Rais Barack Obama leo atafunga mkutano wa siku tatu ambao unaangazia jinsi ya kukabiliana na wenye msimamo mikali ya kimabavu kwa kutoa hotuba mbele ya wawakilishi wa kutoka mataifa sitini. Katika hotuba aliyoitoa jana mbele ya viongozi wa kijamii na kidini, Bwana Obama aliwaomba kusaidia kupambana na ahadi za uongo kuhusu msimamo mikali ya kupinga dhana kwamba makundi ya kigaidi yanawakilisha ya Uislamu. Utawala wa Obama umejaribu kuwa makini sana kutolenga zaidi katika mkutano wa wiki huu kuhusu Uislamu wenye msimamo mkali, lakini aina zote za misimamo mikali. Pia amewaomba viongozi mashuhuri wa Kiislamu kujiepusha na mawazo yenye kuleta vurugu. Kongamano hili limekuja wakati Marekani na washirika wake wanapokabiliana na ongezeko la haraka la umwagaji damu unaofanywa na kundi la Islamic State nchini Iraq na Syria na mashambulizi ya hivi karibuni nchini Australia, Canada, Ufaransa na Denmark. Kundi la Taliban la Afghanistan limekanusha madai ya vyombo vya habari kwamba lina mpango wa kufanya mazungumzo ya amani na wawakilishi kutoka Marekani nchini Qatar. Hivi leo msemaji wa kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu amewasiliana na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu na kusema kwamba habari hizo ni za vyombo vya habari na zimetungwa na ni za uongo. Maafisa wa Marekani hawajasema lolote kuhusiana na ripoti hiyo. Shirika la habari la Reuters linawanukuu maafisa wa Taliban wakisema kwamba kundi hilo linapanga kufanya mazungumzo na maafisa wa Marekani Alhamisi. Ofisi ya kisiasa ya Taliban iko katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ambapo wawakilishi wa kundi hilo hufanya mawasiliano ya jumuiya ya kimataifa. Vyombo vingine vya habari vya nchi za kigeni vimeripoti kwamba mkutano huenda ukafanyika katika siku au wiki zijazo. Taliban imekuwa ikisema kwa, kwa muda mrefu kwamba ingetaka kufanya mazungumzo na serikali ya Marekani kabla ya mashauriano ya amani kule Kabul. Jordan imewaga rasimu ya azimio la Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa jana jioni kwamba ingetaka marufuku ya silaha iondolewe dhidi ya serikali ya Libya na kufanya kazi kuelekea kusitisha mmimniko wa silaha kwa wanamgambo na kushinikiza ili serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa kurejea mji mkuu wa Tripoli. Baraza lilikutana kwa mazungumzo ya dharura kuhusu hali nchini Libya, ambapo wanamgambo na serikali mbili zinazofanya kazi sambamba zimesababisha nchi hizo, nchi hiyo kuendelea kuwa katika hali ya ukosefu mkubwa wa uthabiti baada ya kuondolewa mamla, mamlakani aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi kikao hicho kimekuja siku chache baada ya kundi la Islamic State kuonyesha kanda ya video ya kuwakata uh, wa vichwa wa Kristo 21 raia wa Misri ambao walitekwa nyara nchini li Libya. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Qatar hii leo imemwita nyumbani balozi wake mjini Misri kwa mashauriano ya kile kilichoonekana kuongezeka kwa mvutano una unaotokana na mashambulio ya jeshi la angani la Misri dhidi ya kundi la Islamic State nchini Libya. Mapema juma hili, Misri ilitekeleza mashambulizi hayo siku ya Jumatatu baada ya kanda ya video kutolewa ikionyesha wanamgambo wakiwaua kwa kukata vichwa wa Kristo 21 wa Misri wa dhehebu la Coptic. Qatar ilikuwa na wasiwasi kutokana na uamuzi wa Misri kuchukua hatua ya kipekee dhidi ya Libya, na mwakilishi wa Misri kwenye Umoja wa Kiarabu Tarek Abdal alinukuliwa akisema lengo la Qatar linaonyesha kwamba nchi hiyo inaunga mkono ugaidi. Nchi hizi mbili zimekuwa na nyakati za kutofautiana hasa baada ya rais wa Misri Abdel Fattah el Sisi, alipokuwa mkuu wa jeshi, kuongoza mapinduzi ya kumwondoa rais wa zamani Mohammed mwaka wa 2013. Qatar imekuwa hifadhi ya wanachama wa kundi la Muslim Brotherhood lake Bwana Morsi, ambapo ambalo limepigwa marufuku na kutajwa kuwa la kigaidi na Misri. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema kwamba kuchukuliwa kwa mji muhimu wa mashariki na waasi wanaoungwa mkono na Russia unakiuka makubaliano ya kimataifa ya kusitisha mapigano na ameomba kuwepo kwa ushirikiano wa wazi iwapo ukiukaji zaidi utaendelea. Rais Poroshenko amesema haya leo akizungumza kwa njia ya simu na viongozi wa Russia, Ujerumani na Ufaransa kulingana na taarifa kutoka ofisi yake. Kiev jana iliamuru maelfu ya vikosi vya Ukraine kuondoka Delpasiv, mji mkuu wa kijeshi unaokutanisha njia ya leri inayounganisha ngome ya waasi ya Lunask na Donetsk. Bwana Poroshenko ametoa ombi kwa waasi wanaoungwa mkono na Russia kuachilia mamia wanajeshi wa Ukraine ambao inaaminika walikamatwa wakati wa kuondoka kwenye mji huo. Ufaransa kwa upande wake imelaani hatua ya waasi hao kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Na mwanasheria mkuu wa Thailand amefungua mashtaka ya uhalifu dhidi ya aliyekuwa waziri mkuu Yingluck Shinawatra kutokana na kuhusika kwake katika mpango wa ruzuku kwa biashara ya mchele uliopeleka nchi hiyo kupoteza mabilioni ya iya dola. Waongoza mashtaka wa serikali leo wamemshtaki Bi Yingluck kwa uzembe wa kusimamia mpango ambao uliwapa wakulima bei ya juu zaidi kuliko ilivyokuwa sokoni kwa mpunga wao. Wapinzani wake walisema mpango huo ulikuwa jaribio la kupata uungaji mkono wa kisiasa kutoka kwa wakulima. Mahakama kuu lazima ichukue uamuzi ifikapo Machi 29 iwapo kesi hiyo itaendelea. Endapo atapatwa na hatia, Bi Yunglak huenda akafungwa gerezani kwa miaka hata kumi. Bi Yunglak alitolewa mamlakani kwa umri, kwa amri ya mahakama mwezi Mei mwaka wa 2014 siku chache kabla ya jeshi kuchukua mamlaka. Mwezi uliopita bunge ambalo limechaguliwa na jeshi lilimfungulia mashtaka kama kiongozi na kumpiga marufuku ya kujihusisha na siasa kwa kipindi cha miaka mitano.