Ahan kadex shaqeeya markahii, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 20 Februari mwaka 2015. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bende 19 na 22. Karibuni. <tune> na katika matangazo yetu ya hii leo, basi kama kila siku ya Ijumaa live talk, tunazungumza mateso na matatizo na wakabili watu wenye ulemavu wa ngozi albino huko afrika Mashariki. Bastuuwe wapelilo inatuma sana usizani, kama huyu mtoto ambaye aliofariki amekutwa amekatwa viungo vyake vyote, mikono miwili, miguu yote kwa kweli inauma, huweza kuwa na yeye baadaye angekuwa ni kiongozi, lakini mnakuja kumtoa uwali wake katika habari nyingine, watu kumi wameuawa na wengine kujeruhiwa, akiwemo naibu waziri mkuu wa Somalia mjini Mogadishu hii leo. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na nusu saa kwenye redio. Utashiriki kwa kutupigia simu nambari 12026193151 na mjadala unaendelea hivi sasa kwenye ukurasa wa Facebook vo Swahili matangazo Haya unaweza kuyasikia pia katika mtandao wa anwani yetu ya www voa swahilicom, lakini kwanza hapa, Mkamiti anatusomea taarifa ya habari ya leo. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa nchini Somalia wanasema naibu waziri mkuu nchini humo alijeruhiwa na watu wengine wasiopungua kumi waliuawa katika shambulizi lililofanywa na wanamgambo wa kundi la Al Shabab kwenye hoteli moja katika mji mkuu Mogadishu. Mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika, VOA, mjini Mogadishu alisema mlipuko wa kwanza ulitokea muda mfupi baada ya wageni kumaliza kusali sala ya Ijumaa kwenye jengo la Central Hotel karibu na ukumbi wa National Theatre. Mlipuko wa pili ulifuatia na kisha milio ya risasi. Msemaji wa mashirika ya usalama Kasim Ahmed Rob alisema gari moja lililojaa milipuko liliingia ndani ya hoteli wakati wa sala ya Ijumaa. Maafisa nchini Libya wanasema takriban watu thelathini wameuawa na darzeni wengine wamejeruhiwa kufuatia mashambulizi matatu ya bomu ndani ya gari kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mashambulizi hayo yalitokea jana katika mji wa Cuba ulioko karibu na ngome ya Waislamu wenye msimamo mkali, lakini unadhibitiwa na serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Kulikuwa na taarifa zenye utata kuhusu mahali yalipotokea mashambulizi mashambulizi na ni mangapi. Viongozi wa Ulaya wamesema leo kwamba Ugiriki inatakiwa iendelee kubaki kwenye mataifa 19 ya ukanda wa Ulaya huku mawaziri wa fedha wa kundi wakihangaika kufikia mwafaka juu ya programu ya msaada wa fedha wa kuinusuru nchi hiyo. Akizungumza kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari mjini Paris baada ya mazungumzo na rais wa Ufaransa Francois Hollande, Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel alisema kwamba msimamo wa nchi yake tangu kuanza kwa programu ya Ugiriki imekuwa kwamba Ugiriki iendelee kuwa mwanachama wa ukanda wa Ulaya akiongeza kwamba Berlin itafanya kila iwezavyo kuendelea pamoja na njia hii. Rais Holand alirudia tena msimamo wa Ufaransa kwamba Ugiriki inatakiwa ibaki ndani ya ukanda wa Ulaya. Ugiriki ipo ndani ya ukanda wa Ulaya, Ugiriki inatakiwa kuendelea kuwemo katika ukanda wa Ulaya, alisema Holand. Msemaji wa jeshi la Ukraine amesema waasi wanaoungwa mkono na Russia walishambulia kwa mara nyingine maeneo ya Ukraine majira ya usiku licha ya kuwepo na makubaliano ya kusitisha ya mapigano yaliyoanza kutekelezwa siku tano zilizopita. Anatoli Stelmark alisema leo kwamba waasi wamekuwa wakilenga mashambulizi yao katika mji wa Donetski kushambulia vijiji vya Kurahov upande wa magharibi. Pia amesema kijiji cha Berdayensk karibu na mji wa Mandarin wa Mariupol ulishambuliwa na makombora wakati wa usiku. Kulikuwa na taarifa tofauti kwamba mapigano karibu na eneo hilo jana na waasi wakishambulia kwa makombora katika kijiji cha Shairokin. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ofisa mmoja wa cheo cha juu katika jeshi la Marekani amesema jana kwamba wapiganaji wa Iraq na Kikurd wanapanga kufanya operesheni mwezi April au Mei ili kuchukua tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Ofisa huyo kutoka jeshi la Marekani ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina alisema hadi wanajeshi elfu 25 wa Iraq watashiriki kwenye kikosi cha mashambulizi. Wapiganaji wa Kikurd wa Kurdish Peshmerga watakabili kundi la Islamic State kutoka kaskazini na magharibi ya mji huo. Marekani tayari imeshafanya mashambulizi ya anga kwenye njia za usafirishaji za kundi la Islamic State kabla ya operesheni hiyo kufanywa, pia inapanga kutoa mafunzo na msaada mwingine wa kijeshi kwa wanajeshi wa Iraq. Ofisa huyo alisema kama operesheni haiko tayari ifikapo mwezi Aprili au Mei, huenda ikafanywa baadaye. Polisi nchini Venezuela wamemkamata meya na kiongozi wa upinzani Antonio Ledesma, ambaye serikali ya nchi hiyo imemshutumu kwa kusaidia kupanga mipango ya kile alichosema ni mapinduzi yaliyoungwa mkono na Marekani dhidi ya serikali hiyo ya kisosialisti. Makundi ya kijeshi yenye silaha yaliyokuwa yamevalia mavazi ya kuficha sura na sare, hapo jana yalimvamia Ledesma baada ya kuvunja milango ya ofisi yake na kuf fyatua risasi za onyo hewani. Rais Nicolas Maduro amemshutumu meya huyo mwenye umri wa miaka hamsini kuhusika katika jaribio la mapinduzi ambalo amesema pia lilihusisha maafisa wa jeshi la anga. Mwandishi mmoja wa habari wa Azerbaijan aliyefungwa jela baada ya kuandika kadhia ya rushwa kwenye serikali ya nchi hiyo aliapa kuendelea na uchunguzi wake. Katika barua iliyotumwa kisiri kutoka jela ya Kurdakhan, mwandishi huyo wa habari za utafiti Khadija Ismailova, ambaye pia anaripoti kwa Radio Free Europe Radio Liberty, aliandika kwamba njia pekee ya kuthibitisha utawala dhalimu wa ukandamizaji ni kuendelea kutangaza kadhia ya rushwa. Aliahidi kuchunguza zaidi na kufanya uchunguzi zaidi mwaka huu. Ismailova alikamatwa mwezi Disemba katika kile kinachoaminika kwa upana kuwa mashtaka ya kupangwa ya kuchochea mwenzake kujiua baada ya kuripoti fedha za Rais Ilham Aliyev pamoja na ndugu zake. Nam, karibuni wapenda wasikilizaji. Baada ya taarifa habari, hivi sasa tunakuleteni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, kama kawaida ya Ijumaa, tunakuleteni mazungumzo juu ya maswala mbalimbali mbali, ambapo nusu saa ya kwanza yanasikika kupitia redio na ukurasa wetu wa mtandao na nusu saa ya pili kupitia mtandao wetu peke yake, yani www.vswahili.com. Hilo basi, kama tulivyokuarifuni hapo awali, tunazungumzia maudhui na mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi kama wanafahamika zaidi, albino huko Tanzania na inasemekana hivi karibuni pia huko Burundi. Na hii leo mjini Dar es Salaam kulikuwa na mkutano na maandamano ulioandaliwa na chama cha Maalbimo kulalamika dhidi ya mateso wanaoyakumba, hasa kufuatia kugunduliwa kwa mwili wa mtoto Yohana Bahati huko Geita, imekatwa viwili viwili wake na kuzikwa. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salaam. Walemavu wa ngozi nchini Tanzania kupitia chama chao wanadhani serikali pamoja na vyombo vyake vya dola haijachukua hatua stahiki kukomesha ukatili huu dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi ambapo kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa kuanzia mwaka 2006 mpaka leo zaidi ya watu wenye albino 76 wameuawa na wengine 56 kujeruhiwa ambapo makaburi 18 yamefukuliwa na watu walioachwa na ulemavu wa kudumu ni 11 huku wengi wao wakiwa ni watoto. Uamuzi huo kufanya maandamano ya amani kupinga mauaji ya albino umetangazwa jijini Dar es Salaam hii leo na afisa habari wa chama cha Maalbino Tanzania Josephat Tona, katika mkutano wake na waandishi wa habari, lengo likiwa kufikisha kilio chao kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete. Sasa inapofika sehemu kwenye kuwachukulia hatua au kuwafichua, bado jamii na yenyewe bado inaficha hizi habari, lakini ukienda pia kwenye mahakama, bado na yenyewe inasema hamna ushahidi wa kujitosheleza, kwa hiyo watu tunawaweka huru kama ilivyo, na ndio maana tukasema hapana, upo umuhimu wa kuchukua hatua maksudi ili kwamba mihimili hii miwili iweze kutoa haki kama ilivyo. Baadhi ya walemavu wa ngozi walioshiriki kwenye mkutano huo walizungumzia kilio chao juu ya kukosekana kwa usalama wa maisha yao na kunyimwa haki yao ya msingi ya kuishi. Basitu uwe kwa kweli, leo inatuma sana usizani, kama huyu mtoto ambaye aliofariki hivi juzi amekutwa amekatwa viungo vyake vyote, mikono miwili, miguu yote, kwa kweli inauma huweza kuwa na yeye baadaye angekuwa ni kiongozi , lakini mnakuja kumtoa uwali wake. Upande mwingine wa serikali unajitahidi kurekebisha haya mauaji, lakini bado hali imekuwa sio nzuri. Tunaiomba serikali ijipange vizuri, sababu tunapozungumzia amani tusizungumzie amani ya wenzetu msio albino tu, sababu sisi tunakaa watu wenye ulimavongozi kwa sasa hivi tumekuwa hatuna amani nchini kwetu. Nam, hiyo ilikuwa ni ripoti ya Jina Tahali kutoka Dar es Salaam. Na sasa kutusaidia kujadili swala hilo la matatizo yanaokumba walemavu kwenye simu kwa wakati huu tuko naye Rehema Ndagire na kutoka Uganda, Kampala, mwandishi wa habari katika redio ya Taifa, pamoja na Kasim Kazungu ambaye yeye ni mwanzilishi mwenyekiti wa kundi la maalbino bila ya mipaka huko Burundi. Labda tuanze kwako wewe, Kasim, kama ulivyosikia hiyo ripoti unasemaje? huko Burundi Manake pia umesema kuna mauaji aliotokea wiki iliyopita. Hebu tueleze zaidi. Asante uh, sana kwa mtangazaji. Kwanza natoa shukurani kwa radio eh, Sauti ya Amerika kwa kuweza kutunga mkono mara nyingi sana. Kweli mauaji aliyosema nayopitika ni, ni sisi ilikuwa ni mwaka jana mwezi wa kumi na mbili aliyopitika ni haya ya mtoto wa Tanzania aliyotufanya na sisi moyo uume sana kabisa. Tunawana kabisa tunaona sisi maalbino tunateseka, hatuna la kusema. Mimi kila saa kila wakati hivi niko napata muda, tunapata simu kutoka karibu na mikoa iko mpakani Tanzania pako mkoa wa Ruigi, mkoa wa Makamba, mkoa wa Muinga wananipigia simu, tufanye nini Mkuru? Tufanye, nikawambia, nini ufayamb tufanye nini? Haiwezekani sababu mauaji hayo yako ngamba, lakini tukae makini kwa kuweza kujilinda, na sisi kabisa ni uoga, tumetukamata na sisi karibu ya mipaka na inaweka na Tanzania, sababu huyu mtoto amewapa Mwanza. Mwanza ni kilomita karibu mia sita kutoka mkoani Muinga, ni, ni karibu sana na nchi yetu. Kabla tujaendelea na swala la Burundi, bila shaka turudi huko Tanzania ambapo tunaye Harold Sungusia ambaye yeye ni afisa wa tume ya haki na haki za binadam huko Tanzania ambaye yuko kwenye simu. Harold, kama tunavyojua, leo kulikuwa na mkutano na maandamano ya watu wenye ulemavu wa ngozi, tunasikia hali hiyo. Je, hali hii, kwa nini unafikiri inaendelea mpaka hivi sasa, licha ya kwamba kuna watu wanaozungumzia uhamasishaji umeendelea? Kwa nini inaendelea mpaka hivi sasa? Ukitizama okay. hii suala la mauaji albino au ya watu wenye ulemavu wa ngozi lina sura nyingi na hivi sasa tulikuwa na wasiwasi kwamba lina sura pia ya kisiasa, kwamba wakati wa uchaguzi imekuwa kwamba ni, ni hulka. Wakati muhula wa uchaguzi unakaribia kutizama, kama ilivyokuwa elfu mbili na tano elfu mbili na sita hapo katikati likriia tena elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi mauaji ya hawa ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi yalikuwa yanapanda ya juu. Na hivi sasa mwaka huu pia, mwaka elfu mbili na kumi na tano ni mwaka wa uchaguzi, unaweza kuona kama kuna hiyo hisia kwanza ya kwamba inahusianishwa kwa sehemu, japokuwa ukitizama kwa tafiti mbalimbali zilizofanyika, mbali mauaji haya yanatokana na imani za kishirikina, na imani hizo zina chimbuko lake kwenye umaskini na upungufu wa elimu ya kutosha kwa sababu wengi wanaamini kwamba ukitumia viungo vya hawa ndugu ni zetu wenye ulemavu wa ngozi, kama shamba lako ilikuwa halizai mazao ya kutosha basi itapata, kama samaki kwa makulizio wa Victoria. Uh, ulikuwa unavua hupati, basi utapata wengi, na kama ulikuwa unachimba chimba dhahabu basi utapata dhahabu nyingi zaidi. Kwa hiyo hii ni imani, kwa sababu tunafahamu rasilimali nyingi zinakwisha kwa sababu uh, watu wanaongezeka lakini rasilimali haziongezeki. Watu kwa kuwa wamekosa elimu ya kutosha, na imani nyingi nyingi hizi zinazoibuka za kishirikina na waganga wa kienyeji ambao wamepewa nafasi kubwa sana katika jamii uh, zetu tumeona kwamba imekuwa ni tatizo hasa katika mitazamo ya jamii, wakiamini sana kwenye mambo haya ya kutumia nguvu za za kishetani. Kwa hiyo tunaona kwamba um, katika masuala ya sheria kwa ujumla wake unaona kwamba uh, wamekuwepo watu wakihusishwa, wengine wanakamatwa, lakini hatua wa mbalimbali hazichukuliwi. Waganga wa kienyeji hao hao ambao wameambiwa wakati fulani wamefutiwa vibali, wengine wame-wameambiwa wasiweke matangazo yao, lakini utakuta hao ndio wanawaagua eh, wanawaagua viongozi wakati wa uchaguzi. E, maaskari wengine wanataka kupandishwa cheo na wenyewe wanaenda kuaguliwa kwa mganga kenyeji chungu chungu, na nakuta wazazi wao wengine ni, ni waganga hao, hao. Kwa hiyo unakuta jamii yetu inapata shida ki, ki, ki ujumla. Kwa hiyo nadhani kwamba ni jambo ambalo ni zito, sheria peke yake haiwezi kulitatua. Labda tuombe pia taasisi za dini ziingilie zi kati, zikitoa mafundisho mazuri ya upendo na, na kujali utu na heshima ya binadamu kwa waumini wao. Harold Sungusia, mimi hapa ni mkamiti. Kama ulivyoelezea hapo awali kwamba matukio haya yanaongezeka zaidi wakati wa uchaguzi na yanahusisha masuala ya na ushirikina. Je, katika utafiti wenu mnapofanya takwimu zinaonyesha ni kweli ushirikina unaongoza na ni kwa nini unaongoza? Je, ni hatua zipi mnadhani zichukuliwe? Naam, eh, swala la ushirikina ni swala la imani ya binadamu sasa kwa nini ushirikina upo? Ilo swala ni gumu kulijibu, lakini sehemu kubwa inahusishwa na umaskini. Ukitizama jamii ambazo zinaamini sana kwenye ushirikina, ni jamii zile ambazo ziko katika hali duni, zimepata elimu duni, zinaishi maisha ya dhiki. Mtu anapokuwa ana njaa, akili yake haifanyi kazi sawa sawa. Akiambiwa kwamba kiungo cha mtu mwenye ulemavu eh, kinamsaidia kina kupata fedha anakimbia kwenda kutafuta hicho kiungo. Kuna wakati watu wenye vipara walikuwa wanatafutwa. Kuna wakati kulikuwa na watu wakiuza ngozi za binadamu. Kuna wakati vimekuwa vitu vya ajabu tu vikifanyika katika jamii mbalimbali, kwa sababu ya umaskini uliokithiri. Nadhani pia mgawanyo wa pato la taifa, e, ubora wa elimu inayotolewa kwa jamii e, ni mambo ma, ma, ma, ma, mazito ambayo hayajaweza kufuatiliwa, na haya ni mambo ya muda mrefu. Lakini jambo la pili kubwa sana ni serikali haijaweza kuwa makini kutoa ulinzi wa kutosha kwa hawa wenzetu wenye ulemavu wa ngozi. Kwa mfano, ingekuwa katika kila mtaa walipo wame, wamefahamika, wako wangapi, wako wapi, na, na ikatokea sheria kwamba kiongozi ambaye hili tukio litatokea katika eneo lake anawajibika kuanzia OCD wakuu wa polisi vituo vilivyopo na, na wenye vitu wa vijiji na miji, u, na miji na mitaa waliokuwepo maeneo hayo wote wanawajibika. Hiyo nafikiri kwa kuanzia ningeweza kutia msisimko mko unaweza kuona kwamba kwa nini watoto ambao wana ulemavu wa ngozi waliozaliwa na vigogo au viongozi au watu wenye fedha zao wao hawaathiriki? Ukitizama unaweza kuona pia hii inequality kwamba watu ambao ni kipato cha chini wenye watoto wenye ulemavu wa ngozi ndio wanaoathirika zaidi. Watu wenye fedha zao watoto wao wako katika ulinzi. Watu wenye siasa, wenye siasa, wenye nafasi zao nzuri, kama wana watoto albino, hatusikii watoto wale wakiwa waki waki katika hii hatari ambayo tunaiona kwa, tunaona kwamba kuna ubaguzi wa zaidi pia tunaofikiria wa ngozi, lakini lakini kuna, kuna ubaguzi pia ambao unaenda ndani zaidi kuhusiana na na kipato cha mtu na hali ya uduni wa maisha ya binadamu. Nadhani ni jambo kubwa. Harold umezungumzia maswala muhimu kabisa, na jambo moja la ushirikina ambalo linafanyika ni kwamba sio huko Tanzania peke yake, katika nchi zote labda Afrika tunaweza kusema. Na kwenye simu Rehema yuko huko Kampala, Rehema Uganda, hali inakuwa ni tofauti. Tumesikia ripoti kwamba watoto wanauliwa na zikwa ndani ya nyumba, mtu akijenga nyumba na kadhalika. Unaweza kutueleza kwa nini hivi sasa waganga wa kitamaduni wanatoa mhanga watoto badala ya kuwa kama zamani ulikuwa naambiwa lete kuku mweusi au lete ng'ombe mwenye alama nyeupe kadhalika. Rehema, naona Rehema patikani, naona... lakini vilevile Abdushakur, tumeambiwa katika line ya simu kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, utuambie unapiga simu kutoka wapi na mchango wako ni nini katika mada yetu ya leo so. Pascal Mugani asante sana ha, mtangazaji. Sauti ya Amerika, Washington DC hapo Marekani. Ha, naitwa Pascal Bugani, mkulima wa Ushirombo, lakini kwa sasa niko Kitwazi ya Karenge Jaramro hapa. Mimi nasikitisha sana kwa ndugu zetu maalbino, walemavu wa ngozi, wanauawa kikatili kwa kwa imani za za kishirikina. Mimi naiomba serikali yetu ya Tanzania iwalinde maaribino. Ilikuwa imeanzisha ulinzi shirikishi, lakini ule ulinzi shirikishi katika raia wa Tanzania haupo. Serikali bado haijatia maanani kuwalinda ndugu zetu waaribino. Mimi naiomba sana serikali, hasa waganga na wa kienyeji waelimishwe na wafuatiliwe sana. Kuna waganga wa kienyeji potovu ambao ma, wanasababisha ao mauaji ya aribino hasa katika alivyosema huyo mjundo hata binadamu, bwana Sungusia, wakati ukikaribia kwa wa, wa, uchaguzi, maalbino wanauawa. Kuna njia fulani zinazofanya za kishirikina hasa Afrika Mashariki, nchi yetu ya Tanzania. Asante sana Pascal kwa maoni yako, asante. Asante sana, unajua unataka serikali ichukue hatua na Harold amezungumzia. Nafikiri Rehema yuko kwenye simu tena. Rehema, unaweza kutueleza kama ulisikia swali lako? Si wakati vizuri lakini, hapa nchini Uganda kuna waganga wa kienyeji wa aina tatu. Wako wale ambao wanaamini ni mitishamba, wale ni kama watibabu wenye kutumia mitishamba kwa kuwatibu watu. Halafu kuna wanawale wa kienyeji, na hawa wa kienyeji waganga hawa o uganga tu hali mi Yani, kutokana na uhuru waliopewa wananchi wa Uganda wa kuabudu hivi, madini yote yameruhusiwa kuabudu. Na hivi kuna dini ambayo sio ya kuwafasi wa Kristo na vilevile si wa wafasi wa Muhamadi na wala si wafasi wa zile dini nyingine zinazoruhusiwa na hapa Afrika, bali wanaabudu mizimu na majini wana uhuru kabisa waziwazi, kama hivi majuzi walivyojitokeza wakawa wanaabudu mungu wao, na watu wao huwa wanaabudu mzimu, na kama wate watelii yote wanatokea karani na kuabudu kama wanavyopinda, na hivi maabudu yao kuendelea kuanda kuanda kuambatana na ngoma arumbeka, vinanda na nyimbo ambazo zinasisia Mungu au miungu yao, ambayo mara nyingi ni mizimu na majini, milima, misitu na miti. Na hapa nchini Uganda hivyo hivyo, bado kuna hatari ya kwamba watu wanashikwa na kutolewa kama sadaka. Inasemekana kwamba hao waganga wa kienyeji ndio wanaofanya kazi hiyo wanawakamata mtu, kama ni mtu mzima ama kama ni mtoto, kua kwamba amekatwa sehemu zake za siri. Na wakati mwingine kama ni mwanamke makiki anakatwa, naweza akapatwa mkono. Hivi majuzi kuna mtu amekamatwa na kichwa cha mtu, akidai kwamba anakwenda kumuuzia mganga wa kienyeji, akamwambia amte laki tatu laki nane hivi akaenda akafanya mpango na askari polisi ambaye alikuja akajifanya mnunuzi wa kile kichwa. Alikuja akatoa zile pesa aka- akamatwa aka aka kanacho. Lakini hata hivyo, uganga huu unapoendelea ukuwa wanakua makini wa ganga hawa kutomkamata mtu ambaye amewahi kua damu nakumoja, damu ni kusema kwamba hiyo mtoto atakuwa mwisi kitahiriwa hapo, watasema huyu amemwaga damu, hawata mchu. Ikiwa ni mtoto wa kike amesogolewa masikio ama pua, akapekewa herumu, huyu hawamwezi kumtoa sadaka, na kwa hivyo alamesurika. Na ikiwa ni mtu mzima wakamwona kwamba amekatwa, labda kama ni mwanamke ameweza kukata tumbo, wakakuta kwamba alikata tumbo kwa wakati mmoja wakati wa kujifungua anamefurika na, na wakiwa hata ikawa hatujui, ni kwa nini watu hao wanaendelea na hawataki kuchukua watu kama wamekusha mwaga kidogo. Jani hata wazazi siku hizi, kama njia ya kukinga watoto wao dhidi ya wahalifu hao, hao wanaowakamata wanao, huwa wana, wanawafunga watoto wao wakiume masikia na kuwawekea elimu ikiwa sio Uislamu wanaokwenda kuwasairi wakakamatwa wa wa wa, wa, wa, wa, wa wa kwa, kwa hivyo kama tunavyoelewa ni kwamba watu wanatolewa sadaka kwa sababu ya ushirikina. Ndio hivyo inafanana na hali inayotokea huko Tanzania, isipokuwa wale wanalenga hasa maalbino. Kwenye simu kuna msikilizaji, hebu tumsikilize, anauliza swali lake. Karibu msikilizaji Fundi Hamisi kutoka Tanzania, tunakukaribisha utoe maoni au kama una swali kuhusiana na mada yetu ya leo. Asante ya sana. Mi kwa jina naitwa Fundi Hamisi fu Mikebuka Mr. Fashion inatokia Kigoma Tanzania. Mimi na maoni sina maswali, ila na maoni kama Mtanzania na, na yani, ni ni Tanzania ambayo nimeguswa na matukio ambayo yanaendelea, mauaji ya ndugu zetu hawa wangozi ya bino. Mimi kwanza kwanza, kwa maoni yangu, kwanza niseme kwamba serikali kama serikali inapaswa kuonyesha juhudi zake za ziada ili kuweza kukabiliana na matukio hayo, sababu yani sitaki mimi, sitaki kuamini mimi na wananchi wengine wa Tanzania kwamba kwamba katika mauaji haya kuna mkono wa viongozi wa serikali. Yani sitaki niamini, tukiamini, sitaki kuamini imani hiyo kwamba katika matukio hayo tunayoona kwamba kuna, kuna mkono wa viongozi wa serikali. Sababu gani? Ama mauaji hayajaanza kutokea leo wala jana. Mauaji yametokea muda mrefu sana, yanatokea na tunasikia baadhi ya viongozi wetu wakitoa matamko makubwa sana ila kitu kinachosikitisha sasa kwamba viongozi wetu wamezoea kwamba wenyewe, baada ya matukio kujitokeza, wao huwa wanatoa tu matamko ili bado wasikike kwenye vyombo vya habari, wasikike na baadhi ya wananchi kwamba wameongea, ila katika ufuatiliaji sa yale matukio yanaendelea kujitokeza, ndo tatizo. Yani viongozi wetu hapo ndo tatizo, ila kuongea ni wazuri sana. Yani wasikia kwenye vyombo vya habari wanavyoongea viongozi wetu, ni wazuri sana katika kuongea, ila katika ufuatiliaji Yaani ni wazembe sana Tanzania, wazembe sana kweli. Viongozi wetu Tanzania ni wazembe sana katika kufuatilia. Asante sana kwa mimi, kwamba mimi nataka kuamini kwamba wale ambao wanafanya mauaji basi wanakamatwa na wanachukua hatua kali za kisheria, na kama ni haki za kibinadamu, kwamba huyu mtu anayemuua albino asinyongwe, hata huyu anaye, kama ni haki za kibinadamu, hata huyu albino anayeuawa ana haki ya kuishi kama huyu mwingine. Kwa kama yeye amemuua mwenzake na ni yake binadamu basi na yeye auawe zile zile auawe. Asante sana fundi Hamisi kwa maoni yako hayo. Bila shaka wengi katika Facebook wanasema hivyo hivyo, wanaitaka serikali kwa hakika mkamiti mm -hmm, kuchukua hatua kwamba serikali inashindwa kuchukua hatua, na kama tulivyosikia ripoti pale awali ni kwamba wakenda mahakamani wanaambiwa hakuna ushahidi wa kutosha na kadhalika, na kuna maoni mengi tu ya wasikilizaji walioandika kuhusiana na hilo, na kuna huyu anao Sema jamii ipewe elimu ya kutosha kuhusiana na mauaji hayo. Kasim, huko Burundi mnafanya nini au mmefanya nini kuhakikisha kwamba hali hii haendelei? Eh, kwa ukweli unajua mtangazaji, kwa, kwa maoni anayosikia kutoka huku na kule, sisi tulichofanya ni hii kuhasimisha wananchi, sababu sisi kwetu tuko mia tisa tu tuliofanya utafiti kwa tanatua maalbinu mia tisa na wengi tunajitahidi kufundisha waraia, kufundisha lakini, unajua uwezo hatuna, tunasimama hapo hapo, na serikali yetu ilijitahidi kidogo kwa kusaidia, lakini unajua kama vinavyojua mauaji, walioua maalbino walioshutumiwa walikwenda jela, wakatoroka wakaondoka kwa hiyo ni moyo tu tunapatia maalbino wengine, tunamwambia tuna, tujichunge sisi wenyewe kwa kifupi, nicho tunachofanya. Lakini kabisa sio kusema ti ni, ni kitu cha cha mambo ya hatari tulichofanya, hapana. Niyo tu kuhimiza waraia, kuhimiza waalbino wenyewe na wazazi, upendo kwa raia kwa albino, uone kama albino ni mtu kama mwingine. Naam, asante sana Kasim kwa maoni hayo muhimu kabisa, kuelimisha watu kwamba albino au binadamu mwenzako ni sawa na wewe mwenyewe, usifanye maovu ambayo usingependa kufanyiwa wewe mwenyewe binafsi kwa hivyo nafikiri elimu hiyo ni muhimu sana wapendwa wasikilizaji mnaendelea kusikiliza live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa wale wanaosikiliza kwenye redio bahati mbaya tunamaliza matangazo yetu kwa hivi sasa lakini unaweza kugeuka ukaenda katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com ambapo tunaendelea na live talk swala ni matatizo yanayokumba maalbino huko afrika mashariki