Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa 10:30 jioni, Februari 19 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivileo, tukuarifu kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania wakerwa na uhaba wa maji tupo kabisa katika jiji la Dar es Salaam, lakini tunaonekana tupo mbali kabisa, yaani kama tuko kijijini. Maji hakuna, maji shida, maji ndo moja elfu moja, si nyingine mia tano. Kwa hiyo sasa hii kero kwa kweli hatuelewi itaisha lini. Ni mkazi wa jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania akieleza juu ya kero ya ukosefu wa maji. Hii ni VOA Express, mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Mary Mgawe. Katika habari nyingine, tunakuharifu kuwa wananchi wa DRC wataka amani idumishwe nchini mwao Inaonekana kwamba wamama, watu wote wanatafuta amani, na amani ndio usalama wa papa, watakula watoto, wataweza kupata. Basi, yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express vileo. Lakini kwanza, habari za dunia na Harrison Kamau. Rais Barack Obama leo atafunga mkutano wa siku tatu ambao unaangazia jinsi ya kukabiliana na wenye msimamo mikali ya kimabavu kwa kutoa hotuba mbele ya wawakilishi wa kutoka mataifa sitini. Katika hotuba aliyoitoa jana mbele ya viongozi wa kijamii na kidini, bwana Obama aliwaomba kusaidia kupambana na ahadi za uongo kuhusu misimamo mikali ya kupinga dhana kwamba makundi ya kigaidi yanawakilisha Uislamu. Utawala wa Obama umejaribu kuwa makini sana kutolenga zaidi katika mkutano wa wiki huu kuhusu Uislamu wenye msimamo mkali, lakini aina zote za misimamo mikali. Pia amewaomba viongozi mashuhuri wa Kiislamu kujiepusha na mawazo yenye kuleta vurugu. Kongamano hili limekuja wakati Marekani na washirika wake wanapokabiliana na ongezeko la haraka la umwagaji damu unaofanywa na kundi la Islamic State nchini Iraq na Syria na mashambulizi ya hivi karibuni nchini Australia, Canada, Ufaransa na Denmark. Kundi la Taliban la Afghanistan limekanusha madai ya vyombo vya habari kwamba lina mpango wa kufanya mazungumzo ya amani na wawakilishi kutoka Marekani nchini Qatar hivi leo. Msemaji wa kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu amewasiliana na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu na kusema kwamba habari hizo ni za vyombo vya habari na zimetungwa na ni za uongo. Maafisa wa Marekani hawajasema lolote kuhusiana na ripoti hiyo. Shirika la habari la Reuters linawanukuu maafisa wa Taliban wakisema kwamba kundi hilo linapanga kufanya mazungumzo na maafisa wa Marekani Alhamisi. Ofisi ya kisiasa ya Taliban iko katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ambapo wawakilishi wa kundi hilo hufanya mawasiliano ya jumuiya ya kimataifa. Vyombo vingine vya habari vya nchi za kigeni vimeripoti kwamba mkutano huenda ukafanyika katika siku au wiki zijazo. Taliban imekuwa ikisema kwa muda mrefu kwamba ingetaka kufanya mazungumzo na serikali ya Marekani kabla ya mashauriano ya amani kule Kabul. Jordan imewaga rasimu ya azimio la Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa jana jioni kwamba ingetaka marufuku ya silaha iondolewe dhidi ya serikali ya Libya na kufanya kazi kuelekea kusitisha mmiminiko wa silaha kwa wanamgambo na kushinikiza ili serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa kurejea mji mkuu wa Tripoli. Baraza lilikutana kwa mazungumzo ya dharura kuhusu hali nchini Libya ambapo wanamgambo na serikali mbili zinazofanya kazi sambamba zimesababisha nchi hizo, nchi hiyo kuendelea kuwa katika hali ya ukosefu mkubwa wa uthabiti baada ya kuondolewa mamla, mamlakani aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Kikao hicho kimekuja siku chache baada ya kundi la Islamic State kuonyesha kanda ya video ya kuwakata, uh, vichwa wa Wakristo 21 raia wa Misri ambao walitekwa nyara nchini Libya. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Qatar hii leo imemuita nyumbani balozi wake mjini Misri kwa mashauriano ya kile kilichoonekana kuongezeka kwa mvutano una, unaotokana na mashambulio ya jeshi la angani la Misri dhidi ya kundi la Islamic State nchini Libya. Mapema juma hili, Misri ilitekeleza mashambulizi hayo siku ya Jumatatu baada ya kanda ya video kutolewa ikionyesha wanamgambo wakiwaua kwa kukata vichwa wa Wakristo 21 wa Misri wa dhehebu la Coptic. Qatar ilikuwa na wasiwasi kutokana na uamuzi wa Misri kuchukua hatua ya kipekee dhidi ya Libya, na mwakilishi wa Misri kwenye Umoja wa Kiarabu Tarek abdal Alinukuliwa akisema lengo la Qatar linaonyesha kwamba nchi hiyo inaunga mkono ugaidi. Nchi hizi mbili zimekuwa na nyakati za kutofautiana, hasa baada ya rais wa Misri Abdel Fattah el-Sisi alipokuwa mkuu wa jeshi kuongoza mapinduzi ya kumwondoa rais wa zamani Mohammed mwaka wa 2013. Qatar imekuwa hifadhi ya wanachama wa kundi la Muslim Brotherhood lake bwana Morsi, ambapo ambalo limepigwa marufuku na kutajwa kuwa la kigaidi na Misri. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema kwamba kuchukuliwa kwa mji muhimu wa mashariki na waasi wanaoungwa mkono na Russia unakiuka makubaliano ya kimataifa ya kusitisha mapigano na ameomba kuwepo kwa ushirikiano wa wazi iwapo ukiukaji zaidi utaendelea. Rais Poroshenko amesema haya leo akizungumza kwa njia ya simu na viongozi wa Russia, Ujerumani na Ufaransa kulingana na taarifa kutoka ofisi yake. Kiev jana iliamuru maelfu ya vikosi vya Ukraine kuondoka Delpasiv, mji mkuu wa kijeshi unaokutanisha njia ya leri inayounganisha ngome ya waasi ya Lunask na Donetsk. Bwana Poroshenko ametoa ombi kwa waasi wanaoungwa mkono na Russia kuachilia mamia wanajeshi wa Ukraine ambao inaaminika walikamatwa wakati wa kuondoka kwenye mji huo. Ufaransa kwa upande wake imelaani hatua ya waasi hao kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na mwanasheria mkuu wa Thailand amefungua mashtaka ya uhalifu dhidi ya aliyekuwa waziri mkuu Yingluck Shinawatra kutokana na kuhusika kwake katika mpango wa ruzuku kwa biashara ya mchele uliopeleka nchi hiyo kupoteza mabilioni ya iya dola. Waongoza mashtaka wa serikali leo wamemstaki Bi Yingluck kwa uzembe wa kusimamia mpango ambao uliwapa wakulima bei ya juu zaidi kuliko ilivyokuwa sokoni kwa mpunga wao. Wapinzani wake walisema mpango huo ulikuwa jaribio la kupata uungaji mkono wa kisiasa kutoka kwa wakulima. Mahakama kuu lazima ichukue uamuzi ifikapo Machi 29 iwapo kesi hiyo itaendelea. Endapo atapatwa na hatia, Bi Yingluck huenda akafunguliwa akafungwa gerezani kwa miaka hata kumi. Bi Yingluck alitolewa mamlakani kwa umri, kwa amri ya mahakama mwezi Mei mwaka wa 2014 siku chache kabla ya jeshi kuchukua mamlaka. Mwezi uliopita bunge ambalo limechaguliwa na jeshi lilimfungulia mashtaka kama kiongozi na kumpiga marufuku ya kujihusisha na siasa kwa kipindi cha miaka mitano. Ni VOA express msikilizaji kutoka hapa Washington DC. Marais wa Afrika Mashariki wawasili mjini Nairobi, Kenya, katika mkutano wa kujadili upatikanaji wa nguvu ya umeme katika eneo hilo. Mwagi Konya anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Marais watano wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi, wanatarajiwa kuwasili hapo mjini Nairobi kwenye mkutano ulioahirishwa mwezi Novemba mwaka jana, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alitarajiwa kumkabidhi rais Jakaya Kikwete wa Tanzania wenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mkutano huu uliahirishwa mwezi Novemba mwaka jana kwa sababu kiongozi wa Tanzania hakuweza kusafiri hadi mjini Nairobi kwa sababu alikuwa akiugua na akipata matibabu nchini Marekani. Lakini tayari rais Paul Kagame wa Rwanda amewasili hapo mjini Nairobi na ameshirikiana na rais Uhuru Kenyatta katika mji wa Naivasha, jimbo la Rift Valley kuzindua mradi mpya wa utoaji wa nguvu za umeme kupitia mvuke wa maji ambapo serikali ya kenya yatarajiwa kuongeza kiwango cha nguvu za umeme kwa megawatt mia moja arobaini ili kufikia kiwango kinachohitajika cha megawatt mia mbili themanini mradi huu unatarajiwa kuzisaidia zile nchi nyingine za uganda rwanda na burundi katika uzalishaji wa bidhaa viwandani badala ya kutegemea nguvu za umeme zinazotokana na maji ya mito Miaka miwili kutoka hivi sasa, Kenya itakuwa na uwezo wa kutoa mega wote elfu tano za nguvu za umeme, jambo ambalo itaweza kusaidia kupunguza bei bidha, za bidhaa zinazozalishwa viwandani pamoja na gharama ya maisha kwa jumla, kulingana na wataalamu wa, wa nguvu za umeme hapa mjini Nairobi. Mradi huu utarajiwa kusaidia kuimarisha usawa wa uchumi kwa asilimia sita mwaka huu. Lakini mojawapo ya masuala yanayotarajiwa kujadiliwa na viongozi hao wa Afrika Mashariki hapa mjini Nairobi ni muungano wa Afrika Mashariki pamoja na sarafu moja ya Afrika Mashariki. Mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka Rwanda Karimana, kuna mambo mawili matatu ambayo yaliotangulizwa na ndiyo ambayo husaidia kitu kiweze kufikiwa. Kwanza ni ule utashi wa kisiasa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walivyo watano wote wana utashi wa kutaka hili lengo kuu lifikiwe. Kuna nyenzo ambazo zilitakiwa zitiwe mbele kwanza kabla ya kufikia lengo kuu: kuwa na umoja wa forodha, kuwa na soko la pamoja na kuwa na fedha moja. Mawili ya mwanzo yanaendelea tena, yanaendelea vizuri sana. La tatu ambalo ni umoja wa fedha limewekewa mkono tumo, na njia iko wazi, katika muda fulani tayari itakuwa na fedha moja, basi lengo kuu litafikiwa, sababu kile ambacho kilichopangwa katika hii miaka kumi na tano ambayo uh, imepita wazee bado wanaonesha utashi wao na wanawashirikisha raia na wanashirikisha wafanyabiashara binafsi, na hili ndiyo lengo kuu, sababu ndiyo sababu ya tatu ya kutaka mambo yaweze kufikiwa. Viongozi wao wa Afrika Mashariki wanatarajiwa kuwasili wakati wote hivi sasa hapa mjini Nairobi. Mwaiki kwenye VOA Express Nairobi. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi. Mashirika hayo ya kina mama hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba serikali ya Kongo kuwaelezea wananchi kwa nini hawataki Umoja wa Mataifa ushirikiane na jeshi tifu kwa serikali ya Kongo katika operesheni za kuwapokonya silaha wapiganaji wa FDLR kwenye misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Dini Masika ni kiongozi wa shirika la wanawake Kafed linalokuwa na makao yake katika mji wa Goma. Tunaomba afanye mafasirio kuhusu, kuhusu population yani population, inaonekana kama haisikie vizuri, inaonekana kwamba wamama, watu wote wanatafuta amani na amani ndio usalama wa papa, watakula watoto wataweza kupata. Bila amani hakuna kitu, itakuwa namna gani? eske ni kungazi zote ndio monisco haitapatikana. Inaomba hapane mafasirio kamili hivi population iweze ku sikia vizuri kuhusu monishken kuhusiana na swala hilo nimezungumza hata hivyo naye cosmas bahali kiongozi wa taasisi yenye kuhusika na amani na utatuzi wa migogoro barani afrika inayokuwa na makao yake jijini dar es salaam tanzania imekuwa na matatizo ni maana nadhani serikali imesema haita kazumisha nadhani kubwa ni kwamba nadhani ndivi pelekwe kwa serikali mataifa mataifa ne kutenda ipitiwe na kamisha Nao baadhi ya wananchi wasemaje kuhusu msimamo wa serikali na mfarakanyiko kati ya serikali na Umoja wa Mataifa? Bakasema wanakuwa ana bali batu haiko mzuri, baregle kwanza le problem avan ya kusema, bakasema wanatake FDL Ifahamike kwamba wananchi wanaopatikana katika sehemu ambako wapiganaji wa FDLR, wasema kwamba hadi sasa operesheni zenyewe hazijaanzishwa, japokuwa zimeshatangazwa rasmi na serikali ya Kongo. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Haya basi, msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa yake mwandishi wetu Huseni Marivika akiripoti kutoka Goma kuhusu wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo waomba serikali itoe maelezo ya kina kuhusu kutoshirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa MONUSCO katika operesheni za kuwapokonya silaha wapiganaji wa FDLR huko mashariki mwa nchi hiyo. Kama nilivyokudokeza hapo awali, basi mwezi huu wa Februari tunaadhimisha kama mwezi wa historia watu ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi, katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Siku kama leo, Februari 1919, mkutano wa kwanza wa Pan African Congress ulifanyika huko Paris, Ufaransa chini ya maandalizi ya W.E.B. Du Bois ukijumuisha wajumbe hamsini na saba kutoka Marekani na wajumbe 16 kutoka nchi za Afrika. Huu ulikuwa mwanzo wa ushirikiano rasmi kati ya mataifa ya Afrika na Wamarekani weusi wa katika mapambano ya kupata uhuru barani Afrika na haki za kiraia hapa Marekani. Tukija katika miaka ya hivi karibuni, siku kama leo mwaka 1992 John Singleton Aliteuliwa kama Marekani mweusi wa kwanza katika tuzo la mwongozaji wa sinema la Academy kwa sinema yake ya kwanza Boys in the Hood. Na mwaka 1940, siku hii ya Februari 19, ndipo alipozaliwa William Smokey Robinson huko Detroit, Michigan. Mpaka leo anajulikana kama mmoja wa waimbaji wenye sauti ya kipekee kabisa Marekani na kote duniani. I love you, ni katika VOA Express, mambo yakiendelea vizuri kwa taratibu kabisa. Tunaupata wimbo ambao umecharazwa naye Smokey Robinson, mambo yakiwa ni katika hali tu ya kuadhimisha historia ya mtu mweusi Marekani. Haya basi, na tukiwa tunaendelea, naona Idli Ligongo yuko tayari kabisa kutupashapasha kuhusu masuala ya teknolojia. Shukran sana Harrison Kamau na Mary Mgawe. Thamani ya fedha za manunuzi na za kutumwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine kwa njia ya simu nchini Kenya imefikia shilingi za Kenya trilioni 2.4 kwa mwaka jana wa 2014 kufuatia kuongezeka kwa wateja wa huduma hiyo, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Benki Kuu ya Kenya. Huduma za kifedha za simu ya mkononi ilipanda kwa asilimia 24.7 na kufikia shilingi za Kenya trilioni 2.37 mwaka ikilinganishwa na shilingi trilioni 1.9 za Kenya kwa mwaka wa 2013. Huduma hizo ambazo zimeshika kasi katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, wataalam katika sekta hiyo wanaeleza ukuaji huo ni kutokana na huduma hiyo kuwa bora, hasa kutokana na kuondoa kadhia mbalimbali na usalama wake, ambapo sasa majambazi wakora na vibaka wanapata wakati mgumu wa kukwapua fedha kama ilivyo awali, wakati hakuna huduma hii, ambapo watu walikuwa wanatembea zaidi na fedha. Mkononi. Huduma za fedha kwa simu za mkononi zilianza mwaka 2007 nchini Kenya, mpaka sasa huduma hiyo imefikisha shilingi za Kenya trilioni 8.4 na vilevile kuongeza mawakala wake na kufikia laki moja ishirini na tatu elfu mia saba na tatu kwa mujibu wa gazeti la Daily Nations la Kenya. Kampuni ya Airtel kwa upande wa Rwanda imekamilisha kuuza minara yake ambapo moja ya kampuni kubwa barani Afrika ya kuhudumia minara IHS itachukua umiliki wake. Kwa mujibu wa Airtel mpango huo utawezesha kuboresha mitandao ya simu kwa watumiaji wake. Vile vile kampuni hiyo imeelezea kuongezeka kwa kasi ya mtambo wake nchini Rwanda. Kampuni ya IHS kwa sasa inashikilia zaidi ya minara mia mbili na kusaidia waendeshaji wa mawasiliano. Mwezi Desemba mwaka jana Airtel ilitangaza makubaliano hayo ambayo yataangalia masuala ya kibiashara na wateja wake. Tukirudi tena nchini Kenya, kituo cha mtandao nchini humo, yani Internet Exchange Point KIXP kimeshuhudia ongezeko la wastani wa kiwango cha matumizi ya internet ya gigabyte 1.2 kwa sekunde ikilinganishwa na kilobyte 900 kwa mia sekunde miaka kumi iliyopita. Kituo hicho chenye miaka kumi sasa kina wanachama 30 na kukifanya kuwa moja ya kituo kikubwa kusini mwa jangwa la Sahara. Ripoti ya uchambuzi iliyofanywa na Mason inaonyesha KIXP imepunguza migongano ya watumiaji wa mtandao wa internet na kuongeza kasi ya vifurushi data kwa kati ya megabaiti 200 mpaka 600 kwa sekunde toka wastani wa megabaiti 2 mpaka kumi kwa sekunde. Hii yote ni kwa mujibu wa mtandao wa IT News Africa. Asante sana kwenye teknolojia hii leo. Basi kama ujuavyo, msikilizaji, katika maisha ya kila siku kero zipo. Leo tutupia jicho huko nchini Tanzania. Kwa kweli kero yangu kubwa ambayo inanikera kuhusiana na swala zima la maji hususani katika maeneo yetu tunaokaa hasa kule maeneo ya Makabe, tupo kabisa katika jiji la Dar es Salaam, lakini tunaonekana tupo mbali kabisa, yaani kama tuko kijijini. Maji hakuna, maji shida, maji ndoo moja elfu moja, si nyingine mia tano. Kwa hiyo sasa, hii kero kwa kweli hatuelewi itaisha lini, na serikali hatujui ni nini ambacho inaweza ikatutolea tutole tatizo hili kwa kweli yani tunahangaika sana, hasa sisi wa mama. Kero yangu mimi kubwa inayo nikabili ni ukosefu wa pesa. Unajua, unapokosa pesa, mtu unashindwa kufanya mambo mengi sana, unaona? Kwa hiyo hilo ndio tatizo langu kubwa inayo nikabili. Kwa hiyo kikubwa, serikali ingetuangalia sisi vijana kwa kutuwezesha, kuweka swala zima la mikopo lifanyiwe, lile swala nafuu kuliko sasa hivi. Ukiangalia swala zima la mikopo lina mambo mengi, urasimu mwingi umeingia huko ndani. Kwa kikubwa, serikali zingatia swala hili, pesa ziwepo. Kile nilikuwa nayo ni uchafu mjini. Kwanza nyumbani kwangu wameniwekea jalala, na ile jalala kila siku napiga kelele, watu hawataki. Ukiuliza na kwamba hayo mambo sio yeye, si anaenda CCM kauliza. Umeona? Eh, haya rafiki, leo taka taka zinatoka si feri, na gari inapita mchana mpaka ya port, mpaka huko unani huko inapita kutoa harufu mpaka huko kwa sababu nieleze, mtu akitoka mgeni leo yapota ameteremka, harufu ile anavyoipata anakuja mpaka kumjini, njia nzima inanuka mpaka kufika Ikulu na matakategene kwa maeneo ya Ikulu. Hebu niambie, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna usafi kweli katika jiji hili? kelo yangu iona kuhusu suala la nauli, wenye madaladala bwana na tabia moja, kishafikatakusha mafuta yameshuka bei, wanakuwa wagumu sana kushusha bei lakini bofu yetu kupandisha, asubuhi tu wanapandisha rafia kutatia kama kutaka kugoma. Nataka wagome, lakini bofu yetu kwamba hapo wananchi, nataka wasiwe bei. Petroli imeshuka bei, hawataki kushusha nauli mpaka wapigwe kelele, watu pige mpaka maandamano. Kitu moja sio vizuri. Kama wanapata afueni kwenye kushusha, basi washushe tu kidogo, msaidie. Imeshuka kama ni kupandisha, ipande hiyo kama imepanda, lakini wao kushusha, kama sasa hivi na kama wiki ya pili wamekaa kimya, kama sio watu ambao wachukua 450 wewe hata kibana hamsini sina akubali. Aai, kwa sababu ya hamsini wakati mafuta ameshuka, na kitaenda kupandisha gili asubuhi yake tu tampandisha. Mimi tokio yangu ndio hiyo. Katika maada ya kama kijena, huna kazi je ufanyeje? Kama kijana hunaana kazi, tamshauri kwamba asikati tamaa na kwamba kazi zipo siku zote, aendelee kuwa na moyo na kusali sana, awe na mawasiliano na watu ambao wanaweza wakampa connections kwenye kazi pia. Yeah, aweze kuwa anapitia kwenye magazeti. Kuna hizi kazi nyingi ambazo watu wanatoa kwenye magazeti, anaweza akaangalia na kuendelea kuomba ajira katika hizo sehemu mbalimbali, sehemu nyingi tu u so, kama anafanya ajira kwenye sehemu moja au mbili, hata zaidi ya hiyo hiyo. Pia ikiwa inaweza kushindikana, anaweza akajihusisha katika kazi yoyote ujasiriamali, kazi yoyote ambayo ikampatia kipato ambacho taendelea ku, kuendelea kuwa nacho wanafanya nacho mambo mengine. Kijana, kama huna kazi, mimi kama kijana mwenzie naweza nikakushauri kwamba kwanza, unatakiwa ujue mwenyewe malengo yako ni nini. Mfano, labda mimi nimesoma mpaka kidato cha nne, nikashindwa kuendelea na mm-hmm, labda elimu a zongo kawa ameshinda kunisomesha au vipi? Yani ni kwamba usiboteke, yani usikae ukasubiri tu kwamba mimi inaweza nika, nikatoka kimaisha kesho ama kesho kutwa. Hapana, unatakiwa unyanyuke. Siku hizi kuna opportunity, kuna nafasi nyingi. Unaweza ukaamua kusoma vyuo vidogo vidogo, unaweza ukaamua kujiajiri mwenyewe ili hapo baadaye, sasa ndo utaamua mwenyewe ufanye kitu gani, aidha uwe mfanya biashara au uwe uajiliwe, kwa sababu huwezi tukaamka asubuhi na kupata mafanikio. Hapana, lazima ujitahidi u, u, ujitahidi kuangaika huku na kule, ili uweze kupata mafanikio. Lakini yote kwa yote, pia lazima ujuane na watu, uwe msikivu, uwe mstaarabu, upokee ushauri wa kila mtu, kwa sababu kila mtu atakupa ushauri wake wa nini cha kufanya katika maisha. Basi tunaendelea na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, yani Washington DC, na sijui, Mary Mgayo, umetuandalia nini katika yale yavumayo mitandaoni? Katika yavumayo mitandaoni hivi leo, tunaruka moja kwa moja na kupekuapekua katika mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook na Twitter, magazeti na blogs, tutupia jicho nchini Tanzania ambako jana habari kubwa iliyovuma ilikuwa baada ya Rais Jakaya Mrisho Kikwete kuhitimisha uteuzi wa nafasi za kisiasa za mkupuo kwa kuong'oa madarakani wakuu wa wilaya 19 huku akiteua wapya 27 kuhamisha 64 na 42 walibaki kwenye vituo vyao vya kazi. Taarifa ya uteuzi huo ilitolewa jana na Waziri Mkuu Mizengo Pinda katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika ofisi ya wa Waziri Mkuu. Fununu zilianza kuzukazuka tu Tanzania kwa rais alitarajiwa kuchukua zoezi hilo, lakini lini, hakuna aliyejua. Basi kama ule usemi unaosema leo ni leo, msema kesho ni mwongo, sijana yalitimia, ambapo katika zoezi hilo la pangua pangua, Waziri Pinda alisema kumi na mbili uteuzi wao umetenguliwa na saba watasubiri kazi mpya Hmm, kazi mpya ukuu wa ilani, miongoni mwa nafasi za uteuzi wa kisiasa ambazo zimekuwa na kawaida ya kusakwa sana kwa udi na uvumba na makada wa chama tawala, na hutumika kama njia ya kupanda ngazi kwenye nafasi kubwa kubwa za kisiasa serikalini kama ukuu wa mkoa na uwaziri. Waandishi wa habari nao wamezidi kuula kama wasemavyo wenyewe wamepata nafasi hizo, lakini kila jambo halikosi kusifiwa au kukoselewa. Haya maoni yaliyovuma magazetini ni kutoka kwake Musa Kalomba. Anasema haya ni majanga jamani. Mungu atusaidie, maana hatuna watu wenye dhamira ya kututoa hapa tulipo, bali ni ukada tu umeota makucha, na sidhani kama hili linahitaji elimu ya chuo kikuu kujua nini kinaendelea kwa sasa. Watu wanajipanga na mambo mengi, hasa katika kuelekea uchaguzi. Kupitisha katiba itakaendelea kufanya madudu kama ambavyo tunashuhudia kwa sasa. Mtu anapewa ukuu wa wilaya eti kwa sababu tu anakisaidia chama kutetea madudu, lakini njia mwongo ni fupi. Wakati umefika wa Tanzania tuache ushabiki wa kiholela, tuangalie matatizo yetu. Hivi vyama sio kitu, lakini hebu tuangalie nani na dhamira ya kututoa hapa tulipo, tuchague viongozi walio bora. Rema Nyanza naye anaandika, anasema nawapongeza wote mlioteuliwa kupata ukuu wa wilaya huko Tanzania, lakini ombi langu ni moja tu, kafanyeni kazi kwa maadili, msiburutwe. John Akio yeye anasema hawa saba wanaosubiri kazi mpya ni zipi? Zitatangazwa lini? Haya, tusubiri mambo kujua. Ni hayo tu msikilizaji, katika yavumawe mitandaoni kutoka VOA Express. Na tunapokaribia kutamatisha matangazo yetu ya leo basi huo muktasari wa habari. Barack Obama leo Rais Barack Obama leo atafunga mkutano wa siku tatu ambao una, unaangazia jinsi ya kukabiliana na wenye misimamo mikali ya kimabavu kwa kutoa hotuba mbele ya wawakilishi wa kutoka mataifa sitini. Kundi la Taliban la Afghanistan Limekanusha madai ya vyombo vya habari kwamba lina mpango wa kufanya mazungumzo ya amani na wawakilishi kutoka Marekani nchini Qatar hivi leo. Jordan imewaga rasimu ya azimio la Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa jana jioni kwamba ingetaka marufuku ya silaha iondolewe dhidi ya serikali ya Libya. Tunakushukuru sana msikilizaji, kwa kuwa nasi alasiri ya leo na ninaamini utakuwa nasi tena hapo kesho, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba waliyofanikisha na kukuletea matangazo haya, msimamizi wetu siku ya leo alikuwa ni DJ Riami, mwendeshaji wa matangazo haya ni Dwayne Collins. Hapa studio unashirikiana naye Harrison Kamau. Mimi naitwa Mary Mgawe, ninakwaga kutoka Washington.