Can trip and down, kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Februari 13 mwaka 2015, katika matangazo ya VOA Express: biashara usafirishaji binadamu ingali ikiendelea nchini Kenya. Sasa alipotoweka kiajabu ajabu, mara anapigiwa simu amefariki sehemu za Uganda napigiwa simu huyo mwenye simu naye, uh, ukifuatilia na simu simu haiko katika laini sasa, ndio hapa nimekuja kutafuta msaada kwa nitasaidika nipate kuleta hata kama amekufa nichukue jukumu langu. Hiyo ni sauti ya mama aliyepoteza mtoto katika biashara hii ya usafirishaji binadamu. Naitwa mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau vilevile. Katika VOA Express tunakueleza kuwa leo ni siku ya kimataifa ya redio ulimwenguni. Ni mambo gani ya kutafakari? vya redio na televisheni vinavyopata leseni kutoka Tanzania vinapaswa e, kubeba na kuripoti habari za uchaguzi kwa kutumia guidelines au masharti na vigezo ambavyo tulivitoa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza Harrison Kamau na habari za dunia. Maafisa wa usalama wamesema wanamgambo wa Boko Haram kutoka Nigeria wamewaua watu watano kwenye shambulizi nchini Chad mapema leo. Maafisa wamesema kwamba wanamgambo walishambulia kijiji kimoja kwenye ufukwe wa ziwa Chad, lakini hatimaye walitimuliwa na jeshi la Chad. Ni mara ya kwanza Boko Haram kutekeleza shambulizi ndani ya Chad, ambayo imeungana na kikosi cha kieneo kinachokabiliana na kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu. Nchi za Nigeria, Niger, Chad, Cameroon na Benin zilikubaliana hivi karibuni kuunda kikosi cha kieneo chenye wanajeshi jeshi elfu nane mia saba cha kupigana na Boko Haram. Wanamgambo wameua maelfu ya watu tangu walipoanza mashambulizi mwaka wa elfu mbili na tisa huku wakidhibiti darzeni ya miji kaskazini mashariki mwa Nigeria. Bunge la Afrika Kusini lilijikuta katika majibizano makali alhamisi baada ya wa wabunge wa upinzani kumzuia rais Jacob Zuma kutoa hotuba kwa kila, ya kila mwaka kuhusu hali ya taifa maafisa wa usalama waliingia ndani ya bunge hilo na kuwatoa kwa nguvu wabunge wa upinzani wa Economic Freedom Fighters baada ya kuvuruga hotuba ya rais kiongozi wa kundi hilo la EFF Julius Malema alivuruga hotuba ya rais pale alipomuuliza bwana Zuma lini atarudisha zaidi ya dola milioni ishirini ambazo Zuma alitumia kukarabati makazi yake binafsi. Ugiriki leo inatarajiwa kukutana na wakopeshaji wake wa kimataifa kuanza majadiliano ya kiufundi yenye lengo la kuzungumzia kupunguza madeni ya nchi hiyo na pia kulegeza masharti ya kubana matumizi wakopeshaji walioiwekea Athens. Waziri wa fedha wa Uholanzi Jeroen Jisoblem amesema mkutano huo ni wa kufuata ma... una ni wa kutafuta maelewano kati ya Ugiriki na wakopeshaji wake kumaliza kile wanachokitaja kuwa masharti makali ya kubana matumizi yaliyowekwa na Ulaya kuwa kusita kabisa kulegeza masharti, ya, masharti hayo kwa mikopo ya zaidi ya dola milioni mia tatu kwa Athens. Ugiriki inawataka wakopeshaji wake kuipatia nchi hiyo mikopo nafuu kwa miezi kadhaa. Inasema, inahitaji muda wa kufanya mashauriano kubadili hatua za kubana matumizi, mpango ambao unailazimisha nchi kupunguza mishahara na mafao ya uzeeni na kupandisha kodi na kuwafuta kazi maelfu ya wafanyakazi wa serikali. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC. Askari wa Pakistan wamesema wanamgambo wameshambulia msikiti wa Kishia ulioko kaskazini mashariki mwa nchi mapema leo na kuwaua watu 19 huku wengine 60 wakijeruhiwa. Milipuko na milio ya risasi ilisikika wakati wa shambulizi kwenye msikiti huko Peshawar ambapo waumini walikuwa wamekusanyika kwa sala za jioni. Kundi la Taliban la Pakistan limedai kuhusika. Shambulizi hilo la msikiti limekuja majuma mawili baada ya mlipuko kupiga msikiti mwingine wa Kishia uliopo Shikapur kusini mwa Pakistan na kuwaua watu 60. Shambulizi hilo lilitokea kwenye eneo la Lakida ndani ya Shikapur, kiasi cha kilomita 470 kaskazini mwa mji wa Karachi. Mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wa kabila la Konkang karibu na mpaka wa China huko Myanmar, ambao pia inajulikana kama Bama, yamesababisha vifo vya wanajeshi 47 na wengine 73 wakiwa wamejeruhiwa, kulingana na ripoti ya chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali. Gazeti uh, la Global New Light la ya Myanmar, Myanmar limeripoti leo kwamba serikali imearifu Beijing, kwa sababu mapigano ambayo yameendelea tangu Februari 9 yamewalazimisha maelfu ya raia kuvuka mpaka na kuingia China. Gazeti hilo limeendelea kusema kwamba kundi la uasi la Kokang limeshambulia vituo vya kijeshi kwa lengo la kujitwalia Laukkai ambao ni mji mkuu wa eneo linalotawaliwa na Konkang karibu na mpaka. Haijabainika ni waasi wangapi wameuliwa au hata kujeruhiwa. Na Rais Barack Obama leo anatarajiwa kutia sahihi amri ya kiutendaji ambayo inawashawishi makampuni na taasisi kushirikiana habari za vitisho vya kimitandao na serikali na pia kila mmoja. Bwana Obama atatia sahihi amri hiyo kwenye kongamano la White House, linalojadili usalama wa kimitandao na pia usalama wa watumiaji wake. Mkutano unaofanyika kwenye chuo kikuu cha Stanford kilichoko jimbo la California ambako aliwasili siku ya Alhamisi. Amri hiyo pia itatekeleza itaielekeza ita, ita, ita wizara ya usalama wa ndani kufanya kazi kwa pamoja na mashirika yatakaotoa habari. Hatua hii imefuatia shambulizi la ngazi ya juu la mtandao dhidi ya kampuni ya Sony, bima ya afya ya Ethan, maduka ya Target, Home Depot, eBay na JP Morgan Chase. Serikali ya Marekani pia imeshambuliwa kwenye mitandao ya White House ikiwemo kushambuliwa akaunti za Twitter na YouTube za kituo kikuu cha jeshi. Baadhi ya mashambulizi hayo yamelaumiwa kufanywa na washambuliaji wa mitandao huko Russia, China na Korea Kaskazini. VRA unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo ni siku ya kimataifa ya redio duniani, ambapo tunaona kwamba kuna maendeleo makubwa kutoka mfumo wa redio za miongo kadhaa iliyopita na hii leo. Basi haya yote ametuandalia Georgi Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mawimbi ya Tanzania maraia yamebeba sura mpya ikilinganishwa na miaka ishirini iliyopita, wakati ambako mawimbi hayo yalikuwa yakitawaliwa zaidi na muungurumo mmoja wa sauti. Redio ya taifa iliyokuwa ikijulikana kama Redio Tanzania ndiyo iliyokuwa ikivuma zaidi katika maeneo yote nchini, ikibeba ujumbe wenye mtazamo moja na falsafa ya aina moja. Lakini leo wakati ulimwengu ukiadhimisha siku ya redio duniani, mawimbi ya Tanzania yameshiba na kosheni kila aina ya utangazaji. Vituo vya redio vinavyokaribia kufikia 110 vimesambaa karibu nchini kote, na vyote hivyo vinaakisi mapinduzi ya ukweli kuhusu mabadiliko ya mfumo wa utangazaji wengi wanahitaja tanzania kama ni miongoni mwa mataifa machache yaliyoko kusini mwa jango la sahara ambayo imeshuhudia ongezeko kubwa la vituo vya redio zinazomilikiwa kuanzia wafanya biashara taasisi za kiserikali mpaka mashirika ya kidini na vyama vya kitaaluma maadhimisho haya yanafanyika huku mamlaka ya utangazaji nchini tcra ikisema kwamba sekta ya utangazaji imeimarika na kupiga hatua kubwa kusonga mbele mkuu wa kitengo cha mawasiliano katika mamlaka hiyo bwana innocent mungi anasema kwamba siku ya leo ina muhimu wa pekee kwa Tanzania. Sasa wakati tunasherehekea siku hii ya leo ya redio duniani, ni kipindi cha kutafakari maendeleo makubwa ambayo tumeyapata katika sekta ya utangazaji, lakini vilevile vile jinsi ambavyo redio zimetumika katika kipindi e, cha miaka takribani 52 ya uhuru wa Tanzania, lakini vilevile vile hiyo miaka 20 ya kuruhusiwa vyombo huria vya utangazaji kuingia Tanzania. Kwa upande mwingine, maadhimisho yanafanyika huku vyombo hivyo vya habari vikiwa katika hekaheka kuandaa vipindi maalumu kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba mwaka huu. Vyombo hivyo vya habari vinataja kuwa na nafasi kubwa ya ufanikishaji uchaguzi huo, ambayo inawezekana ukafanyika chini ya katiba mpya ambayo itapigiwa kura baada ya mwezi wa nne mwaka huu. Kwa kutambua umuhimu wa vyombo hivyo vya utangazaji, hivi karibuni mamlaka hiyo ya utangazaji ilikutana na miliko ya redio kwa ajili ya kujadiliana mikakati itakowezesha vyombo hivyo vinakwenda sambamba na maadili ya kazi. Tulitoa mwongozo jinsi ya vyombo vya habari vya Tanzania, hususani vya redio na televisheni vinavyopata leseni kutoka Tanzania vinapaswa e, kubeba na kuripoti habari za uchaguzi kwa kutumia guidelines au masharti na vigezo ambavyo tulivitoa. Sasa ni wajibu wa vyombo vya utangazaji hususani redio kuhakikisha kwamba vinafata ule mwongozo. Hii ni mara ya kwanza kwa mamlaka ya utangazaji kutoa mwongozo maalumu unaotaka wamiliki wa vyombo vya utangazaji kuuzingatia weledi wakati wa uchaguzi mkuu. Inaarifu kutoka Dar es Salaam, mimi ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tunaelekea huko nchini Kenya. Ulanguzi wa binadamu ungali unaendelea kuripotiwa katika nchi nyingi, hasa barani Afrika, huku walengwa wakijipata katika hali ya utumwa, mateso na ngono. Nchini Kenya, mashirika kadhaa ya kijamii yametoa ripoti inayoonyesha jinsi watoto wanavyoathiriwa na ulanguzi na wasichana wakihadaiwa na kuwa vijakazi. Kutoka Mombasa, Josephat Kioko na ripoti zaidi. Kisa cha mtoto mvulana mwenye umri wa miaka kumi na moja aliyetoweka hapa Mombasa Novemba mwaka jana kimeibua tena hisia kuhusu biashara ya utumwa. Habari ambayo siwezi kuithibitisha mara moja kutoka familia yake inasema huenda mtoto huyo alitekwa nyara hapa Mombasa na hatimaye kuuawa katika nchi jirani ya Uganda. Mimi naitwa Riziki Hamisi. Mtoto wangu ana miaka kumi na moja, alipotea sehemu za Florida, alipatikana hapo mwendo wa saa kumi na moja. Ni mtoto ambaye alikuwa anaenda darasa la nne mwaka huu. Sasa alipotoweka kiajabu ajabu, mara anapigiwa simu amefariki sehemu za Uganda. Napigiwa simu huyo mwenye simu naye ukifuatilia na simu, simu haiko katika line. Sasa ndio hapa nimekuja kutafuta msaada kwa nitasaidika nipate kuletwa hata kama amekufa nichukue jukumu langu kama mama kustiri ule mtoto wangu na kama iko hai pia hawezi kupatikana. Nimebaki na uzuni na kusagameno na, na sijui nitafanya nini. Polisi ya Kenya na ile ya Uganda imefahamishwa kuhusu tukio hili, na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanafuatilia kwa karibu. Utafiti wa shirika la Solward linaloshughulikia wanawake wanaohusika na biashara ya ngono pamoja na ripoti ya shirika la Tres Kenya umefafanua jinsi watoto wanavyoathiriwa na ulanguzi Paul, ni mkurugenzi wa shirika la Trace Kenya. Watoto wote wakivulana na kisichana pia wanahusishwa ngono. Pia kuna watu ambao wanalanguzwa kwa kutumia desturi za hiyo jamii, kwa mfano, female genital mutilation, FGM. Lakini utapata kwamba yule anayefaidi sio yule anayefanyisha hiyo anaye ngono, mwili wake unatumiwa kwa kufaidi mtu mwingine. Kunaye msichana raia wa Kenya ambaye kwa sasa mwili wake unahifadhiwa katika nchi ya Saudi Arabia alikofariki mapema mwezi huu akiendelea kufanya kazi kifo cha msichana huyo kimetajwa kuwa cha kutatanisha. Ametoa ilani kwa serikali ya Saudi Arabia kupitia ubalozi kuusafirisha mwili huo ili kuzikwa hapa Kenya. Hakuna cha Esta kuwa alijiua. Esta hakujiua kwao alipokuwa na shida, kwa, kwa nini akajiua Saudia wakati amepata kazi na analipwa mshahara? Mimi najua Esta ameuliwa na tunakubali kuwa amekufa, lakini naiomba serikali ya Saudia ituletee mtoto wetu. Mimi siamini kama Kenya na Saudia tuna uhusiano mzuri kwa sababu watu wetu wateswa, watu wetu wanakufa. Ulanguzi mwingine wa binadamu unaoripotiwa ni wasichana kupata wapenzi na kusafirishwa hadi mataifa ya Ulaya na baadaye kuripotiwa wamefariki au kuendelea kuteswa. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Kweli kabisa, leo kumbuka ni Ijumaa kama ilivyo ada ni kwamba huwa tuko nayo live talk ama mazungumzo ya moja kwa moja sisi na wewe, tukijadiliana mambo kadha wa kadha, na mada yetu ya leo itakuwa ni kuhusu historia ya Mwamerika mu mweusi yani mwanake. Mwezi wa pili ni mwezi wa black history hapa Marekani, kwa hivyo tutakuwa tunajadiliana kwa kina na kutazama historia ya mtu mweusi ndani ya Marekani. Kwa hivyo ungana nasi saa moja na nusu wakati tutakapokuwa na live talk, na tutashukuru sana mchango wako ukiongea na ukitoa maoni kuhusiana na historia ya mtu mweusi Marekani. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. <laughs> <shaji>. <laughs> Ah, mambo mengi lakini naona kwa upande wa pili pale mzalishaji na fundi wa mitambo tayari wamesimama wanasema ya ya ya ni unajua kwa nini? <laughs> Manake ni siku ya Ijumaa. <laughs> E, ijuma. na vilevile tunajadiliana <laughs> leo mambo ya nini? Black History. Kwa hivyo kuna mchangamko hapa studioni <laughs> na ninajua mchangamko utaendelea hadi wakati wa live talk saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki <laughs> lakini, hivi sasa, msikilizaji, unasikiliza VOA Express. na basi katika hoja kwa hoja niliweza kuongea nao wa Kenya kuhusiana na maoni yao kuwafuatia ungatuzi yani devolution. Lakini sana mambo yalitokea pale ambapo gavana wa kule Meru, kaunti ya Meru iliposemekana kwamba atajengewa nyumba ya kifahari ya zaidi ya milioni mia tatu, jambo ambalo alikanusha baadaye, lakini akasema watatumia milioni 90. Basi basi, wanakenya wanasema nini katika hoja kwa hoja? Swala la aibu hata kulijadilia, maanake kwa wakati huu kumsikia kiongozi anafikiria mambo ya mambo zake, hiyo ni kukosa midamu. Hiyo ni kuna mambo zaidi muhimu kuliko kumjengea jumba la milioni mia tatu kyangu, manake tuna shida nyingi sana sa, pale Meru nchini yetu bana, bado nchi yetu ni mbiki. Kwa hivyo sasa kumsikia gavana ye yuadai kujengewa, hata kama anasema yeye anadai ati ni tisaini, ni sawa. Hata tisaini ni hela nyingi sana, manake wakati huu sisi tuna matatizo kibao. Mimi kwangu hao, naona sio kitu cha kuweka mwanzo. Hey, rafiki yangu wacha nikuambie, Governor Peter Muya ana uwezo na hiyo county ndio ya pili kutoka Kiambu. Wana uwezo, wacha nikuambie, wametenga hela 90 million ya basari fund ya watoto wanalipa kaunti sekretari 128,000, ile, kaunti ile ile. Sasa ni mambo ya isiyokuwa vizuri, manake ukiangalia kule tuna shida nyingi kibao. Juzi tu kuna kina mama wawili wamekwenda pale hospitalini Kinyatta kuangaliwa kama wana saratani, saratani mashini za kuangalia, wakaambiwa, nyinyi mtaanza kuhudumiwa baada ya mwaka huu ukiisha, mwaka ujao na huku mnasikia kuna mambo mengi, maendeleo tungekuwa tumefanya pale, kuliko kumlipa gavana mzima, hata kumjengea jumba la shilingi hizo mnayezungumza. Hiyo ni mambo ya ajabu sana, maanake tuna maugonjwa, tuna mambo yanahekaheka. Wacha nikuelemishe juu ya kaunti ya Meru. Kaunti ya Meru, wananchi ndio tumemwajiri gavana. Ni, ni mfanyikazi wetu. Kwa hivyo sisi ndio tunaweza kusema utakaa hivi Akae, akae vyema kutuliko sisi, lakini lazima tutenganishe. Gavana ndiyo kiongozi wa kaunti ile yake ikue, ni, you know, kau, iyo, iyo, cheo yake ikuwe ni kila mtu akipigania hiyo hiyo cheo haiwezekani kamwe kaile, manake, sasa yule atakuwa ni mrafi tu kama hawa maafisi wako pale kwenye bunge wanajiongezea hela kila daima leo pale sasa tukianza kutumia hela hovyo hovyo, na zile hela zinapokea kama yetu hazifikii, ile ni gharama ya hali ya juu pesa kwa mwananchi mashinani, ni njaa tupu, hamna kitu, hamna kitu, ile iwezekani. Hilo ni huyu ufis..., jamaa, wacha nikuambie kwa uwezo ameleta mobile clinic. lakini bado hatujafika kile kipimo ki, wewe eh, jaribu kufikiria mtu ameambiwa na ugonjwa wa saratani anaambiwa tu wewe utaanza kuhudumia mwaka utakaye kuja, na wewe wewe unaungua, unaungua gavana wee, ile mashini za kumumua hata. Naam, msikilizaji, mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi wa hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi wa katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Siku kama ya leo Februari 13, mwaka 1635, shule ya kwanza ya umma ilifunguliwa hapa nchini Marekani, The Boston Latin School katika mji wa Boston. Lakini miaka hiyo ukumbuke, ndio utumwa ulikuwa umeshamiri, kwa hiyo watoto weusi hawakuruhusiwa kuingia shule hiyo. Katika enzi za utumwa, ilikuwa kinyume cha sheria kwa mtumwa kujua kusoma. Ukijulikana unajua kusoma, ni adhabu Februari 13 mwaka 1957 chama cha Southern Christian Leadership Conference chaanzishwa katika mkutano huko New Orleans, na Martin Luther King Jr achaguliwa kuwa kiongozi wake. Mtetezi huyo wa haki za raia ambaye aliyekuwa mchungaji alitumia chama hicho kuongoza harakati za kupigania haki za Wamarekani weusi. Kwa wapenda michezo hasa basketball watafurahi kujua kuwa mwaka 1923 siku kama ya leo ndipo timu ya kwanza ya kulipwa ya basketball kwa wachezaji weusi The Renaissance iliundwa. Kumbuka kuwa hadi miaka ya baadaye ya 1900 michezo mingi ilikuwa inaendeshwa kibaguzi nchini Marekani. unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naam, msikilizaji, sasa ni wakati ule wa kusikiliza Hollywood Report, na moja kwa moja tunakueleza taarifa zaidi juu ya Babi Christina Brown mwenye umri wa miaka 21, mtoto pekee aliyekuwa aliyekuwa wa mwanamuziki maarufu hapa Marekani marehemu Whitney Houston na mtalaka wake Bobby Brown. Basi mtoto huyu alishuhudia maisha yake yote kuwaona wazazi wakiimba na pia alihudhuria matamasha mbalimbali makubwa yanayohusiana na muziki akiwa na mama yake Whitney wakati wa uhai wake. Hivi sasa binti huyo bado yupo hospitali, huku hali yake ya kiafya ikiwa na utata kwamba bado yupo kwenye koma, na wakati mwingine wasemaji wa familia wakisema anaendelea vyema, lakini hakuna taarifa sahihi juu ya hali yake ina Amerika, siku hadi siku tangu alipopelekwa hospitali hapo Januari 31 baada ya kukutwa akiwa ameanguka na kuzimia kwenye bafu la kuogea huko Atlanta, Georgia ni taarifa kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Na Kanye West alionyesha mitindo mipya ya kipindi cha majira ya kipupwe mwaka 2015, Yeezy Supply mbele ya mkewe Kim Kardashian na ambaye ni vutio la watu kila kona ya dunia. Wawili hao walihudhuria show hiyo wakiwa na mtoto wao binti wa kike aitwaye North. Basi show hiyo ilihudhuriwa na marafiki na maselebriti kadhaa wakiwemo Alexander Wang, Rihanna, Didi na Big Sean. Pia shemeji yake Kanye West, Kylie Jana, alikuwepo kushuhudia namna ambavyo shemeji yake anavyotoa mbwembwe na mitindo hiyo mipya katika Yeezy Supply. <laughs> Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Je, ni yapi yavumayo mitandaoni hii leo? Id Ligongo yupo tayari katika yavumayo mitandaoni leo hii. Tunaanzia nchini Tanzania, picha ya Stephen Wasira ambaye ni waziri katika baraza la mawaziri la serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaendelea kuvuma sana baada ya picha ikionyesha koti lake la suti kuwa kisengere nyuma mara baada ya picha hiyo kutapakaa mitandaoni wiki hii, ilionekana picha nyingine ikimwonyesha mheshimiwa huyo akipima vipimo vinavyoaminika ni vya suti, kwa sababu aliyekuwa akimpima ni mwanamitindo wa kimataifa wa Tanzania, Sheria Ngoi, ambaye juzi kati alitengeneza suti ya rais wa Zambia Edgar Lungu katika siku aliyoapishwa kuwa rais wa Zambia. Sasa basi, picha za wananchi kibao zimezagaa kwenye mitandao wakionyesha ile iliyoitwa Wasira style. Ushauri wa watu wengi hivi sasa mitandaoni kwa waziri Wasira ni kwenda kuiandikisha hii style ili ipate hati miliki rasmi. Este Mwakibinga yeye anaanza kutoa ushauri kwa waziri wa sira kwamba, Mheshimiwa, wala usikasirike kwamba picha zako zimetapakaa mitandaoni. Kikubwa wewe cheka kwa sana, na kama kweli tulisikia una ule mpango wa kugombania kwenda Magogoni, basi huu ndio wakati mwafaka, maana nyota yako sasa inang'aa kushinda hata ya Diamond. Samueli Mzuri kwao anasema, mheshimiwa, bora uiandikishe kisheria hiyo staili, maana wajanja sasa hivi wataigeuza iwe aidia na kuanza kutengeneza makoti ya suti ya dizaini ile uliyopiga. Nadhani unanielewa na, na mwambie mshikaji Ngowi akikutengenezea suti apite mule mule, yaani kiwasira wasira, wasira. Tukiachana na hilo sakata lingine linalovuma mitandaoni kwa sasa ni shauri la mahakama kuruhusu sharti la mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya kutaka vituo vya televisheni na redio kuzima mitambo ya zamani ya kianalojia na kuingia katika mfumo wa sasa wa kidijitali. Pamoja na kuwekewa pingamizi na mahakama kuamuru mpango huo wa mamlaka ya mawasiliano ya Kenya kusitisha zoezi hilo, sasa hivi zoezi limetakiwa kuendelea, na shauri hili limetembea kweli kweli, kama si kuvuma katika mitandao mbalimbali. Abubakar Abdallah aliyejitambulisha kutoka mjini Mombasa anasema hatuna budi kuendana na teknolojia ya kisasa duniani. Kwa nini tuendelee kubisha na kuogopa athari za jambo hili? Mbona wenzetu Tanzania wameweza? Joseph Ongwan anasema mimi, sikubaliani na jambo hili, wajua litafanya watu wengi kukosa kuangalia televisheni kwa sababu itatubidi tulipie hela zaidi wakati tutakapoangalia televisheni na kusikiliza redio, lakini nadhani nahitaji elimu zaidi ya kujua jambo hili kwa undani, maanake kuna vitu sivielewi bado. Basi hayo ndiyo yaliyovuma katika mitandao. Asante sana Id Ligongo msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi ni Dwayne Collins, fundi mitambo Wagner Roberts, mimi ni Mkamiti Kibayasi nami ni Harrison Kamau, tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri.