Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza, nayokukaribisha hivi sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Mary Mgawe. Leo ni Jumatano, Februari 11 mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 20 na katika habari tulizokuandalia hivi sasa ni pamoja na jeshi la wananchi Tanzania JWTZ linatoa ufafanuzi kuhusu uwepo wake katika nchi ya DRC. Umma wa dunia unapaswa kuelewa kwamba jeshi la, la, la wananchi wa Tanzania ni sehemu inayounda jeshi la Umoja wa Mataifa na katika habari nyingine, watu wanane wafariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu huko Kenya. Je, maafisa wa afya wanatoa ushauri gani? Ukiwa na usafi wa binafsi, yani personal hygiene, hutapata kipindu pindu. Okay, yani pindu. Tunahimiza ya kwamba kila mtu anawa mikono kabla ya kula anawa mikono baada ya kutumia choo, achemsha maji. Basi jumuika nasi msikilizaji hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Mery Mgawi anakusomea habari za dunia. Jeshi la Chad limesema jeshi lake limefanikiwa kuzuia shambulizi la Boko Haram katika mpaka wa Nigeria hivi leo. Jeshi limesema Boko Haram walivamia maeneo ya Chad kabla ya kuingia Gambaru, mji ulioko kaskazini mashariki mwa mpaka wa Cameroon wamesema vikosi vya Chad viligundua kuwa shambulizi linakuja na vilijiandaa. Shirika la habari la Reuters lilinikuu vyanzo vya habari vya vikisema kuwa wanajeshi nane wa Chad walijeruhiwa. Chad ilituma vikosi vyake huko Gambaru wiki iliyopita kama sehemu ya mashambulizi katika eneo hilo dhidi ya boko haram Nigeria. Chad, Cameroon, Niger na Benin wameahidi kupeleka hadi wanajeshi 8,700 katika jeshi maalumu kupigana na wanamgambo. Takriban watu mia mbili wamefariki na wengine mia moja wamepotea baada ya kujaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwa kutumia boti za kujaza upepo idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema leo Jumatano. Kundi la boti nne ambazo zilikuwa zimebeba wahamiaji na wakimbizi kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ziliondoka Libya Jumamosi ikiwa zinajaribu kufika nchini Itali. Boti tatu kati ya hizo zimeweza kupatikana hadi hivi sasa. Umoja wa Mataifa amesema watu ishirini na tisa kutoka kwenye moja ya boti wameripotiwa kufariki siku ya Jumapili huku watu mia moja na kumi wakiokolewa na, na kikosi cha walinzi wa pwani cha Italy na kufikishwa kwenye kisiwa cha Lampedusa. Lakini ni watu 9 tu kati ya abiria mia moja kumi na sita waliokuwa katika boti nyingine mbili wamenusurika. Na Ugiriki inaelekea kufikia makubaliano leo na wakopeshaji wake wa Ulaya juu ya misingi ya kuwapatia mikopo na hatua za kubana matumizi ambazo waliwekewa Athens. Adijariami anasoma ripoti kamili. Waziri wa fedha wa Ugiriki, Yanis Varoufakis, anakutana na mawaziri wa fedha wa Ulaya mjini Brussels, huku serikali mpya ya Ugiriki yenye msimamo wa mrengo wa kushoto ikiomba kufanya tena mashauriano ili kupatiwa msaada wa takriban dola bilioni mia tatu kuliko kuomba kuongezewa muda wa kipindi cha sasa cha mkopo ambacho kinamalizika mwisho wa mwezi huu. Ugiriki inayotaka wakopeshaji wake nchi nyingine kumi na nane za Ulaya zinazotumia sarafu ya yuro, pamoja na Benki Kuu ya Ulaya na shirika like la kimataifa la fedha kuwapa mkopo kwa miezi kadhaa. Athens inasema inahitaji muda kufanya mashauriano ya mabadiliko ya hatua za kubana matumizi, ambazo nchi imetakiwa kupunguza mishahara na mafao ya uzeni, kupandisha kodi na kupunguza maelfu ya wafanyakazi wa serikali. Maafisa wa Ulaya hawakuonyesha ishara yoyote ya kuwa na nia ya kupunguza misingi ya mikopo. Mkuu wa wakuu wa fedha wa Ulaya, waziri wa fedha wa Uholanzi, ameliambia bunge, makubaliano ni makubaliano. Hiyo ina maana kwamba kulingana na mpango wa kuwapatia msaada, hatua zinaweza kubadilishwa kwa hatua nyingine. Waziri mkuu mpya wa Ugiriki Alexis Tsipras, ambaye ameshinda kura ya imani katika bunge siku ya Jumanne kwa kukaidi wakopeshaji wa nchi yake, amesema Athens itakataa kuongezewa muda wa msaada. Varufakis amesema nchi yake ambayo iko katika matatizo makubwa ya kiuchumi inahitaji kupewa muda wa kuhema tena, ili kuzalisha zaidi, ili kuweza kulipa madeni yake. Aliilinganisha Ugiriki na yule ng'ombe mgonjwa ambaye hawezi tena kutoa maziwa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc marekani uingereza na ufaransa zimetangaza kufunga balozi zao nchini yemen kutokana na kudhoofika kwa hali ya usalama katika nchi hiyo wizara ya mambo ya nje ya marekani ilisema jumanne jioni kuwa wafanyakazi wa ubalozi wake wameondolewa katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, wakati Uingereza imetangaza leo kuwa wafanyakazi wake nao wameondolewa. Ufaransa itafunga ubalozi wake Jumaa. Katika wiki za hivi karibuni, Yemen imekuwa katika misukosuko ya kisiasa. Mwezi uliopita, waasi wa kishia kutoka kabila la Houthi waliteka makazi ya rais na kusababisha baraza lake la mawaziri kujiuzuru. Kiongozi wa jumuia moja ya Kiislamu yenye nguvu hapa Marekani ameiomba polisi kufanya uchunguzi wa vifo vya watu watatu ambavyo huenda vilichochewa na sababu za kidini katika jimbo la North Carolina. Craig Stephen Hicks mwenye umri wa miaka 46 anakabiliwa na mashtaka matatu ya mauaji ya vifo vya Deashad Barakat, mkewe Yusro Absaha na dada yake Razan Abusalha wa Raleigh. Waathiriwa wa hao watatu wote Waislamu, walikutwa wamekufa Jumanne katika jengo la nyumba za kukodi nje ya chuo kikuu cha North Carolina Chapel Hill. Hicks aliandika maelezo ya kupinga dini katika mitandao ya kijamii, ingawa maafisa wa usalama hawajaeleza sababu ya mauaji hayo na maafisa wa usalama wa Australia wamezuia shambulizi la kigaidi, polisi wamesema hivi leo Jumatano baada ya kuwakamata wanaume no wawili, waliokuwa na kisu, panga na bendera iliyotengenezwa nyumbani ikihusisha kundi la Islamic State omar al kutobi na muhamed kiad walipelekwa jela katika operesheni, juman, operesheni jumanne huko sydney na kushitakiwa kwa kutaka kufanya shambulizi la kigaidi kamishna wa polisi msaidizi wa new south wales catherine ban aliwaambia waandishi wa habari kwamba maafisa wa usalama wanaamini kuwa wanaume hao wanaweza kuwa na umri wa kati ya miaka ishirini na nne na ishirini na tano na walitaka kufanya shambulizi la kigaidi siku ya jumanne Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Tanzania. Jeshi la Wananchi wa Tanzania, JWTZ, limetoa ufafanuzi wa ushiriki wake katika ulinzi wa amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kufuatia shutuma mbalimbali zinazoelekezwa kwa Tanzania na shughuli zake za kijeshi nchini DRC. Mwenzangu Ed Ligongo ameongea na msemaji wa jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ, Meja Joseph Masanja Masanja, na kuanza kumuuliza kile kinachopaswa kufahamika na umma wa dunia. Umma wa dunia unapaswa kuelewa kwamba jeshi la, la la wananchi wa Tanzania ni sehemu inayounda jeshi la Umoja wa Mataifa ambalo kimsingi liliundwa kutokana na azimio la Baraza la Usalama wa Mataifa ambalo kazi yake sasa ni kuongeza nguvu katika jeshi, katika lile jeshi la la mwanzo lile la la Umoja wa Mataifa ambalo lilikuwa kule Kongo. Sasa hii ikaitwa Force Intervention Brigade. Sasa kimsingi hili ni jeshi la Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo jeshi letu, yani jeshi la wananchi wa Tanzania ni sehemu inayounda jeshi hilo, na kwa kuwa jeshi letu lilitoa li, kiongozi yani kamanda wa jeshi hilo alitoka eh, Tanzania na hivi sasa pia ametoka Tanzania, na kwa kuwa kuna kazi nzuri inayofanywa na jeshi hili, na ndio maana sasa inasikika kwamba jeshi la wananchi wa Tanzania, lakini kimsingi ni jeshi la Umoja wa Mataifa. Kwa maana hiyo, unataka kuniambia wale wote ambao wamekuwa wakizungumzia Tanzania kuwepo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, suala hili si sahihi ya, si sahihi, si kwa sababu haliko peke yake ni sehemu ya jeshi la Umoja wa Mataifa. Wa Mataifa, wao wanazungumzia vile, nadhani ni kwa sababu ya umahiri wa kazi inayofanywa kule, ndio maana sasa inaonekana kwamba ni jeshi la wananchi wa Tanzania mm -hmm. Ndo linatajwatajwa kila mara, lakini eh, hali halisi ndo hiyo kwamba hili ni sehemu ya jeshi la Umoja wa Mataifa, na kama nilivyokwambia mwanzo kwamba kwa kuwa limetoa kiongozi awali akafanya kazi nzuri na wanajeshi wetu wakijumuika na wale wengine wakafanya kazi nzuri, na hata hivi sasa kiongozi ametoka Tanzania wanafanya kazi nzuri. Nafikiri ndio msingi hasa wa kutajwa kwamba inaonekana ni jeshi la wananchi wa Tanzania ndio lilipo hapo peke yake, lakini ni sehemu ya jeshi la Umoja wa Mataifa. Kuna kitu kingine tunachoweza kuzungumzia, kuna shutuma kwamba Tanzania imeshindwa kufanikisha kikamilifu kuwaondoa wanaoitwa waasi kama ilivyofanya kwa M23. Shutuma hizi unazitolea jibu gani ama ufafanuzi gani? Uh, hapana hapana, siwezi si, si, si kusema kwamba e, e, imeshindwa kwa sababu nimekuambia kwamba ni kwa sehemu ya jeshi la Umoja wa Mataifa na ni ni niseme ni, ni, ni tu kwamba tunapoongelea waasi hao, sisi hatuzungumzii hatu, hatu waasi hao, tunazungumzia operesheni iliyoko pale na kwamba inalenga kuondoa kuondoa waasi kama hao nao ni sehemu ya sehemu ya, ya, ya waasi hao nao wataja, lakini si si, si, si kwamba jeshi hilo lime declare hilo hilo jeshi la Umoja wa Mataifa kwamba limeshindwa lime. Siwezi kulizungumzia kwamba e eh, operesheni hiyo itakamilika lini. Hii hi, hi, sio swala letu sisi si kuzungumza kama Jeshi la Wananchi wa Tanzania. Swala hilo kuna msemaji wa, wa, wa jeshi la Umoja wa Mataifa anaweza akazungumzia hilo. Ni Meja Joseph Masanja, msemaji wa jeshi la wananchi wa Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na unaendelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Ubelgiji imesema leo kuwa kundi la Kiislamu lililotuma wapiganaji Siria ni kundi la kigaidi na kumhukumu kiongozi wake kwenda gerezani. Mahakama hiyo mjini Antwerp imempa kifungo cha miaka kumi na mbili gerezani Ford Belkasem, kiongozi wa kundi la Sharia 4 Belgium, baada ya kesi iliyoanza mwezi Oktoba mwaka jana. Waendesha mashtaka mwanzoni waliwafungulia mashtaka watu 46 kuhusiana na kesi hiyo, lakini ni wachache tu waliotokea mahakamani, wengine inaaminika huko Siria, ambao raia wa Ubegiji wapatao mia mbili wamekwenda kujiunga na mapigano na rais Barack Obama Marekani ametoa rambirambi zake kufuatia mauaji ya mfanyakazi wa misaada Marekani Keila Mola ambaye aliuawa wakati anashikiliwa na, na wapiganaji wa Islamic State huko Siria. Katika taarifa ya maandishi, rais Obama alisema, Keila amechukuliwa kutoka kwetu, lakini sifa zake zinaendelea na kuhamasisha wale wote wanaopambana, kila mmoja kwa namna yake, kufanya kile kilicho bora kwa jamii. Aliahidi pia Marekani itawatafuta na kuwafikisha mbele ya sheria wale waliohusika katika kukamatwa na kuuawa kwa Mmarekani huyo. Maafisa na familia walithibitisha kifo cha Mola Jumanne, siku nne baada ya kundi la Islamic State kusema kuwa mashambulizi ya majeshi ya ushirika katika mji wa Raka huko Siria yalimuua mwanamke huyo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba watu wanane wamefariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu katika kaunti ya Migori karibu na mji wa Kisumu magharibi mwa Kenya, na wengine 80 wamelazwa hospitali. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka mjini Nairobi. Habari za hivi punde zinasema watu wanane mafariki katika kaunti ya Migori magharibi mwa Kenya karibu na mji wa Kisumu kutokana na ugonjwa wa kipindupindu. Na habari zinasema watu wengine 80 wanapata matibabu baada ya kuambukizwa ugonjwa huo. Na mapema asubuhi, maafisa wa afya katika wilaya hiyo ya Migori wametangaza amri mpya ya kupiga marufuku biashara za rejareja reja za kuuza vyakula katika vibanda vichafu kama hatua mojawapo ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo wa kipindupindu. Baadhi ya sehemu zilizokumbwa na mkurupuko huo wa kipindupindu ni pamoja na sehemu za Wendo, Uriri, Nyatike katika wilaya ya Migori. Kwa hivi sasa, maafisa wa afya katika eneo hilo wameanza kampeni ya kuwashauri raia wa kawaida kuchukua hatua za tahadhari na usafi katika kukabiliana na kuenea haraka kwa mkurupuko huo. Ukiwa na usafi wa binafsi, yani utapata kipindupindu. Tunahimiza ya kwamba kila mtu anawa mikono kabla ya kula, anawa mikono baada ya kutumia choo, achemsha maji. Lakini baadhi ya waathiriwa wa ugonjwa huo wanasema wanasikitika kwamba hata watoto wameathiriwa na ugonjwa huo. kila watu tulikuwa atuelewi na hata uhakika na na hata yule mtoto labda alikula chakula kibaya chenye labda hizi imekaa mandazi ndio akaweza kuathiriwa kafi. Kwa hivi sasa vibanda vya kuuza vyakula vimefungwa na zaidi wafanya biashara elfu kumi wamewachwa bila ajira, na kuna habari kwamba baadhi ya vijana wameanza kujiingiza katika vitendo vya uhadifu kwa sababu ya ukosefu wa ajira. Pia shule na taasisi nyingine za elimu zimetakiwa kuchukua hatua za kujikinga na maradhi hayo. Mwai Kikonyo, Nairobi. Na sakata la kuzuiwa kwa magari ya Tanzania kuingia katika viwanja vya ndege nchini Kenya limeendelea kuzua mjadala hasa katika wakati huu ambapo nchi hizo zikiendelea na juhudi za kuimarisha jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwenzangu Idi Ligongo ameongea na Dr Godfrey Mnubi wa chuo kikuu cha Mzumbe nchini Tanzania, na kwanza akamuuliza mtazamo wake wa sakata hili katika uimarishwaji wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Lazima tukumbuke kwamba ni kila nchi ina maslahi yake ya kitaifa, lakini ili mahesabu yakamilike na yakubaliwe ni lazima wananchi wahusishwe. Na watanzania tulisema tupo tayari, lakini ni kwa awamu na hatua moja kwa moja. Nikiangalia hili swala ni, ni kwamba yani ukiangalia jumuia ya afrika mashariki ilipovunjika mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ilikuwa ni tuvitu tudogo tudogo sana, kama utu taratibu tunajijenga tunajijenga, baadaye inakuwa ni kelo na hatimaye inapelekea kuvunjika katika uhusiano wa jumuia ya afrika mashariki lakini kitu kimoja anachoamini kabisa kwamba hili ni tatizo dogo sana ambalo linaweza kutatuliwa kwa kutumia diplomasia nyepesi, na uzuri, Tanzania tuko vizuri kwa hilo. Lakini angalizo ambalo nilikuwa naliona katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ili iendelee kukua na kushamili, ni lazima taratibu za msingi, sheria, kanuni zinazojenga na kuboresha ushirikiano katika sekta hii zilindwe na ziheshimiwe. Sasa zikishalindwa na kuheshimiwa, ni rahisi sana katika ushirikiano huu ambao tunaelekea, ambao tupo saizi na bado tunauboresha kuwe kwa manufaa ya nchi zote tano za Afrika Mashariki. Labda tukizungumzia kwa mtazamo wako, kwa uchambuzi wako, unadhani kwa nini hili swala linajitokeza hivi sasa, vuguvugu hili vugu linaanzia? Ukiangalia katika mfumo mzima huu wa Afrika Mashariki, kuna ile umoja walio tayari ukiwashirikisha Rais Mseveni, Rais Kagame na Kenyatta huu tayari ulikuwa ni moshi unaofuka fuka, ambao dalili zake moja kwa moja katika nchi husika, ambao ukiangalia kwa upande wetu sisi Burundi na sisi kidogo Tanzania, hakukamilika katika mahesabu kamili yale ya ya ya Afrika Mashariki ambayo tulikubaliana ni nchi tano, na kuna utaratibu ambao uliwekwa kwamba jinsi gani tuna move kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine kwao, moja kwa moja. Hii sio imeanzia hapa, sio imeanzia tu juzijuzi hapa baadhi ya Watanzania madereva kuzuiwa kwenda uwanja wa ndege, na nafikiri tayari vuguvugu ilikuwa inafuka toka zamani tulivyoona ule umoja ulio tayari na Tanzania kwa upande wake ilikuwa ni kama inaenguliwa, lakini kama litaendelea na Tanzania inabidi ikae amue kwa maslahi ya nchi na kwa maslahi ya Watanzania kwamba ni kitu gani tufanye ili tuweze kuboresha maisha ya Watanzania wenzetu na nchi majirani wa Afrika Mashariki. Unadhani suluhisho ya matatizo kama haya katika mahusiano pengine ya Tanzania na Kenya, halikadhalika Jumuiya ya Afrika Mashariki, suluhisho hasa ni lipi? Lazima meza ya majadiliano iwepo na katika meza hiyo lazima tujue katika nchi zote husika kwamba kuna taratibu tulizoziweka, kuna misingi ambayo ndio tunaifanyia kazi, kuna sheria na kanuni za Afrika Mashariki ili tuweze kuilinda hii Afrika Mashariki isivunjike tena kama ile ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ili tuweze kuiboresha na tudumisha ushirikiano, sio katika sekta tu ya utalii, bali sekta ya kisiasa vilevile. Viongozi wetu waaminiane katika jamii, wananchi kwa wananchi. Basi nafikiri hiyo ndio msingi mkuu kwamba hizo taratibu, sheria, kanuni zikiheshimiwa na kulindwa, basi sidhani kwamba ni kama kuna tatizo lolote. Tutakosana sana, tutakaa ndani ya meza ya majadiliano, tutaongea, basi tutakuwa tunasonga mbele. Ni Dr Godfrey Mnubi kutoka chuo kikuu cha Mzumbe Tanzania akizungumza na Sauti Amerika. <muchas> Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya ya Afrika, tunamulika chanjo ya kuzuia ugonjwa wa kipindupindu. Chanjo hiyo imebainika kuwa silaha muhimu katika vita dhidi ya ugonjwa huo ambao shirika la afya duniani, WHO, linasema huua takriban watu laki moja kila mwaka. Hivyo basi, shirika la WHO limeanza kutengeza chanjo hiyo kwa wingi na kuiweka ili kuzifaa nchi iwapo ugonjwa huo utazuka. Wataalamu wa afya wanasema chanjo hiyo si tiba ya kipindupindu, na hivyo basi watu hawapaswi kuacha kuchukua hatua za tahadhari za kimsingi za kuzuia ugonjwa wenyewe kama vile kunywa maji safi na kuzingatia usafi. Mwandishi wa VOA Nancy Palus anaripoti kuwa hatua zilizopigwa katika juhudi za kutengeza chanjo na matokeo ya kupendeza yaliyopatikana katika harakati za kupata chanjo za maradhi kadha zimewapa moyo watafiti wa chanjo ya kipindupindu. Maambukizi ya kipindupindu yanaweza kuzuiwa kikamilifu. Mtu anahitaji tu kutokunywa maji wala kula chakula kichafu, lakini kipindupindu huenea kwa kasi katika hali zinazopatikana kwenye mataifa yanayoendelea: mazingira machafu, ukosefu wa maji safi, mitaa ya watu wengi, hasa mijini, na miundo msingi hafifu ambayo huharibika majanga ya kiasili yanapotokea. Shirika la WHO linakadiria kwamba watu kati ya milioni tatu na tano huambukizwa kipindupindu kila mwaka huku wapatao laki moja na thelathini wakifariki kutokana na ugonjwa huo kila mwaka. Kutumia kwa wingi chanjo hiyo ambayo ni ya kunywa iliyoidhinishwa na shirika la afya duniani WHO, na inayotengezwa na kampuni mbili, kunaonekana kuwa njia moja ya kuzuia athari za ugonjwa huo. Stephen Martin ni mwanachama wa jopo la shirika la WHO linalosimamia mradi wa kutengeza kwa wingi na kuweka chanjo hiyo ili itumike kwenye mataifa ambako ugonjwa huo utazuka anasema matarajio ya WHO ni kwamba kutengeza chanjo hiyo kwa wingi na kuiweka kutawezesha watakaoihitaji kuipata kwa wakati wakati heiti nchi ya watu karibu milioni 10 ilipokumbwa na msukosuko wa kipindupindu mnamo mwaka 2010 kote duniani kulikuwa na chanjo ya kutosha watu laki moja sababu ya kimsingi ya kutengeneza na kuweka chanjo hiyo kwa wingi ni kwa sababu hali ilivyo sasa chanjo yenyewe na ugonjwa ziko maeneo mawili tofauti, na tunalojaribu kufanya ni kuzileta pamoja. Kipindupindu nina hakika ni ugonjwa wa watu masikini, na hivyo basi hakuna sauti imara ya kupigania chanjo. Kwa hivyo ni vigumu kwa watengenezaji wa chanjo hiyo kupata watu wa kuuzia, haya inayosababisha wasiwezi kupanga mapema kuongeza kiwango cha chanjo wanayotengeneza. Tunachotarajia kufanya kwa kuongeza kiwango cha chanjo inayohitajika ni kuwapa motisha watengenezaji wa chanjo hiyo duniani ili waiongeze. Wataalamu wa afya wanasema chanjo hiyo inapaswa kuchukuliwa kama kiungo kimoja tu kitakachotumika pamoja na tahadhari nyingine za kuzuia maambukizi ya kipindupindu. Stephen Martin wa shirika la WHO: water and sanitation is key, maji na mazingira safi ni muhimu, mbinu za matibabu ili kutambua kipindupindu kikizuka na kuipa jamii habari kuhusu ugonjwa wenyewe Hivyo ndiyo mikakati minne ya kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu unapozuka. Hiyo ndiyo mikakati ambayo hufanikisha vita dhidi ya ugonjwa huo, imethibitishwa inafaa. Njia kamili ya kukabiliana na kipindupindu kikizuka ni kutumia mikakati hiyo minne, lakini sasa tunasema kuna msaada zaidi hapa, kuna uwezekano wa kutumia chanjo ya kipindupindu pia. Shirika la WHO linahitaji apata dola milioni nne kuzindua mradi huo wa kutengeza chanjo ya kipindupindu kwa wingi ambao mwanzo unapangiwa kuwa na chanjo kutosha kutumika mara milioni mbili. Martin anasema mtu akipewa chanjo hiyo mara mbili hupata kinga ya kati ya asilimia sitini na sabini ambayo itamzuia maambukizi kwa miaka kati ya miwili na mitatu. Wataalamu wa afya wanasema usafi katika mazingira ukizingatiwa, pamoja na kunywa maji safi basi ugonjwa kipindu wa kipindupindu utadhibitiwa kabisa, lakini hali halisia ni kwamba ni vigumu kwa mahitaji hayo ya kimsingi kupatikana kote duniani. Martin wa WHO anasema kipindupindu ni janga hatari ambalo halijashughulikiwa kwa makini inavyohitajika. 7 billion... kuna watu milioni saba duniani na watu milioni moja nukta nne kati yao wanakabiliwa na hatari ya kuambukizwa kipindupindu. Hii ni idadi kubwa ya watu. Sauti yao iko wapi? Watu hawa wanaodai maji, usafi na chanjo, wako wapi? Wataalamu wa kipindupindu wanasema kutokana na ilivyo vigumu kutabiri ugonjwa huo utakuwa na athari kiasi gani ukizuka, kuwa na chanjo nyingi tayari ili zitumike panapo haja ni mwanzo tu. Maamuzi mengi na magumu yatahitajika kufanywa baadaye kuhusu lini na wapi pa kuingilia kati kwa chanjo yenyewe. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc sekunde chache kutoka hivi sasa mery mgawe atakusomea muktasar wa habari jeshi la chad limesema jeshi lake limefanikiwa kuzuia shambulizi la boko haram katika mpaka wa nigeria leo jeshi limesema boko haram walivamia maeneo ya chad kabla ya kuingia gambaro mji ulioko kaskazini mashariki mwa mpaka wa cameroon Takriban watu mia mbili wamefariki na wengine mia moja wamepotea baada ya kujaribu kuvuka bahari ya Mediterania kwa kutumia boti za kujaza upepo, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema leo Jumatano na Marekani, Uingereza na Ufaransa zimetangaza kufunga balozi zao nchini Yemen kutokana na kudhoofika kwa hali ya usalama katika nchi hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema Jumanne jioni kuwa wafanyakazi wa ubalozi wake wameondolewa katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, wakati Uingereza imetangaza leo kuwa wafanyakazi wake nao wameondolewa. Kiongozi wa jumuiya moja ya Kiislamu yenye nguvu hapa Marekani ameiomba polisi kufanya uchunguzi wa vifo vya watu watatu ambavyo huenda vilichochewa na sababu za kidini katika jimbo la North Carolina. Na maafisa wa usalama wa Australia wamezuia shambulizi la kigaidi, polisi wamesema leo Jumatano, baada ya kuwakamata wanaume no wawili waliokuwa na kisu, panga na bendera iliyotengenezwa nyumbani ikihusisha kundi la Islamic State. Mahakama moja ya Ubelgiji imesema leo kuwa kundi la kiislamu lililotuma wapiganaji Siria ni kundi la kigaidi na kumhukumu kiongozi wake kwenda gerezani. Mahakama hiyo mjini Antwerp imempa kifungo cha miaka kumi na mbili gerezani Fouad Belkacem, kiongozi wa kundi la Sharia 4 Belgium, baada ya kesi iliyoanza mwezi Oktoba mwaka jana. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa rambirambi zake kufuatia mauaji ya mfanyakazi wa misaada Marekani Keila Mala ambaye aliuawa wakati anashikiliwa na, na wapiganaji wa Islamic State huko Siria. Katika taarifa ya maandishi Rais Obama alisema Keila amechukuliwa kutoka kwetu, lakini sifa zake zinaendelea na kuhamasisha wale wote wanaopambana, kila mmoja kwa namna yake, kufanya kile kilicho bora kwa jamii. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Kundi la uasi wa Rwanda ambalo limepuuza muda uliowekwa wa kujisalimisha, sasa linakabiliwa na pambano jipya kutoka kwa jeshi la Kongo ili kuhitimisha uasi wao uliodumu kwa miaka mingi. Kundi hilo la Democratic Forces for the Liberation of Rwanda au kwa kifupi FDLR lina wapiganaji wapatao elfu moja na mia nne na baadhi yao walishiriki katika mauaji ya halaiki ya Rwanda mwaka wa 94. Kundi hilo limekuwa kitovu cha mgogoro wa kanda ya maziwa makuu katika eneo la kati la Afrika kwa zaidi ya miaka 20. Marekani inakaribisha tangazo la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la kuzindua operesheni mpya ya jeshi la Kongo dhidi ya FDLR. Kundi hilo limefanya ukatili usioelezeka kwa raia wa eneo la mashariki mwa Kongo na Rwanda kwa zaidi ya miaka 20. FDLR lilishindwa kutimiza ahadi yake ya kujisalimisha kabisa ifikapo Januari 2 na badala yake likatumia muda huo kuendeleza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu na kuandikisha wapiganaji wapya kuendelea kupigania ajenda yake haramu ya kisiasa. Marekani inaunga mkono kikamilifu operesheni za jeshi la DRC pamoja na jeshi la walinda amani wa Umoja Mataifa MONUSCO huko DRC dhidi ya wanachama wa FDLR waliokataa kujisalimisha. Tunasihi DRC na MONUSCO kuendelea kushirikiana katika mipango yao na kuchukua hatua za haraka kumaliza kitisho cha FDLR. Ni muhimu kwa operesheni hizi za kijeshi kufanywa kwa njia inayolinda raia na kwa kuzingatia sheria za kimataifa, ikiwemo sera ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Kuvunjwa nguvu kwa waasi wa FDLR kutachangia kuleta amani na uthabiti wa muda mrefu kwa watu ukanda wa Maziwa Makuu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndiyo inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti. Nami ni Mary Mgawe. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.