maalmahanba waxoogaa yar dhibaatooyina ay ka dhaceen sida in ka mid af aahii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. <laughs> Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend, 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Wanamgambo watiifu kwa kundi la Islamic State wanadai kuhusika na shambulizi la mabomu katika nyumba iliyokuwa wazi ya balozi wa Irani nchini Libya. Hakuna aliyejeruhiwa katika shambulizi la leo kwenye mji wa Tripoli vyombo vya habari vya Iran vimesema, Tehran imeshutumu dhidi ya shambulizi hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema mabomu yamesababisha uharibifu mdogo katika jengo. Makundi matatu ya ic yanayojulikana yanadhaniwa kuwepo Libya likiwa katika mji mkuu wakati nchi hiyo iliyogawanyika kisiasa ikipambana dhidi ya waasi wanamgambo makundi yenye silaha na serikali mbili zinazodai madaraka. Serikali nyingi za magharibi zimefunga ujumbe wake nchini Libya wakati ghasia zikiwa zimepamba moto. Mahakama ya rufaa ya Kuwait imemhukumu kiongozi wa upinzani miaka miwili jela jana kwa makosa ya kumtukana kiongozi wa nchi hiyo. Makosa hayo yalizingatia hotuba ya Musalam Al Barak aliyoitoa mwaka 2012 ikisema kuwa sheria mpya ya uchaguzi itaegemea upande wa wafuasi wa Sabah Al Ahmad Al Sabah, kiongozi anayeungwa mkono na Magharibi. Raia wa Kuwait walifanya maandamano makubwa mwaka 2012 kufuatia utekelezaji wa sheria hiyo mpya ya uchaguzi. Waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amekwenda kusini mwa Afghanistan Jumapili kutathmini mipango ya kuondoa vikosi vya Marekani katika nchi hiyo ndani ya kipindi cha miaka miwili. Katika siku yake ya pili huko Kandahar, alipata maelezo kutoka kwa makamanda wa Marekani na Afghanistan jinsi maendeleo ya mafunzo ya vikosi vya usalama vya Afghanistan Carter alisema Marekani inafikiria tena kwa undani kuhusu mpango wake wa kupambana na ugaidi huko Afghanistan, ikiwemo kama kupunguza kasi ya kuondoa wanajeshi wake ambao mpango wake umebadilika kutoka kupambana na kuwa mafunzo ya wanajeshi wa Afghanistan katika uwajibikaji wa kupambana na wanamgambo wa Taliban. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mwanadiplomasia wa juu wa marekani na mshirika wake wa iran wanakutana switzerland leo katika jaribio la kutaka kufikia makubaliano katika programu ya nyuklia ifikapo machi 31 john kerry na muhamed javad zarif wanaungana na mazungumzo ambayo walikwisha anza huko Jeneva, kati ya mkuu wa nguvu ya nishati ya atomi wa Iran Ali Akbar Saleh na waziri wa nishati wa Marekani Ernest Moniz. Majadiliano yao yana lengo la kusaidia kutatua mzozo unaoendelea kuhusu kuingiliwa kwa makubaliano ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani zinazojulikana kama P5+1. Na dazani za wasafiri wamekufa baada ya boti moja kugongana na meli ya mizigo leo Jumapili huko Bangladesh. Maafisa wa usalama wamesema takriban watu 30 wamekufa na takriban wengine 50 wameokolewa baada ya boti kuzama katika mto Padma, takriban kilomita 40 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Dhaka. Zoezi la kuwasaka abiria hao linaendelea huku maofisa wakikadiria kwamba watu 100 walikuwamo katika boti hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. kabisa Don't say don't say yeah African Tipi Collection, Sam Fantomas ndio anaingia kwa staili yake Juma pili ikiwa poa kabisa, kutoka hapa Sauti ya Marekani, Washington DC. Ni katika tu mambo ya salamu na muziki, langu jina Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu Meri Mgawe na kuona Harrison unaingia kwa macheche Makeda kwelikweli. Basi studio vile, tunae, Collins, hapa studio vilevile tunaye mwendeshaji wa matangazo haya Dwayne Collins kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni salamu na muziki. Basi bila kupoteza muda napeperuka moja kwa moja hadi kule Jiji kuu la Kenya, Nairobi, ambapo nazifikisha zaka salamu. Jane Waidera akiwa sehemu za Maryland kule Marekani anasema zake ziwaende wafuatao: Kennedy Macharia akiwa Dome nchini Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Macharia wakiwa kule Nairobi, Maru Nyambura Kirama akiwa Kiambu, Kenya, Bina Bwana Murugu akiwa Nairobi, Kenya, Daktari Nabii Ruga akiwa Nairobi, Kenya, bila kusahau Bwana Gikera na familia yake wakiwa Githunguri, Kiambu. Mkononi mwangu na mkamata posti kadi yenu bwana na bibi Maganga Maganga, nyinyi mwatokea sanduku la barua moja 00, ni Kigoma kule Tanzania moja kwa moja. Salamu zenu mnataka ziende kwake Etienne Bolangi, huyu akiwa pale Beni DRC mwamkumbuka Pichu Sakumba akiwa Bujumbura vile vile Rahma Sakumba akiwa pale Bujumbura. Kule Uganda mmemwita Matrida Kamuta, mnasema pokea salamu. Zakaria Ndemfo akiwa pale Moshi, Henri Kideule Njombe, Deus Masunga Igunga, Jumaidi Moshi vile vile mwamkumbuka ful Migebuka Mwandinga na mwamkumsao Mogire Machuki wa Kenya, Mohamed Menyi akiwa pale Tabora. Nashika pia barua yako wewe, Zakaria Ndemfo, unasema mimi natokea pale Moshi Tanzania, ni Machame, sanduku langu la barua ni 2088 salamu zangu siku ya leo moja kwa moja nataka zimdukie ni Mohamed Mwinyi akiwa pale Tabora. Namkumbuka William Nyambono, Juma Libonda, Joseph Miroro, hawa wanatokea pale Kenya, siku msahau Fikirini, Dario Gakara, Salome Daniel, Emma Kapela, Esther Masho, Zakaria Kinanda na Jamila Abdalla. Ujumbe unasema salam ndio nusu ya kuonana. na zikamata zako wewe Benard Mushugia, Benard Mushugia wa Thiari, ukiwa Marekani, unasema ziende moja kwa moja kwa mkeo Lidia Mushugia akiwa Nairobi, Kenya, na wanasema binti zako wawili Shailin na Sindia wakiwa Nairobi, Mama Angishara na ndugu zako Charles Munene na dada Sera Ngina wakiwa Kenya, wote unawaambia anawapenda sana lakini baridi kazidi hapa Marekani. Mariam Hussein, wewe unasema unatokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sanduku lako la barua ni 234 ni pale pale mashariki mwa Kongo. Salamu zako siku ya leo nataka ziruke kwa Sofia Karicho, huyu akiwa pale Dar es Salaam unamkumbuka rafiki yako Ruka Kidede, huyu akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Unasema vilevile, namkumbuka mama yangu Mpendi Jambo, huyu akiwa mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na pale Kampala. Ujumbe wako unasema, jamani, salamu tupendane. Peterson Karanja, Peterson Karanja, zako salamu ninazo mkononi ukisema kwamba wafuatao wazipate kwa njia ambayo ni mwafaka kabisa, ni mkeo Grace Wangoi akiwa kule Thika, wanao Kamau Kimana, binti Jen Masharia na Wangari, wote wakiwa Thika Kenya, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese of Thika. Unasema um, siku zote tuwe tukiombania, ndivyo unavyosema wewe Peterson Karanja ukiwa Thika. Basi kusindikiza salamu ku zetu turuke moja kwa moja pale Tanzania, kibao safi kabisa kutoka kwake at anakuja na Esta Mashu, Raymondi Masawe, Deus Masunga, Jumaidi Isa Ram, Apele Andeka, yani wasema wote wakiwa Tanzania wazipokea salamu bila kusahau watangazaji wa sauti ya Amerika, kwani baba yao nasema asante sana. Mimi pia nasema shukran, lakini sasa naivuta barua yako Tata Makongoro, wewe unasema uko pale Nairobi, moja kwa moja unamwita na kumsalimu Paul Mwite akiwa hapo hapo Nairobi, umemkumbuka Naur Kamati akiwa pale Nairobi, unamkumbuka Matiku Kigano No, akiwa kule Nakuru. Ujumbe unasema salamu salamu, tusalimiane. Basi salamu nazipata. Wewe zako mkongwe wa salamu Afrika Mashariki, ndivyo unavyosema. Unaingia kwa kishindo, unasema wewe ni fikiri Dario Galaka, gakala ukiwa kule Shinyanga Tanzania. Unasema salamu za kwanza kabisa zimwendee Kondo wa Nkondo, zingine zimwendee Deus Masunga, Choma wa uh, Choma, Choma, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Justin Amal wa Kenya, Salome Daniel Funda Hamisi na bila kusahau Sali Bunzali, unasema kwamba tuendelee kupatana kupitia Voice of America. Na mimi nasema santi sana wewe mkongo wa salamu kufikiri Dario kutoka kule Njombe, Tanzania. Naikamata barua yako Salome Kideule. Wewe unasema moja kwa moja, siku ya leo namkumbuka Exaud John Makao akiwa pale Moshi, umemkumbuka Akwina Msombe akiwa Uyole kule Mbeya, umemkumbuka Amos Msanga vilevile, yeye atokea Lidewa Njombe, unamkumbuka Joshua Turuka wa Mbinga Mborogoro vilevile vile Salome Daniel popote pale alipo, unamsalimu Meri Korosha wa Njombe, bila kumsahau Jumaidisa akiwa pale Moshi Tanzania. Nashika barua yako vilevile. Vile matilda bebi, salamu zako siku ya leo, unasema moja kwa moja, zinatokea pale Kampala, Uganda. Mimi nataka kutuma salamu zangu kwa marafiki zangu wote kutoka kule Makerere University. Namkumbuka mama meshak mwakala, huyu akiwa pale Kampala na msalimu onesimo mponda akiwa pale Dar es Salaam. Namkumbuka salibunzari filbert keuke uchumi filbert na kennedy mpemba, ujumbe wangu linasema tusalimiane. Vilevile sauti ya Amerika ndiyo inatamba. Millicent ukiwa kule Nairobi. Millicent ukiwa upande wa Nairobi. Unasema uko kule upande upande wa uh, Adhiriva. Unasema zako salamu ziwaendee wafuatao. Dadako Penai na Waweru ndivyo unavyosema ukiwa kule Boston, Marekani. Stacy na Bana wakiwa kule Boston, Marekani. Wamboi akiwa kule sehemu za uh, New Jersey, Marekani. Wazazi wako wakiwa Adhiriva. Mmeo mpendae Jenga, mrithi ndugu yako. Paris, Judy na Anna familia wote wakiwa Solai, kule na uh, kuru Kenya na popote walipo katika nchi ya Kenya unasema wasalimiwe bila kusahau watangazaji wote wa sauti Amerika. Na mimi nasema asanti sana wewe Milicent ukiwa Adhiriva. Nashika mkononi mwangu barua yako, si mwingine ni Mwandu John. Popote pale ulipo, moja kwa moja wapeperusha zako salamu. Ya kwanza Lusi Masila, huyu atokea pale Mbeya. Unamkumbuka Lukia Charles, Mohamed Kachuru, Noel Lucas, Fatuma Abu na Halid Said Kachuru. Umemkumbuka Bakari Hamisi, Abdulazizi Kamata Yalu Mnyalo huku, msahau Daniel Temanya na Klomana li popote pale walipo, umemkumbuka keshi banzo. Ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Mimi ni Mwandu John Mwandu Margaret Nyambura ama mama Stella ukiwa kule Nairobi Kenya, yani wasema zako salamu zimfikie bwana mpendao, yani habi bwana Kihara, wanao Stella ama Margaret Nyambura ukiwa na Nairobi Kenya. Basi msikilizaji, kipindi hiki waweza kukifuatilia katika www.voaswahili.com, vile vile Facebook na Twitter. Basi tuelekee tukapumzike na kibao. Kama wapi twaenda? Nakwambia Jose Camillion, yule jamaa noma kabisa kutoka Kampala Uganda, anasema miliano tuende kazi Ah. <laughs> <yako, na laughs> <laughs> us <laughs> anasema we'll tukiaejosailn na tukiendelea tu na salamu, ikiwa Jumapili poa sana na zipata zako Joe, ukiwa Marekani unasema, Joe Rorengo, uko Marekani, na zako kwanza zimwendee mkeo akiwa Nairobi, mkeo kwa jina Florence na mtoto wako bila kusahau ndugu huyo Isaac Rurengo wakiwa Nairobi na mkewe Rosa na mtoto wao Samir Rurengo, na mtoto wao na first lady wake wakiwa Nakuru, bila kusahau wazazi bi na bwana Rurengo wakiwa Nakuru Kenya, unasema nawapenda sana. Juma Katunka naishika barua yako, sanduku lako la barua ni mbili sifuri sifuri, watokea kule Nguruka, Kigoma, Tanzania. Unasema, ndugu mhariri na mtangazaji, naomba nipeperusheni zangu salamu, kwanza kwa mama yangu mpendwa Mariam Juma afundisha huyu akiwa pale Dar es Salamu kimatibabu. Namkumbuka rafiki yangu mwalimu Emmanuel Christopher Mibanda, yeye akiwa shule ya msingi Njambutwe huko Uvinza. Namkumbuka rafiki zangu wakiwa pale Kigoma, ni fikiri ni Dario huyu na mwingine ni Jumanne Lukoba. Natuma salamu zangu kwa Zungo na vilevile dada yangu mpendwa Habiba Muhammed, yaani salamu anazozipata sasa ni zako Rosabeth na familia yako unasema kwamba ziwaendee Jane Masharia na familia yake wakiwa popote walipo nchini Kenya, Wanjiku Gitaka na familia yake, Rosemary Karioki, unasema wakiwa kule uh, upande wa Nairobi, ticha Christine Mushemi na Gathogo kutoka Harambe Primary School kule Nairobi, na walimu wote wa shule hiyo wakiwa kule Nairobi, unawaambia kwamba tuzidi kuombeana na kukumbukana kupitia salamu za Sauti ya america ujumbe wako siku ya leo umeanza na ujumbe wewe. Unasema nawasihi, wanasalamu tukumbukane. Haya, namsalimu Ramadhani Mchomvu, Filbert Kiauke, Deus Masunga, hawa wakiwa pale Tanzania. Hapa pa DRC namkumbuka Bose Bolangi akiwa DRC, namkumbuka Jose Mtweve akiwa DRC na vilevile vile Paulina Madoshi, huyu popote pale alipo, basi nazikamata zako wewe, Queen SC ama este mudhoni ukiwa Marekani na unasema kwamba salamu zako ziwaendewa na shakai na ministry wote popote walipo, bila kuwasahau waimbaji wa nyimbo za kidini katika nchi yote ya Kenya. Unasema wanawasalimu sana na unawakosa sana, ukisema kwamba unawatakia kila laheri wakiwa Nairobi Kenya. Basi msikilizaji, naona kipindi chetu cha salamu na muziki ndio kinaelekea ukingoni. Hivyo leo studioni tulikuwa na mwendeshaji wa kipindi hiki Duane Collins, mimi naitwa Mary Mgana, nakwambia tutakuacha na na kibao kinachosema Davido, vipi kama huko ni kweli kabisa. Davido anasema Aye. Aye. <laughs> Haya basi, msikilizaji, baada ya kusikia salamu na muziki, mimi tena hapa Meri Mgawo nimerejea kukusomea muktasari wa habari, lakini waweza kufuatilia matangazo yetu katika www.voaswahili.com, vilevile Facebook na Twitter. Wanamgambo watifu wa kundi la Islamic State wanadai kuhusika na shambulizi la mabomo katika nyumba iliyokuwa wazi ya balozi wa Iran nchini Libya. Hakuna aliyejeruhiwa katika shambulizi la leo kwenye mji wa Tripoli. Mahakama ya rufaa ya Kuwaiti imemhukumu kiongozi wa upinzani miaka miwili jela baada ya makosa ya kumtokana kiongozi wa nchi hiyo. Makosa hayo yalizingatia hotuba ya Musalam Al-Barak aliyoitoa mwaka elfu mbili kumi na mbili ikisema kuwa sheria mpya wa majad... ya uchaguzi itaegemea upande wa wafuasi wa Sabah Al Ahmad Al Sabah, kiongozi anayeungwa mkono na Magharibi. Rais wa Kuwait alifanya maandamano alifanya majadiliano. Raia wa Kuwait walifanya maandamano makubwa mwaka elfu mbili kumi na mbili kufuatia utekelezaji wa sheria hiyo mpya ya uchaguzi. Waziri mpya wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amekwenda kusini mwa Afghanistan Jumapili kutathmini mipango ya kuondoa vikosi vya Marekani katika nchi hiyo ndani ya kipindi cha miaka miwili. Katika siku yake ya pili huko Kandahar alipata maelezo kutoka kwa makamanda wa Marekani na Afghanistan jinsi maendeleo ya mafunzo ya vikosi vya usalama vya Afghanistan yanavyoendelea. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani na mshirika wake wa Iran wanakutana Switzerland leo katika jaribio la kutaka kufikia makubaliano katika programu ya nyuklia ifikapo Machi thelathini na moja, John Kerry na Mohammed Javad Zarif wanaungana na mazungumzo ambayo yalikwisha anza huko Jeneva kati ya mkuu wa nguvu ya nishati ya atomi wa Iran Al Akbal Saleh na waziri wa nishati wa Marekani Ernest Moniz. Majadiliano yao yana lengo la kusaidia kutatua mzozo unaoendelea kuhusu kuingiliwa kwa makubaliano ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani. Dazani za wasafiri wamekufa baada ya boti moja kugongana na meli ya mizigo leo Jumapili huko bangladesh maafisa wa usalama wamesema takriban watu 30 wamekufa na takriban wengine 50 wameokolewa baada ya boti kuzama katika mto padma takriban kilomita 40 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa dhaka na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.