kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 alfajiri afrika ya kati leo ni jumatano februari 18 mwaka 2015 naitwa esther githu na mimi ni sandey shomari na katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, polisi wa eneo la Tanga huko Tanzania wapata silaha katika eneo la shambulizi la mwishoni mwa wiki huku wakiendelea na msako mkali wa watuhumiwa. Jeshi la polisi nao la wakaenda katika eneo la mapango yale baada ya kupata habari nyeti, waka na nzuri kutoka kwa uyo mtuhumiwa. Kwa bahati nzuri wakaenda wakakamata silaha moja kubwa aina ya shotgun pamoja na risasi ishirini ambazo zilikuwa zimehifadhiwa katika mapango hayo, e, na tayari kabisa kwa ajili ya kuenda kufanya uhalifu na katika jukwaa la vijana hii leo, vijana wa Kongo wanaoishi hapa Marekani wametoa maoni yao juu ya matukio ya kisiasa yanayoendelea nchini mwao. Hilo ambayo tunaelewa sisi walio nje, na kutaka kuwaambia ndugu zetu, vijana wenzetu ambao waliomo ndani ya Kongo, tusikubali mara hii kununuliwa wala kuteseka tena mara nyingine, sababu vita hivi vinakuja ni vita vya ni vidokezo tu va baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Huko Nigeria kumekuwa na milipuko katika sehemu tatu tofauti jana Jumanne, huku kukiwa na mvutano wa kisiasa wa uchaguzi ujao na maasi ya kundi la Boko Haram. Katika shambulizi la kwanza kuripotiwa na idhaa ya Hausa ya Sauti Amerika, mwandishi wa habari ya Sauti Amerika alielezea kuwa milipuko kadhaa ilitoka katika kituo cha kijeshi huko Biu, kaskazini mashariki mwa Bono, na kuwa watu kumi na wawili, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya eneo hilo, walipoa mabomu wawili wa kujitoa muhanga Wakiwa kwenye gari la magurudumu matatu walisimamishwa kwenye kituo cha ukaguzi ambapo walifungua gari lao na kulipua mabomu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapanga mkutano wa dharura hii leo Jumatano juu ya Libya, ambapo kundi la Islamic State likiri kwa kata vichwa Wakristo 21 raia wa Misri waliokuwa wakifanya kazi huko Libya na kisha kuweka video kwenye mtandao wa internet. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Zaid Rad Al Hussein Jumanne alisema mauaji hayo ni ya kikatili na yalilenga watu kutokana na imani ya kidini. Amewataka raia wa Libya kuungana dhidi ya wenye msimamo mkali ambao wanashambulia watu kutokana na imani zao au makabila yao na wakati huo huo Misri imeomba jamii ya kimataifa kutumia majeshi huko Libya kupambana na wanamgambo wa Islamic State, kwa kwa wa na wanamgambo wa State waliowaua kwa kuwakata vichwa Wakristo 21 wa Misri waliokuwa wakifanya kazi huko Libya. Hata hivyo Marekani haijasema ikiwa itachukua hatua ya kijeshi dhidi ya kundi hilo la Islamic State nje ya Siria na Iraq. Esta Gthuart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Pam Dawkins. Rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi anasema kinachoendelea huko Libya huenda kikaibadili nchi hiyo kwa kitovu cha kitisho kwa ukanda mzima. Lakini katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani, msemaji Jen Saki alisema Marekani itasubiri hadi pale ombi la Misri litakapojadiliwa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Saki alisema ombi la hivi karibuni la Rais Barack Obama kwa bunge kuidhinisha matumizi ya nguvu za kijeshi dhidi ya Islamic State hayakujumuisha eneo maalum la kijiografia. Hata hivyo aliongeza kwamba hakuna makubaliano ya kupanua juhudi za Marekani kupambana na kundi hilo lenye msimamo mkali wa Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Marekani jana Jumanne imesema inapunguza vikwazo vya muda mrefu vilivyowekwa dhidi ya Sudan na hivyo kuruhusu wa Marekani kupeleka vifaa mbalimbali vya mawasiliano ikiwa ni pamoja na simu na kompyuta za laptop. Wizara ya fedha ya Marekani imesema mabadiliko hayo yanafanyika mara moja na pia yanaruhusu usambazaji wa redio na kamera za digitali. Donald Booth, mwakilishi maalum wa Marekani huko Sudan na Sudani kusini aliwaambia waandishi wa habari jana Jumanne kwamba mabadiliko juu ya vikwazo hivyo yanafuatia ahadi ya utawala wa Sudan kuruhusu uhuru wa kujieleza kupitia vyombo vya mawasiliano. Pia alisema mabadiliko hayo yanalenga kuwasaidia raia wa Sudan kujiunga katika dunia ya mtandao wa dijitali. Marekani na Uturuki zimekubaliana kwa pamoja juu ya kutoa mafunzo na kuwapa silaha raia wa Siria wenye msimamo wa kadri wanaopigana kumuundoa madarakani rais Bashar Al Assad. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikutoa maelezo yoyote juu ya makubaliano hayo ambayo inasema huenda kati wa saini hivi karibuni, lakini maafisa wa Pentagon wamesema wana matumaini ya kupeleka vikosi elfu moja vya anga vya Marekani kufundisha raia wa Siria elfu tano kwa mwaka kuanzia mwezi Machi. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni zile ambazo tumekuwa tukifuatilia kwa karibu sana, kutoka huko Tanga Tanzania, ambapo hali inaelezwa kuwa tulivu kufuatia madai ya kuwepo mapambano baina ya majambazi waliojificha katika mapango na polisi wanaosaidiwa na jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ. Mwenzangu Edil Gongo amezungumza na mwandishi wa habari aliyeko huko Tanga William Gazija, ambaye anatuarifu kuwa mtu mmoja aliyesadikika kutoka mapangoni amekamatwa na matukio yaliyofuata kukamatwa kwake. Baada ya kumkamata na kukabidhiwa kwa jeshi la polisi, jeshi la polisi nalo wakaenda katika eneo la mapango yale, baada ya kupata habari nyeti na nzuri kutoka kwa huyo mtumiwa. Kwa bahati nzuri, wakaenda wakakamata silaha moja kubwa aina ya shotgun pamoja na risasi ishirini ambazo zilikuwa zimehifadhiwa katika mapango hayo e, na tayari kabisa kwa ajili ya kuenda kufanya uhalifu. Lakini pamoja kwa na kwamba e, silaha hizo kwa mujibu wa Chagoncha mwenyewe, baada ya kuangalia ule kamishna wa operesheni maalum wa jeshi la polisi Tanzania akasema kwamba silaha ile ni miongoni mwa silaha ambazo ni mbili ziliibwa kama mwezi moja muliopita katika jiji la Tanga, kuna askari wawili wa kikosi cha walinyang'anywa silaha majira ya saa moja usiku na watu ambao hawajulikani ni akina nane. Sasa inadelewa kabisa kwamba ni watu hao na ni miongoni mwa silaha ambazo ni mbili zilinyang'anywa kwa askari hao, wamekuta mojawapo wa silaha hiyo imefichwa katika eh, mapango hayo ambayo yamejificha eh, makundi hayo ya uhalifu. Bwana Ligongo, tuji kuzungumzia wananchi wenyewe wa maeneo ya karibu na mapango hayo, sijui wanazungumza nini, ama shughuli zao za kila siku zimeweza kusitishwa ama wameruhusiwa kuendelea na shughuli zao za kila siku. Kwa ujumla, wananchi waliopo katika maeneo haya ya Amboni, yaani kwa ujumla, hali ni shwari kabisa, kwa maana ya kwamba siku kama tatu zilizopita ndo kulikuwa kuna mizinga ikiwa ilikuwa ikipigwa pale katika lile eneo la milango ile ya mapango yale, ambapo wale watuhumiwa wamejificha. Kwa hiyo, kuna baadhi ya wananchi ambao wengine walikuwa katika maeneo yale ya wanaishi karibu na barabara hii kubwa inayokwenda Horohoro, mpakani mwa Kenya na Tanzania, walipata mishtuko, walihama katika nyumba za jirani. Hakuna wananchi ambao pengine wameweza kutaja watu ambao wanashukiwa kuwemo ndani ya mapango hayo kuwa ni wanajamii ya maeneo ya hapo ambao wanapoishi karibu na mapango hayo kwa habari ambazo ni za kuaminika inadaiwa kwamba kuna baadhi ya wakazi wametia hatiani na jeshi la polisi sasa hawa inaonekana kabisa kwamba kulikuwa kuna kaushirikiano baina ya miongoni mwa watu ambao makundi haya ambao yapo katika mapango yale na hawa jamii nyingine ambayo wanakaa nje tuseme katika eneo lile la mboni nje ya mapango hayo najua wewe ni mwanahabari na una uwezo wa kupata habari nyingi zaidi tofauti na mwananchi wa kawaida. Hebu tueleze katika habari zako ambazo umeshazifanya mpaka hivi sasa, ama uchunguzi ambao umeufanya hivi sasa, unadhani hawa ni majambazi wa kawaida ama ni wahalifu ambao wanazidi uwezo wa majambazi? Mimi kwa mtazamo wangu, unajua, unapozungumzia jambazi, tunafahamu kabisa majambazi wako wengi Tanzania hapa, wametokeza majambazi wa aina tofauti ambao e, wamekuwa wakidhibitiwa na jeshi eidha, kwa mfano katika mkoa wa Tanga tukisikia kwamba kuna majambazi wawili watatu, ambao wamefanya uharibifu mkubwa, aidha wamepora benki, wamepora wapi. Jeshi la polisi mara nyingi limekuwa likidhibiti matukio kama haya, lakini sasa kidogo kinastajabisha hata wananchi wenyewe wanakuambia kwamba iweje, majambazi hawa wanakuja, vikosi vikubwa vya majeshi ambao wanakuja kutumia mizinga mikubwa kupiga mapango. Kwa kweli, yani, idadi ya wanajeshi na wataalam wa kijeshi wa masuala ya ardhi wengi wamefika, viongozi wakubwa wa masuala ya kijeshi wako katika mkoa wa Tanga kwa ajili ya kuweza kushughulikia majambazi. Sasa watu wanajiuliza kwamba nini sasa majambazi hawa ambao wako katika mkoa wa Tanga wamesababisha yani nchi kutikisika. Ni mwandishi habari William Gazija akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka huko Tanga, Tanzania. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayokujia kutoka hapa washington na tunaendelea na habari zaidi za dunia mapambano ya kisiasa na kisheria juu ya sera ya uhamiaji yenye utata yamezidi kuwa na mvutano hapa marekani white house imesema wizara ya sheria itakubali kwa kiwango fulani na pia kukata rufaa dhidi ya maamuzi yaliyotolewa na jaji mmoja wa jimbo la Texas ambayo yanamzuia rais Obama kwa muda kuwalinda wahamiaji wasio na vibali wapatao wa milioni tano kufukuzwa nje ya nchi. Wanasheria wanaounga mkono wahamiaji wamesema maamuzi ya jaji Andrew Hanen yanarudisha sera hiyo nyuma kwa muda, lakini wanatarajia maamuzi ya mahakama ya Texas hatimaye yatabadilishwa. Rais wa Russia Vladimir Putin amewataka waasi wanaunga mkono Russia kuruhusu vikosi vya Ukrain kupita kwa usalama katika mji uliozingirwa wa Debaltseve mashariki mwa Ukrain. Akizungumza jana Jumanne katika mji mkuu wa Hungary, Bwana Putin pia aliitaka serikali ya Kiev kuruhusu vikosi vyake kujisalimisha. <tune> Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu, tukielekea Nigeria ambapo Rais Goodluck Jonathan alikumbwa na pigo wiki sita kabla ya uchaguzi mkuu kufuatia kujiondoa kwa rais wa zamani Olusegun Obasanjo kutoka chama cha tawala cha PDP bwana obasanjo ni mkosoaji mkubwa wa jonathan hasa kutokana na namna anavyokabiliana na uwasi wa boko haram ulaji rushwa na alichana kadi yake ya wanachama wa pdp hadharani hapo jana akiwa nyumbani kwake wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusiana na uamuzi huo abdu shakur abud anayesoma ripoti ifuatayo katika taarifa iliyochapishwa na vyombo vya habari nchini nigeria baba wa demokrasia wa nchi hiyo alisema Namnukuu, hivi sasa mimi ni mnijeria wa kawaida, na niko tayari kufanya kazi na yoyote bila kujali chama chake cha kisiasa, mwisho wa kumnukuu. Bwana Obasanjo ni mwanasiasa mashuhuri wa kikanda na kimataifa, akiwa mojawapo waanzilishi wa chama tawala cha PDP na mlezi wa kisiasa wa Rais Jonathan. Kiongozi huyo wa zamani wa kijeshi aliyeleta mabadiliko ya kidemokrasia nchini mwake kwa kuacha uongozi wa kijeshi na kugombania kiti cha rais mwaka 1999 ameleta utawala wa kiraia, amesema, bila ya Nigeria hapata kuwepo na PDP tena, hivyo kile baadhi yetu tunabidi kutafakari ni namna ya kuifanya Nigeria kuwa na nguvu zaidi, mwisho wa kumnukuu. Msemaji wa chama cha PDP Olisa Metua amesema chama cha PDP kimesikitishwa sana kutokana na kujiondoa kwa Chief Obasanjo katika wakati huu nyeti, baada ya kupatiwa jukwaa la kuitawala nchi kwa miaka minane. Gavana wa jimbo la Jigawa, mwanachama wa PDP PD, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Rais Obasanjo Mwa... ndio ni kiongozi wa Nigeria aliyepigania sana umoja wa taifa hili. Rais Goodluck Jonathan ni kama mtoto wake aliyemfikisha madarakani. Kwa hiyo wote wawili ni sawa na baba na mtoto, na wote wana wajibu wa kulinda nchi yao katika mahojiano na jarida la financial times wiki iliyopita bwana obasanjo alimuunga mkono mpinzani mkuu wa jonathan muhamadu buhari wa chama cha upinzani cha all progressive congress apc mtawala wa zamani wa kijeshi mnamo miaka 1980 anayeonekana kuwa ni mtu mwenye msimamo mkali zaidi kuhusiana na usalama na kupambana na rushwa Wachambuzi wa kisiasa wanasema kutokana na msimamo huo wa Obasanjo, chama cha PDP kilikuwa kinajitayarisha kumfukuza kutoka chama, lakini kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 77 alisema alipata habari kutoka vyanzo vyake na hivyo kuamua kujiondoa kabla ya hatua kuchukuliwa. Jeshi la Nigeria, kwa upande wake, kwenye ukurasa wa mtandao unamtuhumu Obasanjo kwa kuhusisha masuala muhimu nyeti ya usalama wa kitaifa na masuala ya kijeshi katika jukwaa la kisiasa. Na tangu tume ya uchaguzi wa Nigeria kuahirisha uchaguzi mkuu kwa wiki sita hadi mwezi ujao kutokana na kishinikizo cha jeshi, wachambuzi na baadhi ya wananchi wamekuwa wakihoji jukumu la vikosi vya usalama katika kutayarisha uchaguzi mkuu. na maambukizo ya HIV yameongezeka miongoni mwa watu barani Afrika ambao wanajidunga sindano za madawa ya kulevya. Ripoti mpya inapendekeza kuongezwa kwa programu ambazo zinazungumzia jinsi ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya ukimwi miongoni mwa watumiaji madawa ya kulevya. Esta Gilewart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Jorj Kapwa. Mkuu wa taasisi ya Harm Reduction International, Rick Lines, anasema matumizi ya si usalama ya sindano kwa wale wanaojidunga madawa kulevya ni jambo ambalo linachangia kwa kiwango kikubwa maambukizo ya HIV na ukimwi duniani. Kitamaduni tumeona maeneo kama vile Eurasia na Asia, Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini kama vituo vikuu vya matumizi makubwa ya sindano za dawa za kulevya na matumizi ya sindano hizo si salama, na tumeona viwango vikubwa vya HIV miongoni mwa watu ambao wanajidunga sindano hizo zenye madawa katika nchi hizo. Lakini katika miaka ya karibuni watafiti katika taasisi za kijamii za afya katika nchi kadhaa za barani Afrika chini ya jangwa la Sahara pia zimeanza kurekodi ongezeko hilo. Lins anasema kuna mwenendo mpya ulioibukia wa kujidunga sindano katika sehemu za nchi kama vile Tanzania na visiwa vyake vya Zanzibar na pia katika nchi za Uganda, Senegal na Kenya. Kwa hakika barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ni eneo la dunia ambalo limeathiriwa sana na HIV kama tulivyoona mwanzoni mwa mlipuko huu, hivyo kwa kiasi kikubwa inatokana na maambukizo yanayotokana na ngono. Kwa hiyo maambukizo ya HIV kwa njia ya matumizi ya sindano katika eneo hilo ni jambo jipya. Utafiti wetu unakadiria pengine mpaka watu milioni moja wanaojidunga wa sindano za madawa ya kulevya katika nchi mbalimbali za eneo hilo la dunia. Aidha, Lines, anasema ongezeko la matumizi ya sindano za madawa kulevya katika nchi za Afrika zilizoko chini ya jangwa la Sahara linahusishwa na mabadiliko ya njia za usafirishaji wa madawa hayo. Madawa hupitia barani humo kuelekea Ulaya Magharibi. Ripoti ya mwaka 2014 ya Global State of Harm Reduction inataka kuongezwa programu za kuwasaidia watumiaji wa madawa kulevya. Moja ya programu hizo ni ile inayoitwa OST au opioid substitution therapy. Watu wengi huenda wanaifahamu vyema dawa inayoitwa methadone. Opioid substitution therapy ni muhimu katika uingiliaji wa kiafya ambako watu wanaotegemea madawa haramu ya opioids, hasa dawa aina heroine na watu wanaojidunga sindano zenye dawa hiyo ya heroine, kwa mfano wanaweza kubadili na kutumia dawa kama vile methadone ambayo hutolewa na maduka ya madawa kupitia vyeti vinavyotolewa na madaktari. Methadone inatumiwa kwa kunywa. Imekuwa ikitumika sana hapa nchini Marekani, Ulaya Magharibi na hata Australia. Njia nyingine ya kusaidia kusitisha kusambaa kwa HIV miongoni mwa watumiaji wa madawa haramu ni sindano au mirija ya sindano ambayo hutolewa na programu ya NSP. Lins anasema njia hii imetumika kwa miongo mingi. Anasema wanafahamu kwamba hatari kuu ya maambukizo ya HIV ni kwa njia ya kujidunga sindano, kwa sababu wanaotumia wakati mwingi wanatumia sindano ileile kwa watu kadhaa. Kwa hiyo moja ya njia za kuwasaidia na kuingilia kati mapema ni katika kile kinachoelezwa kuwa mwelekeo wa kupunguza athari au kuzuia HIV, kuwa na programu ambazo zinawafikia watu na kwenda kwa watu ambao wanatumia sindano na kuhakikisha kwamba ikiwa watajidunga sindano hizo, basi watumie zile ambazo hazina madhara kwa afya yao. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Na katika makala ya vijana hivi leo, majadiliano juu ya uchaguzi wa urais nchini Congo mwaka 2016 tayari yamepelekea ghasia ya kadhaa nchini humo, ambapo watu wasiopungua 27 wamefariki dunia kwa mujibu wa takwimu za serikali ya nchi hiyo. Leo basi katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari anazungumza na vijana wa Congo walioko hapa Marekani, JB Hanzuluni na Faraji, na kwanza amewauliza maoni yao juu ya matukio ya kisiasa yanayoendelea nchini mwao tunayapokelea na uchungu mkubwa sababu so, sio hayo tu. Mambo ambayo yanayopita kwetu ni mambo ambayo inashangaza. Mara nyingi, kwanza unaposikia neno uchaguzi, wanasema kwamba utakuwa uchaguzi. Sisi hatujaamini hilo la uchaguzi, zaidi sana ukiangalia kwenye historia ya Kongo. Sasa hivi kulikuwa vikao ambavyo vimefanyika kupitia serikali yetu sisi, zaidi sana rais wetu wa leo, ndugu Joseph Kabila, alifanya vikao vya kujaribu kuangalia mijisi gani atakuwa na uwezo wa kuendelea kwa kuwa rais, kwa hiyo alishindwa na kawaambia watu kadhaa kama vile rais wa Rwanda, walikuwa na kikao na kikao na rais wa Tanzania, yani yule umoja wa SADC walikuwa na kikao. Mimi alisema wazi ya kusema ya kwamba yeye ameona kwamba wakongo wampendi tena, kwa hiyo afanye nini. Lakini aliyempa moyo zaidi ni mtu mmoja, akasema ya kwamba sisi takusaidia, na ndio maana wanasikia kwamba hiyo vita itasemekana kwamba ni serikali inaenda kupigana, lakini sivyo. Zaidi sana alitoa moyo wa kusema ya kwamba afanye lile lile la zamani la kukata kivu yote ya zamani aiweke kuwa upande wake peke yake. Hilo ambayo tunaelewa sisi walio nje, na kutaka kuwaambia ndugu zetu, vijana wenzetu ambao waliomo ndani ya Kongo, tusikubali mara hii kununuliwa wala kuteseka tena mara nyingine, sababu vita hivi vinakuja ni vita vya mabadiliko. Na je upande wako bwana Faraji? la msingi nadhani inatakiwa watu wafahamu ni nchi gani wanayo tunayoizungumzia hapa, ukubwa gani wa nchi hiyo ukilinganisha masuala ya uchaguzi. Kongo peke yake ina ukubwa sawa na Ulaya magharibi, na hicho ni kitu ambacho watu wanatakiwa wakiweka akilini. Kwa hiyo sio nchi ndogo ndogo kama Rwanda kama Burundi, ambayo unaweza ukafanya nayo mambo ya uchaguzi mnamo masaa matano, siku moja uchaguzi umekwisha. Zidi ya yote, Kongo ina utata Ukikusanya barabara zote za Kongo nzima ni kiwango tu cha maili elfu mbili ndizo ambazo bado zimewekewa lami kwenye barabara. Ina maana barabara zingine zote hali ni duni kuingia vijijini. Umeme hamna, kwa hiyo tathmini hawisi ya shughuli zima ya uchaguzi itakuwa ni utata, kama Bwana Jebi alivyogusia tayari. Kuna mbinu mbinu, kwa yeye kukubali ni kwa sababu aliona tayari Wakongomani wamesimama, hasa sana vijana wameinuka kwa kukataa, alafu kwa ajili ya kukataa huko ndo maana umeona kumekuwa tatizo la kusema kwamba ngoja nikubali tu yaishe, lakini tunavyofahamu kabisa huko mbeleni ni kwamba kuna mbinu mbadala ambazo tayari ameweka pa nafasi, badala ya kile alichotaka kukifanya kama vile kidogo kwa sauti ya kihalali kupitia bunge, lakini kimekataliwa. Na ndivyo hivi sasa hivi kuna harakati zingine kama unavyokumbukumbu ni kwamba alikuwepo tayari, ana harakati za kujaribu kufanya kwamba watu wahesabike, kufanyiwe sensa, ili kwamba tupate idadi ya watu wa... toka ameingia madarakani hajaifanya hiyo sensa, itakuwaje aifanye mnamo muda wa siku chache? Kwa hiyo utaangalia tu kuna vijirusi, kuna vijimambo vidogo vidogo, vidogo tayari vinaonyesha kwamba huko mbele tunakuelekea kidogo sio apato kuwa pazuri, lakini ndo hivyo tena. Na pengine nikirudi kwako JB, kwa upande wenu vijana ambao mpo kwenye diaspora, yale ambayo mnataka sasa hivi kuona kwamba yanafanyika kuondoa huu utata, nini hasa kuna mafanikio yote kwa upande wa vijana nchini Kongo? Yeah, ni kweli mafanikio yapo, sababu wakongo sio wakongo ambao wamekubali ile hali ya kusema kwamba Kongo itakuwa na mgawaniko Wakongo sio Wakongo ambao wamekubali ya kwamba watakuwa watu wa kupelekwa, na ndio maana wanakuta vijana mara nyingi wanakuwa watu wa kusimama popote pale, sio Kongo tu, unapoenda Ulaya, unapoenda nchi zingine za Afrika kama vile wenzetu um, ambao sababu sasa hivi Wakongo tuko mahali pote Afrika, Ulaya na hapa Marekani pia. Sasa ukiangalia mara nyingi vijana wote tuko kwa umoja wa kusema ya kwamba tunakubali tuwe na mabadiliko ndani ya Kongo na mimi nita waalika zaidi sana vijana, tujaribu kuwa na mshikamano. Tusiseme kwamba huyu ni mtu wa Kinshasa, huyu ni wawapi. Kongo ni Kongo moja, na tukubali mabadiliko ya kusema ya kwamba tuendeleze nchi yetu kwa kuwa na umoja ambao tuliachiwa nao na wale wazee wetu ambao walituachia Kongo. Na kwa upande wako bwana Faraji, ukiangalia hili na hivi sasa vijana wengi kama anavyosema JB mpo nje ya Kongo, pengine nafasi yenu hivi sasa ikoje kufanikisha haya mnayoona kwamba inaendelea kule nchini Kongo kuweka sawa, sisi nafasi yetu nadhani ni kubwa sana tena. Nitakuhakikishia kwamba ndugu mtangazaji, kwamba katika wakongomani wote walioko nje, sidhani kama kuna kuna mtu mwingine au vijana wengine walio na njaa ya kuona kwao pametengemaa na kurudi kwao kama vile wakongomani wa wenyewe. Lakini sasa tatizo ni kwamba kwa juhudi la kumfanya mtu arudi kwao, ni lazima kuwepo na hali ya usalama kule unakokwenda hapa tulipo kama tunapapenda ni kwa sababu ya usalama, kwa sababu ya uhakika wa kazi. Kwa hiyo tunataka kwamba hivyo hivyo vigezo na vyenyewe viwepo tayari kule tunakokwenda. Ni kweli hapa visenti vidogo vidogo vya kwenda kujianzisha shughuli tunaweza tukawa navyo, lakini utakuwaje na visenti vya kuanzisha shughuli kama huna uhakika kesho asubuhi utaamka kwa wasiwasi, kwamba mama yako kwa atabakwa, nyumba jirani itachoma moto, risasi zitalia. Kwa hiyo usalama ni lazima uwekwe panafasi, usalama uwepo na mbinu za kiserikali ziwepo, mambo ya usalama ya serikali, ulinzi wa polisi, hayo ndio mambo tunayoyatakiwa. Labda tu lingine la kufuatilia hapa ni kwamba mimi sidhani kama tatizo sio litakalofanyika siku ya uchaguzi, hilo sio tatizo. Tatizo ni kwamba baada ya uchaguzi kukamilika, ni lipi yeyote yule atakayechaguliwa kuwa rais wa Kongo ana utaratibu gani? Ana mpango gani mbadala ambao utakaoshughulika kwa kufanya kwamba hali ya Congo igeuke kuwa nchi ambayo italea uchumi wa Kiafrika, italea uchumi wa raia wake na itaipa nafasi vijana katika serikali inayokuja, kwa sababu vijana tulikuwa tukiachiwa nyuma sana kwa kwa kila kitu. Ni vijana wa diaspora ya Congo. JB Hanzuluni na Faraji wakizungumza na Sauti Amerika. Sandeka Chonjo, basi kwa muktasar wa habari huko Nigeria kumekuwa na milipuko katika sehemu tatu tofauti jana Jumanne, huku kukiwa na mvutano wa kisiasa wa uchaguzi ujao na maasi ya kundi la Boko Haram. Katika shambulizi la kwanza kulipotiwa na idhaa ya Hausa ya Sauti ya Amerika, mwandishi wa Sauti ya Amerika alieleza kuwa milipuko kadhaa ilitoka katika kituo cha kijeshi huko Biu kaskazini mashariki Mabono na kuua watu kumi na wawili. Baraza la usalama la Umoja Mataifa linapanga mkutano wa dharura hii leo Jumatano juu ya Libya, ambapo kundi la Islamic State likiri kuwakata vichwa wa Kristo ishirini na moja raia wa Misri waliokuwa wakifanya kazi huko Libya na kisha kuweka video kwenye mtandao wa internet. Marekani jana Jumanne imesema inapunguza vikwazo vya muda mrefu vilivyowekwa dhidi ya Sudan na hivyo kuruhusu wamarekani Marekani kupeleka vifaa mbalimbali vya mawasiliano ikiwa ni pamoja na simu na kompyuta za laptop. Wizara ya fedha ya Marekani imesema mabadiliko hayo yanafanyika mara moja, na pia inaruhusu usambazaji wa redio na kamera za dijitali. Mwisho wa muktasari wa habari. Hali kadhalika matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Astegih Yuatt, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sandey Shomari, mwelekezi ni Aida Isa. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.