Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Februari 23 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA express hivi leo, kampeni inayolenga vijana kuhusu usalama imezinduliwa huko pwani ya Kenya. Viongozi wake wanasemaje? Yaani hailali serikali, kuona kwa pala kumi. Kwa nini inaenda na hata waje maaskari hapa elfu kumi, lakini we, uko tayari uwe saa zote unazingirwa na jeshi? Ikifika saa 12 usiende uwe nyumbani. Kwa nini tuwe hivo? Waniambie, shida yetu ni hii. Ni mwenyekiti wa baraza la viongozi wa kampeni hiyo, Mangi Midianze. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Vilevile hii leo utasikiliza kero zako, itafikia kipindi tutakuwa na miti mingi, lakini hatuna mazao ya chakula. Maanake sasa hivi wananchi wengi wamefikia mpaka kupanda kwenye kupanda miti kwenye maeneo ambayo hata walikuwa wanapanda mahindi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Maeneo mawili yenye maduka makubwa shopping malls, moja nchini Marekani na jingine Canada, yapo chini ya uangalizi wa usalama mkali kufuatia kitisho cha ugaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Al Shababu wenye makao yao nchini Somalia. Jengo la The Mall of America lililopo katika jimbo la Minnesota na West Edmonton Mall nchini Canada, wote walitoa taarifa wakisema wanaongeza viwango vya usalama baada ya kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida kutoa video siku ya Jumamosi ikielezea kufanya mashambulizi kwenye majengo hayo ya biashara. Kitisho hicho cha ugaidi kilielezea hususan maeneo ya majengo ya biashara nchini Marekani, Kanada na Uingereza, ikiwemo Mall of America mahakama moja nchini Misri imemhukumu mwanaharakati maarufu Ala Abdel Fatah kifungo cha miaka mitano jela hii leo kwa mashtaka yanayohusiana na, na sheria inayopiga marufuku maandamano. Mahakama hiyo ya Cairo pia iliwahukumu watu ishirini na wanne wengine vifungo kati ya miaka mitatu hadi kumi na mitano na kusababisha makelele, achana na utawala wa kijeshi, kutoka kwa wafuasi waliokuwemo katika mahakama. Maafisa wa mahakama walisema kwamba Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu Abdel Fatah alichochea maandamano ambayo hayakuidhinishwa na alimshambulia ofisa polisi mmoja. Katika hukumu iliyotolewa awali mahakama ilimpatia kifungo cha miaka kumi na mitano jela, lakini jaji mmoja aliamuru kesi kusikilizwa tena. Jeshi la Ukraine linasema haliwezi kuanza kuondoa silaha kali kutoka eneo la mistari wa mbele mashariki ya nchi kufuatana na mkataba wa usitishaji mapigano kwa sababu waasi wanaounga mkono Russia bado wanafanya mashambulizi. Maafisa wamesema leo kwamba hakutakuwa na mazungumzo ya kuondoa silaha iwapo mashambulizi yanaendelea. Hapo jana pande zote zilikubaliana kuondoa silaha zao kali kutoka eneo la vita, ishara chanya ya kuwekwa mpango wa amani ambao umekuwa ukikiukwa mara kwa mara. Maafisa wa jeshi wamesema waasi walikubali kuondoka kabisa katika muda wiki mbili zijazo, huku ripoti za vyombo vya habari zikisema kuondoka kwao kungeanza jana Februari 22. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif wamekutana kwa siku ya pili hii leo kwa mazungumzo juu ya programu ya nyuklia ya Iran wakati tarehe ya mwisho ya kufikia mkataba wa muda ikikaribia. Wanadiplomasia hao walikutana mjini Geneva pamoja na mkuu wa nyuklia wa Iran Ali Akbar Salehi na waziri wa nishati wa Marekani Alnest Maniz. Wapatanishi wa Marekani na Iran wamekuwa wakikutana tangu Ijumaa katika jaribio la kutatua mzozo wa kiufundi unaoendelea uliokita kufuatia njia ya mkataba wa kina kati ya Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani. Maafisa wa Ugiriki wanaweka maelezo ya mwisho juu ya mapendekezo ya mageuzi ya kiuchumi ambayo yanatarajiwa kuwafikia wakopeshaji wao wa Ulaya hii leo kama sehemu ya makubaliano ya kuongeza msaada wa fedha wa kuisaidia Ugiriki kwa miezi minne. Mawaziri wa fedha wa Ulaya siku ya Ijumaa waliipa Ugiriki mpaka hii leo kuwasilisha mapendekezo ambayo yatawashawishi wakopeshaji wa nchi hiyo kuwapa nyongeza ya miezi minne. Mapendekezo yanalenga kufufua uchumi ulioporoma mwaka wa nchi hiyo na kupunguza matumizi ya serikali kwa mabadilishano ya takriban dola bilioni mia tatu za mikopo ambazo zimepangwa kuisha muda wake wiki hii. Na maafisa wa jeshi la majini wa Bangladesh wanasema idadi ya vifo kutokana na ajali ya boti nchini humo imeongezeka leo kufikia vifo vya watu wasiopungua sitini na tisa. Kiasi cha watu hamsini waliokolewa jana wakati boti ilipogongana na meli ya mizigo na kuzama kwenye mto Padma, kiasi cha kilomita 40 kaskazini magharibi ya mji mkuu Dhaka. Kufikia leo, maafisa walisema waliweza kuinyenyua boti kufikia kwenye usawa wa bahari wa Padma. Haikuweza kufahamika mara moja ni abiria wangapi walikuwemo ndani ya boti wakati ikizama, lakini inakadiriwa abiria 140 walikuwemo ndani ya boti hiyo. Na msikilizaji, kama umejiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea huko nchini Kenya. Usalama umeimarishwa katika sehemu mbalimbali huko nchini Kenya kufuatia tishio la kundi la wanamgambo wa Alshabab la kutaka kushambulia katika maduka ya kifahari huko Canada, Marekani na Uingereza. Mwagikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya imeimarisha usalama katika sehemu zote muhimu ili kuzuia shambulio la kigaidi kama lile lililotokea katika maduka kifahari ya Westgate hapo mjini Nairobi. Waziri wa usalama wa taifa nchini Kenya, Joseph Nkaisari, pia amenukuliwa akisema kwamba kundi la watu saba limekamatwa katika matukio mawili tofauti, likijaribu kuingia nchini Kenya kwa madai kwamba walikuwa wamealikwa kwa shughuli za kidini na kijamii katika mtaa wa Isilii hapo mjini Nairobi. Kulingana na waziri Nkaisari, Watu hao ambao ni raia wa Indonesia yadaiwa walikuwa wamealikwa nchini Kenya na wakfu uitwayo Markuzur Rashad na kwamba watakuwa nchini Kenya kwa muda wa miezi minne. Ubalozi wa Indonesia hapo mjini Nairobi ulipata habari hizo kwa haraka na kuifahamisha serikali ya Kenya kuchunguza kuhusu wakfu huo, kwa sababu ubalozi wa Indonesia ulikuwa na mashaka makubwa na kundi hilo. Kulingana na ubalozi wa Indonesia hapo mjini Nairobi, kundi hili la watu saba lilishindwa kutoa maelezo kamili kuhusu madhumuni na shabaha ya ziara yao nchini Kenya na hususan mtaa huo wa Isilii wenye matukio mengi ya kigaidi. Habari ambazo bado kuthibitishwa zasema kundi hili la watu saba kutoka Indonesia lilijaribu kuingia nchini Kenya mwanzoni mwa mwezi uliopita baada ya kuomba viza na hati za kuwaruhusu kuingia nchini Kenya na katika barua maalum iliyoandikwa na ubalozi wa Indonesia hapa mjini Nairobi na hatimaye kupelekewa wizara mashauri ya nchi za kigeni hapa Nairobi, yasemekana watu hao saba walikuwa wametoka maeneo yenye imani na itikadi kali za kidini nchini Siria na Iraq. Na jambo la kushangaza ni kwamba watu hao walituma maombi ya visa ya kuingia nchini Kenya moja kwa moja kutoka Indonesia hadi Nairobi na duru za kijasusi hapa Nairobi zasema katika muda wa miezi miwili iliyopita Kenya imefanikiwa kuzima karibu majaribio kumi ya kigaidi. Lakini jambo la kujiuliza ni kwamba ni kwa nini Kenya inashambuliwa mara kwa mara na makundi ya kigaidi. Mtaalamu wa masuala ya usalama mjini Nairobi. Nafikiri nchi ya Kenya ina changamoto nyingi sana za kiusalama, maanake utapata ya kwamba si masuala tu ya kusema kwamba tuko na wale wakimbizi kwa wingi ambao tuko na wakimbizi zaidi ya laki sita humu nchini, na pia unapata kwamba kuna masuala pia ya ufisadi ambayo ameingia katika vitengo vya usalama humu nchini. Hali kadhalika unapata ya kwamba wananchi humu nchini Kenya kidogo wana hofu ya kushirikiana na maafisa wa usalama kuhakikisha kwamba wanawapa habari pindi tu anaposhuku kwamba kuna mtu kati yao ambaye anaweza kuwa ni mwanamgambo. Na katika tisho la shambulio la kigaidi lilotolewa na kundi hilo la Alshabab kwa mataifa magharibi nchi ya Kenya hususan shambulio la Westgate lilitolewa kama mfano wa mashambulio yanayokusudiwa kufanywa na, na kundi hilo katika mataifa ya Ulaya, jambo ambalo limezusha wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa taifa hapa mjini Nairobi. Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi. Nam, ilikuwa ni taarifa yake Mwai Gikonyo. Na hivi sasa tunaelekea huko pwani ya Kenya. Kampeni inayolenga vijana imezinduliwa pwani ya Kenya kama njia moja ya kuimarisha usalama kwa kuwashirikisha vijana katika utendaji kazi na kutambua utamaduni wao. Waandaaji wa kampeni hiyo wananuia kuwaondoa vijana katika fikra ya kujiunga na makundi haramu au ya kigaidi. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Kampeni hiyo imezinduliwa katika eneo kubwa la pwani ya Kenya, eneo lenye Waislamu wengi na wenyeji kutoka jamii ya Mijikenda. Mikakati hiyo imezinduliwa kupitia wazee na viongozi wa Kaya, ambalo ni baraza kubwa la jamii ya Mijikenda inayotambua zaidi mila na utamaduni wao. Mwenyekiti wa baraza la viongozi hao, Mangi Mizanze, amesema kampeni hiyo inalenga kuhakikisha vijana wanakataa ushawishi wa kujiunga na makundi haramu kama vile makundi ya kigaidi Al-Shababu. Vijana imekuwa hata serikali yaani hailali serikali kuona pala kumi, kwa nini? Inaenda namna gani? Hata maasikari waje hapa elfu kumi lakini we, uko tayari uwe saa zote unazingirwa na jeshi? Ikifika saa kumi na mbili usiende uwe nyumbani. Kwa nini tuwe hivyo? Waniambie shida yetu ni hii, mimi nitachukua lile jukumu kuona kwamba hata kama nikukaa kwa rais nitamwita hata rais aje hapa Kilifi. Nimekuja hapa kwa sababu ya kwamba sitaki nisikie wazee tena, wamefanya nini, wamekata Kaunti ya Kilifi iliyo kaskazini mwa Mombasa inashuhudia visa vingi vya uhalifu, na sasa wakazi wa eneo hilo wamekumbatia kampeni hiyo mpya Kupitia viongozi hao wameungana kuunda bunge maalum maarufu kwa jina la Bunge la Mbari, ambalo, kupitia utamaduni wao, bunge hilo litashughulikia masuala ya usalama na kushirikisha vijana katika utendakazi. Samson Kahaso ni mwenyekiti wa bunge hilo maalum lenye wanachama vijijini. mambo ya usalama ambayo ilikuwa imezorota, hili bunge likaundwa kwa sababu tukaweza kushirikiana na ofisi ya utawala lakini kama ni chifu yuko ofisini, ni DO yuko ofisini, ni OCS yuko ofisini, mimi niko huku mashinani, mi ndio najua mkora anatoka wapi. Ndipasa tukaona tuunde hili bunge, tukawezi kushirikiana na ofisa ya serikali, ikiwa ni mhalifu tujue anakaa wapi, tuangalie zile mila ambazo hazituletei manufaa. Serikali pia kupitia utawala wa mkoa inaonekana kuunga mkono kampeni hiyo ya kukabili uhalifu hasa kwa ushirikiano na mabalozi wa nyumba kumi kama vile ilivyo nchi jirani ya Tanzania. Naibu kamishina wa eneo hilo la Kilifi, David Kibet Bwen, amesema visa vya utovu wa usalama vinatokana na ukosefu wa elimu na akaelekeza kidole cha lawama kwa wazazi pia kuna education kwa kuwajibika kuhakikisha mtoto amepata haki zake. So wanasema hii sababu hii ni mambo yote ambayo yako Kiba kwa katiba, katiba inaeleleza vizuri kwamba sima hawa wapewe yao, yeah, na mwenye kupeana hiyo haki yake kwa mtoto moja ni musasi, kuna majukumu yametawiwa na namna hiyo. Pwani ya Kenya inajumuisha kaunti za Lamu na Tana River ambazo zinapakana na Somalia na kwa miaka isiyopungua kumi kumekuwa na ripoti za vijana kusajiliwa na kujiunga na makundi ya wapiganaji kama vile Alshababu. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. <mulia> Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www voa swahili com Haya basi, msikilizaji, kama umejiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Kama unavyojua mkamiti, mm-hmm. siku ya jana kulikuwa ni siku njema sana kule Hollywood, lakini yes, ukiundani zaidi ya yale ambayo yalitokea, tutakuletea ripoti ya kamili. Lakini uh, mambo yalikuwa mazuri kwelikweli. Yes, so manake kila mmoja wakati wa huo alikuwa anaangalia kwenye TV nani watakao kuwa winners na losers Hai! <laughs> <laughs> Basi msikilizaji, come on, na John Legend jana waliweza kushinda kama wimbo bora wa filamu, wimbo wa Glory. Hai basi, msikilizaji, hii ni VOA Express wanasema hii ndiyo habari ya mjini. Sasa hivi wimbo huu <laughs> wa Glory kutoka katika filamu ya Selma, ambapo wimbo huu jana umeshinda kama wimbo bora wa mwaka wa filamu, na idi wimbo huu umekuwa ukipigwa katika vituo vingi vya habari hapa Marekani. Kabisa. Kuwakumbusha tu wasikilizaji kwamba nini kilichotokea jana usiku aya, <laughs> lakini kabla ya kwenda kuangalia yale mambo yalivyokuwa kule Hollywood katika hmm, tuzo za 87 lakini ngoja nikukatishe, mm -hmm. wasikilizaji pia mm -hmm. wasikose kuangalia zulia jekundu kabisa wiki hii <laughs> wiki hii wasikose kuangalia mambo ni mengi kweli kweli hivi <laughs> sasa basi twende kwenye kero zangu. Naitwa Lilian, niko Njombe. Mimi kero yangu kubwa hasa kwa sasa kwenye mkoa wa Njombe ni namna, namna wananchi ambavyo wanapanda miti kwa kasi kubwa hasa kwenye vyanzo vya maji. Sasa hivi tuna, tumeona tunaona kwa jicho la karibu tu kwamba miti inatupatia pesa, tunavuna mbao, tunafanya mambo mengi kwenye miti, itafikia kipindi tutakuwa na miti mingi lakini hatuna mazao ya chakula, maanake sasa hivi wananchi wengi wamefikia mpaka kupanda kwenye, kupanda miti kwenye maeneo ambayo hata walikuwa wanapanda mahindi. Kwa hiyo sasa kitu kinachokuja mbele yetu, Njombe kutakuwa na njaa. Kwa sababu tutataka kununua chakula nje ya mkoa wa Njombe. Kwayo, ni kwa hiyo mimi nikwa na shauri um, maafisa au watu wanaohusika hasa um, uongozi wa mkoa wa Njombe pamoja na halmashauri zake zote, pengine ingeweza kutoa elimu ya kutosha kwa wananchi wote kwenye vijiji vyote na kusaidia walau kuona umuhimu wa ardhi walionayo pengine, kwa sababu pengine kwa sasa wanaweza kuwa wasione ya muhimu, kwa sababu ni ya kwao, wanaiona kila siku, lakini baadaye kwa miaka inayokuja itafika kipindi ardhi hiyo hawataiona tena. Hii ni VOA Express. Sasa msikilizaji, ni wakati wa kusikiliza mambo ya Hollywood. Tuzo za 87 za Oscar zimefanyika jana usiku katika jiji la Los Angeles katika jimbo la California. Ile filamu ambayo ilitesa sana kwenye soko kuu la filamu, yani the box office, ya the american sniper imeshindwa kabisa kufua dafu katika tuzo hizo za jana. Basi tuangalie kwa haraka haraka filamu zilizotamba sana na kama kawaida, tuzo hizo hazikosi kutoa mshangao kwa watu mbalimbali katika tasnia ya filamu halikadhalika, watu wa Hollywood, bidman imeondoka na tuzo lukuki katika vipengele tofauti na kuifanya kuwa moja ya filamu zilizong'ara sana kwa mwaka huu huku ikizishinda filamu kama ya The Theory of Everything, Selma, The American Sniper na The Imitation Game. Filamu hiyo imechukua tuzo za sinema bora ya mwaka, muongozaji bora wa mwaka ambaye ni Aliando Gonzalez, hadithi bora ya asili na mpiga picha bora ambaye ni Emmanuel Lubeski. Kwa upande wa uigizaji basi Eddie Redmayne amekuwa mwigizaji bora wa mwaka wa kiume kutokana na uhusika wake katika filamu ya The Theory of Everything. Julianne Moore, mwanadada huyu, ameshinda nafasi ya mwigizaji bora wa kike kutokana na uhusika wake aliocheza katika filamu ya Still Alice. Washiriki wasaidizi bora wa mwaka ni JK Simmons wa Whiplash, Patricia Arquette wa Boyhood. Kama kawaida basi tuzo hizo hazikosi wakati wa kusisimua watu waweze kucheka na hata kushtusha kwa mambo mbalimbali ambayo yanayoelezwa na, na yanayowasilishwa katika uh, tuzo hizo. Basi tuzo hizo za jana zilionekana kutaniwa kuwa ni za kizungu zaidi kutokana na vipengele karibu vyote vikubwa kushikiliwa na waigizaji wazungu. Mfano Neil Patrick Harris, mshehereshaji wa Oscar, akianza kufungua tuzo hizo hapo jana usiku, alisema Hollywood usiku huu inatoa heshma kwa wale weupe bora. <laughs> Kisha akasita, akasahihisha kauli yake, lakini watu wakacheka kweli kweli, kwa sababu eh, kauli yake hiyo ilikuwa ina ukweli fulani hivi. John Legend pamoja na Common waliweza kushinda wimbo bora wa filamu wa Glory kutoka katika filamu ya Selma, lakini pia walitoa burudani ya wimbo huu ambao wimbo ulisisimua kwelikweli kwa watu wote ambao walikuwa wanaangalia majumbani, halikadhalika wale masupesta wote waliokuwepo ndani ya ukumbi huo wa tuzo hizo. Pamoja na burudani hiyo, vilevile, wanamuziki kama Jennifer Hudson na Lady Gaga nao walitoa burudani. Basi kwa Oscar nyingine tukutane mwakani 2016. To the no man, no. Asante sana Idli Ligongo. Basi na sasa ni wakati wa kusikiliza, kama huna kazi, nini cha kufanya? Kama huna kazi, sikate tamaa, kinachotakiwa ni kujishughulisha zaidi kwa kuwa Hakuna mtu ambaye anaweza akasema kwamba labda kwamba kwa sababu una kazi ndo usifanyeje usijishughulishe. Inatakiwa uendelee endelea kujishughulisha kwa kufanya kazi na kujituma vilevile, uweze kutumia watu wa aina mbalimbali ambao wameshafanikiwa, kwa kupata habari mbalimbali katika mitandao ya kijamii, au kwa kuzungumza na watu ambao tayari wana kazi. Wanaweza wakakushauri wakakupa mawazo wakakupa maoni, ushauri, kisha na wewe ukaweza kupata kazi lakini kukaa tu kwamba kwamba kwa sababu una kazi ndio usijishughulishe. Nawashauri vijana wenzangu wasikae tu bila kazi, wajishughulishe. Mwisho wa siku watapata kazi au wajiajiri wao wenyewe, wasitegemee kuajiriwa na serikali, kwani kila mtu kwa sasa anahitaji ajira serikalini, serikali nayo ndio hivyo. Tunakuta kwamba wasomi ni wengi, kwa hiyo unaweza ukajiajiri mwenyewe katika shughuli mbali mbalimbali kwa mfano kilimo ufugaji, uvuvi na shughuli nyingine, ukapata kipato chako ukaendelea. Wajishughulishe katika shughuli mbali mbalimbali, wasitegemee kuajiliwa na serikali, wa wanaweza hata wakajiajiri wakaji wao wenyewe, wakaishi vizuri, maisha yakawa mazuri na ukapata maendeleo makubwa katika ya maisha yao. Ni sauti ya mwalimu Stephen James Katia akiwa Chala, Rukwa nchini Tanzania, akikueleza kama huna kazi haya. Basi msikilizaji, hivi sasa moja kwa moja tunaenda kuangalia yale yanayovuma katika mitandao. Kama kawaida basi msikilizaji, VOA Express inakudokolea dokolea tu, mambo yalivyo katika yavumayo mitandaoni. Ikiwa ni kwenye kurasa za Facebook na Twitter na hata magazetini leo. Basi tunaruka hadi Tanzania, ambapo tunakuta mengi yamesemwa kuhusu mchakato wa mabadiliko ya katiba, huku hatua ya kura ya maoni inayotarajiwa kupigwa Aprili 30 mwaka huu. Basi watu wameendelea kutoa maoni yao na kunong'ona nong'ona. Wapo wanaoamini kwamba mchakato huo hautapita kutokana na mambo kadhaa wanayoeleza, na wengine wanasema kuwa hawana shaka ya kupitishwa kwa katiba inayopendekezwa katika kura ya maoni, lakini mbunge wa Wawi Kaf kisiwani Zanzibar, Hamad Rashid Mohamed ni miongoni mwa watu wanaoamini kuwa katiba inayopendekezwa itapita bila kupingwa. Anasema hana shaka kabisa hiyo itapita hata Zanzibar kutokana na maboresho mbalimbali yanayohusu mbali kero za muungano. Basi wananchi wa kawaida nao hawakubaki nyuma katika kukosoa kosoa tu. Tukianza naye Abdala kutoka Malindi, anasema, sijui hayo ni maoni yako, tungoje tuone. Hamadi basi. Saidi Muhamed naye analonga, anasema, mheshimiwa Hamadi, Wazanzibari hawaangalii mambo juujuu kama wewe na wenzako wenye mitazamo finyu. Unafikiri watanganyika watakuachilia kuyagusa mafuta ambayo ni sehemu ya ardhi ya muungano? kama umeshaidiwa bakia hivo hivo, na nadanganya toto Haya, Alan yeye anasema Hamad wewe umeshindwa. Na tukiangalia huko Kenya basi msikilizaji, tunakuta kwamba miongoni mwa waliovuma leo ni kuhusu tishio la kundi la wanamgambo kutoka Somalia, al Shababu, kutaka kushambulia maduka kifari, ya kifahari yajulikanao pia kama malls katika nchi mbalimbali na hata pia Marekani. Jambo hili limezua kadhia, tafrani na hofu kwa baadhi ya wananchi. Jonathan Magige anasema hivi, dunia imeshindwa kabisa kuwakanyaga hawa Alshababu. Tunanyasika mpaka lini? Jeremaya yeye analonga, anasema hawawezi, nchi za magharibi ni afrika tu wataka kuingia. Penina anaandika, anasema sioni ajabu sana, labda sasa dunia itakuwa makini zaidi. Ni hayo tu msikilizaji, katika yavumayo mitandaoni kutoka VOA Express. Asante sana Mary Mgawe na yavumayo mitandaoni. Basi msikilizaji wa VOA Express, kabla ya kukamilisha matangazo yetu hii kwa siku hii ya leo, mkamiti kibasi yupo tayari kwa kusomea muktasari wa habari. Maeneo mawili yenye maduka makubwa shopping malls moja nchini Marekani na jingine Canada yapo chini ya uangalizi wa usalama mkali kufuatia kitisho cha ugaidi kilichotolewa na wanamgambo wa Al-Shabab wenye makao yao nchini Somalia. Mahakama moja nchini Misri imemhukumu mwanaharakati maarufu Ala Abdel Fattah kifungo cha miaka mitano jela hii leo kwa mashtaka yanayohusiana na, na sheria inayopiga marufuku maandamano. Mahakama hiyo ya Kairo pia iliwahukumu watu ishirini na wanne wengine vifungo kati ya miaka mitatu hadi kumi na mitano, na kusababisha makelele achana na utawala wa kijeshi kutoka kwa wafuasi waliokuwemo katika mahakama hiyo jeshi la Ukraini linasema haliwezi kuanza kuondoa silaha kali kutoka eneo la mistari ya mbele mashariki ya nchi kufuatana na mkataba wa usitishaji mapigano kwa sababu waasi wanaunga mkono Urusi bado wanafanya mashambulizi. Maafisa wamesema leo kwamba hakutakuwa na mazungumzo ya kuondoa silaha iwapo mashambulizi yanaendelea. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo Haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri na alasiri njema.