Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Februari 5 mwaka 2015. Naitwa Est Gidhuyuwat na mimi ni Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo, Watanzania wapokea kwa hisia mchanganyiko tangazo la kupiga kura ya maoni juu ya katiba mpya. Mwananchi wa kawaida haijui, haifahamu, yeye anasikia malumbano tu ya wanasiasa ya chama tawala na Ukawa. Ukawa wanasema hawendi, lakini mara ya upande mwingine unaoona wanafanza kampeni. Na katika habari nyingine, athari zaanza kujitokeza katika sekta ya utalii nchini Kenya kufuatia maandamano ya hivi karibuni ya jamii ya Wamasai siku zile, ambayo Wamasai walifanya maandamano, magari mengi ya watalii yaliweza kusimamishwa barabarani, kwa sababu ni watu wa ng'ambo, vyombo vya habari vya ng'ambo ziliweza kueneza hili jambo sana, na kwa hiyo Kenya inapoteza mapato. Ni jambo ambalo serikali ingeweza kutilia maanani kulitatua. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Sande Shomari na habari za dunia. Mfalme wa Jordan Abdullah ameapa kuchukua hatua kali dhidi ya kundi la Islamic State kufuatia mauaji ya kikatili ya rubani wa Jordan aliyekamatwa na kundi hilo baada ya ndege yake kuanguka wakati operesheni dhidi ya wa wanamgambo huko Siria. Mauaji ya rubani Muat Al Kasaesbe yalipelekea shutuma za kimataifa na Jordan kulipiza kisasi kwa kuwaua wafungwa wawili wa Iraq, mmoja akiwa gaidi mwanamke kutoka Iraq aliyejitwa mhanga kwa kutaka kulipua mabomu katika jaribio lililoshindikana, Sajida al Rishawi, na mfuasi wa Alqaida Ziad al Karbuli. Mfalme Abdullah amesema Jordan haitaacha mapambano yake dhidi ya kundi la Islamic State. Kundi la wanamgambo wa Nigeria la Boko Haram limeua dazeni ya watu katika shambulizi la mpakani karibu na Camerun. Gazeti moja la Cameron kaskazini Dusael wanasema wapiganaji wa Boko Haram wameshambulia mji wa Fotokol mapema Jumatano na kufanya kile gazeti inachokiita mauaji ya halaiki. Abafan Musa, mkazi wa mji huo, ameiambia Sauti Amerika kwamba wanamgambo wameingia kwenye misikiti na kuwaua kikatili Waislamu waliokuwa wakifanya sala ya asubuhi. Idadi ya wagonjwa wa Ebola imeongezeka tena kwa mara nyingine kwa mara ya kwanza mwaka huu katika nchi tatu za Afrika Magharibi, ambako ugonjwa huo bado haujadhibitiwa. Shirika la afya duniani WHO linasema kesi mpya 124 ziliripotiwa katika wiki ya mwanzo ya Februari, huku kukiwa na kesi mpya 81 Sierra Leone, ikifuatiwa na 39 nchini Guine na 5 Liberia. Katika matokeo ya karibuni yaliyotolewa Jumatano, WHO inasema kuna utashi wa haraka wa kumaliza mlipuko kabla ya kipindi cha mvua kuanza ambapo itakuwa vigumu kufikia maeneo ya vijijini. Na rais wa Zimbabwe Robert Mugabe mwenye umri wa miaka tisini anaripotiwa kuanguka kwenye ngazi jana Jumatano alipomaliza kutoa hotuba mjini Harare, mara tu baada ya kuwasili kutoka kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika nchini Ethiopia. Esther Githuiwat anayo maelezo zaidi. Naam Sande, hakukuwa na ishara yoyote kwamba Bwana Mugabe aliumia kutokana na kuanguka huko na msemaji wake George Charamba alikataa kuzungumza na waandishi wa habari juu ya tukio hilo. Rais huyo alikuwa amemaliza kuhutubia wafuasi wake kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Harare alipokuwa akirejea kutoka kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika huko Adis Ababa, Ethiopia, ambako alichaguliwa kuwa mwenyekiti wa umoja huo. Mashahidi wanasema bwana Mugabe aliruka kwa bahati mbaya ngazi moja wakati alipokuwa anashuka, na basi akaanguka. Rais huyo alisaidiwa kuinuka na wasaidizi wake na kisha kusindikizwa kuelekea kwenye gari iliyokuwa ikimsubiri huku akijinyoshanyosha. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mtu mwenye bunduki ambaye hakutambuliwa alishambulia kituo kimoja cha kuchimba mafuta nchini Libya na kuwaua watu kumi na wawili wakiwemo wafanyakazi wa kigeni. Maafisa wa Libya walisema kwamba waliowawa ni raia wawili kutoka Ufilipino na wengine wawili kutoka nchini Ghana. Maafisa wamesema kwamba waliuawa kwa wali wa kupigwa risasi, huku wengine wakikatwa shingo. Kisima hicho cha mafuta kiko umbali wa kilometa mia moja na sitini kusini mwa mji wa Sirte uliopo kwenye ufukwe wa bahari ya Mediterranean. Kampuni ya Ufaransa ya Toto ndiyo mmiliki wa kisima hicho. Na kinasimamiwa na kampuni moja ya Libya. Mwanachama wa Alqaida wa zamani aliyesaidia kupanga njama za Septemba 11, 2011 hapa Marekani ametoa ushahidi kwamba wafalme wa Saudi Arabia walitoa fedha na usaidizi mwingine kwa kundi hilo la kigaidi. Zakaria Musawi alitoa ushahidi wake kwa mawakili kwa ajili ya waathirika waliouawa waka, wakati ndege zilipogonga jengo la World Trade Center huko New York, Pentagon hapa Washington na nyingine kuanguka kwenye uwanja huko Pennsylvania wakati ikiwa njiani kuelekea kwenye jengo jingine hapa Washington. Musawi anasema baadhi ya maafisa maarufu sana wa Saudia waliwasaidia Alqaida, ikiwa ni pamoja na afisa ujasusi wa zamani wa Saudi Arabia mwanamfalme Turki al Faisal. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu kura ya maoni huko Tanzania, ambapo wananchi wa Tanzania wamepokea tarehe ya kupiga kura juu ya maoni hayo kwa ajili ya katiba mpya kwa mtizamo tofauti. Mwenzangu Mery Mgawe amefanya mahojiano na wachambuzi Hamza Zuberi kutoka Zanzibar na Bakari Nuhu kutoka Mtwara, nao walikuwa na haya ya kusema. Lakini kwa ukweli mwananchi wa kawaida haijui, haifahamu, yeye anasikia malumbano tu ya wanasiasa E, chama tawala na UKAWA UKAWA wanasema hawendi, lakini mara upande mwingine unaona wanafanza kampeni kuhamasishwa watu kama hapa uh, Zanzibar nini kuunguja, nasema haitoshelezi. Huko Mtwara unasemaje? Ah, huko Mtwara anasema kwamba kimsingi, suala la katiba mpya kwa kweli, kwanza limekosa mashiko ya wananchi, kwa sababu tunavyofahamu katiba inatokana na watu ambao wamekubaliana kuunga jumuiya fulani. Kwa hiyo kama ni katiba ya nchi, ina maana lazima yawe maoni ya wananchi wenyewe. Na kwa hiyo kuundwa kwa tume ya mabadiliko ya katiba ilivyochukua maoni, tulikuwa tunatarajia kwamba maoni ya wananchi sasa ndiyo yanaenda kutengeneza katiba. Sasa katika mazingira kama hayo, kwa kuwa dola, muhimili wa dola unasema kwamba lazima ifa ifanyike kura ya maoni tunakuja kujiuliza swala la msingi, wananchi hawa wamewezesha kuifahamu kile kilichomo katika hiyo rasimu? Bado hilo halipo, hilo halipo. E, mi hata nimestaajabu jana, nimefungua redio nasikia hizi asasi zilizokuwa si hizo za kiraia, wanaambiwa wafanye ombi au iridhali ya kuweza kupatiwa pesa ya kutoa elimu eh, kwa wananchi ili waweze kuwaelimisha. Unajua, kuna kitu kimoja ni lazima tufahamu: unaposoma uh, sheria wakati we si mwana sheria, wakati unaposoma sheria unakikuta kikundi kifungu namba kumi na saba e, kina- kinaungana na kifungu namba arobaini na sita, arobaini na sita d. Sasa namna ile kusoma ni lazima ufahamishwe na ni lazima ufahamishwe kwamba oh nyinyi wakulima, wavuvi, wa wafugaji mnakuwa na hivi sasa mnataka wee, vipi uweze kusoma na yule mtu akufahamishe, kwa sababu unaposoma kitu chochote kilichoandikwa kisheria inataka mtu akuongoze. Kwa hivyo sasa hivi tunawachukua hawa kundi kubwa la wananchi burura vile tunavyotaka sisi, sivyo wao namna watovyoamua, ambacho hichi kitu kitakuwa kwa msawala wao wa siku za mbele, kwa sababu unapozungumza katiba, unazungumza sio kitu cha miaka mitatu wala miaka mitano, ni cha muda mrefu. Mtwara, unasemaje? Na, na, ni, ni kweli kwamba hawa wananchi hawajaandaliwa na hawajui nini kinaendelea, isipokuwa wanajua tu kwamba Aprili thelathini ni siku ya kupiga kura ya maoni kwa ajili ya rasimu ya katiba. Kitu ambacho nadhani ni cha msingi cha kufanya kwa sasa ni, ni, ni hatuna ulazima wa haraka kiasi hicho ya kuipata Tanzania mpya. Ni Bakari Nuhu huyo kutoka Mtwara, pamoja na Hamza Zuberi akiwa Zanzibar, wakizungumza na Sauti ya Amerika. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanakujia kutoka hapa Sauti America, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wafanyakazi wa uokozi huko Taiwan wametumia magari ya kunyanyua mizigo katika juhudi za uokozi wa mabaki ya sehemu ya ndege ya abiria iliyoanguka nje ya Taipei na kuwa watu 25 na wengine 20 kutoweka. Ndege hiyo ya Transasia ATR 72 iligonga daraja na kuingia mto Kilang baada ya kuruka siku ya Jumatano. Picha za video zilizochukuliwa kutoka kwenye gari moja na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha ndege hiyo ikielekea kutumbukia mtoni baada ya bawa lake kugonga daraja karibu na mto. Waokoaji wakiwa na boti walizingira ndege hiyo iliyokuwa imezama kiasi ikiwa imegeuka juu chini na kuokoa abiria wapatao 15 ikiwa ni pamoja na mtoto mdogo. Mahakama moja ya Misri imehukumu wanaharakati 230 ikiwa ni pamoja na mliberali wa juu Ahmed Douma kifungo cha maisha jela kwa kushiriki katika uasi wa mwaka 2011 dhidi ya rais wa zamani Hosni Mubarak. Washtakiwa wengine 30 wote vijana wadogo walihukumiwa miaka 30 jela Kesi hiyo inahusiana na mapambano kati ya waandamanaji na askari karibu na uwanja wa Tahrir, Cairo, mwezi Desemba 2011 ambayo ambao yalipelekea zaidi ya watu 40 kufariki dunia. Msaidizi wa ngazi ya juu ambaye ameteuliwa na utawala wa rais Obama ametoa wito wa kusaidia Ukraine kwa silaha katika mapigano yake dhidi waliojitenga na ambao wanaungwa mkono na Rusia wakati viongozi watatu wa juu wa Marekani watakapokwenda Ulaya kwa mazungumzo juu ya mzozo huo. Waziri mteule wa mambo ya ndani wa Marekani Ashton Carter aliliambia jopo la baraza la Senate kwamba anaunga mkono kuwapa silaha Ukraine licha ya upinzani wa hatua hiyo kutoka kwa washirika Ujerumani na Ufaransa. Lakini Carter baadaye aliliambia jopo hilo kwamba msukumo wa kiuchumi na kisiasa kwa Moscow lazima ubaki kwa kitovu cha juhudi za nchi za magharibi kuzuia msaada wa Kremlin kwa majeshi ya waasi. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, maandamano ya hivi karibuni ya jamii wa ya wamasai yameanza kuibua athari kadha wa kadha, ikiwemo sekta ya utalii. Nimezungumza na mwanaharakati wa mazingira kutoka jamii hiyo Ben Ole Koisaba, na kwanza nikamuuliza kilichochochea ghasia hizo. Uh, wa masai wamelalama kwa muda kwa sababu tangu uh, gavana ole Tunai ambaye alichukua hatamu ya ugavana katika kaunti ya Narok alipochukua hatamu ya uongozi, kumekuwa na mabadiliko nyingi sana ambazo, uh, wamasai wamehisia kwamba hakuna uwazi, hakuna uwajibikaji, na jambo hili ni jambo ambalo limefahamika. Hata rais amefahamishwa, naibu wa rais amefahamishwa. Wamasai kwa muda sasa zaidi ya miezi sita wamekuwa wakidai kwamba ni vyema kama serikali ya kaunti ya Narok wataleta mambo kwa uwazi, waweze kujua ni kiasi gani ya mali ama fedha wanazopata kutokana na kodi, sana sana ya mbuga ya wanyama ya Maasai Mara jambo ambalo gavana mwenyewe na serikali hawajachukua hatua, na Bwana Koisaba, katika maandamano hayo tunajua kulitokea mauaji. Kuna mtu mmoja ambaye aliuliwa, hadi sasa imeweza kujulikana nani alimuua, na pengine hatua gani ambazo zimechukuliwa. Hadi sasa waliohusika na mauaji hawajatiwa mbaroni, hilo ni jambo ambalo linawakera sana Wamasai, kwa sababu wanasema kwamba walimwona aliyetumia bunduki kuua yule marehemu, wanamfahamu jina lake limeweza kupelekwa kwenye eh, vyombo vya kiserikali za uchunguzi na hakuna hatua imechukuliwa. Na kwa hiyo ni jambo lingine ambayo linazidi kuchochea hasira za Wamasai, lakini tuliona kwamba mpaka wabunge, wa bunge na viongozi kadhaa wa serikali walikamatwa kuhusiana na kadhia hiyo. Hino jambo la kuhuzunisha ni kwamba sio kwamba Narok tu watu wamefanya maandamano wakidai haki zao katika kaunti za Kenya. Juzi tuliona Nandi walifanya maandamano, hakuna mtu aliyekamatwa, hakuna risasi zilizotumika, na kwa hiyo Wamasai wameipa serikali hadi tarehe ishirini na tatu ili waweze kujibu uh, matakwa yao. Wamesema kwamba kama haya wa hayatatendeka wao watachukua sheria mikononi, ama watachukua jukumu la kuweza kuendelea na maandamano ili kudai haki yao. Na Bwana Koisaba, wakati kadhia hii ikiendelea, tunajua kwamba utalii katika maeneo ya Wamasai ni kivutio kikubwa. Je, umeathirika kwa kiwango gani? Unavyoelewa kwamba siku zile ambayo Wamasai walifanya maandamano, magari mengi ya watalii yaliweza kusimamishwa barabarani, watalii walipoteza hela nyingi sana, kwa sababu ni watu wa ng'ambo. Vyombo vya habari vya ng'ambo ziliweza kueneza hili jambo sana, na kwa hiyo Wamasai wanapoteza mapato, Kenya inapoteza mapato. Ni jambo ambalo serikali ingeweza kutilia maanani kulitatua kwa upesi sana ili iweze eh, isizidi kudhuru uchumi wa Kenya hasa upande wa utalii ni ben ole kuisaba mwanaharakati wa mazingira akizungumza na sauti amerika na jeshi la chad limepigana vikali na wanamgambo wa boko haram jumanne kwenye mpaka wa nigeria na cameroon chad imesema kwamba zaidi mbili, wa ya wapiganaji mia mbili wa boko haram wameuawa kwenye mapigano hayo mapigano mengine yameripotiwa katika sehemu hiyo ya jana jumatano na mwandishi wetu edwin quinzeka anaripoti kutoka Yaunde Kamerun, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Mashahidi wanasema mamia ya washukiwa wapiganaji wa Boko Haram walivuka mpaka kutoka mji wa Gambaru uliopo Nigeria mapema Jumatano na kuanza kushambulia vijiji vilivyoko ndani ya Kamerun. Malmusa Lidou Blaise ambaye ni mwandishi wa Kamerun karibu na mji wa Fotocol ameieleza VOA kwamba kuna uwezekano wapiganaji hao walighadhabishwa na mashambulizi yaliyofanywa kwenye maeneo ya mjini Gambaru na vikosi vya no, Chad. Anasema dama, jeshi la Chad lilishambulia no, no, sehemu za Boko Haram katika mji wa Gambaru nchini Nigeria baada ya waasi waliojifanya kuwa wapita njia walipofiatulia risasi mamia ya watu na kuwaua wanajeshi wenza watatu mjini Fotokol uliopo kwenye mpaka wa Nigeria. Mal Musa anasema kwamba waasi wamekuwa wakishambulia vituo vya jeshi hasa nchini Chad tangu walipovuka mpaka na kuingia Kamerun mapema siku ya Jumatano. Amesema wanajeshi wa Kamerun wamehamasishwa kusaidia wenzao wa Chad kupambana na wapiganaji. Anasema kwamba wanajeshi wa Kamerun waliwasaidia wenzao wa Chad kutoka mbali, lakini hawakuingia eneo la Nigeria. Amesema hakukuwa na ufiatulianaji wa risasi kati ya wanajeshi wa Kamerun na wanamgambo, lakini kulikuwa na ufiatulianaji mkali wa risasi baina ya wapiganaji wa Boko Haram na vikosi vya Chad. Msemaji wa jeshi la Kamerun, Kanali d diabajek amesema kwamba vikosi vya Kamerun na Chad vimetumwa fotokol kukabiliana na waasi. Amesema kwamba wataweza kukabiliana na Boko Haram hadi pale kikosi cha Umoja wa Afrika kilichoidhinishwa wiki jana kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika kiibuniwe. Amesema mambo yatakuwa magumu sana kwa Boko Haram katika siku zijazo baada ya kuundwa kwa kikosi cha kieneo chenye wanajeshi 7500 kuanza operesheni dhidi ya waasi. Nasema Chad na Cameroon wamefikia makubaliano ya pamoja ya kukabiliana na Boko Haram baada ya rais wa Cameroon Paul Bia kuomba msaada wa kimataifa wa kuliangamiza kabisa kundi hilo, na kwamba wanajeshi wa Chad na Wacameroon wamekuwa wakikabiliana na adui kwa pamoja. Wataalam wa Umoja wa Afrika wanatarajiwa kukutana Yeunde kupanga mikakati jinsi kikosi cha kieneo kitakavyofanya kazi. Chad iliunga mkono Cameroon baada ya rais Paul Bia kuomba msaada wa kimataifa kupambana na Boko Haram. Tuelekee huko Rwanda, ambapo mkurugenzi mkuu wa shirika la mawasiliano ITU amesema ikiwa bara la Afrika linahitaji kupiga hatua ya kimaendeleo kama ilivyo katika baadhi ya maeneo mengine ya dunia, basi ni sharti imarisha matumizi ya teknolojia. Kiongozi huyo alikuwa akizungumza mjini Kigali ambapo anafanya ziara ya siku nne. Hata hivyo, amesema kwamba kuna umuhimu wa kuweka miundo mbinu imara ili kufikia azma hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana taarifa zaidi zao amesema kwamba bara la Afrika limepiga hatua kubwa ya maendeleo kwenye nyanja za teknolojia ya mawasiliano ikilinganishwa na kipindi cha miaka kumi iliyopita. Kutokana na hatua hiyo, katibu mkuu wa ITU amesema kwamba hilo linatoa matumaini makubwa, lakini akaongeza, pamoja na hayo, ni lazima wadau wote wachukue nafasi kwenye mchakato huo mzima, ikiwa kweli bara la Afrika linahitaji kupiga hatua ya maendeleo endelevu. Si Benki ya Dunia peke yake, si IMF peke yake, jamii nzima inapaswa kuchukua nafasi. Na hapa si kutoa msaada wa hali wala mali, tunatakiwa kuhamasisha uwekezaji kutoka pande zote, kwa sababu hizi ni fursa kwa kila mmoja, opportunities for everybody. Lakini wale waliothubutu na kuingia kwa ajili ya uwekezaji kama kijana Pasifiki Haleluya, nao wanasema bado kuna changamoto zake tuseme huko, nataka kufanya videos kwa kuleta hiyo cameras kila kitu mtuko professional, kitu sasa ni hela tu so, alafu kama usu hizo hela, ni noma. Hata hivyo, waziri wa sayansi na teknolojia na vijana nchini Rwanda Jean Philippe Nsengimana anasema kwamba pamoja na changamoto hizo bado wao kama serikali hawakati tamaa kuwa karibu na wajasiriamali hao, wanakuwa chachu ya, ya maendeleo ya taifa cyangwa si kibazo kivemo igisubizo none ubafashwe kugihinduramo ubucuruzi matatizo yaliyopo tunayatambua, tunachokifanya ni kuyabadili matatizo hayo kuwa fursa za uwekezaji. Ni katika kutatua changamoto hizo kunakotufanya sisi kutumia hali hiyo kupata funguo za matatizo hayo kwa ajili ya kuufanya ulimwengu wa mbali kuwa soko la kuuzia bidhaa zetu. yabanda huko natwe isi tuihindure tui soko kwa sasa asilimia kumi na tano ya pato jumla ya taifa nchini Rwanda inatokana na sekta ya sayansi na teknolojia, lakini changamoto zilizopo bado ni nyingi, hali naweziwa wasiwasi kwenye mafanikio jumla ya mikakati hii. Kiongozi huyo anatazamia kuzuru miradi mbalimbali mbali ya sayansi na teknolojia mnamo kipindi cha ziara yake hapa Rwanda. Silvano, Scaramera sauti ya Amerika, Kigali. Na sasa tuelekee bata Equatorial Guinea ambapo mwenzangu Abdishakura Bud Abud ametuandalia ripoti ya michezo. Kombe la mataifa la Afrika 2015 AFCON inafikia mwisho pale Ghana inaposhuka uwanjani baada ya hii leo kupambana na wenyeji Equatorial Guinea katika nusu fainali ya pili mjini Malabo. Katika nusu fainali ya kwanza jana usiku, vijana wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hawakuweza kufua dafu mbele ya ndovu wa Ivory Coast licha ya kupewa motisha na kiongozi wao Rais Joseph Kabila siku moja kabla ya mchezo wao. Katika mchuano ambao wengi wanasema vijana wa DRC walicheza bora zaidi kuliko wenzao wa ivory Coast, lakini kocha Filbert Ibenge anasema wamefanya makosa kadhaa na kuweza kushindwa. certainement pas leur débauche d'énergie parce que ils ont bien couru ils avaient l'envie d'aller de l'avant et de l'emporter Anasema sidhani walikuwa wamechoka, kwani walikwenda mbio sana, lakini nadhani ukosefu wa uzoefu ndio iliwasababisha kutoweza kutumia nafasi walizopata kunyakua ushindi. Mashabiki <totipos> wa Ivory Coast waliokuwa wengi katika uwanja wa Bata walisherekea na kufurahi ushindi ambao kocha Herve Renard anasema hakufurahia. Apres un tatonnement en premiere mi-temps ou on a manque, on n'etait pas dans... Sikupenda mchezo kwani hatukufanya yale yote tulolazimika kufanya, lakini tulibahatika kupata ushindi, na ni ushindi wa kutupeleka tulikotaka kufika nayo, na ni fainali ya kurudisha kombe nyumbani fainali ya kombe la mataifa afrika mwaka huu itafanyika siku ya jumapili na mchuano kugombania nafasi ya tatu itafanyika siku ya jumamosi abdu shakur abud sauti amerika ni kiripoti kutoka bata equatorial guinea Mfalme wa Jordan Abdullah ameapa kuchukua hatua kali dhidi ya kundi la Islamic State kufuatia mauaji ya kikatili ya rubani wa Jordan aliyekamatwa na kundi hilo baada ya ndege yake kuanguka wakati wa operesheni dhidi ya wanamgambo huko Siria. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe mwenye umri wa miaka 90 anaripotiwa kuanguka kwenye ngazi jana Jumatano, alipomaliza hotuba mjini Harare mara tu baada ya kuwasili kutoka kwenye mkutano wa Umoja wa nchi za Afrika nchini in Ethiopia. Kundi la wanamgambo wa Nigeria la Boko Haram limeua darazeni ya watu katika shambulizi la mpakani karibu na Kamerun. Idadi ya wagonjwa wa Ebola imeongezeka tena kwa mara ya kwanza mwaka huu katika nchi tatu za Afrika Magharibi ambako ugonjwa bado haujathibitiwa. Mtu mwenye bunduki ambaye hakutambuliwa alishambulia kituo kimoja cha kuchimba mafuta nchini Libya na kuwaua watu kumi na wawili wakiwemo wafanyakazi wa kigeni. Mwanachama wa Alqaida wa zamani aliyesaidia kupanga njama za mashambulizi ya Septemba 11 hapa Marekani ametoa ushahidi kwamba wafalme wa Saudi Arabia walitoa fedha na usaidizi mwingine kwa kundi hilo la kigaidi. Marekani na Umoja wa Afrika ni washirika wa dhati wa kimataifa, wanafanya kazi pamoja kuimarisha taasisi za kidemokrasia, kuhamasisha amani na uthabiti, kusaidia maendeleo endelevu ya kiuchumi na kuboresha maisha na afya kwa Waafrika wote. Uhusiano wetu na Umoja wa Afrika una misingi ya kihistoria na kushirikiana tamaduni, umuhimu wa kuongeza uratibu kutokana na utandawazi na kuheshimu hisia za dhati za mkakati muhimu kwa bara la Afrika. Kwenye mkutano wa hivi karibuni wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, viongozi wa kundi hilo walimchagua Rais Robert Mugabe, kiongozi wa muda mrefu nchini Zimbabwe na mwenye utata, kuwa mwenyekiti wa kundi hilo akihudumu kwa muhula wa mwaka mmoja. Shujaa wa harakati za uhuru barani Afrika kwa kusaidia kuongoza nchi yake kuwa uhuru mwaka 1980 katika chama chake tawala. Tangu wakati huo, ameonekana kuwajibika kwa unyanyasaji mkubwa wa haki za binadamu, kushindwa kwa sera za kiuchumi na ghasia zinazofadhiliwa na serikali kufuatia uchaguzi wenye utata wa mwaka 2002 na mwaka kwa sababu ya wasiwasi huu, Marekani iliwekwa vikwazo ambavyo vililenga kudhibiti safari za kuingia Marekani na shughuli za kifedha inazofanya Marekani zinazohusiana na Rais Mugabe na watu wengine na taasisi ambazo zinadumaza uratibu wa kidemokrasia na taasisi nchini Zimbabwe. Vikwazo hivi bado vipo hai. Marekani inaheshimu jukumu muhimu la Umoja wa Afrika barani humo na kwenye masuala ya wasiwasi wa ulimwengu. Maamuzi ya uongozi wa Umoja wa Afrika ni maamuzi kwa ajili ya wanachama wa Afrika. Marekani ina rekodi nzuri ya kufanya kazi na Umoja wa Afrika kukabiliana na matatizo ya Ebola, kutoa mafunzo na kusaidia mkakati kwa operesheni za walinda amani wa Umoja wa Afrika na masuala mengine mengi na tutaendeleza ushirikiano huo. Imekuwa tahariri ya Sauti Amerika ikielezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni mimi studioni hapa, nimeshirikiana naye Sandy Shomari. Upande wa pili mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Tunawatakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.