From Washington, the voice of America, the Kumekucha Africa. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Jumatatu, Februari 9 mwaka 2015. Naitwa Esther Gidhuiyot na mimi ni Sandei Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo, wanawake Wakanda, wa kanda ya maziwa makuu wakutana Tanzania kujadilia amani na usalama. Mkutano huu unakuwa na wanawake lakini, pia kuna wanaume nchi za maziwa makuu na pembe wa Afrika kwa ajili ya mafunzo ya amani na usalama. Kumbuka kwamba azimio la Umoja wa Mataifa namba 1325 ilikuwa inahimiza ushirikishwaji wa wanawake kwenye masuala ya amani na usalama. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo hii leo, mwanamuziki wa Kenya Janet Otieno anaeleza changamoto zinazokumba wasanii Changamoto zipo unapokuwa mwimbaji, ukifanya nyimbo, ndio nyimbo ni za Mungu lakini wanazosikiliza ni binadamu. Wakati mwingine unajiuliza, je, huu wimbo ambaye ninafanya watu wataipokea kivipi? Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia na Sande Shomari. Shutuma zilizoongezeka jana Jumapili huko Nigeria, baada ya uamuzi wa kuahirisha uchaguzi wa urais wa Februari 14 kutokana na wa wasiwasi wa usalama kutoka kundi la wanamgamba wa Boko Haram. Chama cha upinzani cha All Progressive Congress, APC, kinachoongozwa na dikteta wa zamani wa jeshi Muhammadu Buhari kilieleza kuahirishwa huko kama kikwazo kikubwa kwa demokrasia ya Nigeria, lakini kikawataka Wanigeria wote kuwa watulivu. Jumamosi, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Atahiru Jega alitangaza kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi wa kiti cha rais na wabunge kutoka Februari 14 hadi Machi 28. Waziri mkuu wa Somalia ameomba serikali ya Marekani na benki za Marekani kurudisha huduma ya kutuma fedha Somalia, ambayo ni tegemeo la maisha kwa Wasomali wengi nchini mwake. Katika taarifa, waziri mkuu wa Somalia Omar Abdurashid Sharmake alisema jana Jumapili amezungumza na maafisa wa serikali ya Marekani juu ya suala hilo umuhimu, na kukariri mwito kwa benki kutathmini upya uamuzi wao wa kupiga marufuku huduma ya kutuma fedha nchini humo kutoka nje. Benki nyingi zilifuta huduma ya kutuma fedha kwa Wasomali kwa sababu ya taratibu zilizowekwa na serikali ya Marekani ikilenga kuzuia fedha kufikia makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab. Awamu mpya ya mazungumzo iliyodhaminiwa na Umoja wa Mataifa kuandika rasimu juu ya mabadiliko ya mabadiliko ya hali ya hewa makubaliano ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa ajili ya kuzuia ongezeko la joto duniani imeanza mjini Jeneva. Huu ni mkutano wa kwanza wa mikutano kadhaa mwaka huu inayolenga kufikia makubaliano ya mwisho ambayo viongozi wa dunia wanatazamiwa kutia saini mwishoni mwa mwaka huu mjini Paris. Esther Githu Yuart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Lisa Schlein. Huku wakiingia katika mkondo wa mwisho, washiriki katika kongamano la Jeneva wanaelewa fika jukumu lililo mbele yao. Wanaelewa kwamba wana miezi kumi pekee kufikia makubaliano kima ya kimataifa ya kisheria juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Timu hiyo ina wawakilishi kutoka mataifa 194 na katika wiki ijayo itaandika rasimu ya chini ya kurasa 40. Mkuu wa wajumbe kutoka Latvia kwa jumuiya ya Ulaya, Ilze Prus, anasema ni muhimu kuwa na rasimu inayoweza kujadiliwa tayari ifikapo mwezi Mei, itakayokuwa msingi wa majadiliano zaidi hapo mwezi Juni. Wanaharakati wa mazingira wanasema mazungumzo ya mabadiliko ya hali ya hewa yatakayofanyika mjini Paris yatakuwa kigezo cha mafanikio au kutofanikiwa kwa juhudi za kimataifa juu ya ongezeko la joto duniani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa unasema makundi yanayopingana huko Yemen, ikiwa ni pamoja na wanamgambo wa Shia ambao walichukua udhibiti wa serikali ya Sanaa wiki iliyopita, wamekubali kurejelea mazungumzo leo Jumaatatu ili kusuluhisha mzozo wa kisiasa. Mwakilishi wa wa Umoja Mataifa Jamal Benomar alitangaza mazungumzo mapya jana Jumapili, siku mbili baada ya wapiganaji wa Hauti kuvunja bunge na kuunda serikali ya mpito ili kujaza pengo la uongozi lililoachwa wazi baada ya kutimuliwa kwa kiongozi anayeungwa mkono na magharibi, Rais Abdurabba Mansuri Hadi. Viongozi wa Ukraine, Rusia, Ujerumani na Ufaransa wamekubali kukutana huko Belarus Jumatano kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo unaoongezeka wa waasi wanaunga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Makubaliano hayo yalifikiwa Jumaapili kwa njia ya simu kati ya watu wanne ambayo yalifuatiwa na mazungumzo ya juu ya mzozo huo Ijumaa yakimhusisha rais wa Rusia Vladimir Putin, kansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka Nigeria ambapo kama mlivyosikia kwenye habari za dunia mshauri mwandamizi wa rais aliyopo madarakani huko Nigeria, Goodluck Jonathan, amekanusha ripoti kuwa serikali imeishinikiza tume huru ya taifa ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi kutoka Februari 14 mpaka Machi 28. Mwandishi wa VOA Peter Clot anaripoti na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Msaidizi maalum wa masuala ya umma wa Bwana Jonathan, Doyin Okupe, amesema utawala umeisihi tume ya uchaguzi kuhakikisha kwa takriban Wanaijeria milioni kumi wanaostahili kupiga kura hawainguliwi katika zoezi hilo kwa sababu bado hawajapatiwa hawa kadi za wapiga kura wa kudumu PVC, ili kuwawezesha kushiriki katika upigaji kura. Serikali pia imeelezea wasiwasi wake kuhusu hali tete ya usalama katika sehemu za kaskazini mwa nchi Wasiwasi Nigerian... wasi wa rais umejikita katika suala la hali ya usalama kaskazini mashariki mwa nchi ambako kuna uwezekano kwamba Wanigeria wasio na hatia wakatengwa kwa sababu moja ama nyingine kwa vile tu ni wakazi katika eneo ambako uwasi unafanyika. Bwana Okupe amesema kila Mnigeria ambaye ameashiria nia ya kushiriki katika uchaguzi ni vyema apewe fursa ya kufanya chaguo lake ikiwa anataka au la. Okupe amesema INEC inahitaji kuhakikisha uaminifu wa uchaguzi hauhojiwi. We've got to do things in such a way that we do not directly or indirectly undermine the credibility of the total process. Because to do so is to allow... ni vyema tufanye mambo kwa njia ambayo si moja kwa moja au vinginevyo kuhusu hadhi ya utaratibu wa upigaji kura, kwa sababu kufanya hivyo ni kuruhusu hali ambapo mshindi anaibuka na yule alishindwa anaelezea mapungufu na matatizo katika mfumo ili kujenga ghasia. Lakini makundi ya upinzani ikiwemo chama kikuu cha All Progressive Congress APC vimesema kuahirisha upigaji kura ni kuirejesha nyuma demokrasia ya nchi. Wafuasi wa APC pia wamesema chama tawala kuahirisha uchaguzi ni hofu kuwa Rais Jonathan atashindwa. Okupe hakubaliani na dhana hiyo katika misingi ya kujitayarisha, katika misingi ya fursa za Rais Goodluck Jonathan, yeah. Yuko mbali sana na mgombea wa urais wa APC Jenerali Buhari urais umeiomba INEC kukagua nyenzo zake za ndani, kuangalia tarehe ya karibu sana kutoka Februari 14 ambapo uchaguzi unaweza kuitishwa katika hali ya hewa ya muafaka, bila ya fursa ya kutengwa kwa Mnaijeria yoyote ambaye yuko tayari kupiga kura, ameongezea Okupe akizungumzia wasiwasi wa usalama. Mwenyekiti wa INEC Atahiru Jega ameahirisha uchaguzi uliokuwa awali umepangwa kufanyika hapo Februari 14. unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jordan ilisema jana Jumapili imefanya mashambulizi 56 anga dhidi ya kundi la Islamic State tangu kundi hilo la waasi kutoa video wiki iliyopita ikionyesha ili mchoma moto akiwa hai, rubani wa ndege za kijeshi wa aman Jenerali Mansuri Al Jabur amesema jeshi lake limekamilisha kile ilichotaka kufanya kulipiza kisasi kwa mauaji ya rubani Muwat Al Kasaesbe. Jabur amesema Jordan imelipua kambi za mafunzo za kundi la Islamic State, kambi za jeshi, silaha na vituo vya mafuta. Jabur amesema zaidi ya wanamgambo elfu saba wa kundi la Islamic State wameuawa tangu Jordan ilipojiunga na kampeni ya anga inayoongozwa na Marekani Septemba mwaka jana ambayo imelenga waasi hao nchini Siria na Iraq, ambako kundi la Islamic State limedhibiti eneo kubwa la ardhi kiongozi wa Iran Ayatollah Ali Khamenei alisema jana Jumapili kwamba anapendelea kufikia makubaliano ya nyuklia na nchi zenye nguvu kubwa duniani alimradi makubaliano hayo hayaendi kinyume na matakwa ya nchi yake. Ni bora kutokuwa na makubaliano kuliko yale yaliyo kinyume na matakwa ya nchi yetu. Kiongozi huyu wa Iran aliongeza maelezo yake kwa wanajeshi wa anga huko Iran, yalitolewa wakati waziri wake wa mambo ya nje Javad Zarif akikutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kwa siku ya pili ya mazungumzo juu ya mpango wa nyuklia. Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wanawake kutoka nchi saba za ukanda wa maziwa makuu wanakutana huko Dar es Salaam, Tanzania, kuzungumzia amani na usalama katika nchi zao. Mwandishi wetu Ostea Malivika yuko Tanzania kufuatilia mkutano huo na ametuandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza na iza hii hapa katika mji wa Dar es Salaam Tanzania, Cosmas Bahali, kiongozi wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika IPCS, amesema kwa nini wanawake kutoka nji saba na kanda ya maziwa makuu wameitishwa katika taaluma maalum Tanzania. Asante sana. Kwanza tunachosema ni kwamba mkutano huu unakuwa na wanawake, lakini pia kuna wanaume nchi za maziwa makuu na upembe wa Afrika na ni kwa nini mmewaitisha? Kiukweli ni kwamba tunatisha kwa ajili tuna, tuna, ya mafunzo e, ya amani na usalama kwamba, kumbuka kwamba mwaka elfu mbili Umoja wa Mataifa ulitoa azimio la Umoja wa Mataifa namba 1325 t likuwa anahimiza ushirikishwaji wa wanawake kwenye masuala ya amani na usalama duniani kunjia katika mataifa yao, lakini katika Umoja wa Mataifa e, kabla ya hiyo ni kwamba wanawake wengi wakati wa vita wao ndio wanakuwa wakimbizi, wao ndio wanaouawa wao wanahangaika na watoto wakati wanaume hawapo au wanaume wako vitani, au pia wanaweza waasi wa wa kadhalika wana, wanafanya matatizo ya ubakaji na kadhalika. Kwa hiyo wanapata madhara makubwa zaidi, lakini pia kwenye wakati wa kuandaa mikataba ya amani hawahusishwi. Upande mwingine, nimezungumza naye Adel Bazizani akiwa ni waziri wa elimu na jenda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Kivu Kaskazini waza ndio kwa sababu wanasema mwanamke ndiye anakamata jamii yote, na tunaona mara mingi. Uh, ukiona ndani ya nyumba nyumba ambayo haina mama unaiona tu imekuwa nyumba ya ovyoovyo, lakini pale panakuwa mwanamke, vitu yote inaenda kusawa na sisi tunauhakika kama mwanamke akashirikishwa ndani ya maneno ya kuleta amani na waza, amani itarudi mahali pote. Wanawake kutoka nchi mbalimbali wamewasili katika mji wa Dar es Salaam. Ni kama huyu kutoka nchi ya Rwanda. Asalimi, natoka nchi ya Rwanda. hey, ndiyo wakitia uh, wanawake kwa ile sehemu ya kuchukulia hatua, wanakuwa wanaweza kuleta amani, kwa sababu wanawake wanakuwa wanakuwa na vitu mingi, na wanakuwa wanajua situation nyingi. Sasa wakiwatia eh, ile sehemu ya kuchukua hatua, itakuwa ni kitu vema sana, na kinaweza kukuleta Um, ifahamike kwamba baadhi ya wanawake wamekuwa wakiomba washirikishwe katika serikali mbalimbali na hasa sana katika mchakato wa kutafuta amani, hasa sana katika njia za mizozo ambako waume wao ndio wamekuwa wakichukua hatua bila kushirikisha wanawake. Officer Malivika, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam, Tanzania. <mucho> na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimun alikutana na Mfalme Salman wa Saudi Arabia na washauri wake wa ngazi ya juu jana Jumapili kuzungumzia hatua ya hivi karibuni ya waasi wa Hauti kwenye kuwa madaraka katika nchi jirani ya Yemen. Esther Githiyuwat anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Edward Iranian <mulia> Huku maandamano ya umma dhidi ya waasi wa Houthi huko Yemen yakiendelea kote nchini humo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Mun anataka rais aliyejiuzulu hivi karibuni Abdurabu Mansur Hadi arejeshwe madarakani. Ni sharti Raisi Hadi arejeshwe madarakani kisheria. Tutalizungumzia swala hili kupitia njia zote za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, pamoja na mapendekezo ya baraza la ushirikiano wa nchi za Ghuba. Rais huyo wa zamani na mawaziri wake wa ngazi ya juu wangali katika kizuizi cha nyumbani, huku waasi wa Houth wakinyakua baadhi ya ofisi za serikali. Bwana Ban alilaani hatua ya waasi hao kunyakua madaraka na kulilaumu kundi hilo kwa kuacha pengo la madaraka serikalini. "Hali inazorota haraka sana, na waasi wa houti walionyakua madaraka wameacha pengo katika serikali." Katibu mkuu huyo ametoa mwito kwa waasi hao wa Houth na wadau wote wa Yemen kushirikiana na mjumbe maalum Jamal Ben Omar kujadilia suluhu la kudumu kwa mzozo huo wa kisiasa. Aidha, Bwana Ban alimlaumu rais wa zamani wa Yemen, Ali Abdallah Saleh, kwa mchango wake katika mgogoro huo wa kisiasa. Bwana Saleh alijiuzulu mwaka 2012 baada ya miezi ya majadiliano na Baraza la nchi za Guba. Naam, na hii leo basi tuelekea kwenye michezo. Wa Ivory Coast kote duniani wanasherekea ushindi mkubwa baada ya timu yao ya kandanda the elephants, kunyakua kombe la mataifa ya Afrika kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano huko Equatorial Guinea jana usiku. Mwandishi wetu Abdu Shakur Abud alikuwapo uwanjani pale kuweza kushuhudia timu ya black stars ilipoangushwa kwa mabao tisa kwa nane kwa njia ya penalty, na anayo maelezo zaidi kutoka Bata. Katika mitaa ya mji wa Bata, mji wa pili wa ukubwa hapa Ekutoria Guini, wakazi wa Ivory Coast hawakulala hasa. Walishangiria katika hoteli waliokuwa wakiishi wachezaji wa timu yao. Sherehe hizo zinatokana na ushindi wa Ivory Coast dhidi ya Ghana katika fainali ya kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, hapa mjini Bata jana usiku. Mchezo uliohudhuriwa pia na Rais Obiang Nguema na serikali yake pamoja na rais wa shirikisho la kandanda duniani Sepp Blatter. Baada ya dakika tisini za michezo hakuna timu iliyofanikiwa kupachika bao dhidi ya mwingine, na baada ya muda wa ziada wa dakika 30 wachezaji wote walionekana wamechoka, na mikwaji ya penalti pia ilichukua muda, kwani baada ya mikwajo mitano timu hizo zilikwenda sare matatu kwa matatu, ikabidi kupiga mikwajo 11 kabla ya kipa Bobakar Bari kuzuia mkwaju wa kipa mwenzake wa Ghana Bramia Kamoko, na kutumbukiza mkwaju wake na kuipatia timu yake kombe la Afrika. Akizungumza na waandishi wa habari, kocha Herve Renard, ambaye ni wa kwanza kunyakua kombe mara mbili katika fainali mbili zinazofuatana na timu mbili tofauti, alisema Je, kwa ujumla tunafurahi na ninadhani michuano ya mwaka huu imetayarishwa vyema, ingawa ilikuwa kwa dakika mwisho, na mashindano yalikuwa makali, hata kama tulivyoona katika raundi za makundi, timu zilikwenda sare mara nyingi, lakini kwa mara nyingine tena historia imejirudia na tumenyakua ushindi. Kwa upande wake, kocha wa Ghana Avram Grant anasema amesikitishwa sana na matokeo hayo pamoja na wachezaji wake anasema kilichotokea katika michuano hii inaonyesha Ghana ina timu nzuri, kwani anasema hakuna kati yetu waandishi wa habari walioweza kudhani Black Star ingefika mahali aliofikia katika mashindano haya. Na kabla ya mchuano wa fainali kuanza kulikuwa na tamasha ya muziki kufunga mashindano ya 30 ya Afcon na maonyesho makubwa ya fashfash. Shakur Abud nikiripoti kutoka Bata, Equatorial Guinea. Asante sana, Abdu Shakur Abud kutoka kule Bata Ikweta Gine. Na pongezi nyingi leo hii kwa Ivory Coast, mambo mazuri kabisa kabisa, wametoa taji hili kwa mwaka 2015, na, na historia kujirudia. Unasikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC. Leo katika jamii na maendeleo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwimbaji wa nyimbo za injili kutoka nchini Kenya Janet Otieno aliyetembelea katika studio zetu, na kwanza akamuuliza changamoto anazopata katika uimbaji na nasaidiaje jamii kupitia kipaji chake. Changamoto zipo unapokuwa mwimbaji, ukifanya nyimbo ndio, nyimbo ni za Mungu, lakini wanazosikiliza ni binadamu wakati mwingine unajiuliza, je, huu wimbo ambaye ninafanya watu wataipokea kivipi? Pili, u, u, mimi ni mama, mimi ni mke wa mtu, so unashindwa ya kwamba nitabalansaje huduma na business na famili. Hizi zote zilikuwa ni changamoto ambayo with time inaleta shida kabisa ndani ya, ndani ya huduma ya kwamba unakuta unajaribu kupanga vitu ayapangiki, lakini nashukuru Mungu ya kwamba alinisaidia nikakuwa na ile kitu inaitwa mpango. Nikajua ya kwamba chochote kile ambayo unafanya lazima uwe na mpango kwa kila kitu unafanya. Kwa hivyo huo mpango ndio ilinisaidia, ingawa ilikuwa ni changamoto kubwa. Na unajua wakati mwingine labda katika hali ya kuwa msanii mm -hmm. na unafaulu katika usanii, usanii hupa mtu sifa De. na ukishapata sifa inakuwa pale sasa tena labda pengine wanakuita celebrity mm -hmm. kwa hivyo mimi huona ama wengi huona, na ni jambo ambalo umeliona wengi wakibadilika maisha yao, kuanzia pale mwanzo ya akibadilika. Inakuaje, ama wewe unaweza ukawaeleza waimbaji ambao wengine wanaanza tu, ama wengine wako ndani ya wa uimbaji, ushauri wako waweza ukasema nini kuhusiana na mabadiliko ya maisha, jinsi msanii anavyoweza kuweka tu yale maisha ambayo aliyazoea bila kubadilika, ama mambo ya sifa yasimbadilishe? Mm, kitu ambayo naweza sema ni ya kwamba zipo, hata mimi mwenyewe nimeshaziona na kwa kweli uh, wakati ile uselebriti inapoingia inakuwa ni kitu kubwa kwa ile ubinadamu nazo zipo, si ndio? Lakini najua ya kwamba uki, ukiwa na Mungu ndani yako na unajua ya kwamba chochote kila ambaye inafanyika ndani ya uduma utukufu na sifa mara kila mara inamrudia Mungu. Naam. Unapokuwa na hiyo unapo kitu kwenye akili yako pale, kiburi inapotaka kuingia, ukikumbuka tu ya kwamba ah, hapa naenda kuchukua utukufu na sifa uh -huh. Na itanirudisha chini uh -huh. Unakuja unanyenyekea mara moja. Kwa hivyo ukiona mtu anajivunia na kwamba yeye ni celebrity mpaka unajisahau uh -huh kidogo umemsahau ya kwamba sifa na, na utukufu, utukufu mm -hmm, inakuaga ni ya Mungu mm -hmm. Hapo ndio ukipotea tu, ukisahau basi, umeshajichukulia sifa na, <laughs> na utukufu na sasa. Janet, ukiweza kupata ma, mwimbaji mwingine ambaye labda si wa nyimbo za kidini lakini akawa kwamba tumewaona wengi wanasema kwamba labda wakati huu nitafanya wimbo wa, wa, wa, wa kidini mm -hmm. uh, Waweza ukafanya kolabo kama collaboration na yeye akiwa kwamba amekuja na wimbo mzuri, na amesema kwamba nimependezwa na sauti yako wewe, Janet nataka mimi uwe ndani ya wimbo wangu, wimbo ambao nitawimba wa kutukuza Mungu, utakubali kufanya collaboration naye? Ndiyo, nitakubali kufanya collaboration naye. mm -hmm. Sababu ya kwanza ni ya kwamba huwezi jua Mungu anataka huyu mtu labda akuje kwa upande wa Mungu, lakini hii ndiyo njia ambayo inaweza kumwelekeza. Kwanza kabisa, hii kolabo ambaye tunafanya ni lazima iwe ni wimbo wa Mungu hiyo, yeah. Ni kitu ya kwanza. Cha pili, mm -hmm. ni ya kwamba tunapoifanya nitakujaza na mambo na neno la Mungu polepole mm -hmm. pole unajua kila ambayo unapanda ndani ya mtu waga iendi bure, mm -hmm. atatoka hapo itakuwa inamnenea polepole polepole pole pole pole. Kwa hivyo mimi, hata secular artist akija ya kwamba nifanye nayo kolabo ya gospel yes, nitafanya kwa sababu kuna kitu napanda ndani ya maisha yake mm -hmm. Kando na kufanya uh, kuimba ama kujishughulisha na kuimba mm -hmm. ni shughuli gani nyingine, labda unaitazama ya kuweza kusaidia jamii yaani tue mambo ambayo tunasema labda charitable, you no know, endeavor. Ni kitu gani kingine unaona kwamba mimi Mungu akinibariki nifike kiasi fulani ama nifike uh, katika kiwango fulani nina shauku ya kusaidia katika jambo fulani. mm -hmm. Kwa sasa hivi uh, wakati bado Mungu hajanipanulia mipaka sana, huwa niko na na visit sana watoto wa watoto mayatima, mayatima ambayo wako ndani ya orphanage huwa ninapanga siku. mm -hmm. Nafanya shopping naenda, ninaona hawa watoto mm -hmm. Tunakula pamoja, nacheza nao mpaka jioni, nawapelekea nguo za kuvaa, vitu kama hivyo. Kwa hivyo huwa naifanya kama kila mwezi mm -hmm. Pia watoto wa street, mara zingine naenda na, wa, na, wa, na walisha wale watoto wa kurandaranda e, wale wa kurandaranda huwa napata time, wakati mwingine nakaa nao, naongea nao neno la Mungu, alafu pia ninawanunulia chakula. Na pamoja na hayo, ninasema ya kwamba Mungu atakaponifungulia ninataka nitengeneze mahali naiza take care of uh, wale wale widows unajua, wale wamama ambaye hawana mabwana ndo. Mm -hmm. unakuta watoto mara nyingi watoto wanaponyoka mikononi mwao wakienda kwenye street, kwa sababu unakuta maybe baba ameondoka naye ndiye breadwinner kwa family. Mm -hmm. so wanakuwa hawana usaidizi kabisa ali. Ni mwimbaji wa nyimbo za Injili Janet Otieno kutoka nchini Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika katika studio zetu Shutuma zilizoongezeka jana Jumapili baada ya uamuzi wa kuahirisha uchaguzi wa uraisi wa Februari 14 kutokana na wasiwasi wa usalama kutoka kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Chama cha upinzani All Progressive Congress APC kinachoongozwa na dikteta wa zamani wa jeshi Muhammadu Buhari kilieleza kuahirishwa huko kama kikwanzo kikubwa kwa demokrasia ya Nigeria, lakini kikawa chakwa Nigeria wote kuwa watulivu. Waziri mkuu wa Somalia ameomba serikali ya Marekani na benki za Marekani kurudisha huduma ya kutuma fedha nchini Somalia, ambayo ni tegemeo la maisha kwa Wasomali wengi nchini mwake. Umoja wa Mataifa unasema makundi yanayopingana huko Yemen, ikiwa ni pamoja na wanamgambo wa Shia ambao walichukua udhibiti wa serikali ya Sanaa wiki iliyopita, wamekubaliana kurejelea mazungumzo hii leo Jumatatu ili kusuluhisha mzozo wa kisiasa. Rusia, Ujerumani na Ufaransa wamekubali kukutana huko Belarus Jumatano kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo unaongezeka kwa waasi wanaunga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Muktasari huo wa habari umetukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia matangazo haya, msimamizi ni mimi Esther Githuwat na hapa studio ni Imeshirikiana naye Sunday Shomari, mwelekezi ni Aida Isa. Tunawatakia siku njema, kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.