Marka lawadidinafahii Mba... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio Kenya, RFA Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5, Dar es Salaam. Ninayewakaribisha hii leo mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mwanamke aliyejitoa mhanga huko Nigeria ameua watu kumi na kujeruhi wengine thelathini alipojilipua na bomu kwenye kituo cha basi kilichojaa watu katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaraturu, jimbo la Yobe. Mashahidi na maafisa wa usalama wanasema msichana huyo aliweza kuwaepuka maafisa wa usalama kwenye kituo cha ukaguzi kabla ya kujilipua. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba kundi la watu waliokuwa na hasira wakawazuia wafanyakazi wa uokozi kuondoa mabaki ya msichana, wa mwili wa msichana huyo na badala yake walitia moto mwili wake. Mashahidi wanasema waathiriwa wengi wa shambulio hilo walikuwa ni watoto wanaouza bidhaa kwenye kituo cha basi. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na shambulio hilo hadi hivi sasa, lakini limetokea katika eneo ambalo kundi la Boko Haram limekuwa likiendelea sana kutumia wanawake kufanya mashambulizi yake hivi karibuni. Polisi wa Denmark wamempiga kwa risasi na kumua mapema hii leo mtu anayedhaniwa alihusika na mauaji ya watu wawili mjini Copenhagen hiyo jana, katika kile waziri mkuu wa nchi hiyo amekieleza ni kitendo cha kikatili cha ugaidi dhidi ya Denmark. Maafisa wa usalama wanasema mtu huyo ambaye hajatambulishwa rasmi aliuliwa wakati alipomfyatulia risasi afisa mmoja wa polisi karibu na kituo cha treni. Maafisa wanasema hakuna ushahidi wowote unaoambatanisha watu wengine waliohusika na mashambulizi ya jana, mmoja katika mkutano wa uhuru wa kujieleza, na nyingine nje ya hekalu ya wahudi synagogue, nje ya mji wa Copenhagen. Waasi wanaotaka kujitenga huko Ukraine wanaoungwa mkono Rusia wamewazuia wafuatiliaji wa Ulaya kufika kwenye mji wa ghasia wa Debaltseve mashariki ya nchi hiyo hii leo, wakati mapigano yakiendelea katika kituo kikuu cha reli, ingawa makubaliano mapya ya kusitisha mapigano yanaheshimiwa katika takriban eneo zima la mashariki ya nchi hiyo. Jumuiya ya Usalama na Ushirikiano Ulaya imeeleza kusitishwa kwa mapigano inayoanza kutekelezwa jana, kwa sehemu kubwa imenyamazisha mizinga iliyokuwa ikisikika huko Ukraine Mashariki, lakini milio ya bunduki imekuwa ikisikika Debaltsville, kituo kinachounganisha miji miwili ya Luhansk na Donetsk inayoshikiliwa na waasi. Waasi wanadai kwamba makubaliano hayo hayahusu mji huo wa Debaltsville ambako wanatoka wanaotaka kujitenga walijaribu kuwazingira wanajeshi wa serikali saa chache kabla ya kusitisha mapigano hapo jana. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC Utaliana imefunga ubalozi wake nchini Libya na kuwasafirisha wafanyakazi wake wote, wakati ghasia zinaendelea katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Ubalozi wa Itali na wanadiplomasia wake ndio walikuwa wa mwisho wa nchi za Ulaya nchini humo. Libya inakumbwa na hali mbaya kabisa ya kisiasa kwa wakati huu, ambako serikali zinazobishana mbili na makundi ya wanamgambo wenye silaha yanaoongezeka yanavutana na, ya na kupigania madaraka tangu ku kuuawa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Kuzorota kwa hali nchini Libya ndio imesababisha kufungwa kwa ubalozi, alisema waziri wa mambo ya nchi za nje wa Italia Paolo Genroli katika taarifa iliyotolewa hii leo. Mahakama moja ya Jordan imempatia kifungo cha miezi 18 jela afisa wa juu wa kundi la Muslim Brotherhood kwa kuikosoa umoja wa falme za Kiarabu. Mahakama ilimpata na hatia Zaki Bani Rashad kwa kuvuruga uhusiano na nchi ya kigeni, mashtaka yanayotokana na matamshi aliyotoa Rashad kwenye mtandao wa kijamii kuhusu ufalme wa Kiarabu kutaja kundi moja la Kiislamu kama kundi la kigaidi. Jordan ni mshirika wa karibu wa kisiasa wa Umoja wa Falme za Kiarabu, na katika taifa hilo la kifalme majadiliano ya kisiasa yamekandamizwa sana, lakini kundi la Muslim Brotherhood ambalo limepigwa marufuku katika mataifa jirani limekuwa na sauti kubwa kwa muda mrefu katika taifa hilo la Jordan, na ndicho chama kikuu cha upinzani nchini humo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatafakari juu ya azimio kwenye umoja huo dhidi ya Yemen kutokana na kuongezeka kwa ghasia za washia wahudhi na waasi kutaka waondoke madarakani. Taarifa imetolewa na Rais Abdurobo Mansur na baraza lake ambalo linasema wanataka kushirikiana kwa nia njema na umoja wa mataifa kupelekea mazungumzo ya amani. Wanadiplomasia wanasema azimio hilo lina koso, azimio hilo limeshindwa kutumia kifungu cha saba cha katiba ya Umoja ya Mataifa kuruhusu kuingiliwa kati kijeshi nchini humo kutanzua mzozo huo siku moja baada ya marekani kutangaza kupunguza vizuizi na vikwazo dhidi ya kusafirisha bidhaa cuba wanaseneta wawili wa marekani wameanza ziara ya siku nne ya biashara nchini humo mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika Jambo, hujambo, hujambo msikilizaji. Ni siku nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni mimi Meri Mgawe na kuita basi, usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael mwana harakati. Wewe unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao: Joshua Turuka, Exaud Masawe na Mwalimu Kennedy Mpemba, na vilevile vile una msalimu Daudi Wakota, Mesha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu na Husda Salim. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridiana Mbwea, Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario huku msahau Ima Sadala na vilevile vile Slane Boas umewatumia salamu Magare Frank na hatimaye Shemalamba hii za Mpare, na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili naishika barua yako leo, Mwamaso wewe unasema sanduku lako la barua ni tisa mbili nane Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Joseph Milulu, Michael Nogashi, awa wakiwa pale Kenya unawatumia salamu mabingwa wa salamu Zakaria Demfo, Fikiri Dalio, Sima Kagaruki na Shukuru wa mama. Umemkumbuka Salome Daniel, Mkondo wa Mkondo, Choma wa Choma na Rustiki Maratu. Wengine uliowakumbuka siku ya leo ni Omari Mbaraka Madenge Mlagwa wa Mlagwa, Akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau mtu wa Mwamiko na Mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa Kifuru upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema mkongwe hakanyiki. Naishika barua yako Juma Michael, unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael mwanaharakati akiwa pale Nzega, umemtumia salamu Ima Sadala, na vilevile Filbert Kiauke umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe, na huku msahau Daudi Kikoti. Nashika barua nyingine mkononi kwangu ni ya kwako kwa Joshua Turuka, wewe moja kwa moja. Unasema katika kipindi hiki cha salamu na muziki, nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salamu zangu na nyingine kwa Juma Michael mwana harakati, huyu namtumia salamu Wathmani wa Chemba na salamu nyingine Meshaki Ibrahimu na Tomas Mombozi, umemkumbuka Josef Joaki Mchua na Baraka Mganga, umewakumbuka Charles Mjesh na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada unayejipodoa hata mzungu ni mweupe, lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshua Turuka na Mbinga Boy. Haya basi, msikilizaji, huo ujumbe nautata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC. Wewe unajiita mama Mbozi, unasema mimi nataka kutuma salamu zangu kwa boaz Karaje akiwa pale DRC. Namtumia salamu juma Idiisa akiwa pale Tanzania. Namtumia salamu kennedy Mashaiki akiwa pale DRC. Namkumbuka mume wangu mpenzi gedi Gedi akiwa hapo Kivu Kaskazini. Natuma salamu zangu kwa mama yangu mzazi akiwa pale Kigoma. Namtumia salamu dada yangu mpendwa akiwa pale kambi ya Nyarugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha salamu na muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ya ya, Nashika barua yako sanduku Joshua. Joshua. Lako la barua ni unatumia unatokea Dar es Salaam Tanzania, moja kwa moja basi msikilizaji, unasema kabla Christmas haijafika, kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao Mchua na vilevile rafiki yangu Chazi Mjeshi, natuma salamu zangu kwa Husna Salim, na msalimu Zuria Kiata na mtumia salamu vilevile ya mama Kaiti akiwa pale Gongo la Butu. Nakumbuka Athmani wa Chemba na wa na Ima Sadala. Ujumbe ninasema Krismas inakuja, msinikose kunitumia salamu. Nashika barua yako kutoka pale Kenya, ni kule Nairobi. Wewe unajiita Barasa Barasa, unasema moja kwa moja, natuma salamu zangu kwa Esther Githui akiwa hapo Sauti ya Amerika. Natuma salamu zangu vile vile kwa dada Geita akiwa pale Gethersburg, Maryland. Namtumia salamu vile vile mama Kiere akiwa hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo, na msalimu baba Joakim akiwa pale Nairobi, na bila kusahau wapendwa wote walioko pale Kisii. Barua ya sasa ni ya kwako Deus Masunga. Wewe sanduku lako la barua ni nne sita nane Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unasema, msikilizaji tuma salamu zangu kwa Mapema Ndula, namkumbuka Kennedy Mpemba, namsalimu Njigo Edward na John Ipembe na hawa wakiwa pale Shinyanga. Namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima. Natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Lutahiwa Busisi na Maduhu Masunga. natuma zangu kwa Yacob Sawidi, William Mkenye na bi Herena Oyuma, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe kila mtaka mwanzo, mwisho anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kieri, unasema salamu zako siku ya leo unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa hapa Uganda. Namtumia salamu zangu hapa Kampala dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kieri akiwa hapo DRC natuma salamu zangu kwa njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Arieke na Ester makuchu hawa wote wakiwa hapa Kampala. Ujumbe ninasema anayetaka salamu atume salamu. Nakamata barua yako, si mwingine kiembe si kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambi ya Nyarugufu. Unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC, unawakumbuka rafiki zako Joaki Mfikiri, Ipembe Zakaria na vilevile vile Yacob Saidi. Unasema ninawatakieni kila laheri katika kipindi hiki cha kukaribia kumaliza mwaka barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi ni wewe Jacobo Kititi. Unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu siku ya leo nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vile vile Nkamba Lukumbuka, namtumia salamu vile vile Fred Nyantori, natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Victa Hayanda, hawa popote pale walipo. Ujumbe wangu siku ya leo ninasema, ninawakumbuka, ninawapenda wote Kigoma, na madini utuna mpuanyamakamagombe na mahali. Unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Haya basi, kibao safi kabisa hicho msikilizaji, bongo fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa Washington DC. Nashika barua yako Godfrey Njereka, salamu zako siku ya leo unasema zinatokea Tanzania. Unataka kumkumbuka Salome Daniel, Rose Malima, Ramadhani Mchomvu na Henry Kideure, Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana, Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote unasema ni mashabiki na wote ninawasalimu popote pale walipo. Nashika barua yako wewe, Jofrey Njereka. Unasema sanduku lako ni 5011 Mkwajuni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Willi Njereka, Huston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwajuni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daud Kikoti umewakumbuka Chidi Chidi Chitenda wa Dar es Salaam Tanzania, Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka, hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond Simbo Masawe, moja kwa moja siku ya leo. Unasema, mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea, sijamsahau Lawrence Masu, Makongogo Eliakimu Chikundi na Salome Daniel. Ujumbe wangu ninawatakieni kila la heri. Nashika barua yako Lusi Mushi, wewe unasema unatokea pale Mbeya ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa namsalimu Ibrahim Mushi, namtakia salamu Fataki Bachinge, namtumia salamu Joseph Joakim Chua na vilevile vile Abdulazizi Kamata, namkumbuka Jumanne Lukoba, namsalimu Aziza Shukuru, Ramadhan Saidi na Rutabiwa Busisi, nawakumbuka Masumbuko Shome na vilevile vile Mama Baloteli na mpaka hapo, msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Mary Mgawe na kutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine kijacho. Unajifanya bingwa wa kupenda uh -huh. kumbe bingwa wa kutenda hey. kuliko kupenda tena hey. una sifa ya kuogopwa kama kifenda eh hey. umeua wengi ila kwangu umedunda akomae hey, sitake nizikwe na kilo mbili kwenye mfuko mamae hey, sitake familia iliye kwa sababu yako dada hey, ananitegemea mama hey. Mustafa, atalia sana eh ah ah, katika familia na mimi ni baba, japo baba yuko, nikija kufa ufa nani atazipa? Hebu kwenda zako. Ananitegemea mama eh ah ah, nikifa atalia sana eh ah ah, huku kizungu chinja jana tabu, huku kizungu chinja jana tabu. Hebu niache eh, ebu niache Unataka kunipepelusha we, kimbunga, uniwezi ng'o. Kina chako cha maji marefu, kuogelea sikiwezi ng'o. Unashinda kuwinda kuindaenye Kutamu kutamaliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kupromosha maswali yenu na salamu zenu, Sauti Amerika, VOA swahili at voa news com. Na kabla ya kuondoka, muktasari wa habari. Mwanamke aliyejitoa mhanga huko Nigeria ameua watu takriban kumi na kujeruhi wengine thelathini alipojilipua na bomu kwenye kituo cha basi kilichojaa watu katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu, jimbo la Yobe. Polisi wa Denmark wamempiga kwa risasi na kumuua mapema hii leo mtu anayedhaniwa alihusika na, na mauaji ya watu wawili mjini Copenhagen hiyo jana, katika kile waziri mkuu wa nchi hiyo amekieleza ni kitendo cha kikatili cha ugaidi dhidi ya Denmark. Waasi wanaotaka kujitenga huko Ukraine wanaungwa mkono na Russia wamewazuia wafuatiliaji wa Ulaya kufika kwenye mji wenye ghasia Depetsville mashariki ya nchi hiyo hii leo, wakati mapigano yakiendelea katika kituo kikuu cha reli, ingawa makubaliano mapya ya kutisha mapigano yanaheshimiwa katika takriban eneo zima la mashariki. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lina tafakari juu ya azimio kuhusiana na Yemen ambalo litawahimiza waasi wa kishia Wahuthi kuacha madaraka kumwachilia huru rais aliyepinduliwa Abdi Robo Mansur na baraza lake la mawaziri na kujihusisha kwa nia njema katika mazungumzo ya amani yatakayoongozwa na Umoja wa Mataifa na Utaliana imefunga ubalozi wake nchini Libya na kuwasafirisha wafanyakazi wake wote, wakati ghasia zinaendelea katika taifa hilo la Afrika ya kaskazini. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita zile zile kumi na tisa ishirini na mbili na thelathini na moja Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC. <muchas>