One. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Februari 11 mwaka wa 2015. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, basi ajira ikiwa kabisa ni adimu ni bora kujituma ili ukapata lishe. Je, kama huna kazi? Wapo watu wengi sasa hivi wanajifunza namna ya kutengeneza mishumaa, namna ya kutengeneza batiki, namna ya kutengeneza sabuni za kuoshea vyoo, namna ya kuchoma mkaa, mambo mengi. Tusidharau kazi, usidharau fursa yote ambayo inakuja mbele ya macho yako. Basi ni kidokezo tu hicho, msikilizaji. Utasikia mengi katika mada yetu. Kama huna kazi, karibu ni VOA Express. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau. Na je, busara tunazaliwa nayo ama tunaipata pindi tunapoelimika? Ni hoja kali kweli hajasoma. Atakuwa na akili kali ya kusaidia ati huyu amefanya makosa ama. Unajua ndugu yangu, kuna ile elimu ya kusoma na kuna ile elimu ya ya darasani na kuna ile elimu ya kuzaliwa nayo. Sasa unaona, huyu mwenye hajasoma ile amezaliwa nayo ni nzuri kuliko. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa naye Mary Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama leo anatarajiwa kutangaza mipango kuondoa vikosi vingi vya Marekani vilivyopelekwa katika nchi za Afrika Magharibi kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uliokumba huko, na kutangaza kuwa juhudi za jeshi hilo zimefanikiwa. Jeshi la Marekani linatarajiwa kuondoa takriban vikosi elfu moja mia tatu vinavyofanya kazi sasa huko Liberia na Senegal, ambako maafisa wanaamini kwamba ugonjwa huo umedhibitiwa kwa kiasi kikubwa ni wake Afrika Magharibi baada ya Aprili 30, wakifanya kazi na Liberia kusaidia kuendelea kupambana na Ebola. Na wakati huo huo, rais Obama ametoa rambirambi zake kufuatia mauaji ya mfanyakazi wa msaada wa Marekani Kayla Mueller ambaye aliuawa wakati anashikiliwa na wapiganaji wa Islamic State huko Siria. Katika taarifa ya maandishi, rais Obama alisema Kayla amechukuliwa kutoka kwetu, lakini sifa zake zinaendelea na kuhamasisha wale wote wanaopambana, kila mmoja kwa namna yake, kufanya kile kilicho bora kwa jamii. Aliahidi pia Marekani itawatafuta na kuwafikisha mbele ya sheria wale waliohusika katika kukamatwa na kuuawa kwa Marekani huyo. Maafisa na familia walithibitisha kifo cha mao la Jumanne, siku nne baada ya kundi la Islamic State kusema kuwa mashambulizi ya majeshi ya ushirika katika mji wa Raka huko Siria yalimua mwanamke huyo aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na sita. Maafisa wa usalama wa Australia wamezuia shambulizi la kigaidi, polisi wamesema leo Jumatano baada ya kuwakamata wanaume wawili waliokuwa na kisu, panga na bendera iliyotengenezwa nyumbani ikihusisha kundi la Islamic State. Omar Al Kutobi na Muhamed Kiad walipelekwa jela katika operesheni za Jumanne huko Sydney na kushitakiwa kwa kutaka kufanya shambulizi la kigaidi. Kamishna wa polisi msaidizi wa New South Wales Catherine Burn aliwaambia waandishi wa habari kwamba maafisa wa usalama wana kuwa wanaume hao wanaweza kuwa na umri wa kati ya miaka ishirini na nne na ishirini na tano na walitaka kufanya shambulizi la kigaidi Jumanne. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mapigano makali yanaendelea leo mashariki mwa Ukraine huku viongozi wa nchi hiyo Russia Ufaransa na Ujerumani wakijitayarisha kwa mkutano kujadili mgogoro huo ambao umeua zaidi ya watu elfu tano mia tatu tangu mwezi Aprili. Watu wasiopungua wawili wamekufa katika mji unaoshikiliwa na waasi Donetsk, mzinga ulipoanguka katika kituo cha basi, kulingana na maafisa wa kundi la waasi na wafanyakazi wa dharura. Maafisa wa jeshi wanasema mashambulizi ya waasi karibu na mji wa Debaltse yameua watu wasiopungua 19 na kujeruhi wengine 78. Kabla ya mkutano wa leo huko Belarus, rais wa Ukraine Petro Poroshenko alisema Ukraine na Umoja wa Ulaya zitazungumza kwa sauti moja. Mahakama moja ya Ubelgiji imesema leo kuwa kundi la Kiislamu li lililotuma wapiganaji Siria ni kundi la kigaidi na kumhukumu kiongozi wake kwenda gerezani. Mahakama hiyo mjini Antwerp ilimpa kifungo cha miaka kumi na mbili gerezani Ford Belkasem, kiongozi wa kundi la Sharia for Belgium, baada ya kesi iliyoanza mwezi Oktoba mwaka jana. Waendesha mashtaka mwanzoni waliofungulia mashtaka watu arobaini na sita kuhusiana na kesi hiyo, lakini ni wachache tu waliotokea mahakamani. Wengine naaminika wako Siria, ambako raia wa Ubelgiji wapatao mia nne wamekwenda kujiunga na mapigano. Kesi hiyo ilikuwa moja ya kesi kubwa inayohusiana na ugaidi kupata kufanyika nchini humo. Na shirika la habari la serikali la China limesema Rais Jinping atafanya ziara yake ya kwanza Marekani mwezi Septemba. Muda wa ziara yake ulitangazwa baada ya rais huyo kuzungumza kwa njia ya simu na Rais wa Marekani Barack Obama. Wakati wa majadiliano yao, pande zote zilikubaliana kufanya maandalizi ya kutosha kuhakikisha mafanikio katika ziara hiyo. kika kabisa ni kwenye VOA Express kutoka mji um, mkuu wa Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea sawasawa kabisa na tukielekea kule Kenya ni kwamba watu wanane wamefariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu katika kaunti ya Migori karibu na mji wa Kisumu magharibi mwa nchi ya Kenya, na wengine 80 wamelazwa hospitalini. Mwangi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Habari za hivi punde zinasema watu wanane mafariki katika kaunti ya Migori magharibi mwa Kenya karibu na mji wa Kisumu kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Na habari zinasema watu wengine 80 wanapata matibabu baada ya kuambukizwa ugonjwa huo. Na mapema asubuhi, maafisa wa afya katika wilaya hiyo ya Migori wametangaza amri mpya ya kupiga marufuku biashara za rejareja reja za kuuza vyakula katika vibanda vichafu kama hatua wa mojawapo ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo wa kipindupindu. Baadhi ya sehemu zilizokumbwa na mkurupuko huo wa kipindupindu ni pamoja na sehemu za Wendo, Uriri, Nyatike katika wilaya ya Migori. Kwa hivi sasa, maafisa wa afya katika eneo hilo wameanza kampeni ya kuwashauri raia wa kawaida kuchukua hatua za tahadhari na usafi katika kukabiliana na kuenea haraka kwa mkurupuko huo. Ukiwa na usafi binafsi, yani hutapata kipindupindu. Tunahimiza ya kwamba kila mtu anawa mikono kabla ya kula, anawa mikono baada ya kutumia choo, achemsha maji. Lakini baadhi ya waathiriwa wa ugonjwa huo wanasema wanasikitika kwamba hata watoto wameadhiriwa na ugonjwa huo. Kila watu tulikuwa na hatuelewi kama ina inauhakika hata, hata yule mtoto labda alikula chakula kibaya chenye labda hizi imekaa maandazi ndio akaweza kuadhiriwa. Kwa hivi sasa vibanda vya kuuza vyakula vimefungwa na zaidi wafanya biashara elfu kumi wamewachwa bila ajira, na kuna habari kwamba baadhi ya vijana wameanza kujiingiza katika vitendo vya uhadifu kwa sababu ya ukosefu wa ajira. Pia shule na taasisi nyingine za elimu zimetakiwa kuchukua hatua za kujikinga na maradhi hayo. —Mwai Kikonyo, Vio Express, Nairobi. Na takriban watu mia mbili wamefariki na wengine mia moja wamepotea baada ya kujaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwa kutumia boti za kujaza upepo, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema leo Jumatano. Harison Kamau anasoma ripoti kamili. Kundi la boti nne ambazo zilikuwa zimebeba wahamiaji na wakimbizi kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ziliondoka Libya Jumamosi ikiwa zinajaribu kufika nchini Italy. Boti tatu kati ya hizo zimeweza kupatikana hadi hivi sasa. Umoja wa Mataifa umesema watu 29 kutoka kwenye moja ya boti wameripotiwa kufariki siku ya Jumapili, huku watu 110 wakiokolewa na kikosi cha walinzi wa pwani cha Itali na kufikishwa kwenye kisiwa cha Lampedusa. Lakini ni watu tisa tu kati ya abiria 116 waliokuwa katika boti nyingine mbili wamenusurika. Haya ni maafa ya kiwango kikubwa sana na ni ukumbusho wa dhahiri kwamba maisha ya watu yanaweza kupotea kama wale ambao wanatafuta hifadhi salama wanaondoka wakitegemea kudra ya Mwenyezi Mungu baharini, amesema Vincent Cochetel, mkurugenzi wa UNHCR Ulaya. Lampedusa iko kiasi cha kilomita 110 kutoka barani Afrika na kituo kikuu kwa wahamiaji haramu wanaojaribu kufika Ulaya. Rekodi ya wahamiaji ya laki moja na elfu sabini imevuka bahari ya Mediterranean kuingia Ulaya mwaka wa 2014. Robo moja kati yao walikuwa wakikimbia ghasia nchini Syria. Zaidi ya watu elfu tatu wengine walifariki wakiwa safarini. Wataalamu wanasema kiwango cha uhamiaji mwaka huu wa 2015 tayari kinaonekana kuvuka kile cha mwaka jana. na basi tukirudi nchini Kenya, ni kwamba kumekuwa na mjadala mkali sana baada e, ya jeshi la polisi kusema kwamba watawajiri askari wapya pasina kuzingatia sana kiwango cha elimu. Basi Josephat Kiwoko amezungumza na wananchi wa Kenya na kuwauliza maoni yao kuhusiana na swala hili kwenye hoja kwa hoja. Katika hoja kwa hoja, kamati ya bunge hapa Kenya imesema kwamba maafisa waandamizi wa polisi wanatumia muda mwingi kujiendeleza kimasomo. Sasa wamependekeza kiwango cha elimu ili kuajiri afisa wa polisi kuanzia ngazi ya ukurutu kiwe kwa chini, hata mwanafunzi aliyesoma mpaka darasa la nane kabla ya kwenda sekondari apate nafasi ya kuwa afisa wa polisi. Wao wanasema atakuwa anaweza kulinda nchi kuliko yule polisi msomi ambaye anasemekana kuchukua muda mwingi akijiendeleza kimasomo. Hebu nisikie maoni ya wa Kenya hapa juu ya hoja hiyo. Mi kwa majina naitwa Kodi Friwaweru kutoka Mtwapa. mimi yeah. napinga hiyo hoja nikisema kuwa wakiajiri wale maaskari wenye hawajasoma hawana ile uwezo ya, ya kulinda wananchi kwa sababu ya kuwa wanya, wale maaskari hawatakuwa na ile kiwango ama ile uchuzi ya, ku, ya kuangalia ufisadi ama nini yoyote yenye itakuwa imefanyika. Kwa majina naitwa Sospita Napinga hoja yake, nasema afadhali wale ambao hawajasoma kiwango kikubwa vile, kwa sababu watakuwa na fursa zaidi kuingia mashinani, hata kufanya kazi, lakini wale ndio wanaoelewa ile kazi. Yule ambaye amesoma na ngoja alitoe ripoti, aende aseme, lakini yule ambaye hajasoma anawajua kabisa, kwa majina, anajua huyu ni huyu. Yule mwenye amesoma ataweza kusaidia Kenya? Mimi sikubaliani kabisa, kwa sababu sasa yule ndio hata kama aletewe evidence mwenyea mezani peleka mtu mwenyewe ajasoma, atakuwa na akilikani ya kusaidia ati huyu amefanya makosa? Ama unajua, ndugu yangu, kuna ile elimu ya kusoma na kuna ile elimu ya ya darasani na kuna ile elimu ya kuzaliwa nayo. Ndiyo. Sasa unaona huyu mwenye hajasoma ile amezaliwa nayo ni nzuri kuliko ule mwenye bila kusoma hauna lolote. Kuna wengine wamefika darasa la nane na sahii ni wanabiashara maarufu wamezidi sana biashara, ni tofauti na wa. mambo na usalama wanakaa wa, tu hataki kwenda kusoma, ndio wanafanya yangu ndo waafanyangu kuingia, kuingia polisi unatakana kuwa na grade gani? sababu sasa, sasa inategemea grade, lakini ikisema umefika darasa la nane Haimaanishi wezi ingia polisi, unaweza ingia polisi. Wewe kazi yako pale ni gani kwa sababu unaweza kuwa na C+ and above na mimi niko na niko na class 8 lakini ukinipata huku nje, wewe mwenye C+ tuseme yani hauna kile kitu unaweza jivunia nacho. Sasa na, wewe kama wewe mwenye hauja qualify kuingia pale polisi utaingia vipi? Sasa kuna kama kuna juzi kuna vijana wenye walimaliza darasa la nane hilo, wakati wa Naval alikuwa anafanya recruitment. Wale vijana ni uogeleaji hodari wanajua kuokoa maisha ya watu wenye mekufa. Sasa niambie, mwenye C+ wewe, utaokoa watu utaokoa watu watachukuliwa kwa, kwa sababu watu wenye walikuwa wamesoma hawakuwa, lakini watu wenye hapana, watu walikuwa walifanyiwa recruitment ah. Kwa askari lazima askari akichukuliwa au amesoma mambo na usalama, usalama usalama ni vipi? Usalama usalama ni kisomo, usalama, usalama ngoni, ni kisomo usalama. Live talk live talk live talk kila Jumaa. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Kweli kabisa. Ni muhimu kuwa kwamba unakumbuka tunakuwa na Live talk kila Ijumaa, uh, wakati tunamalizia kwenye uh, matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa hivyo tutakujulisha tu mada yetu ya Ijumaa ifuatayo ili ukaweza kuungana nasi katika live talk. <laughs> umesikia mengine pale <laughs> Mary, kwamba askari kule, malumbano makali sana, wanasema kwamba usalama sio elimu, wengine wanasema elimu inaandamana na usalama. Sasa sijui <laughs> waonaje? wanasema askari asiwe na masomo tu atafanya kazi <laughs> tujipumzishe <laughs> tujipu tujipu na, na ngoma yake Jukes bwana <laughs> kwa wimbo wake anasema sisikii, tupate ngoma kabisa ujumbe kutoka pwani ya Kenya, wanasema kwamba VOA Express mambo yote, wimbo wake ju sisikii Mwanaji Mary, kibao safi kabisa, nakwambia. Kama mara nyingi nikisikia kibao hiki nakumbuka mbali kweli kweli, lakini tuendelee na VOA Express. Express. Basi mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tutakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi. Katika historia ya watu weusi hapa Marekani, siku kama leo Februari 11 mwaka 1644, mgomo wa kwanza uliofanywa na watu weusi wakidai uhuru wao katika eneo la New York. Watu weusi 11 wakati huo wakiwa watumwa walifungua madai ya kutaka kuachiliwa wawe huru na kushinda madai hayo, baada ya halmashauri ya New York kusema waliahidiwa uhuru baada ya miaka 17 au 18 ya utumwa. Mwaka 1898 Owen Lw Smith wa North Carolina, na mchungaji katika kanisa la AME Zion aliteuliwa kuwa waziri wa Liberia, wakati huo Liberia ikiwa na nchi waliko hamia watumwa waliopata uhuru wao na kuamua kuondoka Marekani. Na hii imetokea nje ya Marekani, lakini ni muhimu kuitaja katika historia, kwani Februari 11, 1990 ni siku ambayo Nelson Mandela alitoka gerezani baada ya kufungwa kwa miaka 27 na kuiongoza Afrika Kusini katika harakati za kumaliza ubaguzi wa rangi nchini humo. VOA Express, mji mkuu wa Marekani Washington DC, mambo yakiendelea sawa kabisa. Naye kijana Faiza Ishikaha Isikaha wa kule upande wa Kisumu, Kenya, anatoa ushauri kwa vijana wenzake wanaosoma katika shule za bweni. Habari zenu, vijana wenzangu mliokuwa mashuleni, ambao mnakaa mbali na nyumbani, especially wale ambao mnasoma boarding au mnakaa hostel au maeneo yote ya mbali na nyumbani ambao tukii nyumbani kitu ambacho ninapenda kuwashauri ndugu zangu, dunia imebadilika, maisha magumu, kila kitu sasa hivi, things are tough, so ningependa vijana wenzangu, kama tupo shuleni, tujihusishe na masomo, tuache mambo yote ya kijinga. Kama unajua umeenda kwa ajili ya kusoma, inabidi ukazane, uweke ifoti yako moja kwa moja katika masomo, ili uweze kufanya vizuri. Na pia vile vile unaweza ukatumia muda wako kwa, kwa kwa kufanya michezo kwa sababu kuna michezo mbalimbali mbali ya kuweza kukusaidia wewe binadamu, ambapo kama michezo hiyo, mpira, kukimbia, riadha, yote ni michezo ambayo ina umuhimu katika maisha ya shule ambayo inakusaidia kijana kukukeep busy pamoja na kukufanya uwe unafanya vizuri zaidi katika masomo yako ya Pia zile zile kumwomba Mwenyezi Mungu, inabidi tumtangulize Mungu mbele tuweze kuf kufanya mambo yetu yote vizuri kwani bila Mwenyezi Mungu hatuwezi kufanikiwa kwa jambo lolote. Huo ndio ushauri wangu vijana wenzangu. Unaendelea kusikiliza VOA Express na sasa basi, kama huna kazi, hebu tupate kusikia Mi naitwa Lina Limkusa na naishi Njombe. Kama hauna kazi kwa vijana, mimi nawashauri kwanza kabisa, kwa namna yoyote, kwa nguvu yoyote, tafuta mbinu za kuwa mjasiriamali, kwa sababu sasa hivi fursa ziko nyingi kuna nafasi nyingi zinatolewa kwa vijana kujifunza namna ujasiria mali, lakini vijana hatujitokezi. Unapopata nafasi ya kujifunza, hakikisha unachojifunza unakitumia vile ulivyofundishwa, kwa sababu vijana wengi wamekuwa wanapewa mafunzo, lakini wanaacha hapo hapo. Mwisho wa siku, anabaki kulalamika kwamba hawana kazi. Lazima tuamini kwamba sasa hivi watu ambao wanatengeneza kipato cha juu kuliko mtu yeyote ni wajasiria mali. Kwa hiyo sisi kama vijana tuna fursa hiyo na tunaweza kuitumia vizuri tu. Wapo watu wengi sasa wanajifunza namna ya kutengeneza mishumaa, namna ya kutengeneza batiki, namna ya kutengeneza sabuni za kuoshea vyoo, namna ya kuchoma mkaa, mambo mengi. Tusidharau kazi, usidharau fursa yote ambayo inakuja mbele ya macho yako. Watu wote ambao wana vipato vya juu, wote ambao walianza chini, lakini mpaka sasa walipo, kinachotakiwa ni nguvu ya ziada ya kuamini kitu ambacho unakifanya. Kwa watoto wa kike sasa hivi dunia nzima inawatazama wao, wana fursa nyingi sana. Watoto wa kike wana nafasi za kwenda shuleni, kujifunza zaidi. Serikali sasa hivi imetangaza rasmi kwamba inafuta masuala ya ada, kwa hiyo ni jukumu la mzazi kumsogeza mtoto shuleni, ili kuweza kuongeza ujuzi. Unapomaliza shule unakosa ajira, bado kuna fursa nyingi. Wanawake tunatakiwa kujikuta tunaingia kwenye vitu ambavyo pengine vitatusaidia. Kuna vikundi mbalimbali vya kina mama, vikundi vya wadada. Tunakutana, tunajadiliana, tunazungumza namna gani tunaweza kuongeza kipato. Tunaanza kwa pesa ndogo. Vikundi vingi, kwa mfano, nitaka kuzungumzia sasa hivi, vinanunua hisa mpaka kwa shilingi 500, shilingi 1000 kulingana na uwezo mtu alionao, lakini mwisho wa siku ule mzunguko unatengeneza kipato kikubwa ambacho mtu anaweza kufanya biashara zake na akaendelea kuishi. Basi naona Harrison, leo nilikuona ulikuwa unapekua pekua kweli kwenye mitandao tu ya kijamii kuangalia yale yaliyovuma mitandaoni. Hebu tuambie, kulikuwa na nini kwenye avumbao mitandaoni hivi leo? Niruhusu tuanze na nyumba yake marehemu mwanamuziki aliyebobea Whitney Houston. Labda pengine, waweza kuwa umesahau, Whitney amemaliza miaka mitatu sasa tangu alipoaga dunia katika hali ya kutatanisha alipopatikana akiwa ameanguka ndani ya bafu. Lakini jambo ambalo limekuwa likienea kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu mwanaye wa kipekee aliyeachwa na Whitney, aliyemzaa naye aliyekuwa mumewe wa oh, wakati mmoja, mwanamuziki Bobby Brown. Bobby Christina Brown aliye na umri wa miaka 21, alipatikana akiwa ameanguka ndani ya bafu, na amekuwa hospitalini akiwa amewekwa mashine za kumsaidia kupumua. Basi wengi wametoa hisia zao hasa iliposemekana kwamba madaktari wangemwondolea mashini hizo, wakisema hali yake inazidi kudhoofika. Swala hili amehoji baba yake Bobby Brown akisema ajuaye ni Rabana, lakini je, watu wanasemaje? Roberta Winters anasema haiwezekani kuwa alianguka tu, kuna jambo limefichika hapa. Del Johnson anasema kwamba haiwezekani kabisa Cristina mjipata kwenye hali sawa na mama yake, lazima kuna jambo Keti Norton anasema maombi tu ndiyo yatakayomsaidia Kristina. Sisi kama wanadamu, uwezo wetu ni mdogo sana. Tupeperuke hadi nchini Tanzania, ambapo waziri wa Afrika Mashariki dri Dr. Harrison Mwakyembe amesema kwamba nchi hiyo haitazuia magari ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki au nchi zingine kuingia katika viwanja vya ndege kupeleka au kuchukua watalii, licha ya Kenya kusema kwamba magari ya kitalii yaliyosajiliwa nchini Tanzania hayataruhusiwa katika viwanja vyake vya ndege waziri mwakembe amesema kwamba kenya imeenda kinyume na mkataba wa mwaka wa 1985 basi maoni mbalimbali yametolewa kwenye mitandao ya kijamii ya kufuatia suala hili silvesta anasema kwamba anaamini kwamba yote yanawezekana kwenye meza ya mazungumzo viongozi wakiamua kuwa na busara kidogo tu ni wakati wa kuboresha viwanja vyetu tanzania na kuhamasisha watalii kwamba kuja moja kwa moja bila kutua kwingine ni baadhi tu yayavumayo mitandaoni, bila kuwasahau kuwapa pole wakazi wa jimbo la Massachusetts maarufu kama Boston, ambao karibu wafunikwe na theluji sasa hivi. Poleni sana, yote ni ya Mungu. Sijui muhamie California? Ndivyo Jim anauliza kwenye Twitter, huku Shikwa akiongeza kwa kusema Let it snow, kama wazungu wanavyosema. Ni mambo tu yanavyovuma mitandaoni. Na kwa kukamilisha VOA Express na kusomea muktasari wa habari, Rais wa Marekani Barack Obama leo anatarajiwa kutangaza mipango kuondoa vikosi vingi vya Marekani vilivyopelekwa katika nchi za Afrika za Magharibi kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uliokumba huko na kutangaza kuwa juhudi za jeshi hilo zimefanikiwa. Jeshi la Marekani linatarajiwa kuondoa takriban vikosi elfu moja mia tatu vinavyofanya kazi huko Liberia na Senegal, ambako maafisa wanaamini kuwa ugonjwa huo umedhibitiwa kwa kiasi kikubwa. Wakati huo huo, rais Obama ametoa rambirambi zake kufuatia mauaji ya mfanyakazi wa misaada Mmarekani Kayla Mueller ambaye aliuawa wakati akishikiliwa na wapiganaji wa Islamic State huko Siria. Na maafisa wa usalama wa Australia wamezuia shambulizi la kigaidi, polisi wamesema hivi leo Jumatano, baada ya kuwakamata wanaume wawili waliokutwa na visu, upanga na bendera iliyotengenezwa nyumbani ikihusisha kundi la Islamic State. Mapigano makali yameendelea leo mashariki mwa Ukraine, huku viongozi wa nchi hiyo Rasia, Ufaransa na Ujerumani wakijitayarisha kwa mkutano kujadili mgogoro huo ambao umeua zaidi ya watu elfu tangu mwezi Aprili. Watu wasiopungua wawili wamekufa katika mji unaoshikiliwa na waasi Doneski mzinga ulipoanguka katika kituo cha bas, kulingana na maafisa wa kundi la waasi na wafanyakazi wa dharura. Mahakama moja ya Ubelgiji imesema leo kuwa kundi la Kiislamu lililotumia wapiganaji wa Siria ni kundi la kigaidi na kumhukumu kiongozi wake kwenda gerezani. Mahakama hiyo mjini Antwerp imempa kifungo cha miaka kumi na mbili gerezani Ford Balkam, kiongozi wa kundi la Sharia for Belgium baada ya kesi iliyoanza mwezi Oktoba mwaka jana. Shirika labari, la habari la serikali la China limesema Rais Jinping atafanya ya ziara yake ya kwanza Marekani mwezi Septemba. Muda wa ziara yake ulitangazwa baada ya kiongozi huyo kuzungumza kwa njia ya simu na Rais Barack Obama. Basi tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Rijariami Mwelekezi Dwayne Collins, fundi wa mitambo bwana Rashad. Mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe tukikuaga kutoka Washington. Kwa heri.