hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza mimi ni khadija riami na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu februari 16 mwaka 2015 na, na pia tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni Katika matangazo yetu ya leo tutayoletea ripoti kuhusu hali ya luta, taharuki iliyojitokeza huko Tanga, Tanzania, kufuatia mapambano kati ya polisi na watu wanaodaiwa kuwa ni majambazi katika mapambano ya Amboni. Je, serikali huko Tanzania inasema nini kuhusu sakata hili na waandishi wa habari wana yapi ya kusema? Kwa kweli kupata taarifa za kutosha hakuna. Hata leo hii waandishi walitaka kwenda kushiriki yale mazishi ya ile askari wa JWTZ lakini ilishindikana. Kwa hiyo tumewekewa uzio mkubwa sana, kuna pazia kubwa kati ya waandishi wa habari na serikali na, na ya. Katika ripoti nyingine, wamiliki wa mashirika makuu ya televisheni huko Kenya waomba muda zaidi ili kuingiza matangazo yao katika mfumo wa dijitali. Tunataka wakati wa kuja ku-install eh, katika sehemu mbalimbali nchini Kenya. Alafu tunataka muda ya kuleta eh, eh, set of boxes wakasema, hapana, unakataa. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. Ndege za kivita za Misri na Libya zimeshambulia vituo vya kundi la Islamic State mashariki mwa Libya leo Jumatatu, ambapo majeshi hayo yanasema mashambulizi hayo yalifanywa kulipiza kisasi kwa kuuawa kwa Wakristo wa Misri 21 wa madhehebu ya Kikoptik. Mashambulizi ya anga yalishambulia kambi za wanamgambo na maghala ya silaha katika maeneo ya mji wa Darba saa chache baada ya kundi la Islamic State kutoa mkanda wa video unaodaiwa kuonyesha kuchinjwa kwa watu wanaodaiwa kuchukuliwa mateka nchini Libya. Rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi aliapa kwenye hotuba yake katika televisheni kwamba watajibu mauaji hayo kwa kuita vitendo vya chuki vya kigaidi. Rais El Sisi, akifuatana na mawaziri wake, alitembelea kanisa kuu la Misri na kutoa rambirambi zake kwa jamii ya Wakristo nchini humo. Makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyodumu kwa siku moja nchini Ukraine yanaonekana kuvunjika leo Jumatatu baada ya wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Russia na majeshi ya Kiev kushambuliana mjini Debaltseve katika eneo la reli ambapo waasi wamezunguka vikosi vya Ukraine. Waasi hao wamewapa wapiganaji wa Kiev sharti la kutoka nje katika mji huo kwa usalama endapo tu wanajeshi wa Kiev wataweka silaha zao chini. Msemaji wa jeshi la Ukraine, Vladislav Seleznyov, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba walikataa shauri hilo na kusema kwamba chini ya makubaliano ya kusimamisha mapigano, mji huo upo ndani ya mamlaka ya Ukraine. Jeshi la Nigeria linasema mji mmoja katika jimbo la Borno ambao umekamatwa na waasi wa kundi la Boko Haram mwezi uliopita umekombolewa tena. Mkamiti Kibayasi anakusomea ripoti kamili. Jeshi lilisema kwenye mtandao wake wa Twitter hii leo kwamba operesheni ya jeshi ya kusafisha magaidi kutoka Monguno na jamii nyingine ilifanikiwa. Lilisema operesheni ilihusisha mashambulizi ya anga na ilipelekea kukamatwa kwa waasi kadhaa, pamoja na malori ya vyakula na bidhaa yaliyokuwa wapiganaji wa kundi la Boko Haram katika mji wa Baga. Jeshi alikusema kama operesheni ilihusisha wanajeshi kutoka Niger, Cameroon au Chad, nchi tatu hizo ambazo kwa hivi sasa zinaisaidia Nigeria kupambana na kundi la Waislamu wenye msimamo mkali. Kundi la Boko Haram limefanya mashambulizi katika nchi hizo tatu zaidi ya wiki mbili zilizopita. Jeshi la Nigeria lilisema operesheni ya anga na nchi kavu inaendelea kwa kiasi kikubwa kuelekea jamii nyingine zilizobuniwa na maeneo yaliyotakiwa kusafishwa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc umoja wa ulaya unaipatia zimbabwe karibu dola za kimarekani milioni 270 ikiwa ni msaada wa kwanza kwa serikali ya rais robert mugabe toka jumuiya hiyo ilipoiwekea zimbabwe vikwazo mwaka 2002 msaada huo ulitangazwa mapema leo mjini harare Fedha hizo zitahudumia sekta ya afya, kilimo na miradi ya utawala bora kwa kipindi cha miaka sita ijayo. Polisi wa Denmark wanasema wanawashikilia watu wawili wanaodaiwa kumsaidia mshambuliaji aliyeua watu wawili katika matukio tofauti mjini Copenhagen siku ya Jumamosi. Polisi wamesema mapema leo kwamba watu hao wawili ni washukiwa waliomsaidia na kumwezesha mshambuliaji mtuhumiwa mwenye umri wa miaka 22 kushambulia, kuishambulia kwa kufyatua risasi katika mjadala juu ya uhuru wa kujieleza na katika hekalu ya wayahudi synagogue mjini Copenhagen. Waziri Mkuu wa Denmark Helle Thorning-Schmidt ame ameyaita mashambulizi hayo mawili kama kitendo cha chuki cha kigaidi dhidi ya Denmark. Polisi walimuua mshambuliaji huyo mzaliwa wa Denmark hapo jana alipowashambulia maafisa wa polisi. Na serikali ya Sudan Kusini leo imetishia kuvizima vyombo vya habari endapo waandishi wake watafanya mahojiano na waasi wanaoshiriki katika vita ya wenyewe kwa wenyewe. Shirika la habari la Ufaransa Lim, limkariri Waziri wa habari wa serikali ya Sudan Kusini Michael Makweri akisema kwamba watazima vyombo vya habari kama vitafanya mahojiano na mwasi yeyote ambaye atazungumzia mapigano yake ama sera zake ndani ya Sudan Kusini. Tahadhari hiyo inakuja baada ya redio moja kufanya mahojiano na kiongozi mmoja wa upinzani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imewataka wananchi wa mkoa wa Tanga kurejea katika hali ya kawaida kufuatia ghasia zilizozuka mwishoni mwa wiki baina ya watu wanaodhaniwa kuwa majambazi au magaidi na vyombo vya usalama katika mapango ya Amboni mkoani humo. Lakini bado kuna utata umetanda kutambua kama hali ni shwari au si shwari. Na mwenzangu Mery Mgae amezungumza na mwandishi wa habari mjini Tanga, Lulu George, na kwanza akamuuliza ikiwa kuna mabadiliko yoyote hivi leo. Uh, kimsingi mpaka sasa bado hakuna ufumbuzi sahihi kwa kujua kwamba wale watu japokuwa serikali inasema ni, ni, ni, ni, ni majambazi na walikuwa wa, walichofanya wanasema walikuwa wanatafuta silaha zile ambazo waliporwa askari waliokuwa doria hapa jijini Tanga, lakini mpaka sasa bado hiyo sintofahamu inaendelea ya kujua kwamba kweli hao watu walikuwa ni magaidi au walikuwa ni majambazi. Leo mkuu wa mkoa alikutana na waandishi wa habari akazungumza nao akasema, hali ni shwari na shughuli za kiuchumi kama kawaida, wananchi wanaweza kuendelea nazo. Lakini leo pia yule askari wa JWTZ ambaye alifariki wakati wa shambulio hilo amezikwa katika kijiji cha Bungu. Lakini wananchi wenyewe wako katika hali gani kutokana na sintofahamu hiyo? Shughuli wewe ukiangalia zinaendelea kama kawaida, shughuli za kiuchumi kwanza, rasmi bado wananchi bado wana wasiwasi na maisha yao na hatima zao, na maeneo yale mengi waliobaki ni wanaume, wanawake wote wa walikimbia wali walihama makazi yao. Na kuhusu swala la ulinzi, bado vyombo vya usalama kama jeshi la polisi na jeshi la JWTZ bado vimetanda, vyombo vya usalama bado vinaendelea kuzingira maeneo ya hapa na pale, wakikagua nini na nina. Hicho ndio kinachoendelea kuwatia hofu wananchi. Wanasema japokuwa serikali inasema hali iko shwari, lakini ni vipi, mbona bado tunaona kuna bado kuna vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo vinazunguka maeneo haya? Kwa hiyo bado wana wasiwasi kujua kweli hali iko shwari kama inavyoelezwa, na kingine zaidi ni ule kini ambao wakujua, kweli hawa watu walikuwa ni magaidi au walikuwa ni majambazi, na hasa wakizingatia kwamba hata vyombo vya habari vya hapa mkoa wa Tanga walishindwa kwenda kuwaona hata wale askari waliokuwa wamejeruhiwa ambao walilazwa katika hospitali ya Bombo na kushindwa kufika katika lile eneo la tukio. Sio hilo tu, hata wananchi baadhi ya vijiji wa vijana ambao wanafanya shughuli za kufyatua mawe katika yale maeneo wa kijiji kile yanaitwa Maji Moto wanasema, watu wale waliishi nao takriban miezi sita, lakini wao walikuwa wanajua ni wakulima wa, wa tu. Je, tetesi zilizotanda katika eneo hilo hasa zinasema zina nini? Je, wanaweza kuwa wageni ambao walikuja kujifunza tu mazingira katika eneo hile na wakafanya yale yaliyofanyika? Wengine wanasema wanawatilia wana, wana mashaka sasa. Inawezekana na wale vijana ambao walipitia mafunzo ya wa jeshi wakashindwa kupata ajira wakaamua kuwasi, lakini wengine wanasema inaonekana ni kikundi tu ambacho kilikuwa na shughuli zake ikaamua kuweka kambi eneo hilo. Tunasoma katika vyombo vya habari na, na watu wengine tunazungumza nao wanasema kuna usiri mkubwa hasa katika eh, maafisa wa serikali kuzungumzia kuhusu swala hili. Je, kwenu nyinyi waandishi wa habari wa mnapata taarifa za kutosha kuhusu hili? Kwa kweli kupata taarifa za kutosha hakuna. Hata leo hii waandishi walitaka kwenda kushiriki yale mazishi ya yule askari wa JWTZ lakini wa ilishindikana, na hata wale waliolazwa katika hospitali ya mkoa wa tanga ya Bombo, mpaka sasa hamna mwandishi ambaye aliruhusiwa hata kwenda kupiga picha wala kuzungumza naye. Kwa hiyo tumewekewa uzio mkubwa sana, kuna pazia kubwa kati wa wa ya waandishi wa habari na serikali. Lulu George, mwandishi wa habari wa magazeti ya Nipashe nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Kiswahili hii ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na tunaendelea na habari za dunia. Viongozi wa India na Sri Lanka wamefanya mazungumzo juu ya masuala mbalimbali leo Jumatatu yenye madhumuni ya kuboresha uhusiano katika kuboresha biashara na kutatua migongano ya muda mrefu baina ya nchi zao. Waziri mkuu wa India Narendra Modi na rais mpya wa Sri Lanka Maithripala Sirisena waliweka saini makubaliano ya usalama wa nyuklia yaliyosifiwa kama fursa ya kipekee kuwahi kutokea katika kufikisha ushirikiano wao katika kiwango kipya, ikiwa ni pamoja katika fani za kilimo na huduma za afya. Waziri mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong amefanyiwa upasuaji wa saratani ya tezi dume, ofisi yake imesema leo Jumatatu. Taarifa kutoka ofisi ya bwana Lee ilimnukuu Christopher Chang, kiongozi wa upasuaji huo katika hospitali ya Singapore, akisema kuwa anatarajiwa kupata nafuu. Waziri mkuu huyo mwenye umri wa miaka 63 walifanyiwa tiba ya mionzi ijulikanayo kama chemotherapy mwaka 1993 kwa ajili ya uvimbe ambao hivi sasa umerudi tena. Korea Kaskazini inatoa heshima kwa kiongozi wao wa zamani King Jong wa pili siku yake ya kuzaliwa ambapo angetimiza umri wa miaka 73 leo Jumatatu, kwa kusherekea mafanikio yake ya kisiasa ya upinzani. Korea Kaskazini imefanya sherehe hizo leo nje ya Korea Kaskazini. Makundi ya haki za binadamu yanataka ulimwengu ukumbuke yale yaliyofanywa na kiongozi huyo dikteta katika kuvunja haki za binadamu, kufanyisha watu kazi kwa nguvu na kusababisha baa la njaa kwa umma. Heshima kwa marehemu King Jong wa pili zilianza kwa milipuko mingi ya fataki mjini Pyongyang na mamilioni ya wafanyakazi na watoto wa shule wanapata siku moja ya mapumziko kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kuwaenzi maraisi. Hapa Marekani, makundi mengi ya kizalendo na kihistoria yanatumia siku hii kufanya maadhimisho na matukio ya kihistoria. Kwa mara ya kwanza ilitangazwa kuwa siku kuu ya kitaifa mwaka 1879 kusherehekea siku ya kuzaliwa ya rais wa kwanza wa Marekani, George Washington, Februari 22. Karibu karne moja baadaye, mwaka 1968 Bunge lilipitisha sheria ya kubadilisha tarehe na siku kadhaa za kiserikali na kuchagua Jumatatu ili kutoa fursa kwa wafanyakazi kupata siku tatu za mapumziko. <muchilis> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wamiliki wa mashirika makuu ya vyombo vya habari nchini Kenya, MOA, wanasema wanataka muda zaidi ili kuweza kujitayarisha vilivyo kuhamisha matangazo yao kutoka mfumo wa analog kuelekea dijitali. Hatua hiyo inafuatia kuzimwa kwa mfumo wa analog na Halmashauri ya Mawasiliano Kenya mwishoni mwa wiki na kusababisha vituo vikuu vya televishen vya Citizen, Nation, KTN na QTV kufunga matangazo yao kote nchini humo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza hivi punde na mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Sam Sholei na kumuuliza nini tatizo lao? Hiyo kweli, huwezi kusema namna hiyo sababu tulipata laiseni, laiseni ambayo tumekuwa tukiuliza kwa miaka mitatu minne, tukapata tarehe ishirini na tano mwezi wa Novemba alafu siku tatu baadaye almashauri ya CAK ikasema itafunga analog eh, tarehe thelathini na moja mwezi wa kumi na mbili mwezi moja baadaye tukasema hiyo muda haitoshi, sababu tunataka wakati wa kuimport transmitters eh, kuja kuinstall eh, katika sehemu mbalimbali nchini Kenya. Alafu tunataka muda ya kulete eh, eh, set top boxes Wakasema hapana, tunakataa. Tukasema hapana, kwa nini? Tumesikizana tume... miezi miwili mitatu tunauliza e, wakati ya international deadline tarehe kumi na saba mwezi wa sita. Kwa hivyo hakuna shida yoyote, kuna shida gani kutupatia miezi miwili mitatu? Wakasema hapana, hatuwezi kupatia muda. Kwa hivyo kwa sasa hatuna njia yoyote ya, ya kubroadcast katika njia ya ya digital, kupitia laiseni ambayo tumepatiwa uh, na Supreme Court. Kwa hivyo nyinyi mnaona kwamba mmechelewa uh, kupoa laiseni, lakini suala hili lilikuwa likiendelea kwa muda wa miaka miwili mitatu sasa. Yes uh, lakini sio shida yetu, sababu hakuna uh, sababu yoyote kwa kwa CAK au CCK kataa kutupatia hiyo uh, sababu laiseni, sababu yenyewe uh, policy ya serikali ambayo ilipitishwa government um, policy wasema, local broadcasters wapatiwe laiseni ili kutumia investment ambayo wako na transmission infrastructure masts kila mahali kwa katika nchi, tuko na antenna masts. Lakini ile kitu zinatakiwa tu ni, ni license ili kubadilisha transmitters kutoka analog mpaka digital. Kama tungepata hiyo mwaka mmoja iliyopita wakati tulienda kotini mara ya kwanza hii, hatungekuwa na ongeza muda ingine zaidi. Kwa hivyo si, si shida yetu. Serikali um, uh, authority ndio yenyewe ilikataa license ili kwa muda ikasema pay hao laiseni like wakakubali, alafu tukasema, tutatia pasi miezi mitatu minne ili kufanya installation ambayo inafaa, ina ya transmitter na tunasema hatutapitisha uh, muda uh, international deadline, uh, timeline. Kwa hivyo hivi sasa wanafikiri nini kinaweza kutokea, maanake wanasiasa wameingilia kati, wananchi wanakosa, na tunasikia vile vile KBC wamerudi katika analog ya walirudi katika analog uh, sababu hiyo KBC na K24 walirudi analog uh, lakini hatujui sasa kama uh, again sababu again Ijumaa wakati mita ya uh, Ijumaa walirudi tena digital. Kwa hivyo sisi tungependelea kwamba kama serikali uh, kama CAK ingelikuwa mashauri ambayo ingekuwa uh, tu, uh, na angalia masilahi ya wote, ingesema tu tuwapatie mwezi miwili mitatu ya analog iendelee, na pia digital iendelee vile ilikuwa inaendelea, alafu kwa hivyo miezi miwili mitatu kila kitu kitakuwa kinawezekana. Huyo ni Sam Sholei, mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Kenya akizungumza na sauti ya Amerika. Tamasha kuhusu amani ya maziwa makuu limemalizika mjini Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wanamuziki na wasanii wengine wakiwaomba viongozi wa, wa kanda hiyo kuchangia katika kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Tamasha hilo lililokusanya wanamuziki kutoka Afrika mashariki na Afrika magharibi limemalizika hapa katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanamuziki mbalimbali wameomba viongozi wa kanda ya maziwa makuu kusikiliza wananchi wa kawaida, hasa sana kuhusu amani. Thierry Vaeni Croco ni upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamesikia mziki wa milio wa masasi, wamesikia mziki wa mabomu, wamesikia vitu mingi. Sasa leo sio mziki wa mabomu, sio mziki wa masasi, lakini mziki kuhigiza, mimesaj, wa kuimba ya kuigiza, watu wasikie message, watu wajue kama hatuna tena hiyo, hatupendi tena hiyo masasi ama ile mziki, lakini tunapenda sasa, tusipende, tuimbe, tucheze pamoja kwa furaha na shamu. Ndio kwa nini una, tunaoza kama hiyo mziki inaweza kuchangia amani. Naye Mama Fatuma risase ndama ni mwanasheria kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyeshiriki tamasha hilo. Nafikiri ni, amani ni kubwa sana ambayo inaweza ikapatikana hapa, kwa sababu watu wote wanajumuika kwa pamoja na, na wanapokea wana Wanapokea meseji zote za kutoka katika different organization ambazo zinaleta meseji za amani. Kama raia wa Tanzania, ujumbe gani mnao? Kwa sisi wa Tanzania nafikiri kwa DRC wa Tanzania na DRC tukifanya tukikaa pamoja ili wa, DRC waige Tanzania tunaishi namna gani na amani inaendelea namna gani nchini kwetu. Nao baadhi ya wananchi wa kawaida wasemaje? Wasemajeuu mangamo na ngamo maishi za na na na na ungana kwa amani ajirani naakshanafasianaupaaaninau Sema gisi wageni wanakuya na shie tunakuwa fasi moya, tusikilizane, tuungane, tukoe umoja amani. Mi napenda tu amani, vita ishe Kongo. Amani. Kwa upande wake Tumbalwaba, katibu mtendaji wa ICRJ inayokuwa na makao yake jini Bujumbura, Burundi, ni hivi sasa umoja umeanza onekana na amani itakuwepo. Kutoka Goma, mimi ni Oser Malivika. Michezo ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na tuanze leo na ripoti kuhusu lile pambano la ndondi linalosubiriwa kwa hamu duniani baina ya bondia wa Marekani Floyd Mayweather ambaye hajawahi kupoteza pambano hata moja na Mfilipino Manny Pacquiao. Hadi sasa mabondia hao bado hawajatia saini makubaliano ya pambano hilo, ingawa mapromota wanasema bado wana matumaini kuwa pambano hilo litafanyika. Kulikuwa na habari katika gazeti la Sunday Telegraph la London kwamba pake yao tayari ametia saini pambano hilo linalotazamiwa kuwa na thamani ya dola milioni 250, lakini Mayweather alisema Jumapili mjini New York kuwa hiyo si kweli. Kwa hiyo wapenzi wa ndondi waendelee kusubiri tu. Katika habari za soka Afrika, Kolo Ture mchezaji wa timu ya taifa ya Ivory Coast amethibitisha kustaafu kuichezea timu hiyo wiki moja baada ya kuisaidia kushinda kombe la mataifa ya Afrika dhidi ya Ghana huko Ekuatorio Guine, lakini ataendelea kuonekana na klabu yake ya Liverpool katika ligi ya Uingereza. Basi sasa tugeukie waandishi wetu na tuanze na Jason Nyekundi kuhusu habari za riadha kutoka nchini Kenya. Bingwa wa mita 800 wanaume David Rudisha anatarajiwa kurejea ulingoni mwezi ujao. Mshikilizi huyu wa rekodi ya dunia ya dakika moja sekunda 40.91 ambayo aliweka huko London wakati wa michezo ya Olimpiki ya mwaka 2012 atachana mbuga katika mashindano ya Sydney Track Classic mnamo Machi 14. Wiki moja baadaye atashiriki ya yale ya Melbourne World Challenge. Rudisha ametimka huko Australia mara tatu akiweka muda wake bora wa dakika moja sekunda 43.15 itakuwa mara ya kwanza kwa bingwa huyo wa Olimpiki kushiriki mashindano hayo mawili tangu mapema mwaka 2012. Mwanariadha huyo ambaye ni Mkenya pekee kuwahi kushinda tuzo la mwanariadha bora wa mwaka duniani analenga kushiriki riadha za dunia nchini China mnamo Agosti. Mabingwa wa makala ya mwaka 2013 mbio za nyika duniani Faith Jemgatich na Emily Chebet walijinyakulia tikiti za kutetea mataji yao katika makala ya mwaka huu itakuwafanyika Machi 8 na jijini Wiyang nchini China. Maliki hawa ni baadhi ya wanariadha 26 watakaoingia kambini mnamo Februari 21 kuanza mazoezi ya kuwakilisha taifa kwenye mashindano hayo ya dunia. Hii ni baada ya kuchaguliwa kwenye mashindano ya kitaifa yaliyoandaliwa katika bustani ya Uhuru Gardens jijini Nairobi. Kipungetich ambaye alishinda kitengo cha kinadada chipukizi katika mbio za kilomita 6 nchini Poland mwaka 2013, alishinda mbio za mchujo siku ya Jumamosi kwenye kitengo cha wanawake wazima cha kilomita 8 baada ya kuzitimka kwa muda wa dakika 26 s kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante Nyakundi. Na sasa Dar es Salaam, kwa mwandishi wetu George Njogopa anaripoti kuhusu klabu za Tanzania katika mashindano ya kimataifa barani Afrika. Timu za soka za Tanzania mwishoni mwa juma zimetuma salamu za matumaini kwa mashabiki wake pale zilipopiga hatua moja ya muhimu katika safari ya kuelekea katika fainali ya michuano ya kimataifa barani Afrika. Yanga ambayo yanachomoza tena katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika ilitumia vyema wanja wake nyumbani kwa kuwazaba mafando ya Botswana BDF kwa bao mbili kwa sifuri matokeo ambayo si tu kwamba yametoa mwelekeo halisi juu ya mchezo wake marejano, lakini pia yamekoleza ari ya ushindi kwa timu hiyo ambayo mwaka huu inaadhimisha mwaka wa 80 tangu kuasisiwa kwake. Wakati haya ikiwa ya huko Jangwani, huko Chamazi, mabingwa ligi kuu soka Tanzania bara Azam FC hapo jana walidhihirisha kwamba hawakutoa ubingwa wa ligi kuu soko Tanzania bara kwa bahati mbaya tu bali waliokuwa na kila sababu a kufanya hivyo, kwani waliicharaza timu ya El Merreikh kutoka Sudani kwa bao mbili kwa sifuri. Ama habari njema pia zimetua huko Msimbazi, ambako hapo jana timu yao ya Simba Sports Club ilifanikia kujinasua katika nafasi za katikati hadi katika nafasi ya nne ya msimamo wa ligi kuu soko Tanzania bara baada ya ushindi wake waliopata wabao mbili kwa kwa sifuri dhidi ya polisi ya Morogoro. Kwa matokeo hayo, sasa Simba imekuwa hadi nafasi ya nne ikifikisha jumla la pointi ishirini, ikitanguliwa na timu za Azam FC, Yanga na Mtibwa Shuga. Mimi ni George Njogopa, Sauti Amerika, Dar es Salam. Na tumalizie basi kwa ripoti kutoka Mombasa, Kenya, kwa mwandishi wetu Josephat Kioko kuhusu mashindano ya kandanda ufukweni inayoendelea huko Mombasa chenga <tambi> zinaendelea nyingi sana hapa kati ya tanzania na kenya ikiwa ni takriban dakika tano hivi mchezo malizike tanzania wanaongoza mabao tano kwa matatu naona gol kipa wa tanzania kule kipango ameupangua kweli kweli mpira ule na sasa huko katikati ya uwanja nafasi nyingine hiyo tanzania wamepoteza kutafuta bao la sita si uwanja mkubwa wa kucheza soka ufukweni takriban mita 40 kwa urefu. <laughs> nafasi nyingine hiyo Kenya wanapoteza, wanarusha kule mbele kutafuta mshambuliaji huyu Ali Rabi. Ah, kapteni wa Tanzania huyu kweli ameonyesha kwamba mchezo huu wa soka ufoni anaofahamu zaidi, na Muhidini Saidi wa Kenya wanaepetana pale katikati kuanja karibu sana na lango la Kenya. Rabi anaunyanyua Ah, anapiga nje. Naam, mpira umemalizika hapa, na Tanzania inapata ushindi wa mabao tano kwa tatu. Na mimi hapo ni Josephat Kioko nikiripoti kuhusu soka ufukweni kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Asante sana Josephat Kioko. Basi mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza na sasa ni mukhtasari wa habari. Ndege za kivita za Misri na Libya zimeshambulia vituo vya kundi la Islamic State mashariki mwa Libya leo Jumatatu, ambapo majeshi hayo yanasema mashambulizi hayo yalifanywa kulipiza kisasi. Makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyodumu kwa siku moja nchini Ukraine yanaonekana kuvunjika leo Jumatatu, umoja kufuatia kucheleweshwa kwa muda mrefu kulikotokana na mafarakano ya kisiasa, bunge la Somalia liliidhinisha kwa wingi wa kura uteuzi wa viongozi wa wizara mbalimbali uliofanywa na waziri mkuu Abdurashid Ali Shamake. Kura hiyo ya 191 dhidi ya 22 inaweka msingi kwa wabunge kuidhinisha katiba na kupitisha baadhi ya sheria zinazohitajika kwa haraka ili kuandaa uchaguzi wa urais wa mwaka 2016. Bunge la Somalia lilikuwa katika mvutano tangu mwezi Oktoba, wakati tofauti kati ya rais Hassan Sheikh Mahamud na aliyekuwa waziri mkuu Abdiweli Sheikh Ahmed zilipofika kilele. Mzozo baina yao ulipelekea Ahmed kufutwa kazi na hatimaye kuteuliwa kwa Shamake. Tangu wakati huo, waziri mkuu mpya amekumbana na wakati mgumu kuhakikisha wabunge kwa chaguo lake la baraza la mawaziri litasaidia kumaliza mgogoro wa muda mrefu wa kisiasa. Na baada ya kuidhinishwa kwa baraza hilo, waziri mkuu huyo amesema serikali yake itaimarisha hali ya usalama, mfumo wa kisheria, afya, maridhiano ya kitaifa na miundombinu nchini humo. Marekani inapongeza hatua ya bunge ya Februari 9 ya kuidhinisha baraza la mawaziri na, huku baraza hilo jipya likianza kazi, tunaisihi serikali ya Somalia kuchukua hatua ya haraka kutekeleza majukumu yaliyosalia ili kufikia lengo lake la mwaka 2016 ikiwemo kufanya kura ya maoni juu ya katiba na uchaguzi wa kitaifa. Mchakato wa Somalia wa kupata amani, utawala bora, malengo yake kuwa taifa salama ni muhimu kwa watu wa Somalia na nchi inazopakana nazo. Marekani imedhamiria kuunga mkono wa serikali ya Somalia na watu wake. Tunatazamia kuimarisha mahusiano yetu na serikali ya Somalia na raia wake katika juhudi zao za kuleta uthabiti na kukarabati nchi yao hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, msimamizi wa matangazo haya Mwamoyo Hamza, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.