Wa, wa, slaba, kutoka studio 15. Hii ni VOA Express, saa 1 jioni, Jumanne Februari 10 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo utakuarifu kwa chama cha upinzani CHADEMA nchini Tanzania kinaweka mkakati wa ulinzi wakati wa uchaguzi mwaka huu kwa hiyo vikundi vyetu ni vya kujilinda, wala sio vikundi vya kushambulia. Havitumii silaha zozote za moto njini, eleweka, nyingi na vurugu katika nchini. Bora ikaeleweka tu, mara nyingi nasababishwa na polisi ambao wanatumia vibaya a silaha zao za moto. Ni mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, Freeman Mbowe, nchini Tanzania, akisisitiza juu ya kazi za kikosi cha ulinzi katika chama chake. Hii ni VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgae. Katika habari nyingine, twakupasha kuwa kama huna kazi ufanyeje? Kama hauna kazi, basi una budi kutafuta kitu ambacho kitaweza kufaa kuweza basi kuimarisha maisha yako yote hayo na mengine mengi katika VOA Express hivi leo basi ungana kwanza na Idli Ligongo kwa habari za dunia. Bunge la Nigeria limepitisha kwa kura zote shauri la kupeleka kikosi cha kupambana na wanamgambo wa Boko Haram ikiwa ni mpango wa kikosi cha pamoja cha kikanda baada ya wabunge kupiga kura Jumatatu usiku. Niger, Nigeria, Chad, Cameroon na Benin wamepanga kupeleka askari karibu 8750 kupambana na wanamgambo hao ambao wameshaua maelfu ya watu toka waanzishe mashambulizi yao mwaka 2009. Saa chache baada ya kura kupigwa, wanamgambo wa Boko Haramu walishambulia mji wa kusini mashariki mwa Nijar unaoitwa Difa, ikijumuisha kulipua mabomu na kushambulia gereza. Mkuu wa Boko Haramu Abubakar Shekau ameapa kushinda jeshi hilo la pamoja. Katika mkanda wa video uliowekwa katika mtandao wa YouTube siku ya Jumatatu, amesema kwamba idadi ya kikosi hicho ni ndogo na wanamgambo wake watawamaliza mmoja baada ya mwingine. Vikosi vinavyoiunga mkono serikali ya Ukraine vinaripotiwa kuwazidi nguvu waasi waliopo mashariki mwa Ukraine mapema leo, ikiwa ni mbele ya mkutano muhimu unaolenga kumaliza kadhia hiyo. Kikosi cha Azov ambacho ni kikundi cha kujitolea cha mapambano ya ardhini kinachounga mkono Kiev kimesema kupitia ukurasa wake wa Facebook kwamba kimeshikilia miji kadhaa katika mapambano kuelekea katikati katika mji wa mpakani Vilevile, kumeripotiwa mapambano makali ama mashambulizi ya roketi katika makazi ya watu katika eneo la Kramatorski ambalo lipo kilomita 50 kutoka katika ukanda wa mapambano wa Donetski. Msemaji wa jeshi la Kiev amesema mapambano leo kwamba karibu askari 7 wa, wa Ukraine waliuliwa katika saa 24 zilizopita za mapambano huko mashariki mwa nchi. Chama kinachopinga rushwa kimeshinda uchaguzi wa serikali za mitaa katika mji mkuu wa India na kukishinda chama cha waziri mkuu wa India narendra Modi. Tume ya uchaguzi India imesema kwamba chama cha Am Admi kimeshinda viti 56 na kilikuwa kinaongoza katika sehemu nyingine kwa viti 11 katika bunge lenye viti 70 la New Delhi. Chama cha bwanamodi cha Bharatiya Janata kimeshinda viti vitatu tu katika uchaguzi wa kwanza toka bwana Modi alipokuwa waziri mkuu mwaka jana. Bwana Modi ameongea kwa njia ya simu mapema leo na kiongozi wa chama cha am Admi arvind Kejriwal ambaye atakuwa kiongozi mkuu wa new Delhi na kumhakikishia ushirikiano kutoka serikali kuu. Sera ya Kejriwali katika kampeni ilikuwa ni kupambana na rushwa na kusaidia watu wa kima cha kati kwa kuwapunguzia kodi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Siria Bashar al-Assad amesema serikali yake imepokea taarifa kuhusu mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria, lakini alisisitiza hakuna ushirikiano wa moja kwa moja. Bwana Abbas alikiambia kituo cha utangazaji cha BBC mjini Damascus kwamba kuna mabadilishano ya ujumbe kupitia nchi tatu kama vile Iraq, lakini hawajumuishi taarifa nyeti. Rais huyo alisema nchi ya Siria haitaungana na ushirika unaoongozwa na Marekani. Serikali ya Siria imekuwa ikielezwa kwa muda mrefu na majeshi yanayompinga Bwana Assad kwamba magaidi pamoja na makundi kama vile Islamic State na Nusra Front kundi lenye uhusiano na Al-Qaida. Rais Assad amesema nchi nyingi katika ushirika huo zinasaidia ugaidi. Mahakama kuu nchini Malaysia imeidhinisha hukumu katika mashtaka ya kulawiti dhidi ya kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim na kukataa rufaa yake ya mwisho katika kesi ya muda mrefu ambayo makundi ya haki yanasema iliandaliwa kummaliza kisiasa. Anwar mwenye umri wa miaka 67 alitabasamu na kuwakumbatia wanafamilia mapema leo baada ya jopo la majaji wa mahakama kuu kupitisha kwamba ushahidi mkubwa unaonyesha Bwana Anwar alimlawiti kijana mdogo aliyekuwa msaidizi wake mwaka 2008. Anwar aliandika katika ukurasa wake wa Twitter baada ya uamuzi wa mahakama kwamba Mungu ni shahidi, sintoka kimya na sintojisalimisha. Bwana Anwar alikutwa na hatia ya mashtaka hayo mwaka 2012, lakini mwaka jana maamuzi yaliyoshangaza yalibatilisha hukumu hiyo. Baada ya kukatiwa rufaa na kuhukumiwa miaka mitano gerezani, mahakama kuu mapema leo imeidhinisha hukumu hiyo. Na waendesha mashtaka wa Taiwan wamefungua mashtaka dhidi ya wale wote walioshiriki katika maandamano yaliyoongozwa na wanafunzi na kuvamia bunge la Taiwan kwa wiki kadhaa hapo mwaka jana. Chombo cha habari cha serikali kinasema watu 118 walifunguliwa mashtaka mapema leo kwa makosa ya kuvamia eneo, kuzuia shughuli za serikali na kushawishi watu kushiriki kutenda makosa. Kati ya wale walioshitakiwa wanajumuisha viongozi wa wanafunzi Lin Feifan na Chen Weiting pamoja na mtafiti na profesa wa chuo kikuu Huang Kuochang. Mwezi Machi mwaka jana waandamanaji walifurika katika eneo la bunge na kukaa kwa siku ishirini na tatu wakiitaka serikali kujiondoa katika mpango wa biashara na China. Waandamanaji walisitisha maandamano yao baada ya serikali kuahidi kupitia upya muswada wa kuweka wazi katika mpango wake wa biashara na Beijing. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na wizara ya mambo ya nje nchini Uganda imeandaa mpango ambao utapeleka wafanyakazi wa huduma za afya takriban mia tatu wenye ujuzi wa juu katika nchi za Trinidad na Tobago. Wakosoaji wanasema huduma za afya Uganda tayari ni mbaya sana na kwamba zaidi ya Waganda milioni moja watapoteza huduma za afya kwa sababu ya hatua hiyo. Mwandishi wetu Elizabeth Pa Pauland anaripoti kutoka Kampala na Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Kwa miaka kadhaa nchi ya Uganda imekuwa ikitaabika kutokana na upungufu wa wafanyakazi wa huduma za afya. Mafunzo ya wastani pamoja na mishahara duni na ukosefu vifa, wa vifaa vimechangia wafanyakazi wengi wa idara hiyo kutafuta kazi mahala kwingine au kuhamia nje ya nchi. Serikali ya nchi hiyo hivi sasa inaandaa mpango wa orodha ya wafanyakazi wa huduma za afya 283 wenye kiwango cha juu kupelekwa Trinidad na Tobago kufanya kazi huko. Maafisa wa program wanasema miongoni mwa idadi hiyo kuna Wakunga 185, wafanyakazi 20 wa kitengo cha maabara kwa picha kati ya 28 waliopo nchini humo na mfanyakazi mmoja kati ya watatu wenye utaalamu wa upasuaji wa mwili. Wizara ya mambo ya nje ina matumaini kwamba programu italeta manufaa nyumbani, kwa pesa zitatumwa nyumbani na wafanyakazi hao na kulipiwa kodi, hivyo kuweza kuchangia katika kuongeza fedha kwa sekta na huduma ya afya. Uganda ina kiasi cha daktari mmoja kwa kila wagonjwa 25 na muuguzi mmoja kwa kila wagonjwa 11. Idadi hizo imepelekea kuongezeka viwango vya vifo vinavyoweza kuzuilika na kuongezeka idadi ya vifo vya uzazi, ambapo wanawake 17 wanafariki kila siku kutokana na matatizo ya kujifungua. Janet Obuni ni rais wa chama cha wauguzi na wakunga nchini Uganda. Anasema programu za kufanya kazi nje ya nchi zinavutia, kwa sababu ni jambo la kawaida kwa wauguzi kufanya kazi bila kulipwa hadi miezi sita. Lakini anakiri kuwa kuwapeleka wafanyakazi wa huduma za afya nje ya nchi kutawaweka wagonjwa wengi hatarini. Hata hivyo, Fredi Opolot, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Uganda, anasema kwamba serikali inaangalia utaratibu huu kwa karibu mno. Anasema wizara ya mambo ya nje inafanya kazi kwa karibu sana na wizara ya afya na wizara ya kazi na jinsia nchini Uganda. Pia wamehakikisha kwamba vyovyote wanavyofanya hawataiweka nchi katika hali ambayo itasababisha hatari kwa maisha ya Waganda. Hizi ni juhudi mbadala zilizopangwa na kuna matumaini kwamba kwa kuwapeleka wafanyakazi wa afya huko Trinidad na Tobago, haitahatarisha mfumo wa afya nchini Uganda. Chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema nchini Tanzania kimeandaa mkakati wa kuimarisha kikosi chake cha ulinzi na usalama ndani ya chama ili kulinda wizi wa kura na kusimamia usalama katika uchaguzi ujao mwaka huu, pamoja na mambo mengine. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenyekiti wa chama hicho Bwana Freeman Mbowe na kwanza nikamuuliza juu ya mkakati huo. Katika matukio mbalimbali pameonekana wepo uvunjifu mkubwa sana na uonevu mkubwa sana wa wapiga kura kwa upande wa chama chetu, na hata kuleta vurugu ambazo zimeonekana mara kwa mara kuwazidi nguvu askari polisi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama. Kwa hiyo katika mazingira kama hayo, sisi tutakuwa hatujatendea haki mchakato um, mzima wa demokrasia katika taifa, kama hatutanaiandaa vijana ambao wataweza kulinda masilahi ya chama katika mazingira kama hayo. Kwa hiyo vikundi vyetu ni vya kujilinda, wala sio vikundi vya kushambulia havitumii silaha zozote za moto na vurugu katika nchini. Bora ikaeleweka tu, mara nyingi inasababishwa na polisi ambao wanatumia vibaya silaha zao za moto, mabomu na hata mamlaka yao ya kidola. Lakini vyama vya upinzani katika taifa hili na akika Chadema na hata vijana wengine wote kutoka vyama vingine vya ukawa hakuna mtu mwenye lengo la kushambulia, ila tunamwona nia tu ya kulinda pale ambako vyombo vya dola vitakuwa vimezidiwa. Bwana Mboe, e, vile vile, labda ungetueleza tu mkakati gani ambao labda sasa hivi utafanyika tofauti na uliokuwepo hapo awali? Si kwamba ni kikosi maalum, ni kikosi ambacho ni endelevu, kinakuwa kila siku kutokana na kupanuka kwa chama. Kwa hiyo kila chama kinavyozidi kujitanua katika maeneo mbalimbali, vile vile vikosi vyetu vinavyopanua uongozi tunapanua na vikosi vyetu vya, vya ulinzi na usalama kwa sababu maslahi ya chama, mali za chama, wanachama na hata viongozi wa chama wanaongezeka kila kukicha. Ila cha msingi tu ni kwamba kinachofanyika sasa hivi ni kuandaa vijana wetu kwa masomo mbalimbali ya uzalendo, namna ya kuweza kufanya kuzuia hujuma za wizi wa kura ambao umekuwa ni jambo la, la kawaida kabisa katika mazingira ya uchaguzi wa Tanzania ambao hizi miaka yote tunauona ni, ni uchaguzi usiokuwa uhuru na haki tunaiona tume ya uchaguzi kama tume isiyotaka kuonyesha kwamba uchaguzi ni huru na haki, na tumepiga kelele kwa muda mrefu kuirekebisha tume ya uchaguzi ili iweze kusimamia kwa misingi ya haki vyama vyote vinavyoshiriki uchaguzi, lakini ha hali hii imekuwa inapuuzwa. Sasa katika mazingira kama hayo tunalazimika, tuna sisi kwa mazingira hayo kuwa train vijana wetu waweze kuwa na ukomavu na uelewa wa kuweza kutengeneza mazingira ya kulinda haki pale ambapo ni lazima. Mkakati mwingine ambao mmeuweka ni kutumia mabaraza e, yenu ya katika chama cha Chadema kuhakikisha kuwa mnafanya mashambulizi ya kisiasa kujimarisha miongoni mwa makundi maalum katika jamii. Je, hili mmejipanga kulifanya jamii? Kama nilivyosema mazingira ya siasa ya ushindani nchini mwetu hayako hayako salama wala hayako huru wala hayako ya katika misingi ya haki, na katika mazingira kama hayo mabaraza ya chama kwa upande wetu ambayo ni baraza la vijana BAVICHA, baraza la wanawake BAWACHA na baraza la wazee. Kwa hiyo katika mwaka huu wa uchaguzi ni lazima kama chama cha siasa tuhakikishe vyombo vyetu vyote, mabaraza, vyombo vya ulinzi na usalama ndani ya chama, kundi yote haya ni makundi maalum ndani ya chama, ni lazima yajiandae kuhakikisha kwamba tunaitafuta hiyo haki kwa kila njia inayowezekana ambayo iko kwa njia ya amani. Ni mwenyekiti wa chama cha Chadema, Bwana Freeman Boy akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi hivi sasa, kama kawaida, tuna kusihi usikilize kibao safi shughuli kimepigwa naye at Tanzania mm. Kibao safi kabisa chake at hey kinaitwa shughuli idi katakata, nionyeshe maparama, maanake ni <laughs> mi sielewi ni Kiswahili lakini, inabidi nikirudi <laughs> uh, kwenye chumba cha habari nitafute kamusi niangalie hilo neno lina maana gani? <laughs> Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi wa katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Leo Februari 10 mwaka 1992 ni siku ambayo alifariki mwandishi wa vitabu maarufu Alex Haley ambaye aliandika kitabu cha Roots kilichofuatilia kizazi chake kutoka Afrika kuja utumwani Marekani maelezo ya kitabu hicho baadaye yalifanywa kuwa kipindi cha television Roots, moja ya vipindi vilivyopata umaarufu mkubwa katika historia ya televishen hapa nchini Marekani. Mwaka 1946 siku kama ya leo ndipo alipozaliwa Jackie Robinson ambaye alikuja kuweka historia kwa kuwa mtu mweusi wa kwanza kucheza katika ligi ya baseball hapa nchini. Februari 10, 1854 ni siku aliyozaliwa Joseph Charles Price katika mji wa Elizabeth City, North Carolina, mtu ambaye ana sifa ya kupigania haki ya elimu kwa watu weusi Marekani. Alikuwa mwanzilishi na rais wa chuo kikuu cha Livingstone ambacho kilianza kutoa elimu ya juu kwa Wamarekani weusi wakati ambapo walikuwa hawana kabisa fursa ya elimu ya juu. na katika mada yetu, kama una kazi basi takuasa ama wasikilizaji wengine wanakuasa ufanye nini? Kwa jina naitwa Angela Michael Msangi. Ni e, kijana mwenzangu, kama hauna kazi, basi una budi kutafuta kitu ambacho kitaweza kufaa kuweza basi kuimarisha ya maisha yako ya kila siku. Kama unavyojua, bila kuwa na kazi huwezi e, ukaishi vizuri katika e, maisha ya kawaida. Mimi nitoe mfano tu ni niliamua kuanza biashara yangu ya kupika keki baada ya kupata uzoefu kwa mtu mwingine, mama anapika keki kutoka Moshi, niliamua kujiunga naye, kuwa anachukua keki kutoka Moshi na kwenda Dar es Salaam, lakini baadaye nikaamua mii mwenyewe niingie katika hiyo biashara. Nimefanya kwa muda sasahivi wa miaka miwili, nimeweza kufanikiwa katika biashara hii kwa sababu nilikuwa na malengo, na nilianza tu na mtaji mdogo wa shilingi laki mbili na mpaka sasa hivi nimekwenda nimefika mbali. Kwa hiyo naweza kusema eh, kama vijana ambao hawana kazi eh, kijana ambaye hana kazi hajachelewa eh, katika kuweza ku, ku, kujiandaa katika kufanya jambo ambalo linaweza kumsaidia yeye eh, kutoka katika lindi la umasikini. Kama unavyojua tunasoma eh, tuna, tuna, tunamaliza tunapewa vyeti, lakini bado kazi maofisini hazipo, lakini kazi za ujasiriamali zipo. Kwa hiyo kutokuwa na kazi si kigezo kwamba wewe huwezi kuwa na maisha. Mimi naitwa Saidi Ari. Kama una kazi kijana, unatakiwa kujituma uweze kufanya shughuli za ndogo ndogo ndogo za kwa maana ya kwamba huo ujasiria mali ili uweze kufanya kukizi mahitaji yako ya kila siku na kuongeza kipato chako, ili kuweza kupata maendeleo, ili baadaye uweze kumudu kuwa na familia ambayo itakuwa ni mzazi tegemezi, kwa maana kama ni wakike mama na wakiume ni baba. Kwa vijana, nashauri tunatakiwa tujitume kutafuta uta misingi mizuri ambayo inatufanya sisi tuweze kuwa na kazi Sio kukaa vijiweni na kuendelea kufanya piga zogo bila kujitambua tu. Lazima tujitambue kama vijana kwamba sisi ni taifa la kesho, kwa lazima tupambane ili tuweze kufikia malengo ya taifa letu pamoja na familia zetu kwa ujumla. Hii inatokana na kwamba ajira zilizopo serikalini ni ndogo, haziwezi kukidhi mahitaji ya, ya vijana wote waliopo. Kwa vijana, tunashauriwa au tunatakiwa tushauriane kuwa wajasiriamali katika maeneo yetu husika kulingana na mahitaji ya, ya, ya eneo husika. Kwa maana ya kwa kwamba ujasiriamali kama ujasiriamali inahitaji ubunifu. Kwa uangalie sehemu yako, kuna upungufu wa bidhaa upu, gani aupo, biashara gani inatakiwa, ili uweze ku, kuanzisha ile biashara, na mwisho wa siku uweze kujiongezea kipato katika familia yako na taifa kwa ujumla, uliingizie kipato. Ni hayo tu kama kijana. Basi na msikilizaji, kama ujuavyo, tuko katika ulimwengu wa teknolojia, tuungane naye Harrison Kamau kusikia anatupasha nini kuhusu teknolojia, kutoka chumba cha habari. Leo katika teknolojia, tuelekee nchini Ethiopia, ambapo mipango imekamilika itakayobadilisha hali ya shughuli za kifedha, hasa kwa mwananchi wa kawaida. Mabenki na mashirika madogo yenye kuhusika na shughuli za kibenki yako tayari kuzindua mpango wa ujulikanao kama HelloCash utakaomwezesha mwananchi wa kawaida kufanya biashara, kujiunga na benki na hata kufanya malipo kupitia simu za mkononi. Kulingana na kampuni kutoka Uholanzi kwa jina BelCash, mfumo huo mpya wa masuala ya fedha utawezesha walio na mapato ya chini kuwahusisha hata bila kuwa na akaunti kwenye benki. Kampuni nyingine kwa jina Moss ICT kutoka Ireland ikishirikiana na serikali ya Ethiopia inapanga kuzindua huduma ijulikanayo kama MBR. Naibu mkurugenzi wa kampuni hii Kidist Ndegeye anasema kwamba huduma hii inawalenga walio mashambani. Amesema kwamba itawawezesha kuweka pesa kwenye simu zao za mkononi, ikiwa kama njia ya kuleta huduma za kibenki hadi mkononi kwa mwananchi wa kawaida. Inakisiwa kwamba huduma hii itakuwa na wateja milioni mbili hadi tatu mwaka huu huku idadi hiyo ikitarajiwa kupanda hadi milioni kumi kufikia mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kumi na nane. Mabenki mawili ya kibinafsi yani Lion International Bank na Cooperative Bank of Oromia ambazo ziko nchini Ethiopia zimetia saini kushirikiana na kampuni ya Belcash ya kutumia teknolojia ya Hello Cash. Na tukielekea nchini Kenya, kampuni ya simu ya Safaricom imesema kwamba itashirikisha kampuni ya simu ya Nokia kuboresha mitandao ya 2G na 3G huku pia kampuni hiyo ikisaidia Safaricom kuanzisha mtandao wa kisasa wa LTE kwa mara ya kwanza nchini Kenya. Teknolojia hii itawezesha mtandao wa internet kuwa na kasi ya megabaiti mia moja kwa sekunde, jambo ambalo litawezesha kampuni ya Safaricom kutoa huduma za 4g jijini Nairobi na Mombasa kabla ya kuelekea kwenye miji mingine. Basi letu ni kutazama tu teknolojia inapotubadilishia maisha na kufungua ukurasa mpya maishani mwetu, ni teknolojia tekelezi. naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi tukio ndio karibia, tunakamilisha kamilisha, tusikie na kupata utamu katika yale yavumayo mitandaoni <mulia> na msikilizaji, basi katika yavumayo mitandaoni leo, twende nchini Tanzania ambako maelezo ya katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha mapinduzi CCM Nape n na nauye alisema kwamba chama tawala cha CCM akitampitisha mgombea urais asiye na sifa na kupelekea chama kuhangaika kumsafisha mgombea kwa dodoki ili aweze kukubalika na wananchi. Matamshi hayo ya Nape yametolewa hivi karibuni baada ya mwenyekiti wa chama cha CCM na rais wa Tanzania Jakaya Kikwete kuwataka watu wenye sifa jitokeza kuchukua fomu za kuwania urais nchini humo mwaka huu wa 2015. Na pia alisema CCM itatumia misingi yake ya asili ambayo itatoa mgombea safi. Basi hivi ndivyo matamshi ya wadau walivyoelezea maoni yao, nikianza na Jacob Loserini anasema ni kweli CCM ina katiba, sheria, kanuni na tamaduni zake, lakini haina kanuni, sheria na tamaduni za kuwachukulia hatua stahiki wale wanaokwapua mali za umma uongozi wa awamu ya tatu uliopita haukuwa na matatizo makubwa ya kuwakwapua ya kukwapua hela wala mabadiliko makubwa ya mawaziri. Naye bongo anasema Nape na Kinana ndio mnayoiweka CCM iwe hai, lakini haikidhi mahitaji ya mtanzania wa hali ya chini. Maoni mengine yametoka kwa Ali Mtasashiwa Okiro Ogiro, yeye anasema kazi ya kuondoa na kusafisha chama ni kazi kubwa, ni jukumu la kila mwananchi bila kujali itikadi au wanachama wa chama ma alum taifa lolote duniani lazima liwe na maadili na kanuni ambazo zinaanzia kwenye kila ukoo nyumbani. Kwa kifupi, tujilee kwa kuambizana usiibe, usidanganye, usiseme uongo, usitoe wala usipokee rushwa. Wanaokamatwa na ufisadi, sheria nazo zichukue mkondo wake bila kuingiliwa kwa ushawishi wa kisiasa chuki, au mapendekezo na mtoaji mwingine wa maoni Mtanzania ni Mishipa ya Simba. Yeye anasema kwamba huyo mtu mwenye sifa CCM lazima ahakikishe kwamba kifungu cha kutomshitaki rais hakibadilishwi, wala kufukua madhambi ya watawala wa nyuma hayajadiliwi, na wala Tanganyika kamwe hairudi na Maoni mengine ametoka kwa Jay Akla Buhaya, yeye anasema mtihani mkubwa kwa CCM, kwani kuna mambo mengi sana yameripotiwa. Watanzania 99 wanaomiliki shilingi bilioni 193 Uswisi. Kwa muda mrefu Watanzania wamelilia kurudishwa kwa fedha hizo, lakini serikali yetu imefunga masikio. Basi nape Haya, tuambie sasa nani anamiliki fedha hizo? Pamoja na hayo, basi endelea kukisafisha chama, vile vile tunakupa pongezi kwani unafanya kazi nzuri kwa kuonyesha kwamba watu wanaielewa chama cha CCM pamoja na kwamba kina mapungufu mengi kwa Mtanzania wa hali ya chini. Nam, msikilizaji unaendelea kusikiliza VOA Express hapa Washington DC. Basi kaa tayari kusikia muhtasari wa habari. Bunge la Nigeria limepitisha kura zote shauri la kupeleka kikosi kupambana na wanamgambo wa Boko Haram, ikiwa ni mpango wa kikosi cha pamoja cha kikanda. Baada ya wabunge kupiga kura siku ya Jumatatu, Niger, Nigeria, Chad, Cameroon na Benin wamepanga kupeleka askari karibu 8750 Vikosi vinavyoiunga mkono serikali ya Ukraine vinaripotiwa kuwazidi nguvu waasi waliopo mashariki mwa Ukraine mapema leo, ikiwa ni mbele ya mkutano muhimu unaolenga kumaliza kadhia hiyo. Kikosi cha Azov ambacho ni kikundi cha kujitolea arithini, cha mapambano ya ardhini kinachounga mkono Kiev kimesema kupitia ukurasa wake wa Facebook hii leo. Chama kinachopinga rushwa kimeshinda uchaguzi wa serikali za mitaa katika mji mkuu wa India na kukishinda chama cha waziri mkuu wa India, Narendra Modi. Tume ya uchaguzi India imesema kwamba chama cha Aam Aadmi kimeshinda viti 56 huku kikiongoza katika sehemu nyingine kwa kuchukua viti 11 katika bunge lenye viti sabini la New Delhi. Raisi wa Siria Bashar al Assad amesema serikali yake imepokea taarifa kuhusu mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria, lakini alisisitiza hakuna ushirikiano wa moja kwa moja. Mahakama kuu nchini Malaysia imeidhinisha hukumu katika mashtaka ya kulawiti dhidi ya kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim na kukataa rufaa yake ya mwisho katika kesi ya muda mrefu ambayo makundi ya haki binadamu yamesema ilipangwa kummaliza. Tunakushukuru sana kutusikiliza alasiri ya leo na tunakusihi uendelee kuendelea kusikiliza matangazo yetu ya hapo baadaye. Kwa niaba ya wengine wote, msimamizi wa matangazo alikuwa ni mkuu wa idhaa ya Momoyo Hamza, hapa studio niko uko naye Idi Ligongo, vilevile Mkamiti Kibayasi na mwendeshaji wa matangazo Das. Naitwa Mary Mgawe, nasema asante.