Kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni ni alfa, Alhamisi, Februari 12, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo utokw harifu polisi nchini Kenya asema itawadhibu vikali wote watakaotia gasia katika uchaguzi mdogo wa maseneta nchini humo. Yo yote atakayepatikana akijihusisha ama akiwa anafanya maandalizi ama mipango atachukuliwa hatua za kisheria. Ni afisa wa polisi nchini Kenya akielezea juu ya hatua zitakazochukuliwa kulinda amani wakati wa uchaguzi wa maseneta nchini humo. Hii ni VOA Express, naitwa mkamiti Kibayasi na mimi ni meri mgawe. Katika habari nyingine, twa kudokeza tu kuhusu mada yetu ya ushauri katika VOA Express, ujiandikisha kwenye daftari la kudumu la wapiga kura, kwa sababu huwezi kupiga kufanya uchaguzi bila kujiandikisha kwenye daftari la kupiga kura. Yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo ya VOA Express hivi leo. Kwanza habari za dunia. Shirika la fedha la kimataifa IMF limekubali kutoa msaada mpya wa fedha za dola bilioni 17.5 kwa Ukrain ili kunusuru kuanguka uchumi wa nchi hiyo. Mkuu wa IMF Christin Lagarde amesema mkataba huo wa miaka minne utajumuisha dola bilioni 40 za msaada wa fedha ambazo zilijumuishwa na fedha nyingine kutoka kwa wakopeshaji wengine. Serikali ya Ukraini iliyoishiwa fedha ilitaabika kuomba msaada wa kifedha hata kabla ya kuanza mgogoro uliodumu takriban mwaka mmoja huko mashariki ya mpaka wake na Rusia. Wakati wa viongozi wa Ukraine, Rusia, Ujerumani na Ufaransa walitoka kwenye mazungumzo marefu huko Belarus hii leo kwa mkataba wa kusitisha mapigano uliolenga kumaliza miezi ya mapigano ambayo yameua maelfu huko mashariki mwa Ukraine. Usitishaji mapigano ambao utaanza Jumamosi ulitangazwa kufuatia saa kumi na sita za mazungumzo marefu ya usiku mzima katika mji mkuu wa Belarus, Minski. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema pande zote zimefanikiwa kukubaliana juu ya masuala makuu, ikiwemo kuondoa silaha kali kutoka eneo lenye mzozo waasi wanaounga mkono Rusia pia waliripotiwa kukubali mkataba huo. Mahakama moja nchini Misri imewaachia waandishi wawili wa habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazira hii leo baada ya kuakhirisha kwa muda kesi yao hadi Februari 23 kwa mashtaka ya kulisaidia kundi lililopigwa marufuku nchini humo la Muslim Brotherhood. Jaji wa mahakama hiyo ya Cairo aliweka bondi ya dola 33 kwa Muhamed Fahmi na hakukuwa na mwandishi mwenzake Baher Mohamed. Fahmi alikuwa ana uraia pacha wa Canada na Misri kabla ya kuukana uraia wake wa Misri mwezi huu kwa matumaini ya kuweza kuachiwa. Mwandishi wa tatu wa kituo hicho cha Al Jazira, raia wa Australia Peter Greste, aliachiwa na kurudishwa nchini kwake Februari mosi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ripoti moja iliyotolewa na taasisi inayoangalia vyombo vya habari ya Reporters Without Borders imesema uhuru wa vyombo vya habari umeshuka duniani kote mwaka jana. Ripoti ya kila mwaka ya uhuru wa vyombo vya habari ilisema hali katika theluthi mbili ya nchi mia moja na themanini zilizofanyiwa utafiti ilikuwa mbaya sana mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kushuka kwa visa hivyo kulichochewa na migogoro ya silaha na makundi ya ugaidi kama vile Islamic State. ukiukaji wa hadi wa haki dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari uliongezeka kwa asilimia nane tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu ikiathiri e kwa kiasi kikubwa nchi mia moja na themanini zilizofanyiwa utafiti. Mishumaa ya maombolezo iliwashwa jana usiku kwenye eneo la chuo kikuu katika jimbo la North Carolina nchini Marekani, kwa wanafunzi watatu wa Kiislamu waliopigwa risasi na kufa katika kile marafiki na familia wanaeleza kuwa ni uhalifu wa chuki. Maelfu ya wanafunzi walikusanyika kwenye eneo la chuo kikuu cha North Carolina kwenye ukumbi maalum wa ibada ili kutoa heshima kwa wanandoa wapya Deh Shahdi Barakat na mkewe Yusu Abu Salha moja na dada wa Yusa Razan Abu Salha mwenye umri wa miaka kumi na tisa ambao waliwawa Jumanne kwenye eneo la nyumba waliopanga nje ya eneo la chuo kikuu. Jirani wa watu hao, Greg Stephen Hicks mwenye umri wa miaka arobaini na sita anashtakiwa kwa mauaji ya kukusudia kuhusiana na mauaji hayo. Amnesty International inasema maafisa huko China bara wamewatesa wakiwa jela angalau wafuasi wawili wanaunga mkono maandamano ya demokrasia huko Hong Kong ambayo yalidumaza maeneo mengi ya eneo lenye utawala kiasi la China mwaka jana. Kundi hilo la haki za binadamu lenye makao yake huko Uingereza lilisema katika taarifa yake kwamba angalau wafuasi 27 wa kundi linalojiita Umbrella Movement bado wako jela nchini China. Watu tisa hawajapewa fursa ya kuwa na mawakili na mahala walipo watu wanne hapa julikani. Msikilizaji unaendelea kuruka na VOA Express na tunaelekea huko Kenya ambako zaidi ya maofisa mia mbili wa nchi hiyo wapelekwa magharibi mwa nchi ili kusimamia uchaguzi mdogo wa useneta katika eneo hilo baada ya ghasia na vurugu kutokea wakati wa kampeni za uchaguzi. Mwagi Konya ana ripoti zaidi. Habari za hivi punde zinasema maafisao elfu mbili wa polisi tayari leo wameanza kusimamia zaidi ya vituo 878 za uchaguzi mdogo wa usenata katika eneo la Homabay, jimbo la Nyanza magharibi mwa Kenya, baada ya ghasia na fujo kutokea katika eneo hilo wakati wa kampeni ya uchaguzi. Na habari zinasema kuna maafisa wengine wasiokuwa na sare rasmi za polisi waliopelekwa katika eneo hilo ili kushika doria wakati wa uchaguzi huo mdogo. Tayari kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, amepiga kambi katika eneo hilo ili kuhakikisha chama chake cha ODM cha kimenyakua tena kiti hicho cha useneta. Kaimu inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya, Samuel Arachi, amewaagiza maafisa wa polisi kuwatia nguvuni watu watakaozusha vurugu na ghasia wakati wa shughuli za kupiga kura. Msemaji wa polisi Masud Mwinyi. Sisi tayari tumejua kwamba kuna watu ambao wanataka kupeleka e, matendo ya kigaidi e, ama kihuni ama kuzua e, rabsha wakati wa zoezi lile na tushatoa onyo ya kwamba yoyote atakayepatikana akijihusisha ama akiwa anafanya maandalizi ama mipango atachukuliwa hatua za kisheria. Pia polisi wamewataka wakazi wa, wa Homa Bay kudumisha amani wakati wa uchaguzi huo. Tusingependa kwa sasa kuenda kuanza kunyosha vidole kwa wale watu ambao labda wako katika himaya yetu ama wako katika eh, mikono yetu wakishughulika na masuala mbalimbali ya uchunguzi. Na hapo wale polisi walifanikiwa kupata silaha kali zilizokuwa zimefichwa katika hoteli moja mjini Homa Bay, ikiwa ni ishara bayana ya kudhihirisha kuna makundi ya watu wenye nia ya kuzusha farakano za kisiasa wakati wa uchaguzi huo. Na baadhi ya silaha hizo zilikuwa ni mapanga, visu na risasi zilizokuwa ndani ya mkoba uliowafichwa katika chumba kimoja cha hoteli hiyo. Lakini wachanganuzi wa kisiasa nchini Kenya wanadai kwamba uchaguzi huu mdogo ni muhimu sana kwa aliyekuwa zamani waziri mkuu Raila Odinga, kwa sababu hii ni mara ya kwanza katika historia yake ya kisiasa kukabiliwa na upinzani mkali katika jamii yake ya Wajaluo, jimbo la Nyanza. Pia kwa mara ya kwanza Raila Odinga ameanza kukabiliwa na dhoruba za kisiasa katika jamii na ngome yake ya jadi, ambayo tangu uhuru imekuwa ikimuunga mkono kisiasa. Tukiwa huko huko Kenya mambo amekuwa moto kweli kweli, ambapo wandisi na wataalamu wengine wa kujenga daraja, viwanja na barabara kuu katika mataifa ya Afrika Mashariki huwa ni raia wa China na kupata kandarasi kutoka serikali za nchi hizo wanatakiwa kusafiri na wake zao. baadhi ya wenzangu, lakini si mimi, siwezi kuvutiwa na bwana mwenzangu, mimi si wangu. Hii ndio kauli halisi inayoshuhudiwa sehemu nyingi Kenya zinazoendelea na miradi ya ujenzi. Sio wanawake pekee wanaojali, bali pia waume wanaotafakari uhusiano kwa sasa. Kenya inataraji kujenga reli kubwa ya kisasa kutoka Mombasa hadi magharibi mwa Kenya na kuingia nchi ya Uganda wahandisi wakuu waliopewa kandarasi wanatoka Uchina. Kando na kuboresha maendeleo hayo, kuna hili la wanawake kufanya urafiki na raia hao wa kigeni. Hapana, mimi siwezi hofia kwamba bibi yangu anaweza akaenda Chinis. Kwa jina inaitwa Zabedi, kwa jina maarufu najiita waziri wa samaki hapa. Shikadabu, wakiingia wale na sisi huku twakatazama binti wetu, pia twazidi kuwapa mafunzo kwamba wale wakija, waja kazini, hawaji kupata watoto. Basi sisi wenyewe tuka tujichunge, na bibi zetu tujichunge, na watoto wetu wakitoka shule warudi nyumbani, wakae kawa kawaida vile ambavyo wakaa huko. Pia wasitembelee wale wanawake ambao hawana waume. Hiyo sisi hatuwezi kuwakataza, maanake wenyewe ni kazi zao, lakini wenye waume tunawakataza kabisa. Kila mmoja atakanya bibi yake. Mimi sitokubali achukuliwe yeye mwenyewe. Kazi kinapoanza wakiwa wanakuja, tutaanza kufanya mafunzo na mabibi na watoto wetu. Hiyo ni mila yetu. Hatuwezi kuchukua mbuzi kumzalisha na kondoo, hatuwezi mwanamke. Kawaida ni yeye mwenyewe tu e, atakuwa ameamua, lakini alitokuwa tatizo kwamba barabara isijengwe hapa. Mombasa penyewe kuna mradi mkubwa wa barabara maarufu kama Dongo Kundu Bypass pia wahusika wa ujenzi ni wa China. Muhamed Swazuri, mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya ardhi, anasema tayari wamefanya mkutano na wataalamu hao wa Uchina kuhusu utata wa kupata wapenzi wa kike hapa Kenya. ni mradi ambao ulianza kitambo sana kuliko Standard Gauge, kuliko hiyo vingine yote. Kwa hivyo kitu moja tulikubaliana wale wa China kwenye mkutano kwa ile Standard Gauge ni kwamba tafadhalini, manake wauna awezi kuvumilia, njooni na wake zenu siwezi kuvutiwa na bwana mwenzangu mimi si wangu wa ntosha ni akili ya mtoto mwenyewe zenye atakuwa siwezi kujua maana kile mtu na akili zake wakati wa ujenzi wa uwanja wa kimataifa wa michezo wa moi kasarani huko nairobi miaka ya themanini na pia upanuzi wa thika super highway visa vya wasichana kujifungua watoto wenye asili ya kichina viliripotiwa nikiripoti kutoka hapa mombasa ni mimi josephat kioko kwa niaba ya sauti amerika Haya basi, turuke moja kwa moja mpaka pale Tanzania. Tutakutana na Maliki Abbas wa Singida katika mada ya kero zangu, anatupasha. Mimi naitwa Malik Abbas, naongea kutoka Singida. Mimi kero yangu kubwa, kusema kweli, nazungumzia moja kwa moja kuhusu vijana wetu, yani wizara ya elimu. Tutakuta kijana amefaulu, ameandikishwa katika shule kwenda kuanza form one katika kwenda kuanza huko form one anajua eneo husika yuko mahali fulani, lakini anapangiwa shule mbali na pale alipo au siko kule alikochagua. Hakuna namna ya miundo mbinu ya wepesi kuweza kufika inamsababisha mtoto kuchelewa kufika shuleni, kurudi kutoka nyumbani. Lakini kama ulikuwa unazingatia kwamba eneo husika ni hili la mtoto akapewa shule hapa, kusema kweli, ingiweza kuwatia moyo spesiali hawa vijana wetu wa kike, kwa sababu hapa katikati panakuwa na majaribu mengi sana. Hii kitu hiki kusema kweli, mimi kinanikera sana, na tumejaribu kama jamii kuweza kutoa ushauri wetu katika jambo hili, lakini serikali yetu inaonyesha kama jambo imeifumbia macho, hawataki kusikiliza au hawataki kuzingatia ushauri wetu. Matokeo yake inakuta mathalan kama wanaanza vijana mia form one, lakini mpaka kija kuja kufika form four katika hesabu ya vijana wale wale utakuta karibu robo ya wale wamekwisha acha masomo kutokana na sababu tofauti, ikiwa kupewa ujauzito, kukatishwa masomo kutokana na hali ya umbali kati ya nyumbani na shuleni. Kwa hiyo mimi, kero yangu kusema kweli, katika mambo ya elimu ni hiyo. Kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. <laughs> Haya basi, msikilizaji, bado VOA Express. Sasa tujipumzishe na kibao safi kabisa. Mwanamziki ni mpendaye Diamond, anakuambia anataka kulewa Ya Mary Make, naona unaruka unarukaruka kweli, mm, lakini leo umeniambia kitu sikujua. Basi napenda kama, sana. Basi napenda mwanamuziki Diamond. Diamond popote pale ulipo, Mary Mgawe hapa studio anapenda nyimbo zako. Haya <laughs> basi, msikilizaji, mwezi Februari unaadhimisha kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Siku kama leo Februari 11 mwaka 1999 ndipo kilipoanzishwa chama cha NWACP ambacho kinatetea haki na masilahi ya watu weusi. Lengo kuu la chama hiki ni kuhakikisha kuwa Wamarekani weusi wanatendewa haki hapa Marekani na wanapata fursa zote katika elimu, ajira na masuala mengine ambazo wanapata Wamarekani wengineo. Tarehe kama leo mwaka 1962 mgomo wa mabasi ya umma ulitokea katika kaunti ya Macon, Georgia, katika harakati za kutafuta haki zaidi kwa watu weusi kwenye jimbo hilo. Miaka hiyo ilikuwa sheria nchini humo kwa watu weusi, wakipanda basi la umma, basi wanatakiwa wakae kwenye viti vya nyuma ya basi na kuwaachia wazungu viti vya sehemu ya mbele ya basi. Na leo pia tunakuongezea katika makala hii historia ambazo hazijulikani sana hapa Marekani kama vile Web Dubois alikuwa Marekani wa kwanza mweusi kupata digri ya uzamili PhD kutoka chuo kikuu cha Harvard. Na yeye anajulikana sana kwa juhudi zake katika kuanzisha chama cha NAACP nilichokuzungumzia hapo awali. Naam, msikilizaji, na sasa basi tusikilize mada ya ushauri. Mimi Ibrahimu Mkamba kuhusu uchaguzi mkuu unaokuja, na washauri wa Tanzania wenzangu, jambo la msingi sana kuliko yote ni kujiandikisha kwenye daftari la kudumu la wapiga kura, kwa sababu huwezi kupiga kufanya uchaguzi bila kujiandikisha kwenye daftari la kupiga kura. Baada ya hapo, kitakachofuata ni siku ya kupiga kura, uende ukapiga kwamba watu wengi hawajiandikishi kwanza, alafu na wale wanaojiandikisha wakati wa kwenda kupiga kura hawaendi kupiga kura. Sasa katika kwenda kupiga kura, ni lazima wafanye maamuzi ya busara ya kumchagua kiongozi ambaye wanaona kwamba huyu ataweza kuligusha taifa letu kutoka hapa lilipo, kwa msingi kwamba Tanzania ina changamoto nyingi sana za kimaendeleo, na viongozi waliotangulia wamejitahidi kutimiza wajibu wao kwa kiwango chao kufika hapa tulipo. Kwa hiyo nao waangalie aina ya viongozi watakao wachagua wa kuweza kuisogeza nchi kutoka hapa ilipo. Lakini tukifanya makosa kwa msingi ya kwamba siendi kufanya uchaguzi kwa sababu kuna watu wamedikera, au unaenda kufanya uchaguzi kwa misingi ya kwamba eh, huyu mtu sijui umeshawishia watu umpigie kura ingawa mwenyewe unaona si astahili. Mimi ushauri wangu mkubwa ni huo, chagua viongozi bora bila kujali anatoka eneo gani la nchi, anarika gani, dini gani, kabila gani, hayo mambo si ya msingi kwa jina. Mimi naitwa Faraja Kiobia, ni Mtanzania na ni mwananchi kutoka East Africa. Ushauri wangu kwa serikali zote mbili kuhusiana na swala la magari ya Tanzania yanaobeba watalii kuzuiwa kuingia airport za Kenya, hii ni kwamba wakae wahusika. Mi nadhani hapo uh, wizara za utalii zinahusika kwa Tanzania, wizara ya utalii na maliasili inahusika kwa kiasi kikubwa, lakini pia na wizara nyingine, kwa sababu suala hili ukiliangalia si swala linaoishia kwenye utalii peke yake. Hili swala unajua, watu wanalichukulia kirahisi toka limetoka, hakukuwa na mkazo wote toka mwanzo, lakini linapokuja swala la mahusiano bora, ile ni tatizo kubwa sana. Tatizo kubwa. Kwa nini? Kwa sababu Tanzania inaonekana imeathiriwa hapa, Kenya wao wako safi, lakini itafika kipindi Tanzania nao watasema hebu basi tuzuie baadhi ya vitu ambavyo Wakenya wanafanya. Sasa itakapotokea hivyo, serikali ya Kenya nayo itasema, Tanzania imeamua kuzuia vitu hivi ambavyo wakenya wanafanya, ngoja na sisi tuzuie hiki kingine. Sasa itakuja moja baada ya ingine, na itakapofika labda baada ya miaka mitano, ndo athari zitaanza kuonekana kubwa. Itafika sasa kipindi unaanza uadui, kwa sababu ukiangalia wale waasisi wa East African Community ile, wa walikuwa wana malengo kabisa thabit mazuri, kwa malengo ya kibiashara. Kwanza ilikuwa kubwa kwamba nchi zote hizi ziwe ndugu, tushirikiane. Leo hii kuja Kenya ina ina, ina, ina Ina, ina, ina balance kwamba watu wetu peke yao ndo watu kutoka pale kwenda airport. Hii si jambo zuri hata kwao. Naam msikilizaji, basi hivi sasa ni wakati wa kusikiliza masuala ya teknolojia yanaendelea vipi katika ulimwengu wa sasa. Meru umetuandalia nini hivi sasa? Basi kama usemavyo katika ukurasa wetu wa teknolojia, hivi leo tunatupia jicho tu kuhusu mtandao wa huduma za internet ujulikanao kama WiFi ambao umeanza kuvuma huko magharibi mwa Kenya kupitia shirika la Orange Kenya. Kwa mujibu wa kampuni ya WiFi, kwa sasa huduma hiyo inapatikana makao makuu Bungoma na kwenye mji huo ambapo pia kunatarajiwa kupatikana awamu ya pili ya mradi huo utakaozinduliwa rasmi baadaye na kuhudumia kaunti zote kwenye kitongoji hicho. Mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo Vincent Lobry alieleza kuwa mtandao huo wa internet katika kaunti ya Bungoma ni sehemu ya mkakati wa kampuni yake kusambaza maelezo ya kupata huduma katika kaunti mbalimbali mbali, na kusaidia wananchi kufikia huduma hiyo ili waweze kufaidika. Huduma hiyo inatazamiwa kuwa ufumbuzi wa kusaidia kutoa fursa za biashara katika maeneo hayo pamoja na kuunga mkono juhudi za serikali katika kaunti kuboresha huduma zake kupitia njia ya ICT. Gavana wa kaunti ya Bungoma Kenneth Lusaka yeye alisema wanania ya dhati kuhakikisha kuwa wakazi wengi wanafurahia huduma za internet bure kabisa, kwa kushirikiana na shirika la Telcom la Kenya. Anasema watazindua huduma hiyo katika maeneo mengine muhimu baada ya kumalizana na vitongoji katika kaunti. Lakini kwa mujibu wa mtandao wa standardmedia.co.ke Kutazinduliwa kwa huduma wa wifi huko Bungoma kumekuja muda mfupi baada ya kutolewa habari za kupotosha kwenye vyombo vya habari kwamba Orange imefuta ushirika wake na serikali ya kaunti ya Nakuru kwa ajili ya kutoa huduma ya wifi bure. Lakini mradi wa wifi ulianzishwa Aprili 2014 na Infonet, kundi la Kenya linalofanya kazi kuboresha ushirikiano baina ya serikali, jumuiya za kiraia na wananchi kupitia ICT. Wakati huo huo, Microsoft yatangaza kuwa imezindua Lumia 535 nchini Tanzania. Kwa mujibu wa kampuni ya kutengeneza chombo hicho, Lumia 535 itaambatana na brand yake ya karibuni kabisa katika kampeni zinazojulikana kama Make It Happen East Africa. Lumia 535. Mika Mavoa ni meneja wa akaunti ya kampuni ya Microsoft Mobile Africa Mashariki, anaeleza kwamba Lumia 535 ni aina ya simu ya smartphone ambayo imebeba logo ya Microsoft bila kuwa na brand ya Nokia simu hiyo aina ya smartphone ina kioo chenye ukubwa wa inchi tano, megapixel front camera na vielelezo vingine vya Microsoft kama vile Skype na OneNote. Kwa mujibu wa Mavua, mfumo wa uendeshaji wa simu hautofautiani sana na simu za Lumia, lakini inapiga picha nzuri zaidi. Kwa mujibu wa Microsoft, pia hii ni simu ya kwanza kabisa ya smartphone bila kuwa na brand ya Nokia kuzinduliwa nchini Tanzania. Ni hayo tu katika teknolojia leo. Asante sana Meri Mgawe. Basi na hivi sasa ni yavumayo mitandaoni. Siku yako imekuwaje? Imani yangu ni kwamba imekuwa yenye fanaka na furaha. Mengi nayo yamekuwa yakiendelea ulimwenguni, mengine yakitia fora kwenye mitandao ya kijamii. Naona nianzie nchini Tanzania, ambapo kamati iliyoundwa na ofisi ya mwanasheria mkuu wa sheria kuchunguza mabilioni ya fedha yaliyofichwa na baadhi ya wa Watanzania katika mabenki mbalimbali nchini Uswizi imekamilisha uchunguzi wake na inaongojewa tu kukabidhi ripoti hiyo kwa spika wa bunge. Mwanasheria mkuu wa serikali George Masanju amesema kwamba sasa ni wakati wa wananchi na wanahabari kusubiri taarifa hiyo itolewe kule bungeni, ambako tuhuma hizi zilianza. Hili ni suala ambalo limeibua maoni tofauti na litazidi kufanya hivyo kwenye vyombo vya habari, ikizingatiwa kwamba vigogo kumi wametajwa kuhusika katika kashfa hiyo. Mkuna Mdondo kwenye gazeti la Mwananchi anasema safi sana hiyo ikitoka kwenye bomba. Wizi wote huo ni wa mikataba mibovu ya wizara ya nishati na madini, na ndiyo maana hawataki kutoa mikataba bungeni, not yet. Uhuru anasema umewashupalia wale ambao hawajala hata mia moja, huku wauza nchi wakipeta kama wako peponi. Acheni majungu na unafiki. Kefapita anaongeza kwa kusema duu, inatisha kupita maelezo lakini vitabu vya Mungu kupitia maandiko matakatifu vinasema siku za mwisho watu watapenda pesa kuliko wao wenyewe. Basi kama watu 99 pekee wamejiwekea mabilioni kati ya Watanzania zaidi ya milioni ya 40, basi usishangae kujua hata mwanao anaweza kukuescrow ama kukuepa hata kwenye matumizi ya shule. Hatimaye uchaguzi wa eneo la bunge la Homa Bay nchini Kenya umefanyika leo huku wagombea watatu wa kiti hicho kilichobaki wazi baada ya kifo cha aliyekuwa mbunge wa eneo hilo wa Otieno Kajwang, wakilalamikia suala la kutokuwa na uwazi na pia tuhuma za hongo. Basi wengi wametoa maoni kuhusu matokeo ambayo yanangojewa kwa hamu. Daktari Chilchil anasema tuache siasa ndogo na malalamiko, watu wa Homa Be wameongea kupitia kura, tuwe tayari kuheshimu matokeo. Hasan Hashim anasema kwamba inaonekana neno lake ya Raila Odinga ndiyo kila kitu kwenye siasa za Nyanza, acha tuone wakati huu. Alex anaongezea kusema, yamekuwa mazoea ya kulalamika kila mgombea anaposhindwa na kunyamaza kila ushindi unapokwenda upande wake. Kama kuna malalamishi, basi tutumie mikakati ya kisheria iliyowekwa. Ni baadhi tu yayavumayo mitandaoni. Na msikilizaji na, na hivi sasa ninakusomea muktasar wa habari. Shirika la fedha la kimataifa IMF limekubali kutoa msaada mpya wa fedha wa dola bilioni 17.5 kwa Ukraine ili kunusuru kuanguka uchumi wa nchi hiyo. Wakati wa viongozi wa Ukraine, Russia, Ujerumani na Ufaransa walitoka kwenye mazungumzo marefu huko Belarus hii leo kwa mkataba wa kusitisha mapigano uliolenga kumaliza miezi ya mapigano ambayo yameua maelfu huko mashariki mwa Ukraine. Mahakama moja nchini Misri imewaachia waandishi wawili wa habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazeera hii leo baada ya kuakhirisha kwa muda kesi yao hadi Februari 23. Twakushukuru sana kwa kuwa nasi katika VOA Express, Express, ya leo. Basi msimamizi wa matangazo alikuwa Hadija Riami, hapa studio niko naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Vile vile vilevile Dwayne Collins akituendeshea matangazo, mimi naitwa Mary Mgawe na kuaga kutoka Washington.