Ya Kiswahili ya America, VOA, ya, ni sauti ya America ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Idi Ligongo tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumanne Februari 10 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, video zenye kuleta aibu za watu mashuhuri nchini Uganda zaibua maoni tofauti na mjadala mkali nchini humo. Kila binadamu ana mtu familia yake. Je, ukijiona mwenzako katika picha au ya mtoto yako, au ya mke wako, ama ya dada yako, ama mama yako, utafikiria nini? Utaona hii si unyama huu? Na huko nchini Tanzania, mgogoro wa fukuta ndani ya chama cha CCM, huku kashfa za rushwa zikiibuka Najua zamani kiongozi wa CCM ajui nani atakuwa waziri kabla ya uchaguzi wa bunge eh? Na madiwani na vitu vingine, hizi wanajipangia watu, wameshajipangia fulani kipita, nitakuwa DC. Kwa hiyo kwa kutokana na haya mambo ya rushwa, watu wanakuwa na tamaa, kwa hiyo wanaenda kinyume na taratibu zetu. Basi hayo na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza, mwenzangu Idli Gongo anakusomea habari za dunia. Mashuhuda katikati mwa Somalia wanasema karibu watu kumi na wawili wameuawa na thelathini kujeruhiwa leo hii, wakati kundi la Waislamu wenye msimamo wa kadri walipopambana na vikosi vya serikali ya Somalia. Mapigano yalianza wakati wapiganaji wa Ahlusunna Waljamaa waliposhambulia kambi za serikali katika mji wa Guri El uliopo kilomita 400 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu. Shuhuda mmoja aliyezungumza kwa masharti ya kutotajwa amesema vikosi vya serikali vilikimbizwa nje ya mji. Mwandishi wa Sauti Amerika katika eneo hilo anasema wakazi walimwambia mji huo sasa umeshikiliwa na kundi la Ahlusunna Waljamaa. Siku zilizopita kundi hilo limeisaidia serikali ya Somalia kupambana na wanamgambo wa kundi la kiislamu la al Shabab. Mashambulizi ya mapema leo yanafuatia kutokana na mvutano uliopo kuhusu uwakilishi wa kundi hilo katika serikali za mitaa na kitaifa. Washukiwa wanamgambo wa boko Haramu kutoka Nigeria wamewaua baadhi ya abiria walipolikamata basi moja nchini Kamerun hapo jana. Shahidi mmoja ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wateka nyara wamewaua watu saba kati ya ishirini na kutupa miili yao upande wa kaskazini mwa Kamerun inapopakana na Nigeria. Chetima Himidou, mkuu wa shule ya serikali katika eneo hilo, anasema kaka yake ambaye alikuwa akiendesha basi hilo amegunduliwa akiwa na mkono mmoja na miguu yake pia imekatwa. Amesema watekanyara wamewaachia wanawake wazee watatu na bado wanawashikilia mateka kumi wakiwemo wasichana nane wenye umri kati ya miaka kumi na mmoja na kumi na nne. Msemaji wa jeshi la Kameruni, Kanali Dijia Bajek na gavana wa eneo Mijuwa ya Bakari amethibitisha kutupwa kwa miili lakini amesema bado wanasubiri habari kuhusu idadi ya waliopoteza maisha. Idadi ya vifo kutokana na Ebola imepanda kufikia elfu tisa mia moja hamsini na mbili ikiwa ni ongezeko kubwa kufuatia wiki kadhaa ya mlipuko huko kuki, kukionekana kuwa na wakati e, ugonjwa huo ukionekana kuwa unapungua kwa kasi. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Idadi ya vifo iliyoripotiwa na Shirika la Afya Duniani inawakilisha ongezeko la takriban vifo 150 tangu shirika hilo litoe takwimu za karibuni siku tatu zilizopita. WHO imesema idadi ya kesi mpya imepanda kwa 303, huku kesi mpya 136 zikiwa ni huko nchini Liberia, 113 nchini Sierra Leone na kesi 54 na nchini Guinea. Mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa kuhusu Ibola Dr David Nabaro amewaambia waandishi wa habari huko Jeneva kwa idadi mpya inaonyesha kwa mlipuko bado haujadhibitiwa. Amesema lengo ni kupunguza idadi ya kesi mpya kufikia sifuri. Dr Nabaro anasema maendeleo mazuri yamefanywa, lakini mlipuko bado unawakilisha tishio kubwa, na wana matumaini kwamba hakutakuwa na utulivu kwa mtu yoyote anayehusika na majibu. Wataalam wa afya wametahadharisha wananchi wa Afrika Magharibi dhidi ya kujisahau kuhusu maradhi haya. WHO hivi karibuni imesema mazishi yasiyo salama nchini Guinea mwezi uliopita yamesababisha kesi za Ebola 11 zilizothibitishwa. Wale waliowawa na virusi vya ugonjwa huu bado wanaweza kusababisha maambukizo na ni vyema wazikwe na wafanyakazi ambao wamevalia mavazi ya kujikinga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Roketi zimeshambulia mji wa mashariki mwa Ukraine wa Kramatorsk mapema leo kwa kushambulia makao makuu ya shughuli za jeshi dhidi ya waasi wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Rusia na maeneo ya makazi ya watu kabla ya mkutano unaolenga kumaliza mzozo huo. Rais Petro Poroshenko ameliambia bunge la Ukraine kwamba waasi walianzisha mashambulizi mawili yaliyolenga Kramatorsk. Amesema shambulizi la kwanza lilishambulia makao makuu ya kituo cha kupambana na ugaidi mashariki mwa Ukraine, wakati la pili lilishambulia makazi ya watu katika mji. Mshauri wa rais wa Ukraine, Yuri Biryukov, aliandika katika ukurasa wake wa Facebook kwamba wanajeshi wawili waliuawa na tisa kujeruhiwa katika makao makuu ya jeshi. Mwanamke wa Kimarekani aliyeshikiliwa mateka na wanamgambo wa kundi la Islamic State nchini Siria imethibitishwa amekufa na Washington leo hii uthibitisho huo unakuja siku nne baada ya kundi hilo lenye msimamo mkali kusema Kayla Mueller ambaye alitekwa nchini Siria mwaka 2013, aliuawa na shambulizi la anga la Jordan katika jengo alikokuwa ameshikiliwa mateka katika mji wa Raka. Mazingira kuhusu kifo chake bado hajatolewa kwa umma. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa Benadet Minhan amesema familia ya myula ilipokea taarifa ya faraha kutoka kwa waliokuwa wakimshikilia siku chache zilizopita. White House imetoa salamu za rambirambi kwa familia ya myula, lakini haikueleza taarifa zaidi ya kifo chake. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, tukiendelea ya vizuri ya na habari ya za dunia. Na kufuatia tetesi za kuzuka mgogoro wa kuwania uongozi ndani ya chama tawala cha CCM nchini Tanzania, imeelezwa kuwa rushwa na ufisadi vimetanda katika kushawishi kupitisha mgombea wa urais ndani ya chama mwaka huu. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mwenyekiti wa kundi la wazalendo wa beba lawama wa CCM bwana Gaston Onyango na katibu wake Stephen Muruma, nao wakasema Muda wa kampeni za kisiasa kwa Tanzania au kwa ndani ya chama cha Mapinduzi haujafika hau bado, lakini tumegundua viongozi wengi wako nje ya maadili, wanavunja sheria, wanavunja kanuni, wanatuma watu, kuna rusa zinagawiwa watu, wanaendeza kampeni nyingi wenye vyombo vya habari, magazeti, mitandao ya kijamii, na cha ajabu hawazui hawa watu wanafanya prediction tu za mambo yatakuwa hivi, fulani atakuwa hivi, waliochukua fomu wa, mini wa, ao ambao wanajitangaza wanasema watagombea a wanatoa posho wananunua watu. Ni kukosa maadi, alafu ni kuto kujiamini. Muda wenyewe ni lini? Basi bado hatujapewa ratiba rasmi. Mwanzoni walisema Mei na tumesikia kwenye magazeti pia kwamba itakuwa Julai ndio tutampata mgombea. Tulisikia kwamba kuna wale waliopewa adhabu ndani ya chama mm. na pia waliambiwa kwamba wasizungumzie chochote, lakini tunaona bado kuna baadhi wameendelea kuzungumzia kuhusu kinyanganyiro hiki cha uchaguzi sasa nyinyi kama pia wale ambao mnasimamia maadili, mnasemaje kuhusu hili, wale ambao wamepewa adhabu wanawatu wengi ni wale wapambe ndo wanawaharibu zaidi, kwa sababu ya tamaa ya kupata mafanikio ya haraka haraka kujitengenezea position. Unajua, zamani kiongozi wa CCM hajui nani atakuwa waziri kabla ya uchaguzi wa bunge eh, na madiwani na vitu vingine. Hizi wanajipangia watu, wameshajipangia fulani akipita nitakuwa DC. Kwa hiyo kwa kutokana na haya mambo ya rushwa watu wanakuwa natama, na tamaa. Kwa hiyo wanaenda kinyume na taratibu zetu za Chama Cha Mapinduzi, lakini ukweli, wale ambao wapo kwenye adhabu walipaswa kuheshimu taratibu za chama, lakini inaonekana wana nguvu nguvu zinatokana na ule ufisadi, Bwana Mruma. Hatuwezi kunyamazia vitu kama hivi. Tumekuwa tukivisema mitandaoni mara kwa mara. Tumekuwa tukiona mitandaoni huko watu, watu wa kijinadi wakiwanada wagombea wao. Tumekuwa tukiwasema tukiwa wazi tukiwaambia kwamba mnachokifanya si sahihi na hatutanyamaza. Na sasa hivi ndani ya chama kuna makundi, lakini haya makundi isingekuwa watu kuvunja sheria na kukiuka kanuni za Chama cha Mapinduzi tusingefika huko tuliko. Sasa hivi tunafanya vitu ambavyo havieleweki. Si sawa tuzungumzie kuhusu mgogoro ambao umeweza kujitokeza wazi wazi e, ndani ya chama cha CCM lile mnalolijua, ndani ya chama na vilevile -vile, tunasikia kwamba uh, kuna baadhi ya wa wabunge karibu mia moja hamsini wamejitokeza rasmi na wanasema wanamuunga mkono Loasa Vipi kuhusiana na hili ukishaona mpaka tunafikia wabunge wanafika huko? Hili ndio kundi pekee la wabunge waliokosa maadili ndani ya chama, yani huwezi ukawa unajua sheria lakini unajitoa fahamu. Mi nasema ni wabunge waliojitoa fahamu, lakini sema ni unafiki tu wa kukimbilia madaraka, kwa sababu kuona upepo kama labda anaweza kumuukia huyu mgombea ambaye ndo anawaita kwenye magazeti, mimi sina haja ya kumficha jina, ni Lowassa, kwa sababu labda wameahidiwa uwaziri, wameshawishiwa, wamefanya hiki. Bwana Gaston, mbunge kwanza, kama mbunge yeye mwenyewe ajui kama atarudi, ana hiyo ya kumwambia fulani tutamuunga mkono, ya mwenye ana kazi ya kutafuta kura ya kurudi kwenye bunge e, na wengi wao wataanguka kutokana na huu haya mambo haya ambayo sisi wengine tunaita upuuzi. Muda bado kupata rais, lazima ufuate taratibu. Hata waseme wabunge mia tatu wanamuunga mkono Lowassa, lakini sio, ndo wajumbe wa chama cha mapinduzi wenye mkutano mkuu ambao wanafanya maamuzi. Ni bwana Gaston Onyango wakiwa na bwana Stephen Mruma, viongozi wa kundi la wabeba lawama ndani ya chama cha CCM wakizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam ya Tanzania. Mwenzangu Ed Ligongo akiendelea na habari za dunia. Mahakama Kuu nchini Malaysia imeidhinisha hukumu katika mashtaka ya kulawiti dhidi ya kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim na kukataa rufaa yake ya mwisho katika kesi ya muda mrefu ambayo makundi ya haki yanasema iliandaliwa kumaliza kisiasa. Anwar mwenye umri wa miaka 67 alitabasamu na kuwakumbatia wanafamilia mapema leo baada ya jopo la majaji wa Mahakama Kuu kupitisha kwamba ushahidi mkubwa unaonyesha Bwana Anwar alimlawiti kijana mdogo aliyekuwa msaidizi wake mw andika katika ukurasa wake wa Twitter baada ya uamuzi wa mahakama kwamba Mungu ni shahidi, sintoka kimya na sintojisalimisha. Chama kinachopinga rushwa kimeshinda uchaguzi wa serikali za mitaa katika mji mkuu wa India na kukishinda chama cha waziri mkuu wa India Narendra Modi. Tume ya uchaguzi ya India imesema kwamba chama cha Aam Aadmi kimeshinda viti 56 na kilikuwa kinaongoza katika sehemu nyingine kwa viti 11 katika bunge lenye viti 70 la New Delhi. Chama cha Bwana Modi cha Bharatiya Janata kimeshinda viti vitatu tu katika uchaguzi wa kwanza toka Bwana Modi alipokuwa waziri mkuu hapo mwaka jana. Na waendesha mashtaka wa Taiwan wamefungua mashtaka dhidi ya wale wote walioshiriki katika maandamano yaliyoongozwa na wanafunzi na kuvamia bunge la Taiwan kwa wiki kadhaa mwaka jana. Chombo cha habari cha serikali kinasema watu 118 walifunguliwa mashtaka mapema leo kwa makosa ya kuvamia eneo hilo. <totipos> unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka jiji kuu la marekani washington dc mwakilishi maalum wa marekani katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc na ukanda wa maziwa makuu senata ross feingold yupo nchini congo kwa ziara ya siku chache huku akitembelea maeneo kadhaa ya ukanda huo mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na mwandishi wetu swali mwana milongo na kumuuliza lengo la ziara hiyo nchini drc amesema mkutano huo ulikuwa ni nafasi kubwa kabisa katika kuboresha uhusiano wa baina ya Waafrika na Wamarekani hasa kutia njia ya uwekezaji. Na kuhusu siasa ya ndani nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Senator Senato Gold aliweza kuzungumzia kuhusu machafuko yaliyotokea wiki mbili zilizopita hapa mjini Kinshasa, kuhusu maandamano ya waliopinga sheria ya uchaguzi na vile vile kuzungumzia kuhusu uchaguzi mwenyewe ambako wameomba kwamba ni lazima kalenda rasmi ya uchaguzi iweze kutangazwa na vile vile uchaguzi ufanyike kwa wakati. Na alimalizia taarifa yake kwenye uandishi wa habari na kuweza hivi kuomba kwamba jeshi la Congo na Umoja wa Mataifa uweze kufanya jitihada kwa ajili ya kuweza kuendesha operesheni dhidi ya waasi wa FDLR huko mashariki mwa Kongo. Hebu kwanza tuangalie suala hili la uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwakani, mwaka elfu mbili na kumi na sita. Je, serikali imepokea vipi matamshi hayo? Serikali ya Kongo imesema imepokea matamshi hayo ambayo imesema haijasangazwa, kwa sababu ni kwa kwa kipindi kirefu viongozi wa Marekani na hasa yeye Senator Russ Feingold ambao wamekuwa wamezungumzia maswala hayo kwamba ni lazima katiba iheshimike na vilevile uchaguzi ufanyike kwa wakati. Uh, lakini serikali imesema wamekuwa pia wakisubiri kutoka kwa Marekani msaada kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi, bali maneno wameyapokea ni miaka nenda miaka rudi, lakini vitendo uh, kwa nchi za magharibi havifuate. Kwa hiyo wamesema ni lazima pia washirika wa, wa Kongo ama wafadhili waweze kuchangia katika taratibu hiyo, iendelee vizuri pasi na maneno peke yake. Siku za karibuni serikali iliweza kuwakamata watu takriban mia tatu waliokuwa wakipinga mabadiliko ya katiba. Je, seneta huyu amegusia suala hilo la watu waliokamatwa au ndio? Mjumbe um, maalum wa Marekani kwa ajili ya Kongo na kanda ya maziwa Makuu, Bwana Feingold amesema kwamba ni jambo la kusikitisha sana kuona kwamba watu ambao mwenyewe wamesema kwamba hawana hatia, wamekamatwa hivyo na kunyimwa haki zao, ni kinyume cha haki ama ni ukiukaji wa haki za binadamu. Kwa hiyo ameomba serikali ya Kongo kuendesha uchunguzi wa haraka ili kujua uh, makosa ya kila mmoja na ikiwa ataweza kufikishwa mbele kilaani ya vyombo vya kisheria, huku akilaani machafuko hayo ambayo amesema kwamba uh, utumiaji wa nguvu hauna nafasi katika taratibu yote ya kidemokrasia ama ya kisiasa. Kwa hiyo amelaani wale walioitisha uh, maandamano ambayo wengine walikuja ku kuingilia kati na kusababisha kupora mali za watu na mali za serikali, na vilevile vile polisi ambao waliweza tumia nguvu kwa ajili ya kuwatawanya waandamanaji hao. Ni Saleh Mwanamilongo, mwandishi wa VOA akiwa kule Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tukitoka kule DRC tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda ambapo sakata ya ngono imeenea sana nchini humo, nchini Uganda, huku video za watu mashuhuri zi, uh, wakiwa katika tendo hilo zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii na kuibua hisia mbalimbali mbali miongoni mwa viongozi na raia kufikia sasa takriban video tano za watu mashuhuri wakiwa katika hali inayoaminika kuwa ya kisharati na wakiwa kwenye vyumba vya kukodisha zimetolewa, licha ya polisi kuwaonya wanaosambaza kanda hizo kwamba watachukuliwa hatua kali za kisheria. Miongoni mwa wanaoonekana kwenye video hizo ni wafanyabiashara mashuhuri pamoja na wasomaji habari wa runinga, kama anavyoripoti mwandishi wetu Kenneth Bwire kutoka Kampala, Uganda. Katika kipindi cha mwezi mmoja sasa, maafisa wa polisi nchini Uganda wamejipata katika kazi ngumu ya kutazama video za watu wakifanya tendo la ngono ikiwa ni juhudi za kufanya uchunguzi kuhusiana na video zinazosambazwa katika mitandao ya kijamii. Hadi sasa video tano zinachunguzwa na idara ya polisi ya upelelezi, anavyosema msemaji wa polisi Patrick Onyango. Waiko wa suspects, mwenye waiko kwa bond. Police bond. Uchunguzi ameendelea kama tumekusapata evidence anaotosha tutachukua ao kwa Koti. Video hizo zinahusisha wanamuziki, wafanyabiashara na wasomi habari wa Runinga pamoja na mtangazaji maarufu wa kipindi cha redio jijini Kampala. Kati ya wanaoshiriki vitendo hivyo vya ngono katika vyumba vya kukodisha wanaaminika kuwa katika ndoa na walinaswa katika uasherati. Mambo makubwa sana zaidi. Yaani ni mambo majibu kabisa. Vituko kama hivi alikuwa hatuoni wakati miaka ambayo imeshapita, lakini siku hizi yani vituko kama hivi zimejaa kabisa, zimejaa Uganda hapa. Tunaangalia lengo ambayo sasa society yenyewe imeanza sasa kuyaharibika mambo makubwa, kwa sababu binadamu ni binadamu, si mnyama. Kila binadamu ana mtu familia yake. Je, ukijiona mwenzako katika picha au ya mtoto yako au ya mke wako ama ya dada yako ama ya mama yako, utafikiria nini? Utaona hii si unyama u. Pamoja na video zinazosambazwa katika mitandao ya kijamii ni picha za wanamuziki wawili wa, wa kike wakiwa uchi. Inaaminika kwamba video hizo zilirekodiwa masaa ya mchana. Polisi wanaeleza kwamba huenda wahusika walirekodiwa bila wao kujua. Mshukiwa mmoja amekamatwa kwa kurekodi video inayohusisha msomaji wa kike wa habari za runinga. siku siku fulani fulani walikuwa na msichana ambaye anafanya kwenye Bukedi. Siku fulani atena wakakushika pande hii, kitu gani ambayo inaendelea uh, kwenye maisha Yani, Uganda inaelekea wapi? Sababu vitu kama hivi vinaonekana sasa hivi, ni aibu kwa nchi nzima na pia aibu kwa watu wa Uganda. Mambo hayo inafaa wasimamishe iwezekanavyo, na inatutupa katika shida kubwa ambayo itaharibu hata watoto na wajukuu. Japo polisi, wizara ya maadili na jamii na wasimamizi wa mawasiliano nchini Uganda wametishia kuwachukulia hatua kali wanaosambaza video hizo kwenye mitandao usambazaji wake unaendelea kwa kasi. Mashirika kutetea ya kutetea haki za wanawake nayo yametishia kuandamana, wakidai video hizo zinalenga kuwadalilisha wanawake katika jamii. Consumption of the material, utazamaji wa video hizo unakinzana na haki za wanawake, unawadhulumu, unawadalilisha na kuwafanya kuwa vitu vya kuchezea kingono. Lakini raia wa Uganda wamesisimukia video na picha hizo za ngono wakisema kwamba itasaidia kupunguza uashiratu na ukithiri katika jamii nchini Uganda. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Wacha tujue yapi yanayohusu wanawake. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia ukeketaji wanawake na wasichana huko nchini Tanzania. Tanzania ni miongoni mwa nchi kadhaa barani Afrika ambazo baadhi ya makabila yake bado yanaendeleza mila ya ukeketaji wa mabinti na wanawake. Februari 6 mwaka huu Tanzania iliungana na mataifa mengine kupinga mila na desturi ya ukeketaji kwa wanawake katika kongamano la kitaifa lililofanyika mkoani Singida miongoni mwa mikoa ambayo makabila yake bado yanaendeleza mila hii potofu. Mwandishi wetu Dina Chahali ametuandalia makala maalum hii kuhusu wanawake na ukeketaji nchini Tanzania. Sofia Simba ni waziri wa maendeleo ya jamii, jinsia na watoto nchini Tanzania. Yeye anazungumzia mikakati ya serikali katika kuhakikisha mila na desturi za ukeketaji wanawake zinakomeshwa, ambapo takwimu zilizopatikana katika kongamano hilo mkoani Singida zinaeleza kwamba zaidi ya asilimia kumi na nne ya mabinti na wanawake hapa nchini wamefanyiwa ukeketaji. Tunachokifanya kwanza kuelimisha wananchi madhara ya ukeketaji ambao sasa karibu wengi wanayajua, isipokuwa wale wenye mila hizo, wengi bado hawajajua kwa hiyo tunaendelea na, na kuwaelimisha. Lakini pia ijulikane kwamba ukeketaji ni ukatili, ukeketaji unapigwa vita kwa vile. Licha ya kwamba ni ukiukwaji wa haki za binadamu, kitendo hicho kina athari kubwa kiafya kwa mwanamke. Butumi Suleiman ni daktari bingwa wa kinamama mkoani Singida. Madhara ya muda mfupi ni ni pamoja na kutokwa kwa damu ana ku, ku, na baadaye n unakutoa naishiwa damu, inabidi waje hospitali kwa ajili ya matibabu. E, madhara mengine ni uambukizo, kwa sababu vile vi, e, zile nyembe na vifaa vinavyotumika haviko salama sana, kwa mara nyingi vinasababisha maambukizi katika sehemu na via vya uzazi. Vita dhidi ya ukeketaji inahusisha wadau mbalimbali wakiwemo polisi na mahakama. Mahakama za Tanzania zinalaumiwa kwa kuchelewesha kesi dhidi ya watuhumiwa wa ukeketaji. Huyu hapa Ponela Kletus, hakimu wa mahakama ya wilaya ya Serengeti, eneo ambalo nalo bado linaendeleza mila za ukeketaji. Sisi kama mahakama, kesi kabla haijaanza kusikilizwa, lazima kwanza ushahidi uwepo, kwa maana ya kwamba upelelezi huo umekamilika kwa maana ya mahakama wilayo nakupanda juu then, ndio mahakama inaanza kusikiliza. Kwa hiyo kama ushahidi haujakamilika bado itakuwa ni tatizo, kwamba sasa tuchukue ile multi-sectoral approach, kwamba tushirikiane wote, kwa maana ya polisi wachukue nafasi yao, wapeleleze ili kesi inapofika mahakamani mara moja ianze kutokana na elimu inayotolewa na wadau mbalimbali baadhi ya waliokuwa wanaendesha ukeketaji kwa wanawake maarufu kama mangariba wameamua kuachana na mila hizo hebu tumsikilize bibi konstasia muna anatoa ushuhuda wake nilianza kutekeleza tangu miaka ya elfu moja mia tisa na sabini na saba niliingia kufanya hii kazi kwa sababu kwanza ilikuwa mila yetu ya kinyaturu kufanya jambo la ukeketaji Alafu pili nilikuwa nafanya hivyo ili kujipatia kipato. Tulikuwa tunaamini kuwa anakuwa na tabia nzuri, lakini baada ya kufundishwa na kujua tuliona kwamba hicho kitendo kilikuwa cha ukatili ambacho hakifai hata kidogo. Kuna wasichana ambao walifanyiwa ukeketaji lakini sasa nao wameingia kwenye harakati za kupinga baada ya kupata elimu ya athari za ukeketaji. Alisema kwamba watu wa zamani walikuwa wanasema kwamba mtoto wa kike ambaye hajakeketwa bado hajakamilika. Mi naona tu alinyanyasa, kwa sababu kwanza wananinyima haki. Licha ya mkoa wa Mara na Singida, baadhi ya maeneo ya mikoa ya Manyara, Arusha na Kilimanjaro bado yanaendeleza mila za ukeketaji. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni miongoni mwa wadau wakubwa wa haki za binadamu hapa nchini katika harakati za kupinga ukeketaji. Afisa habari Rose Gunangwa anaeleza mikakati ya taasisi hiyo ya kiraia kusaidia kampeni dhidi ya ukeketaji. kwa hiyo bado hali haijaridhisha sana zaidi zaidi, sehemu si nyingine wanabadili mbinu, lakini tunaona bado kuna kuna matumaini. Tunadhani kwamba ni kwa kitu kwa sababu ni kitu ambacho kinagusa mila na utamaduni wa watu. Tunaamini kwamba kitachukua muda kabla akijaweza kutokomea. Mmoja wa mkakati ambao tunadhani sisi tunaweza tukafanya ni pamoja na kuelimisha wanaume sasa, kwamba wanaume pia wafuatizie makuzi ya watoto mama pepe yake anashiriki, anampeleka mtoto kukeketa siri, kisiri. Lakini vile vile kuelimisha jamii kwenye makabila husika waweze kuepukana na dhana kwamba kumwoa mwanamke aliyekeketwa ndio umeoa mwanamke aliye bora. Naam. Wadau mbalimbali wameeleza mikakati ya kuhakikisha mila na desturi ya ukeketaji kwa wanawake inakomeshwa, lakini suala muhimu wengi wameeleza ni elimu itakayobadilisha mtazamo wa wanaouamini katika mila ya ukeketaji wa wanawake. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. La, la, kila Ijumaa. Ijumaa. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukiendelea vizuri kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, na kabla ya kufunga matangazo yetu, basi Id Ligongo na muhtasari wa habari. Mashuhuda katikati mwa Somalia wanasema karibu watu kumi na wawili wameuawa na thelathini kujeruhiwa leo hii, wakati kundi la Uislamu wenye msimamo wa kadri walipopambana na vikosi vya serikali ya Somalia. Washukiwa wanamgambo wa Boko Haram kutoka Nigeria wameua baadhi ya abiria walipolikamata basi moja nchini Kamerun hapo jana. Shahidi mmoja ameiambia Sauti Amerika kwamba wateka nyara wameua watu saba kati ya ishirini na kutupa mili yao upande wa kaskazini mwa Kamerun. Roketi zimeshambulia mji wa mashariki wa Ukraine wa Kramatorsk mapema leo, kwa kushambulia makao makuu ya shughuli za jeshi dhidi ya waasi wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Rusia na maeneo ya makazi ya watu, kabla ya mkutano unaolenga kumaliza mzozo huo. Mwanamke wa kimarekani aliyeshikiliwa mateka na wanamgambo wa kundi la Islamic State nchini Syria imethibitishwa amekufa na Washington leo hii uthibitisho huo unakuja siku nne baada ya kundi hilo lenye msimamo mkali kusema Kayla Mueller ambaye alitekwa nchini Syria mwaka jana aliuawa na mashambulizi ya anga ya Jordan. Mahakama Kuu nchini Malaysia imeidhinisha hukumu katika mashtaka ya kumlawiti inamkabili kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim na kukataa rufaa yake ya mwisho katika kesi ya muda mrefu ambayo makundi ya haki yanasema iliandaliwa kummaliza kisiasa. Basi, kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu ya leo, mwelekezi Des Maconen wakishirikiana na Daniel Brown undi mitambo Voitec Zoniak na msimamizi Hadija Riami. Mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Idi Ligongo kutoka Washington, tukisema kwa heri na usi, we usiku mwanana.