From the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya e Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe sita mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu leo. Ikiwa ni siku ya Ijumaa, ambapo kama ada yetu huwa tunakuletea yani live talk, ambapo tunaongea sisi na wewe, leo tukizungumzia kura ya maoni ya kuelekea kupata katiba mpya nchini Tanzania. Lakini msikilizaji, katika habari za dunia tunakutaarifu kwamba wanamgambo wa kundi la Boko Haramu wafanya mashambulizi nchini Niger. Basi msikilizaji, tunakusihi ukae mpaka mwisho wa matangazo yetu ya leo na kushiriki katika live talk kwa kutupigia simu. Ukipiga simu anza na alama ya jumlisha, ama ndio wanasema plus, yaani 12026193151. Nitarudia, namba ni alama ya jumlisha 12026193151. Lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Mashahidi wanasema kundi la wanamgambo wa Boko Haram la nchini Nigeria lilishambulia mji mmoja huko nijaa hii leo ikiwa ni shambulizi la pili la kukatisha mpaka kufanywa na kundi hilo wiki hii. Wakazi wa mji wa Boso wapatao elfu hamsini uliopo kusini mwa mpaka wa Niger waliripoti kusikia milipuko na milio ya risasi wakati wapiganaji wa Kiislamu wenye msimamo mkali walipovamia mji huo. Shirika la habari la Associated Press AP linamkariri mkazi mmoja wa Boso akisema wapiganaji waliondoka baada ya mapambano ya muda wa saa nzima na wanajeshi. Haikuwa wazi kama wanamgambo walikuwa wakipambana na majeshi ya usalama ya Niger au wanajeshi kutoka Chad ambao imeweka mamia ya wanajeshi huko Bosso. Hapo Jumanne, waziri wa Ulinzi wa Cameroon alisema jana kwamba kiasi cha raia 91, wanajeshi kumi na watatu wa Chad na wanajeshi sita wa Cameroon waliwawa pamoja na idadi isiyojulikana ya wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Viongozi wa Ujerumani na Ufaransa watawasilisha pendekezo jipya la amani kwa rais wa Rusia mjini Moscow hii leo lenye lengo la kumaliza ongezeko la mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na wanaojitenga uungaji mkono wa Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande watakutana na Rais Vladimir Putin katika mji mkuu wa Russia siku moja baada ya mkutano huko Kiev na rais wa Ukraine Petro Poroshenko anayeungwa mkono na mataifa ya magharibi. Kabla ya mkutano wa leo, Bibi Merkel alisema juhudi ambazo yeye na Bwana Hollande wanaziwasilisha mjini Moscow zinalenga kutetea amani ya Ulaya. Alisema viongozi hao wawili wanafanya kila wawezalo kwa kutumia madaraka yao ili kumaliza umwagaji damu huko Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif watakutana mjini Munich leo kuzungumzia mashauriano juu ya programu ya nyuklia ya Iran mazungumzo yanatarajiwa kufanyika pembeni ya mkutano wa usalama kufuatia mikutano kadhaa ya wanadiplomasia walioifanya juu ya suala hilo mwezi uliopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani awali ilisema kwamba mkutano wa Keri na Zarif utafanyika kesho, lakini baadaye ofisa mmoja mwandamizi wa Marekani alithibitisha kwamba mkutano huo utafanyika hii leo. Iran na kundi linalojumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani wanajaribu kufikia muda wa makubaliano ifikapo Machi 24 kama sehemu ya juhudi zao za miaka mingi za kutatua maswali kuhusu kazi za nyuklia nchini Iran. Wamejipa wenyewe hadi Julai mosi kukubaliana kufikia makubaliano ya mwisho. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kuwasilisha mpango wake wa kukabiliana na masuala yanayozusha wasiwasi katika sera za kigeni kuanzia harakati za kundi la Islamic State hadi ukuaji wa China. Hakuna mabadiliko makubwa ya sera yanayotarajiwa kutolewa hii leo katika nakala ya kurasa 33 ya mkakati wa usalama wa taifa. Baadhi ya wabunge wa Republican wanamkosoa bwana Obama kwa kile wanachohisi ni majibu yasiyotosha kwa vitendo vya ulimwengu ikiwemo kundi la Islamic State na hatua za Rusia kwa Ukraine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Wachunguzi wa Taiwan wamesema leo kwamba ndege ya injini mbili ya shirika la Trans Asia ambayo ilipata ajali huko Taiwan siku ya e Jumatano na kuwa watu wasiopungua thelathini na watano ilishindwa kutoa upepo wa kutosha ili kuweza kupaa angani. Maafisa kutoka tume ya usalama wa anga ya Taiwan waliwaambia waandishi wa habari kwamba sauti na kifaa maalum kijulikanacho kama black box vilionyesha kuwa injini ya kulia ilishindwa kufanya kazi sekunde 37 baada ya ndege kupaa. Mmoja wa marubani wakati huo kwa makusudi alizima injini ya kushoto na kisha alijaribu kuiwasha tena, lakini ndege ilipata ajali kabla ya marubani kuweza kuwasha tena injini hiyo. Wachunguzi wa Marekani wanajaribu kuangalia chanzo cha shambulizi kubwa la kwenye mtandao kwa kampuni ya pili kwa ukubwa ya bima ya afya nchini Marekani, huku wasiwasi ukielekezwa kwa China kama chanzo cha ushambuliaji mtandao huo. Kampuni hiyo ilitangaza wiki hii kwamba washambuliaji wa kwenye mtandao waliingilia takwimu za kampuni yenye rekodi ya wafanyakazi milioni 80 wa sasa na wateja wa zamani. Vyombo vya habari vya Magharibi vinaeleza vyanzo vya karibu na uchunguzi vikiripoti kwamba washambuliaji mtandao wa China huenda wanahusika kwa kuvunja sheria. Chanzo hicho kilisema shambulizi la mtandao linaonyesha ishara za mashambulizi ya awali kufanywa na washambuliaji wa mtandao kutoka China. Msemaji wa serikali ya China amesema leo kwamba nchi yake inapinga mataifa ya kigeni kumpokea Dalai Lama siku moja baada ya kiongozi huyo wa kidini kushiriki sala ya kitaifa ya kila mwaka ya kifungua kinywa mjini Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje nchini China, Hong Lei, aliwaambia waandishi wa habari mjini Beijing kwamba Dalai Lama anayeishi uhamishoni kisiasa amekuwa akijihusisha katika harakati za kujitenga kuipinga China kwa kusingizia dini. Rais wa Marekani Barack Obama hakukutana moja kwa moja na Dalai Lama hiyo jana, lakini walikaa umbali mdogo kila mmoja na walisalimiana kwa mbali. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki leo alitoka nje ya mkutano wa usalama unaofanyika mjini Munich akisema hakutaka kuhudhuria kikao pamoja na ujumbe wa Israel. Katika matamshi yake kwa waandishi wa habari mjini Berlin, waziri Cavusoglu amesema alikuwa anataka kuhudhuria mkutano lakini ameamua kutohudhuria baada ya kuwajumuisha wawakilishi wa Israel katika kikao cha mashariki ya kati. Kiongozi huyo alisisitiza uamuzi huo hauhusu uhusiano wa Uturuki na Ujerumani. Hatua hiyo imekuja kufuatia kupungua kwa uhusiano wa Uturuki na Israel chini ya rais Recep Tayyip Erdogan. Mwezi uliopita pande hizo mbili zilijibizana maneno ya hasira baada ya mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea Paris nchini Ufaransa. Taasisi ya usalama na ushirikiano huko Ulaya imetoa wito hii leo kwa hatua za haraka zichukuliwe kupambana na ongezeko la vitisho na manyanyaso kwenye mtandao kwa waandishi wa habari wanawake. Akizungumza huko Vienna, mwakilishi wa OSCE wa uhuru wa vyombo vya habari Dunja Mijatovic alisema vitendo kama hivyo vina nia ya kumshusha hadhi mwandishi wa habari kama mwanamke badala ya kuzungumzia kilichomo katika makala. Waandishi wa habari wanawake wamekuwa walengwa hasa katika ripoti za uhalifu, kisiasa na masuala nyeti ya kijamii, ikiwemo miiko na maadili mengine katika jamii ya leo. Mijatovic aliwasilisha mapendekezo kwa nchi zilizoshiriki kwenye OSCE ili kukabiliana na tatizo hilo, ikiwemo kuweka kipaumbele katika kuboresha idara za sheria na kuchangia kwa mazingira bora na yenye kuleta matumaini katika nyanja ya habari. Basi ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni Ijumaa na kama nilivyokueleza, ni ada yetu kuwa na live talk ambapo tunakupa fursa yako wewe kupiga simu hapa studioni, tukajadiliana mambo. Leo kwenye live talk tunazungumzia kura ya maoni ya kupatikana kwa katiba mpya nchini Tanzania, iliyopangwa kufanyika Aprili 30 mwaka huu. Karibu sana kwenye mjadala wetu wa leo. Kukuendeshea mjadala huu ni mimi Harison Kamau nikishirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, bila kukuacha wewe msikilizaji na kukueleza kwamba unaweza kushiriki kupitia namba ya simu ukianza na alama ya kujumulisha ama plus, yani kwa nambari moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja yani yaani, alama ya kujumurisha kwenye namba moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Leo tumebahatika kuwa naye kwenye simu Bwana Mwasakafuka Simon akiwa e, pia pamoja na Bwana Munil Zakaria na vilevile ninajulishwa kwamba Bwana Shamiz Abdala, wote wako kwenye simu. Nichukue fursa hii kuwakaribisha, karibuni sana kwenye Live Talk. Bwana Mwasakafuka Simon, labda nianze na wewe tu nikikukaribisha sana kwenye Live Talk hii ya a, VOA, nikikuambia kwamba tueleze kidogo kuhusiana na swala hili la kujipatia katiba mpya nchini Tanzania. Bwana Simon, uh, masa... Bwana Simon, una unanisikia una Inaonekana kidogo kuna matu... na, okay, sawa so, sawa so, karibu sana kwenye live talk. Labda uguzie swala kidogo hili swala la kujipatia katiba mpya nchini Tanzania, yaani kura ya maoni ya kupata katiba mpya nchini Tanzania t <coughs> kwa Tanzania ni mkataba, mkataba wa watu wengi dhidi ya serikali, yaani ni mkataba wa watawaliwa dhidi ya watawala. Watawaliwa wameamua na kwamba nataka kutawaliwa vipi nao watawala wachache. Kwa hiyo katiba mpya ni miongozo mpya wa namna ambavyo watawaliwa wanapaswa kutawaliwa na watawala. Asanti sana Bwana Simon. Inaonekana kwamba kuna matatizo kidogo ya mawasiliano, lakini bila shaka lazima tutarudi nawe kwenye line, tukitumai kwamba mambo yatakuwa mazuri kabisa. Bwana Slem Kasim ha, karibu sana kwenye live talk Bwana Kasim Slem Kasim, unanisikia una Naam, Harison, naona kuna matatizo kidogo ya simu, lakini mm -hmm. Mambo bado hayajaharibika, kwani pia tunaye Shamis Abdallah. Shamis, bila shaka unanisikia wewe ukipiga simu kutoka hapa Washington, Marekani. Shamis, unanisikia? Tunakusikia vizuri na asante sana, nashukuru sana kwa kunialika kwenye kipindi chako hichi. Asante na wewe kwa kuitikia wito wetu. Basi wakati bado tukiwa tunaendelea kuweka sawa mitambo kwa wasikilizaji na washiriki wengine kutoka nje ya nchi, tuanze na wewe ambaye uko hapa nchini Marekani. Tunaposema kwamba hivi sasa kuna kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania, kama mwananchi wa kawaida ukiwa nje ya Tanzania, unafahamu vipi ama nini uelewa wako kuhusiana na suala hili la kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania? Shamis, unanisikia? Nakusikia. Kwa maoni yangu ninavyoona, kwamba hii katiba kwanza yenyewe naona imeshindwa kuwaridhisha watanzania wote. Kwa hiyo nafikiri hata ile momentum ya wananchi wengi kwenda kushiriki kura ya maoni haipo, na vile vile kura ya maoni wenyewe kwa upande wa Zanzibar mpaka sasa hivi haijathibitishwa kwenye Baraza la Wakilishi. Kwa hiyo sijui kama hii kura ya maoni itaitishwa upande mmoja wa Tanzania, kwa sababu mpaka sasa hivi spika wa Baraza la Wakilishi Pandu Ameir Kificho amethibitisha kwamba kifungu cha mia moja thelathini na mbili cha katiba ya Zanzibar inavyotaka ni kuongeza kwa lazima ipitishwe mchakato wa kura ya maoni, na hii bado haijapitishwa. Na chama cha wananchi kafu kwa Zanzibar kimesema hakitokubali hakito kupitishwa kwa kifungu hili. kwa kwa hiyo inaonekana mchakato wa kura ya maoni una matatizo mpaka sasa hivi kwenye unavyohisi. Asante sana Bwana Shamis Abdalah, na bila shaka tutarudi kwako kwa, lakini niruhusu nimkaribishe Bwana Munil Zakaria. Munil Zakaria, unanisikia na nakupata kutoka studio za Washington DC. Nipo tayari kabisa kusikiliza yale ambayo yanaendelea kujiri hapo studio. Naam, tuko pamoja, tuendelee. Asanti sana lakini mel Zakaria, ningetaka kuuliza wewe kama mwananchi wa Tanzania ama mshikadau uh, kuhusiana na mambo haya ya katiba ya nchi ya Tanzania, wewe ungesema nini kuhusiana na suala hili la kura ya maoni? Mimi ninaona kwamba ni mchakato ambao ni mchakato mzuri ulioanza, eh, kwa mujibu wa sheria na kupitia katika hatua mbalimbali mbali za kisheria na taratibu zote, na hivi sasa kilichobaki ni watanzania wenyewe kuamua ama kukubali ama kuikataa katiba iliyopendekezwa ambayo itapigiwa kura maoni kama ilivyotangazwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Rais Jakaya Mrisho Kikwete. Lakini kikubwa ni kwamba huu ni wakati ambao watanzania wanaweza kuonyesha nini hasa wanachokitaka. Je, yale yaliyopendekezwa, yaliyotolewa maoni, yaliyochambuliwa na yaliyofanyiwa kazi mpaka kufikia hatua ya kupitishwa katika bunge la katiba, sasa ni wakati wao watanzania kuamua. Je, wanaridhia, wanayakubali ama wanayakataa? Ikiwa kuna watu ambao wanahisi bado hatuhitaji katiba mpya nafikiri jibu lao sahihi litakuwa ni kwenye visanduku vya kura, kuamua kwamba hatuitaki katiba hii, ni vyema tukaendelea na katiba ile ile ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba. Lakini kwa wale Watanzania, kwa wananchi ambao wana- wanahisi kwamba wakati umefika kwamba watanzania tupate kwa kati katiba mpya baada ya katiba hii kudumu kwa kipindi cha zaidi ya miaka hamsini, nao pia maamuzi yao yatajulikana baada ya kupiga kura maoni katika muda ambao tayari umepangwa kikubwa na chohisi ni kwamba kuna kuna mambo kadhaa wa kadha ambayo yamo kwenye katiba mpya na pengine tunaweza tukasema kwamba hakuna jambo ambalo halina changamoto au halina kasoro hata binadamu hajakamilika kila mmoja aliyekamilika ni mwenyezi mungu peke yake kwa hivyo naamini mimi kama mwananchi wa tanzania mimi kama mwandishi wa habari mimi kama mtu ambaye napenda maendeleo basi na naamini kabisa kwamba na maamuzi wa Tanzania yatakayo patikana wakati wa kura maoni, basi nahisi yaheshimiwe, na na vile vile yazingatiwe na kufanyiwa kazi. M moniri mimi hapa ni mkamiti. Na kama unavyosema wewe ni mwandishi wa habari, unapokuwa ukitafuta habari hapa na pale na kuzungumza na wananchi mbalimbali huko Zanzibar, yapi unaoyapata kutoka kwao kuhusiana na mchakato huu wa kura ya maoni ya upatikanaji wa katiba mpya huku Zanzibar? Unapozungumzia Zanzibar huje kuna vitu viwili, ama CCM ama kama CCM ni chama cha Mapinduzi ambacho kinaongoza dola. CUF ni chama cha wananchi ambacho kilikuwa <tipa> ni chama cha upinzani ambacho hivi sasa pia kinaunda serikali hapa Zanzibar, serikali moja wa kitaifa. Kwa hivyo moja kwa moja utegemee kwamba mtu wa CCM atakuambia anaitaka katiba mpya au <tipa> ataipigia kura ya ndio, na mtu wa chama cha wananchi CUF moja kwa moja atakuambia kwamba yeye haiungi mkono. Lakini kuna baadhi ya watu wamekuwa wakihoji kwamba kulikuwa kuna mambo ambayo yalikuwa yanapiganiwa ya na vyama vyote viwili. Kwa mfano tunaweza kuzungumzia kwamba chama cha wananchi CUF kilikuwa kinapigania suala la mafuta na, na gesi asilia kuondoshwa katika orodha ya muungano. Sasa hili ukilitazama kwenye katiba mpya, limo kwamba limeondoshwa. Lakini pia kulikuwa kuna, kuna manunguniko makubwa kwamba hadhi ya rais wa Zanzibar imeshushwa au imepotea tangu kubadilishwa kwa katiba ya Tanzania katika miaka ya tisini na kuondoshwa hadhi ya rais wa Zanzibar kuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini kwenye katiba mpya swala hilo limo kwamba rais wa Zanzibar huenda akawa ni makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini vilevile kulikuwa kuna swala la Zanzibar kujiunga na jumuia za kimataifa, nalo pia limezingatiwa, kwa maana kwamba nalo eh, limefanyiwa limetafutiwa ufumbuzi. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo wengine walikuwa wakiyaita kero za muungano au kasoro, manung'uniko mengi ambayo tunaweza tukasema baadhi ya yake yametafutiwa ufumbuzi yamepatiwa dawa, na baadhi yake ni changamoto ambazo bado zinahitaji kurekebishwa. Lakini mimi nahisi kitu kimoja, kama watanzania hawaitaki katiba mpya, basi hakuna haja ya kundi fulani au chama fulani au taasisi fulani au idara fulani kusema wanasusia ule mchakato, kwa sababu kususia maana yake utawapa ushindi wale ambao wanautaka ule mchakato au wanaitaka hiyo katiba. Kwa hivyo wewe waonyesha kwamba watanzania wazanzibari hawaitaki katiba mpya. Kwa hivyo sote tushiriki, kuamua kutoa maamuzi, kupiga kura, ama tunaitaka Tunashukuru basi, Muniri, naomba tafadhali, sina nia ya kuukatisha lakini, endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani vile vile tuna msikilizaji anaitwa Pascal Mbugani. Karibu uweze kutupa maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo ya kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania. Pascal, unanisikia? Asante sana mtangazaji, sauti ya Amerika, VOA Washington DC, hapo Marekani. Naitwa Pascal Bugani, mkulima wa Ushirongo, nafanya vyema nikiwa hapa kitwazi ya karenge bia. Natoa maoni yangu kuwa na simu ya katiba iliyopendekezwa kwa wananchi huko bungeni Dodoma, mna kasoro kidogo, haina malizio na wananchi. Tume ya Jaji Warioba ilizunguka nchi nzima kutoa maoni yetu na, na tukatoa maoni yetu wakaenda bungeni, lakini hayakutekelezwa. Asanti sana bwana uh, Pascal Mbugani labda uh, labda pengine nilikuwa tu na swali moja kwa Pascal Mbugani kabla haujaondoka pale uh, serikali imesema kwamba itahakikisha kwamba kuna nakala za kusoma ambazo zitasambazwa kote nchini oh, ili wananchi wakaweza kujisomea katiba yenyewe na kuikosoa ama kuitazama ilivyo. Uh, swala lile waliona vipi bwana Pascal Mbugani? Ndipo mtangazaji bwana bwana mtangazaji pale South America. Mimi leo mwezi Februari kufikia tarehe Aprili thelathini, siku sitini hapa katikati wameshindwa kuleta. Sasa na tukaisoma tukaielewa, lakini kama wakileta, waki tukasoma tukaielewa inaleta tija na itatusaidia Watanzania. Sitaipigia kura ya ndio au hapana, lakini katika mawazo yangu, kwa sababu katiba hii ina mzozo, ingesitishwa kwanza, itarudishwa ita, ita, ita bungeni wakaanza kuitengeneza upya wakotuletea sisi wananchi, ambayo na mawazo yetu liyo mpo wa nyoba wayaweke. Asante sana Paskali Mbugani, tunashukuru kwa maoni yako na mchango wako katika mada yetu ya leo. Msikilizaji wapo sasa, unafungulia redio yako, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na leo siku ya Ijumaa ni live talk tukizungumzia kura ya maoni ya kupatikana katiba mpya nchini Tanzania. Uh, ninajua kwamba tunapoendelea kuna Bwana Shamis Abdallah, natumai bado yuko kwenye simu na bwana Abdallah bado uko kujisimu? Hey, nipo. Furasi, okay, kwenye simu unanisikia? Nipo, ningefurahi ungenipa kidogo nafasi nimjibu bwana Munir, endelea kwenye comment zake. Ame, amezungumzia kwamba hii katiba ina mambo mengi hasa kwa upande wa Zanzibar. Mimi napingana nalo. Kwanza swala lake ndio tulikuwa tunapigania mafuta, lakini kuna mengi zaidi ya mafuta. Leo ardhi inaingizwa kwa mambo ya muungano. Utaenda kupata wapi mafuta kama hujapata kibali cha serikali ya muungano? Ardhi, mafuta yako kwenye ardhi. Wama, wakati ardhi haikuwa kwenye mambo ya muungano, ni kama tumetiwa kitanzi chengine. Unaposema <totop> <Kwenye, totop> kwamba tumepata mambo mengi, unaporudi kwenye kifungu cha thelathini na nne kinasema kwamba Wazanzibari tu ndio watapiga kura kwamba wanakubali au wanakataa. Leo unazungumza kwamba Wazanzibari walioko Tanganyika watapiga kura. Je, unasimamiwa na tume ya uchaguzi ya Tanzania Bara? Ha, kuna, kuna, kuna Wazanzibari wangapi? Wazanzibari ni wapi? utawajua vipi hawa ni Wazanzibari au sio Wazanzibari? Na vipi utazihesabu kwa Wazanzibari walioko bara, unahak gani kama hawa ni Wazanzibari au sio? Kwa hiyo hapo huu mchakato mzima wa, wa, wa, wa, wa kura ya maoni unaonekana kwamba uhalali wake kabla haujaanza ushaanza kuhojiwa. Sawa sawa, Bwana Shamiz, na pia ningetaka kukuuliza kwamba wewe ukiwa kama Mtanzania anayeishi ugaibuni maoni yako na pia hisia za wengine wengi ambao wanaishi nje ya nchi ya Tanzania ni yapi kuhusiana na, na na katiba mpya? Mimi mawazo yangu ni kwamba tujifunze kwa wenzetu Kenya, tujifunze kwa wenzetu Tunisia. Wamekwenda raundi ya kwanza, wamefeli, wamekwenda raundi ya pili. Tunisia na wao, vile vile walifeli, wakakaa kitako mezani, wakakubaliana, wakapata katiba iliyokubaliwa na wote. Huwezi kuwa na katiba ya chama kimoja, lazima uwe na katiba ya wananchi wote wa Tanzania. Hata diaspora naamini vile vile Watanzania walioko nje wanataka katiba ambayo inawarepresent Watanzania wote, sio kundi fulani tu la chama fulani. Huwezi kuwa na katiba ukasema katiba hii ipelekwe kwa wananchi. Hii si katiba ya wananchi, ma ma mawazo ya wananchi yametupwa. Hii ni katiba ya system. Imewacha legacy mbaya kwa rais Kikwete. Alikuwa na nia nzuri, lakini washauri wabaya ambao katiba imefeli. Huu ndio ukweli. Asanti sana bwana Shamiz Abdalla. Hakika tutazidi tu kuangalia mambo kwa kina, na ni vizuri, nakushukuru sana kwa mchango wako mzuri huu. E, tukumbuka kwamba popote ulipo kama ndipo umeingia kwenye mtambo, tuko katika live talk, ambapo tunazungumzia swala la kupatikana kwa katiba mpya nchini Tanzania. Nikasema kwamba popote ulipo unayo fursa na ruhusa ya kutupigia simu kupitia nambari moja mbili 026193151 ukianza na alama ya kujumulisha. Tukiendelea vizuri kabisa na uh, matangazo yetu ya leo, lakini kabla ya kusonga mbele, kwanza hebu tumpe fursa na yeye uh, Munir Zakaria. Kama ulivyomsikia Shamis Abdallah ameelezea kifungu cha 34 kuhusiana na hayo mabadiliko yaliyopo katika hiyo katiba. Je, Munir una la kuongezea ama unakubaliana na Shamis katika kifungu hicho cha 34? M, mimi nachoweza kusema kwamba bado inaonyesha kwamba uelewa wa Watanzania ni mdogo mno, kwa sababu Watanzania kuna baadhi ya watu wana jazba kutokana na, na, na itikadi za vyama vyao. Kwa mfano, hivi leo Tanzania Bara, mtu aliyezaliwa Tanzania Bara anapokuja Zanzibar haruhusiwi kumiliki ardhi, lakini Mzanzibari anayekwenda Tanzania Bara anaruhusiwa kumiliki ardhi. Sasa hapo unadhani kwamba tatizo liko wapi? Kwa sababu Zanzibar ardhi yake ni ndogo, wameweka sheria ambayo inalinda ardhi ya Zanzibar iweze kuwafaidisha Wazanzibari wenyewe, na ile ardhi ya pamoja ya Jamhuri ya Muungano inawanufaisha wananchi wa pande zote mbili za Muungano. Hilo la kwanza. La pili hii katiba mpya ina mambo mengi ambayo yalikuwa yakizungumziwa kama changamoto au kero katika katiba iliyopita. Kulikuwa kuna fursa nyingi ambazo wazanzibari walikuwa hawazipati, leo hii zimepatikana. Na kama watazikataa yeah, hatujui itachukua miaka mingapi Wazanzibari kwenda kuzipata tena zile fursa. Asante Muniri. Basi Nambati, naomba nikukatishe. Muniri, tafadhali, naomba nikukatishe hapo ulipoendelea kuwepo, kwani muda kwa sasa umefikia kikomo kwa msikilizaji, wewe unayetusikiliza kupitia njia ya redio. Lakini kumbuka, live talk matangazo haya yanaendelea kwa nusu saa ijayo kupitia mtandao wa internet, www.voaswahili.com. Tukutane huko. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na