No, Kutoka studio 15 hii ni voa express saa kumi na nusu jioni ijumaa februari 20 mwaka wa 2015 na katika matangazo ya voa express hii leo chama cha maalbino nchini tanzania chakadhabishwa na mauaji ya mara kwa mara Wasituue kwa kweli, leo inatuuma sana kwa kweli inauma, hususani tunanyanyasika hata kwenye manyumba tunayopanga ni mwanachama chama cha macha macha malbino akiomba kusitishwa kwa mauaji dhidi yao karibu kwenye voa A express mimi ni mery mgawe na mimi ni harison kamau na nchini kenya swala la kuanzishwa kwa mfumo wa televisheni wa dijitali alaibua hisia tofauti mi naona ni sawa kabisa hivyo vyombo vya habari vizimwe kwa sababu walikuwa wanajua 2015 inafika hakuna mtu ambaye amekataa ku migrate lakini namna migration inavyofanywa basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa naye mwenzangu Mary Mgawi. Maafisa nchini Somalia amesema naibu waziri mkuu wa nchi hiyo amejeruhiwa na watu wengine sita kuuawa kwenye shambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab katika hoteli moja mjini Mogadishu. Mwanahabari wa VOA kutoka Mogadishu anasema kwamba mlipuko wa kwanza ulitokea baada ya wageni kumaliza maombi ya Ijumaa kwenye hoteli ya Central, karibu na ukumbi wa sanaa wa kitaifa. Mlipuko wa pili ulifuatia, kisha milio ya risasi. Boshi mweusi ulionekana ukitoka kwenye hoteli hiyo, ambayo ni maarufu kwa watu mashuhuri, wakiwemo wabunge na mawaziri wa serikali. Naibu waziri mkuu Omar Arte ni miongoni mwa waliojeruhiwa, huku idadi ya waliokufa ikitarajiwa kuongezeka. Maafisa nchini Libya wanasema takriban watu 30 wameuawa na dazano wengine wamejeruhiwa kufuatia mashambulizi matatu ya bomu ndani ya gari kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mashambulizi hayo yalitokea Alhamisi katika mji wa Cuba ulioko karibu na ngome ya wa Waislamu wenye msimamo mkali, lakini unadhibitiwa na serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Kulikuwa na taarifa zenye utata kuhusu mahali yalipotokea mashambulizi na ni mangapi na msemaji wa jeshi la Ukraine amesema waasi wanaoungwa mkono na Russia walishambulia kwa mara nyingine maeneo ya Ukraine majira ya usiku licha ya kuwepo na makubaliano ya sitisho la mapigano lililoanza kutekelezwa siku tano zilizopita. Anatol Stelmakh alisema Ijumaa kwamba waasi wamekuwa wakilenga mashambulizi hayo katika mji wa Donetsk, kushambulia vijiji vya Kurakov upande wa magharibi. Pia amesema kijiji cha Bedyansk karibu na mji wa Mandarin wa Mario... Upo, kilishambuliwa na makombora wakati wa usiku. Kulikuwa na taarifa tofauti kwamba mapigano karibu na Mariupol, Alhamisi na waasi wakishambulia kwa makombora kijiji cha Sharikon. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Ofisa mmoja wa cheo cha juu katika jeshi la Marekani amesema jana kwamba wapiganaji wa Iraq na Kikurdi wanapanga kufanya operesheni mwezi Aprili au Mei ili kuchukua tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Ofisa huyo kutoka jeshi la Marekani ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa, alisema hadi wanajeshi elfu ishirini na tano wa Iraq watashiriki kwenye kikosi cha mashambulizi. Wapiganaji wa Kurdit Peshmerga watakabili kundi la Islamic State kutoka kaskazini magharibi ya mji huo. Marekani tayari imeshafanya mashambulizi ya anga kwenye njia za usafirishaji za kundi la Islamic State kabla ya operesheni hiyo kufanywa. Pia inapanga kutoa mafunzo na msaada mwingine wa kijeshi kwa wanajeshi wa Iraq. Ofisa huyo alisema kama operesheni haiko tayari ifikapo mwezi april au Mei, huenda ikafanywa baadaye. Polisi nchini Venezuela wamemkamata meya na kiongozi wa upinzani Antonio Ledezma ambaye serikali ya nchi hiyo imemshutumu kwa kusaidia kupanga mipango ya kile alichosema ni mapinduzi yaliyoungwa mkono na Marekani dhidi ya serikali hiyo ya kisosialisti. Makundi ya kijeshi yenye silaha yaliyokuwa yamevalia mavazi ya kuficha sura na sare, jana Alhamisi, yalimvamia Ledesma baada ya kuvunja milango ya ofisi yake na kufiatua risasi za onyo hewani. Rais Nicolas Maduro amemshutumu mea huyo mwenye umri wa miaka hamsini kuhusika katika jaribio la mapinduzi ambalo amesema pia lilihusisha maofisa wa jeshi la anga. Rais Barack Obama wa Marekani ametangaza jana kwamba wazo lolote litakalotolewa na makundi ya kigaidi kwamba mataifa ya magharibi yako katika vita dhidi ya Uislamu ni uongo mtupu. Katika hotuba iliyogusia masuala mbalimbali wakati wa mkutano uliodhaminiwa dhamini na White House juu ya namna ya kupambana na ugaidi, Rais Obama ameapa kutusita hata mara moja katika vita dhidi ya Islamic State na makundi mengine ya kigaidi. Alipinga kabisa wazo kwamba mataifa mengi ya Kikristo na Kiyahudi ya, ya magharibi yanaongoza vita dhidi ya Waislamu. Bwana Obama amesema serikali zote za dunia na watu wa tamaduni mbalimbali wanalazimika kukomesha ugomvi wa kidini, ikiwa ni pamoja na Wasuni dhidi ya Washia katika ulimwengu wa Kiislamu. Zaidi ya, ya hayo amewahimiza viongozi wa dunia kuwasaidia watu kuondokana na umaskini na ukandamizaji. Unaendelea kusikiliza VOA Express Basi ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tupeperuke kwa njia ya Express hadi kule jijini ama jiji kuu la Kenya, Nairobi, ambapo mkutano wa kumi na sita wa viongozi wa Afrika Mashariki wanapokutana na kujadilia na kuangalia kwa kina masuala mengi yanayohusu eneo la Afrika Mashariki. Basi Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi, Kenya. Mkutano huu wa marais wa nchi wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki umeanza na umekuwa ukiendelea katika jumba la mikutano la Kenyatta International Conference Center hapa mjini Nairobi, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amemkabidhi Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania uenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wengine wanahudhuria mkutano huo ni Rais Paul Kagame wa Rwanda, Yoweri Museveni wa Uganda, Pierre Nkurunziza wa Burundi na Salva Kiir wa Sudan Kusini, na wawakilishi kutoka Somalia na Umoja wa Mataifa. Na baadhi ya masuala muhimu yanayojadiliwa na, na maraisi hao wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki yanahusika na uteuzi wa majaji wa Mahakama ya Rufaa ya Afrika Mashariki, kuteuliwa kwa naibu wa katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki na masuala ya usalama katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Vilevile viongozi hao wa Afrika Mashariki wamekuwa wakichunguza ripoti ya mwaka kuhusu shughuli za jumuiya ikiwa ni pamoja na masuala yanaohusika na, na biashara, uchumi, nguvu za kawi, shughuli za uhamiaji, miundombinu, pamoja na matatizo na vikwazo vinavyozuia kuharakishwa kwa shirikisho la kisiasa la jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini suala kubwa katika mkutano huu ni jinsi watu wa Afrika Mashariki wanavyoweza kuungana katika shirikisho la kisiasa la Afrika Mashariki. Mmoja wa wabunge wa bunge la Afrika Mashariki Abubakar: watu wote katika Farika Mashariki wanataka tufikie kule. Nafikiria kitu ambacho watu pengine wana nasaha tofauti ni kasi yake, na katika kuzungumzia kwamba kasi hii iwe ya haraka haraka au tuende kwa vipimo ambavyo watu wanahisi kwamba kutakuwa kumejengwa imani na uelewa wa kutosha kwa watu kuwa na fikra ya kuwa kitu kimoja, na wengine wanafikiria kwamba pia tuchukue muda kujenga msingi mzuri. Tafiti tofauti tulizo tulizonazo zinaonyesha kwamba wananchi wana wetu raia wa nchi hizi tano hawana uelewa wa kutosha kujua e, je, hatua hizi zinazofanywa zinafanywa kwa sababu gani na wao watashiriki vipi? Viongozi wengi wanahofu na wasiwasi wa shirikisho la kisiasa la Afrika Mashariki. Abdulahi Mwinyi kutoka Tanzania. Kuna ripoti pia ambayo iliyotolewa baadaye, sababu marais walipokaa wenyewe walizungumzia swali hili, jamani, tuna hofu au tuna hofu. Ikatiliwa kamati ya watafiti, wakienda wakakuta kuwa hofu kwa ukweli ni hofu tu, wala sio hofu ya uhakika. Unajua, kuna wakati mtu anaogopa uoga, hali ya kuwa uoga wenyewe haupo. Ina maana baadhi ya watu waliona kuwa labda, uh, ule uhuru wa baadhi ya nchi utapotea wakati tutakapokuwa tumefikia lile shirikisho, wakadhani kuwa kuna baadhi ya hela ambayo ilikuwa ikiingia kwenye e, sanduku za serikali itakuwa haingii tena, sababu ya wa watu kupita pita hapa na pale. Lakini sasa baadaye walikuja kugunduliwa kuwa yote ni hofu tu ambayo mtu anayo kwenye moyo wake, lakini uhaki wa mambo uwanjani, hakuna hofu yoyote. Na hivyo naamini kuwa hata wale ambao walikuwa na hofu, imeanza kupungua kidogo kidogo. Lakini suala nyeti linalosababisha tofauti kubwa kwenye mkutano huu ni uwezekano wa Somalia na Sudan Kusini kujiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki kwani baadhi ya viongozi wamepinga jambo hilo kutokana na mizozo na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea katika mataifa hayo pamoja na ukosefu wa udhabiti wa kisiasa katika nchi hizo. Mwai Kikonyo, Vio Express, Nairobi. Namna tukitoka kule Nairobi, Kenya, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania. Mauaji ya mtoto mwenye ulemavu wa ngozi mwenye umri wa mya, wa mwaka mmoja Yohana Bahati yaliyoambatana na kukatwa miguu na mikono huko Chato mkoani Geita hivi karibuni yamesukuma chama cha albino nchini Tanzania kuandaa maandamano ya amani kuelekea ikulu ya nchi hiyo mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam ana taarifa kamili. Walemavu wa ngozi nchini Tanzania kupitia chama chao wanadhani serikali pamoja na vyombo vyake vya dola haijachukua hatua stahiki kukomesha ukatili huu dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi ambapo kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa kuanzia mwaka 2006 mpaka leo, zaidi ya watu wenye albino 76 wameuawa na wengine 56 kujeruhiwa ambapo makaburi 18 yamefukuliwa na watu walioachwa na ulemavu wa kudumu ni 11 huku wengi wao wakiwa ni watoto. Uamuzi huo wa kufanya maandamano ya amani kupinga mauaji ya albino umetangazwa jijini Dar es Salaam hii leo na afisa habari wa chama cha maalbino Tanzania, Joseph Atitona, katika mkutano wake na waandishi wa habari, lengo likiwa kufikisha kilio chao kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jakaya Kikwete. Jeshi la polisi, na wananchi kwa ujumla, wanapaswa kuongeza swala la ulinzi kwetu, kwa sababu wauaji hawa wanatoka kwenye jamii tunao, tunakaa nao. Sasa inapofika sehemu kwenye kwenye kwenye kuwachukua au kuwachukulia hatua au kuwafichua bado jamii na yenyewe bado inaficha hizi habari, lakini ukienda pia kwenye mahakama bado na yenyewe inasema hamna ushahidi wa kujitosheleza, kwa hiyo watu tunawaweka huru kama ilivyo. Na ndio maana tukasema, hapana, upo umuhimu wa kuchukua hatua maksudi, ili kwamba mihimili hii miwili iweze kutoa haki kama ilivyo. Baadhi ya walemavu wa ngozi walioshiriki kwenye mkutano huo walizungumzia kilio chao juu ya kukosekana kwa usalama wa maisha yao na kunyimwa haki yao ya msingi ya kuishi. Wasituue kwa kweli, leo inatuuma sana. Usizani kama huyu mtoto ambaye aliofariki hivi juzi, amekutwa amekatwa viungo vyake vyote, mikono miwili, miguu yote, kwa kweli inauma. Huweza kuwa na yeye baadaye angekuwa ni kiongozi, lakini mnakuja kumtoa uhai wake hadi mama yake naye ashakuwa ni mlemavu, kwa sababu naye amejeruhiwa, ameumia. Kwa hiyo matokeo yake baada ya kuuawa, sisi maalbino na wazazi wa maalbino pia anaweza akawa nao walemavu watarajiwa. Hususani, tunanyanyasika hata kwenye manyumba tunayopanga. Kwa kweli unapokwenda kupanga kwenye nyumba, unaambia bwana usimpangishe huyo, ni kesi. Upande mwingine wa serikali unajitahidi kurekebisha haya mauaji lakini bado hali imekuwa sio nzuri. Tunaiomba serikali ijipange vizuri, sababu tunapozungumzia amani tusizungumzie amani ya wenzetu msio albino tu, sababu sisi tunakaa watu wenye ulemavu wa ngozi. Kwa sasa hivi tumekuwa hatuna amani nchini kwetu. Watu kadhaa akiwemo baba wa marehemu mtoto Yohana Bahati wanashikiliwa na polisi mkoani Geita kuhusiana na mauaji ya mtoto huyo, huku mtoto mwingine Pendo Emmanuel aliyetekwa nyara mbele ya wazazi wake Desemba 27 mwaka jana katika kijiji cha Ndame wilayani Kwimba mkoani Mwanza akiwa hajulikani alipo mpaka sasa. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini es Salam. mimi ni Dina Chahali. VOA Express ndio unaendelea kusikiliza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na basi mwezi wa Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu, tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi, katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa siku kama leo, Februari 20, mwaka 1895, ni siku ambayo alifariki Frederick Douglass akiwa na umri wa miaka 78. Alikuwa mpiganaji wa kwanza mkubwa wa haki za watu weusi kwa muda wa karibu miaka 50 akipigania kuondolewa kwa utumwa na kudai elimu kwa ajili ya watu weusi nchini humo. Februari 20 mwaka 1927 alizaliwa mcheza sinema Sydney Poitier huko Miami, Florida, ambaye alikuja kuwa Mmarekani wa kwanza mweusi kupata tuzo ya Academy katika sinema kwenye muvi ya Lilies of the Field hapo mwaka 1964. Na, na leo niende mbele kidogo, kwani kesho Februari 21, 1965 ni siku ambayo aliuawa Malcolm X, mpigania haki za watu weusi sambamba na Martin Luther King Jr, katika miaka ya 1960. Okay, mambo yanaendelea vizuri kabisa kwenye VOA Express, na tunapotuendelea ni vizuri tukapata burudani leo. Wasi katika burudani ya muziki leo tunaye MSB Ray C na Nora wanakuambia kama vipi. Yaani, msanii Moses Bushagama aliyejulikana kama mesb na kuimba ngoma hii amefariki dunia leo mjini Dodoma, Tanzania baada ya kuugua kwa muda mrefu, kwa mujibu wa familia yake. Basi tumkumbuke mesb kwa kusikiliza wimbo wake huu uliompatia sana umaarufu katika eneo la Afrika Mashariki. Basi ni mwanamuziki MSB Race, MSB wakiwa na Race na Nora katika kama vipi Mungu, basi ailaze ya roho yake mahali pema peponi, huyo mwanamuziki MSB ambaye ameaga dunia h e. Vibao vyake kwa kuli Tanzania vilikuwa vinapigwa kweli kweli, wakati alipoanza alikuwa akichipukia vizuri sana, na hapa basi VOA tunamtakia kila la heri na Mungu amweke mahali pema peponi na tupi... VOA Express kutoka jiji kuwa la Marekani, Washington, DC. Na tukirudi nchini Kenya ni kwamba mamlaka yanayosimamia mawasiliano kusimamia, yanasimama kidete kwamba lazima kama makampuni yote yanayomiliki televisheni nchini Kenya yahamie mfumo wa dijitali, yani katika hali ya kupeperusha matangazo. Basi swala hili limewaacha wananchi wa Kenya na watazama televisheni wakiwa katikati ya malumbano ya serikali na makampuni ya televisheni. Na basi ni hoja gani inayofuatia swala hili, mamlaka inayosimamia mawasiliano Kenya imesema inasimama kidete kuuliza kampuni zinazosimamia ama zinazomiliki televisheni Kenya waondoke katika ule mfumo wa analog na wengie digital. Wenye vituo waliyakatiza matangazo hata katika vile visanduku vya digital, na sasa wananchi wanazungumza kwamba mvutano huu umewapeleka pabaya. Kinachofahamika zaidi ni kwamba Kenya kuna vituo vya redio na televisheni zinamilikiwa na wanasiasa mara nyingi zikifunguliwa wakati wa kampeni. Leo hii Mombasa, bado nazungumza na Wakenya hoja kwa hoja, wanazungumzia swala hilo mitaani. Mimi naona ni sawa kabisa hivyo, eh, vyombo vya habari vizimwe kwa sababu walikuwa wanajua kwamba you know, walikuwa wamepata ultimatum kwamba by the time 2015 inafika digital migration inaangukia kila mtu. Angalia hata ndugu zetu wa Tanzania papa wameshamigrate. Kwa hivyo mimi sioni mbona sisi wakenya eh? tuna take time na tunataka kwanza kulalamika kana kwamba tulikuwa hatuna habari kwamba digital migration inapaswa kuwa. Um, hakuna mtu ambaye amekataa ku migrate, lakini namna migration inavyofanywa waangalia. Kwa mfano, serikali iliweza kuchukua kandarasi za kuweza ku migrate kutoka analog kuelekea digital ikaweza kupeana kwa kampuni za kutoka nje. Mvutano ambao uko sasa ni kwa sababu uh, wale wamiliki wa vyombo vya habari katika nchi hii wanaona kwamba serikali haijaweza kutenda sawa. Hakuna haki. Walitaka wali kuweza kupewa nafasi kumigrate kutoka analog kuingia digital. Sisi hatuna kuweza kupeana na zile kampuni za nje pekee. Hatuna shida kina? Hatuna shida ukisema kwamba sijui serikali inachukua kandarasi inapatia kampuni za nje. Hizi kampuni za hapa hapa zilikuwa hazijui tu, walianza kusema kwamba sisi tutatengeza sijui setbox zetu tokea tangu lastia. Sasa sasa hivi bado wamezimiwa, wanaomba tena muda bado uongezwe. Swali ni je, walipewa nafasi kuwezesha Wakenya kuweza kumigrate? Hapana, uamuzi uliweza kufanya tu na, na, kandarasi hii ikapeana kwa uh, Mluka, kampuni za kutoka nje, China, zingine zinatoka kule nje. Kupewa mpaka lini? Lakini si, wa Kenya, mpaka lini kumigrate? Hata mimi niko tayari kumigrate, lakini sasa shida ni kwamba mimi nataka haki itendwe. Kampuni tunataka kuimarisha, hata kampuni ambazo zime, zinamilikiwa na Wakenya um, katika nchi hii si, eti kila kitu tunachukua tunawapelekea Wachina wa ni, saa, ni sawa kaka, kaka, sisi hatujakataa, lakini hizi kampuni za hapa hapa zilikuwa hazijajua kwamba tuna migrate iranataka tu ni zilikuwa hazijui kwamba tunasub alikuwa anajua kwamba at some particular time zile nini zitazimwa transmission tazimwa, walikuwa hawajui sasa kama tunataka tu migrate by, by kufikia June. June. June. E, kama serikali intakana pia iangalie miundo msingi. Are we prepared? Kila mmoja ameweza kujiandaa na mambo kama haya, kwa sababu hivi vitu haviji bure, hatupewi bure. Hata sasa tu migrate, lazima tujipange, lazima watu waweze kwenda kumua. Mkenya ni mtu ambaye lazima utumie force wakati mwingine, manake ikisema kwamba tunangojea si yeye. Wakiamua kwamba leo tunangojea, tutangoja mpaka 2030. Sasa dada, runinga zote katika majumba yenu. Watoto wanalia zimekuwa vipofu runinga, watu hawaoni vipindi, haoni vipindi, lakini ni sawa, ndo watu wajitahidi wa migrate. Kitu cha kwanza, ndugu, ndugu yangu, utakana uelewe kwamba tunakiuka haki sasa hivi, inakuwa ni vigumu kuweza kupata habari zenyewe kwa sababu tumezimiwa, unajua hau... na, radio zimezimwa na, <laughs> sawa, na? De, tunataka pia kutazama picha <laughs> <laughs> no, no, nachekacheka we Mkenya <laughs> malumbano makali, ati wanasema kwamba mwana Kenya lazima msukume <laughs> si ni kweli? sijui ni kuuliza w oh, natoka Kenya, sijui niko Marekani sasa hivi mimi. Aya basi msikilizaji. Let's go twende Hollywood. Shukran Harrison Kamau na Mary Mgawe. Jumapili hii basi ni ile fainali ya Hollywood, na bila shaka wapenzi wa filamu duniani wanasubiri kwa hamu kubwa kuona nani ni nani. Tuzo za Oscar za 87 zitafanyika Jumapili hii, na ni vizuri tukakumbushana ni filamu ama mwigizaji gani ataweza kuondoka katika zulia hilo jekundu la tuzo zinazoheshimika sana duniani akicheka ama kusononeka. Tukianza na filamu bora za mwaka zinazoshindana na zenye asilimia kubwa ya kutoka kidedea, japokuwa siku zote katika tuzo hizo kuna ya kushangaza. Filamu hizo ni The American Sniper, Selma, The Imitation Game na Bidman kama filamu bora za mwaka. Mwigizaji bora wa kiume katika uhusika mkuu yupo Bradley Cooper kutoka American Sniper, Michael Keaton wa Bidman, Steve Carell wa Foxcatcher, Eddie Redmayne wa The Theory of Everything na Benedict kumba bach wa The Imitation Game. Kwa upande wa kina dada wapo Marian Cotlard wa Two Days One Night, Rosamund Pike wa Gone Girl, Felicity Jones wa The Theory of Everything, Reese Witherspoon wa Wild na Julian Moore wa Still. Alisa, kama kawaida, zengwe lilikuwepo kwamba waigizaji wengi katika tuzo hizo, hasa ukiangalia vipengele vikubwa vya tuzo, wapo wazungu tu na hakuna mtu mweusi. Lakini unavyojua, kama kawaida tuzo hizo hazipo kwa kuangalia rangi za watu, bali ni kile bora cha filamu kilichopo, na si kuangalia kama wachambuzi wengi walivyoweza kujibu kuhusiana na zengwe hilo. Kufuatia tuzo hizo za Jumapili, tuone nini kitatokea hiyo Jumapili na burudani gani zitakuwepo. Hivyo basi, Jumatatu tutakupasha kwa kina, kama zile za nani kapiga pamba kali, nani katoka na nani, na vituko kibao. Nadhani unakumbuka mwaka jana watu walilishwa pizza na Helen DeGeneres ambaye alikuwa ni mwongozaji wa tuzo hizo. Basi usishangae mwaka huu Lupita Nyong'o akawapigisha watu sukuma wiki, tusubiri tuoni. Basi basi hayo yakiendelea, ngoja tuangalie zile habari za udaku za masuperstar kuelekea tuzo hizo za Oscar. Kwa mujibu wa mtandao wa habari za masupa star TMZ, rapa Kanye West alisikika akisema kwamba yule mpenzi wake wa zamani dada mrembo kwelikweli Amber Rose alikuwa anatoa harufu ya kiskanki. Ngoja mm -mm. <laughs> Nikuambie kitu kimoja hapa Marekani, kuna mdudu mmoja anaitwa skanki, na akikumwagia majimaji yake utanuka zaidi ya kile kitu ambacho umewahi kukisikia kinanuka Kweli kweli. Chanzo cha mtandao huo kimeendelea kusema, Kenya alisema ilibidi aoge mara mia moja kabla ya kwenda faragha na mke wake Kim Kardashian. Skanki ah, huyu Kenya naye ana mambo haya. Basi kama umetuendelea nini katika yavumayo mitandaoni. ni matumaini yangu kwamba mambo yanakuendea sawasawa, hasa wakati huo juma linapokaribia kuisha, huku nayo mengi yakiendelea karibu na hata mbali na sisi. Na kuvuma kwenye mitandao, tuanzie nchini Kenya, ambapo mvutano wa kisheria baina ya viongozi wa serikali za kaunti, yani magavana, umetia fora baada ya bunge la kitaifa kupitisha mswada wa kuondolewa majina yenye hadhi kubwa Majina haya ya kifahari na heshima kubwa hutumika kwa kawaida kwa rais wa nchi akiitwa his excellency, nao wabunge wakiitwa honorable. Basi awali magavana walikuwa na shauku kubwa ya kuitwa his excellency, jambo ambalo sasa limetupiliwa mbali na bunge, huku wakuu hawa wa kaunti wakibaki kulalamika na kusema kwamba serikali kuu inaonekana kutotambua vilivyo serikali za mashinani basi wengi kwenye mitandao wametoa maoni yao kuhusiana na swala hili. Chimpa kwenye gazeti la Daily Nation anasema Kenya itaendelea tutakapoachana na siasa za pesa nane ili tusiwe tu nchi ambayo inaendelea kiuchumi kwenye vitabu. Chon Gilala anahimiza rais kutupilia mbali mswada huo mbali kabisa, akisema kwamba majina haya makubwa yangetumika kama nchi haina rais ama naibu wake. Ni juma hili tu ambapo mabaki ya mwili wa mtoto mwenye ulemavu wa ngozi, yani albino ulipopatikana msituni nchini Tanzania na kuibua hisia kali hasa kutoka kwa Umoja wa Mataifa. Mtoto Yohana Bahati alitekwa na genge lenye silaha mnamo tarehe 15 mwezi huu, na polisi wanasema kwamba sehemu za mwili kama vile miguu na mikono zilikuwa zimekatwa, ikiaminika ni kutokana na sababu za kishirikina. Tukio hili linaibua kumbukumbu za wengine wengi ambao wameuawa kwa njia kama hii, ikiaminika kwamba viungo kutoka kwa wenye ulemavu wa ngozi vinaleta utajiri na pia ushindi kwenye nyanja za uongozi. Swala hili limekuwa kama donda ndugu na wengi wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii. Tracy Johnson, mtanzania anayeishi Marekani, anauliza, watu wangu, ni lini tutajua kwamba viungo vyenye ulemavu wa ngozi haviwezi kutusaidia kupata utajiri au hata kushinda uchaguzi? Alinoa Harrison anasema jameni, njia ya kufaulu ni maombi tu, huku Foster akisema hakuna siku giza litashinda mwangaza, na kwa hivyo vitendo kama hivi vya giza ni lazima vitatokomezwa kabisa siku moja. Ni baadhi tu ya mambo ya vumayo mitandaoni. Wewe na kutakia wikendi yenye fanaka isiyo na bughudha wala purukusheni. Kamilisha VOA Express kwa muktasari huu wa habari. Maafisa nchini Somalia amesema naibu waziri mkuu wa nchi hiyo amejeruhiwa na watu wengine sita kuuawa kwenye shambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Al Shabab katika hoteli moja mjini Mogadishu. Mwanahabari wa VOA kutoka Mogadishu anasema kwamba mlipuko wa kwanza ulitokea baada ya wageni kumaliza maombi ya Ijumaa kwenye hoteli ya Centro karibu na ukumbi wa sanaa wa kitaifa. Maafisa nchini Libya wanasema takriban watu thelathini wameuawa na dazani wengine wamejeruhiwa kufuatia mashambulizi matatu ya bomu ndani ya gari kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mashambulizi haya yalitokea Alhamisi katika mji wa Kuba ulioko karibu na ngome ya wa Waislamu wenye msimamo mkali, lakini unadhibitiwa na serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Msemaji wa jeshi la Ukraine amesema waasi wanaoungwa mkono na Russia walishambulia kwa mara nyingine maeneo ya Ukraine majira ya usiku, licha ya kuwepo na makubaliano ya sitisho la mapigano lililoanza kutekelezwa siku tano zilizopita. Na basi, tunakushukuru kwa kutusikiliza lasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu tukikuaga kutoka Washington, kwaheri.