doli ah aya jiro ka dhex shaqena hadda marka waxa u baahanahay. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, VOA ikitangaza kutoka Washington DC, karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribishwa hii leo ni Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Wanamgambo wa Alshababu nchini Somalia wamedai kuhusika na shambulizi katika hoteli maarufu mjini Mogadisho lililoua takriban watu ishirini na tano ikiwemo maafisa wawili wa serikali. Mwandishi wa habari wa Sauti Amerika mjini Mogadisho amesema mlipuko wa kwanza ulitokea muda mfupi baada ya wageni kumaliza kusali sala ya Ijumaa katika msikiti mdogo ndani ya hoteli hiyo. Mlipuko wa pili ulifuatia na baadaye shambulizi la risasi. Naibu waziri mkuu wa Somalia, Mohamed Omar Arte, na waziri wa usafiri na anga Al Ahmed Jamal Jangale ni miongoni mwa dazani ya watu waliojeruhiwa. Marekani na Umoja wa Mataifa waliungana na Rais Hassan Sheikh Mahmud kushutumu juu ya shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema jumuiya ya kimataifa inajadili juu ya vikwazo zaidi dhidi ya Rusia kwa upokonyaji wake wa ardhi huko Ukraine, akisema kuwa Rusia imejihusisha na taratibu hizo kwa siku chache zilizopita. Akizungumza mjini London kabla ya kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Philip Hammond, alisema Kerry aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani na washirika wake hawawezi kupuuzia kile alichokiita tabia sio nzuri za Rusia. Amesema Rasia iliongoza juhudi hizo katika Umoja wa Mataifa kuelekea uwajibikaji katika ghasia za mashariki mwa Ukraine katika serikali ya nchi hiyo, wakati ikiendelea na kile Bwana Keri alichoita ni upokonywaji wa ardhi. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko alishutumu Kremlin Ijumaa kwa kujihusisha moja kwa moja katika kifo cha walenga shabaha za risasi kutoka mbali katika maandamano ya kupinga Rasia mwaka jana kwenye uwanja mkubwa huko Kiev. Rais wa Marekani Barack Obama amehamasisha thamani ya mikataba ya biashara huria kwa umma akisema kuwa zitasaidia katika biashara za Marekani na fanikio katika uchumi wa karne ya ishirini na moja. Katika hotuba yake ya wiki Bwana Obama alisema makubaliano ya biashara zilizopita haikuweza kufikia malengo yake kwa wafanyakazi wa Marekani na kushikilia nchi zote katika kiwango cha juu cha ufanyaji kazi na kiwango cha mazingira ambacho Marekani inataka, lakini akasema kwamba hiyo haimaanishi kuwa Marekani ijiondoe katika fursa mpya na kubaki kimya wakati nchi nyingine zinapambana na uchumi wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Waweza pia kufuatilia matangazo haya katika www VOA swahili.com, Facebook na Twitter. Wafanyakazi wa rais wa zamani wa Yemen, Abed Rabo Mansur Hadi, wamesema ameondoka katika mji mkuu baada ya waasi wa Kishia kumwachia kufuatia wiki kadhaa za kifungo cha nyumbani. Wafanyakazi hao wameviambia vyombo vya habari vya magharibi kwamba bwana Hadi alikuwa anaelekea katika mji wa magharibi wa Aden alikozaliwa. Rais huyo wa zamani amekuwa akishikiliwa ndani tangu mwezi uliopita pamoja na mawaziri wake, wakati waasi wa Kishia wa Houthi walipopindua serikali ya Yemen. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio wiki iliyopita na kutaka waasi kurejesha serikali ya Sanaa na bwana Hadi anayeungwa mkono na Marekani na waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema anataka kuhakikisha kuna mafanikio ya mwisho nchini Afghanistan. Kata alizungumza Jumamosi katika mkutano na waandishi wa habari muda mfupi baada ya kuwasili Kabul. Alisema yupo nchini Afghanistan kutathmini jinsi ya kuhakikisha mafanikio ya muda mrefu ya ujumbe wa Marekani kule. Alisema rais Barack Obama anataka hakikishe anafanya tathmini yake binafsi kuhusu kuwepo vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, na bado hajaamua kuachana na mpango wa kuondoa vikosi kule. Amesema kipaumbele cha Marekani hivi sasa ni kuhakikisha kwamba utaratibu huo unafanyika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nam, karibuni wapenda wasikilizaji. Baada ya taarifa habari hivi sasa, tunakuleteni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hii leo. Basi, kama tulivyokuarifuni hapo awali, tunazungumzia maadhui na mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, kama wanafahamika zaidi albino, huko Tanzania, na inasemekana hivi karibuni pia huko Burundi na hii leo mjini Dar es Salaam kulikuwa na mkutano na maandamano ulioandaliwa na chama cha maalbimo kulalamika dhidi ya mateso wanayoyakumba hasa kufuatia kugunduliwa kwa mwili wa mtoto Yohana Bahati huko Geita, imekatwa viwili viwili wake na kuzikwa. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salaam walemavu wa ngozi nchini Tanzania kupitia chama chao wanadhani serikali pamoja na vyombo vyake vya dola haijachukua hatua stahiki kukomesha ukatili huu dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi ambapo kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa kuanzia mwaka 2006 mpaka leo zaidi ya watu wenye ualbino 76 wameuawa na na wengine 56 kujeruhiwa, ambapo makaburi kumi na manane yamefukuliwa na watu walioachwa na ulemavu wa kudumu ni kumi na moja huku wengi wao wakiwa ni watoto. Uamuzi huo wa kufanya maandamano ya amani kupinga mauaji ya albino umetangaza Dar es Salaam hii leo na afisa habari wa chama cha maalbino Tanzania, Josephat Tona, katika mkutano wake na waandishi wa habari, lengo likiwa kufikisha kilio chao kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete. Baadhi ya walemavu waongozi walio walioshiriki kwenye mkutano huo walizungumzia kilio chao juu ya kukosekana kwa usalama wa maisha yao na kunyimwa haki yao ya msingi ya kuishi. Wasituue, kwa kweli leo inatuma sana Usizani kama huyu mtoto ambaye alofariki hivi juzi amekutwa amekatwa viungo vyake vyote, mikono miwili, miguu yote, kwa kweli inauma. Uweza kuwa na yeye baadaye angekuwa ni kiongozi, lakini mnakuja kumtoa uhai wake. Nam, hiyo ilikuwa ni ripoti ya jina tahali kutoka Dar es Salaam. Na sasa kutusaidia kujadili swala hilo la matatizo yanaokumba walemavu kwenye simu kwa wakati huu tuko naye Rehema Ndagire, na kutoka Uganda Kampala, mwandishi wa habari katika redio ya taifa, pamoja na Kasim Kazungu ambaye yeye ni mwanzilishi mwenyekiti wa kundi la maalbino bila ya mipaka huko Burundi. Labda tuanze kwako wewe Kasim, kama ulivyosikia ripoti unasemaje huko Burundi? Maanake pia umesema kuna mauaji aliotokea wiki iliyopita. Hebu tueleze zaidi. Kweli mauaji aliyosema inayopitika ni, ni sisi, ilikuwa ni mwaka jana mwezi wa 12. Haina sema leo pitika ni haya ya mtoto wa Tanzania aliyotufanya na sisi moyo uume sana kabisa. Tunaona kabisa sisi maalbino tunateseka. Hatuna la kusema. Mimi kila saa kila wakati hivi niko napata muda, tunapata simu kutoka karibu na mikoa ya iko mpakani Tanzania, pako mkoa wa Ruigi, mkoa wa Makamba, mkoa wa Mwinga, wananipigia simu tufanye nini? Mkuru tufanye nini? Kambia tufanye nini? Haiwezekani, sababu mauaji hayo yako ngamba, lakini tukae makini kwa kuweza kujilinda na sisi. Kabisa ni uoga tume tukamata na sisi karibu ya mipaka inaweka na Tanzania sababu huyu mtoto amewekwa kwa Mwanza. Mwanza ni kilomita karibu mia sita kutoka mkoani Muyinga ni karibu sana na nchi yetu. Kabla tujaendelea na swala la Burundi, bila shaka turudi huko Tanzania ambapo tunaye Harold Sungusia ambaye yeye ni afisa wa tume ya haki na haki za binadamu huko Tanzania, ambaye yuko kwenye simu. Harold, kama tunavyojua, leo kulikuwa na mkutano na maandamano ya watu wenye ulemavu wa ngozi, tunasikia hali hiyo. Je, hali hii kwa nini unafikiri inaendelea mpaka hivi sasa licha ya kwamba kuna watu wanaozungumzia uhamasishaji umeendelea? Kwa nini inaendelea mpaka hivi sasa? ya ukitizama okay. Hii suala la mauaji albino au ya watu wenye ulemavu wa ngozi lina sura nyingi na hivi sasa tulikuwa na wasiwasi kwamba lina sura pia ya kisiasa, kwamba wakati wa uchaguzi imekuwa kwamba ni hulka, wakati mhula una, wa uchaguzi unakaribia kutizama, kama ilivyokuwa elfu mbili na tano, elfu mbili na sita, hapo katikati likidia tena, elfu mbili na tisa, elfu mbili na kumi, mauaji ya hawa ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi yalikuwa yanapanda juu na, ya na, na hivi sasa mwaka huu pia mwaka elfu mbili na kumi na tano ni mwaka wa uchaguzi, unaweza kuona kama kuna hiyo hisia kwanza ya kwamba inahusianishwa kwa sehemu, japokuwa ukitizama kwa tafiti mbalimbali zilizofanyika, mbali mauaji haya yanatokana na imani za kishirikina, na imani hizo zina chimbuko lake kwenye umaskini na upungufu wa elimu ya kutosha. Kwa sababu wengi wanaamini kwamba ukitumia viungo vya hawa ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi, kama shamba lako ilikuwa halizai, mazao halitoi mazao ya kutosha, basi itapata kama samaki kwa makulivio wa Victoria. Uh, ulikuwa unavua hupati, basi utapata wengi, na kama ulikuwa unachimba dhahabu basi utapata dhahabu nyingi zaidi. Kwa hiyo hii ni imani, kwa sababu tunafahamu rasilimali nyingi zinakwisha, kwa sababu uh, watu wanaongezeka lakini rasilimali haziongezeki. Watu kwa kuwa wamekosa elimu ya kutosha, na imani nyingi nyingi hizi zinazoibuka za kishirikina na waganga wa kienyeji ambao wamepewa nafasi kubwa sana katika jamii uh, zetu tumeona kwamba imekuwa ni tatizo hasa katika mitazamo ya jamii wakiamini sana kwenye mambo haya ya kutumia nguvu za za kishetani. Harold Sungusia, mimi hapa ni mkamiti, kama ulivyoelezea hapo awali kwamba matukio haya yanaongezeka zaidi wakati wa uchaguzi na yanahusisha masuala ya ushirikina. Je, katika utafiti wenu, mnapofanya takwimu, zinaonyesha ni kweli ushirikina unaongoza na ni kwa nini unaongoza? Je, ni hatua zipi mnadhani zichukuliwe? E, swala la ushirikina ni swala la imani ya binadamu. Sasa kwa nini ushirikina upo? Hilo swala ni gumu kulijibu, lakini sehemu kubwa inahusishwa na umaskini. Ukitizama jamii ambazo zinaamini sana kwenye ushirikina ni jamii zile ambazo ziko katika hali duni, zimepata elimu duni, zinaishi maisha ya dhiki. Mtu anapokuwa ana njaa, akili yake haifanyi kazi sawa sawa. Akiambiwa kwamba kiungo cha mtu mwenye ulemavu kina kinamsaidia kupata fedha, anakimbia kwenda kutafuta ku, ku hicho so kiungo. Kuna wakati watu wenye vipara walikuwa wanatafutwa. Kuna wakati kulikuwa na watu wakiuza ngozi za binadamu. Kuna wakati kumekuwa vitu vya ajabu tu vikifanyika katika jamii mbalimbali, kwa sababu ya umaskini uliokithiri. Nadhani pia mgawanyo wa pato la taifa, e, ubora wa elimu inayotolewa kwa jamii ni mambo ma ma ma mazito ambayo hayajaweza kufuatiliwa, na haya ni mambo ya muda mrefu. Lakini jambo la pili kubwa sana ni serikali haijaweza kuwa makini kutoa ulinzi wa kutosha kwa hawa wenzetu wenye ulemavu wa ngozi. Kwa mfano, ingekuwa katika kila mtaa walipo wamefahamika, wako wangapi, wako wapi, na, na ikatokea sheria kwamba kiongozi ambaye hili tukio litatokea katika eneo lake anawajibika kuanzia OCD wakuwa wa, wa, wa, wa, polisi vituo vilivyopo na na wenye vitu wa vijiji na miji u, na mitaa waliokuwepo maeneo hayo wote wanawajibika. Hiyo nafikiri kwa kuanzia, ingeweza kutia msisimko. Unaweza kuona kwamba kwa nini watoto ambao wana ulemavu wa ngozi waliozaliwa na vigogo au viongozi au watu wenye fedha zao wao hawaathiriki? Ukitizama unaweza kuona pia hii, hii inequality kwamba watu ambao ni kipato cha chini wenye watoto wenye uu ulemavu wa ngozi ndio wanaoathirika zaidi. Harold, umezungumzia masuala muhimu kabisa na jambo moja la ushirikina ambalo linafanyika ni kwamba sio huko Tanzania peke yake, katika nchi zote labda Afrika tunaweza kusema. Na kwenye simu Rehema yuko huko Kampala. Rehema, Uganda hali inakuwa ni tofauti. Tumesikia ripoti kwamba watoto wanauliwa, wanazikwa ndani ya nyumba, mtu akijenga nyumba na kadhalika. Unaweza kutueleza kwa nini hivi sasa waganga wa kitamaduni wanatoa mhanga watoto badala ya kuwa kama zamani ulikuwa naambiwa lete kuku mweusi au lete ng'ombe mwenye alama nyeupe kadhalika? Rehema. Naona rema hapatikani, lakini naona vile vile Abdu Shakuru, tumeambiwa katika laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, utuambia unapiga simu kutoka wapi na mchango wako ni nini katika mada yetu ya leo. Pascal, alo. Mugani, naitwa Pascal Mugani, mkulima wa Ushirombo. Mimi nasikitisha sana kwa ndugu zetu maharibino, walemavu wa ngozi wanauawa kikatili kwa kwa imani za a kishirikina. Mimi naiomba serikali yetu ya Tanzania iwalinde maaribino ilikuwa ime, imeanzisha ulinzi shirikishi, lakini ule ulinzi shirikishi katika raia wa Tanzania haupo. Serikali bado haijatia maanani kuwalinda ndugu zetu waaribino. Mimi naiomba sana serikali, hasa waganga na wa kienyeji waelimishwe na wafuatiliwe sana. Kuna waganga wa kienyeji ma, potovu ma ambao wanasababisha ao mauaji ya aribino hasa katika alivyosema huyo binadamu bwana Sungusia. Wakati ukikaribia kwa wa, wa, uchaguzi, maharibino wanauawa. Kuna njia fulani zinazofanya za kishirikina, hasa Afrika Mashariki, nchi yetu ya Tanzania. Asante sana Pascal, kwa maoni yako. Asante, asante sana. Unajua unataka serikali ichukue hatua na Harold amezungumzia. Nafikiri Rehema yuko kwenye simu tena. Rehema, unaweza kutueleza kama ulisikia swali lako? Yaani, wakati vizuri lakini hapa nchini Uganda kuna waganga wakienyeji wa aina tatu. Wako wale wana ambao wanaamini ni miti shamba, wale ni kama watibabu wenye kutumia miti shamba kwa kuwatibu watu, alafu kuna wale wakienyeji, na hawa wakienyeji waganga hawa o uganga tu hali nitimi yaani, kutokana na uhuru waliopewa wananchi wa Uganda wa kuabudu hivi na dini yote yameruhusiwa kuabudu, na hivi kuna dini ambayo sio ya wafuasi wa Kristo na vilevile wa sio wa wafuasi wa Muhamadi, na wala sio wafuasi wa zile dini nyingine zinazoruhusiwa na hapa Afrika, bali wanaabudu mizimu na majini. Wanaruhusiwa kuja waziwazi kama hivi majuzi walivyojitokeza wakawa wanaabudu mungu wao na watu hao huwa wanaabudu mzimu, na kama wati wasemiiviyote wanatokea arani ya kuabudu kama wanavyopinda. Na hapa nchini Uganda hivyo hivyo, bado kuna hatari ya kwamba watu wanashikwa na kutolewa kama sadaka. Inasemekana kwamba hao waganga waganga wa kienyeji ndio wanaofanya kazi hiyo, wanawakamata mtu kama ni mtu mzima ama kama ni mtoto akwamba amekatwa sehemu zake za siri, na wakati mwingine kama na katwa, na ni mwanamke makii anakatwa naweza akapatwa mkono au amekamatwa na ia. Au kama tunavyoelewa ni kwamba watu wanatolewa sadaka kwa sababu ya ushirikina. Ndo hivyo, inafanana na hali inayotokea huko Tanzania, isipokuwa wale wanalenga hasa maalbino. Kwenye simu kuna msikilizaji, hebu tumsikilize, anauliza swali lake. Asante sana. Mimi kwa jina naitwa Fundi Hamis Fulu, nigebuka Mr. Fashe, natokea Kigoma Tanzania. Mimi na maoni, sina maswali ila na maoni, kama Mtanzania na, na na ni Tanzania ambayo nimeguswa na matukio ambayo yanaendelea, mauaji ya ndugu zetu hao wa ngozi ya bino. Mimi kwanza kwanza, kwa maoni yangu, kwanza nisemi kwamba serikali kama serikali inapaswa kuonyesha juhudi zake za ziada ili kuweza kukabiliana na matukio hayo, sababu mimi sitaki kuamini mimi na wananchi wengine wa Tanzania kwamba kwamba katika mauaji haya kuna mkono wa viongozi wa serikali yani, hatutaki niamini, sitaki kuamini imani hiyo kwamba katika matukio tunayoona kwamba kuna kuna mkono wa viongozi wa serikali, sababu so gani? Aa, mauaji hayajaanza kutokea leo wala jana. Mauaji yametokea muda mrefu sana, yanatokea na tunasikia baadhi ya viongozi wetu wakitoa matamko makubwa sana, ila kitu kinachosikitisha sasa kwamba viongozi wetu wamezoea kwamba wenyewe baada ya matukio kujitokeza, wao huwa wanatoa tu matamko ili bado wasikike kwenye vyombo vya habari, wasikike na baadhi ya wa, wananchi wa, wa kwamba wameongea. Viongozi wetu ni wazuri sana katika kuongea, ila katika ufuatiliaji Yaani ni wazembe sana, kweli viongozi wetu Tanzania ni wazembe sana katika kufuatilia. Asante sana Fundi Hamisi kwa maoni yako hayo. Bila shaka wengi katika Facebook wanasema hivyo hivyo, wanaitaka serikali kuhakika mkamiti mm -hmm. kuchukua hatua kwamba serikali inashindwa kuchukua hatua, na kama tulivyosikia ripoti pale awali ni kwamba wakenda mahakamani wanaambiwa hakuna ushahidi wa kutosha, na kadhalika na kuna maoni mengi tu ya wasikilizaji walioandika kuhusiana na hilo, na kuna huyu anaosema jamii ipewe elimu ya kutosha kuhusiana na mauaji hayo. Kasim, huko Burundi, mnafanya nini au mmefanya nini kuhakikisha kwamba hali hii haendelei? E, kwa ukweli unajua mtangazaji, kwa, kwa maoni yanayosikia kutoka huku na kule, sisi tulichofanya ni hii kuhasimisha wananchi sababu sisi kwetu tuko mia tisa tu, tuliofanya utafiti kwa tana, tuko maalbino mia tisa na wengi tunajitahidi kufundisha waraia, kufundisha lakini unajua uwezo hatuna, tunasimama hapo hapo na serikali yetu ilijitahidi kidogo kwa kusaidia, lakini unajua kama vinavyojua mauaji, waliouwa maalbino walioshutumiwa walikwenda jela, wakatoroka wakaondoka. Sasa kwa hiyo tuna- ni moyo tu tunapatia maalbino wengine, tunamwambia tujichunge sisi wenyewe. Kuna msikilizaji Patrick kutoka Kenya. Karibu utupe mchango wako, au kama una swali kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Majina yangu ni Patrick Jumumba Amiani kutoka Tarbo karibu na Eldoret, Kenya. Mimi yangu ni maoni. Kwanza ningejisema pole kwa wale wahusika wa ulemavu wa ngozi ambao wanafanyiwa hayo mabaya kule Tanzania. Maoni yangu ni haya kwa vile Tanzania wanatengeneza rasimu ya katiba, ningelipendelea ikiwa, ingelikuwa vizuri ikiwa wanaweza kujumuisha labda viongozi wa walemavu kama vile kama vile katiba ya Kenya ilivyo. Nafikiri labda hivyo ingelikuwa ni nafasi mzuri kwa wao kutetea wale walemavu wa ngozi, na sio walemavu wa ngozi peke yao, na walemavu wale wengine wale. Hapa Kenya nafikiri tulichagua tulichagua nafikiri mjumbe moja wa mlemavu ambaye anawakilisha wale walemavu wengine. Kwa hivyo maoni yangu, nafikiri ingelikuwa vizuri kwa vile Tanzania wanatengeneza katiba yao wajumuishe viongozi ambao watatokea labda walemavu wengine. Nafikiri hayo ni maoni yangu. Naam, asante, ni sa putoka. Asante sana kwa maoni yako. Nikirudi kwako kwa wewe Rehema, ambapo umefanya uchunguzi kama vile Haro alivyosema, idadi ya waganga wa kienyeji wako wengi. Je, umeangalia kwamba nafikiri misingi niyo hiyo moja, vipi mtu anajitangaza kwamba yeye ni mganga wa kienyeji? Wanajitokeza vipi, watu wanaamini kwamba yeye ana uwezo fulani wa kuleta mabadiliko Asante sana. Hivi mganga hapa Uganda, mga mganga wa kienyeji wanapewa cheti ambacho kinaonyesha kwamba yeye ameruhusiwa kuwa mganga mga wa kienyeji, na wanajiunga pamoja katika ushirika wa chama chao cha mganga wa kienyeji ambacho kinaruhusiwa kuendelea kukuitenda e, kazi zao lakini vile vile kuna wale ambao hawajungi wa nao, wale ambao o mingini abda ao nawajida maovu ya kaii na isipokuwa hivyo, wale ambao wenyewe wanaendeleza kazi zao za ubanda wa kiunuzi wanapewa hati na ruhusa wa kuendelea na kuabudu huko. Ama vile kuna kiongozi wao ambaye ni mwanamke ambaye anaitwa nani? mama sina mda lake yule, huwa anajitokeza kila siku, na ajabu ni kwamba ana pesa nyingi kabisa. Kila mahali anakwenda, anatoa hizo pesa kama mchango, wakiwa na harambee mahali, anatoa pesa kama mchango, huyo mama katika milioni na bilioni. Hata hivi juzi, aliweza kupeleka hata pesa katika kanisa ya mtu ambaye ni hawa watu waliookoka walokole aliweza kumpa pasta katika kanisa hilo pesa, na ajabu ikawa ni kwamba yule pasta alizipokea hizi pesa. Na isingekuwa hivyo angesema hizi pesa ni za shetani, za shetani, basi ziliweka pamoja katika kanisa langu, lakini alizipokea. Na huyo mama huendelea tu kuwa namna hiyo katika kila mahali, lakini hata hivyo serikali hapa nchini imejitahidi reka hatua ya kuona kwamba wanawakataza na wanawatinga watu dhidi ya mauaji ya waganga wa kienyeji. Na kwenye simu vilevile vile, yuko Isaac Maura, mbunge wa Kenya. Uh, tumempata dakika ya mwisho hivi. Uh, Isaac, tulikuwa tukizungumzia masuala ya unyanyasaji wa wa watu wenye ulemavu wa ngozi. Sijui kama umeweza kufuatilia huko Kenya, hivi sasa ni hatua gani zinachukuliwa kufuatana na katiba mpya kuwalinda watu hao? E, mwanzo niseme kwamba mimi ni mmojawapo wanaoishi katika na ulemavu wa ngozi na mimi ndiye mbunge wa kwanza katika nchi hii yetu. Uh, mimi nimependekeza sheria bungeni ya kutoa adhabu kali eh, kwa watu ambao wanafanya vitendo kama hivi na hii sheria uh, karibu kuweza kupasishwa. Uh, pia sisi tuna mradi ambao tunaweza kuwekeza kupitia kamati yangu ya bajeti, ambapo tunawapatia watu walio na ulemavu wa ngozi mafuta ya jua kwa bure na pia miwani na kofia. Na pia tunajaribu kufanya miradi ya kuhamasisha umma, ili kuweza kuelewa kuwa na uelewa wa masuala kuhusu watu walio na ulemavu wa ngozi. Lakini jambo ambalo linashangaza ni kwamba watu wengi wanaendelea kudhulumiwa. Kuna hivi karibuni niliweza kuwaokoa watoto wawili kutoka mipaka ya Tanzania kule Taveta na Kuria na nikawapeleka katika shule ya malezi wakiwa wachanga sana na tayari nimemwandikia katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki niposa tuanze kuwa na mawasiliano na, na, na, na mchakato kuhusu kuwa na sheria katika kiwango kile. Pia jana nimezungumza na Mheshimiwa Shaima Alfegia ambaye ni mbunge katika bunge la kitaifa la Tanzania na tunaendelea kuwasiliana ili tuweze kujua kama pia tunaweza kupendekeza mabadiliko katika ile sheria ya watu walemavu ili kutoa adhabu ile kali. Ni vizuri kuwa na ushauri unaotokana na vipengele vya katiba, lakini mara nyingi hiyo njia huchukua muda mrefu sana, na kuna kule kujumuishwa katika masuala mengi tu, ikawa kwamba huwezi kuzungumzia masuala mengine. Lakini kama tunaweza kupitia sheria za bunge, hususan sheria ya watu walemavu, ili uweze kuelezea ulemavu wa ngozi hususan, na huu unyanyapaa unaendelea, nafikiri jambo la muhimu zake umezungumzia kwamba umewasilisha bungeni suala la adhabu kali. Ungetufafanulia ni adhabu ya aina gani? wa adhabu ya kifo ama kifungo cha maisha limependekeza hizi mbili, lakini utakuta kwamba nchi nyingi tu siku hizi hawapendelei mambo ya kuwaua wa watu. Kwa hivyo itakuwa ni kifungo cha maisha. Kama unaweza kum, kum, kum, kum, kumdhulumu mtu kumuua ama kum, ama kukata viungo vyake, basi unahukumiwa kifungo cha maisha, na hilo lina, linaungwa mkono sana. Hii hoja nimeiweka uh, bungeni kama swala wakati uliopita, na wabunge wengi walichangia sana sana sana, ninatumai ee, na, na, na, na, na, na, na kwamba litaweza kupiti, kupitishwa kwa urahisi. Asante sana, Isaac Mwaura, ambaye ni mbunge wa huko Kenya, mwenye ulemavu wa ngozi akishiriki katika Live Talk pamoja na Harold Sungusia ambaye vilevile alizungumza vile kutoka Dar es Salaam, Rehema Ndagire kutoka Kampala na Kasim Kazungu kuzungumzia suala hili ambalo bila shaka litakuwa na majadiliano mengi zaidi. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio Mkamiti Kibayasi, Miriam na pamoja na Dwayne Collins na Hadija Riami aliosimamia matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini. Naam msikilizaji, baada ya kusikia marudio hayo ya Live Talk ya Ijumaa hapo jana, sasa na kusomea muktasari wa habari. Wanamgambo wa Al Shababu nchini Somalia wamedai kuhusika na shambulizi katika hoteli maarufu mjini Mogadisho lililoua takriban watu ishirini na tano ikiwemo maafisa wawili wa serikali. Mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika mjini Mogadisho amesema mlipuko wa kwanza ulitokea muda mfupi baada ya wageni kumaliza kusali sala ya Ijumaa katika msikiti mdogo ndani ya hoteli hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema jumuiya ya kimataifa inajadili juu ya vikwazo dhidi ya Russia kwa upokonyaji wake wa ardhi huko Ukraine akisema kuwa Russia imejihusisha na taratibu hizo kwa siku chache zilizopita. Akizungumza mjini London kabla ya kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Philip Hammond, alisema Kerry aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani na washirika wake hawawezi kupuzia kile alichokita tabia zisizo nzuri za Russia. Na wafanyakazi wa rais wa zamani wa Yemen Abed Rabu Mansur Hadi wamesema ameondoka katika mji mkuu baada ya waasi wa kishia kumwachia kufuatilia wiki kadhaa za kifungo cha nyumbani. Wafanyakazi hao wameviambia vyombo vya habari vya magharibi magharibi kwamba bwana Hadi alikuwa anaelekea katika mji wa magharibi wa Aden alikozaliwa. Rais huyo wa zamani amekuwa akishikiliwa ndani tangu mwezi uliopita, pamoja na mawaziri wake wakati wa waasi wa kishia Wahothi walipoipindua serikali ya Yemen. Waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema anataka kuhakikisha kuna mafanikio ya mwisho nchini Afghanistan. Na Kata alizungumza Jumamosi katika mkutano na waandishi wa habari muda mfupi baada ya kuwasili Kabul. Alisema yupo nchini Afghanistan kutathmini jinsi ya kuhakikisha mafanikio ya muda mrefu ya ujumbe wa Marekani kule. Alisema Rais Barack Obama anataka hakikisha anafanya tathmini yake mwenyewe kuhusu kuwepo vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, na bado hajaamua kuachana na mpango wa kuondoa vikosi kule. Rais wa Marekani Barack Obama amehamasisha thamani ya mikataba ya biashara huria kwa umma akisema kuwa zitasaidia katika biashara za Marekani na fanikio katika uchumi wa karne ya ishirini na moja. Katika hotuba yake ya wiki, Bwana Obama alisema makubaliano ya biashara zilizopita haikuweza kufikia malengo yake kwa wafanyakazi wa Marekani na kushikilia nchi zote katika kiwango cha juu cha ufanyaji kazi na kiwango cha mazingira ambacho Marekani inataka. Na mpaka hapo ndio mwisho wa habari za dunia na muktasari wa habari ulikuwa nami Meri Mgawe. Kwa habari hizo, lakini na kusii basi, unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www.voaswahili.com, vilevile Facebook na Twitter. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 nusu jioni kwa saa za afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.