Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa Afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Kuna mjadala mkubwa kuhusu utafiti uliotumika kugundua saratani ya kibofu. Wakosoaji wanasema taratibu zote zinagundua uvimbe mdogo ambao unatakiwa kuachwa jinsi ilivyo, na mara kwa mara wanashindwa kugundua uvimbe ambao ni hatari. Bahati nzuri, utafiti mpya unaonyesha kwamba madaktari huenda karibuni wakapata njia ya uhakika zaidi ya kugundua saratani ya kibofu. Saratani ya kibofu inaonekana kuwepo katika familia ya Ronald Brisco. Brisco anasema kaka yake, baba yake, pamoja na mdogo wake wa kiume walikuwa na saratani. Historia ya saratani katika familia inachangia sana kwa mwanamume kuwa na uwezekano wa kupata saratani ya kibofu. Utafiti mmoja unaonyesha kuwa kama ndugu wa kibofu, kiume wa mwanamume walikuwa na saratani, basi hatari ya kupata saratani kwa familia ipo juu hadi mara tatu kuliko kawaida. Kinyume na saratani ya matiti ambayo inaweza kugundulika kwa kutumia kipimo cha mammogram chenye mnunurisho wa dozi ndogo, picha zilizohakikiwa kwa kina kwa kawaida hazitumiki kugundua saratani ya kibofu. Madaktari wanatumia ultrasound kuelezea tatizo hilo huku wakichukua sampuli ya tishu za saratani. Ultrasound inatumia mawimbi ya sauti ambapo ni teknolojia salama kuliko mnunurisho, lakini Dr Peter Pinto kutoka taasisi ya kitaifa ya saratani anasema ina upungufu na kile madaktari wanachohitaji. Dr Pinto anasema ultrasound inahakikisha kwamba sindano inachoma kibofu, lakini hatutumii ultrasound kuelekeza sindano kuingia mahala ambapo uvimbe upo kwa wakati huo. Na katika habari nyingine, huku mlipuko wa Ebola ukianza kuonyesha ishara za kupungua katika baadhi ya mataifa huko Afrika Magharibi, baadhi ya vituo vya kutoa matibabu vimeanza kufungwa. Ni ishara ya matumaini, lakini pia inazusha maswali kuhusu nini kifanyike kwenye miundombinu hiyo mara mlipuko utakapoisha kabisa. Katikati ya mlipuko wa Ebola makundi ya kutoa msaada hayakuweza kujenga haraka vituo vya kutoa matibabu ya Ebola au EUTs ili kuwatenga wagonjwa. Hivi sasa baadhi ya vituo vya EUTs nchini Guine, Liberia na Sierra Leone vipo wazi huku hatima ya baadaye ikiwa bado haijulikani. Damien Kweli ni naibu mkurugenzi wa kieneo kwa programu katika Plan International anasema, kuna majadiliano mengi yanaendelea kwenye ngazi ya serikali kuhusu nini kifanyike kwenye vituo hivi. kutokana na mtazamo wetu tunaona kuwa ni nafasi ya kuboresha huduma zote za msingi za afya katika nchi, hususan vituo vya huduma za kijamii, mahala ambako kuna majengo ambayo yanaweza kusaidia uzazi au magonjwa mengine ya mlipuko kama homa ya Lasa, kifua kikuu yani TB, ukoma au mgonjwa yoyote anayepatwa na magonjwa ya kuambukizwa. Lakini anasema vitengo vingi ni vikubwa na ni gharama kuendelea kuvitunza. Baadhi ya watu huenda wakahofia kwenda kwenye vituo vya zamani vilivyokuwa vinatibu ugonjwa wa Ebola, hata kama vituo hivyo vimesafishwa mara nyingi. Vituo vingine vya ETUs havikujengwa vya kudumu, ni mahema yaliyowekwa paa za plastiki. Mchanganyiko wa klorin ulitumika kusafisha eneo mara kwa mara. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Africa. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. <tune> Leo mtakuwa nami Mwana harusi Pongwa, ambapo nitazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema: je, vijana wanajifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Washiriki wetu ni Helena Rogers, Rosemary Mwaikugile, Kelvin Pembe na Mwaliko Sudi. Helena, umejifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Uh, mimi nafikiri ni maadili ama heshima kwa sababu tukiangalia wazazi wetu wa zamani walikuwa na maadili fulani kutokana na mazingira yao. Pia walikuwa na heshima kutokana na mazingira yao, lakini ukiangalia sasa hivi vijana, sasa hivi maadili yamepungua na hata heshima imepungua, tofauti na mwanzo. Walikuwa kus, kwenye kusalimia, wanasalim, wazazi wetu wa zamani kuwa wanasalimia kila mtu, wanamsalimia, wanaishi na watu vizuri, lakini vijana sasa hivi kwenye sala, kusalimia mpaka wafamiana na mtu wakati hajui atakapopata tatizo anaweza kasa na mtu yoyote wa barani ama la. Pia nafikiri katika msemo ule wa mtoto wa kwako ni, ni ni wa jamii, naona pia unapotea kutokana na kwamba jamii mm, jamii, inapomwona mtoto anakosea na, na kumwambia kwamba mtoto umekosea sehemu fulani jirekebishe, uwe, uwe, uwe hivi na hivi, mtoto anahisi kwamba yule mwanajamii anamwonea wivu ama anahisi kwamba hataki aendelee katika na mambo yake. Wakati sio zamani, wazetu wa, jambu, wa, wa zamani walikuwa wanapoambiwa jambo, wanakaa chini, wanalitafakari, wanalichukupia nafaini, wanalitekeleza lile jambo, kwa sababu wanajua kwamba mkubwa ni mkubwa siku zote. Naam, Mwariko, we unazungumziaje? wewe kama kijana unajifunza nini kuhusiana na mila na desturi? Kuhusiana na mila na desturi, vipo vingi vya kujifunza, na kwa, kwa kawaida, mfano mwepesi ni mimi ninakuwa nina mtu ambaye nampenda, ambaye amenitangulia umri na anafanya vitu ambavyo vinaonyesha kwamba ni mfano sahihi kwa wengine, ambapo mimi nam, namchukulia kwamba ni mfano kimaendeleo, kidesturi, kwa mila na vitu vingine, ili niweze kufika kuwa kama yeye. Kwa hivyo anapofanya vizuri na mi nafanya vizuri zaidi ili nimfikie ama kumzidi apo baadaye akija kusikia kwamba mimi ni yeye ndio amenisababisha mimi niwe hivi ili iwe sifa hata kwake pia. Rosemary, wewe unasemaje? Umejifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Kwa upande wangu nimejifunza kuhusu elimu. Ukiangalia elimu ya sasa hivi na elimu ya zamani kuna tofauti. Kwa mfano elimu ya zamani. Kwa upande wangu kwa elimu ya zamani tulikuwa tunaona wazazi wetu au watu waliotutangulia walikuwa wanachukua upeo zaidi kufikiria kile kitu na kukiandika kuliko elimu ya sasa hivi, kwani elimu ya sasa hivi tunaona utandawazi umekuwa mkubwa. Wanafunzi wengi wanakuwa wavivu kuingia darasani, kutegemea wataenda kwenye kompyuta na kugugo lile. Kwa mfano, wamepewa swali darasani, wanategemea kuchukua hilo swali na kwenda kwenye kompyuta na kuangalia lile swali linasema vipi. Hawafikirii ha, zaidi kuliko elimu ya zamani. Na vile vile utandawazi huo huo unawapelekea wanafunzi kupoteza muda na kuingia katika mambo mengine ambayo hayapo kimasomo. Kwa mfano kwenye hii mitandao sasa hivi wanaoita Facebook, utakuta mwanafunzi anachukua muda mwingi sana kuingia kwenye Facebook, kuwa na marafiki, kuchati, kuliko kukaa chini na kusoma. Kwa hiyo ninavyoona mimi elimu nayo imechangia. Sawa, lakini unazungumziaje katika hawa ambao wanapotosha mila na desturi zetu, kwa kufuata kusema mila zimepitwa na wakati, wanafuata haya mambo ambayo tunaona yanaporomosha maadili yetu, wewe unaizungumziaje hilo? Uh, hili lipo na watu wengi wanakuwa wapo wamefuata utamaduni wa magharibi zaidi ambao sio utamaduni wetu na kuacha utamaduni wetu kwa kudai kwa ni mila potofu na vitu vingine tofauti. Zipo mila ambazo ni potofu, tunakubaliana nazo, lakini kuna vitu vingine tunaviacha kwa maksudi kwa ajili ya kujaribu kufuata vile vitu ambavyo tunaona ni maendeleo, lakini kwa ukweli inabidi tuangalie kwa umakini, tuchukue mazuri yao, tuyaache mabaya. Mjifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Kwa upande wangu naweza nikasema kwamba nimejifunza, nimejifunza kuwa mkakamavu. Kwa hivi naweza nkasema kwamba, kwa sababu kipindi kile wazee wetu zamani walikuwa wana wanakula wana, wana vyakula vyenye wanga kwa wingi, naweza nkasema hiyo inaweza ikaa inawachangia sana wazee wetu wanakuwa, wana wanakuwa, ni wana nguvu wanakuwa, wanakuwa sana wanaweza wakawa wanafanya shughuli yani, wanakuwa wanafanya shughuli nyingi, na vilevile shughuli zingine zikaa nzito, vilevile ana kakuta wanaweza kaa wanaenda labda sehemu labda shamba. Naweza nikasema unaweza kukuta labda nyumba anaokaa na shamba ni umbali wake ni mrefu sana kwao. Unaweza kukuta anaweza kaa anatembea umbali mrefu kutoka nyumbani kwake mpaka shambani. Hiyo pia ilikuwa inasaidia, wazee wetu walikuwa na nguvu, kwa sababu chakula walichokuwa nakula ni kilikuwa kinaleta nguvu na ilikuwa ya nguvu ya kuwasaidia wao kuweza kufanya kazi nzito na kuto, kuenda kufanya kazi nzito na kutokuwa na kutokuwa dhaifu vilevile naweza nikasema labda kusema kwamba swala la la utandawazi tumeza nimeweza kujifunza swala la utandawazi kwa kutumi, kwa kwa sasa hivi unakuta unakuta kuna mambo kama Facebook BBM Twitter, hivyo vinakuwa vinachangia kuweza kubadilishana mawazo vilevile. Naweza nikasema kwamba kwa, kwa kipindi hicho vitu kama hivyo vikopo havipo, tufanyeje katika kuokoa vijana ambao tayari wameshapo wameshaporomoka kimaadili, akili zao tayari zimeshajijenga kwamba kitu cha kitu k ovinatofautiana hizi mila na desturi, ni mila potofu zinatua zinatuharibia, zinatufanya tusiende na wakati. Cha kwanza ili kuweza kuwarudisha vijana ambao tayari wameshakengeuka kwenye utamaduni na mila za kwetu za Kiafrika. Kwanza ni kuweza kuwashawishi kwa vile ambavyo wanavipenda, ambavyo si vya kwetu, kuonyeshwa vya kwetu vina ubora kiasi gani na uzuri kiasi gani, kwa hivyo wao waweze kuiga vya kwetu. Kwa yule ambaye atashindikana kabisa, inabidi aachwe ili aweze kwenda vile anavyotaka, lakini watu waangalie jinsi gani ya kuweza kufanya utamaduni wetu uonekane mzuri, kwa hiyo hata wale wenye kuiga waweze kugeuka na kuiga vya nyumbani. Unafiki. Tufanyeje ama wafanyeje ambao wamepotea au wa wamezitumia nafasi hizi fursa ambazo wamezipata za maendeleo, lakini wao wamezitumia vibaya, wao unafikiria wafanyeje? Mi nawashauri watumie fursa wanazozipata wanazozi kwa upande wa kwa upande wa elimu pia vilevile vile, hata kama kunakuwa kuna, kuna, kuna intaneti wanakuwa wana wanatakiwa kujenga muda. Kwa mfano, lazima uwe na muda wako. Kwa mfano, shule unaenda shule, unasoma sawa, usibezi katika upande mmoja, unatakiwa sawa, hata kama kutafuta unatafuta, lakini upate muda nao wa kusoma kile kitu na kukielewa kwa undani. Sio unakuwa unabezi upande mmoja kusema unatafuta, yani ndo kila kitu unategemea hiyo kompyuta inakwambia. Na vilevile vile, hata hivi Facebook sawa, sio mbaya kujuana na watu wengine, lakini tunatakiwa kujenga mda laz yani mda ni muhimu, kwani kuna weekend vile vile, unaweza ukatoka labda shule, kwa mfano ijumaa hivi unaweza ukaingia labda kama lisali moja, ukafanya mambo yako na ukamaliza. Mi nadhani muda ndo unachanganya wanafunzi kwaza, wanakuwa wanajisahau, wanafanya vitu vingine. Tufanyeje katika kuwasaidia vijana ambao hawafuati mafunzo ama hawajifunzi chochote au tayari wameshapotea? Uh, mi nafikiri elimu mashuleni isambazwe na kwenye jamii pia, elimu isambazwe isambazwe, ili watu wajue umuhimu wa kuwa na maadili mazuri, kujisiri str ku, ku, ku, kutafuta kitu kabla ya kwenda kuangalia kwenye, kwenye mitandao hii kutafuta kitu kutafuta kitu na kujua kwanza, kwa sababu unapotafuta kitu mwenyewe kama wewe inakujengea, ina kwamba kichwani mwako umepatia shida kukitafuta kichwani mwako, na baada ya hapo ndio uende kwenye mitandao kupata yani, information nyingine zaidi kwa r kwa kusambaza watu au vitabu ama waandishi wa habari wanapoongelea hili jambo, watu wakalifahamu wakajua hasara zake na faida zake. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema je, yeah. Vijana wanajifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji katika kipengele hiki cha muulize daktari, ambapo leo tupo na Daktari Mwenitumba Esta wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali yanayoulizwa na vijana. Naitwa Lovis Vulembera, ninaswali kwa daktari. Kwa kawaida, tunajua kuwa mzunguko wa damu, yaani hedhi kwa wanawake, hutokana na yai lililopevuka kukosa mbegu ya mwanaume kwa ajili ya urutubisho na kutoka lakini nimewahi kusikia kuwa sio kweli, ile damu inatokana na lea iliyoko katika kizazi cha mwanamke kuzeeka kila baada ya siku ishirini na nane. Hii ina ukweli gani? Asante. Maelezo yako ulivyoeleza ni sahihi kabisa. Mzunguko wa hedhi unatokea pale ambapo kwanza kabisa vichocheo vya, vya mwanamke estrogen na progesterone zinakuwa zimepungua, kwa hiyo kwenye ubongo huku kunapelekwa taarifa kwamba itengeneze vichocheo vingine, vinaitwa follicle stimulating hormone, ambapo vinapelekea lile yai liweze kukua na kukomaa, ambapo baadaye likishakomaa lile yai linapasuka, kunatoka ule ute mwepesi, ambapo kama mama atakutana na mwanaume akifanya mapenzi, anaweza akapata mimba, na kama hakupata mimba, basi lile yai baada ya kupasuka litafo, litafanya kitu kingine wanaita corpus albicans. Baada ya hapo, baada ya hapo, kama mama atakuwa hakushika mimba, ukuta wa kizazi utaanza kukua. Baada ya muda, kiwango fulani cha estrogen na progesterone kikiongezeka, taarifa tena itapelekwa kwenye ubongo, kiasi kile kitapungua, na baada ya hapo ukuta wa kizazi utalazimika kutoka. Kwa hiyo ili mama apate hedhi, inamaana ule ukuta unatoka pamoja na sel zingine za kwenye kizazi, ndio mwanamke anakuwa anaona siku zake. Kwa hiyo maelezo yako kama ulivyoyatoa ni sahihi kabisa na hiyo habari nyingine ambayo umeisikia si kweli. Kwa jina anaitwa Neema Geoffrey. Swali langu ni hili, ni kitu gani kinachowapelekea watu wanaojitolea damu wasipewe majibu yao? Hakuna sheria inayokataza mtu anayetoa damu wasipewe majibu ya vipimo ambavyo wamepima. Ila kuna utaratibu wa kutopewa majibu kwa sababu inaonekana kwamba mara nyingi ukiwambia mtu kwamba ili utoe damu unatakiwa kwanza upime virusi vya ukimwi, wengi huwa hawapendi. Kwa hiyo wengi wanakuwa hawajitolee kupima damu kwa ajili ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kama wewe utajitolea kupima damu na ukapenda uambiwe majibu yako, huwa hawazuii, wanakupa majibu yako. Lakini huwa wana mara nyingi wanatoa tu damu bila kupima magonjwa mbalimbali katika damu kwa huyo mtu, isipokuwa wanapochukua ile damu wanaenda kuipima. Kwa mfano kuangalia kama huyu mtu ana magonjwa ya ini, ana virusi vya ukimwi, kuna magonjwa kama kaswende. Hii yote imetokana na kwamba watu ukiwambia kwanza, tunakupima kaswende, sijui tunakupima ukimwi, inakuwa kuna hofu, na wengi wanakuwa wajitolei kutoa damu, ndio maana hawapewi majibu yao. Kwa jina naitwa Laili Chatila, nina swali kwako dokta. Ukiwa haujawahi kufanya mapenzi na mkashikanashikana na mpenzi wako, ukamwagia mbegu ukeni, unaweza kupata mimba huku ukiwa bikira? Uwezekano wa kupata mimba bila hata mwanaume kuingiza uume wake katika sehemu zako za uke upo, endapo zile mbegu zitamwagika pale katika uke na zikapenya kuingia ndani mpaka zikakutana na yai la kike. Kwa hiyo si lazima mpaka mtu uwe umeingiza umeingizwa ume wa mwanaume mle ndo ukapata mimba. Uwezekano wa wewe kupata mimba na ukiwa bikira upo, kwa sababu ukifikiria, unapokuwa katika siku zako za damu inapenya. Kwa hiyo kuna uwezekano pia wa zile shahawa, kwa sababu ni maji maji, nazo pia zikapenya zikaingia kule ndani. Upo ushahidi wa watu ambao wamepata mimba bila kuingizwa uume sehemu za siri. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami, Mensia Johni. Asanteni. Naam, asante sana, dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Salome na Esther walikuwa marafiki na marafiki hawa walipendana sana, huku wakiwa wanasoma elimu yao ya juu. Siku moja, Salome akarudi na kumwambia rafiki yake kwamba amepata mchumba baada ya mazungumzo yao, lakini Esther hakumshauri Salome kuacha chuo na kwenda kuishi na mwanaume, lakini Salome alikuwa mbishi na akaondoka. Fuatilia kisa hiki. Kwa hiyo unatakaje wewe, utakavyoamua, lakini mi sikushauri uende kwa huyo mwanaume kwa sababu unawajua wanaume akili zao. Una hivi wewe, siku umefukuzwa, utarudi wapi? Hawezi nifukuza Salome, unajua kabisa maisha ya nyumbani ni magumu. Yale yale alioniambia kwamba watu wanapinduana, unajua kasema, ili kwamba utakuwa unapinduana na kuonea wivu, au unaweza kuta. Shauri yako, mi nakwambia, kama utaki, utajua mwenyewe wewe. Si ni mtu wa kulala humu ndani tu kila siku, ndio maana nikataza. Basi nimekuja kusoma mimi, wewe soma na kutafuta wanaume. Mimi nimempenda sasa, siku nikipata, usinionee wivu Shauri yako, mi nasoma, najua mwanamke ninaweza, nitakuja kuwa nami na magari yako na nyumba zangu. we weza, mi naenda huko nikawezeshwe. Shauri yako. Wewe baki hivyo hivyo, lakini mi ndio naenda kuhamia sasa. Kwa heri bidada, na nakwambia nita nitawaambia wazazi wako, unayo umeshaanza umbea. Nitasema yaani, kwa taarifa yako, sasa mwanaume alivyo kanipromise mpaka kuhudumia familia, hata ukisema hela zitawaziba mdogo ndio maana. Ndio unazojidanganya. Utabakia hivyo hivyo. Mimi ndio naenda hivyo. Utanikumbuka siku moja Salome. Nitakuja. Kwa heri bidada. Shauri yako, salama unachezea maisha yako mwenyewe. Kwa hiyo unanitishia? Sikutishi, nakwambia ukweli. Baada ya Salome kuondoka na kuto kumsikiliza rafiki yake, aliondoka na kwenda kuishi na kijana huyo. Hebu ufuatilia upate kujua ni kitu gani ambacho kiliendelea kati ya kijana na Salome. Baby, mhm, mm niambie. -hmm. Nikwambie rafiki yangu, si nilienda kuomba ushauri kwa rafiki kama nilivyokuambia. mm -hmm. rafiki yangu ata ah, lakini mi nilikwambia toka mapema kwamba unajua, nyinyi mabinti siku zote wampendani, wanawake siku zote hampendani duniani, lakini mi na yeye tupendana. Angekuwa anakupenda asingekushauri kwamba tu usikubali kuja kwangu. Ni vile kwa ana wasiwasi na wewe, sio wasiwasi, ana wivu, anakuonea wivu. Okay, karibu karibu hapa, ndo kwangu na mtakuwa hapa. Wewe jisikie huru, kuwa huru, tumia chochote, na tutapokuwa na shida wewe usisite, wewe niambie kitu chochote eh, nitakuhudumia, kwani hapa ndo nyumbani kwangu. Hapa kwa? ndo nyumbani kwangu, kwa hiyo ni nyumba yangu, nyumba yangu, magari yangu, kila kitu unaona hapa nyumbani kwangu ah, kila kitu ni cha kwangu eh, mhm mm aliniambia waweza kuwa kazi makumbe kweli vya kwake ah kwamba unajua shukia, kwa hora, rafiki yako alikwambia kwamba mimi nimezima, kwani umesikia nilichokisema? Nimesikia ulichozungumza ah ah, ah nilikuwa natania tu <laughs> <laughs> Okay, karibu sana hapa, ndio nyumbani hapa ndio kwako bwana, jisikie huru. Salome, asante. mm -hmm. karibu sana kweli, nakupenda kama ndio maisha yenyewe, ndio haya mm -hmm. Napenda. Kwa hiyo ulisema niache chuo, mimi nilikuwa nafikiri kwamba, ili uweze kuwa karibu na mimi, unajua unapokuwa mke wa mtu lazima uwe mm, uwe -hmm, available unajua. Uh, upatikane muda wote ambapo mume wanakuhitaji. Nilikuwa nafikiri kwamba ungeacha chuo ukakaa nyumbani, unajua tukapanga maisha mengine ya baadaye. Ah, nimekubali <laughs> Mefurahi sana karibu sana. Asante mm -hmm. Baada ya miezi miwili Salome alipata ujauzito na mambo yalikuwa hivi. Hey, nikuambie hivi karibuni. mm -hmm. Mimi na wewe, mmoja atakuwa mama, mwingine atakuwa baba. unamaanisha nini? si nimekuwa mja mzito sasa. what? Imekuwa mja mzito mbona? mm -hmm. Hiyo unashangaa mshangao wa kufurahia au wa ku, wakushangaa kwamba hujataka <sighs> Ah, anyway, sija kuelewa. Hebu e, e, e, e, e, rudi ulivyosema bro. Mimi na mimba yako. Haiwezekani. Mimba yangu. Mimi si nimtaka. Yaani ni, e, yaani ni kitu ambacho hakiwezekani kwa sababu ngoja, ngoja kwanza. Mhm. Uh-huh. Hiyo mimba, mimi nahisi umekuja na hiyo mimba hapa. Nini? Hiyo mimba umekuja nayo na kama haujaja na hiyo mimba basi unamfahamu mwenye hiyo mimba. Si ndio wewe? Ngoja kwanza. Kuna mambo mengi sana. Kwanza, sikuwa nimejipanga kuwa uh, kuwa baba kwa sasa, especially na mtu kama wewe. Kwa sababu nimekuja nimekaa na kuevaluate nikakuta si mtu ambaye unanifaa na kitu kingine ni kwamba sikukuambia siku toka mapema, ni na, al, al, al, al, zaibiku, una, una, mimi ina mchumba wangu ambaye iko masomoni anasoma sasa hivi uko katika level una, una nini, nina mchumba wangu. Nadhani umenisikia nilichosema. Kwa hiyo mimi, ulikuwa unanidanganya? Sikuwa na kudanganya, lakini uh, unajua wajinga siku zote ndio waliwao na mabinti wajinga, wajinga kama wewe, mimi nilidhani kwamba wewe ni mjane. Sisi hapa mjini fedha zetu zinatufanya tuishi kama tunavyotaka. Kwa hiyo mabinti wenye tamaa kama ninyi ndio tunawapata na tunawapenda. Nina mke wangu, ninampenda. Kwa hiyo mimi, labda cha kukusaidia, nitakupatia nauri hii urudi nyumbani kwenu. Kama utaenda kuendelea na shule utajua mwenyewe, lakini cha kukushauri wewe, utajua utafanya nini. Chukua pesa, nenda kanzi maisha yako, hapa sikuhitaji. Unaelewana, rafiki yangu Esther? Niambia, mimi nitaenda wapi? Toka bwana, mimi sikuhitaji, sihitaji tani kinyago kama wewe. Jamani, sinifukuze, ondoka bwana. Usinifukuze sasa, unaniambia yeah, hapa kwako wewe ndio mmewa. Toka bwana, toka. mm. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Niliishi katika mazingira ambayo yalinifanya niwe very disappointed, nikawa sioni umuhimu wangu wa mimi, nikawa anasema bora just nikae mbali sana na mtu yoyote, niwe peke yangu. Nilikuwa mdogo sana, ambapo mamangu na babangu walitengana, nikiwe darasa la tatu, nikasoma pasipokujua kama babangu na mamangu wametengana. Niliona sawa, kwa sababu so, mimi ni mdogo sana nilikuwa na dada yangu ambapo yeye ya alikuwa kidogo na upeo, japokuwa hatukupishana sana, yeye ndo alikuwa anaelewa kama hatuishi tena na mama yetu. Lakini muda ambapo ulivoenda, nikawa simuoni mama, tukawa tunamsumbua sana baba, tunamtaka mama, akawa anatusema anatukalipia anafanya nini. Tukawa tunaishi na dada yetu ambaye ndo alikuwa anatulea. Tumeishi na dada yetu kwa miaka kadhaa, lakini yeye ilifikia kipindi ambapo alitakiwa aolewe kwa hiyo alipoolewa na baba yetu naye pia akaoa, ambapo nilikuwa darasa la saba. Kwa nikaanza maisha mengine ya kuishi na mama wa kambo. Nilikuwa nasikia mama wa kambo, mama wa kambo alikuwa akihitaji kitu chake yeye basi anafanya yeye, na sipohitaji basi hafanyi. Nikasoma, nipomaliza darasa la saba nikaenda shule mbali sana, na niridhia kwenda mbali kwa sababu nilikuwa sitaki mazingira nyumbani. Nipoanza form nikaa natamani mama wangu aje shule. Kila nikimpigia napaona mbali, hawezi fika graduation. Ilikuwa ni visiting day katika shule yetu. Ilipofika e, graduation form 1 nikawapigia wazazi wangu wakaja, lakini hawakukaa sana. Vitu ambavyo nimeletewa mimi si vile ambavyo ninavyoona kwa wenzangu. Kwa wenzangu naona tofauti, lakini kwangu mimi naona kama sivyo ndivyo, sababu sijaridhika navyo nimeletewa kitu ambacho nitakila hapo hapo na hapo hapo kitaharibika. Nilikuwa natamani yake kama wenzangu, japo hata kwa wiki niwe nacho wanavyoweka. Nilipofika form two nikawa sina hamu tena ya wao waje graduation. Kwa bahati nzuri, nikawa kwenye kamati nzuri ya chakula, kwa hiyo nikawa sisiki na yote. Nashukuru nilikuwa na damu ya kupendwa, kwa hiyo kwa mtoto yoyote atakayeingia shule basi ananipenda na mtoto yoyote akija akaletewa kitu basi lazima ataniletea. Kwa hiyo wao ndo akawa ananifariji mimi, wao sasa ndo nikaa naona ndo familia yangu. Ikawa nafika kipindi nikasikumbuki nyumbani, sikumbuki kama na kwetu, lakini ipofika muda ambapo naambiwa tunafunga shule basi nilikuwa nachukia sana, najiuliza, je, nifanyeje? Nenda kukutana mazingira gani? Sijui nifanyeje. Nimesoma, nimemaliza fom 4 niliporudi nyumbani nikapata habari kama mamaangu aliumwa sana, na kile kitendo kiliniuma sana, kutokana nilifichwa na nilipokuwa nasoma. Mamaangu mkubwa alifariki, babu yangu alifariki, watu wote wa karibu alifariki. Nilipoona nimewakosa basi nikaona sina matumaini tena, sina mtu wote wa karibu, kutokana niko mbali na mamaangu Mama wangu aka anatumia simu kuongea na sisi kwa, tukiongea naye kidogo tunafurahi, au tunakaa sana likizo, lakini hatujaongea hata siku moja na mama yetu, hatujamuona kwa sababu baba yetu alikuwa hataki sisi tuna tukakae kwa mama yetu. Ponka anajuliza nifanye vipi? Mama yetu akambwa, alikuwa tunachoongea sisi, yeye alikuwa ni negative kwa baba yetu. Mawazo yangu ni kama wazazi ambao wanatengana wakaye wafikirie Kusababu, kwa sababu kwa upande mwingine inakuwa it affect kwa mtoto in psychologically, kwa sababu kwangu imeni affect sana, mpaka nikawa siwezi kusoma. Kipindi kingine, wazazi washikamane wale watoto wao pamoja. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuat, na kusiungane nasi tena.