Jambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Jumatatu kwa mradhi, Februari 9 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31, vilevile kwenye 107.5 Nairobi, Kenya. Karibuni. Miongoni mwa mambo tuliyokuandalia siku ya leo ni kuhusu mjadala wa zuka nchini Kenya, kufuatia mauaji ya mbunge wa eneo la Kabete nchini humo. Kama yeye ambaye alikuwa na walinzi wenye bunduki na silaha katika gari ambao wanalipo mshahara kumlinda angeweza kuuawa kinyama namna vile, je, watu wa kuwa kawaida kama sisi tunatarajia tupate usalama wetu kutoka kwa watu katika habari nyingine tunakuarifu kuwa kufuatia kuzorota kwa hali ya usalama nchini Kenya, serikali yaunda tume ya, ya kusimamia huduma za polisi. Hii tume imepewa jukumu la um, kufanya recruitment ya polisi, kuwaajiri, kupandisha maafisa wa polisi um, daraja. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Karibu. Wapiganaji wa kundi la Boko la wanamgambo wa Boko Haram nchini Nigeria leo wameshambulia jela moja nchini Niger, likiwa shambulizi la tatu nje ya mpaka wa Nigeria katika kipindi cha siku nne zilizopita. Mashahidi na vyanzo vya jeshi wanasema kwamba wanajeshi wa Niger walizima shambulizi katika mji wa kusini mashariki wa Difa baada ya saa kadhaa za mapigano usiku wa kuamkia leo. Bunge la Niger linatarajiwa kupiga kura ya kuidhinisha wanajeshi wake kuingia Nigeria na kujiunga na kikosi cha kieneo kukabiliana na Boko Haram. Vikosi vya Chad na Cameroon tayari vimekabiliana na wanamgambo wa kundi hilo ambalo limeua maelfu ya watu na kudhibiti darzeni ya miji kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mazungumzo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yenye lengo la kutatua mgogoro wa kisiasa nchini Yemen yameanza tena leo, lakini vyama viwili vya kisiasa vimetoka nje ya mazungumzo hayo. Isla cha upinzani ambacho kilichanganya maslahi ya kiislamu na kikabila na taasisi ndogo ya kiarabu ya Nasserist wameondoka katika mazungumzo hayo yanayofanyika katika hoteli moja mjini Sanaa wakisema wametishiwa na mwakilishi wa kihoudhi Medi Al Meshat. Mashauriano yanalenga kusuluhisha mzozo wa kisiasa katika taifa tete la peninsula ya Kiarabu. Wahoudhi wa dhehebu la kishia wameukamata mji mkuu tangu mwezi Septemba na kuchukua mamlaka ya serikali wiki iliyopita na kuvunja bunge na kumlazimisha rais aliyeungwa mkono, anayeungwa mkono na magharibi Abdi Raboud Mansur kujiuzulu. Bunge la Somalia limeidhinisha, limeidhinisha baraza jipya la mawaziri hivi leo Jumatatu, saa kadhaa baada ya watu waliokuwa na silaha kumpiga risasi na kumuua mmoja wa wajumbe wa baraza hilo. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Abdullahi Kayad Bare alipigwa risasi katika wilaya ya Hamar Jajab katika mji mkuu Mogadishu. Mbunge mwenzake Mhamed Ali Haga anasema Bare alikuwa njiani kwenda bungeni wakati alipopigwa risasi akiwa ndani ya gari yake katika makutano ya barabara moja yenye harakati nyingi. Washambuliaji walikimbia katika eneo la tukio na kundi la wanamgambo la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida limedai kuhusika na upigaji risasi. Licha ya mauaji, bunge limekutana na kuliidhinisha baraza la mawaziri la Waziri Omar Abdirashid Sharmarke. Baraza jipya la mawaziri lenye wanachama 66, wengi wao wakiwa wabunge. Hii ni mara ya pili kwa waziri mkuu kuwasilisha orodha ya mawaziri watarajiwa baada ya wabunge kukataa orodha yake ya awali. Wafadhili wa kimataifa wameonya kwamba mivutano sugu miongoni mwa wanasiasa wa Kisomali inaumiza juhudi za kuleta uthabiti katika nchi iliyoharibiwa na vita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Ulaya umeamua kuchelewesha kuweka vikwazo vya ziada kwa waasi wa Ukraine na Rusia ili kusubiri matokeo ya mkutano wa mataifa manne yanayojadili mzozo wa Ukraine, huku chansela wa Ujerumani Angela Merkel akiwasili hapa mjini Washington kujadili suala hilo na rais Barack Obama. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius amewaambia wanahabari mjini Brussels kwamba Umoja wa Ulaya umekabiliana kuhusu vikwazo ambavyo vi, vinajumuisha kuzuia mali na marufuku ya kusafiri dhidi ya watu 19 ikiwemo warashia watano na pia vimelenga taasisi tisa, lakini uamuzi huo utaelekezwa kutegemea na hali iliyopo huko. Mabomu mawili yamewaua takriban watu 16 ndani na karibu ya mji mkuu wa Iraq Baghdad mapema leo pamoja na bomu la kujitoa mhanga kwenye sehemu yenye washia wengi. Shambulizi hilo lilitokea mapema leo kwenye kitongoji cha Bagdad kijulikanacho kama Kadhamia liliua watu 14 huku wengine 30 wakipata majeraha. Hakuna aliyedai kuhusika, ingawaji mashambulizi ya aina hiyo huhusishwa na kundi la wanamgambo wa suni wanaowalenga washia. Washambuli, shambulizi hilo mbaya linafuatia milipuko ya Jumapili iliyowaua watu 37 masaa machache baada ya amri ya muongo mmoja ya kutotoka nje ya kuondolewa. Na katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Rais Yoweri Museveni wa Uganda aelekeza wizara ya madini kubatilisha leseni za kampuni zinazochimba madini na kuuza nje ya Uganda. Museveni aeleza wizara hiyo kuhakikisha kwamba kampuni zote zilizo na nia ya kuchimba madini ya Uganda zinatengeneza viwanda ndani ya Uganda, kusafisha na kutengeneza bidhaa kutoka kwa madini hayo, na sio wala kuyauza nje ya Uganda katika hali yake halisi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti akieleza kukaribishwa na mawaziri wake katika wizara ya madini na mafuta, Rais Museveni ameeleza kwamba Uganda inapata hasara kubwa kwa kuruhusu wawekezaji kuuza madini yake nje ya Uganda katika hali yake halisi. Sasa kuhusu haya madini ya vamisklin wa nafikiri wameanza kuyauza nje. Hii ina maana wanawapa watu wetu dola 85 badala ya dola 410 na hawaulizi. Mimi ni rais, mbona wafanye hivyo bila mimi kujua? Mseveni ameelekeza uchimbaji wa madini ya aina yoyote nchini Uganda kusitishwa Leseni za wawekezaji kubatilishwa na hatua kuchukuliwa, kuwa lazima wawekezaji kuunda viwanda vya kutengeneza bidhaa kutoka kwa madini hayo, akiamrisha leseni ya kuchimba madini ya aina ya vermiculite yanayosafirishwa hadi nchini Afrika Kusini kusitishwa mara moja. That contract must be reviewed. Makubaliano hayo lazima yafanyiwe mabadiliko, lazima watengeneze bidhaa kutoka kwa madini hayo hapa Uganda kwa sababu hiyo italeta kazi kwa watoto wenu. Mnauza kazi kutoka kwa sekta ya kahawa pamba, vya miskiline, kazi zitatoka wapi? maamuzi yake. Museveni amepokelewa kwa hisia tofauti na raia wa Uganda. Ni kama kila mkataba yenye anataka afanye lazima awe na kufaidika ndani yake. Inaonekana kwamba iki, hiyo processing kwa itafanywa katika nchi za nje, hatafanikiwa na hatapata kile kiwango ambacho alikuwa anatarajia ndiposa nataka kila kitu ikiwa hapa na mwenyewe ndio awe na uamuzi wa mwisho. Mali yote yenyewe iko Uganda, iwe ni minerals iko kwa chini ya serikali ya Uganda. Sasa inakuwa ni mali ambayo inamilikiwa na Uganda kama nchi na inalindwa na, na, na, na, na sheria. Sasa kenye rais amesema ni kujaribu kuangalia sheria namna hii mali ya Uganda inatakane iwasaidie watu wa Uganda na sio iwasaidie watu wa nje. Mseveni ametoa amri hiyo katika kongamano la wabunge wa NRM walio wengi bungeni, ambapo pia amewataka wabunge hao kumwunga mkono katika azma yake ya kutengeneza nguvu za nyuklia. Walikuwa wanataka kuchukua madini hayo kuimarisha utengenezaji wa nguvu za nyuklia huko kwao. Nilikataa. Madini ya uranium yatasalia hapa hadi nitakapoanza kutengeneza nguvu za nyuklia na kuzitumia. Kongamano la wabunge wa NRM hufanyika kila mara kujadili jinsi wanaweza kunena kwa sauti moja kwa kuzingatia maslahi ya chama kuhusu masuala nyeti bungeni. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukiendelea nazo habari za dunia. Shirikisho la kimataifa la kiuchumi limesema kwamba serikali kote ulimwenguni hazifanyi juhudi za kutosha kutilia mkazo sera za kuinua hali ya uchumi katika miaka ijayo kama zilivyokubaliana. Kundi la Organization for Economic Cooperation and Development ambalo liko mjini Paris limetoa ripoti leo likihimiza mataifa kufuatilia kwa kina mapendekezo ya ukuaji kama vile kuongeza ajira au uz, uzalishaji kuongeza ushindani na ubunifu ripoti hiyo imetolewa wakati waziri wa fedha na wakuu wa benki kuu kutoka kwa mataifa ishirini yanayoongoza ya kiuchumi wakikutana mjini Istanbul wakati wa ufunguzi wa mkutano wa G20, ambao unalenga kuungana na kuinua hali ya, ya uchumi. Shirika la msaada la Concern Worldwide limesema kupanda kwa bei za vyakula na ukosefu wa ajira kwenye maeneo ya mabanda nchini Kenya kumechangia pakubwa hali ya umaskini kwa watu ambao tayari wana umaskini uliokithiri. Shirika hilo linalaumu serikali ya Kenya kwa kupuuza maslahi ya maelfu ya watu wanaoishi kwenye sehemu za mabanda idadi ya sehemu ya watu iliyofanywa idadi ya hesabu ya watu iliyofanywa mwaka wa elfu mbili na tisa nchini Kenya inaonyesha kwamba zaidi ya watu milioni tatu wanaishi katika mji mkuu wa Nairobi na theluthi mbili yao wanaishi kwenye mabanda ambapo kuna viwango vikubwa sana vya ukosefu wa ajira na hali ngumu ya kutoweza kuhudumia familia zao na pia ukosefu wa huduma za msingi kama maji ya bomba, umeme na huduma za maji taka. Mkurugenzi mkuu wa Concern Worldwide nchini nchini Kenya Wendy Elmas amesema kwamba Kenya inapoangazia hali ngumu ya maisha inalenga mashambani bila kuzingatia sehemu za mijini. Na ndege isiyokuwa na rubani aina ya drone imemuua mwanamgambo mashuhuri kwenye jimbo la Hemland nchini Afghanistan. Mula Abdul Rauf ameuliwa leo alipokuwa akisafiri ndani ya gari, kulingana na ripoti ya mkuu wa polisi wa Hemland. Mula Rauf ambaye wakati mmoja alikuwa amezuiliwa katika jela la Guantanamo Bay anashukiwa kuhama kutoka kundi la Taliban na kuingia na kujiunga na kundi la Islamic State siku za hivi karibuni. Kulikuwa na watu wengi ndani ya gari wakati wa shambulizi hilo. Nao msikilizaji, na mauaji ya mbunge Geroge Muchai wa eneo la Kabete nchini Kenya yamezua mjadala miongoni mwa wadau mbalimbali, wakisisitiza kuna uchunguzi wa kina ufanyike kufahamu nani walihusika na mauaji hayo. Mwenzangu Harison Kamau amezungumza na Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, ambaye anaanza kwa kuitaka serikali kulivalia njuga suala la usalama nchini Kenya. viongozi wako mstari wa mbele kutuambia, o tutahakikisha kwamba hili limetokea, tutahakikisha kwamba wauaji wameshikwa, na hatujapata taarifa yoyote. Kwa mfano huyu mbunge inaonekana alikuwa na matatizo hapo awali, uchunguzi hatujaambiwa ulisikia wapi, na haya ya pili ambayo yamekuja kuchukua maisha yake, inaonekana pia kwamba usalama wenyewe, hata pamoja na kwamba alikuwa na walinzi, hao walinzi ni kama walizembea kazini, na nafikiri kama yeye ambaye alikuwa na walinzi wenye bunduki na silaha katika gari ambao wanalipo mshahara kumlinda angeweza kuuawa kinyama namna vile, je, watu wa kawaida kama sisi tunatarajia tupate usalama wetu kutoka kwa wapi? Nafikiri serikali inahitaji kuzingatia haya mambo ya usalama na ijali sana masilahi ya wananchi wote kwa ujumla, ongozi, si viongozi si wananchi raia Profesa, najua ni mapema sana kuweza kubashiri, maanake ninajua uchunguzi unafanywa na wale wenye kuhusika, na uchunguzi watatueleza hatimaye mambo yatakavyotokea. Lakini labda pengine, mambo kama haya yanapotokea, hutokea labda kutokana na biashara ya siasa, ama labda kukawa kuna uadui wa aina fulani. Nini hasa kinaweza kikawa kwamba uh, ndio kiini chake, mbunge uh, wa Kabete kuweza kuuawa? Inavyoonekana, mbunge wa Kabete eh, alikuwa na na, na, na, na, na mambo mengi ambayo alikuwa anakabiliana nayo katika kazi yake. Kwa mfano kama katibu mkuu um, wa pili anayemsaidia bwana Atoli, walikuwa na ma, ma, majadiliano mengi hapa na pale. Nafikiri tunahitaji uchunguzi bila upelelezi na uchunguzi ambao unabainisha una mambo yote kwa, kwa, kwa bayana. Ni vigumu sana watu kuanza kusema oi, ilikuwa ni siasa, ilikuwa ni biashara au ilikuwa ni fedha au ilikuwa ni nini? Ni, ni, ni muhimu serikali tuhakikishie kwamba inaweza kufanya upelelezi ambao utaweza kutufahamisha ukweli wa mambo kuhusu mauaji ya aina hii, na kikiwa ni kifo cha mbunge ambacho kimetokea sasa hivi, unaona kwamba uh, suala la usalama sasa litaguza bunge, ikawa kwamba wabunge sasa wanaweza wakaketi na labda kujadiliana kwa kina uh, kuhusiana na kudorora kwa usalama katika nchi ya Kenya na, ninafikiria hivyo, na hili ni jambo ambalo kwa kweli, halina mikakati ya kusema ni wana upinzani au ni watawala wale wa Jubilii ndio wanatakiwa kuwa katika kipaumbele hili swala hili swala ni wananchi wote. Sisi tunapata amani, tunataka watu wawe na usalama, tunataka kila mtu, mwananchi ambaye anafanya shughuli zake, akienda kazini au akienda kwenye shughuli za kibiashara, na kokote kule aliko, awe anahakikishiwa kwamba usalama upo, na linapotokea jambo kama hili, tuweze kuhakikisha kwamba vyombo vya dola imeweza kuwajibisha wale walilolitenda ili tuweze kuona kwamba sheria inatekelezwa inavyopasika. Ni Profesa Chacha Nyagoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, akieleza kuhusu mauaji ya mbunge George Muchai yaliyozuka huko Kabete, Kenya. Na wakati huo huo, kufuatia kuzorota kwa hali ya usalama nchini Kenya, serikali imeunda tume ya kusimamia huduma za polisi nchini humo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwenyekiti wa Tume ya Huduma za Polisi Kenya, Johnson Kavuludi. Anaanza kwa kueleza jukumu la tume hii kwa jamii. Kazi yake ni kuwaajiri maafisa wa polisi katika uh, constitution hii, tume imepewa jukumu la um, kufanya recruitment ya polisi kuwaajiri, kupandisha maafisa wa polisi um, daraja. Tuna pia kazi ya kuona kwamba tuko na nidhamu katika uh, kitengo cha polisi na wale ambao wastahili kuwa katika Um, service ya polisi tunawaondoa. Kwa hivyo ni human resource function ya maafisa wa polisi, na tunawahudumia maafisa wa polisi ambao wanakadiriwa kuwa elfu mia moja pamoja na wale ambao si maafisa wa polisi, lakini wanafanya kazi katika jeshi la, la polisi. Je, utaratibu huu ulikuwepo hapo awali au la, haukuwepo? Wakati ambapo tumepata constitution uh, ile ambayo inatumika kwa wakati huu ndipo tumekuwa na hii tume ambayo ni tume ya National Police Service Commission. Hapa awali maafisa wa polisi walikuwa wakishughulikiwa na Public Service Commission. Sasa hii tume inalenga tu maafisa wa polisi, vile tuna ile tume inayoshughulikia maafisa wanaofanya kazi katika bunge ama maafisa wanaofanya kazi eh, katika idara ya judiciary. Na tangu mlipoanza zoezi hili mpaka hivi sasa, ni matokeo gani mmepata hasa katika uboreshaji wa huduma za kipolisi? Kitu cha kwanza katika utaratibu tunaotumia sasa, katiba yetu imeondoa ile rank ilikuwa inaitwa Commissioner of Police, akisimamia polisi kama ndiye afisa mkuu zaidi. Jukumu letu la kwanza lilikuwa kuwahoji watu ambao walikuwa wametuma maombi wakati umetangaza kazi ya Inspector General. Majina matatu yakawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais, akateua mtu mmoja akawa Inspector General. Pili, tukawahoji wengine ambao walikuwa wachukua nafasi ya Deputy Inspector General, wawili wakawa appointed na kisha mtu mmoja akawa appointed kuwa um, Director wa Criminal Investigations. Kuanzia hapo tumeshughulikia kazi ya kuona kwamba kila ofisa ambaye alikuwa kwa hizo ranks za zamani amewekwa katika utaratibu mpya uliopo. Na sijui unadhani kwamba zoezi hili litadumu kwa muda gani? Karibu mwaka mmoja tutakuwa tumemaliza na kuendelea na kazi zingine, shughuli ambazo uh, katiba imetupa uwezo wa kuendesha ni Johnson Kavuludi, mwenyekiti wa tume ya huduma za polisi nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. Michezo! Ni siku nyingine ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali vya michezo duniani kote na kupashana yale ya kimichezo yaliyojiri. Ninaye kualika ni mwanamichezo wako Idi Ligongo. Tunaanza jambo letu la leo la michezo kwa kuelekea nchini Equatorial Guinea na kujiunga na mwenzetu Abdu Shakur Abud ambaye alikuweko nchini humo kuangalia michuano ya mataifa ya Afrika iliyomalizika hapo jana kwa timu ya Ivory Coast kuifunga timu ya Ghana kwa mikwaju ya penalti na kutawazwa kuwa bingwa mpya wa kombe la Afrika kwa miaka miwili ijayo. Abdu Shakur Abud. Nam idi kwa hakika, umoja wa Afrika au umeipongeza Equatorial Guinea, shirikisho la kandanda Afrika, CAF na Rais Obiang Nguema kwa kuandaa michuano ya thelathini ya kombe la mataifa ya Afrika kwa ufanisi na bila kuwepo tukio lolote la Ebola. Itakumbuka kwamba michuano hii ilikuwa ipangwe na Moroko, na kutokana na hofu zake za uambukaji Ebola iliahirishwa, lakini hakuna mtu aliyeripotiwa kuambukizwa na virusi hivyo wakati wote wa michuano. Mwenyekiti wa baraza la Umoja wa Afrika Dkt. Dlamini Nzuma ameipongeza CAF kwa kuandaa mashindano ambayo yameunganisha Afrika pamoja na akiipongeza Ivory Coast kwa kunyakua kombe na Ghana kwa mchezo wao mzuri, akisema kandanda barani Afrika imekuwa sana na matuko yake yameonekana katika fainali murwa hapa Ekwatoria Guinea. Wachambuzi na mashabiki wa soka wanaipongeza pia Ekwatoria Guinea na CAF kwa kuweza kwa muda mfupi kabisa kuandaa michuano hiyo na kufanikiwa. Rais wa shirikisho la kandanda Afrika Mashariki na Kati, Cecafa, Leodegar Tenga anasema: Sikwashukuru sana maana, baada ya kupata ule msukusuko wa mashindano kuto kuchezwa Morocco, ilikuwa ni taari kubwa kweli kua nafasi hii, kwa niaba ya yaka naawatu pamoja na mapenzi. Katika finali ya jana, historia ilijirudia tena baada ya Ivory Coast kuilaza Ghana mabao tisa kwa manane kama ilivyotokea mwaka elfu tisa mia tisini na mbili pale timu hizi zilipokutana na Ivory Coast na kushinda kutokana na moja Uh, katika fainali ya jana, historia ilijirudia baada ya Ivory Coast kuilaza Ghana mabao tisa kwa manane kama ilivyotokea mwaka elfu tisa mia tisini na mbili pale timu hizi zilipokutana na Ivory Coast kupata ushindi kutokana na mikwaji ya penalty. Kutokana na ushindi huo, wananchi wa Ivory Coast kote duniani hawakulala bali kusherehekea ushindi huo. Kocha wa Ivory Coast Herve Renard amekuwa kocha wa kwanza kwenye kuwa kombe la mataifa mara mbili kwa mfululizo akiwa na timu mbili tofauti, mwaka elfu mbili kumi na mbili akiongoza Zambia hadi ushindi na hii leo kwa ujumla anasema wamefurahi, na nadhani michuano ya mwaka huu imetayarishwa vyema, ingawa ilikuwa kwa dakika ya mwisho, na mashindano yalikuwa makali, hata kama tulivyoshuhudia katika raundi za makundi, timu zilikwenda sare. Lakini kwa mara nyingine tena anasema historia imejirudia na wamenyakua ushindi. Rais wa kitoro kwa upande wake alipongeza michuano hiyo, lakini kulaani vikali vitendo vya ghasia hasa vilivyofanywa na raia wake wakati wa nusu fainali dhidi ya Ghana ab, dhidi ya Ghana, Abdu Shakur Abud Sauti America ni kiripoti kutoka Malabo, Equatorial Guinea. Asante sana Abdu Shakur Abud kutoka huko Equatorial Guinea. Moja kwa moja tunaelekea jijini Dar es Salaam kwa mwanamichezo mwenzetu George Njogopa, ambaye yeye ametuandalia maoni ya watu kuhusiana na fainali hiyo ya jana baina ya Ivory Coast na timu ya Ghana. Katika pitapita yangu mitaani kupata maoni ya mashabiki wa kandanda, kwanza nimekutana na kijana huyu na anaonaje fainali ya jana usiku? Mimi Juma Hasan Kinore, Gana na Vilikosi jana, mpira ulikuwa ni mzuri sana, mpira wa kuvutia na mpira ambao, tu, kama tu, watu wengi, mashabiki wa Afrika walikuwa wanahitaji mpira kama ule, sababu kila mchezaji alipo anaonyesha uwezo wake binafsi uwanjani, e, na pasi zikipigwa nyingi sana na watu walipo anaonyesha ufundi wao mpira wa kuzaliwa nao. Gana ukishanga, Gana Gana ni wachezaji ambao wanacheza mpira vilabu, vilabu vya Ulaya, lakini sio vikubwa kama wachezaji ambao wa Vilikosi. Kwa hiyo, jana naona Gana umefanya vitu vizuri sana angalau. Kufungwa nilikuwapo katika penalti kutolewa, nilikuwa pale, ni bahati tu ndio ambacho kitu kilikuwa kinafuata. Na pembeni kuna kijana mwingine, mshabiki wa kandanda, amena amesha kichwa chini, sijui amepokeaje ushindi wa jana wa Ivory Coast. Kwa mimi kama mimi, timu bora ndio imefungwa jana sababu mimi nilikuwa nipa nafasi sana Ghana, sababu ina vijana wengi chipukizi ambao wana wana, wana damu changa wanapambana, lakini basi ndo bati katika penalty, penalty hazina mwenyewe. Nihitimisha hapa. Kwa shabiki huyu, sijui ana maoni gani? Naye nimefurahi sana matokeo ya jana. Niko tofauti na wenzangu kidogo, mimi ni kati ya watu ambao wamefurahi sana Ivory Coast kufanya vizuri jana, kwa sababu ukiangalia Ivory Coast ina kizazi cha dhahabu. Kama kweli kingepita bila kuchukua ubingwa, binafsi nisingeridhika haya ni maoni tu ya baadhi ya mashabiki wengi wa kandanda kutoka hapa Dar es Salaam. Jina langu ni Georgi Njogopa. Kwaherini. na sasa tuangalie matokeo ya michezo mbalimbali iliyofanyika mwishoni mwa juma tukianzia na ligi ya kabumbu ya Uingereza, timu ya West Ham ilitoka sare na Manchester United kwa kufungana goli moja kwa moja, wakati Bale FC wao wakitoshana nguvu na West Brom kwa kufungana goli mbili kwa mbili. Newcastle United pamoja na Stoke City nao walitoka sare ya goli moja kwa moja. Tukielekea kule nchini Hispania. Tukielekea kule nchini Hispania, Cordoba wao walifungwa na Almeria kwa goli mbili kwa moja wakati Espanyol nayo ikianguka dhidi ya Valencia kwa kufungwa goli mbili kwa moja. Getafe FC wao waliweza kushinda Getafe wao waliweza kuifunga Sevilla kwa goli mbili kwa moja huku Barcelona wakiifunga Athletic kwa jumla ya magoli matano kwa mawili. Na sasa basi ni Naam, tuangalie ligi ya mpira wa kikapu yani NBA kwa michezo iliyofanyika jana Jumapili ambapo timu ya OKC, Oklahoma City Thunder, timu ambayo inaendelea kusosua katika ligi hiyo iliweza kuifunga timu ya Los Angeles Clippers kwa jumla ya vikapu 131 kwa 108. Cleveland wao wakaifunga Los Angeles Lakers kwa jumla ya pointi 120 kwa 105, huku Memphis Grizzlies wakiitandika Atlanta kwa jumla ya vikapu 94 kwa themanini na nane na basi, Indiana wakaweza kuwafunga Charlotte kwa jumla ya pointi mia moja na tatu kwa mia moja na mbili Mchuano mkali kwelikweli katika ligi ya kikapu ya hapa Marekani, NBA. Basi msikilizaji, ni mimi Idi Ligongo nakwambia tukutane tena Jumatatu ijayo kuweza kujua yale ya kimichezo. Kwa heri. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Asili ya kitisho cha kigaidi imebadilika katika miaka kadhaa iliyopita. Wakati kitisho cha Alqaida kikiwa na uongozi wake ulio na mpangilio, kwa sasa kimekwisha hasa kwa sababu ya kushindwa kwa viongozi, vikundi vingine vya kigaidi vimeibuka, Vikundi vilivyojitokeza na kufanya shughuli zake katika maeneo ya Yemen, Siria, Libya, Iraq na Somalia ni vya maeneo hayo, lakini ni vitisho kwa malengo ya magharibi huko Ulaya na Marekani, na zinachukulia masuala haya ya usalama kwa tahadhari kubwa. Hivi karibuni mashambulizi mengi ya kigaidi yaliyojilenga nchi za magharibi ni yale ya mtu mmoja mmoja, kama tulivyoona katika mashambulizi ya Paris katika gazeti la Charli Ebdo. Ni katika ushirikiano wa pamoja, jumuiya ya kimataifa inaweza kufanikiwa kupambana na vikundi kama hivi, alisema Tina Cardina, balozi wa Marekani na mratibu wa kupambana na ugaidi. Alisema, angalia ISIL kwa mfano, tumesaidia kujenga ushirikiano wa kupambana na ISIL, ushirikiano ambao ni muhimu sana, kwa sababu si mapambano ambayo Marekani inaweza peke yake kupambana nayo. Zaidi ya washirika sitini wanachangia katika juhudi hii ambayo katika malengo yake mengi si tu kuzuia ISIL kusonga mbele bali kupambana na ongezeko la wapiganaji wa nje, kuzuia vyanzo vya fedha vya ISIL na kuingilia kati mawasiliano ya ISIL na kuzuia mvuto wake, alisema balozi Kadnau. Marekani inaamini kwamba njia ya kupambana kwa mafanikio lazima iwe kupitia ushirikiano. Ushirikiano wenye mafanikio, maana yake ni kutambua washiriki wa serikali wasio wa kiserikali na washiriki kadhaa nje ya nchi ambao wanaweza kufanya mabadiliko katika vita hivi dhidi ya vitisho vibaya vya kigaidi vinavyokumba jumuiya ya kimataifa. Washirika wanakuja na uwezo wa aina tofauti na matakwa tofauti ya mwitiko wa kisiasa. Kwa hiyo, kutimiza hayo si tu swala la kushiriki kidiplomasia, lakini pia ina maana ya kufanya kazi pamoja nao ili kufanikisha mbinu za kiufundi na kinadharia zinazohitajika kupambana na ugaidi katika mipaka yao na zaidi. Vitisho tunavyokutana navyo ni vikubwa na vigumu kuvizuia. Itachukua juhudi na muda mrefu kuweza kufanikisha ushirikiano wa kitaasisi unaohitajika ili kupambana nao, alisema balozi Kadinal. Hata hivyo, tunaamini hii ndiyo njia pekee na bora ya kukabiliana na changamoto hii kubwa. K ni idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC kwa niaba wazangu wote hapa studio, anashirikiana naye Harizon Kamau pale, stu, pale upande wa pili niko naye Dwain Collins, msimamizi wa leo alikuwa Dijeriani. Mimi ni Meri Mgawe, nawatakieni nyote usiku mwema.