Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 1 na nusu jioni, Januari 5 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, serikali ya Kenya yaamua kuchukua hatua kali kwa wale wote wanaomiliki ardhi visivyo halali. Nilinunua na jaso hivi na sasa wale wa matajiri wanakuja kuchukua haki yangu, niko mimi, ni mkongwe nataka kukaa chini, ni kule ile nilitafuta mapema. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nami ni Horizon Kamau. Na jei, kama huna kazi, basi ni lipi la kufanya? Kama unavyojua, tunasoma tunamaliza, tunapewa vyeti, lakini bado kazi maofisini hazipo, lakini kazi za ujasiriamali zipo. Kwa hiyo kutokuwa na na kazi si kigezo kwamba wewe uwezi kuwa na maisha basi. Hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo kwenye VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia, msomewa naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Ofisa mmoja amesema kuwa wapiganaji kutoka kundi la wanamgambo wa Boko Haram waliwaua darzeni ya watu hii leo huko kaskazini mwa Cameroon huku mapambano ya mpakani yakiendelea kati ya waasi na serikali mbalimbali zikijaribu kuwashinda waasi hao. Isa Chiroma Bakari, msemaji wa serikali na waziri wa mawasiliano nchini Cameroon, alisema wapiganaji wasiopungua mia nane walichoma makanisa, misikiti na vijiji huku wakiwachinja watu ambao walikataa kujiunga nao katika mapambano dhidi ya majeshi ya Cameron. Alisema wanamgambo kwanza walipambana na majeshi ya Chad upande mwingine wa mpaka katika mji wa Gambaru nchini Nigeria, kisha waliingia Cameron kushambulia Fotokol. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Kiev kwa mazungumzo na rais wa Ukraini Petro Poroshenko, wakati viongozi wa Ufaransa na Ujerumani wametangaza pia wanaelekea Ukraini kwa ajili ya pendekezo jipya la amani. Kabla ya kuwasili kwa Kerry, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ametangaza kuwa Marekani itaipatia Kiev takriban ziada ya, takriba ya dola milioni 16.4 ili kuwasaidia raia walioathiriwa na mapigano kati ya jeshi la Ukraine na waasi wanayoiunga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Afisa huyo pia amesema Marekani inaendelea kutathmini iwapo iwapatie msaada wa kijeshi Ukraine, lakini amesema kuna wasiwasi iwapo wasi majeshi ya Ukraine yana mafunzo ya kutosha kutumia silaha hizo. Idadi ya vifo kutokana na ajali ya ndege ya abiria huko Taiwan imepanda na kufikia hivi leo huku msako na, na operesheni za uokozi zikiendelea kwa watu kumi na wawili ambao hawajulikani walipo. Kama kanda ya video kwenye internet imeonyesha ndege hiyo ndogo ya injini mbili ya TransAsia muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege wa Songshan mjini Taipei siku ya jana ikiwa inaelekea katika visiwa vya Kinmen. Ubawa wa kushoto wa ndege hiyo ulikuwa umeelemea ardhini na ndege ilionekana kunepa wakati ikiondoka kwenye njia ya ndege na baadaye kuanguka kwenye mto Kelong. Maafisa wanasema watu kumi na watano wamenusurika akiwemo mtoto mdogo mmoja. Linchi Ming, mkuu wa idara ya safari za anga huko Taiwan, amesema leo kuwa msako wa abiria waliopotea unaendelea. Unasikiliza VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif watakutana mjini Munich siku ya Jumamosi kuzungumzia mashauriano juu ya programu ya nyuklia ya Iran. Mazungumzo yaliwekwa bayana hii leo na ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kufuatia mikutano kadhaa iliyofanyika ya wanadiplomasia juu ya suala hili wa mwezi uliopita Iran na kundi moja ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani wanajaribu kufikia muda wa makubaliano ifikapo Machi 24 kama sehemu ya juhudi zao za miaka mingi za kutatua maswali kuhusu kazi za nyuklia za Iran. Rais wa Marekani Barack Obama na Dalai Lama wote watahudhuria sala ya kitaifa ya kila mwaka yakifungua kinywa hii leo mjini Washington, lakini haijawazi kama wawili hao watakutana. Maafisa wa White House jana walikuwa kimya juu ya mapendekezo kwamba rais Obama atakutana hadharani na kiongozi huyo wa kidini wa Tibet anayeishi uhamishoni kwenye tukio hilo. Msemaji wa Baraza la Usalama wa Kitaifa Benadeta Mehan alisema katika taarifa ya jana kuwa rais ni muungaji mkono mkubwa wa mafunzo na huduma za kipekee za kidini na kitamaduni za Dalailama idara ya upelelezi ya Marekani inasema ushahidi wa kinasaba unaonekana kuthibitisha polisi mmoja wa Filipino alimuua mwanamgambo wa cheo cha juu wakati wa uvamizi uliofanywa katika kisiwa cha kusini cha Mindanao mwezi uliopita. Maafisa wa Filipino wamesisitiza mwanamgambo Zulkifli bin Hir aliuawa wakati wa uvamizi wa polisi hapo Januari 25. operesheni operesheni hiyo ilisababisha vifo vya maafisa polisi 44 na ili vuruga utaratibu tete wa amani na waasi katika eneo. Binhir pia anajulikana kama Marwan, alikuwa mwanachama wa kundi lenye msimamo mkali la Jehma Islamia. Alikuwa kwenye orodha ya FBI akitafutwa kwa shutuma za kuhusika kwake katika mashambulizi ya mabomu kwenye klabu ya Bali mwaka elfu mbili na mbili na mashambulizi mengine nchini Ufilipino. Nam, tunaendelea na, tuna na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la na Marekani, Washington DC. Na tukielekea nchini Kenya, ni kwamba serikali ya Kenya imeanza mpango wa kuwapokonya matajiri na makampuni makubwa ardhi na mashamba ya serikali nama na ma, pia mashule ya umma yaliyochukuliwa kwa njia isiyo halali. Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Kufuatia kisa cha hivi majuzi ambapo wanafunzi wa shule moja ya msingi hapo mjini Nairobi walienamana kwenye uwanja wa shule wakipinga kunyakuliwa kwa ardhi ya shule hiyo, serikali ya Kenya imeanza mpango wa kuwapokonya matajiri na makampuni makubwa yanayonyakua ardhi na mashamba ya shule na serikali. Na tangu Kenya kunyakua uhuru wake karibu miaka 52 iliyopita ardhi na mashamba mengi ya serikali, shule na mashirika uma, ya umma yamenyakuliwa na mabonyenyo wenye mali na ushawishi mkubwa kwenye serikali. Kulingana na takwimu za hivi karibuni, ardhi iliyotengwa kwa afisi na majengo ya ikulu ya rais katika jiji la Mombasa, Nakuru, Kisumu, Eldoret, Kakamega, Kitale la Mtito Andei tayari imenyakuliwa na wanasiasa na watu mashuhuri kwenye serikali Mombasa, Nakuru, Eldoret, Kisumu, Kakamega, Kitale and Mtitwandei. Vilevile, viwanja vya shule za msingi na serikali pamoja na viwanja vya ndege vimenyakuliwa na watu walafi, ambao bila idhini ya serikali wameanza ujenzi wa majumba ya biashara, mahoteli na nyumba za kupangisha. Na wakati mwingine unyakuzi huu wa ardhi ya umma unatekelezwa kwa msaada wa maafisa wa wizara ya ardhi kwa njia ya udanganyifu na rushwa. Hivi majuzi mjane mmoja katika eneo la Voi jimbo la Pwani alilalamika baada ya shamba lake kunyakuliwa kwa nguvu. mimi ni mama mzee lakini nateseka na nilikuwa na mali yangu, nilinunua na jaso hivi, na sasa wale wa matajiri wanakuja kuchukua haki yangu Niko mimi, ni mkongwe nataka kukaa chini, ni kule ile nilitafuta mapema. E, mwenye hii shamba tumekuwa tukisumbuana, tunaenda kotini tunarudi hapa na tuna kila document, hakuna mtu hana document yake. <todicum> Waziri wa ardhi nchini Kenya tayari amezindua mfumo mpya wa dijitali katika afisi na idara zote za ardhi nchini Kenya ili kurahisisha kazi na shughuli zote za ardhi, na shughuli hii itachukua muda wa miaka mitatu kukamilika. Lakini rais Uhuru Kenyatta amezitaka taasisi na shughuli zote za umma kulinda ardhi na mashamba ya umma bila kuogopa au kutishwa na mtu yeyote. Hakuna sasa siku hizi kuogopa, mseme hii ni mali ya umma na hatutaki mambo ya watu kuchukua mali ambayo inasaidia wananchi au inasaidia watoto wetu. Every Kenyan must be on the alert. Na hakuna kuogopa, msitishwe na mtu kusema ati mtu ni mkubwa. Hakuna mtu mkubwa Kenya hii, kila Mkenya ni sawa na mwenzake. Kwa hivi sasa tatizo hili la ardhi limetapakaa kote nchini Kenya na shule nyingi za umma zimeteta baada ya ardhi kunyakuliwa na wanasiasa na matajiri. Mwaiki kwenye Vue Express, Nairobi na moja kwa moja tu aruke tuingie katika nchi ya Tanzania, ambapo bunge linaendelea mjini Dodoma, linaloendelea mjini Dodoma linakabiliwa na changamoto ya kupitisha au kutopitisha mswada wa mahakama ya kadhi, kama marekebisho ya sheria inayojulikana kama Islamic uh, uh, Law Reinstatement Act. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa kamili. Marekebisho haya ya sheria yametokana na ahadi ya waziri mkuu Mizengo Pinda kwenye bunge maalum la katiba lililomaliza vikao vyake, ili kupunguza jazba za baadhi waliokuwa wajumbe wa bunge maalum la katiba waliokuwa wanadai kuwepo kwa ibara inayoanzisha mahakama ya kadhi katika katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kwenye bunge la katiba mwaka jana. Leo jijini Dar es Salaam, Sauti ya Amerika imezungumza na viongozi wa jumuiya na taasisi za Kiislamu na shura ya imamu Tanzania na kutaka kufahamu masuala mawili makuu nini maana ya mahakama ya kadhi na kwa nini Waislamu wengi wanalilia mahakama hii na hivi sasa suala hilo kuwa gumzo kubwa katika kikao cha bunge kinachoendelea mjini Dodoma. Juma Nasr ni wakili wa taasisi inayojulikana kama Tanzania Muslim Professionals. mahakama ya kadhi ni chombo cha kisheria ambacho kinapewa mamlaka ya kutafsiri sheria za Kiislamu kwa mujibu wa vile ambavyo inapaswa zitafsiriwe. Mahakama ya kadhi ni chombo ambacho, kama nilivyosema, cha kisheria, lakini vivile mahakama ya kadhi ni sehemu ya ibada kwa Waislamu. Neno ibada linajumuisha kila jambo ambalo ni la halali, mtu akilifanya linakuwa ni ibada, na kila jambo la haramu akiacha kulifanya yuko kwenye ibada. Kwa mfano, mtu akizungumzia amani, huyo yuko kwenye ibada katika Uislamu. Mtu akizungumzia kutii maagizo halali ya viongozi basi huyo yuko kwenye ibada katika mujibu wa sheria za Kiislamu. Kwa hiyo mahakama ya kadhi ni chombo cha kisheria, lakini vile vile ni chombo cha kijamii kwa maana ya kidini. Shahrajabu Katimba ni katibu mkuu wa jumuiya na taasisi za Kiislamu na shura ya maimamu Tanzania, anazungumza ni kwa nini Waislamu wanataka kuwepo mahakama ya kadhi. Tunahitaji mahakama ya kadhi kwa sababu kesi nyingi ambazo zinaendeshwa chini ambazo zingekuwa zikiendeshwa na mahakama ya kadhi, sasa hivi zinaendeshwa na serikali, na kwa bahati mbaya, serikali inaziendesha katika njia labda, tunaweza tukasema inaziendesha indirectly kwa sababu kesi zote zinazohusu mathalani ndoa, zinazohusu talaka, zinazohusu mirathi, zinazohusu, zinazohusu wakfu utazikuta ziko kwenye mahakama ya kawaida, na kwa bahati mbaya sana serikali inaziendesha kesi hizi, wakati wanaoziendesha kesi hizi ni watu ambao wasiokuwa na weledi na kesi hizi. Watanzania wanasubiri mswada huo kujadiliwa bungeni. Nikiripotia VOA Express kutoka Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi mwezi wa Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tutakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi. Mtu aliyetambulika kama baba wa maadhimisho ya mwezi wa historia ya Wamarekani weusi ni Dr. Carter G. Woodson. Alizaliwa mwaka 1875 kama mtoto wa watumwa wa zamani, alielewa vizuri umuhimu wa kupata elimu bora Mwaka 1912 Dr. Woodson alikuwa Mmarekani wa pili mweusi kupata shahada ya PhD katika chuo kikuu cha Harvard. Mwaka 1926 Dr. Woodson alianzisha maadhimisho ya wiki ya historia ya Mmarekani mweusi, na wazo hilo ndiyo liligeuka kuwa mwezi mzima wa Februari kuadhimishwa kama mwezi wa historia ya mtu mweusi kuanzia mwaka 1976. Si kweli kabisa. Jose Chameleon anasema badilisha ni kwenye VOA Express. Mambo sawa kabisa kwenye ulingo wa ngoma, pata kitu Kweli kabisa, yeye anasema nimevumilia sana, na wewe umekataa kubadilika, yani umekataa kuchange. Kwa hivyo mimi nakuacha uende tu. Jose Camilion ni, ah, na ah, <laughs> so na ni mambo yanavyoendelea kwenye VOA Express. Natumai kwamba popote ulipo unazidi kuchangamka kama tulivyo hapa studioni. Na basi tuendelee moja kwa moja tuangalie katika hoja kwa hoja mambo ya ukeketaji wa wasichana nchini Tanzania, nao umechukua ama unaelekea vipi? mila moja ambayo ni ya kwa mfano kukeketa watoto wa kike. Hii mila imepitwa na wakati kwa sasa, kwa sababu utaalamu wa kimatibabu unaonyesha kwamba mtoto wa kike akiwa amekeketwa hupata madhara katika kupata kuka, katika kujamiiana wakati akiwa mkubwa au katika kujifungua mtoto. Mila hii imepitwa na wakati, ni ya wastani kwamba mila zidumu, nyingine zidumu, sababu unajua pia mila yenyewe kama kama itikadi fulani ya watu ha, inabadilika ni kama lugha tu vile inavyobadilika, pia mila nazo badilika maanake, kama mababu zetu walivaa ngozi hii, saa hizi sisi hatuvai ngozi kwa no. <tipa> il, il, ili mradi mila iwe siyo mila ambayo inakosa adabu. Kwa mfano, kwa watu wazima wamekaa, unamshika mtoto wa kike, hata kama ni mjukuu wako, unamshika matiti mbele za watu, hakika hii ni mila si kubaliani nayo, kwa sababu kwanza inakizana na, na ma, mafundisho ya dini pia, kwa sababu mila lazima iwe iwe na, na wastani desturi hiko, na hishma, kama iko iko ni ya kitamaduni na hishma, na hishma, watu wanaikubali basi wasiwasi na mila hiyo, lakini ikiwa inaleta mambo kama hayo ambayo ni ya kukosefu adhabu, hakika mimi siungi mkono. Na mtu kafiwa na mmewe na kapokonywa hata simu ya mkononi, logbook ya gari itachukuliwa. Sasa hapo ndo tunasema ni mila za kijinga kwa kweli, kwa sababu huyu alikuwa mume wa ndugu yako ama mtoto wenu, hakuwa mume wenu. Kwa hivyo ile mali ambayo alikuwa nayo amechuma na mkewe, sasa mkewe ndo amesalia anapaswa kwamba imfaidi yule mwanamke, lakini utakuta kwamba wakati mwingine watu wanajitokeza pale wanachukua mali, vitanda, simu na kila kitu. Alafu mwanamke wa watu wanaambiwa ukitaka kwenda kwenu unaweza kwenda. <laughs> Kwanza Miki, mtazamo wangu kidogo nitatofautiana kidogo kwa sababu hivi sasa hata mtu kama niko mila fulani, lakini atakuwa ni Mwislamu ama ni Mkristo ama ni Muhindu ama ni kabila yote vile takokuwa kwa hivyo, katika mafundisho ya dini iko sheria ka kamili kabisa ya Uislamu kwamba fulani baba akifariki, mali tagawanya hivi na hivi na hivi, isipokuwa sasa ule ulafi ambao, uh, wa, wale wengine wanao, kwa mfano katika familia kwamba, ah, itawezekana vipi huyu Pote kidogo tu apate kingi. A, dini ya Kiislamu imeweka milango kamili kabisa ya, ya kurithishana kuri mume na mke na watoto na wazazi. A, vile vile nafikiri katika Ukristo iko, lakini ikiwa kwa mtu atadhulumiwa kwamba mume wake amefariki, basi yule mwanamke ndio basi hana chochote, hakika hii ni dhuluma ambayo hata Mungu pia hayuko radhi na hii, japo dini nayo, unajua wakati mwingine dini dini zipo, lakini pia dini nazo zinakuwa ndani yake mnakuwa na utamaduni, kwa sababu hata Ukristo nao kuna Ukristo alafu Kristo mwingine umechanga Mayana, na utamaduni unaona. Kwa hivyo kama kwa mfano mzee ameshafariki na wenye haki ya kurithi pengine ni watoto, basi kuwe na usawa. Ikiwa kwa mfano dini inasema pengine fulani ya hapasi kupata kingi, basi pia hapo tuchunguze, na utakuta wakati mwingine siyo misahafu inafundisha hivyo, ni mapokezi yetu wenyewe ambayo tuna, tunaongezea kwenye zile dini. Unaona ya kwamba unakuwa Ukristo wenyewe uko halisi ukumekaa pale kando, alafu mimi naongezea mengine pale juu. Basi ni hoja kwa hoja, watu tofauti wakiangazia wa mila na itikadi ambazo labda pengine zimepitwa na wakati. Na je, kama wewe huna kazi la kufanya ni nili, lipi? Kwa jina naitwa Angela Michael Msangi. Ni e, kijana mwenzangu, kama hauna kazi basi una budi utafuta kitu ambacho kitaweza kufaa uweza basi kuimarisha maisha yako ya kila siku, kama unavyojua bila kuwa na kazi huwezi e, ukaishi vizuri katika e, maisha ya kawaida. Mimi nitoe mfano tu ni, niliamua kuanza biashara yangu ya kupika keki baada ya kupata uzoefu kwa mtu mwingine, mama anapika keki kutoka Moshi. Niliamua kujiunga naye kuwa anachukua keki kutoka Moshi na kwenda Dar es Salaam, lakini baadaye nikaamua mii mwenyewe niingie katika hiyo biashara. Nimefanya kwa muda sasahivi wa miaka miwili, nimeweza kufanikiwa katika biashara hii kwa sababu nilikuwa na malengo na nilianza tu na mtaji mdogo wa shilingi laki mbili na mpaka sasa hivi nimekwenda nimefika mbali. Kwa hiyo naweza kusema eh, kama vijana ambao hawana kazi eh, kijana ambaye hana kazi hajachelewa eh, katika kuweza ku, ku, kujiandaa katika kufanya jambo ambalo linaweza kumsaidia yeye kutoka katika lindi la umaskini. Kama unavyojua tunasoma, eh, tunamaliza, tunapewa tuna vyeti, lakini bado kazi za ofisini hazipo, lakini kazi za ujasiriamali zipo. Kwa hiyo kutokuwa na kazi si kigezo kwamba wewe huwezi kuwa na maisha. Mimi naitwa Saidi Ali. Kama una kazi kijana, unatakiwa kujituma uweze kufanya shughuli za ndogo ndogo ndogo za kwa maana ya kwamba huo ujasiriamali, ili uweze kufanya kukizi mahitaji yako ya kila siku na kuongeza kipato chako, ili kuweza kupata maendeleo, ili baadaye uweze kumudu kuwa na familia ambayo itakuwa ni mzazi tegemezi, kwa maana kama ni wakike mama na wakiume ni baba. Kwa vijana tunatakiwa tujitume kutafuta uta, misingi mizuri ambayo tutafanya sisi tuweze kuwa na kazi sio kukaa vijiweni na kuendelea kufanya piga zogo bila kujitambua tu. Lazima tujitambue kama vijana kwamba sisi ni taifa la kesho. Kwa hiyo lazima tupambane ili tuweze kufikia malengo ya taifa letu pamoja na familia zetu kwa ujumla. Hii inatokana na kwamba ajira zilizopo serikalini ni ndogo, haziwezi kukidhi mahitaji ya, ya vijana wote waliopo. Kwa hiyo vijana, tunashauriwa au tunatakiwa tushauriane kuwa wajasiriamali katika maeneo yetu husika kulingana na mahitaji ya, ya, ya eneo husika. Kwa maana ya kwamba ujasiriamali kama ujasiriamali inahitaji ubunifu. Kwa uangalie sehemu yako, kuna upungufu wa bidhaa gani au upo biashara gani inatakiwa, ili uweze ku, kuanzisha ile biashara na mwisho wa siku uweze kujiongezea kipato katika familia yako na taifa kwa ujumla, uliingizie kipato. Ni hayo tu, kama kijana basi ni vizuri ukaweza kujituma kama wanavyosema, na kujitafutia ajira ili ukawa basi wapatalishe na riziki. Na leo katika teknolojia tunazungumzia msaada wa fedha wa dola milioni hamsini uliotolewa na taasisi ya Mastercard kwa nchi za Afrika Mashariki na kwingineko. Mkamiti Kibayasi anakuelezea kwa kina. Nam, kama ulivyosikia ni kwamba kampuni ya Mastercard imezindua msaada wa dola milioni 50 changamoto za ufadhili ili kuboresha maisha ya wakulima wadogo wadogo barani Afrika kwa kuwawezesha kuanzisha biashara au kupanua huduma za kifedha katika maeneo ya kijijini kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. kwa kwa mujibu wa mtandao wa BizTech Africa, kampuni ya Mastercard mfuko kwa mafanikio ya mfuko mafanikio vijijini unalenga kuwapa ya msaada takriban wakulima wadogo wadogo milioni moja katika nchi 24 kuwa na fursa ya kuweka akiba kupata huduma za mikopo na bima kupitia mashindano mawili kwa mwaka katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Shindano la kwanza linaangalia mawazo ya ubunifu kwa huduma za gharama nafuu na ambazo ni mwafaka kwa bidhaa za kifedha na huduma zake, huku shindano la pili linasaidia kuboresha mawazo mara yanapoidhinishwa. Mfuko huo uliozinduliwa nchini Kenya hivi karibuni pia umezinduliwa huko Zambia, Msumbiji Ghana na Ivory Coast. Katika mwongo mmoja uliopita, nchi nyingi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zimefurahia ukuaji mkubwa wa uchumi, lakini sehemu kubwa ya ukuaji huu haujawanufaisha maskini waliopo vijijini, hususan wakulima wadogo wadogo ambao wengi wao ni wanawake ambao wanategemea kilimo ili kujikimu kimaisha, alisema Rita Roy, rais na mkurugenzi wa kampuni ya Mastercard. Mfuko huu wa fedha wa Mastercard utakuwa ukisimamiwa na KPMG International Development Advisory Services Africa, KPMG IDAS. Maombi ya awali kwa mapendekezo yameanza kupokelewa hivi sasa hadi Machi 20 mwaka huu kwa ajili ya miradi katika nchi 24, miongoni mwao ni nchi ya Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na Ethiopia. Nchi nyingine ni Zambia, Msumbiji, Malawi, Jibuti na Madagaskar. na msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa ni wakati wa kusikiliza yaliyovuma mitandaoni na Harrison Kamau kwenye Yavumao Mitandaoni. Hii leo tunaanza na Rais Mugabe wa Zimbabwe. Kiongozi huyu mwenye umri wa miaka 90 sasa amejipatia wadhifa mwingine maarufu baada ya kuchaguliwa kama mwenyekiti wa Umoja wa Afrika kwenye mkutano wa kila mwaka ambao umemalizika mjini Addis Ababa, Ethiopia siku chache zilizopita. Hongera rais. Yote tisa lakini la kumi ni kwamba kuna jambo jingine ambalo limetawala vichwa vya habari na pia kuenea kwenye mitandao ya kijamii kumhusu kiongozi huyu ambaye ni mmoja wa waliohudumu kwa muda mrefu sana barani Afrika. Swala ninalolizungumzia kwa sasa ni wakati Rais Mugabe alipoteguka na kuanguka wakati alipowasili kutoka mjini Addis Ababa, huku akionekana kwenye picha akiwa amepiga magoti licha ya juhudi za walinzi wake kumwokoa. Tukio hili limeleta msisimko mkubwa kwenye mitandao ya kijamii, kila mmoja akitoa hoja zake. Mkedule auliza ulikuwa ni mtindo wa breakdansi au nini? Ratfanatico naye anasema pole Bob, waweza kunyamazisha wanahabari wa kwako lakini wa kigeni wataonyesha picha hii tu. Kamfredi anasema ama labda pengine kuanguka huko kuna ashiria mengine mengi kwenye uongozi wake. Tupeperuke moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo mtoto wa darasa la kwanza wa shule ya msingi ya Kaitui iliyoko kaunti ya Kericho amejitia kitanzi kwa kutumia chandarua kutoka kwa mti uliopo nje ya nyumba yao. Haijabainika hasa kiini chake kujitoa uhai, ingawaje inasemekana hakuwa na raha kutokana na mizozo ya mara kwa mara baina ya wazazi wake. Rambi rambi zangu natoa huku nikikueleza hisia za wengine wengi kwenye mitandao ya kijamii. Kimongonya anasema pole sana, lakini wazazi tusiwape watoto mawazo kwa kuwaigiza kwenye mizozo yetu. Festas Kiprono anaongeza kwa kusema huyu ni mtoto mdogo sana ambaye alipoteza uhai kutokana na makosa yasiyo yake. Brian anayosema jameni, situshikilie jamii, hii ni aibu kubwa sana kwa wazazi na kuhusu wanafunzi wa chuo cha urubani walioandamana mapema juma hili jijini Nairobi na kuharibu mali, na baada ya tetesi kwamba chuo chao kinatoa stakabadhi bandia, basi wengi wametoa wa maoni tofauti kufuatia tabia hiyo. Ji anasema maandamano yalikuwa ya nini? si mngefurahi kwa kuwa kashfa imetibuka huku shule na mtumie maandamano hayo kujua ukweli kutoka kwa viongozi wenyu. Suna Migori anasema ni wakati wa wizara husika kufunga chuo hicho na kufanya uchunguzi wa kubaini ukweli. Bullets anaongeza kwa kusema wanafunzi wenzangu, ni karne ya 21, tuoneshe uungwana tunapoandamana, sio kuharibu mali za watu, suala ambalo linafanya wengi watutilie shaka hata zaidi. Ni baadhi tu ya yavumaro mitandaoni. Asante sana Harison Kamau. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ofisa mmoja amesema kuwa wapiganaji kutoka kundi la wanamgambo wa Boko Haram waliwaua darzeni ya watu hii leo huko kaskazini mwa Kamerun, huku mapambano mpakani yakiendelea kati ya waasi na serikali mbalimbali zikijaribu kuwashinda waasi hao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Kiev kwa mazungumzo na rais wa Ukraini Petro Poroshenko, wakati viongozi wa Ufaransa na Ujerumani wametangaza pia wanaelekea Ukraine kwa ajili ya pendekezo jipya la amani. Kwa hakika tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikuaga kutoka Washington DC, kwa heri.