Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis, tarehe 19 mwezi Februari mwaka 2015, ambapo utasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya leo, marais wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana mjini Nairobi, Kenya. Lakini ni nini hasa kinachotazamiwa kutoka kwao? Kuna mambo mawili matatu ambayo yaliyotangulizwa na ndiyo ambayo husaidia kitu kiweze kufikiwa. Kwanza ni ule utashi wa kisiasa. Marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki walivyo watano wote wana utashi wa kutaka hili lengo kuu lifikiwe na katika habari nyingine, wataalamu wa mipango miji pamoja na maendeleo barani Afrika wamekutana nchini Tanzania, na ni nini kimezungumziwa? Lakini vile tunasema, pamoja na kukua kwa miji, lakini vile tuimarishe, tui vijijini, kwa sababu miji ina, inategemea sana vijijini, kwa sababu ya vyakula na mambo mengine. Kwa habari hizo na nyinginezo utazisikia katika matangazo yetu ya leo. Kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa kwenu na mkamiti Kibayasi. Jordan imegawa rasimu ya azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana jioni kwamba ingetaka marufuku ya silaha iondolewe dhidi ya serikali ya Libya na kufanya kazi kuelekea kusitisha mmiminiko wa silaha kwa wanamgambo na kushinikiza ili serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa kurejea mji mkuu Tripoli e. Baraza lilikutana kwa mazungumzo ya dharura kuhusu hali nchini Libya ambako wanamgambo na, na serikali mbili zinazofanya kazi sambamba zimesababisha nchi hiyo kuendelea kuwa katika hali ya ukosefu mkubwa wa uthabiti baada ya kuondolewa mamlakani aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gadafi. Kikao hicho kimekuja siku chache baada ya kundi la Islamic State kuonyesha kanda ya video ya kuwakata vichwa wakristo 21, raia wa Misri ambao walitekwa nyara nchini Libya. Qatar hii leo imemuita nyumbani balozi wake nchini Misri kwa mashauriano kwa kile kinachoonekana kuongezeka kwa, kwa mvutano unaotokana na mashambulio ya jeshi la angani la Misri dhidi ya kundi la Islamic State nchini Libya mapema juma hili. Misri ilitekeleza mashambulizi hayo siku ya Jumatatu baada ya kanda ya video kutolewa ikionyesha wanamgambo wakiwaua kwa kukatwa vichwa Wakristo 21 wa Misri wa dhehebu la Coptic. Qatar ilikuwa na wasiwasi kutokana na uamuzi wa Misri kuchukua hatua kipekee dhidi ya Libya. Na mwakilishi wa Misri kwenye Umoja wa Mataifa Tarek Adel alinukuliwa akisema lengo la Qatar linaonyesha kwamba nchi hiyo inaunga mkono ugaidi. Nchi hizi mbili zimekuwa na nyakati za kutofautiana hasa baada ya rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi alipokuwa mkuu wa jeshi kuongoza mapinduzi ya kumwondoa rais wa zamani Mohamed Morsi mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Qatar imekuwa hifadhi ya wanachama wa kundi la Muslim Brotherhood la Bwana Morsi ambalo limepigwa marufuku na kutajwa kuwa kundi la kigaidi na Misri. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameeleza ghasia zinazofanywa na makundi ya Islamic State na Boko Haram ni kitisho kikubwa kwa amani na usalama wa kimataifa, lakini amesema serikali kote duniani mara nyingi zinalaumiwa kwa kukuza kile makundi ya kigaidi yanachukuliwa ni ukandamizaji wa watu. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema hayo hii leo wakati wa mkutano uliotayarishwa na White House juu ya namna ya kupambana na ugaidi hapa Washington. Ushakurabo anatusomea ripoti kamili. Mkutano huo wa viongozi wa kupambana na siasa kali za utumiaji nguvu ukiwa na kauli mbiu ukandamizaji, ulaji rushwa na ukosefu wa haki ni sababu nzuri za kukuza chuki, unafanyika katika White House. Bwana Ban aliwaambia wajumbe kutoka mataifa sitini kwamba kuzuia siasa kali za utumiaji nguvu na kukuza haki za binadamu zinafuatana mkono kwa mkono, lakini vita dhidi ya ugaidi haviwezi kutumiwa kama njia ya kuwanyamazisha wapinzani wa baadhi ya viongozi duniani. Bwana Barack Obama alizungumza hivi punde katika kikao cha kufunga mkutano huo wa siku tatu na akatoa wito kwa dunia nzima kuungana na kupambana na aina zote za siasa kali, ikiwa ni juhudi za utawala wake kutolenga pekee siasa kali za Kiislamu. Hapo jana Rais Obama alisema kuna wale wanaojigamba kuwa ni viongozi wa kidini wakidai ni mashujaa watakatifu, lakini alisema watu hao si viongozi wa kidini, wao ni magaidi. Sisi hatuko vitani dhidi ya Uislamu, sisi tuko vitani dhidi ya watu wanaopotosha Uislamu, alisema. Kiongozi huyo wa Marekani alisema vita dhidi ya siasa kali haviwezi kupata ushindi kwa nguvu za kijeshi pekee, vinahitaji ushirikiano kamili wa watu wote. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema kwamba kutekwa kwa mji muhimu wa mashariki wa Debaltsev na waasi wanaoungwa mkono na Rasia unakiuka makubaliano ya kimataifa ya kusitisha mapigano na ameomba uhakikisho wa wazi iwapo ukiukaji zaidi utatokea. Rais Poroshenko ameyasema hayo leo akizungumza kwa njia ya simu na viongozi wa Rasia, Ujerumani na Ufaransa, kulingana na taarifa kutoka ofisi yake. Serikali ya Kiev jana iliamuru maelfu vikosi vyake kuondoka Debaltsev, mji muhimu wa kijeshi unaounganisha kwa njia ya reli ngome ya waasi ya Luhanski na Donetski. Shirika la afya duniani WHO linasema juhudi dhidi ya ugonjwa wa Ebola katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi zinazoroteshwa na mazishi yasiyo salama na kushindwa kuelezea darzeni ya kesi za Ebola. Maafisa wa afya wameonya kwa miezi kadhaa kwamba ili kusitisha kusambaa kwa virusi vya Ebola, washukiwa wa kesi za ugonjwa huo lazima watengwe na kufanyiwa vipimo, na wale waliofariki kutokana na Ebola lazima wawekwe wazikwa na wafanyakazi wa afya wenye mavazi maalum ya kujikinga. Lakini ripoti ya WHO juu ya hali ya ebola inasema katika wiki inayoishia Februari 15 mwaka huu kulikuwa na mazishi 39 yasiyo salama nchini Guine pamoja na mazishi 45 nchini Sierra Leon. Inasema kulikuwa na kesi za ziada 40 ambapo watu walithibitishwa kuwa na ebola baada tu ya kufariki, mbali na matibabu ya kwenye kliniki. na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea jijini Nairobi. Marais wa nchi tano za Jumuiya ya Afrika Mashariki wanawasili mjini Nairobi kwa mkutano wao wa kesho, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya anatazamiwa kumkabidhi Rais Jakaya Mrisho Kikwete wa Tanzania uwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi, Kenya. Marais wa tano wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi, wanatarajiwa kuwasili hapo mjini Nairobi kwenye mkutano ulioahirishwa mwezi Novemba mwaka jana, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alitarajiwa kumkabidhi Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania wenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mkutano huu uliahirishwa mwezi Novemba mwaka jana kwa sababu kiongozi wa Tanzania hakuweza kusafiri hadi mjini Nairobi kwa sababu alikuwa akiugua na akipata matibabu nchini Marekani. Lakini tayari Rais Paul Kagame wa Rwanda amewasili hapo mjini Nairobi na ameshirikiana na Rais Uhuru Kenyatta katika mji wa Naivasha, jimbo la Rift Valley, kuzindua mradi mpya wa utoaji wa nguvu za umeme kupitia mvuke wa maji, ambapo serikali ya Kenya yatarajiwa kuongeza kiwango cha nguvu za umeme kwa megawat mia moja arobaini ili kufikia kiwango kinachohitajika cha megawatt 280. Mradi huu unatarajiwa kuzisaidia zile nchi nyingine za Uganda, Rwanda na Burundi katika uzalishaji wa bidhaa viwandani badala ya kutegemea nguvu za umeme zinazotokana na maji ya mito. Miaka miwili kutoka hivi sasa, Kenya itakuwa na uwezo wa kutoa megawatt elfu tano za nguvu za umeme, jambo ambalo itaweza kusaidia kupunguza bei za bidhaa zinazozalishwa viwandani pamoja na gharama ya maisha kwa jumla. Kulingana na wataalamu wa nguvu za umeme hapa mjini Nairobi, mradi huu unatarajiwa kusaidia kuimarisha ustawi wa uchumi kwa asilimia 6 mwaka huu. Lakini mojawapo ya masuala yanayotarajiwa kujadiliwa na viongozi hao wa Afrika Mashariki hapa mjini Nairobi ni muungano wa Afrika Mashariki pamoja na sarafu moja ya Afrika Mashariki. Mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki kutoka Rwanda, Karim Mana: kuna mambo mawili matatu ambayo yaliyotangulizwa na ndiyo ambayo husaidia kitu kiweze kufikiwa. Kwanza ni ule utashi wa kisiasa. Marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walivyo watano, wote wana utashi wa kutaka hili lengo kuu lifikiwe. Kuna nyenzo ambazo zilitakiwa zitiwe mbele, kwanza kabla ya kufikia lengo kuu, kuwa na umoja wa forodha, kuwa na soko la pamoja na kuwa na fedha moja. Mawili ya mwanzo yanaendelea tena, yanaendelea vizuri sana. La tatu ambalo ni umoja wa fedha limewekewa mkono tumwa, na njia iko wazi katika muda fulani tayari itakuwa na fedha moja, basi lengo kuu litafikiwa kwa sababu kile ambacho kilichopangwa katika hii miaka kumi na tano ambayo uh, imepita wazee bado wanaonyesha utashi wao na wanawashirikisha raia na wanashirikisha wafanyabiashara binafsi, na hili ndiyo lengo kuu, kwa sababu ndiyo sababu ya tatu ya kutaka mambo yaweze kufikiwa. Mwaigi kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. na msikilizaji, basi hapo kesho katika Livetalk tutazungumzia mauaji ya albino na imani za kishirikina. Usikose kushiriki. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mkamiti Kibasi anaendelea kukusomea habari za dunia. Kundi la Taliban la Afghanistan limekanusha madai ya vyombo vya habari kwamba lina mpango wa kufanya mazungumzo ya amani na wawakilishi kutoka Marekani nchini Qatar hivi leo. Msemaji wa kundi hilo la wanamgambo wa, wa Kiislamu amewasiliana na Sauti ya Amerika kwa simu na kusema kwamba habari hizo za vyombo vya habari zimetungwa na ni za uongo. Maafisa wa Marekani hawajasema lolote kuhusiana na ripoti hizo. Shirika la habari la Reuters linawanukuu maafisa wa Taliban wakisema kwamba kundi hilo linapanga kufanya mazungumzo na maafisa wa Marekani Alhamis. Ofisi ya kisiasa ya Taliban iko katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ambako wawakilishi wa kundi hilo hufanya mawasiliano na jumuiya ya kimataifa. Ugiriki imewaomba rasmi wakopeshaji wake wa Ulaya hii leo nyongeza miezi sita ya mkopo waliopewa kwenye msaada wa fedha wa kunusuru kuanguka uchumi wa nchi hiyo kulingana na ofisa mmoja wa bara Ulaya. Jeron Dijsselbloem, ambaye anaongoza kundi la mawaziri wa fedha wa Ulaya, amesema kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba alipokea ombi la Ugiriki la kuongeza muda wa miezi sita, lakini hakutoa taarifa zaidi juu ya hilo wakizungumza kwa sharti la kuto tajwa majina, maafisa wa Umoja wa Ulaya EU baadaye walisema kwamba mawaziri wa fedha wa Eurozone watakutana kesho kuzungumzia ombi la uwezekano wa kuongeza muda huo. Akijibu ombi la Ugiriki, Ujerumani ilisema kuwa sio pendekezo mbadala kwa suluhisho. Mwanasheria mkuu wa Thailand amemfungulia mashtaka ya uhalifu dhidi ya aliyekuwa waziri mkuu Yingluck Shinawatra kutokana na kuhusika kwake katika mpango ruzuku kwa biashara ya mchele uliopelekea nchi hiyo kupoteza mabilioni ya dola. Waongoza mashtaka wa serikali leo wamemshitaki Bi Yingluck kwa uzembe wa kusimamia mpango ambao uliwalipa wakulima bei ya juu zaidi kuliko ilivyokuwa sokoni kwa mpunga wao. Wapinzani wake walisema mpango huo ulikuwa jaribio la kupata uungaji mkono wa kisiasa kutoka kwa wakulima. Mahakama kuu lazima ichukue uamuzi ifikapo Machi 29 iwapo kesi hiyo itaendelea. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko nchini Burundi, mwandishi wa habari aliyekuwa ameshikiliwa kwa takriban mwezi mmoja ameachiliwa huru hi leo kwa dhamana ya kulipa milioni 15 za sarafu za Burundi, sawa na takriban dola elfu kumi za Kimarekani. Bobu Rugurika anatuhumiwa kushirikiana na wahalifu baada ya kupeperusha taarifa za upelelezi kwenye redio ya RPA juu ya mauaji ya watawa watatu kutoka Italia mwezi Septemba mwaka jana. Polisi wa Bujumbura wamekuwa na kazi ngumu kudhibiti maelfu ya wananchi waliojitokeza kumlaki mwandishi huyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Burundi, Haidallah Hakizimana na ripoti kamili. Maelfu ya wakazi wa jiji la Bujumbura, hasa vijana, walifurika mbele ya majengo ya redio ya umma RPA na wengine kuandamana mjini kati Bujumbura kuonyesha furaha yao jana baada ya ujana kupata taarifa kuwa mahakama ya rufaa jijini Bujumbura imechukua hatua ya kumwachilia huru kwa dhamana Bobu Rugurika, mwandishi wa habari na pia mkurugenzi wa redio ya umma RPA. RPA ni redio maarufu sana Burundi, inadai kutetea maslahi ya wananchi na kuwajibisha viongozi tawala. Bobu Rugurika amefunguliwa milango ya gereza Alhamisi hii asubuhi baada ya kuepuka kutolewa nje kwa nguvu jana usiku na kikundi cha askari polisi, ambapo anasema zilikuwa njama za kumuua. Baada ya hapo wananchi zaidi ya hamsini wamekesha usiku kucha mbele ya gereza hilo kuhakikisha kuwa usalama wake umedhaminiwa. Furaha imekuwa nyingi kuanzia mbele ya gereza hilo la mkoa wa katikati mwa Burundi wa Muravya alikokuwa anazuriwa. Wananchi hawa wamekuwa wanasubiri kumupa pole na kumkaribisha katika jiji la Bujumbura. Walikuwa kwenye barabara inayoingia mjini Bujumbura kutoka mikoa ya kaskazini mwa Burundi na mamilioni Bujumbura yote simame bilimani basimame, ni kuonesha kama walikuwa wamemwonea. wache kaoneo babi ache kabisa, ni ushindi kwa, kwa sheria ya nchi eh, na raia wote wa Burundi tunafurahi, tunafurahi sana. Polisi imekuwa na kazi ngumu kudhibiti umati wa watu waliokuwa kwenye barabara kumlaki mwandishi wa habari huyo mara baada ya kuingia katika ofisi yake ndani ya, ya kituo cha redio ya umma RPA. Bob Rugurika alikuwa na haya kusema, furaha ikionekana kwenye uso wake. Ni furaha kubwa sana kwa sapoti, naona wa raia wamesapoti hii. Sapoti wameonesha sio ya Bob Rugurika, sio yangu mimi peke yangu, ni sapoti, wana sapoti RPA, wana sapoti familia wa, wa watangazaji. Hii kazi itarudisha demokrasia mwa hii nchi. Hii kazi itakataza wauaji kuendelea wanaua watu. Kwa muda huyu nilikuwa nasikia na furahi sana, ni furaha kubwa sana na nilikuwa nataka naambie raia wote, Niambie Wavijana, wa vijana wandugu ameulizwa iwapo kifungo kimemkata tamaa tamaa kifungo, hey, kimenipa nguvu juu ana ap t ilikuwa kwa ra kifungo na nguvu. Bobo Ruguri kari kamatwa wa tarehe 20 Januari akituhumiwa kushirikiana na wahalifu na kutoboa siri ya kesi ambayo bado inachunguzwa na vyombo vya sheria, alikuwa alipitisha taarifa za upelelezi juu ya mauaji ya watawa watatu kutoka Italia waliouawa kaskazini mwa jiji la Bujumbura katika parokia ya Kamenge katika mazingira ya kutatanisha na kuhusisha vigogo katika polisi ya taifa akiwemo mkuu wa idara ya upelelezi wa wakati huo. Kesi yake itaendelea akiwa huru. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Wataalamu wa mipango miji pamoja na maendeleo barani Afrika wameanza kukutana nchini Tanzania kwa ajili ya kuweka mikakati ya kuendeleza miji mingi barani humo ambayo inaandamwa na ongezeko kubwa la watu Wataalamu hao wanapanga kuweka mikakati, mkakati wa pamoja wa kuiendeleza miji hiyo kwa ajili ya vizazi vya sasa na vile vijavyo. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, George Njogopa na taarifa kamili. Hii ni mara ya kwanza kwa wataalamu hao kutoka nchi sita za Afrika kukutana kwa pamoja kwa lengo la kumulika sera, mipango ya maendeleo na mikakati inayogusa makazi ya watu na maendeleo jumla Miongoni mwa mada zinazojadiliwa kwa kina katika mkutano huo ni pamoja na ongezeko la kasi la watu sambamba na ukuaji wa miji. Pia wanamulika namna miji wa na ya Afrika itakavyokuwa katika kipindi cha miongo kadhaa ijayo, hasa kwa kuzingatia mabadiliko ya sayansi na teknolojia yanayoendelea kujitokeza. Mkutano huo uliofunguliwa na makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar balozi Seif Ali Iddi unatazamia kuweka mkazo kuhusu ujenzi mpya wa miji itakaozingatiwa viwango na mahitaji halisi. Wakati hoja hiyo pia ilijitokeza wakati wa hotuba, Balozi Sef aliwataka wataalamu wa mipango miji kuendelea kushirikiana na mamlaka za kiutendaji ili kuboresha makazi ya watu na kuweka miji katika sura rafiki. Najua watu wakiwa wengi katika mji, makazi yanakuwa machache na kuna mambo mengi mengine vile vile ambayo yanapungua, kacha nyumba, tukasema vile vile lazima la nyumba ilifanyia utaratibu ili wananchi waweze kuishi kwenye nyumba zenye gharama nafuu. Kwa hivyo, hiyo ni kazi ya serikali pamoja na mashirika yetu kuhakikisha kwamba nyumba zinazojengwa katika miji yetu inakuwa gharama nafuu, ili, ili wananchi wetu waweze kuishi bila matatizo, waishi vizuri badala ya kuishi kwenye kama, kama, kama, <tunabuish> wataalamu wanakutana huko, ripoti nyingi za kimataifa zikionyesha wasiwasi mkubwa kuhusiana na ongezeko la kasi la watu wahama kutoka maeneo vijijini na kwenda mijini. Baadhi ya ripoti zinaonyesha kwamba ifikapo mwaka 2030 inakadiriwa kwamba nusu wa Tanzania watakuwa wanaishi katika maeneo ya mijini. Lakini vile tunasema pamoja na kukua kwa miji, lakini vile tuimarishe vijijini, kwa sababu miji inategemea sana vijijini kwa sababu ya, ya, ya, ya vyakula na mambo mengine. Akizungumza katika mkutano huo, meya wa jiji la Dar es Salaam salam Dkt. Didas Masaburi alisema kwamba wataalamu wanakusudia kuweka mipango ambayo baadaye itatumika kwa ajili ya kuendeleza maeneo yanayokabiliwa na msongamano mkubwa wa watu na tunalozungumza hapa sasa ni kuangalia namna ambavyo tunadhani Generation inayokuja kwa maana ya vizazi vinavyokuja miaka elfu mbili na hamsini wataweza kuishi maisha bora katika jiji la Dar es Salaam. Sasa hapo lazima tufikirie mbali zaidi na lazima tuchukue muda zaidi kufikiria matatizo tulionayo ili tupange mipango ambayo itakuwa endelevu kwa maisha bora kwa watu wa jiji la Dar es Salaam. Wataalamu wanamaliza mkutano wao kesho, wanatazamia kuwasilisha mapendekezo yao katika taasisi za utoaji maamuzi kwa ajili ya utekelezaji zaidi. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chenjagopa wa Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Tanzania na kuangalia mauaji ya albino yanayoonekana kurejea tena baada ya vitendo hivyo vya kinyama na vya ukiukaji wa haki za binadamu kupungua katika miaka ya karibuni. Wiki hii mkoani Geita nchini humo kumetokea tukio la kutekwa, kuuawa na kukatwa viungo mtoto wa mwaka mmoja mwenye ulemavu wa ngozi, yaani albino. Mwenzangu Idi Ligongo amefanya mahojiano na Harold Sungusia, mkurugenzi wa utetezi na maboresho wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania kuhusu mauaji hayo. Kusema kweli, kwanza nisikitike sana kama Mtanzania na pili niseme naona aibu kama Mtanzania kwa sababu ya haya mambo mabaya ya kishetani yanayotokea katika taifa letu. Nikizungumza kisheria, naona kuna tatizo la zaidi ya sheria. Suala hili la mauaji ya ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi halijaanza leo. Sisi kama kituo cha sheria na haki za binadamu, kwa mfano, tulifungua kesi mahakamani kuishtaki serikali kwa kushindwa kutoa ulinzi thabiti kwa watu hawa. Kesi hiyo haijaweza kusonga mbele, e, lakini pia serikali imeridhia mikataba mbalimbali, ukiwemo mkataba wa haki za binadamu kwa watu wenye ulemavu na pamoja na kutunga sheria ya haki za watu wenye ulemavu, lakini bado utekelezaji wa ulinzi wa hawa ndugu zetu umekuwa ukisuasua na sababu kubwa inajikita sio kwenye sheria peke yake, tukizungumzia suala la ulinzi ambapo serikali ya Tanzania ilitambulisha ulinzi shirikishi, yani jeshi la polisi pamoja na wananchi wanafanya kazi pamoja. Unadhani wananchi wa Tanzania wamefanya kazi inavyostahiki kuhakikisha kabisa hakuna mauaji mengine ya albino? Ndugu yangu, ukitizama hili jambo lina, lina chimbuko lake pia kiuchumi. Umaskini uliopindukia ndo unafanya watu warukwe na akili, wanafikiri labda watapata fedha kutoka na viungo hivyo. Lakini pia huyu jambo la ulinzi shirikisho unaozungumza, hawa polisi au hawa migambo au hawa, hawa, sungusungu, au, hawa walinzi wa, wa jamii hawa wa, polisi jamii wanatoka wapi? Hawatoki mbinguni hawa, hawatoki Marekani au nchi nyingine. Hawa ni wenyewe, wanatoka kwenye jamii hiyo hiyo ambayo imejawa na ushirikina. Kama polisi wa mzazi wake ni mshirikina au kama um, wasungusungu baba yake ni mganga kienyeji, wategemea atafanya kitu gani? Tunajua kwamba pamoja na juhudi mbalimbali za kuhakikisha kwamba masuala haya hayaendelei tena hapo nchini Tanzania, unadhani ni kitu gani hasa ambacho kinapaswa kufanyika kuhakikisha kunakuwa na suluhisho la kudumu na mauaji kama haya hayajirudi tena, kwa sababu kuna mambo yalifanyika siku za nyuma ili kuzuia mauaji kwa watu wenye ulemavu huu wa ngozi, lakini huko mkoani Geita kuna mtoto yule ambaye alipotea, imedhihirika kwamba ameuawa. Suluhisho hasa, yeah, la kudumu la tatizo hili ni nini? Jambo la kwanza ambalo sisi tulikuwa tumependekeza kisayansi ifanyike, kuna mambo mawili, kuna hatua za kuzuia na kuwaponya hawa watu. Hatua za kwanza ambazo ni za dharura ni za kuwaponya hawa wenzetu wenye ulemavu wa ngozi, ifanyike sensa, wajulikane walipo na kila pahala walipo, uwepo utaratibu wa kutoa ulinzi madhubuti, kama ikiwezekana, basi kama maeneo wanayoishi ni maeneo hatarishi, wahamishwe, wapelekwe katika maeneo ambayo ni mazuri. Wanastahiki kukaa katika sehemu ambayo ina ulinzi, hawa ni raia wenzetu lakini jambo la pili kwenye ulinzi wa muda mrefu au e, kama tunataka kukinga sasa, ni nadhani iko haja ya kutizama tena jamii yetu kwamba matatizo haya ya kiuchumi yaliyopindukia yanayofanya binadamu wanaishi kama wadudu kiasi kwamba akili zao hazipo, ukitizama kwenye mfumo mzima wa elimu, mifumo mizima ya jamii na mgawanyo wa pato la taifa, haya yote haya kwa sehemu kubwa yanachangia sana kuwafanya watu wawe desperate. Ohe haya, hawa ndio wakiambiwa kwamba leta mkono wa, wa mtu mwenye ulemavu wa ngozi basi anakimbia kwenda u kwa sababu ndio ndio anafikiri hapa ndio amepata kipato cha kuweza kukidhi mahitaji yake ya kila siku. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kuna haja ya kubadilisha mfumo wa uchumi. Nyinyi kama Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, najua kabisa kwamba huwa mnafanya tafiti mbalimbali kuhusiana na mambo mbalimbali ya haki za binadamu, halikadhalika katika eneo hili la mauaji ya albino, na mauaji mengi yanaonekana kutokea ukanda wa Ziwa. Sababu gani za kisayansi ambazo zinaonyesha kwamba watu wa kanda ya ziwa wanapendelea kufanya matukio kama haya? ziko Sababu nyingi. Ya kwanza ni sababu za kiuchumi. Tizama jiografia ya kanda ya ziwa, ina watu wengi na rasilimali zilizopo zimebaki zikiwa zile zile, ardhi ile ile, maji na samaki yale yale, na madini ni yale ambayo yanaendelea kuisha. Kwa hiyo kama watu wengi wanazidi kuongezeka na na rasilimali zilizopo ni zile zile chache, rasilimali hizi zimekuwa zikiisha. Kwa mfano, samaki amekuwa akipungua ziwa Victoria, dhahabu e, katika maeneo anako chimba inazidi kupungua, kwa sababu dhahabu haijizalishi na sio mahindi useme atarudisha ta, kuotesha halafu pia um, rasilimali nyinginezo za misitu na kadhalika, lazimi zinazidi kupungua kwenye maeneo ya kilimo na kadhalika. Kwa hiyo haya yote yanasababisha kuto kutosheleza eh, kwa mahitaji ya watu walio wengi ambao katika ya hili. Sababu nyingine kubwa ni kwamba tazama, eneo la kanda ya ziwa eh, watu wengi bado wana imani za jadi, waganga wengi wa kienyeji, mitamaduni nyingi za mila zipo zinafanyika sana katika maeneo haya ya, ya kanda hii yote ya ziwa. Tizama hata uwezo wa kusoma na kuandika literacy rate katika kanda hii ni eneo ambalo liko nyuma ukilinganisha na kanda nyingine, kuhusiana na idadi ya watu wanaojua kusoma na kuandika, ikiwa na maana kwamba hata elimu katika kanda hii kidogo iko chini kulinganisha na baadhi ya kanda nyingine. Kwa hizo sababu kubwa tatu, zinaweza zikawa zinachangia ule mtizamo wa jamii ambao umepotoka kwa baadhi ya maeneo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kabla ya kufunga matangazo yetu, Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Jordan imegawa rasimu ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana jioni kwamba ingetaka marufuku ya silaha iondolewe dhidi ya serikali ya Libya na kufanya kazi kuelekea kusitisha miminiko wa silaha kwa sila, wanamgambo na kushinikiza ili serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa kurejea mji mkuu Tripoli. Qatar hii leo imemuita nyumbani balozi wake nchini Misri kwa mashauriano kwa kile kinachoonekana kuongezeka kwa, kwa mvutano unaotokana na mashambulizi ya jeshi la angani la Misri dhidi ya kundi la Islamic State nchini Libya mapema juma hili. Misri ilitekeleza mashambulizi hayo siku ya Jumatatu baada ya kanda ya video kutolewa ikionyesha wanamgambo wakiwaua kwa kuwakata vichwa Wakristo 21 wa Misri wa dhehebu la Coptic. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema kwamba kutekwa kwa mji muhimu wa mashariki wa Debaltseve na waasi wanaoungwa mkono na Russia unakiuka makubaliano ya kimataifa ya kusitisha mapigano na ameomba uhakikisho wa wa wazi iwapo ukiukaji zaidi utatokea. Shirika la afya duniani WHO linasema juhudi dhidi ya ugonjwa wa ebola katika mataifa kadhaa ya Afrika magharibi zinazoroteshwa na mazishi yasiyo salama na kushindwa kuelezea darzeni ya kesi za ebola. Na hapa tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 katika matangazo ya leo, fundi mitambo Wagner Roberts, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi mwa moyo Hamza kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.