifahamike kwamba mauaji hayo yamejitokeza katika mji wa Beni wa upatikano wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Leo hii kwa saa za usiku, kwenye laini ya simu nimezungumza na mmoja wa rahia ambaye amekuwa kwenye kijiji hicho na ambaye amehifadhi jina lake, ilikuwa mapande ya kwanza vendezere kuendelea mpaka usiku kukucha, na kuna baba mmoja wa wa waam mwenye aiko mgonjwa maututu. Naomba kwa serikali wa tuangalie namna gani ile ile mauaji kama itaisha kwa njia gani ganiik. Usalama ulikuwa umerudi umerudi lakini, tunashangaa ya kwamba tena mauaji yamerudilia. Juhudi zetu kupata viongozi wa serikali zimeshindikana hasa sana, simu zao zimekuwa zikifungwa, lakini haijulikani ni kwa sababu ya mtandao ama la. Nimezungumza naye Yasini Kombi, mwandishi wa habari kwenye redio Wazis katika mji wa Beni, sehemu ambako watu hao wameuliwa. Mauaji hayo yakifanikana katika mji inayoitwa Mayangose TV inapatikana kukomine ronzoni ndani ya miji ya Beni na ilikuwa ya saa tatu ya usiku. Na kwa hiyo mauaji na wajua wanawake wa saba na wanaume kumi na tisa, yaani kwa, kwa ujumla inakuwa kwa persone ndio iliyofariki hapo hapo ifanilike kama kwa hiyo mauaji watu walikuwa wakiwaua na mipanga na walikuwa wakiwafunga na makamba nyuma na jeshi la serikali liko wapi? Pamoja na lile la Umoja wa Mataifa, watu ambao waliokuwa na silaha walipiga pia, wakisha kuwaua na matisu walikamata pia, wakipiga silaha, wakipiga masasi juu juu ya kuita, sasa wengine wajue kama mauaji yamefanyika. Kwa hiyo mwengine kwa upande wa Umoja wa Mataifa ni kwamba hawaelewe kitu ambacho kimekuwa kiendelea katika mji wa Beni kama alivyosema Santos Cruz ambaye nilizungumza naye akasema kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa na lile la jamhuri demokrasia ya Kongo liko katika maeneo ya Beni kuwasaka waasi hao tangu siku ilizopita na mwezi wa Januari, hakukuweko mauaji. Ya kushangaza ni kwamba mauaji hayo mara nyingi, mara nyingine yamejitokeza kwa sababu wamekuwa wakitumia gorila, lakini hata hivyo watajitahidi kuhakikisha usalama wa wananchi. Baadhi ya wananchi katika maeneo ya Beni wamekuwa wakijiuliza ni kwa nini watu wamekuwa wakiuliwa kwa mapanga, visu na shoka na bila hatua madhubuti kuchukuliwa ama kuwashika wanaotenda vitendo na habari za dunia, Korea Kaskazini inafuta uwezekano wa kufanyika tena kwa mazungumzo na Marekani ambayo inaituhumu kwa kujaribu kuiangusha serikali ya kikomunisti ya Pyongyang. Katika taarifa ya mapema leo, tume ya kitaifa ya ulinzi, taasisi ya juu ya jeshi la Korea Kaskazini, pia imetishia kulipiza kisasi kwa mashambulizi ya nyuklia na mtandao kwa Marekani. Shutuma kama hizo ni za kawaida katika kuelekea mazoezi ya kijeshi ya pamoja kila mwaka ya Washington na Korea Kusini, ambayo ya yamepangwa kuanza mwezi Machi. Pyongyang imesema inachukulia mazoezi hayo kama maandalizi ya kuivamia Korea Kaskazini. Taarifa hiyo ilichapishwa kwenye mtandao wa shirika la habari la serikali na pia inaonekana kujibu mahojiano ya hivi karibuni ya Rais Barack Obama ambapo alisema serikali ya Pyongyang ipo siku itafikia kikomo. Na rais wa Sri Lanka Maithripala Sirisena mapema leo ameapa kushughulikia maridhiano ya kitaifa katika nchi ambayo bado imegawanyika kutokana na vita ya wenyewe kwa wenyewe vya muda mrefu ambavyo vilimalizika karibu miaka sita iliyopita. Rais huyo aliongea mjini Colombo katika sherehe za kuadhimisha siku ya uhuru na kutoa heshima kwa wali wote waliokufa katika vita ya miaka 26 ambavyo vilihusisha majeshi ya serikali dhidi ya waasi ambao walikuwa wanataka uhuru wa, wa Tamil, ambao ni wachache nchini Sri Lanka. Rais huyo alichaguliwa mwezi uliopita na kumshinda kiongozi wa zamani Mahinda Raja Pasaka, ambaye serikali yake ilikataa wachunguzi wa, wa kimataifa kuhusiana na tuhuma za uwezekano wa uhalifu wa kivita wakati wa mgogoro. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Na kufuatia serikali ya Tanzania kutangaza kwamba kura ya maoni ya kupata katiba mpya itaendelea kama ilivyopangwa Aprili 30 mwaka huu, maoni tofauti ya kuunga mkono na kupinga yametanda nchini humo. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Bakari Nuhu aliyeko Mtwara na Hamza Zeburi wa kule Zanzibari na kuwauliza kuhusu swala hili. Nimesema mtu kama mimi, mimi naweza tumia internet, naweza nikapakua, yani nika download, lakini ni tabu. Huwezi kusoma kitu katika screen, kitu chenye peji ya hamsini mpaka mia, ukawa unasoma katika kio, ni ngumu sana. Nafikiri ni kwamba hizi ni ndoto za kiongozi kwamba ahakikishe anaondoka katiba e, imepatikana. Huku Mtoara anasema kwamba sasa katika mazingira kama hayo, wakuwa muhimili wa dola unasema kwamba lazima ifanyike kura ya maoni tunakuja kujiuliza swala la msingi je wananchi hawa wamewezesha kuifahamu kile kilichomo katika hiyo rasimu si tu kufahamu kwa maana ya kusoma je tafsiri yake ya hiyo hicho ambacho wanakisoma wanakifahamu hilo ni swali la msingi kwa... kabisa labda niwaulize nyinyi wa... eh, hilo halipo hilo halipo bakari kwa maana hiyo mtakubaliana na mimi kwamba uh, vyama vya upinzani tumesikia baadhi yao wanasema kwamba watasusia uh, kuhusu uh, kura hii ya maoni April Inamweka mwananchi wa kawaida asiyeelewa katika hali gani? Ukisusia itapita, ukenda unakipigia kitu ambacho huna uhakika nacho, na ukenda ukikipa, ukikikubali, unauparaganya mustakbala wako. Ukikataa vilevile, uko katika kuparaganya hichi kitu cha marezi Kwani tukikiahirisha mpaka tukatumia yeah, katiba hii hii, mpaka tukipokuja katika serikali nyingine, kutakuwa na ubaya gani? Yeah, tufanyeje sasa, Bakari? Kitu ambacho nadhani ni cha msingi cha kufanya kwa sasa, hakuna ulazima wa haraka kiasi hicho ya kuipata Tanzania mpya mpyaa. Tujiridhishe kwamba tunachoenda kukifanya kitakuwa kwa maslahi ya taifa, si kwa maslahi ya kundi la watu fulani, aidha wanasiasa au watu wengineo. Na kwa bahati mbaya sana, kura yenyewe haisemi hizo zita, kura zitakuwa halali iwapo solusi kadhaa za watanzania watapigia kura. Ina maana kukosekana kwa hiyo, inaenda kwenye simpo majori, kwa maana kama kura ikizidi hata moja kati ya watu watatu waliopiga kura, hiyo itasema rasimu ya katiba imepita na sasa ni katiba rasmi. Ni kuhakikisha kwamba wananchi wetu wanajengewa uwezo wa kutosha wa kufahamu kilichomo kwenye rasimu ya katiba, ili baadaye waweze kufanya uamuzi. Tanzania ni ya kwetu, hakuna mtanzania zaidi. Je, tuchukulia mfano mdogo tu, bibi yangu kule sumbawanga kijijini kabisa, asiyekuwa na ueledi kuhusu e, swala hili la katiba, yeye ye, hata akifikiwa, pengine anaona kwamba asielewi lolote, afikie ama achwe, yeye atategemea nani? Yule ambaye alomtia ufunguo ende kupiga kupiga kura, ndoto atamtegemea kwa sababu yeye hafahamu. Hapo tungekuwa tuko katika pala pazuri Mtwara. Kuna watu ambao hawafahamu kabisa hata umuhimu wa hiyo kupiga kura, kwa sababu lugha inayoandika kwenye katiba ni lugha ya kisheria. Mimi la msingi nadhani ni kwamba tuliacha hili swala, hatuna sababu ya kukimbizana na uchaguzi. Ni wananchi wa Tanzania. Bakari Nuhu akiwa Mtwara na Hamza Zuberi wa Zanzibari nchini Tanzania wakizungumza na Sauti ya Amerika nchini Tanzania. Tukirejea kule bado Uh, na nchi ya Kenya na Ethiopia zinaendesha kampeni nchini Marekani ya, ya kuvutia wawekezaji na wafanyabiashara kutoka Marekani kuwekeza Afrika Mashariki. Jumanne usiku, mabalozi wa nchi hizo hapa Washington walikaribisha wawekezaji na wafanyabiashara wanaotazamia kutembelea nchi hizo za Afrika Mashariki hivi karibuni. Mwamoyo Hamza alizungumza na balozi wa Tanzania nchini Marekani, Liberata Mulamula mula, na kumuuliza kuhusu matarajio yao katika kampeni hii. Tuko hapa kwa kweli kukutana na wafanyabiashara wawekezaji, na wizara ya biashara itakuwa na trade mission ambayo itakwenda kwa Tanzania pamoja na nchi nyingine nane, lakini wame, wameona ni bora tuweze kukutana na hao wafanyabiashara, tuweze kuwahamasisha waweze kuja na waweze kujua opportunities zilizopo. Kwa hiyo nimefurahi kwamba wamejitokeza wengi sana kwa hiyo walituomba kwamba kama mabalozi tuweze kuwaeleza, tuwape imani kama kweli kwamba nchi zetu kwa kweli ziko tayari kufanya biashara na Wamarekani. Kwa hiyo hawa wote ni wafanyabiashara ambao wana lengo la kwenda kwenye nchi za Afrika Mashariki kufanya biashara. Ndiyo, ndiyo wana lengo lakini, unajua wengi wa Marekani wengi hawaelewi nchi zetu hmm, na wakisikia Afrika wengi, kama mnavyojua, wanajua ni, ni nchi moja. Sasa tunataka kuwaonyesha kwamba sawa, kuna Ethiopia lakini Tanzania ina mambo ambayo Ethiopia haina. Kwa hiyo ndio maana tulikuwa hapa, wakituona wanaelewa zaidi. ni, ni, ni, tumekuwa tumekuwa na initiatives nyingi sana hasa katika utawala wa Rais Obama kuweza kuileta Tanzania amini Afrika kwa ujumla ieleweke kwa Marekani, lakini kuwaonyesha kwamba wasipoweza kufanya biashara na Afrika kwa kweli, Afrika ni wanasema the next frontier, watakuwa wanapoteza opportunities fursa alafu wanalaumu kwamba sisi tunafanya biashara, tunafanya nani, uwekezaji na Wachina. Tunaambia hapana, opportunities zipo, lakini mmekuwa mnaogopa kuja. Nakumbuka mwaka jana walikuja wa marais wa Afrika wengi tu hapa Washington, kwa mkutano mkubwa sana ambao ulihusu biashara. Unaweza kusema hii ni matokeo, baadhi ya matokeo ya ule mkutano. Ni kweli kabisa, maanake ule mkutano ilikuwa ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani kwa marais wa Marekani anawaleta marais wenzake wa Washington, lakini sio kwamba kuja kupiga picha au ku speech, ilikuwa ni kutanisha na wanabiashara. Kwa hiyo sasa hii ni mwendelezo. Maana hiyo wizara ya biashara ndio iliweza kuorganize ule mkutano. Kwa hiyo sasa wameona kwamba wameona kama momentum inakufa sasa, wameamua kwamba ngoja tuone tuweze kuwaleta wafanyabiashara, wasisahau yale ambayo waliyasikia kutoka kwa viongozi wetu, na sisi tumefurahi maana tumekuwa tunajaribu kuona kwamba yale yote ambayo yalikubalika wakati wa mkutano walipokutana na wafanyabiashara hawa wawekezaji, hatuoni ambacho kinachoendelea. Kwa hiyo sasa hii inatusaidia sana sisi sasa kama ubalozi kuweza kuwahamasisha, kuwakumbusha kwamba zile deal zote lazima, zile yote imeishia wapi. Kwa hiyo sasa hii tumeunga mkono sana hii initiative, na tunategemea kwamba mwezi wa tisa ndio wanategemea kwamba watakuwa Tanzania tunaambia kuanzia sasa, tutaendelea kuhamasisha zaidi na zaidi, tuwapate wale hasa wawekezaji. Balozi Liberata Mulamula, mula wa Tanzania nchini uh, Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika. Asante kwa kuungana nami Estegidhyuat kwa makala ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika. Hivi leo basi tunamulika afya ya wanaume Wakati ya umri wa miaka 45 na kuendelea. Nazungumza na Dr Mike Kiabo kutoka jiji la New York hapa Marekani, na kwanza nimemuuliza ni matatizo gani afya ya afya yanaowaandama wanaume wa umri huo wa miaka 45 na kuendelea. Dr Kiabo: akina baba na wenyewe tunayo matatizo mengi tunapofikia hiyo umri. Ni sawa tuna akina mama, lakini kwamba kwa kina baba ninakuwa ni tofauti kwamba kuna vitu ambavyo walivyo navyo wanaume wanawake hawana. Kwa hiyo inapofikia ule umri, kuna kitu kinaitwa prostate, mara nyingi huaga inavimba. Ni kopo ambayo tunayo na inatusaidia, lakini inapofikia ule umri, inakuwa na yenyewe inaanza kukua inapokuwa inaleta matatizo ya kufanya wakati mwingine kuziba mkojo na inaweza ikabadilika ikawa saratani. Sasa unapofikia ule umri wa miaka arobaini na tano, ni vyema kila mwaka huu unapimwa, kuangaliwa kwamba kama prostate yako iko katika hali ya kawaida au kama imeongezeka. Sasa hivi kuna madawa ya kuifanya isinyae au kama imekuwa sana ni, ni bora kuiondoa kwa operation. Na ukizungumzia hicho kibofu cha mkojo, ambapo wengi tu wanapata saratani, wakati mwingine habari za ugonjwa huu zinaambatanishwa na dhana potofu. Hizo ni imani hizo, ninachosema kwamba ni imani potofu, kwa sababu hizi kokwa tunazo kila mwanaume na inakuwa kadiri umri unavyoendelea. Kwa hiyo swala la kwamba hakuwa ha, na mahusiano mazuri na mke wake, au inakuwa kweli ni kitu ambacho kina- kipo na kitapua kadri umri unavyoongezeka. Dkt Kiabo, licha ya ho hofu kwa wanaume wa umri huo wa kadri kuanzia miaka arobaini na tano hadi sitini na tano kuwa na uwezekano wa kupata saratani hiyo ya kibofu cha mkojo, kuna matatizo gani mengine ambayo inabidi labda wayachunguze au waende kwa daktari kuweza kufanyiwa vipimo waweze kubaini hali yao? Hapo na penyewe kuna magonjwa mengi, hasa magonjwa ya moyo, magonjwa ya kisukari. Ni kipindi ambacho umri yanaibuka kwa wengi, na kama kama tulivyosema tena kwamba kadiri umri unavyoongezeka mwili wako unakuwa hautengenezei wenyewe. Kwa hiyo hata maradhi mengine, kwa sababu mwili unapunguza kinga, hata maradhi mengine ya kawaida yanakuwa yanatuandama sana, na hao pia huhitaji hivi vimelea waweze kujisaidia navyo, pamoja na lishe bora. Mwanaume naye anahitaji hivyo vimelea, hizo vitamin, kama alivyo mwanamke na anahitaji lishe bora, anahitaji kufanya mazoezi. Tatizo kubwa ambalo tunaliona hasa ambalo linasa kwa wanaume wengi ambao wako mjini ni hilo tatizo ambalo kwamba mtu akishapata pesa, umeshakuwa na magari, unaingia kwenye gari unakwenda ofisini, ukitoka ofisini unaingia una kwenye gari unarudi nyumbani, umekaa nakunywa bia nakula nyama choma unalala, asubuhi unaamka tena. Kitumbo kikishaenda mbele, unasema yule bwana ba, kafanikiwa bana. Unaona, naona alivyonona. Umbendi umekaribisha magonjwa, ukifa ghafla um, umepata shinikizo la moyo. Wanasema oh, karogwa, seshemali kwa mzima kabisa bwana. Kwa kweli vitu vyote hivi inabidi kuvipunguza, ukiweza kuviacha ni kuviacha kabisa, kwa sababu umri kadi unavyokwenda. Sigara ina matatizo mengi. Sigara inaweza ikakuletea saratani ya mapafu. Sigara inaweza ikakuletea matatizo ya moyo, kwa sababu zile nikotini na zenyewe zinafanya mishipa kuwa nyembamba kwa sababu zinajaa mule kwenye kwenye mishipa ya, ya, ya damu. Kwa hiyo unaweza ukapata ukapata hata tak kwa sababu ya sigara, unaweza ukapata saratani ya mapafu kwa sababu ya, ya sigara. tukija no. kwenye suala la pombe, na lenyewe lina matatizo mengi, matatizo ya moyo matatizo ya maini na hapa sasa, inategemea kwamba ana, mtu anatumia pombe gani. Kuna wanaotumia pombe kali, nafasi kubwa ya kupata matatizo ya magonjwa ya maini inakuwa ni kubwa zaidi kuliko huyo labda mwingine anayekunywa bia. Anayekunywa bia naye ana matatizo makubwa ya kuweza kupata kisukari kwa urahisi zaidi kuliko anayetumia pombe kali. Unapokuwa mtu kwenye urevi, kwanza kuna ulaji usiokuwa na wa kawaida, na kuna kufanya mambo mengine ya ovyo ambayo anaweza akakusababisha afya yako izuri kwa sababu ni Dr. Mike Kiabo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na tunapoendelea kabla ya kutamatisha, basi Idi Gongo na muktasari wa habari. Somalia inasema ndege ya Marekani isiyo na rubani imefanya mashambulizi siku ya Jumamosi na kumuua kiongozi wa juu wa wanamgambo wa Al-Shabab Yusuf Deg aliyelengwa Mamia ya wapiganaji wa Boko Haram wamevuka mpaka kuingia Kamerun mapema leo kupambana na wanajeshi wa Chad na Kameruni waliopelekwa kupambana na wanamgambo hao kutoka nchini Nigeria. Mauaji ya kikatili ya rubani raia wa Jordan aliyekuwa akishikiliwa na mateka na wanamgambo wa Islamic State yanaonekana kuamsha maoni ya umma wa Kiarabu dhidi ya kundi hilo la Islamic State. Wafanyakazi wa uokozi nchini Taiwan wametumia krene kuinua sehemu ya mabaki ya ndege ya abiria iliyoanguka nje ya mji wa Taipei na kuua watu karibu 25 na na kuacha wengine 20 wakipotea katika mto wenye kina kidogo. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya ametoa mwito wa kumalizika kwa mapigano haraka huko mashariki mwa Ukraine, ambapo mapigano mapya yameua watu watatu, kwa mujibu wa maafisa wa huko. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Rais wa Siria hivi karibuni alifanya mahojiano na gazeti la Marekani linalofuatilia masuala ya mambo ya nje Alionekana kukwepa maswali ya kuwajibika kwake kutokana na kuteseka kwa watu wa Siria licha ya utawala wake kuhusika na hatua kali dhidi ya wa waandamanaji wa amani waliopinga serikali yake miaka minne iliyopita na kupelekea mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu laki mbili na kupoteza makazi kwa mamilioni zaidi. Pia hakukuwa na majibu kuhusu mbinu mbaya zilizotumika dhidi ya watu wa Siria kwa karibu miaka minne ikiwa ni pamoja na kunyimwa chakula kama silaha ya kivita na matumizi ya silaha za sumu na mabomu. Kuna uhalifu mwingine uliofanywa na utawala wa Asad ikiwa ni pamoja na mauaji, utekaji, nyara wa watu, kupotea watu, ubakaji, ghasia za ngono na kuwatumia askari watoto. Naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya haki za binadamu na ajira, Thomas Melia, aliueleza mkutano wa hivi karibuni juu ya mzozo unaoendelea huko Siria. Pia Bwana Melia alieleza ukamatwa kwa maelfu kwa maelfu ya watu, wengi wao wakiwa wameteswa, wa pamoja na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu, kutopata haki mahakamani na kuuawa. Bashar al Assad anatumia njia za hila, akiuelezea mzozo huu kuwa kati ya utawala wake na makundi ya magaidi kama vile ISIL utawala wa dhuluma dhidi ya watu wa Siria. Hiari yake ya ukandamizaji badala ya juhudi za kushughulikia madai yao ya halali imekuwa ndiyo sababu ya kuongezeka kwa uasi. Kama naibu waziri Melia alivyoelezea, ISIL ilitokea kwa kiasi fulani kwa sababu dikteta mmoja huko Siria amekuwa akitesa watu kwa miaka minne, akiharibu miji na vitongoji na kusababisha nusu ya watu nchini humo kukimbia makazi yao na wengine kugadhabika na kugeukia makundi kama ISIL na mengine kama hayo. Katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jen Psaki alisema Assad anatoa madai ya uongo. Badala yake, Marekani inaunga mkono na itaendelea kusaidia, kama naibu waziri Melia alivyosema, kutafuta suluhu za kisiasa ambayo itazuia ghasia zinazosababishwa na wote utawala wa Assad na wale wenye msimamo mkali, suluhu ya kisiasa ambayo itapelekea amani ya kudumu kwa watu wote wa Syria, wanaume na wanawake kwa pamoja. Melia amesema serikali ya Marekani itaendelea kuwaunga mkono watu wa Syria kufikia lengo hilo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, afundi mitambo Katis Bainam, msimamizi mwa moyo Hamza, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Idi Ligongo tukisema usiku mwanana kutoka Washington DC.