Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau. Na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumanne Februari 17 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, kufuatia kadhia ya wanaodaiwa kuwa majambazi mkoani Tanga toka mwishoni mwa juma j kwa sasa hali ikoje? Kwa habari ambazo ni za kuaminika inadaiwa kwamba kuna baadhi ya wakazi kama wakazi wawili watatu, mmoja wa jiji la Tanga na mwingine wako kama wanne watano hivi, na mwingine wa kule Yamboni wametio hatiani na jeshi la polisi wametio mbaroni hiyo ni hali ilivyo mkoani Tanga baada ya ghasia za mwisho wa wiki jana. Na serikali ya Saudi yashinikizwa iwaachilie mwili wa Mkenya aliyeaga dunia nchini humo kwa hali ya kutatanisha na walikuwa wanapaswa wawe wametupatia jibu ni lini hii mwili ya marehemu inapaswa, hiyo imerudi na, na kila wakati tunaenda hapo tunapewa mambo nyingi, kuna postmortem ambayo inapaswa ifanywe. Nimesubuka sana. Basi hayo yote na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza mwenzangu Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Mashahidi kaskazini mwa Nigeria wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamevanyiwa mji mdogo na kuchoma moto sehemu kubwa ya eneo hilo. Wakazi waliokuwa wanatoroka wanasema wanamgambo kwanza walishambulia mji wa Askira Uba, kwenye jimbo la Bono Jumapili, na kuchoma moto nyumba ya afisa mwandamizi wa mji huo. Wanasema wanamgambo alirejea Jumatatu jioni na kuchoma moto nyumba na majengo ya umma. Wakazi wenye nguvu walitoroka mji wa Bono na kuacha wagonjwa na wazee nyuma. Taarifa zinasema waliwataarifu jeshi lakini hawakupata msaada. Pia, kuvuka mpaka kaskazini mwa Cameroon. Waasi wanaungwa mkono na Rusia na jeshi la Ukraine wote wameshindwa kuweka silaha zao chini kutoka katika mji mmoja wa Ukraine ambapo mapigano yanaendelea pamoja na kuwepo mpango wa kimataifa wa kusitisha mapigano. Japokuwa mpango huo ulioanza kufanya kazi siku ya Jumapili na kuweka kupunguza kadhia katika maeneo mengine, mapigano yameendelea katika mji wa Debasev ambao unamilikiwa na Kiev, lakini umezungukwa na waasi. Chini ya mpango wa kusitisha mapigano, pande zote zilitakiwa kuondoa silaha zake kali katika mji wa mapigano mapema leo, lakini mpaka sasa kila upande unasema hauwezi kuwa wa kwanza kutekeleza hilo. Na rais wa Misri Abde Fatah El Sisi amesema leo kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatakiwa kupitisha azimio likitaka jeshi la kimataifa kuingilia kati nchini Libya. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Matamshi ya Bwana Sisi yamesikika kwenye mahojiano na Radio France Europe 1 siku moja baada ya majeshi yake kufanya mashambulizi ya anga yanayowalenga wanamgambo wa Islamic State katika mji wa Dana uliopo mashariki mwa Libya mabomu hayo yalikuwa ya kulipiza kisasi kwa wanamgambo hao kuwakata vichwa raia ishirini na mmoja wa Misri wa Kristo wa dhehebu wa la Coptic. Ukataji vichwa huo ulikuwa mfano wa hivi karibuni wa vurugu ambazo zimeendelea nchini Libya ambako serikali na makundi ya wanamgambo wanapambana kuchukua udhibiti miaka minne baada ya kifo cha kiongozi wa zamani nchini humo Muammar Gaddafi. Umoja wa Mataifa uliidhinisha mashambulizi ya anga nchini Libya wakati waasi walipomwondoa madarakani bwana dafi na kuiruhusu NATO kufanya mashambulizi dhidi ya majeshi ya Libya kwa mujibu wa mamlaka ya kuwalinda raia. Jeshi la anga la Libya linaloungwa mkono na serikali inayotambulika kimataifa nchini humo iliungana na Misri katika shambulizi la jana ambalo liliua darzeni ya wanamgambo na raia kadhaa, kwa mujibu wa maafisa wa jeshi. Bunge hasimu lenye makao makuu yake mjini Tripoli ambalo linaungwa mkono na baadhi ya makundi ya Kiislamu lilishutumu mashambulizi ya anga kama ukiukaji wa sheria ya kimataifa na utaifa wa Libya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa jimbo la mashariki la Afghanistan wanasema watu waliojitoa mhanga kulipua mabomu wameshambulia kituo cha polisi hii leo na kuwaua maafisa 22 na kujeruhi wengine 18. Kufuatana na msemaji wa jimbo Din Muhamed Dawesh, mshambuliaji mmoja alijilipua kwenye mlango wa kuingilia makao makuu ya polisi mjini Pal Alam, kiasi cha kilomita 60 kusini mwa mji mkuu wa Mshambuliaji mwingine alilipua bomu ndani ya uwanja ambako maafisa wa polisi walikuwa wanakusanyika kula chakula. Msemaji wa kundi la Taliban huko Afghanistan, Zabihullah Mujahid, anadai kuhusika na mashambulizi hayo. Shambulio dhidi ya kituo cha polisi hivi leo linatokea siku moja baada ya wanamgambo wa Taliban kuwaua polisi kumi na tatu katika jimbo la kusini la Kandahar. Maafisa wa Pakistan wanasema bomu kubwa lenye nguvu lililipuka nje ya makao makuu ya polisi mashariki mwa mji wa Lahore leo na kuua watu watano na kujeruhi wengine wengi. Mashahidi wanaeleza mlipuko huo ulikuwa mkubwa kiasi cha kuangusha chini Watu waliojeruhiwa walipelekwa hospitali za karibu. Operesheni za uokozi zinafanyika, na polisi wamezunguka kote katika eneo. Picha za televisheni zinaonyesha mlipuko ulibomoa madirisha karibu na majengo na kuchoma moto baadhi ya magari. Afisa wa polisi mwandamizi alivamia vyombo vya habari, na mjitoa muhanga alitaka kuingia makao makuu ya polisi, lakini alishindwa kufanya hivyo kutokana na usalama uliokuwepo. Takriban watu kumi na nane waliokuwa kwenye chombo maalum cha kupaa katika tamasha la Carnival nchini Haiti wamefariki baada ya kugusa nyaya za zilizokuwa umeme mwingi. Mamlaka amesema watu wengine 40 wamejeruhiwa kwenye ajali hiyo iliyotokea leo mapema katika mji wa Port-au-Prince. Walioshuhudia wanasema kwamba watu waliokuwa wanasafiri na chombo hicho walijaribu kuondoa nyaya za umeme kutoka njiani, ili chombo kipite chini ya nyaya hizo na hapo ndipo athiriwa Walipogongwa na umeme ulioota cheche za moto. Tamasha hilo lilianza Jumapili mjini Port-au-Prince, ndio kubwa zaidi katika eneo la Caribbean, ambapo muziki wa densi huwa ndio hurembesha sherehe hizo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba inaelezwa hali imekuwa tulivu kwa siku nzima leo huko Tanga, Tanzania, kufuatia madai na pia mapambano baina ya wanaodaiwa kuwa wa majambazi waliojificha katika uh, mapango na polisi walioomba msaada wa jeshi la wananchi wa Tanzania. Mwenzangu Id Ligongo muda mfupi uliopita ameongea naye mwandishi wa habari mjini Tanga William Mna, Mza, Mgazija, ili kujua hali uh, ambayo kipi kinachoendelea mpaka sasa kuhusu mapambano hayo kwa ujumla. Ligongo, hali leo tunaweza tukasema kwamba imeanza kuleta matumaini, kwa sababu ni siku ya jana eh, makundi ya vijana ambayo yenyewe pia alikuwa akijihusisha na suala zima la kugongagonga mapango yale ambayo yanadaiwa kwamba e, haya makundi ya uhalifu yamejificha e, yalikuwa yanagongagonga kokoto, kwa maana ya kwamba ndiyo ilikuwa ni kazi yao tto. Lakini makundi hayo ya vijana ambayo yamepiga marufuku yasiendelee kwanza kwa na shughuli hizo, yakakuta kuna mtu mmoja ambaye walikuwa wanamuhisi kwamba huenda ni miongoni mwa makundi ambayo yamejificha katika mapango hayo ya mleni majimoto. Hii si yale mapango ya Amboni ambayo tumekwisha zoea kwamba ni yale ambayo yanatembelewa na makundi ya watalii kutoka nchi mbalimbali. Sasa baada kumisi, ya kumhisi au kumtilia shaka yule mtu kaonekana kwamba amekuwa mnyonge, naonekana kwamba kachoka kwa sababu ya njaa, alafu vilevile, ukimwangalia nguo zake zilikuwa zina madoadoa ya damu nyingi ambazo zilikuwa zikimwajika katika mgongo. William Mgazija, labda ungetueleza hivi leo, je, kuna askari wa jeshi la wananchi wa Tanzania, JWTZ, walioonekana katika eneo hilo, ama katika maeneo mbalimbali ya mji wa Tanga, au leo hali ilikuwa shwari kabisa hakuna askari yoyote alioonekana? Kwa ujumla tena leo ndo unaweza nikasema kwamba ndo walikuwepo askari wengi sana, tofauti na awali. Nikikwambia hivyo, kama nimetoka huko majira kama masaa mawili matatu tu yaliyopita, ya nikakuta kwamba kuna askari wengi sana wa jeshi la wananchi ambao inadaiwa kabisa, maana nimejaribu kudadisi, hata baada ya viongozi wa jeshi la polisi wanasema kwamba ni wanajeshi ambao ni wataalam, wametokea katika mkoa wa Arusha ambao wamekuja pale kwa ajili ya kuweza kuteketeza kabisa mapango yale, na inaonekana kabisa kwamba leo idadi imeongezeka, hasa baada ya kukamatwa kwa yule mtuhumiwa mmoja ambaye baada ya na na, na kukabidhiwa kwa vyombo vya dola, inaonekana kabisa kwamba baada ya kumfanyia mahojiano makubwa ameelezea mambo mengi sana kwamba wenzake bado wako chini na wamejificha kule chini. Labda tuje kuzungumzia wananchi wenyewe wa maeneo ya karibu na mapango hayo, sijui wanazungumza nini ama shughuli zao za kila siku zimeweza kusitishwa ama wameruhusiwa kuendelea na shughuli zao za kila siku. Kwa ujumla wananchi waliopo katika maeneo haya ya Amboni, yani kwa ujumla hali ni shwari kabisa, hali ni shwari kwa maana ya kwamba eh, siku kama tatu zilizopita ndo kulikuwa kuna mizinga ikiwa ilikuwa ikipigwa pale katika milango ile ya mapango yale ambapo e, wale watumiwa wamejificha. Siku ya jana na leo wale wananchi wakasema kuna afadhali kwamba hakuna ile milipuko, lakini jioni hii e, ile milipuko ilianza kujitokeza hasa baada ya kuambiwa kwamba yale makundi bado yako mle ndani. Hakuna wananchi ambao pengine wameweza kutaja watu ambao wanashukiwa kuwemo ndani ya mapango hayo kuwa ni wanajamii ya maeneo ya hapo ambao wanapoishi. Kwa ujumla kuna kwa habari ambazo ni za kuaminika kwa inadaiwa kwamba kuna baadhi ya wakazi kama wakazi wawili watatu, mmoja wa jiji la Tanga na mwingine wako kama wanne watano hivi, na mwingine wa kule Amboni wametia hatiani na jeshi la polisi wametio mbaroni. Sasa hawa inaonekana kabisa kwamba kulikuwa kuna kaushirikiano baina ya miongoni mwa watu ambao makundi haya ambao yapo katika mapango yale na hawa jamii nyingine ambayo E, wa, wanakaa nje tuseme, e, katika eneo lile la Amboni nje ya mapango hayo. Basi, huyu ni mwandishi wa habari William Ngazija akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Tanga, Tanzania. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Vilevile vile unaweza kutufuatilia katika www.voa com Jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu katika jimbo la Texas ametoa uamuzi wa kusitisha kwa muda amri ya rais iliyotolewa na rais Barack Obama juu ya uhamiaji. Jaji Andrew Hanen wa mahakama ya wilaya alitangaza uamuzi huo jana kwa niaba ya majimbo ishirini na sita likiwemo jimbo la Texas lililowasilisha mashtaka kutaka kusitishwa kabisa amri ya rais Obama. Rais alitangaza mwezi Novemba kwamba anachukua hatua hiyo ili kuzuia kurudishwa nyumbani takriban wahamiaji milioni tano wasio na hatia halali za kuishi hapa Marekani. Majimbo yanatoa hoja kwamba rais amepindua mamlaka yake ya kikatiba, na itasababisha mzigo mkubwa wa kifedha usiotarajiwa kwa majimbo hayo. White House imetoa taarifa hii leo kusema rais Obama alichukua uamuzi kulingana na mamlaka yake juu ya namna ya kutekeleza sheria za uhamiaji za taifa hile. Na Japan imeahidi dola milioni 15.5 kusaidia nchi za mashariki ya kati na Afrika zinazopambana na wanamgambo kutoka kundi la Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Tokyo, Fumio Kishida, alisema Jumanne kwamba msaada utasaidia katika juhudi za kupambana na ugaidi, ikiwemo kuongeza udhibiti wa mpakani na kufanya uchunguzi. Maelezo zaidi juu ya msaada huo yatatuliwa na makamu waziri wa, wa mambo ya, ndani mambo ya nje ya Suhide katika mkutano wa kimataifa wa kujadili juhudi za kupambana na ugaidi siku ya Alhamisi utakaofanyika mjini Washington. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje imesema. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America na tukiendelea kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Kufuatia hatua ya serikali ya Kenya kubadili mfumo wa matangazo ya televisheni kutoka kwa analog na kuingia katika digital mashirika matatu makuu ya televisheni, yani, televisheni ya Citizen, Nation na QTV yamelazimika kutorusha matangazo yake tangu mwishoni mwa wiki, hali ambayo imewalazimisha mashirika hayo ya televisheni kuamua kuchukua hatua ya kuonana na wakuu wa serikali ili kuwapa muda kuweza kuingia katika mfumo mpya wa matangazo ya digital. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo anatupa, anatupasha zaidi kutoka Nairobi, Kenya. Habari za hivi punde zasema wakuu wa vituo hivi vitatu vya televishen wana mipango ya kukutana na Rais Uhuru Kenyatta ili kupata mapendeleo ya kurejeshwa kwa matangazo hayo, lakini baadhi wabunge wamekuwa wakiunga mkono hatua ya serikali ya kuanzishwa kwa mfumo huu wa upeperushaji wa matangazo ya televishen kwa kutumia mfumo wa dijitali, na wanasema makampuni hayo yana makosa. Yusuf Hassan, mbunge wa Kamukunji hapa Nairobi. Ni kama kusema, kwa sababu sasa hivi tuna signal ya uh, platform ya Signet ambaye ni mali ya serikali. Hiyo Signet ndiyo inatoa digital katika nchi yetu sasa hivi, mbali na hiyo ya Wachina. Sasa hawa uh, wanaomiliki hizi stesheni wanasema hatuwezi kutumia hiyo, kwa sababu imetengenezwa na serikali, tunataka sisi yetu wenyewe binafsi. Ni kama kusema kwamba kwa sababu barabara hii ya Thika Highway imejengwa na serikali, mimi kama mwenye gari sitaki kuitumia hiyo barabara, nataka nitengenezewe, niruhusiwe kutengeneza barabara yangu mimi mwenye hiyo. Kweli inafaa ina, ina kunaungana na wenzangu kwamba watu wawache kupingana na serikali kila kitu, watu wawache kushinda makotini wakifikiria koti ndio mwisho wa maneno. Kwa hivyo tunasema au wapinzani wa serikali miaka yote mnawajua, watafikisha wapi kupigana na serikali? Na mapema asubuhi nimeingia katika barabara za mji mkuu wa Nairobi, ili kusikiliza maoni ya raia wa kawaida. Serikali ime ime imetimiza kile ambayo imekuwa ikisema mara nyingi, imekuwa maneno matupu. Tumeingoja, tumeangalia na haijawahi tendeka, lakini mara ya kwanza imetendeka. Nilisikia vibaya sana juu si kila mtu anaweza afford na mostly watu wakuwa prepared, so mi ningeona wangepatia watu kwanza time ndo watu waweze kuzinunua. no, juu sahii kupatisiwa ziko aina mob na zingine ni fake. Naamka hakuna hata vile una watch TV vipindi zako zenye unapenda watch, so waliharakisha sana, so wangetupea muda ndio tuweze move on kulingana na dunia ya sahii. Hatuishi zile enzi za kitambo, ndo maanake tunaona serikali haitaharakisha sana Walifanya vizuri, walifanya vizuri. Kwani wamefanya kisawasawa, lakini wangepatia muda kwa watu, manake watu hatutoshani, watu hatuko sawa Wanyo, sasa kama wakifanya hivyo ni kama wamezulumu wange, hawana uwezo. Tendo hili ni kwa uzuri wetu, maana inamaanisha kwamba baadaye tutaingia katika mlengo wa ulimwengu wote mzima ambao inatumia eh, namna ya dijitali. Tumetoka katika msimu mwingine, tunaingia msimu mwingine. Wakuu wa vituo hivi vya televisheni wanatarajiwa kuhutubia mkutano wa waandishi wa habari wakati wowote baadaye, ili kueleza hatua wanazotarajia kuchukua. Basi ni Wanakenya wakitoa wa hisia zao kuhusiana na mfumo mpya wa digital ambao unatarajiwa kuwa ukifanya kazi kupitia upeperushaji wa televisheni nchini Kenya. Na tukiwa bado nchini Kenya, ni kwamba mashirika ya kijamii nchini Kenya yameungana kuweka mawakili wanaofahamu vema sheria za kimataifa na masuala ya kidiplomasia kuwasaidia kushtaki serikali ya Saudi Arabia. Hatua hiyo inafuatia mshururu wa visa vinavyowakabili wanawake wa Kenya kuteswa na hata kupoteza maisha baada ya kuhadaiwa kupewa ajira nchini Saudi Arabia. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kamili kutoka Mombasa. Mashirika kadhaa yameungana kushinikiza mashtaka dhidi ya serikali ya Saudi Arabia kupitia ubalozi wake kutokana na masaibu wanayopata Wakenya wanaosafiri kufanya kazi katika nchi za Kiarabu. Shirika la kutetea haki za kibinadamu hapa Pwani Coast Forum for Human Rights limetangaza mpango wa kufungua kesi dhidi ya watu waliomtendea unyama na kumuua mwanamke mkenya nchini Saudi Arabia. Mkurugenzi wa shirika hilo, Alex Mwanza, amesema tayari wanasheria wameanza kukusanya ushahidi kutoka kwa mashahidi. Mwanza amesema watahakikisha waathiriwa wamepata haki kutokana na mateso waliopitia. Nitaweza kuwasiliana na mawakili wale ambao nimewasiliana na wao, Mheshimiwa Marende ambaye ndiye alikuwa former speaker wa bunge yetu ya kitaifa Narobi. Ofisi yake ndiyo imechukua hino kesi na tuhakikisha ya kwamba haki za dada yetu zimeweza kupatikana. Jamaa ya msichana aliyefariki akifanya kazi huko Saudia ameeleza jinsi walivyosumbuka wakiusubiri mwili wa dada yao ili kuuzika nyumbani. Tume apply kwa Ministry of Foreign Affairs. This, this is now the third month na walikuwa napaswa wao wametupatia jibu ni lini hii mwili ya marehemu inapaswa hiyo imerudi, na kila wakati tunaenda hapo tunapewa mambo nyingi ya, kuna postmortem ambayo inapaswa ifanywe. Nimesubuka sana. Mbunge mmoja katika bunge la Senate hapa Kenya, Emma Mbura, ambaye ni mwenyeji wa hapa Mombasa wiki iliyopita aliupa ubalozi wa Saudi Arabia ilani ya siku kumi na nne kuhakikisha mwili wa mwanamke huyo kwa jina la Esther aliyefariki nchini humo kwa mazingira ya kutatanisha unasafirishwa Kenya ili kuzikwa. Mbura pamoja na familia ya msichana huyo walipanga pia kupiga kambi katika ubalozi huo wa Saudi Arabia huko na Nairobi ili kushinikiza ilani yao. Mimi najua Esther ameuliwa na tunakubali kuwa amekufa, lakini naiomba serikali ya Saudia ituletee mtoto wetu. Mimi siamini kama Kenya na Saudia tuna uhusiano mzuri, kwa sababu watu wetu wateswa, watu wetu wanakufa. Wasichana wengi kutoka hapa Mombasa wamekuwa wakiadaiwa kwa ajira za huko Saudi Arabia, licha ya mateso yaliyoripotiwa kwa miaka mingi. Kutoka hapa Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo Olivia Hari Sanare, mjumbe wa baraza la vijana mkoa wa Dar es Salaam UVCCM, anazungumzia baadhi ya changamoto anazokabiliana nazo mwanasiasa mwanamke nchini humo na matarajio ya wanawake katika nyanja ya siasa hasa kwa mwaka huu wa uchaguzi. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Bi Olivia na kumuuliza ni changamoto gani hasa wanakumbana nazo wanawake wanaotaka kuingia katika ulingo wa siasa Tanzania. Wanasiasa, watoto wa binti wa kike ambao wanajihusisha na mambo ya, ya siasa muda mwingi wanakutana na wanakutana na rusha ya ngono ambayo ndio inatuumiza sana, tunashindwa kufikia hata malengo yetu. Tunakutana na rushwa ya ngono sana kwenye, kwenye kwenye kwenye mahusiano ya siasa kokote unakoenda, yani huwezi kufanikiwa ukiwa unagombea nafasi yoyote ukiwa na msimamo. Hakuna ambaye atakaye kuja kwako atake kusaidia bila kuk kuk kuk kukuomba rushwa ya, ya ngono kwa e, hiyo hiyo inakuwa ni kikwazo sana katika maisha ya kawaida, na hii nimeona ni tatizo kwa watoto wengi wa kike ambao wanatamani kufikia malengo yao. Aidha wanaenda kuomba kazi mahali, wanakutana na changamoto kama hiyo, wakiingia kwenye siasa, wakiomba nafasi mbalimbali wanakutana na changamoto hiyo na wakishindwa kuitimiza kwa kiasi kikubwa wenzetu huwa wanachukua maamuzi ya kutunyima zile nafasi au kutufanyia huzuma ili tuweze kushindwa. Kwa hiyo tunakutana na changamoto nyingi sana, na ukishaonekana ni mtoto wa kike ambayo una uwezo mkubwa, una nguvu ya hoja, na unaweza ukasimamia maamuzi yako wenyewe, pia inakuwa ni tatizo, kwa sababu wanaamini kwamba mtoto wa kike ni mtoto wa kupewa maelekezo siku zote, kama mwanamke. Lakini ukionekana pia una misimamo yako, inakuwa ni tatizo, utaitwa majina mabaya ya udhalilishaji, utaitwa majina ya kuudhi. Kwa hiyo kuna maneno mengi mingi, mingi, mingi ambayo yanatugusa wasiakike wanagusa wanawake hasa Tanzania. Tunahitaji mabadiliko makubwa sana, ili tuwawezeshe tuwa tujiwezeshe sisi wanawake, lakini naamini tukisimama katika ukweli, tukisimama kwenye hofu ya Mungu na tukiamini kila unalosimama nalo ni la ukweli, ukasimamia hoja yako, hakuna mtu yeyote atakaye kushumbua na na utakuwa utaheshimika duniani na sehemu zote ulimwenguni kwa kusimamia misimamo yako. Tulikataa na tulikuwa tuna tuna kampeni ya kupinga hizi rushwa za ngono, hasa katika siasa. Ndicho kikwazo kikubwa kinachofanya hata upungufu wa wabunge wa wawakilishi kwenye kwenye bunge letu la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa sababu ukiwa huna fedha, watakuja watakurubuni ukitumie, tumika kwenye masuala ya ngono. Ukienda kule unadharaulika, unakuwa tena huna maamuzi, unakuwa muoga, unakuwa huna confidence. Kwa hiyo unashindwa hata kuchangia hoja za msingi ambazo zimekuwezesha kusaidia jamii kwenye ile bunge, kwa sababu tayari unadharaulika. Nini ushauri wako kwa, kwa, kwa, kwa wanawake katika mwaka huu unaoanza wa elfu mbili kumi na tano? Naweza nikasema kwamba mwanamke ni jeshi kubwa na mwanamke ni jeshi imara, kwa sababu hata vitabu vya Mungu vimeandika kwamba mwanamke ndiye jeshi kubwa. Kwa hiyo naamini tukiunganisha nguvu za pamoja, na siku zote unajua, hata ubaya wote huu tunaofanyiwa mara nyingi hautoki kwa upande wa wanaume, sisi wenyewe huwa tunarudishana nyuma. Lakini tungekuwa na sauti ya pamoja, tungekuwa na nguvu ya pamoja, nadhani tungekuwa tumefika mbali. Sasa ningewaomba wanawake, wasichana, mabinti ambao sasa tunaenda kwanza mwaka elfu eh, mbili na kumi na tano, tuwe wamoja, tuungane, tuwe na hofu ya Mungu ili tuweze kufikia malengo ya pamoja. Ukimwona mwenzako ukafanikiwa, tafuta njia na wewe ufikie malengo aliyofikia, lakini ukianza kumkatisha tamaa, ukianza kumsema vibaya, kumsengenya, utashindwa na wewe kufikia malengo yao. Kwa hiyo nasema tu tuungane kwa pamoja, tumwombe Mungu atuongoze na tuwe wamoja katika kuendeleza undugu wetu kama wanawake na vijana. Ni Olivia Heri Sanare, mjumbe wa UVCCM Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ningependa kukukumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya, 107.5 Nairobi, Coconut 100.9 kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa, 93.7 FM, RPA Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106 kule Dar es Salaam na Raga FM kote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mwenzangu Mary Mgawe na mukhtasari wa habari. Mashahidi kaskazini mwa Nigeria wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamevamia mji mdogo na kuchoma moto sehemu kubwa ya eneo hilo. Wakazi waliokuwa wanatoroka wanasema wanamgambo kwanza walishambulia mji wa Askira Uba kwenye jimbo la Borno Jumapili na kuchoma moto nyumba ya afisa mwandamizi wa mji huo. Waasi wanaoungwa mkono na Russia na jeshi la Ukraine wote wameshindwa kuweka silaha zao chini kutoka katika mji mmoja wa Ukraine ambapo mapigano yanaendelea pamoja na kuwepo mpango wa kimataifa wa kusitisha mapigano. Japo kuwa mpango huo ulianza kufanya kazi siku ya Jumapili na kuweza kupunguza kadhia katika maeneo mengine, mapigano yameendelea katika mji wa Debasev ambao unamilikiwa na Kiev lakini umezungukwa na waasi. Rais wa Misri Abdel Fattah El-Sisi amesema leo kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatakiwa kupitisha azimio likitaka jeshi la kimataifa kuingilia kati nchini Libya. Na maafisa wa jimbo la mashariki la Afghanistan wanasema watu waliojitoa mhanga walipua bomu wameshambulia kituo cha polisi hii leo na kuwaua maafisa wa polisi ishirini na mbili na kuwajeruhi wengine kumi na nane Kufuatana na msemaji wa jimbo Din Mohamed Dawarsh, mshambuliaji mmoja alijilipua kwenye mlango wa kuingilia makao makuu ya polisi mjini Pal Alam, kiasi cha kilomita sitini kusini mwa mji mkuu wa Kabul na maafisa wa Pakistan wanasema bomu kubwa lenye nguvu lililipuka nje ya makao makuu ya polisi mashariki mwa mji wa Lahore leo na kuua watu watano na kujeruhi wengine wengi. Mashahidi wanaeleza mlipuko huo ulikuwa mkubwa kiasi cha kuangusha chini Takriban watu kumi na nane waliokuwa kwenye chombo maalumu cha kupaa katika tamasha la Carnival nchini Haiti wamefariki baada ya kugusa nyaya zilizokuwa na umeme mwingi. Mamlaka zimesema watu wengine arobaini walijeruhiwa kwenye ajali hiyo iliyotokea mapema hivi leo katika mji mkuu Port au Prince. Jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu katika jimbo la Texas ametoa uamuzi wa kusitisha kwa muda amri ya rais iliyotolewa na Rais Barack Obama juu ya uhamiaji. Jaji Andrew Hanen wa mahakama ya wilaya alitangaza uamuzi huo jana, kwa niaba ya majimbo ishirini na sita likiwemo jimbo la Texas lililowasilisha mashtaka kutaka kusitishwa kabisa amri ya Rais Obama. Na basi kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mitambo wa Cedric Franklin, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Hadija Uriami. Kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe. Tukisema kwa heri na usiku wa mwanana.